Radio Kapi. Hii ni Radio Kapi, nao watangazia kutoka mji mkuu wa Kinshasa. Tuanze na vichwa vikubwa vya habari zetu. Jimboni Ituri shambulio mpya ya wapiganaji wa Kodeko ilisababisha mauaji ya karibu watu 14 hii siku ya ine asubuhi katika kijiji cha Loi mtaani Jugu. Ni wahami wa kambi ya Roe walioenda katika mashamba yao upande wa eneo la Maze, jimboni Kivu Kaskazini. Walimu wa eneo la elimu la Kivu Kaskazini ya kwanza na ya tatu walianza pokea mishahara yao ya mwezi wa sita kwenye ine, waliodai nikiisha miezi mingi ya madai na mgomo wa kazi. Hospitali Hill Africa katika uhusiano na hospitali kuu ya Beni iliandaa siku ya tatu kampeni ya matengenezo ya maeneo ya uzazi ya wanawake. Kampeni hiyo ya matunzo bila malipo itaendeshwa hadi tarehe 13 Oktoba ijayo. Baki nasi, mpenda msikilizaji, popote unapopatikana. Asante kwa kuwa nasi wengi. Ifuatayo ndiyo taarifa kamili ya habari. Salamu, karibuni na usikivu mwema. Jimboni Ituri, shambulio mpya ya wapiganaji wa Kodeko ilisababisha mauaji ya karibu watu kumi na ine hii siku ya ine asubuhi katika kijiji cha Lowi mtaani Jugu ni wahami wa Kambia Roy walioenda katika mashamba yao upande wa eneo la Maze. Taarifa ya Isaac Krem Yope Usomi wa mwenzetu Marcial Kizabyamungu. Kundi moja ya wakimbizi wenye walikuwa wakijielekeza shambani kwa kutafuta chakula karibu ya Maze walianguka katika mtego ya wahasi ya Kodeko. Wanamgambo hawa waliwafyatulia masasi mara moja, mbele ya kukatakata wahanga wengine na mipanga. Mili ya watu kumi na hine zililogotwa imehakikisha shirika la raia nyumbani. Shirika hii inaongeza kusema hesabu hii ya wafu iko ya muda kwa kuwa utafiti umeendelea. Mashambulio hii ilileta uoga na wasiwasi kati ya wakimbizi wa kempi ya roho yenye kupatikana kilomita mbili tu na mahali ya ajali. Shirika la raia na waongozi wa kiasili wanalomba kutumwa kwa jeshi la taifa mbio kwa hile eneo kwa kukamilisha usalama. Wanashutumu pia kuto kuheshimu mkataba wa amani ya pale aru ya pili wa mwezi wa Juni, kati ya kundi zenye kubeba silaha kati yao Kodeko kabla ya kusaini hii mkataba ya amani, bado wanaendelea kuua watu mtaani Njugu, zaidi ya watu kumi waliuawa. Pia siku kidogo zimepita na wahasi ya kodeko pale kwa lida na nyumba nyingi kuchomwa. Jeshi la taifa haijatosha mahoni yake kuhusu hii jambo. Nikiripoti kutoka Bunya, mimi Marsial Kizapya Mungu. Upande mwingine kamanda wa jimbo la makumi tatu na mbili la kijeshi la FARDC anaomba vijana wakaze hisia zao za uzalendo na upendeleo wa nchi na tena wapinge vita na ujauri unaoharibu jimbo la Ituri hiyo kwa kuunga mkono juhudi za kijeshi na kurudisha amani ya kudumu huku wito huo ulifanyika wakati wa mkutano wa kuamsha uraia siku ya tatu mjini Bunia na uongozi jimboni wa hifadhi za majeshi RAD kwa kifupi. Tena Human Rights Watch imeshutumu hukumu ya kifo dhidi ya rais wa zamani Joseph Kabila na mahakama kuu ya kijeshi. Katika tangazo ya siku ya tatu, shirika hilo ya kimataifa linasema kesi hiyo inatia taifa ya haki katika hatari, ni pamoja na uharibifu wa demokrasia nchini DRC. Mwendo wa kesi hiyo haukuruhusu mshutumia wa kujitetea na unaenda kinyume ya kanuni ya kesi ya ustawi inayohakikishwa na haki ya kimataifa. Shirika hilo linakumbusha kwamba kamisheni ya Afrika ya haki za binadamu inapinga daima uwezo wa mahakama ya kijeshi dhidi ya raia. Kesi hiyo ilifanyika haraka na kufanana utatuzi wa alama za kisiasa na siyo utafiti wa haki bali mbinu kwa kuondoa mpinzani wa kisiasa imeandika Human Rights Watch. Na katika jimbo la Tanganyika wafungwa kenda walikimbia katika gereza kuu ya Manono siku ya pili usiku iliyopita. Mmoja miongoni mwao waliuawa kwa risasi na polisi wa ulinzi wa gereza kiongozi wa mtaa anasema ndiyo mara ya mnane wafungwa wanakimbia katika gereza hiyo. Ni kutokana na, na shoti mbaya za maisha, aidha ukosefu wa chakula, dawa, maji safi na umeme. Kiongozi wa mtaa Manono Siprie Kitanga, tumsikilize. Masemu yake yalichukuliwa na Pole Munanga. kulikuwa watu waliokimbia katika gereza, na hii si mara ya kwanza, inakuwa pata maraa mnane. Tukisabia mara ya kwanza, kama watu wote walitokaka kwenye gereza na kuakimbia, inayofanyisha ni kusema e, kwanza, ukuta ukuta, kufatana na sheria, kufatana na kanuni, inapesha kuwa mita sita, me prizo yetu ya manono iko na mita tatu ni kwepesi mtu kutoka na kupanda na kuruka kwenye anaenda kwa sababu ukuta ni mdogo. Ya pili inayofanyisha, baba journaliste, ile makuta ambayo na kuyaka tunaita kwa jina ya kimombo subvention ya maprizo inakuwa depuis mwezi Januari paka sasa hivi hatuyapata time fra kutoka kwa niveau national. Serikali ya jimbo ilianza ikaleta mchango wake kidogo kwa kuanzia janvier paka avril. Eh, hii siku yote ile msaada akuji tena. Nikusema kwenye geraza letu za Manono watu awali hakuna chakula, hamna maji, hamna moto tena, vikikufanyisha zaidi eh, kukosa wamzi. Kuko wamzi mmoja tu ndio naona mtu alimefunga na anafanya hata miaka mbili miaka tatu asambishwi, hapana. Walimu wa eneo la elimu la Kivu Kaskazini ya kwanza na tatu walianza pokea mishahara yao ya mwezi wa sita kwenye miezi nne waliodai ni walimu wa mji wa Goma wa mitaa ya Nyiragongo, Rutshuru, Masisi na Walikale. Ni shirika la Caritas ndio linawalipa kupitia mobile money kwa shule zimoja, nikiisha miezi mingi ya madai na mgomo wa kazi. Mmoja wa walimu wa Masisi ni Selemani Rutuba Bejo. Tumsikilize akishuhudia hapa. Mwenzetu Sifa Maguru anafafanua. Tulipokea mwezi wa Juni. Kuanzia jana, Karitas Iford na wanachama wetu walijadili ili kutuadiri ratiba ambayo ni pamoja na kulipa kwa awamu ya tatu Alhamisi ijayo na Jumatatu kukamilisha miezi mitatu iliyobaki. Na kwa hiyo, kwa miezi tisa ya malimbikizo tulipokea miezi sita, na cha kusikitisha ni kwamba walimu wa shule za msingi walipata miezi miwili tu, na bonasi ya fedha za uendeshaji. Kwa hiyo kuna gharama za uendeshaji wa miezi saba na malipo ya gratuite. Sasa nia yetu ni kuenda mbele ya Karitas ili iwajibike na ilipe kila mwezi inavyopaswa, na kwa sababu walimu wengine leo wanapokea mwezi wa Septemba. Tunaweka shinikizo kwa Karitas kuwa na uwezo wa kulipa, ili walimu nao waone gisi ya kuwapanga watoto wao shuleni. Walimu wale wanajulisha kwamba tangu miezi mingi shule zao hazipate maruporupo ya mafunzo bila malipo na fedha za mwenendo wa kazi. Hospitali Hill Africa katika uhusiano na hospitali kuu ya Beni ilianda siku ya tatu kampeni ya matengenezo ya maeneo ya uzazi ya wanawake. Kampeni hiyo ya matunzo bila malipo itaendeshwa hadi tarehe 13 Oktoba ijayo. Daktari Jeremy Muhindo mkuu wa hospitali kuu ya Beni anatoa mafasirio hapa mbele ya mikrofoni ya Mark Marofimbo. Hospitali kuu ya Beni imeandaa kampeni ya kuweza kuhudumia wamama, wasichana ambao wamekuwa na mashida za kiafya, yaani kupasuka kwa mfuko wa mkoyo, kisha mama anakuwa anapoteza mkoyo bila kujua, ama anaweza kuwa napitisha hata mavi bila kujua kwa kiungo yake yasi na kama amepata pia vitendo ya ujeuri ama ubakaji ama alizaa kwa magumu na kiungo kyake kiasiri kilipata kupasuka, hiyo magonjwa zote tumetangazia watu ya kama kampeni itatusaidia kwa kutunza hayo magonjwa. Ni kusema mtu kwanza atapata dawa kwa bure, hata alipa consultation e, na kama anatoka mbali, hiyo pesa tutamurudishia. Ni kusema tutamsafirisha kukuja tukome na kumrudisha. Jueni kwamba katika eneo hilo la Grand Nord, kampeni hiyo inaelekea maeneo ya afya ya Oicha, Mutwanga, Mabalako, Kalunguta, Vuosi na mji wa Butembo. Upande mwingine mwezi huu wa Oktoba ni wa kampeni ya mwaka ulimwenguni wa uhumizaji wa wanawake kwa uchunguzi wa kansa ya matiti ya kike. Mjini Beni, kampeni hiyo ilianzishwa hii siku ya ine katika gereza ya wanawake. Hapo walihimiza kuhusu lazima ya kuzuia na kwa uchunguzi kawaida. Apo, hapo hapo walichunguzwa na madaktari wa magonjwa ya wanawake wa kikosi cha Monisco na hospitali kuu ya Beni. Baada ya wahimizaji huo, wafungwa wa gereza ya Kawangai walichunguzwa pia bila malipo, pamoja na wafungwa wengine wasichana watoto. Hatimaye, hapa mjini Kinshasa, vijana wa mkoa wa Lutendele katika mtaa wa Mongafula wanajihusisha sana na makazi ya usanii; ni kwa ujibu kwa matatizo ya ukosefu wa kazi wala tena uhalifu wa vijana. Wengi wanatengeneza vitu mbalimbali kadhaa katika nia ya kuboresha makazi yao, na waalika sasa kusikiliza sehemu ya pile matangazo yetu pamoja na mwenzetu Rosali Zawadi. Huko Kivu Kaskazini, katika mji wa Beni, wanachama wa kamati za ulinzi wa mitaa zaidi pale Mulekera walihamasishwa kwa siku ya kimataifa ya amani, ili wahimize wakaaji wa eneo hilo kuhusu mbinu za kutafuta amani. Hivi sasa ni nini tayari imefanywa na ni nini inayobaki? Tunajadili hili na Benjamin Simoni Mjumbe wa kamati ya ulinzi ya mtaa pale Mulekera katika mahojiano haya na Mark Marofimbo. Benjamin Asimuni, jambo. Jambo bwana Mark Marofimbo. Tarehe 21 Septemba sikukuu kuu kimataifa ya amani kwanza kibinafsi inaonyesha nini kwako? Kwangu mimi eh, nikiwa mwakilishi wa muungano wa mashirika za vijana ambayo zinafuatilia kushikamana ajenda Jeunesse Paix Securite, ama vijana amani na usalama, inamaanisha kwamba tuna mwito sasa ya kuweza kuwasisitiza wale wakazi vijana, wasichana na waongozi kwa kujua ya kwamba kazi za ujenzi wa amani ni kazi wetu sote kwani inafikia kiwango ambamo tunaona kama sisi ambao ni mashirika ambao tunakuwa na kazi kwa upekee ya ujenzi wa amani, inaonekana kama hiyo kazi imekuwa ni yetu sisi, na zaidi na zaidi, wakaaji wanakuwa wakijiuliza sasa, nini mnasema mnatumika kwa mambo ya ujenzi wa amani? Mbona tuone amani? Ni jambo ambayo inatusikitisha roho sana na tunakuta kama ni ya muhimu tu kamati sasa hatua ya kuwasisitiza ya kuweza kuwahimiza waweze kuwa na hiyo akili mafikiri ya kujua kama kazi za ujenzi wa amani zinaanja kwa ubinafsi, kwa kuweza kuweka mazingira bora kimya ya usalama na ya amani. Nini imekwisha kufanyika kwa kweli? Hadi hapo, mpaka hapo, ni hiyo tu kusema volonte politique, na ya muhimu sana sasa, ili iweze kupana picha nzuri, picha ya kudumu kwa kuweza kupatanisha mawazo na nguvu ya sisi vijana, wasichana na yale ambao wao waongozi wamepangilia ama wameweza kutia kama mawazo, ili tuone sasa kazi za ujenzi wa usalama unafanyikana ndani ya umoja, na watu wakijua kwa pamoja kama huyu kwa ngambo yake atafanya hivi, nami kwa ngambo yangu nitafanya hivi, na wakati tunafanya kazi zetu zote, kama tutafanya ni mapledo haya, kama tutafanya ni sitini, kama tutafanya ni maconference ma kusikue kusema viongozi wanazuiza kazi zetu ambazo zinatafutisha kujenga usalama. Na sisi pia tukiona viongozi wanasema ah, tunakamata decision fulani ili kufanya kama ni couvre feu, kufanya kama ni état de siège, kufanya kama ni decision fulani, nasi pia tukubali kusema, kufatana na maongezi ambayo tumefanya ndani ya hiyo chumba, inaonekana kabisa ni ya muhimu tuweze kuimiza, na sisi vijana ambao tunakuwa ndani ya ma mouvement citoyen ndani ya ma ONG des jeunes ndani ya ingine mashirika mbalimbali ya vijana, tutasema ndiyo, tunahimiza na wale wakazi wengine kusema tuunge mkono hiyo ma decision ambao viongozi wamekamata, kwani tulishirikishwa. Kama tushirikishwe itakuwa ni vigumu, tutaonana kama pusu na panya na majukumu ya population, majukumu ya population. Population inapenda iweze kuhudhuria kazi za ujenzi wa usalama na amani lakini malalamiko yote ama sijui alerte yote ambayo population wanatoa wamechoka kuona kama hawasikike. Unaona, jambo ambayo ambayo ilipitika hapa, mnao maeneo ya kartier Kalinda, vijana na wakaazi wengine waliona watu ambao hawawafamii na wakati waliweza kupana ripoti, wakisha pana ripoti, haionekani kama alerte yao inakamatika kwa umuhimu. Wakati waliona haikamatiki kwa umuhimu, chef de kartier ama chef de selili wanakuwa wakijitosha ndani ya situasyon, wanakuwa kama hawaelewe, ni, ni watu tu waenkoni vijana wakifanya nini? Wakiona basi tuone namna gani tutaweza kujikinga, na kutafuta kujikinga. Wao hawana formation juu ya namna gani wanaweza prendre en charge situation kama na ile inaleta vurugu. Ni kusema population kwa sasa inakuwa na haja, wakati wanatoa maoni fulani alert juu ya kusema hewa haiko mzuri ngambo fulani, wanapenda waone vyombo vya usalama serikali ndani ya sura yake yote kwa umuhimu na waweze kuzichunguza na wapane ripoti kama nini wameendesha kama kazi, ili wakaaji wajue kusema, ah, hiyo mambo ambayo tuliweza kushitaki viongozi walichukua, wakatumika, wakachunguza na majibu yao ni hii. Hapana kwa siku mrefu, kwani usalama unajengwa siku kwa siku, kuanja kwa mawazo, kwa matendo na kazi mbalimbali. Shukrani pa jami, asanti sana. Radio Kapi, dossier en Swahili. Watu wengi wanakubali kuwa wanashindwa kuheshimu wakati, iwe ni kwenda kwenye mkutano na mtu ama kwenye ibada au misa kazini hata kupanda ndege. Hata hivyo, kushika wakati inabaki kuwa tabia muhimu katika maisha ya kazi na hata katika mahusiano yetu ya kijamii. Kwa hiyo, kwa nini sasa ni vigumu sana kufika kwa wakati, na zaidi ya yote inaleta faida gani? Baadhi ya majibu yametolewa katika ripoti hii na Jean Claude Lokidile. Tano maulizi wa kazi ulioshindikana, ndege tayari imeondoka. Mifano ni mingi. Emmanuel Jedija, mkazi wa Bunya, hata sao kamwe kumbukumbu hiyo ya uchungu. Siku moja 2015 rafiki yangu alikuwa malali kuhopital ifale nifike kumwona 10h mili trene kisha nikafika 11h inere ya retard. Kufike evi bana ni ambia yake yanakufa kama sasa hapa niko na randezvous inafaka asorte nifike ava le tam uukujuu ile manene nifikaka isifike tena. pembeni mwake Moise Dena alasumlie naye, jinsi alivyokosa safari ya ndege kwa sababu ya kuchelewa kidogo tu. Ninakumbuka wakati nilikuwa naenda kufanya formation ku Uganda, alafu dereva mwenye alipasha kukia kunikamata akachelewa Yikuwa kwa retar kwangu kwa kucheki mizigo yangu alo, nikabaki nikafika siku moja nyuma na wengine walimeisha kuendelea na mafundisho katika mazoea ya kila siku. Wengi huchukulia kuchelewa kama jambo la kawaida, lakini kwa Sara Muderwa, huu ndio tabia mbaya. Ishanifikia mara mingi sana, niambie batu ke uh, reunion itaanza 8h, alor ke reunion iko 10h ju nisaidie programe enye nishatia. Batu bairespekte ba me bafike programe enye nilitia ju mie peke niliaki programe iko 10h. Kwa wengine kuwa na wakati ni swala la kujiheshimu na pia kuwaheshimu wengine. Joplin Mokondoko tuliyemkutanisha barabarani, wakati nikifika mapema kumakutano fulani yenye baliniita, mi mwenyewe najisantiraka kwanza, niko ordone paske mwenye anatembea wima inabidi aheshimu maneno yote na wakati, nye nafika vile nami pia nakonsidere ule mtu mwenye aliniita, inaomba na mivi ni heshimu wakati wangalizi. Wanasema wazi kukosa utamaduni wa kuheshimu muda kunaweza kuwa na kinyume sana: kupoteza kazi, kukosa mkutano yaliyoweza kukupatia bahati ya pesa. Hata hivyo, suluhisho rasmi zipo: kuandaa mambo yako mapema usiku kabla, kujua kwamba kuna mambo yanaweza kutukia ghafla, na kutumia vikumbusho, yani rapel, kwenye simu ama kompyuta yako. Toka Bunye, naitwa Jean-Claude Louki dile Radio Okapi, mwisho wa kipindi hiki cha habari. Asante kwa wote waliungana nasi kwa irini.