Radio Okapi. Azimio oh, kutoka mkutano wa tatu wa kamati ya pamoja ya uchunguzi wa mkataba wa amani wa Marekani tayari zimetangazwa na idara ya jimbo la Marekani. Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na Rwanda ni kipindi cha mpya katika utimizi wa mkataba huo wa amani uliosainiwa mjini Washington tarehe moja Juni iliyopita. Jimboni Ituri, maovu ya makundi ya silaha katika mtaa wa Jugu yanaendelea kukaza ugomvi wa kibinadamu kiisha shambulio ya uasi wa Kodeko. Hii siku ya ine Palui, watendaji wa kibinadamu wanakosa uwezo wa kufika katika vijiji vingi. Hali ya kufungwa kwa kampuni ya nguo ya Kisangani Soteski tangu miaka tatu inaanza fadhaisha wakazi wa jimbo la Chopo ndiyo inayofasiria ombi ya mafasirio ya mbunge wa jimbo Deovel Lotika kwa waziri wa viwanda. Asante kwa kuwa nasi wengi, ifuatayo ndiyo taarifa kamili ya habari. Salamu, karibuni na usikivu mwema. Polepole pole, lakini kwa hakika Mwenendo wa amani kati ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo na jamhuri ya Rwanda umesonga mbele, ijapokuwa changamoto za usalama na za siasa zenye kuendelea. Katika tangazo ya pamoja tarehe 2 Oktoba mwaka huu, idara ya jimbo la Marekani, jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo na jamhuri ya Rwanda vimetangaza azimio kutoka mkutano wa tatu wa kamati ya pamoja ya uchunguzi wa mkataba wa amani wa Marekani uliosahihiwa mjini Washington tarehe 1 Juni iliyopita. Mwenendo unaungwa mkono na Marekani, Qatar, nchi ya Togo na Kamisheni ya Muungano wa Afrika ni kipindi cha mpya katika utimizi wa mkataba huo wa amani kati ya nchi hizo mbili. Taarifa ya Marcel Papi Mukeba, usomi wa Ronelin Tibonera Idi Amin. Kulingana na kitangazo kilichotolewa, wahudhuriaji walikubaliana kuwepo kwa vikwazo katika utekelezaji wa makubaliano hasa hususa kuondolewa kwa FDLR na washirika wao pamoja na kuondolewa kwa hatua za ukingo zilizoshemikwa na Rwanda. DRC na Rwanda wamekubaliana kuhusu mpango wa operesheni uliopendekezwa na kamati ya pamoja ya kuratibu usalama, mpango ambao umeanza kutekelezwa tangu tarehe moja Oktoba. Kamati hiyo imetambua umuhimu wa CICR kupata ruhusa ya kuona wafungwa wote na nchi zote mbili zimejitolea kuwezesha hilo. Wahudhuriaji kwenye kikao hiki wamesisitiza umuhimu wa kuunga mkono makubaliano kwa matendo na vitendo, kwa kuepuka lugha au maneno ya uhasama. Hii ni kufuatia mvutano wa hivi karibuni huko Uvira, jimboni Kivu Kusini, na Walikale, jimboni Kivu Kaskazini. Wito wa kujizuia umetolewa kwa pande zote. Qatar, iliyotoa ripoti kuhusu hali ya mazungumzo ya Doha kati ya DRC na AFC M23, ilisifu makubaliano ya kubadilishana wa na kuanza tena kwa mazungumzo wiki ya tarehe 6 Oktoba. Kwa kifupi baraza ya bunge la taifa na baraza ya wazee vilipitisha hii siku ya ine mradi wa sheria unaoongeza wakati wa uongozi katika hali ya kuzingirwa kwa majimbo ya Ituri na Kivu Kaskazini. Wakati wa kikao cha baraza ya bunge la taifa mchaguliwa wa Lukunga mjini Kinshasa, Daida Moleka alidai upanuzi wa hatua hiyo ya upekee katika jimbo la Kivu Kusini mbele ya maovu yanayopanda ya makundi ya silaha huko, pamoja na uasi wa M23. Pendekezo hiyo ilikataliwa na wanabunge wa moja wa jimbo la Kivu Kaskazini, wakipinga umuhimu wa uongozi huo wa upekee katika jimbo lao na katika jimbo la Ituri. Kwa kifupi tena memba wa ofisi ya uongozi wa baraza la bunge la jimbo la Kongo Central na wapingaji wanaalikwa mjini Kinshasa na waziri makamu mkuu anayehusika na mambo ya ndani, usalama na masuala ya kimila. Ni siku tano kisha kuacha vibarua tano siku ya pili, tarehe makumi tatu Septemba iliyopita kwa kupinga memba watano wa, wa uongozi wa baraza hilo la bunge la jimbo. Siku mbili baadaye, kiongozi wa ofisi ya bunge hilo aliharifu mahakama ya kikatiba kwa kufasiria kanuni ya ndani. Huyo anahisi walitenda kinyume ya kanuni ya ndani, hali inayohatarisha ugomvi katika baraza ya bunge la jimbo la Kongo Central. E, jimboni Ituri, maovu ya makundi ya silaha katika mtaa wa Jugu yanaendelea kukaza ugomvi wa kibinadamu. Maelfu ya wahami wanaishi katika ukosefu mkali kisha shambulio ya wasi wa Kodeko. Hii siku ya ine paloi, mwenendo wa kufikisha chakula katika kambi ya Roe ulisimamishwa. Watendaji wa kibinadamu wanakosa uwezo wa kufika katika vijiji vingi. Wakuu wa mahali wanaomba waasi wajisalimishe. Taarifa Isakre Mweyope kutoka Bunia usomi usomewa mshiriki wetu wa Goma, Bernard Nyangi. Tokea siku mbili sasa, mashirika yaliyokuwa yakigawa msaada wa kiutu kwa wami takriban elfu ishirini kunako kambi la Roe zilisimamishwa kutokana na mashambulizi ya wauni wa Kodeko za iojana Palowi na yaliyosababisha vifo vya watu zaidi ya kumi na tano miongoni mwa hawa waliokuwa wakijielekeza mashambani pamaze pamaz kwa kilomita tatu. Mashambulizi ya wajambazi hawa wanaojiami ya nyima, waami na wenyeji, baati ya kuwasili mashambani mwao eneo lile. Rais wa shirika la raia eneo lile Charite Banza uomba kwa jeshi la taifa kuongeza jitihada za msako dhidi ya makundi za wapiganaji hususa hawa wa kodeko ili kurejesha amani na kufungua manjia za raia kuwasili mashambani mwao katika vijiji vya mtaa wa Jugu. Kwa mujibu wa uyu, wanaoshambulia mara kwa mara raia eneo lile ni wanamgambo wa Kodeko. Vijana wa mali waliosubutu kupambana na wanamgambo wale walisimamishwa na kukatazwa na jeshi. Jimbo la Ituri la hesabu kwa leo zaidi ya waami milioni moja unusu wanaoishi vibaya kutokana na usalama mdogo usiorahisisha huduma za kiutu kwa ajili yao na katika mtaa wa Beni jimboni Kivu Kaskazini, wakazi walisherekea katika huzuni hii siku ya ine, tarehe mbili Oktoba, miaka kumi na moja ya mwanzo wa mauaji ya wanamgambo wa ADF pa Oicha. Mkuu wa mtaa, wanasayansi watendaji, wa kiraia na wakuu wa mashirika ya usalama waliandaa mkutano wa kiraia na kufikiri moja kwa moja kuhusu sababu za ukosefu wa kudumu wa usalama katika eneo hilo walipendekeza serikali ichungue upya mbinu zake za ulinzi wa raia. <muchos> Hali ya kufungwa kwa kampuni ya nguo ya Kisangani Soteski tangu miaka tatu inaanza fadhaisha wakazi wa jimbo la Chopo, ndiyo inayofasiria ombia mafasirio ya mbunge wa jimbo Teovel Lotika kwa waziri wa viwanda. Huyo ni mwenye kusifu ahadi ya serikali ya kufungua kiwanda hicho akidai njia nyingi za kifedha kwa kuanzisha makazi ajili ya kupandisha uchumi wa jimbo la Chopo. Hali ya kiwanda hicho Soteski ni gani? Mafasirio ya mwenzetu Jac Mukonkole kutoka mji wa Kisangani. Kiwanda la Soteski imeonekana kama kimesimama kabisa, hakuna mujo wapo ya idara zake kuu ine zinazoendelea kufanya kazi. Ni kelele chache tu ndizo zinavunja ukimya katika idara ya matengenezo mbali na mashine zilizotegelezwa tangu kuundwa kwake pa mwaka elfu moja mia tisa makumi saba na nne, kampuni hii inakabiliwa na changamoto nyingi, anafafanua Marcel Mwamba Mpyana na mkurugenzi wa muda wa kampuni hii ya umma. Miongoni mwa changamoto hizi ni pamoja na uzee wa wafanyakazi na ushindani usio wa haki. Wakati mashine mpya zinachukua vumbi kwa kukosa shughuli, mitaa elfu mia makumi tatu za kitambaa kisichotayarishwa vinaongoja kubadilishwa kuwa bidhaa za mwisho lakini haijulikani wakati gani, imesema Joseph Bauma, naibu mkurugenzi wa idara ya ufumuaji. Kuna pia zaidi ya tani mia nne za pamba zilizotokea Jingila katika Mauele na Mahagi katika Ituri, maeneo yake mawili ambaye Soteski imenunua pamba kwa kutengeneza vikwembe muji Kisangani. Jacques Mkonkole na katika habari za uchumi tena, tangu siku chache fedha za kikongomani zinapanda samani mbele ya dola za Kimarekani. Hii siku ya ine ujumbe wa wizara ya uchumi ulizilekeza katika soko zimoja za mji wa Kinshasa na kuchungua bei ya vifaa vya lazima ya kwanza. Mbele ya hali hiyo, vitu aina sukari, mwindi, miogo, chumvi, saruji, maziwa, mafuta kwenye hompoingaba kama vile katika soko la Zigida, mahali pa biashara maarufu, bei ya bidhaa zimoja zimeshuka. Kwa mfano, bei ya mfuko ya kilo makumi tano ya mahindi imeshuka kutoka franka za Congo elfu mia mbili makumi tatu hadi franka za Congo elfu mia moja makumi saba kulingana na wafanyabiashara tuliokutana nao huko. Kipimo kidogo cha mahindi kimetoka kwa bei ya elfu tatu mia tano hadi franka elfu mbili mia mbili za Congo na kiwango cha sukari kilichouzwa hapo awali franka za Kongo 18000 kinauzwa leo kwa bei ya franka za Kongo 15000 au 15500, na kuhusu kubadilisha fedha kwenye soko za mitaani, dola ya Marekani inabadilishwa kati ya franka 2500 na 2600 za Kongo kulingana na eneo unapopatikana. Kushuka kwa kiwango hicho kunatokana na hali ya kuwa benki kuu ya taifa imeweka kiasi kikubwa cha franka za Kongo zilizokuwa zikitumiwa nchini. Hatimaye kiwango cha magari aina jip makumi kenda na sita, Toyota Land Cruiser kat fo kat zilitolewa hii siku ya ene mjini Kinchasa kwa mashirika mbalimbali mbali ya usalama ni utoaji wa serikali kupitia makamu wa waziri mkuu anayehusika na mambo ya ndani na usalama, Jacques Meshabani. Gari makumi saba zilitolewa kwa polisi ya taifa, kumi na mbili kwa wakuu wa mitaa na makomisa wa polisi wa majimbo ya Lomami na ya Sankuru. Ni katika lengo ya kuboresha mwenendo na nguvu ya mashirika yale katika ulinzi wa watu na mali yao. Nawaalika sasa kusikiliza sehemu ya pili ya matangazo yetu. huko Kivu Kaskazini, katika mji wa Beni, wanachama ulenzi wa kamati za ulinzi wa mitaa zaidi pale Mulekera walihamasishwa kwa siku ya kimataifa ya amani, ili wahimize wakaaji wa eneo hilo kuhusu mbinu za kutafuta amani. Hivi sasa ni nini tayari imefanywa na ni nini inayobaki? Tunajadili hili na Benjamin ya Simoni, mjumbe wa kamati ya ulinzi ya mtaa pale Mulekera, katika mahojiano haya na Marke Maho. Fimbo Benjamin Asimuni, jambo jambo Bwana Mark Marofimbo. Tarehe 21 Septemba, siku kuu kimataifa ya amani kwanza kibinafsi, inaonyesha nini kwako? Kwangu mimi eh, nikiwa mwakilishi wa muungano wa mashirika za vijana ambayo zinafuatilia kushikamana ajenda jeunesse paix securite, ama vijana amani na usalama, inamaanisha kwamba tuna mwito sasa ya kuweza kuwasisitiza wale wakazi vijana, wasichana na waongozi kwa kujua ya kwamba kazi za ujenzi wa amani ni kazi wetu sote, kwani inafikia kiwango ambamo tunaona kama sisi ambao ni mashirika ambao tunakuwa na kazi kwa upekee ya ujenzi wa amani, inaonekana kama hiyo kazi imekuwa ni yetu sisi, na zaidi na zaidi, wakaaji wanakuwa wakijiuliza sasa, nini mnasema mnatumika kwa mambo ya ujenzi wa amani? Mbona tuone amani? Ni jambo ambayo inatusikitisha roho sana, na tunakuta kama ni ya muhimu tu Ukamati sasa hatua ya kuwasisitiza ya kuweza kuwahimiza waweze kuwa na hiyo akili mafikiri ya kujua kama kazi za ujenzi wa amani zinaanja kwa ubinafsi kwa kuweza kuweka mazingira bora kimya ya usalama na ya amani nini imekwisha kufanyika? Kwa kweli hadi hapo, mpaka hapo ni hiyo tu, kusema volonte politique, na ya muhimu sana sasa, ili iweze kupana picha nzuri, picha ya kudumu, kwa kuweza kupatanisha mawazo na nguvu ya sisi vijana wasichana, na yale ambao wao waongozi wamepangilia ama wameweza kutia kama mawazo, ili tuone sasa kazi za ujenzi wa usalama unafanyikana ndani ya umoja, na watu wakijua kwa pamoja, kama huyu kwa ngambo yake atafanya hivi, nami kwa ngambo yangu nitafanya hivi, na wakati tunafanya kazi zetu zote, kama tutafanya ni mapledo aye, kama tutafanya ni sitini, kama tutafanya ni ma conference kusikue kusema viongozi wanazuiza kazi zetu ambazo zinatafutisha kujenga usalama. Na sisi pia tukiona viongozi wanasema, ah, tunakamata decision fulani ili kufanya kama ni couvre feu, kufanya kama ni état de siège, kufanya kama ni decision fulani, na sisi pia tukubali kusema, kufuatana na maongezi ambayo tumefanya ndani ya hiyo chumba, inaonekana kabisa ni ya muhimu tuweze kuhimiza na sisi vijana ambao tunakuwa ndani ya ma mouvement citoyen ndani ya ma ONG des jeunes ndani ya ingine mashirika mbalimbali mbali ya vijana, tutasema ndio tunaimiza na wale wakaazi wengine, kusema tuunge mkono hiyo ma decision ambao viongozi wamekamata, kwani tulishirikishwa. Kama hatushirikishwe, itakuwa ni vigumu, tutaonana kama pusu na panya na majukumu ya population. Majukumu ya population, population inapenda iweze kuhudhuria kazi za ujenzi wa usalama na amani, lakini malalamiko yote ama sijui alerte yote ambayo population wanatoa, wamechoka kuona kama hawasikike. Unaona, jambo ambayo ambayo ilipitika hapa mnao maeneo ya quartier Kalinda, vijana na wakaazi wengine waliona watu ambao hawawafamii na wakati waliweza kupana ripoti, wakisha pana ripoti haionekani kama alerte yao inakamatika kwa umuhimu. Wakati waliona haikamatiki kwa umuhimu, chef de quartier ama chef de selili wanakuwa wakijitosha ndani ya situation, wanakuwa kama hawaelewe ni, ni watu tu waenkoni. Vijana wakifanya nini wakiona basi Tuone namna gani tutaweza kujikinga na kutafuta kujikinga. Wao hawana formation juu ya namna gani wanaweza prendre en charge situation kama na ile inaleta vurugu. Ni kusema population kwa sasa inakuwa na haja, wakati wanatoa maoni fulani alert juu ya kusema hewa haiko mzuri ngambo fulani, wanapenda waone vyombo vya usalama, serikali ndani ya sura yake yote, sijui Aner, police, FARDC wachukue alerti zote za population kwa umuhimu, na waweze kuzichunguza na wapane ripoti kama nini wameendesha kama kazi, ili wakaaji wajue kusema ah, hiyo mambo ambayo tuliweza kushitaki viongozi walichukua wakatumika, wakachunguza na majibu yao ni hii. Hapana kwa siku mrefu, kwani usalama unajengwa siku kwa siku, kuanja kwa mawazo, kwa matendo na kazi mbalimbali. Shukrani pajamu, asanti sana Watu wengi wanakubali kuwa wanashindwa kuheshimu wakati, iwe ni kuenda kwenye mkutano na mtu ama kwenye ibada au misa, kazini, hata kupanda ndege. Hata hivyo, kushika wakati inabaki kuwa tabia muhimu katika maisha ya kazi na hata katika mahusiano yetu ya kijamii. Kwa hiyo, kwa nini sasa ni vigumu sana kufika kwa wakati na zaidi ya yote inaleta faida gani? Baadhi ya majibu yametolewa katika ripoti hii na Jean-Claude Lukidile. Mkutano maulizi wa kazi ulioshindikana, ndege tayari imeondoka. Mifano ni mingi. Emmanuel Jedija, mkazi wa Bunya, hata sao kamwe kumbukumbu hiyo ya uchungu. Siku moja 2015 rafiki yangu alikuwa malali ifale nifike kumwona midi tren kisha nikafika 11 he inere er, ya retard kufika ev bana niambi yake yanakufa kama sasa apa niko na rendezvous inafaka asorte nifike avant le tam ujuu ku... ile maneno lifikaka isifike tena pembeni mwake Moise Dena anasumlie naye jinsi alivyokosa safari ya ndege kwa sababu ya kuchelewa kidogo tu. Ninakumbuka wakati nilikuwa naenda kufanya formation ku Uganda alafu dereva mwenye alipasha kukia kunikamata akachelewa ikua retar kwangu kwa kucheki mizigo yangu, alo nikabaki nikafika siku moja nyuma na wengine walimeyisha kuendelea na mafundisho katika mazoea ya kila siku. Wengi huchukulia kuchelewa kama jambo la kawaida, lakini kwa Sara Muderwa, huu ndio tabia mbaya. Ishanifikia mara mingi sana. Niambie batu ke uh, reunyo itaanza 8h alor ke reuno iko 10h juu inisaidie programe enye nishatia batu bairespekte ba me bafike programe enye nilitia juu mie peke niliyake programe iko Kwa wengine kuwa na wakati ni swala la kujiheshimu na pia kuwaheshimu wengine. Joplin Mukondoko, tuliyemkutanisha barabarani: wakati nikifika mapema kumakutano fulani yenye baliniita ni mwenye najisantiraka kwanza, niko ordone paske mwenye anatembea wima inabidi aheshimu maneno yote na wakati, nye nafika vile nami pia nakonsidere ule mutu mwenye aliniita, inaomba namivi niheshimu wakati wangalizi wanasema wazi, kukosa utamaduni wa kuheshimu muda kunaweza kuwa na kinyume sana: kupoteza kazi, kukosa mkutano yaliyoweza kukupatia bahati ya pesa. Hata hivyo, suluhisho rasmi zipo: kuandaa mambo yako mapema usiku kabla, kujua kwamba kuna mambo yanaweza kutukia ghafla, na kutumia vikumbusho yani rappel kwenye simu ama kompyuta yako. Toka Bunye naitwa Jean-Claude Loki Dile, mwisho wa taarifa hii ya habari. Asante kwa wote waliungana nasi kwa yerini.