Oh, rais wa jamhuri atazindua rasmi siku ya kwanza university ya kiserikali ya Mbujimai yenye majengo mapya ya sasa pamoja na makao ya wanafunzi yenye vyumba 54. Habari njema, wanaoshangilia sio peke yake wazazi wa huko bali pia wanafunzi wa vyuo vikuu vya Kasai Kubwa. <totipos> Jimboni Turi, waasi wa ADF walizidisha maovu zidi ya raia tangu siku ya ine iliyopita, katika vijiji vingi vya kando ya barabara ya taifa namba ine, Komanda Mambasa. Walijaribia pia kushambulia askari wa FARDC ngambo ya Lolwa. Raisi wa jamhuri amefurahishwa na kupanda kwa thamani ya fanga za kongomani mbela dola za Kimarekani. Ndiyo alisema siku ya tano mjini Kinshasa, wakati wa mkutano wa shauri ya mawaziri. Baki nasi mupenda msikilizaji, popote opo te unapopatikana. Asante kwa kuwa nasi wengi, ifuatayo ndiyo taarifa kamili ya habari. Karibuni, salamu na usikivu mwema ni tangu jana siku ya Mungu ndiyo rais wa jamhuri amepatikana katika ziara ya kazi mjini Mbujimai, katika jimbo la Kasai Oriental. Watu wengi walienda kunako uwanja wa ndege wa taifa wa Bipemba kwa kumkaribisha. Habari njema kuhusu ziara hiyo inaelekea wanafunzi wa vyuo vikuu vya maeneo ya Kasai kubwa. Rais wa jamhuri atazindua hii siku ya kwanza ya university ya kiserikali ya Mbujimai yenye majengo mapya na ya sasa pamoja na makao ya wanafunzi yenye vyumba makumi tano na ine. E, jimboni Ituri waasi wa ADF walizidisha maovu zidi ya raia tangu siku ya ine iliyopita, katika vijiji vingi vya kando ya barabara ya taifa namba ine Komanda Mambasa. Siku ya tano iliyopita walishambulia gari ya kusafirisha mafuta ya gari karibu ya eneo la Takumanza. Walijaribia pia kushambulia askari wa FARDC ngambo ya Lolwa watu wengi walikimbia maeneo yao, zasema duru za mahali. Taarifa ya Isak Remu yope usomia, mshiriki wetu Gras Amzati Masanzi. Waasi wa ADF walionekana kwa wingi siku ya tano karibu na kijiji cha Takumanza, takribani kilomita makumi mawili kutoka Komanda katika mta wa Irumu. Inasemekana kwamba walitoka msitu wa Ofai kupitia Mukasila. Waasi hawa walivamia gari kubwa katika eneo hilo walipoonywa na raia wanajeshi wa frdc walikuja na kuwafuata washambuliaji hao mapigano pia iye yaliripotiwa siku ya ine huko mbenzu kwenye barabara ya komanda mambasa kati ya jeshi la kongo ya kidemokrasia na awa waasi wa adf wanajeshi wa kongo frdc walishambulia nafasi za waasi hao karibu na lolwa kwenye mpaka kati ya maeneo ya irumu na mambasa matokeo ya shambulio hiyo bado hayajulikana lakini kulingana na shirika la kiraia, usafiri katika barabara ya kitaifa namba ine ilifungwa kwa muda kidogo kutokana na mapigano haya. Wakaaji wengi wamekimbia vijiji vyao hasa katika eneo cha Lolwa na kuelekea Bamande, ambako kuna uwepo mkubwa wa wanajeshi wa Kongo na Uganda. Viongozi wa eneo hilo wana wasiwasi kuhusu uwepo huu wa waasi wa ADF na hutoa wito kwa vikosi vya pamoja kuimarisha operesheni ya kuwasaka waasi hawa. Bado hatujapata majibu kutoka kwa jeshi. Utume wa Umoja wa Mataifa MONISCO inashutumu vikali maovu ya tarehe 2 Oktoba iliyopita katika mtaa wa Jugu jimboni Ituri. Kupitia tangazo ya siku ya 5 iliyopita mjini Kinshasa, MONISCO inajulisha kwamba tukio hiyo ilisababisha mauaji ya watu 13, miongoni mwao wahami wa vita na karibu memba 7 wa makundi ya silaha. Taarifa Levin Mwinga usomi wa Rosali Zawadi. Watu hawa walipoteza maisha kutokana na mapigano kati ya waasi wa Kodeko na kundi la waasi la Zaire huko Maze, ilisema taarifa hiyo. Watu wengine wenye silaha wasiojulikana walipiga masasi huko jina kilometa makumi tatu kaskazini mashariki mwa Bunia na pia kusababisha raia takriban elfu mbili mia tano kukimbilia katika kampi ya MONUSCO. Hapo hapo askari wa MONUSCO walifanya doria ili kulinda eneo hilo. Kwa hiyo ujumbe wa Umoja wa Mataifa nchini Kongo unaonyesha kukerwa kwake sana na vitendo hivi vya ghasia ambavyo vinaweza kujumuisha ukiukaji mkubwa wa haki za binadamu kwa mujibu wa waraka huo. Ujumbe huo unatoa wito kwa viongozi wa Kongo kufanya uchunguzi bila upendeleo na kuwafikisha wahusika wa uhalifu huu mbele ya sheria bila kuchelewa. MONUSCO imeimarisha uwepo wake katika maeneo mengi ya Ituri, alisema Vivian Van De Perre, naibu mwakilishi maalum wa katibu mkuu wa Umoja wa Kimataifa nchini Congo anayehusika na ulinzi pia operation. Kwa hiyo ujumbe wa Umoja wa Mataifa kwa mara nyingine tena unayataka makundi yote yenye silaha kuheshimu kwa dhati ahadi zilizotolewa chini ya mkataba wa amani wa Aru ya pili, kusitisha mara moja mauaji na vingine vitendo vibaya dhidi ya raia na kujitolea kuleta amani ya kudumu. Rais wa jamhuri amefurahishwa na kupanda kwa thamani ya fanga za kongomani mbele ya dola za kimarekani kwake Felix Tshisekedi ni alama hakika ya juhudi kutoka uongozi wa pande nyingi, pamoja na utimizi wa siasa ya fedha na bajeti. Ndiyo alisema siku ya tano mjini Kinshasa, wakati wa mkutano wa shauri ya mawaziri. Ameomba serikali ifanye wezekanavyo ajili ya ustawi na usawa katika mabadilisho ya franga za Kongomani. Sikilizeni mafasirio ya msemaji wa serikali Patrick Muyaya katika masemi aliyochukuliwa na Grace Amzati Masanzi. Rais wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo anasitiza kuwa ni lazima sasa kuchukua hatua zaidi. Sera ya bajeti inapaswa kuendelea kuwa na shughulikiwa na yendane na lengo la uendeshaji bora wa kiuchumi kwa kupunguza shida ya inflation. Aidha, amebainisha kuwa kuna haja ya mbinu bunifu na iliyopangwa vizuri katika uendeshaji wa sera za kiuchumi ili kuchochea mahitaji makubwa ya franc congolais na wananchi na kuimarisha h uaminifu wake kwa lengo la kuhakikisha udhibiti wa kudumu kwa kiwango cha ubadilishaji wa fedha. Hata hivyo ameelezea kuwepo kwa tofauti za kutia wasiwasi katika ubadilishaji wa fedha ya Marekani na hizo za Kongo kulingana na maeneo mbalimbali mbali, hasa katika jiji la Kinshasa. Tofauti hizi zinakuwa zikileta shida kuhusu thamani ya dola kwenye soko, jambo ambalo limechochea uvumi. Kwa hiyo ameagiza rasmi serikali na Benki Kuu ya Kongo kuchukua kwa pamoja hatua za haraka na venye kuthibitisha ili kupunguza vitendo hivi vya uvumi, huku ambapo wananchi wengi wamekuwa wakijuta kuhusu bei gani inakuwa ikitumiwa kwa kubadili pesa za Marekani. Upande mwingine, shirikisho la COPCAM la wafanyabiashara wa fedha linakusudia kusindikiza serikali katika kuimarisha ustawi wa faranga za Kikongomani. Ndivyo alihakikisha kiongozi wake Donal Lengu siku ya sita iliyopita mjini Kinshasa, wakati wa mazungumzo na redio Kapi. Huyo anatarajia kushiriki katika ujenzi wa hali njema ya fedha na kuruhusu Wakongomani, hasa wenyeji viwanda vidogo, kukaribia makazi ya lazima kwa maendeleo. Na tawi jimboni Ituri la uchumi lilitawanya watumishi wake kwa uchunguzi wa utimizi wa bei ya vitu katika soko za mji wa Bunia Kuambatana na samani ya sasa ya fanga za Kongomani mbele ya dola za Kimarekani. Katika tangazo ya siku ya tano iliyopita, wachunguzi walionesha kwamba walitazama ya kwamba wafanyabiashara wakuu wa vituo vya afya na wa mashule wanaendelea kutumia samani ya zamani ya dola moja kwa fanga za Kongomani, elfu mbili mia kenda wala tena elfu tatu hali inayovinyume katika maisha ya watu na wanaopinga wachunguzi wale watawi jimboni Turi la uchumi na kampeni ya mlimo ya mwaka wa elfu mbili na kumi na tano, elfu mbili na kumi na sita ilianzishwa siku ya tano katika mtaa wa Kongolo jimboni Tanganyika. Ni kampeni inayoandaliwa na Caritas kwa kuboresha makazi ya mlimo katika eneo hilo. Shirika hilo Caritas liligawa kwa hiyo mbegu kwa wakulima na wakazi wa Kongolo. Malizo mengi nawe, pole Munanga. Walimaji wa Kongolo wanakaribisha kitendo cha Caritas Development cha kuwagawanya mbegu bora wakati wa uzinduzi wa kampeni hii ya kilimo. Pia wanabainisha kuwa idadi ya watu kwenye tarafa la Kongolo inaweka umuhimu mkubwa kwenye kilimo. Hebu tusikilize walimaji hawa. Tunapana shukrani kubwa kubwa yetu ya Caritas. Ni kwa sababu anatupatia masemansa ameliore. Na sisi tutafanya nguvu de fazoke ile mbegu anatupatia na sisi tuizalishe kusudi fa nini? tawalaikale ya mingi na tupati faida ya bulimai. Tunaona ya kwamba ndani ya mji wa Kongolo kunakuwa maendeleo mbele, na watoto tulikuwa nasumbuka juu ya chakula hivi, tunakuwa naona chakula na kwa wingi. Watu wanatambua sasa maana ya kulima. Kwa meneja wa programu ya usalama wa chakula katika Caritas Development Kongolo eneo hili ni ghala la kilimo na inasambaza mazao ya kilimo maeneo mengine kama vile Nyuzu, Kabalo na Moba. Daktari Anakle Watend anaeleza kwamba lengo la kampeni hii ya kilimo ni kuhamasisha na kuwahimiza walimaji kwanza kufanya shughuli za shamba ili kuboresha uzalishaji wao wa kilimo. Toka Lubumbashi, Pole Munanga, Radio Okapi. Hatimaye Pa Matanda katika mtaa wa Masisi jimboni Kivu Kaskazini, karibu wanawake na wasichana elfu mbili mia tano waliorudi makwao wanatolewa usaidizi wa kifedha ajili ya kutimiza miradi ya uwezeshaji wa kijamii na wa uchumi. Wanawake wale wanakusanyika katika shirika la mkopo na akiba avec. Mradi unawaruhusu kuanza makazi ya kufanya mapato na kurudisha umutu wao. Nawaalika sasa kusikiliza sehemu ya pili ya matangazo yetu pamoja na mwenzetu Rozali Zawadi. Redio Okapi inamkaribisha leo b anika anika mwanya Manase, presidenti wa shirikisho la waganga Congo, yani wa kuzalisha nchini Congo, yaani wasafem katika lugha la Kifransa, katika maazimisho ya siku ya kuzuia mimba duniani mnamo tarehe 26 Septemba. Mkutano uliandaliwa mjini Kindu na shirikisho hili ajili ya kuwahimiza wakaaji kuhusu kupanga uzazi. Mada ya mkutano huu ilikuwa kupanga uzazi haki kwa wote. Mgeni wetu anika ana se anazungumza kuhusu ko hii na Florence Kizalunga. Biani kamwanya Manase, jambo jambo sana ma journaliste. Kupitia hii sikukuu ya kupanga uzazi, tumeona mumekusanyisha watu kadhaa, ilikuwa nini ukomo ya hiyo kikao? Ukomo ya hiyo kikao tulikusanyisha watu mbalimbali, wanaume kama vile wanawake, ni juu ya kupenda kuwafasiria kwa sababu tunaona kama probleme ya kupanga uzazi iko probleme moya yenye inaleta magumu sana kwenye province yetu, kwa sababu si basage femme benye tuko tunatumika ndanya ma maternité Tana na magumu mengi yenye wamama wiko wanapata sababu ya kutokujua kupanga uzazi. Utaona mwengine mtoto akingaliki miezi ine ye deja ishakuwa na mimba kwa sababu akupata mafundisho namna gani ya kupanga uzazi. Tunaona kutokupanga uzazi mzuri naletea wamama wanakufa sababu ya kutokujua kupanga uzazi, njo maana leo tuliona kama ni heri tusisimue wamama tuwafasirie na wapate kuelewa namna ya kupanga uzazi. Kupanga uzazi ina faida gani? kupanga uzazi ina faida ya kusaidia jamii ama ndoa inapanga ya kusema leo tuzale nanje, wanapanga don kuwakati na hesabu yenye ndoa inasema kama tunapenda tukue na watoto bifulani na tuzae kwa wakati ambao unaofaa. Na kuna kuwa mipango ngapi ama metode ngapi ya kupanga uzazi? Tuko wa na mametode ine mbalimbali yenye tunawaonesha wamama namna namuna kupanga uzazi. Metode ya kwanza ndio tunaita metode naturel makini kusema ile nye nafanyika bila intervention ya kitu ingine ya inji, sawa vile calandrier. Mama napasha kujua calandrier yake ya mwezi niliona wakati gani na naisha wakati gani. Na ingine tunaonesha metode nye tunaita la mama. Ile la mama ni kumfundisha mama namna gani anaweza kumnyonyesha mtoto kila mara muda wa miezi sita bila kuchanga na kitu, maziba tu. Ingine ma metode tunaita kwa kimombo ya kusema metode d'auto observation. Na metode ya pili ndio tunaita metode artificielle, maana ni kusema ya kubeba madawa ya kuya kukusaidia juu upange na uzazi. Na metode barriere ndio kule kwe tunaona ile metode ya tatu ndio kwenye tunaona kuko ma preservatif tunaita condom kwa wanawake wana wake na wanaume. Na metode ingine ya ine ndio tunaita metode definitive. Ile metode definitive ndio ile yenye ina usika paka na operation, na wakati wanafanya operation mwanamuke batafunga ma tromp ao banaweza kufunga na kukata njo ile tunaita ligature e section de tromp. Na kwa mwanaume pia ilele methode definitive inafanyikaka pia nako intervention kwa mwanaume njo tunaita vasectomi kwa njia ya kimombo. Sasa kunakuwa wale ambapo wanasema kwamba iyo mamethode ina vinyume ya mubaya sana, na ndio maana wengine wanakuwa wakionyesha woga wao. Mama journaliste njo ile nye tuko tunasema ile bya kusikia sikia, sikia. Jo binye biko binauwa populasion yetu. Kufatana na mafunzo tulipata, akuna metode mbaya, metode yote ni ya mzuri, na kila metode nye mtu ane, anachagua tunamuesplike kumonesha avantaje na kumonesha maefe secondaire ya ile metode nye anakamata. Me, en general ma metode yote ni ya lazima, na kama wakaaji leo hii wakifikia kupanga uzazi wao, unawaza kama itasaidia nini kujimbo na manema ya ma Kongo yetu kujimbo letu Manyema, mama journaliste, ama Kukongo yetu, kama watu leo wanafikia kupanga uzazi, ya kwanza uchumi ya manyumba ya batu itakuwa na ile assurance ya kusema bamama batanja kuyua kufanya ekonomi yabo ya nyumba, na itasaidia afya ya mama ikue mzuri, mama akuwe na afya njema, na mtoto pia itamsaidia ule mtoto ague vizuri, na itasaidia hata nchi yetu kwa kuendelea na province yetu ya Manyema. Faida ingine ni kusema hautakuwa na batoto bakia kuletea province mashida mingi juu batoto kama banakoba bamingi benye abi ku encadrer na bazazi, italeta fujo na ko communauté na nchi yetu muzima itapata pombe. tuna tunakuana bakuluna bamingi juu encadrement ko bazazi hakuna tena, sababu akujua kupanga uzazi. Me kama napanga uzazi, province yetu itapona na Kongo yetu muzima itapona. bi ani Kamanya Manase, tunakushukuru, aksanti mama journaliste. Radio Okapi, dossier en Kiswahili. Huko Beni, Jimboni Kivu Kaskazini, shughuli za mwezi wa amani zilihitimishwa tarehe 13 Septemba. Ilikuwa kupitia mkutano ulioweka pamoja washiriki mia moja, na viongozi wa mahali. Lengo lilikuwa kutafakari juu ya taratibu za amani endelevu. Mark Marofimbo atueleza zaidi. Ikiandaliwa na kongamano la wanawake mjini Beni pamoja na mashirika za raia. Neno kuu lilikuwa la kuimarisha mchakato ya amani na kuboresha shughuli za msaada ya kihutu b Pacience Namuli, kiongozi wa shirika Tous engage pour la paix et le developpement, aeleza: kikao leo imeandaliwa kwa ajili ya kuweza kuhimizana na kuita kila yeyote aweze kuzihusisha na mambo ya amani. Kila mara kunapokuwa jambo la kuzungumuzia, watu waekae pamoja na watafute nini mbindo ya kuweza kutoka katika shida fulani. Denge kusema, sote tunaungana kama mtu mmoja Kusudi, tuweze kutafutisha amani, amani ya tuhusu sote pasipo kupendelea faida yake mwenyewe, aongeza kusema. Joseph Sabuni wa shirika la raia tarafani Mulekera: unajua kupata amani ikwe foro ya kila mutu ote na kila organizasio, kwani tunakuwa na trois sosiete, kunakuwa sosiete civile, kunakuwa sosiete militaire na kunakuwa sosiete politiki. Inaomba ile sosiete tatu yote inaomba nikala pamoja nina parle meme langaji Kusikuwe sosiete ambayo inatupia yengine sosiete responsabilite, paske wakati amani haiko trois sosiete yote nakuwa debandade. Donc inomba sio vote, tunakwa na meme direksion, tunakwa na meme pase, tunakwa na ikala regilirema, purke tuweze kutafuta amani sisi yote. Ya pili e, inomba e tunaacha maentere egoiste Unoona, wakati tunikala fazi moya me, ule ambayo hapendi amani, kuye atakuya na pesa atakuya na mapromesi, inomba etake ebosi sitwaye hayombe iko na haribisha watu kule enda ku denoncer mapendekezo yalihusu sana changamoto ya uzoefu ya kutafuta amani usawasawa, katika shughuli za kihutu na kugombanisha habari ya uongo miongoni mwa jamii. Beni, Marc Marufimbo, Radio Kapi wa taarifa hii ya habari. Asante kwa wote walio ungana