Radio Copy? Oh, copy. Asante kwa kuwa nasi na si wengi. Tuanze na habari kubwa kwa kifupi. Wakazi wa mji wa Bunia wanaanza tena kuishi katika hali tulivu wakitembea katika uhuru mchana kama vile usiku. Hali inayotokana na msako unaokazwa na kikosi kipya cha FARDC kinachoitwa Tigre. E, jimboni Kasai Oriental, bei ya kopo ya muhindi inabaki katika hali ya ustawi mjini Mbujimayi tangu miezi tano sasa, ni kutokana na kuingizwa kwa muhindi mjini humo na shirika Service National ya Kanyama Kasese. Mjini Goma, watu wanaoishi na magonjwa yasiyoweza kupona wanapitisha kipindi kigumu wakati huu kutokana na kumalizika tangu siku chache kwa dawa za lazima, jambo inayohatarisha maisha yao na ya maelfu ya wagonjwa. Ujambo mpenda msikilizaji, popote unapopatikana, ifuatayo ndiyo taarifa kamili ya habari. Jimboni Ituri, wakazi wa mji wa Bunia wanaanza kuishi tena katika hali tulivu, ni kiisha mashambulio makali ya mwezi wa Julai iliyopelekea mauaji ya watu wane na zaidi ya wengine kumi kujeruhiwa. Kwa sasa wakazi wa Bunia wanaanza tembea katika uhuru mchana kama vile usiku, hali inayotokana na msako unaokazwa na kikosi kipya cha FARDC kinachoitwa Tigre mlezo mengi. Nawe isakre moyope kutoka mji wa Bunia kuanja saa kumi na moja na nusu. Askari hawa wanaotambulika kwa mavazi yao ya majani mabichi wanasambazwa katika karta makumi mbili na ine vya mji Bunya. Wanafanya doria za miguu na magari usiku kucha hadi asubuhi. Wanachunguza magari, wanaotembea kwa miguu, waendesha pikipiki na abiria wao. Kila mtu lazima aonyeshe ndani ya magari hutafuta silaha au vitu yeyote vya kutiliwa shaka vinavyotumiwa katika vitendo mabaya. Wakaaji wengi waliogopa, lakini sasa wameamini waskari hawa kwa usalama wao. Ile patrini inatusaidia sana, hatusumbuke tuko mzuri na ukitoka kwenye ulikuwa fazi ya kilio unarudia, habasumbue batu banafanya disipline moya mzuri sana. Doria hizi inaruhusu wakaaji kuzunguka kwa uhuru hadi usiku sana bila kusumbuliwa nyumba ya biashara ya pombe zinapokea watu wengi usiku tofauti na miezi iliyopita, wakati ukosefu wa usalama ulikuwa umeondoa wateja wote katika maeneo haya. Mkaaji mwingine anashuhudia: arive yabo natupatia kwanja amani masasi ikona aliye saa yote busiku masasi ailie tena babandi akonaingiliana kumanyumba baingiliane tena. Vikosi vya monisko pia vinaunga mkono FRDC katika doria hizi za usiku ili kuimarisha ulinzi wa raia. bunya izakare moyope, Radio Okapi. Na mbele ya habari zenye kukazwa na kupelelezwa zenye kuelekea kupotea kwa viungo vya kizazi vya wanaume, liwali wa jimbo la Chopo anashutumu vikali habari hizo za uongo na vinyume vyake, hususan ukuikaji wa uadilifu wa kimwili pamoja na mauaji katika tangazo ya siku ya pili didier lomoyo anaomba wakazi wa jimbo la chopo wawe na utulivu na wasifuate uchochezi wowote kuhusu habari hizo uwito waliwali wali unafanyika siku moja kisha kuawa kwa watu watatu mjini kisangani na siku mbili kisha kupotea katika hali ya kusikitisha kwa wachunguzi wane mjini humo maelezo mengi nao jacques mkonkoli wagonjwa wenye shinikizo la damu sukari au ukimwi kwa kutaja wachache tu ndiyo wanaotirika zaidi, wanapata shida kupata bidhaa muhimu. Bila matibabu ya kawaida, hali yao ya afya inaharibika kwa haraka. Kwa wagonjwa hawa, matibabu haiwezi kusubiri lazima yapokewe kila siku bila kusitisha. Kutokana na ukubwa wa tatizo na umuhimu wake, shirika la waguuzi wa kulea afya la Kivu la Kaskazini linaeleza tahadhari kwa mamlaka za afya, ili kuhakikisha upatikanaji wa haraka na waendelewa wa dawa. Linataka ifunguliwe njia maalum ya matibabu ili kuokoa maisha. Kwa wagonjwa hawa kupata matibabu ni suala la kuishi. Kwa sasa, baadhi ya wagonjwa wanageukia njia mbadala mara nyingine kwa bei za juu mno, wengine hawana ufikiaji wa matibabu yao kabisa. Upande mwingine, mtaalam Jean Dandula, kiongozi wa tawi la kupinga upelelezi wa habari za uongo katika shirika la habari la Congo ACP, anapendekeza uhimizaji na maadibisho ya watu kuhusu habari wa hizo. Alitoa maoni yake kisha tukio mbaya katika jimbo la Chopo mjini Kisangani, ambako watu waliozaniwa zani wabila ushahidi kupoteza viungo vya uzazi vya wanaume walizulumiwa na kusulubishwa jimboni Kasai Oriental. Bei ya kopo ya muhindi inabaki katika hali ya ustawi mjini Mbujimai tangu miezi tano sasa. Kipimo hicho kinauzishwa kati ya franga za kongomani elfu mbili na nusu na elfu tatu wala tena elfu tatu mia tatu Ni kutokana na kuingizwa kwa muhindi mjini Mbujimai na shirika Service National ya Kanyama Kasese. Mjini Goma watu wanaoishi na magonjwa yasiyoweza kupona wanapitisha kipindi kigumu kutokana na kusimamishwa kwa utoaji wa dawa tangu siku chache. Dawa za lazima zilimalizika katika mahospitali sawa vile katika maduka ya madawa, jambo inayohatarisha maisha yao na ya maelfu ya wagonjwa. Maelezo mengi nayo Eron Li Ntibone, Raidi Amin miongoni mwa wale ambao wamekumbwa na usumbufu ni wagonjwa wa kisukari, wale wenye kuwa na virusi vya HIV, hata wale wenye kuwa na magonjwa ya moyo. Wananchi hao wametuelezea kuwa wamekuwa na ugumu wa kupata dawa, kwani wakati wanapoenda kuzitafuta kunako maduka hazionekani. Mama moja ambaye tumekutana naye amesema kuwa waganga wamemwalika kutumia dawa Kalkil stop ya aina siro, ila muda alipochukua dozi ya kwanza alienda kunako maeneo anapouza dawa, lakini hakupata dawa hiyo. Kulingana na shida hii, muungano wa wale wenye kuuza dawa katika jimbo la Kivu kaskazini limekuwa likitoa taadhari kwa viongozi wa afya na kualika kufanya lote liwezekanalo ili watoe dawa kwa haraka kwa wagonjwa ambao wamekumbwa na shida hii. Kupata dawa si jambo la kifahari, ila ni jambo lenye kuwarahisishia kuishi wagonjwa. Wamoja wamekuwa wakienda kwenye so kobandia kwa kutafuta dawa hizi kwa bei iliyo ya kiwango cha juu. Wengine kwa sasa hawachukue dawa kwani hawajui nini watafanya. Shirikisho la taifa la walimu na waadibishaji wa kijamii wa Kongo Kasai linadai kufanyika kwa kampeni ya chanjo ya kuzuia virusi Ebola kwa manufaa ya walimu pamoja na wanafunzi na walimu wa mtaa wa Mwika. Shirikisho hilo lina wasiwasi wakati huu wa mwanzo wa masomo na linaomba serikali ya jamhuri iongeze kiwango cha chanjo. Taarifa ya Andre Katende Ngala Mulume, usomi wa mshiriki wetu Naomi Mutokie. Kutokana na masemi ya siku ya pili iliyopita, mkusanyiko ya walimu ya Kongo Kasai wanauzinishwa na ukosefu ya ndui ama vaksin ya virusi ya Ebola kwa walimu na wanashule wa mtaa ya Mweka. Kutokana na masemi ya prezidenti wa jimbo, ni wanganga peke yao ndiyo wanapata hiyo ndui. Felicien Lobo Mwamba anaogopa hatari ya kusema kwamba walimu na wanafunzi wana eza kuambukizwa na ngisi, masomo ilisha anza ndani ya ile enayo kuhusu virusi ya ebola ndani ya Mweka. Felicien Lobo Mwamba anapandisha tena sauti kwa kuomba serikali kuleta chanjo mingi kwa walimu, pia wapate kufaidia, tena wa usiche pia walimu. Katika mkutano ya mipango, nao wanabunge wa taifa wanaojiwa kuhusu changamoto moto za malaria katika jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo wakati wa mkutano wa ufafanuzi na upitisho wa mpango wa mradi wa miaka tatu 2015 2017 wa muungano wa wanabunge kwa kumaliza malaria kopema siku ya pili mjini Kinshasa, mwandikaji wa baraza ya bunge la taifa Jacques Joli alihakikisha kwamba malaria ni moja ya sababu za mauaji katika Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo. Aliomba wanabunge pamoja na mpango wa kupinga malaria na vituo vya shirika la raia vitendo vya kutosha kwa kuopoa maisha ya watu. Hatimaye jimboni Manyema, shule nyingi za mtaa wa Pangi zinapatikana katika hali ya kusikitisha. Wanafunzi wanasoma katika masharti mabaya, wakati walimu kwa wingi bila malipo ya mishahara wanatumika katika hali ya kuhatarisha. Shule nyingi hazina vifaa vya masomo na hazijengwe na vifaa vya kudumu, hali inayokaza matatizo Nawaalika sasa kusikiliza sehemu ya pili ya matangazo yetu pamoja na mshiriki wetu Rosali Zawadi. Radio Okapi, invité en swahili. Mwezi wa Oktoba ni wakati unaotumiwa kwa kuwahimiza wamama na wakaaji kuhusu kujipimisha kansa ya maziba na ile ya mlango wa kizazi. Huko Beni, kampeni hii ilianza katika gereza la wanawake la Kangwai kwa ushiriki wa pamoja wa madaktari wanaotunza magonjwa ya wanawake kutoka kikosi cha MONUSCO na hospitali kuu ya Beni. Je, ni mambo gani muhimu ya kuchukua kutoka kwa mpango huu? Dr. Jeremy Muhindo, mkurugenzi wa matibabu wa hospitali kuu ya Beni, atueleza mengi katika mahojiano haya na Mark Marofimbo. Daktari Jeremy Muhindo, jambo. Jambo bwana journalist, mwezi wa kumi tayari umeanja, na Wafaransa wanasema ni October Rose. Tunaweza kuelewa ni nini ile October Rose kiindani wala kiganga? Wakati wanasema mwezi wa kumi rose, rose ni rangi ambayo inamaanisha kuboreshwa kwa hali fulani, ni kusema kama hiyo mwezi ya Oktoba wamezindua kusema tuweze kukuwa, naongelea mambo ya magonjwa fulani fulani, yaani kansa ama kanser ya maziba na kanser ya kiungo ya, ya kizazi ya mama donge kanser ya iteris ni sababu hiyo magonjwa imeendelea kuvamia wamama wengi na imeendelea kuleta madhara kwa wakaaji wetu, zaidi sana wamama wanaopoteza maisha yao juu walipatwa na hiyo magonjwa hivi. Hiyo ni muda ya kuweza tena kuhimiza wakaaji wetu wote, hasa sana wamama ama wasichana, kwa kuweza kukumbuka ya kama hiyo magonjwa inakuwa hatari na hiyo magonjwa inaweza punguka katika vijiji vyetu, wakati ya kwanza wamama wamejua kwamba ni hatari na wanaweza wao kwa wao kuweza kukuwa na kujisaidia kwa kuweza kutafuta alama fulani fulani ya hiyo magonjwa. Na wakati anapoona alama fulani kitu ambayo sio ya kawaida kwa mwili wake, tunamuhimiza kwa kuweza kuenda kwenye hospitali kusudi waganga tuangalie kama haiwezi kuwa hiyo magonjwa ya kansa. Ni okazio kwetu kwa kuweza tena kuonesha wamama na namna gani tunaweza epuka hiyo magonjwa kwa kuweza kukuwa na jichunguza, kwa kuweza kuboresha mazingira yetu kusudi mazingira mabaya isikuwe chanjo ya kuweza kutuambukiza magonjwa kama haya. Daktari, tuliona ulisimamia pamoja na wenzako watume na Monisco kazi ya kuhamasisha wamama ndani ya e, chumba chao cha kifungo. Tunaweza kuelewa nini kilipitika kindani? Ndiyo, hapa tunapatikana kwa jela ya Beni, hasa ya wamama. Tumeshindikizwa na timu kubwa ya Monisco ambao wamekuwa kati yao waganga wataalamu kabisa kwa kuweza tunza magonjwa wamama. Kama wamefika ni kwa mwito wetu kusudi pamoja tuweze kuhudumia hao wamama ambao wanakuwa katika jela, kwa kuweza kuwapatia mafundisho fulani fulani na kuwahimiza kuweza kupita kwenye uchunguzi ya mili yao, kusudi tuweze kuchunguza mili yao kama hakuna yule ambayo anaweza kuwa na magonjwa. Na tumekuja na dawa pia ambayo tunaendelea kutunza nayo wamama hapa. Hivi ni shukurani kwa timu hiyo ambayo imefika ya Monisco kwa kuweza ku kujiunga na sisi juu ya kuweza kutunza raia yetu, za husu sana hawa wamama ambao wanakuwa katika jela hapa. Dr mwezi tayari umeanza ya kumi ulisema mwezi ya, ya kubadilisha, na ulisema ilo magonjwa ni hatari sana kwa ajili ya afya wa mama. Utakuwa na ujumbe gani kwa hii mwezi mzima ya matunzo na ya kubadilisha afya? Ndio, ujumbe tu ni moya, ni prise de conscience, ni kusema watu kujua kama ugonjwa inakuwa ya kansa hivi. Kwa mwezi mzima tutaendelea kuhimiza wakaaji, kuwaonesha, kuwasansibilize kama hiyo magonjwa sherti tuipiganishe miongoni mwetu, tuweze kusansibilize wa mama wa baba watoto wote, kama hiyo magonjwa tukaweza ipiganisha, tutaepuka vifo ambao vinatokana na hiyo magonjwa, na kuweza kuhimiza pia wamama zaidi sana juu ya kuweza kukua na tabia ya kuenda mbele ya wakati kwa mganga, wakati anapokuta kwa mwili yake kunatoka alama fulani fulani ambazo sizo za kawaida, ni kusema wakati magonjwa inavumbulikana mbele ya wakati na inapata dawa ya mbele ya wakati, inakuwa na bahati ya kupona bila kuleta madhara. Voila, message ambayo tumeletea wamama ni kuweza kwa kuwakumbusha hiyo magonjwa kama inakuwa ya hatari hivi. Mwezi mzima tutaendelea kutapanya hiyo message, hiyo habari kwa wamama zaidi sana, kwa community yetu yote. Dr. Jeremi, tunakushukuru sana, asante na kushukuru pia bwana journalist Kapi, dossier en Swahili tarehe makumi mbili na moja ya Septemba, dunia iliazimisha siku ya kimataifa ya amani. Lakini amani haijengwi tu kati ya mataifa, inaanza kwanza mioyoni mwetu, katika nyumba zetu, shuleni na katika vijiji vyetu, maana mara nyingi sana upatanisho unatokana na neno dogo linaloonekana kuwa rahisi: msamaha, neno linaloweza kuzuia chuki na kujenga madaraja mahali palipokuwa na kuta. Hii ni ripoti ya Jean Claude Lokidiley Komba. Msamaha, neno rahisi, lakini mara nyingine ni kigumu kulitamka. Wengi huliona kama udhaifu, ni kujishusha, hata baada ya kumtendea mwenzake ubaya. Hata hivyo, msamaha ni thamani msingi ili kuishi kwa amani na nafsi yako na pia na wengine. Basi, ni jukumu gani wazazi wanaweza kuizingatia ili kuwafundisha vijana utamaduni huu? Chantal Nirumbe ni mzazi. bila fundisha watoto wangu katika jamaa kulomba usamaa, ili waweze kuishi ndani ya maisha ya salama, maisha ya amani, na ili mwengine aweze na kuheshimia mwenzake ni ya lazima sana kwa sababu kesho ama kesho kutwa, kama sisi wazazi hatutakuwa na wao pia katikati yao, watayoa namuna gani ya kuishi? Kama jinsi nilikuwa nawafundisha wafundisha, nilikuwa na waambia mtu ukalomba ukakosea mwenjako, unalomba pardon, unalomba usama ili muweze kurudilia tena hali ya maisha yenye mlikuwa naishi mbele, maisha ya furaha ya amani nyumbani kama vile shuleni. Msamaha mara nyingi husaulika katika madibisha ya watoto, walimu wao wanakumbusha kwamba samani hii inapaswa kufundishwa tangu utotoni. Lakini msamaha si kwa watoto peke; katika ndoa, katika jamii, unabaki kuwa funguo, faraja ya ndani na upatanisho na amani ya kijamii. Michel Ushirishan ni mchungaji wa kanisa. kama hakuna kusamehana, namna kuishi vizuri haitakuwa, na kama tunaanja kukumbuka na kuipishana kisasi, hata mmoja atapata sababu na samani ya kuendelea kuishi pamoja na mwenzake. Unajua, katika maisha ya ndoa kila mtu tabia yake na zaidi hii tabia, wakati mnapo keti pamoja, anataka kuvumiliana na amutaweza kuvumiliana pasipo kusameana. Kukataa kuomba msamaha kinyume chake kinaweza kufungua mlango wa magawanyiko na hata vurugu. Ornela Kika ni mwanafunzi wa shule wa Complexe Scolaire Mandela. Amunya bila pardon, hatuta avanse pardon. Iko kitu moja enyewe ifo ikuwe ndani ya kila mtu ndani yetu, na hata kama mtu anakufaa mbaya Kwa niaba ya wafundi mitambo walionisaidia na washiriki wetu wote, nasema asante kwa wote walioungana nasi kwa irini.