Radio Kapi. Rais Félix Tshisekedi anomba mwenzake wa Rwanda Paul Kagame afanye amani ya ujasiri na tena, wakusanye wananchi wakusanye wananchi wao kwa maendeleo yao. Ndivyo alisema hii siku ya ine mjini Brussels nchini Ubelgiji katika mkutano mkuu wa kipindi cha pili cha Global Gateway Forum. Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo inachukua nafasi ya kwanza katika ulimwengu kuhusu maskini mkali. Ndivyo imejulishwa katika ripoti ya Benki ya Kimataifa iliyotangazwa siku ya tatu, ikihakikisha kwamba asilimia 85 mkato tatu ya wakongomani wanatumia kwa kuishi chini ya dola tatu kwa siku. Institut Pasteur katika uhusiano na mtaa wa afya wa Limete ilitangaza siku ya tatu mjini Kinshasa matokeo ya mradi paka Mpox ulioendeshwa katika kata Paka Juma kupitia usaidizi wa Enabel, wakala la Ubelgiji wa maendeleo. Ilitangazwa kwamba karibu watu 273 ndio walipona ugonjwa wa Mpox katika mtaa wa afya wa Limete. Asante kwa kuwa nasi wengi. Ifuatayo ndiyo taarifa kamili ya habari. Karibuni, salamu na usikivu mwema. Rais Felix Chisekedi ameomba mwenzake wa Rwanda Paul Kagame afanye amani ya ujasiri pamoja, tena wafanye kazi, wakusanya wananchi wao kwa maendeleo yao. Anasema anaomba Rais Paul Kagame alazimishe vikosi vya AFC M23 vinavyoungwa mkono na nchi yake visimamishe vita iliyosababisha mauaji ya mamilioni ya watu. Ndivyo alisema hii siku ya ine mjini Brussels nchini Ubeljiji, katika mkutano mkuu ki wa kipindi cha pili cha Global Gateway Forum. Ni mkutano wa kimataifa unaoandaliwa na muungano wa nchi za Ulaya kwa kuchungua hali ya uhusiano duniani kuhusu viwanda, maendeleo ya kudumu na muunganisho. Tusikilize Rais Felix Chisekedi katika masemi aliochukuliwa na Alei Rung, siyo nyuma kwa kutenda vizuri na ndiyo sababu ninachukua sawa ushahidi mkutano huu kupitia ulimwengu mzima, kwa kuomba tufanye amani ya ujasiri hiyo. Inaomba ulazimishe vikosi vya afsm 23 vinavyounga mkono na nchi yako visimamishe mapambano yaliyopelekea mauaji ya watu wengi mamilioni tangu miaka mingi. Historia itatuhukumu. Ni wakati wa kusimama na kuangalia upande wa amani na maendeleo. Lakini nawaza Afrika na lazima leo hii ya kuanza mambo mengine, Bwana Paul Kagame ushuja, na tuna uwezo tuwe na ushujaa wa kuangaliana uso kwa uso na kusema isiyofanyika vizuri na kuchukua azimio mzuri kwa wananchi wetu. Yaani, madai niliyotayarisha kwa kuomba hukumu na tamani kuyasimamisha kwa sasa kabla ya kupata jibu ya Rais Kagame. Nawaza wito huo ni ushahidi kwamba jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo haitamani vita bali inapenda amani. La Republique Democratique du Congo n'est pas belliqueuse. La Republique Democratique du Congo veut la paix. Kwa kifupi, katika jimbo la Kivu Kaskazini, karibu watu wane raia waliwawa, wawili walijeruhiwa na kumi na tatu walipotea tangu tarehe makumi mawili Septemba iliyopita hadi tarehe mnane Oktoba, katika maeneo ya Bwito na Bahunde moja kwa moja katika mitaa ya Ruchuru na Masisi. Watu wale ni wahanga wa mapambano ya kawaida kati ya wanamgambo wa AFC M23 na wazalendo katika vijiji vingi vya mitaa hiyo. Na karibu wanawake mnane na wasichana wengi walibakwa na nyumba nyingi ziliunguzwa. Wakati huo huo, katika maeneo yale, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo inachukua nafasi ya kwanza katika ulimwengu kuhusu maskini mkali, kwa mujibu wa ripoti ya Benki ya Kimataifa iliyotangazwa siku ya tatu, asilimia makumi mnane na tano mkato tatu ya Wakongomani ndio wanaishi wakitumia chini ya dola tatu kwa siku, ikiwa kiwango cha juu zaidi ulimwenguni. Uwiano huu unapita wastani wa kikanda wa asilimia makumi nne na tano mkato tano wa Afrika ya kusini mwa jangwa la Sahara, ambako karibu milioni mia tano makumi tano na kenda ya watu wanaendelea kuishi katika umaskini mkali nyuma ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kuna pangwa nchi ya Mozambique, Malawi, Burundi, Zambia na Jamhuri ya Afrika ya Kati. Na habari njema kwa wafanya biashara wa mji wa Boma jimboni Kongo Central, awalazimishwe tena kuenda mjini Matadi kwa shughuli za kuagiza nje biashara. Ni kutokana na kuwasili tangu siku ya pili iliyopita katika bandari ya kimataifa ya Boma kwa meli kubwa MV Apalos ya muuzaji Maersk kiisha miaka kumi Meya wa mji wa Boma bibi Claudel Pemba alifurahishwa na kurudi huko kwa meli kubwa, sawa kipindi cha historia kwa bandari hiyo, hali itakayoruhusu pia kuanzishwa kwa makazi ya uchumi katika bandari ya Boma, jambo waliodai wakazi wa huko. Masema ya bibi Claudel Mpemba alichukuliwa na nana Plurish Mambu. Mshiriki wetu Naomi Mutoke ana tafsiri. Ya kwanza mina shukuru kamati ambao nimeshimika na yenye itakuwa ikafirikia mikakati ya kuanzisha shughuli za kazi kwenye badari kimataifa ya poma. Tarehe nane mwezi wa saba tuliendesha kikao ambapo walizunia wanamamba wa kampuni Maesk Kongo. Muda wa kikao hicho Maesk Kongo ilichukua atawa ya kuanzisha chambule zake jambo ambao limetekelezwa leo baada ya miaka kumi ya kutokuwasili kwa meli ya kampuni hii hapa Boma. Ila anakumbusha kuwa meli hii imewasili hapa ikiwa na makontena ambao haina biashara. Wafanyabiashara ambao wamekuwa sehemu ya bale awatalazimika tena kupeleka mizigo yao kwenye gigani, badari ya matadi. ya matadi katika jimbo la Kivu Kaskazini, bei ya samaki safi inashuka sana paka sindi lubiria jumuiya ya vijijini ya mtaa wa Beni inayopatikana kwenye umbali wa kilomita makumi sita na mji wa Beni kwenye mpaka na Uganda. Ni hali kutoka mkutano wa pande mbili ulioendeshwa siku ya tatu kati ya wauzishaji wa jumla na warejareja wa Ganda sawa vile wa kongomani Wakati wa mkutano ule, kiongozi wa kiserikali wa tawi la uchumi Pakasendi Lubiria aliomba wachuruzi wa heshimu kanuni ya bei iliyopangwa ajili ya mwenendo njema wa shughuli za uchumi kati ya nchi hizo mbili. Maelezo mengi nawe Mark Marofimbo. Kikao hiki ya wafanyabiashara wa Kongomani na wale wa Uganda wanaochuuza samaki ya baridi aina ya ndakala yazuka kisha ukosefu wa ustawi wa sarafu ya Congo, lakini vurugo iliyoripotiwa katika kazi hii huko Kasindi Lubiria, lengo ni kuweka utaratibu katika biashara hii kunako soko. Mchuuzi mmoja alishuhudia, inakuwa na wakati samaki inakuwa na season, inapanda yao peke na kunafika wakati ambao samaki inajishukisha yao peke, lakini kama kunakuwa kashida kadogo, sisi na wateja tutaona namna namna gani ya kutengeneza hiyo shida ili bei ya samaki kuwe mzuri. Ombi ni la kushindikiza wachuzi, alisema mchuzi mwingine. Ndoka tunasema merci sana kwa bakubwa yetu na tunasema vraiment baendelee na viko na kuwakumbanye juu bila abu hatuwezi weza kitu. Service economy na inatufuatilia sana mkila kazi yote yenyewe tunafanya. Hivi kale samaki ya baridi ya aina ya ndakala iliuzwa kwa sarafu ya Kongo elfu tisa hadi elfu kumi na sita kulingana na ukubwa wake. Lakini hivi sasa yauzwa kwa sarafu elfu tatu na miata hadi elfu nne na mia tano. Msimamizi wa shughuli ya uchumi huko Kasindi Amos Kambale amewaagiza wafanyabiashara wa Beni na Butembo kuheshimu taratibu hii ya bei. Ifahamike kwamba samaki inayokuliwa na baadhi ya wakaaji wa Beni na Butembo yatokea nchini Uganda na Tanzania. Beni Mark Marufimbo Radio Kapi. Institut Pasteur katika uhusiano na mtaa wa afya wa Limete ilitangaza siku ya tatu mjini Kinshasa matokeo ya mradi Pakampox ulioendeshwa katika, katika kata la Paka Juma kupitia usaidizi wa Enabel wakala wa maendeleo, wakala la maendeleo la Ubeljiji. Maandamano yalifanyika kunako shule la Ufaransa mbele ya watendaji wanaotumika katika sekta ya afya mjini Kinshasa pamoja na watafiti wageni ni karibu watu mia mbili makumi saba na tatu ndio walipona ugonjwa wa mpox katika mtaa wa afya wa Limete, umejulisha mradi huo Paka Mpox. Katika jimbo la Manyema, kituo cha afya cha Kapela kinachopatikana kwenye umbali wa zaidi ya kilomita makumi sita na Kindu kina matatizo makali ya ukosefu wa dawa, kwa mjibu wa muuguzi mkuu wake Lusasa Musenge Ibrahim. Kituo hicho cha afya kinakosa madawa na vifaa vya matunzo ya wagonjwa. Kina vitanda vitano peke yake, ijapokuwa kinakaribisha wakazi wa vijiji vingi. Wagonjwa wanachangia vitanda, wakiwa mbele hatari ya kuambukiziana magonjwa. Na tena kituo hicho cha afya kina maji safi, hali inayopelekea magonjwa ya kuendesha yenye kugusa sana watoto, alijulisha Lusasa Musenge Ibrahim. Hatimaye, katika jimbo la Lwalaba, shirika tatu za kiraia zinashutumu marupurupu na mishahara ya juu sana ya wakuu wa shirika Fonareve. Ni kupitia tangazo ya pamoja iliyotufikia hii siku ya ine na iliyosainiwa na shirika Kasmiage la uongozi wa mali asili Jutisia Icebel na shirika la APDHG la haki za binadamu. Hata hivyo, shirika hizo zinajulisha kwamba malipo yale ya juu ya viongozi wa Fonarev yalipaswa saidia wahanga wa ubakaji wa na waalika sasa kusikiliza sehemu ya pili ya matangazo yetu pamoja na mshiriki wetu Rosalie Zawadi. Radio Okapi tunamkaribisha kama mgeni wetu leo Bi Hilda Numbi, presidenti cha wa chama cha umoja wa wamama wa Punia. Akiwa mkulima, anatetea ukarabati wa barabara za kufikia kilimo kaskazini mwa Maniema ili kuruhusu wakulima kusafirisha mazao yao kutoka mashambani hadi vituo vya matumizi. B Hilda Numbi alizungumza na Florence Kizalunga. B Hilda Neubebende Numbi, jambo jambo, journaliste. Nyinyi kama vile walimaji, namna gani huko Punya walimaji mmekuwa mkijibeba? Aksanti mama wa kunipatia sauti. Kule kwetu kuteritwari ya Punya, sisi walimaji tunajibeba bo njo vile tu, lakini tunalima kwa shida sababu kalendrie yetu agricole inatusumbua sana. Kwanza kule Punya hatuna tena date fixe ya mulimo, tunaka tunalima tu manake kila mtu nayake date, sababu klima inavulungana haiko tena sawa vile kwenyewe ina, ilikuwaka zamani. na wakati kalenda haiheshimiwe eti mnakuwa mkipata mazao kweli? tunapata mazao me aitakuwa tena a 100%, ndio kinakuwa tu kidogo sawa vile kwenyewe ulipanda, unaweza pata mbegu mzuri na unalima mzuri unapata bulongo ya mzuri, lakini unapanda utaona wakati mwasa zingine ile, ile mbegu aiambatane na mvua mingi wala aiambatane na jua mingi, utapata mazao kidogo. Na unaona kazi yenyewe unafanya, unajua kulima iko kazi kabambi. Lakini wakati unalima unatumika mingi, lakini unakia kuvuna unapata tu mazao kidogo, ndio inatuletea shida kubwa kwa territory ya Punya. Nyinyi walimaji wa Punya mnakuwa mkitosha wapi mbegu ya nyinyi kupanda? Unaona dayere kule kwetu tu tuko tuko tunge tunaitilize tu yetu ile mbegu ya mababu yetu ile mbegu yetu ya zamani, sababu hatuna kabisa namuna ya kupata ile mbegu nimbikunaleta semence yameliore me tunakuwa tukisikia hata government ya jimbo na maprograme zengine ziko naleta mambegu kwa mahali mbalimbali huku kwenu hamu yapata hiyo. Hapa sasa kuii 2025 njo padril kupitia ONGD Karitas ne baituma kule kwetu kuteritware ya Punya njo mana banafika hapa sasa hivi tunataka kutumika nabo kuhii mwaka banasema bata tuletea mbegu mbalimbali na batatusaidia kutusindikiza, kutujulisha namna gani tufanye kwa kupanda ile mimea yetu mzuri. Na hiyo mambegu zenu za zamani ingali inatumika tu vizuri, iko natoa mazao, ma mazao mzuri, iko natumika mzuri, iko natoa mazao mzuri. Lakini nakwambia ile tu, eh, mvulungano ya klima eh, ndio yenyewe ndio eh, inatuvulunga atupate tena mazao saa vile ilikuwa ya zamani. Sasa apare shida ya changement climatique, shida gani ambapo nyinyi walimaji mmekuwa mmeku mkiasumbuka uh, nao tunakuwa pia tena na shida mama, sababu zamani wazazi yetu walikuwa wana, wanaishi walikuwa wanasomesha watoto walikuwa wanatunzisha watoto kupitia kazi ya shamba, mazao ya shamba. Lakini leo tunakuwa na magumu, unaweza kupata mazao ya shamba lakini hautakuwa na namuna ya kuuzisha. Kwa mfano, hii wakati watu wote wanakuwa wanavuna mioko, na wakati miogo ya nyangi inakuwa mingi, bei inashuka. Ingine batu ya kule kumapembeni, kwa mfano kule kunjia ya koo ferekeni kunjia ya, ya Kasese namuna ya kutosha mazao kule kuleta pale kushefulie ya punya, hakuna barabara maanayake kunakuwa magumu punya. Kunakuwa watu wengi wakonsomateri ndu wanakuwa wengi lakini walimaji wanakuwa kidogo. Sasa hiyo mazao yenu wakati mnatosha vile, unasema kama kuna magumu ya kupata njia, mnakuwa mkishia nayo wapi? Maanayake unaona sa kwa mfano yahuku kunjia ya, ya sekteri ulindi kunjia ya kowe mazao yote inakuwa natelemuka Kisangani au ingine inakuwa napanda kindu kunjia ya mai wakaja waweze tena kubeba muziko kumukongo kufikisha punya. Yote ya njia ya ferekei na kowe inafika kubahari inatelemka kubariniere inaenda Kisangani, na ingine inapanda kindu, hiyo inakuwa matatizo kubwa na waza kumanyumba za watu, ndiyo inaeta matatizo mingi. Sababu nakwambia watu wanakuwa wengi punya, na unajua makarieri hiko mingi chakula mingi naka toka njo Kisangani kugari inakia kulisha punya, na gari ikafika fuso mbili tatu haitafaa siku mbili tatu yote na sambala kwa makariere. Nini viongozi wanapasha fanya kwa ajili yenu, ili mupate kutumika vizuri? Tunaomba, tunalia kwa viongozi kupitia hii onje padri, sababu anatuambia kama anipata finansema yenye, na inaweza kusaidia pia kutengeneza barabara, na inaweza kusaidia pia wakaji kupata mambegu ya kupanda kwa mashamba na maintra ville. Tunaomba kuguvernema yetu provinsiale ifanye nguvu na suivi ya kwamba kunjia ya padri ile barabara yetu ya mazao ifunguliwe kusudi na sie wakaaji wa punya tupate eri na amani, sababu ile ndio inaweza saidia watoto wetu wasome, unaona magonjwa na kadhalika. Bi Ilda Neubebende Numbi, nakushukuru. Nami pia nakushukuru sana, asante Radio Kapi, dosie en Swahili katika mtaa wa beni ukosefu wa usalama unaibuka tena katika wilaya ya mashambani ya mangina iliyoko kilomita makumi tatu kutoka mji wa beni mashirika ya kiraia ya eneo hilo yanaripoti kwamba kundi la watu wenye silaha wanazorotesha usalama katika vitongoji mbalimbali vya wilaya hiyo. Hali hii inatia wasiwasi wasi mashirika ya kiraia ya eneo hilo ambayo yanatoa wito kwa kuwepo kwa ushirikiano kati ya wakaaji na huduma za usalama ili kukomesha shida hii. Marke Marofimbo na ripoti zaidi. Hali hii ilionekana tangu Jumatano uliopita, wakati watu wasiojulikana wanaoshika silaha walivamia nyumba moja ya upokezi ya wageni kunako senta ya tarafa la Mangina. Majambazi hawa walijeruhi muhusika na utaratibu ya kazi kunako nyumba hii ya upokezi na kupora vifaa na mali ya waliokuweko, kama ashuhudia hapa muhanga huo aliyeona kwa macho yake mwenyewe yaliyopitika shambre kwanalalamika, aseme banduku, mimi sina nanye probleme. Banabeba ile ordinateur yake yenye nafanyaka ni mariage, balimbeba ko franga mmaposha yake zenyewe alikuwa nazo na matelefone za vengine vatu vanapangaka pale, hasolemuna likia takalala pale, njo alivangazia, njo vanawacha papa papa nakimbia kule kwenye mawese bakubwa va muji Nasie raia tufanye tuangete, ya bie iko vatu venye manake ni vajambazi, viko tumu mugine, manake bakubwa mugine watusaidie kile probleme. Jambo hii yavunja moyo shirika la raia. Kiongozi wake tarafani adhani kwamba hii ni tahadhari ya kuchukulia kwa thamani yote, ikiwa dalili ya kuzingirwa kwa tarafa hii na waasi pia wahuni. Yaonekana tayari kiongozi wake tarafani awalika wakaaji kujiunga na vyombo vya ulinzi, ukingo na usalama wakitoa nje uwepo wote ya watu wabaya kakule mwongozi vunyati wakati tunaendelea kupiga sauti kusema kama adui anakuwa pembeni ya muji wa Mangina huko kunako mashamba, lakini tena mujini kati ya muji kunakuwa tena mabandia nao wenye wanatukosesha usalama. Ni kusema kwa hiyo tunaendelea kuita vyombo vya usalama, na hata sisi wa raia tunaona kama tutumike pamoya, ili tupate kujua nani anapashwa kuwa ndani ya hii mambo yenye inatatiza rahia hapa mjini na wowote mwenye anapasha kuwa mtu mubaya anatumika na mabandia hayo, tukipata kumjua tupate kuleta habari kwenye vyombo ya usalama. Na jambo hii yatokea mara tena, ikiwa tarafa la Mangina ilipumua usalama na ukimya kwa miezi karibu tatu hivi, ila vyombo vya ulinzi na usalama yatoa habari ya kushikwa kwa mmoja wa majambazi hawa anayetambulika kuwa msimamizi wao. Beni, Mark Marofimbo, Radio Kapi. Mwisho wa taarifa hii ya habari kwa niaba ya wafundi mitambo wetu na washiriki wetu wote walionisaidia katika matayarisho, nasema asante kwa wote walioungana nasi kwa irini.