Oh, ombi ya Rais Felix Tshisekedi kwa mwenzake wa Rwanda Paul Kagame kwa kufanya amani ya ujasiri inaendelea kusababisha maoni kutoka pande za siasa inchini. Ni ombi iliyofanyika jana siku ya nne mjini Brussels katika wito wa amani mashariki mwa Jamhuri ki ya Kidemokrasia ya Kongo. Jimboni Ituri, tayari zaidi askari jeshi mia moja wa FARDC walimaliza mafunzo ya utumivu wa silaha kubwa kubwa, ndege siyo na rubani na ufundi wa masiliano, ni katika lengo ya kukaza uwezo wao katika operesheni mbalimbali za kijeshi. Jimboni Manyema, mbinu ya kutumikisha watu wengi katika makazi ya ukarabati wa mabarabara ina matunda mazuri. Kwa sasa ujumbe wa pamoja unaoongoza kazi hizo unapatikana katika barabara Kailo Muyengo, kisha mta wa Pangi, hali inayorekebisha mwenendo wa magari na wa pikipiki. Asante kwa kuwa nasi wengi. Ifuatayo ndiyo taarifa kamili ya habari. Karibuni, salamu na usikilivu mwema. Ombi ya rais wa jamhuri Felix Tshisekedi kwa mwenzake wa Rwanda Paul Kagame kwa kufanya amani ya ujasiri inaendelea kusababisha maoni kutoka pande za kisiasa inchini. Ni ombi iliyofanyika jana siku ya ine mjini Brussels katika wito wa amani mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasi ya Kongo mwenzetu Gras Amzati alituandalia taarifa inayosoma tizoni na ronelin tiboneridain kwake mpinzani Claudel Andre Lubaya. Hatua hii inaonyesha kwa maoni yake ukosefu wa mwelekeo. Kwenye mitandao ya kijamii ameandika, mbali na kuwa ujuzi na kujambatanisha na hali ya kisiasa, mabadiliko ya mara kwa mara ya Chisekedi yanaonyesha ukosefu wa mwelekeo na maoni ya wazi. Katika mtazamo huo huo, anachukua vitendo anavyofanya mkuu kiongozi wa nchi kama Vya kushangaza na kuchekesha. Mbunge Olivier Kamitatu naye anakosoa hotuba ya rais kama yenye kutoaminika. Anazungumzia amani ya mashujaa, anarudilia kusema na nyosha mkono, maneno matupu yanayotamkwa kama sala isiyo na imani, ameeleza huku akiongeza kuwa ni vema kupea kipaumbele kwa maswala ya mazungumzo kati wa kongomani kama wanavyopendekeza Sanco na ESC. Muungano wa Lamuka unaunga mkono wasiwasi wasi huo. Msemaji wake Prince Epenge ajiswali kuhusu kipi kimemvutia Felix Tshisekedi kutoa pendekezo la mradi wa amani wa mashujaa kwa mtu ambaye jana alimuita mtu mwenye kuwasha moto kwa upande wake, Ino Sacre inampongeza rais wa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo na kufikiria kuwa njia ya amani ni bora. Patrick Muyaya anasema kuwa rais wa jamhuri ni mtu wa amani na amekuwa na msimamo thibiti tangu mwaka elfu mbili kumi na kenda. Msemaji wa rais wa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo Tina Salama amechukua hutuba hiyo kama vile yenye kuweka Rwanda mbele ya jukumu lake. Swala hili lazidi kuzungumziwa humu nchini, wakati ambapo wakaji wazidi kusubiria kurudi kwa amani. Jimboni Ituri tayari zaidi askari jeshi mia moja wa FARDC walimaliza mafunzo ya utumivu wa silaha kubwa kubwa, ndege isiyo na rubani na ufundi wa masiliano. Ni katika lengo ya kukaza uwezo wao katika operesheni ajili ya kulazimisha amani huko mbele ya vitisho ya vitisho vya makundi ya silaha. Mafunzo yale yaliendeshwa na vikosi vya MONUSCO katika mpango wake wa ulinzi wa raia. Taarifa ya isacremoyope usomi wa mshiriki wetu rosali Zawadi. Kwa muda wa wiki mbili, askari hawa wa FRDC walipewa mafunzo ya jinsi ya kushika silaha kubwa za vita, matumizi ya ndege zisizo na rubani kumtafuta adui kutoka umbali mrefu na mbinu za mawasiliano. Mafunzo zingine zilihusu huduma ya kwanza kwa waliojeruhiwa, sayansi ya kompyuta na heshima kwa haki za adamu wanajeshi hawa waliotoka katika vituo mbalimbali vya mbali mafunzo walifanya maandamano kwa kumaliza mpango huu. Gavana wa jimbo jemadari Johni Luboya alisema kwamba anaridhishwa na mpango huu, akiamini kuwa utaimarisha uwezo wa jeshi katika kukabiliana na tishio linaloendelea kutoka kwa makundi yenye silaha huko Ituri. Kwa upande wa MONUSCO, mafunzo haya ni sehemu ya ushirikiano wa kijeshi unaolenga kuleta utulivu katika jimbo hilo ambalo limetikiswa na mizozo ya kivita tangu mwaka wa 2017. Tujulishe kwamba zaidi ya wanajeshi wengine mia sita walianza mafunzo kama hayo siku ya kwanza katika eneo la Diango, takriban kilomita kumi kutoka Bunia, chini ya usimamizi wa wakufunzi wa MONUSCO. Kwa kifupi, jimboni Kivu Kusini, maisha yalianza katika hali tulivu hii siku ya tano asubuhi mjini Kamituga, kisha kusimamishwa kwa milio ya silaha hali kinyume na wakati wa jana usiku kutokana na mapambano kati ya askari jeshi wa moja wa Fardese na wazalendo katika pande hilo hali wanaoshutumu vikali watendaji wa kiraia wa mahali. Na katika mtaa wa Beni, jimboni Kivu Kaskazini, askari mmoja oja alijeruhiwa na vitu vingi vya samani viliporwa wakati wa shambulio iliyoendeshwa na watu wenye silaha wasiojulikana ya ngome ya Fardese pa Mongodomu kwenye umbali wa kilomita makumi tatu magharibi ya Beni wakuu wa kiserikali wa mahali wanaomba utulivu upande wa wakazi na wanajulisha mwanzo wa uchunguzi. Huko huko jimboni Kivu Kaskazini, mapambano makali yaliendeshwa tangu hii siku ya tano asubuhi kati ya wanamgambo wa AFC M23 na wazalendo wa Nduma pour la défense du Congo NDC Renove, katika kijiji cha Kibati ni katika usultani wa Lubirike sekta wa Nyanga mtaani mtani wa Likale. Watu wengi walikimbia makao yao na kuenda upande wa Kashebere huko Luberika na wengine walienda musituni. Katika jimbo la Kongo Central, wajambazi kumi wanaozaniwa kuwa msingi wa maovu mengi katika mji wa Boma walionyesha jana siku ya ine mbele ya wapasha habari. Kamisa kwa muda wa polisi jimboni humo Kanali Ado Bahundua alijulisha kwamba walifungwa tarehe ine Oktoba iliyopita wakati wa ziara huko ya kazi ya waziri mkuu, hali inayopelekea kimya wakati huu mjini Boma. Kanali Ado Bahundua anaomba uhusiano uendele kati ya askari polisi na wananchi, ajili ya kujulisha nafasi yote wanajificha wajambazi. Taarifa na napluris mambu usomi wa mwenzetu Bernard Nyangi. Watu wa 15 wanaodaiwa ujambazi na waliokamatwa mnamo operesheni iitwayo Ndobo wanatumiwa wizi wa kutumia silaha na uvamizi wa manyumba Kukamatwa kwao kulifanyika wakati wa ziara ya waziri mkuu mjini Boma. Miongoni mwa vitu vilivyokamatwa kuna silaha za kalibre 12, risasi na mapanga. Miongoni mwa washukiwa kuna mwanga kwa maarufu Avatar, anayejulikana kwa ubakaji baada ya kila wizi. Pia kuna niminimi nimi kwa maarufu Gigoro, na yangu mavangu anayeitwa Charles Berton. Kuna kuwemo pia mwanamke kwa jina ya Nzunzi Pasi, nyumba yake ilitumika kama makao makuu ya genge hilo, mahali ambapo wanavutia bangi na kwenye walipanga uhalifu wao na kuhifadhi nyara zao. Kulingana na mkuu wa polisi wa uhalifu wa Kongo Central, kiongozi jimboni wa polisi kwa muda, Kanali Adoba Baundua ana wasiwasi kuhusu jinsi wahalifu hawa wanavyoweza kupata silaha za aina kalibre 12. Anatoa wito kwa wanachi kuimarisha ushirikiano wao na idara za usalama. Waalifu hawa walirudishwa boma kujibu kwa matendo yao mahakamani jimboni Manyema, kisha mtawapangi ujumbe wa pamoja, serikali ya jimbo baraza ya bunge la jimbo, makanisa na mashirika ya kiraia. Ujumbe huo unaendelea kutembea katika barabara Kailo Muyengo yenye urefu wa kilomita makumi tatu na sita. Watu wanatumia jembe, mipanga na pao kwa ukarabati wa mabarabara, hali inayorekebisha mwenendo wa magari na wapikipiki. Ni mbinu inayoruhusu pia kutumikisha watu wengi. Maelezo mengi nawe, Florence Kizalunga kutoka mji wa Kindu baada ya kusafiri kilometa mia mbili makumi tano na tano kati ya mia tatu makumi ine zilizotarajiwa, gavana wa mkoa anafurahi na kusifu kazi iliyoendeshwa kwenye barabara hizo. Musa Kabwankubi: maoni ni ya furaha sana kwani ni mara ya kwanza kisha zaidi ya miaka makumi ine kuona tena mitugari kutoka Kindu ifike Nyoka ifike mpaka Pangi santre, tunafika Lubile tunafika Kalima Kailo ambwe tunatumaini kama mwaka kesho tutaona bagari ya kutoka Kisangani itapita hapa ambwe itapita Kailo na itafika Kindu. Presidenti wa baraza la bunge aliyekuwa mshuhuda kwenye barabara hiyo anapongeza hatua ya mkuu wa mkoa na kuwahimiza watu wa Manyema kulipa ushuru uliokubaliwa. Kibungi Mutangajinio: kazi kweli inatendeka na mikono haiko hata mashini. Ilikuwa mshangazo kusikia mtu abebe gari kutoka Kindu ende Pangi kupitia Nyoka, lakini leo iko realite. Tuna encourage wenye kutosha pesa hii waendelee kuitosha, paske leo inakuwa kwa faida ya populasion yote ya provinsi ya Manyema. Mkuu wa ofisa ya matengenezo ya barabara ya mkoo anaendelea kualika usindikizi wa wakaaji ili kuendesha kazi hiyo vizuri. Ingenie Bertin Kalunga wakazi nawambia, waendelee kujikaza paske ni yavo ni wabenefisiari ya njia na ile kidogo ya makuta ya kuweza kuwasaidia mwa bezoin yapo. Tukirudi huko Kailo, mimi ni Florence Kizalunga kwa niaba ya Redio Okapi. Mvua kali ilisababisha uharibifu jana usiku kandokando kando ya Sake ni kwa upekee katika kijiji cha Rutobogo, kilomita mbili na eneo la Sake, katika usultani wa Mfunyi Shanga, katika barabara yenye kuenda mjini mdogo wa Masisi. Matokeo ya mdani ya kuwawa kwa mtu moja, wengine wane walijeruhiwa, na na kuna ripotiwa pia uharibifu mkali wa viwanda. Nawaalika sasa kusikiliza sehemu ya pili ya matangazo yetu pamoja na Rosali Zawadi. Tunamkaribisha kama mgeni wetu leo, Bi Hilda Numbi, presidenti wa chama cha umoja wa wamama wa Punia. Akiwa mkulima, anatetea ukarabati wa barabara za kufikia kilimo kaskazini mwa Maniema ili kuruhusu wakulima kusafirisha mazao yao kutoka mashambani hadi vituo vya matumizi B Hilda Numbi alizungumza na Florence Kizalunga. B Hilda Neubebende Numbi, jambo jambo, journaliste. Nyinyi kama vile walimaji, namna gani huko Punya walimaji mmekuwa mkijibeba? Aksanti mama wa kunipatia sauti. Kule kwetu kuteritwari ya Punya, sisi walimaji tunajibeba bo njo vile tu, lakini tunalima kwa shida sababu kalendrier yetu agricole inatusumbua sana. Kwanza kule Punya hatuna tena date fixe ya mulimo. Tunakuwa tunalima tu manake kila mtu na yake date, sababu klima inavulungana haiko tena sawa vile kwenyewe ilikuwaka zamani. Na wakati kalenda haiheshimiwe eti mnakuwa mkipata mazao kweli? Tunapata mazao me, aitakuwa tena a cent pour cent, ndoki inakuwa tu kidogo. Sawa vile kwenyewe ulipanda, unaweza pata mbeku mzuri na unalima mzuri napata bulongo ya mzuri lakini unapanda utaona, wakati mwasa zingine ile, ile mbegu aiambatane na mvua mingi wala haiambatani na jua mingi, utapata mazao kidogo. Na unaona kazi yenyewe unafanya unajua kulima iko kazi kabambi, lakini wakati unalima unatumika mingi, lakini unakia kuvuna unapata tu mazao kidogo, ndio inatuletea shida kubwa kwa territory ya Punya. Nyinyi walimaji wa Punya, mnakuwa mkitosha wapi mbegu ya nyinyi kupanda? Unaona dayere kule kwetu tuko tu tunge tunaitilize tuyetu ile mbegu ya mababu yetu ile mbegu yetu ya zamani sababu hatuna kabisa namuna ya kupata ile mbegu nimbikunaleta semence ameliore me tunakuwa tukisikia hata government ya jimbo na maprogram zingine ziko naleta mambegu kwa mahali mbalimbali, huku kwenu hamu yapata hiyo. Hapa sasa kuyii 2025 njo padril kupitia ONGD Karitas no baituma kule kwetu kuteritware ya Punya, njo maana banafika hapa sasa hivi tunataka kutumika nabo kuyii mwaka banasema bata tuletea mambegu mbalimbali mbali na batatusaidia kutusindikiza kutujulisha namna gani tufanye kwa kupanda ile mimea yetu mzuri. Na hiyo mambegu zenu za zamani ingali natumika tu vizuri, iko natoa mazao, ma mazao mzuri iko natoa mzuri iko natoa mazao mzuri, lakini nakwambia ile tu eh, mvulungano ya klima eh, ndio enyewe ndio eh, inatuvulunga hatupate tena mazao saa vile ilikuwa ya zamani. Sasa apare shida ya changement climatique, shida gani ambapo nyinyi walimaji mmeku mkiasumbuka uh, nao tunakuwa pia tena na shida mama, sababu zamani wazazi yetu walikuwa wana, wanaishi walikuwa wanasomesha watoto walikuwa wanatunzisha watoto kupitia kazi ya shamba, mazao ya shamba. Lakini leo tunakuwa na magumu, unaweza kupata mazao ya shamba lakini hautakuwa na namuna ya kuuzisha. Kwa mfano hii wakati watu wote wanakuwa wanavuna mioko, na wakati miogo ya nyangi inakuwa mingi, bei inashuka. Ingine batu ya kule kumapembeni, kwa mfano kule kunjia ya koo Ferekeni kunjia ya, ya Kasese namuna ya kutosha mazao kule kuleta pale kushefulie ya Punya, hakuna barabara, maana yake kunakuwa magumu Punya, kunakuwa watu wengi wakonsomateri ndi wanakuwa wengi lakini walimaji wanakuwa kidogo. Sasa hiyo mazao yenu wakati mnatosha vile unasema, kama kuna magumu ya kupata njia, munakuwa mkishia nawe wapi? maana yake unaona sa kwa mfano yahuku kunjia ya, ya sekteri ulindi kunjia ya Kowe mazao yote inakuwa natelemuka Kisangani au ingine inakua napanda Kindu kunjia ya mai wakaja waweze tena kubeba muziko kumkongo kufikisha Punya, yote ya njia ya Ferekei nakowe inafika kubahari inatelemka kubariniere inaenda Kisangani na ingine inapanda Kindu, hiyo inakuwa matatizo kubwa na waza kwa nyumba za watu ndio inaeta matatizo mingi, sababu nakwambia watu wanakuwa wengi Punya na unajua makarieri iko mingi chakula mingi nakua toka njo Kisangani kugari inakia kulisha Punya na gari ikafika fuso mbili tatu, haitafaa siku mbili tatu yote na sambala kwa makariere. Nini viongozi wanapasha fanya kwa ajili yenu, ili mupate kutumika vizuri? Tunaomba, tunalia kwa viongozi kupitia hii nj padri, sababu anatuambia kama anipata finansema yenye, na inaweza kusaidia pia kutengeneza barabara na inaweza kusaidia pia wakaaji kupata mambegu ya kupanda kwamashamba na maintra ville. Tunaomba ku guvernema yetu provinsiale ifanye nguvu na suivi ya kwamba kunjia ya padri ile barabara yetu ya mazao ifunguliwe kusudi na sie wakaaji wa Punya tupate eri na amani, sababu ile ndio inaweza saidia watoto wetu wasome, unaona magonjwa na kadhalika. Bi Ilda neubebende Numbi, nakushukuru. Nami pia nakushukuru sana, na kushukuru sana, aksante Radio Kapi dosie en swahili katika mtaa wa Beni ukosefu wa usalama unaibuka tena katika wilaya ya mashambani ya Mangina iliyoko kilomita makumi tatu kutoka mji wa Beni. Mashirika ya kiraia ya eneo hilo yanaripoti kwamba kundi la watu wenye silaha wanazorotesha usalama katika vitongoji mbalimbali vya wilaya hiyo. Hali hii inatia wasiwasi wasi mashirika ya kiraia ya eneo hilo ambayo yanatoa wito kwa kuwepo kwa ushirikiano kati ya wakaaji na huduma za usalama ili kukomesha shida hii. Marke Marofimbo na ripoti zaidi hali hii ilionekana tangu Jumatano uliopita wakati watu wasiojulikana wanaoshika silaha walivamia nyumba moja ya upokezi ya wageni kunako senta ya tarafa la Mangina. Majambazi hawa walijeruhi muhusika na utaratibu ya kazi kunako nyumba hii ya upokezi na kupora vifaa na mali ya waliokuweko, kama ashuhudia hapa muhanga huo aliyeona kwa macho yake mwenyewe yaliyopitika takalala pale njalivangazia njali wanaacha papa papana papa, kimbia kule kwenye mawese bakubwa wa muji na si raia tufanye tuangete ya bie iko vatu venye maanake ni vajambazi viko tumu mugine manake vakubwa mugine watusaidie kwile probleme. Jambo hii yavunja moyo shirika la raia kiongozi wake tarafani adhani kwamba hii ni tahadhari ya kuchukulia kwa thamani yote ikiwa dalili ya kuzingirwa kwa tarafa hii na waasi pia wahuni yaonekana. Tayari kiongozi wake tarafani awaalika wakaaji kujiunga na vyombo vya ulinzi ukingo na usalama wakitoa nje uwepo wote ya watu wabaya kakule mwongozi vunyati. Wakati tunaendelea kupiga sauti kusema kama adui anakuwa pembeni ya muji wa Mangina huko kunako mashamba, lakini tena mujini kati ya muji kunakuwa tena mabandia nao wenye wanatukosesha usalama ni kusema. Kwa hiyo tunaendelea kuita vyombo vya usalama na hata sisi wa raia tunaona kama tutumike pamoja, ili tupate kujua nani anapashwa kuwa ndani ya hii mambo yenye inatatiza rahia hapa mjini na wowote mwenye anapasha kuwa mtu mubaya anatumika na mabandia hayo, tukipata kumjua tupate kuleta habari kwenye vyombo ya usalama. Na jambo hii yatokea mara tena, ikiwa tarafa la Mangina ilipumua usalama na ukimya kwa miezi karibu tatu hivi, ila vyombo vya ulinzi na usalama yatoa habari ya kushikwa kwa mmoja wa majambazi hawa anetambulika kuwa msimamizi wao. Beni Mark Marofimbo, Radio Kapi, mwisho wa kipindi hiki cha habari. Kwa nyaba ya wafundi mitambo na washiriki wetu wote walionisaidia, nasema asante kwa wote walioungana nasi kwa irini.