Asubuhi njema kwa wote wenye kufata Radio Kapi, karibu kwa taarifa yetu ya siku ya leo. Raia kumi na kenda waliuawa mapema Jumatatu asubuhi katika shambulio jipya lenye kuhusisha waasi wa ADF huko Katanga Mkondo, ni ndani ya wilaya ya Lubero. Habari hii inahakikishwa na Kanali Alain Kiwewa, kiongozi wa serikali pa Lubero. Jimboni Chopo, madaktari wametangaza kusimamisha kazi kwa muda wa siku mbili, tarehe 13 na tarehe 14. Hii ni kupinga mauaji ya mwenzao Placide Mbungi na wataalamu wengine watatu wa afya pale Isangi, Kongo ya kati, viongozi wa polisi wa taifa wanapiga marufuku vitendo vya rushwa na unywaji pombe kazini ambayo inaonekana zaidi kwa maafisa wa polisi wa trafiki. Kwa kufungua taarifa yetu jue ni kama takriban raia kumi na kenda waliuawa mapema Jumatatu asubuhi katika shambulio jipya lenye kuhusisha waasi wa ADF huko Katanga Mkondo kijiji katika eneo la Lubero, Kivu ya Kaskazini. Kulingana na vyanzo vya kiraia, washambulizi waliingia kijijini mwendo wa saa nane za asubuhi kabla ya kuwashambulia wakaaji. Msimamizi wa eneo la Lubero anahakikisha habari hii na kutangaza kwamba jeshi la FARDC limechukua hatua za kulinda idadi ya watu. Tunabaki jimboni kiva kaskazini, mjini Beni. Shughuli za kijamii na kiuchumi zilionekana kulemezwa asubuhi ya leo katika mji wa Beni. Maandamano hayo yalianza asubuhi na vijana kutoka vyama vya kiraia na vikundi vya shinikizo kupinga ukosefu wa usalama unaoendelea katika mikoa ya Beni, Butembo na Lubero. Pia walitaka kurejeshwa kwa maeneo ambayo bado yanakaliwa na AFC M23. Maafisa wa kutekeleza sheria walitumwa ili kuondoa vizuizi na kurejesha utulivu. Tunabaki katika habari za usalama. Tuseme kwamba mapigano kati ya waasi wa AFC M23 na wapiganaji wa Zalendo yaliendelea Jumatatu hii katika vijiji kadhaa vya kundi la Bukombo ni ndani ya eneo la Ruchuru. Kulingana na vyanzo kadhaa vya habari katika eneo hilo, Mapigano haya yameanza tena kwa nguvu katika vijiji vya Mashango na Kanyati kufuatia mapigano mengine yaliyoripotiwa hapo jana Jumapili. Wanaripoti kuwa raia kadhaa waliuawa kama vile waathiriwa wa mapambano hayo, huku mamia ya wakazi wengine walionekana kuhama makao yao. Kama vile tulivyojulisha mwanzo wa taarifa hii, jimboni Chopo, uratibu wa mkoa wa madaktari umetangaza kusitishwa kwa kazi kwa siku mbili, Jumatatu hii tarehe kumi na tatu Oktoba na Jumanne Oktoba tarehe kumi na nne. Kwa mjibu wa daktari Aliance Tagoto, katibu mtendaji wa mkoa wa shirika hili la kitaalamu, haya ni maandamano ya kupinga mauaji ya mwenzao Plaside Mbungi na wataalamu wengine watatu wa afya na wasi madaktari katika eneo la Isangi. Kuhusu tu habari hiyo, maoni yanaendelea kutanda baada ya mauaji ya madaktari huko Isangi yaliyofanyika na jamii wiki iliyopita. Chama cha madaktari wa Manyema wao pia wanapaza sauti na kulaani vitendo hivi ambavyo ni vya kudharauliwa. Katika taarifa yao walioitoa kwa redio yako, kiongozi wa mkoa anatoa mwito kwa serikali ya Kongo kuleta usalama unaofaa kwa madaktari wote wanaoingia ya vijiji na wale wanaofanya kazi katika miji. Daktari Charles Omesumbu Lokale anawataka wakaaji wote kuheshimu huduma ya afya. Upande mwingine, katika Kasai ya Mashariki ni marufuku kabisa kuonyesha ama kuuza chakula kinachokusudiwa kutumiwa na binadamu ardhini wa mzi huo humo katika amri ya mkoa iliyotiwa sahini wiki iliyopita na Wizara wa Afya ya Mkoa, huduma za usafi na umma za mkoa na mamlaka za mitaa wanaazimishwa kutekeleza utoaji huu. maelezo yake Esther Dalafina yatafsiriwa na Florence Kizalunga Kulingana na agizo la Waziri wa Afya wa Mkoa, maonyesho na uuzaji wa chakula kinachokusudiwa kwa matumizi ya binadamu ni sababu ya hatari ya uchafuzi wa magonjwa ikiwa ni pamoja na wamakala wa mikrobe, metali nzito, vumbi na matope. Kulingana na Daktari Daniel Kazadi, maonyesho na uuzaji wa chakula lazima ufanyike tu kwenye nyuso safi zilizoinuliwa ambazo zinazingatia kanuni za usafi wa chakula. Kwa wa amri ya mkoo, mtu yeyote anawajibika kwa afaini ya utawala, kukamata na uharibifu wa mara moja wa bidhaa zinazoonekana kuwa hazifai pamoja na mastaka ya kisheria. Ikumbukwe kwamba maonyesho na uzaji wa vyakula vilivyokusudiwa kwa matumizi ya binadamu hufanyika katika soko kubwa la Bakwadianga, mitaa chache kutoka mzunguko wa Etoile kwenye barabara ya Kalunji hadi gala la mauzo ya samaki waliotiwa chumvi na moshi. Upande mwingine, je, tunawezaje kutunza waathiriwa wa unyanyasi wa kijinsia katika eneo la baada ya vita? Tena tunawezaje kuwapa usaidizi wa kimatibabu, kisheria na kipsikolojia, huku tukipambana na ukosefu wa usawa na kutoa jibu la kina? Ili kukabiliana na changamoto hizi, tawi la Umoja wa Mataifa husika na wakaaji liliunga mkono uundaji wa kituo kilichoundwa cha huduma za sekta mbalimbali mbali. Kituo hiki cha mkoa kinashughulikia kesi za unyanyasi zinazorejelewa na mashirika ya ndani. Tangu kufunguliwa kwake katika hospitali kuu ya Kalemi, kituo hicho kimepokea wastani wagonjwa karibu 30 kwa mwezi. Mganga mkuu wa kituo hicho, Daktari Lina Basika, akizungumzia huduma aliyopewa akihojiwa na Blaise Makasi, sauti yake inatafsiriwa na Pole Munanga. Tunatoa msaada kwa aina zote za watirika wa ukatili wa kijinsia pamoja na magonjwa ya uzazi ekiwa ni yale ya fistula ya uzazi na prolapsi ya uterasi. Wagonjwa wanaokuja kwetu kwanza wingia kupitia nguzo ya kisaikolojia, wanasikilizwa na APS, na kisha wanapeleka kesi kulingana na mahitaji ya mgonjwa, kwa sababu sio kesi zote za watirika wa ukatili wa kijinsia zina mahitaji sawa. Wanaweza kujielekeza kwanza idara ya matibabu, ikiwa mwathirika anahitaji huduma ya matibabu ya kisaikolojia, ya kisheria, au kuunganishwa tena. Katika kesi hizi wanapokea dawa, kulazwa hospitalini, kupata chakula, usafiri wa kurudi, na vifaa vya heshima. Tangu tulianza, kituo kimekuwa na shughuli nyingi. Tunapokea wagonjwa wanaotoka pande zote na vikari. Moja kwa moja tunaelekea upande wa mataji huko Kongo ya Kati. Kamishna kwa muda wa mkoa wa polisi wa taifa ya Kongo anapiga vita dhidi ya rushwa na unywaji pombe kazini ambao unaonekana zaidi kwa maafisa wa polisi wa trafiki, wakati wa mkutano wa majadiliano wa kimaadili na maafisa pia wanachama wengine wa kikundi cha PCR cha Matadi Jumatatu hii asubuhi katika makao makuu ya polisi huko Matadi, kamishna mwandalizi Ado Bahundua alisema ameona ukosefu wa nidhamu na uzembe mkubwa ndani ya idara hii. Taarifa iliyotayarishwa na Nana Plurish Mambu, yatafsiriwa na Jacques Mukonkole. Katika mazungumzo haya ya kimaadili, kamshina wa polisi jimboni kwa muda wa Kongo Central aliwaimiza maafisa polisi walioteuliwa kwa usimamizi wa usafiri barabani kuonesha utaratibu. Kwa maoni yake, hii inaonekana hewani, hasa kwa njia ya kuwasiliana na watumiaji wa barabara, kuhakikisha sheria za usafiri zinatiiwa kwa kuwazibu waliokosea, na pia kuzuia ajali za barabarani. Lakini kwa mujibu wa mkuu wa polisi Adoba Hundwa, hali ya hewani ni ya kusikitisha sana. Ananena kuwa inaonekana msongomano mkubwa wa magari katika mji Matadi, ni kama kuna kupungua kwa utaratibu. Kuna baadhi ya maafisa polisi ambao wakati wa muda wa kazi wanajitanga ili kunywa pombe, na hiyo ndiyo tunayopinga. Pia kuna njia mbaya ya kuwashughulikia watumiaji wa barabara. Heshima daima imekuwa ikihitajika, hii pia inaonyesha sehemu ya utaratibu. Kutokana na kudorora hii, kamishina wa mkoa amechukua hatua kubadilisha vipengele vya PCR wa barabara za Matadi, na kuimarishwa kwa kikundi cha PCR na vikosi vingine vya kijasusi vipolisi. Pia aliwafahamisha wanajeshi hawa kwamba uchunguzi wa vibarua vya madereva bado haijianza fanyika jimboni Kongo Central. Karibu tena wapendwa wasikilizaji kufata kipindi cha pili cha taarifa yetu ya leo, naye msomaji Rosalie Zawadi Radio Kapi invite en swahili. Mgeni wetu leo ni Justin Risasi Ramazani yeye ni presidenti wa mkataba wa misitu katika kijiji cha Bafwa Manda kilichoko kwa umbali wa kilometa 118 kutoka Kisangani kwenye barabara ya kitaifa nambari ine. Jumuiya yake inawakilishwa vyema katika maonyesho ya kilimo yaliyoandaliwa na Tropenbos RDC. Je, wanazalisha bidhaa gani na ni faida gani za kuwa na upatanisho wa msitu wa jumuiya ya ndani? Justin Ramazani anazungumza na Jacques Mukungu. Ao sana monsieur le journaliste, na ikala mosaka 8 kilometre ku njia ya Ituri precisement ku mugini ba famanda na ninatumika katika sei sere ya Batama. E, munafanya kazi gani pale? Pale tunafanya kazi ya pori manake, tunafanya kazi ya shamba, tunapanda mimea yenye kudumu na mimea yenye inakuwa kerture vivrie sawa mpunga, kalanga na vitu ingine vinavyokuwa tayari kwa kuweza kukula. Ni nini yenye kudumu mnapanda? tunapanda vitu yenye kudumu na sawa ni kakao. Yenye yenye iko mimea yenye na dumu masiku mingi, tunapanda pia ngazi yenye iko mimea yenye na gudumu masiku mingi, na tunapanda mandarine inadumu mingi na tunapanda pia ba paplemusi na ba, mimea ingine yenye na dumu mingi mingi. Tangu wakati gani ulianza kazi bo? E, wakati ya kuanza kazi ile nimehudumu katika pikritureme, lakini kwa kuweza kufanya ile kazi sasa kunakuwa miaka tatu sasa. Eske unaanza pata faida ya ile kazi? Ndio, ninaashaanja pata faida ya kazi ile kwa sababu Uh, leo mimea yangu inafika msoko Kabambi. Uh, sikukuwa nafika kusoko Kabambi, lakini ilikuwa na magumu ya kuuzisha, lakini faida yangu na kama ninapanda na ninauzisha, nina na nina peta, napata pesa kwa soko hii nani, uh, tropen bos anaandalisha ulileta uli nini uh, kwa soko hii nimepeleka uh, sawa asali nimepeleka asali nimepeleka pia kakao, nimepeleka pia ndizi, nimepeleka pia mafuta, nimepeleka pia babitu yetu ya poli sawa na makasu, tumepeleka na mandarine na paplemos. Eh, ile vitu vyote tunapeleka pale, na mamiti zingili za poli yeye inakuwa eh, ya kusaidia mwili sawa sawaa ba, ba, ya kinaume yeye peke, tulifurahi kwa yeye peke kutoa pesa iniko naye mkononi mwangu wa kununua mafuta yetu, amenunua pia asali yetu, tumefurahi sana. Bei kabina eh, bei eske bei ni nzuri? Bei ni kali? Bei namna gani? Hapana, bei ni nzuri sana, bei ni nzuri sana par rapport na namna tunauishia kule mupori. Kule mupori hakuna pesa me, tumefika hapa kujimbo kubwa, wananunua na bei rahisi, na tunafurahi. Ujumbe gani unaweza kutoa kwa raia, unaweza kufata wenye kufata? Uh, ujumbe yeye aweza kuleta kwa raia ni ya kwamba uh, udongo ni mali yetu, udongo ni mali mutu. Akitumika kwa udongo na kupanda mimea anaweza kufaidika kushindia maneno yote, uh, ila kwa kuankuraje ba jeune garçon na bamama na bababa, tufanye kazi ya mashamba na yale inaleta furaha kubwa, na italeta usaidizi kubwa na chakula itakuwa mingi na tutafaidika wa Ramazani, na kushukuru ndiyo, na kushukuru pia mie, monsieur le journaliste, Mungu akubariki sana. Asante. Radio Okapi, dossier en Swahili. Katika mtaa wa Beni, baadhi ya vijana makumi tatu hivi walikamilisha mfululizo wa vipindi vya mafunzo ya ujasiriamali Jumamosi iliyopita. Mafunzo hayo yaliyoandaliwa na shirika la Afrika Amani yalilenga kuwapa vijana hao fursa ya kujitegemea na kupata ajira zitakazowaepusha kuingia katika mtego wowote unaowekwa na adui anayeeneza ugaidi na ukosefu wa usalama katika mtaa huo. Ni jumla ya wavulana na wasichana 23 hivi waliomaliza mafunzo ya karibuni mwezi nzima, ya asili mbalimbali ya kujitegemea, iliyoandaliwa na shirika la Afrika Amani. Lengo ni kupiganisha umasikini na ukosefu wa kazi inayoangusha kwa uerevu vijana wengi kuingilia katika vikundi vishikao silaha. George Kasereka Vaeni, mfajikia wa mafunzo yale, atoa hapa maoni yake. Kwa kweli, ninajisikia huru na ninajisikia mwenye furaha kuweza kufunzwa mimi kama kijana mdogo kwa ajili ya kuweza kufanya uchumi kidogo kidogo, kitu ambacho naweza kusaidia familia yangu, ijapokuwa hali ambayo tunaishi ndani yake, inaweza kutusaidia kuepuka kwenda katika mashamba mbali na kufanya Kazi ndogondogo katika mji ambazo zinaweza kutuinua juu na kuendelesha maisha mbele ya jamaa na ya jamii mzima. Ilikuwa mafikiri yangu toka zamani ila nilikuwa nikikosa nitaanzia wapi na nitafanya nini. Naweza sema nilikuwa niko na akili ama mawazo ambayo ilikuwa mal oriente, ilikuwa desordone, ila kupitia mafunzo ambayo tumepata sasa nimejua kuyatenga kwa usawa na kujua nitaanzia wapi nitafanya nini ili kufikia lengo yangu. Waliofunzwa nao watakuwa walimu kwa kufunza wengine ili kupiganisha kwa pamoja umasikini na ukosefu wa kazi. Jean Vye Katsura na kiongozi makamu wa baraza la vijana mtaani Beni, alisema hivi. Hapo tumeweza kufunzwa zaidi sana kusudi nasi pia tukue walimu wa, wa kufundisha wakazi hasa vijana ambao tunakuwa nao ndani ya mji, na mafunzo imeweza kutusaidia kuwa tutaweza kupandisha ujuzi wa vijana hata watu mbalimbali, sio vijana tu, mambo ya komunote kusudi tuwasaidii kuongoza hakili zao za kuweza kuanjisha makazi, zenye tutawaonesha shida mbalimbali zenye wanaweza pitia. Lakini senye tunafanya ile, itakuwa tunakuwa na deni ya kuwakompanyi, tunawaforme Tunawaakompanye meme kama wanaweza kwabiku na difikulte ya kupata madokima lego porke bakuwe nani, tunapashwa waakompanye paski avec Afrika mani tunaweza pia kuwatetea kusudi leta aweze kuwakompanye zile mainisiative, paski vijana wanaweza kuwa na hamu ya kuanja kazi, lakini wanaweza kukuta vibambazi fulani fulani sababu ya vitasi haita wafasilite kuweza kuendelea lengo ni moja tu, kupiganisha ukosefu wa kazi na umasikini, alisema mwanjelishi wa shirika la Afrika Amani anayewalika wakaaji kuingilia mradi huo. Zeno Mamlasa Kasomo: nitaomba watu yote bakuye kujifunza ile entreprenaria, nami najua watu hawatapata deception, sababu tukaingia mwa ile entreprenaria itatupunguzia magumu fulani fulani enye tunangoyaka mutu fulani anisaidie, na itatusaidia kuankadire batoto, inapunguza shomaji kwa kweli. Niko na imani na uhakika kama sie bote tukaingia ndani ya ili mustari kufatana ili mustari tutapata na amani, itaingia na aba bakiana benye naeze enda jiunga na wafadui kupori, hawataenda tena kule kupori hivi kwa wakaji yetu ya Beni, teritoire de Beni na kandokando kando. Ninaomba sie bote tuingie mwile kujifunza kujitegemea. Hivi punde ofisi la shirika la Afrika amani itachimikwa mjini na mtani Beni. Mark Marufimbo, Beni Radio Kapi. Na ni hapo wasikilizaji wapenzi tunafika mwisho wa taarifa yetu ya siku ya leo. Taarifa hii ilitayarishwa na B. Elize Chikota, chini ya uongozi wake Alain Irungu Mushinj pamoja na Poli Muzalia. Na washukuru kwa usikilivu wenu mwema na kuwatakia asubuhi njema kwa wote.