Jambo wasikilizaji, wa wapenzi wa redio Kapi, popote mnapotusikiliza, karibu kwa taarifa yetu. Serikali ya Kongo na AFC zilitia saini kwa utaratibu wa ufuatiliaji wa kusimamisha mapigano Kivu ya kaskazini na kusini, huko Doha Jumanne chini ya upatanishi wa Qatar. Hatua hiyo inaonekana kuwa ya muhimu katika kuanzishwa upya kwa mchakato wa amani mashariki mwa DRC. Katika jimbo la Sankuru zaidi ya wanafunzi elfu kumi kutoka karibu shule kumi za Kikatolika pale Loja hawajarejea shuleni. Vijana wanatishia kuvuruga masomo ili kulipiza kisasi cha rafiki yao marehemu presidenti wa vijana wa wilaya ya Otekele. Nyumba zilibomoka na watu wengi, kati yao watoto, wanabaki bila makao katika eneo ya Luena ni Pabukama ndani ya jimbo la Olomami. Hii ni kufuatia mvua kubwa iliyonyesha katika eneo hilo. Mashirika la raia yanaomba msaada ili waathiriwa hawa wapate makao. Karibuni tena na ninawatakia usikilivu mwema. Kama vile tulivyojulisha, hatua inayoonekana kuwa ya muhimu katika kuanzishwa upya kwa mchakato wa amani mashariki mwa DRC, serikali ya Kongo na AFC M23 zilitia sahini utaratibu wa ufuatiliaji wa kusitisha mapigano huko Kivu ya kusini na kaskazini. Yote yalipitika pale Doha Jumanne chini ya upatanishi wa Qatar. Wajumbe hawa wawili ambao walifika uwanjani siku ya Jumatatu lazima sasa wajaribu kutatua mambo muhimu ya kuzingatia katika majadiliano. Maelezo mengi na mwenzetu Martial Papimukeba. Vyanzo kazavi vinasema kama mazungumzo hii kati ya serikali ya Congo na kundi la AFC M23 ni hatua muhimu katika mchakato wa amani mashariki mwa nchi. Mazungumzo haya yanatarajiwa kujadili mambo yanayoleta migongano, hasa kubadilishana wafungwa, moja ya vikwazo vikubwa katika majadiliano. Swala lingine ni kurejea kwa wakimbizi wa Kongo walioko katika inchi jirani, mojawapo ya hoja saba zilizomo kwenye tamko la makubaliano kati ya pande hizo mbili. Serikali inasisitiza utambuzi wa wakimbizi kabla ya kurejea na inapinga kurudishwa kwao katika maeneo ambayo bado yana mapigano. Msimamo unaoweza kuchelewesha tena mazungumzo. Hata hivyo, kurejea kwa wakimbizi ni madai makubwa ya M23 kwa zaidi ya miaka kumi. Jumanne hii, serikali na AFC M23 wamesaini pia mpango wa, wa kushimamisha mapigano kwa muda ingawa majina ya washiriki na taratibu za utekelezaji wake bado hayajatangazwa. Beni, Martial Papimukeba Radio Okapi. Tujielekeze sasa Kivu ya kaskazini. Eneo la Mwenga limekatiliwa mbali kabisa na jiji la Bukavu tangu wiki moja. Sababu ni kwamba magari yote yanayosafirisha mizigo kuelekea Mwenga yamepigwa marufuku kutembea kando ya barabara nambari ya pili kutoka Bwahungu na AFC M23. Makundi za shirika la raia ya Mwenga vinatoa mwito kwa waasi kuruhusu kupita bure kwa wafanyabiashara wanaosambaza Mwenga mahitaji ya kimsingi. Lungele Itebo, akiwa kiongozi wa uratibu wa eneo la Mwenga wa mashirika la raia, anatahadharisha maoni ya kitaifa na ya kimataifa juu ya hatari inayowakabili wakaaji, ikiwa hatua hiyo itaendelea. Kama vile tulivyotanguliza hapo mwanzo, katika jimbo la Sankuru, wiki moja baada ya mauaji ya kiongozi wa vijana wa wilaya ya Otekele, zaidi ya wanafunzi elfu kumi kutoka karibu shule kumi za Kikatolika huko Loja bado hawajarejea shuleni. Duru za habari zinasema kuwa baadhi ya vijana wanatishia kuvuruga masomo ili kulipiza kisasi kifo cha rafiki yao marehemu rais wa vijana wa wilaya ya Ote Tekele mkurugenzi wa mkoa wa EPST Sankuru ya kwanza anawaomba wazazi kuweka watoto wao nyumbani hadi hatua za usalama zichukuliwe. Maelezo yake Esther Ndalafina, katika tafsiri ya Naomi Mutoke. Zaidi ya wanafunzi elfu kumi wa masomo karibuni kumi za kikatolika ya muchi wa Loja awafike tena kwenye shule zao inakuwa karibuni juma moja. Izo abari zina akikishwa na mashahidi apo Loja. Ilikuwa siku ya pili baada ya kuuawa wakijana wa Kota Otekele. Maiti iliachwa muchana muzima na jamaa yake ambao ilikuwa ikilazimichwa malipo ya matengenezo. Vijana wengine wanasema watalipisha kisasi ya kifo ya rafiki yao kwa kuvuruga amani ndani ya shule yengine ya Kikatolika, hata kama walinda amani wa wanapatikana ap. Kwenye televisheni redio, bwana Gregori Bokoma, msimamizi wa epst sankuru 1 eh? anaomba wazazi walinde watoto nyumbani. Wazazi ambao watoto wao hawapatikani nafasi ya fujo wanashutumu kutokusoma ya watoto yao. Tuelekee sasa upande wa Olomami nyumba zilibomoka na watu wengi mkiwemo watoto wanabaki bila makazi katika eneo ya Luena pale Bukama ni katika jimbo la Olomami. Hii ni kufuatia mvua kubwa iliyoonyesha eneo hili Jumamosi iliyopita. Mashirika la raia ya eneo yanatajirisha na kutoa kilio cha yowe kwa ajili ya waasiriwa hawa ambao wamekabiliwa na hali mbaya ya hewa. Upande mwingine, kutambua udhaifu katika mfumo uliozoofika kwa muda mrefu na kuweka msingi ya mageuzi ya uendelevu ya sekta ya ushuru katika eneo la Tanganyika, hii ndiyo lengo la mkurugenzi mpya wa ushuru ya barabara katika jimbo hilo. Cedric Mashangao alitembelea vibanda vya ushuru vilivyo karibu na mji wa Kalemi siku ya Jumatatu ili kubaini changamoto zilizopo. Kulingana naye, vitendo haramu vya uharibifu wa fedha za umma vinafanyika katika vituo hivyo vya kulipia ushuru. Pole Munanga anatuelezea mengi. Mkurugenzi wa vituo vya peaji ya barabara wa mkoa wa Tanganyika Cedric Mashangao Lugunda alitembelea vituo vya Lukufwe, Rugumba na Tundwa. Alichunguza mitambo ya kiufundi ya ukusanyaji wa pesa na mazingira ya kazi ya wafanyakazi. Kulingana naye, lengo ni kurejesha jukumu la vituo vya peaji kama njia ya hatua ya kiuchumi inayohudumia maendeleo ya mkoa. Katika kituo cha peaji cha Tundwa aligundua vitendo visivyo halali. Cedric Mashangao Lugunda ku poste ya mwisho ya Tundwa pa 25 km na vile ya Kalemi mahali ambapo niliona kulikuwa watu ambao walikuwa napokea makuta makuta kubamotar kusema kama ni makuta ya taxe, alors que wamotar kupitia decision ya gouverneur ali ba exonerer muda wa mwaka mzima, na wao hawastahili kulipa. Na wakati ambapo niligundua hiyo namna, nikapana kabisa mitindo ya kusema partir ya hapa, wewe mwenye kupersevwar hii makuta, inabidi utoke paye poste ya peage sababu gouverneur alisema wamotar hawastahili kulipa. Na kama wamotar hawastahili kulipa bado, gouverneur ayaruhusu walipa kulipisha sababu ya nini? Toka Lubumbashi Pole Munanga Radio Kapi. Tujielekeze sasa katika jimbo la Chopo, wajumbe wane wa ofisi la bunge la mkoa wanaolengwa na maombi wanasalia ofisini. Uamzi huo ulitolewa Jumatatu kiisha kura ya siri iliyoandaliwa na kamati ya umri iliyoundwa kwa kuchunguza maombi haya. Kwa mjibu wake rais wa kamati ya umri Prosper Lubanga, rais wa chombo cha mashauri lazima abaki nafasi yake, ili aweze kuendelea kazi aliyoianza, ni ukarabati na usasa wa majengo ya mikutano ya mkoa. Jacques Mukonkole ana mafasirio mengi Wabunge ishirini na wanane kati ya ishirini na tisa wa bunge la mkoa walishirikia kikao hiki cha mkutano mkuu chini ya uongozi wa rais wa ofisi ya wazee maombi mane yamepitishwa kisa kwa kisa, chini ya uongozi wa rais wa ofisi ya wazee maombi mane yamepitishwa kisa kwa kisa. Wajumbe walioshughulikia wanasimuliwa kwa mpangilio, mbinu zao kujilinda. Mwisho wa siku, kila ombi limekataliwa na wabunge wengi. Kwa katibu wa ofisi wa wazee savose ngumbu, hii inaonesha ushindi wa demokrasia. Kwa upande wake, pole lokesa bomboli muto wa ripoti wa ofisi ya bunge la mkoa, ni vigumu kupendwa na kila mutu. Kazi lazima iendelee bila chuki kwa mtu yoyote, kwa faida ya mkoa. Tukumbushe kwamba Mateus Kanga, rais wa bunge la jimbo la Chopo, alikuwa akikosolewa hasa kwa udanganifu wa fedha ya frivao, gharama za uendeshaji pamoja na ukiuaji wa taratibu za zabuni. Mchikisangani, Jackie Mkonkole, Radio Okapi. Tunajielekeza tena Kivu ya Kaskazini juoni, kama wafuku wa bester wanatoa picha mbaya ya hali ya wasichana wadogo katika Kivu ya Kaskazini wakati huu wa vita ambayo jimbo hilo linapitia lilisema hiyo wakati wa mkutano wa kuongeza ufahamu ulioandaliwa Jumatatu tarehe 13 Oktoba huko mjini Goma kwa msaada wa tawi la Monusco husika na swali za jinsia. Hii ni ndani ya mfumo wa siku ya kimataifa ya mtoto wa kike ambayo inasherekewa tarehe 11 Oktoba ya kila mwaka. Shirika hili lilichukua fursa hiyo kuongeza tena ufahamu wa wasichana juu ya kazi yao na kukuza ushiriki wao katika jamii zinazozunguka fursa sawa pamoja na kupiga vita dhidi ya ukatili wa kijinsia inatoa mwito kwao tena kushiriki katika kutafuta amani lakini pia kujitawala. Tuzungumze sasa habari za michezo. Mechi ya kugombea kuhudhuria mashindano ya kombe la dunia mwaka elfu mbili makumi mawili na sita Leopard ya DRC itawakaribisha mamba wa Nil kutoka Sudan jumanne hii tarehe kumi na nne Oktoba mwaka huu katika siku ya kumi ya na ya mwisho ya mechi ya kundi B mechi muhimu ambayo itaamua iwapo DRC itacheza fainali za kombe la dunia zaidi ya miaka makumi tano baada ya nchi hiyo kushiriki mara ya mwisho. Wapenda wasikilizaji, karibu tena kufata kipindi cha pili cha taarifa yetu katika usomi wake, Rosalie Zawadi, Radio Kapi. yeye ni presidenti wa mkataba wa misitu katika kijiji cha Bafwa Manda kilichoko kwa umbali wa kilomita 1188 kutoka Kisangani kwenye barabara ya kitaifa nambari ine. Jumuiya yake inawakilishwa vyema katika maonyesho ya kilimo yaliyoandaliwa na Tropenbos RDC. Je, wanazalisha bidhaa gani na ni faida gani za kuwa na upatanisho wa msitu wa jumuiya ya ndani? Justin Ramazani anazungumza na Jacques. Si wapi? Na ikala mosaka 48 kilometre kunjia ku ya Ituri, precisement kumugini banaita bafamanda na ninatumika katika se sere ya batama e. Muna fanya kazi gani? Pale, pale tunafanya kazi ya pori, maana yake tunafanya kazi ya shamba tunapanda mimea yenye kudumu na mimea yenye inakuwa kerure vivie sawa mpunga kalanga na vitu ingine vinavyokuwa tayari kwa kuweza kukula ni nini yenye kudumu mnapanda tunapanda vitu yenye kudumu na sawa ni kakao yenye iko mimea yenye nadumu masiku mingi tunapanda pia ngazi yenye iko mimea yenye nagudumu masiku mingi na tunapanda mandarine inadumu mingi na tunapanda pia ba paple musi na mimea ingine yenye na dumu mingi mingi. Tangu wakati gani ulianza kazi bo? E, wakati ya kuanza kazi ile nimehudumu katika pikriture me lakini kwa kuweza kufanya ile kazi sasa kunakuwa miaka tatu sasa. Eske unaanza pata faida? Ndio, ninaasha anja apata faida ya kazi ile, kwa sababu uh, leo mimea yangu inafika musoko Kabambi. Uh, sikukuwa nafika kusoko Kabambi, lakini ilikuwa na magumu ya kuuzisha, lakini faida yangu na kama ninapanda na ninauzisha na, nina, nina na nina peta, napata pesa kwa soko hii nani, eh, Tropenbos anaandalisha uli ulileta nini eh, kwa soko hii nimepeleka Uh, sawa, asali nimepeleka, asali nimepeleka, pia kakao nimepeleka, pia ndizi nimepeleka, pia mafuta nimepeleka, pia babitu yetu ya poli sawa, na makasu tumepeleka na mandarine na paplemos uh, ile vitu vyote tunapeleka pale, na mamiti zingine za poli yeye inakuwa uh, ya kusaidia mwili sawa ba yeye peke tulifurahi kwa yeye peke kutoa pesa, niko naye mkononi mwangu, wa kununua mafuta yetu, amenunua pia asali yetu, tumefurahi sana. Bei kabina bei, eske bei ni nzuri? Bei ni kali? Bei namna gani? Hapana, bei ni nzuri sana, bei ni nzuri sana par rapport na namna tunaujishia kule mupori. Kule mupori hakuna pesa me, tumefika hapa kujimbo kubwa, wananunua na bei rahisi na tunafurahi. Ujumbe gani unaweza kutoa kwa raia wenye kufata? Uh, ujumbe yeye aweza kuleta kwa raia ni ya kwamba, uh, udongo ni mali yetu, udongo ni mali. Mtu aki akitumika kwa udongo na kupanda mimea anaweza kufaidika kushindia maneno yote, ila kwa uh, kuankuraje ba jeune garson na bamama na bababa tufanye kazi ya mashamba na yale inaleta furaha kubwa, na italeta usaidizi kubwa, na chakula itakuwa mingi, na tutafaidika. Bwana Ramadhani, na kushukuru ndiyo. Na kushukuru pia mie, monsieur le journaliste, Mungu akubariki sana, asante Radio katika mtaa wa Beni, baadhi ya vijana makumi matatu hivi walikamilisha mfululizo wa vipindi vya mafunzo ya ujasiriamali Jumamosi iliyopita. Mafunzo hayo yaliyoandaliwa na shirika la Afrika Amani yalilenga kuwapa vijana hao fursa ya kujitegemea na kupata ajira zitakazowaepusha kuingia katika mtego wowote naowekwa na adui anayeeneza ugaidi na ukosefu wa usalama katika mtaa huo. Marki Mahofimbo, kwa maelezo zaidi. Ni jumla ya wa wavulana na wasichana ishirini na tatu hivi waliomaliza mafunzo ya karibuni mwezi nzima ya asili mbalimbali ya kujitegemea iliyoandaliwa na shirika la Afrika Amani lengo ni kupiganisha umasikini na ukosefu wa kazi inayoangusha kwa uerevu vijana wengi kuingilia katika vikundi vishikao silaha. George Kasereka Vaini mfadikia wa mafunzo yale atoa hapa maoni yake. Kwa kweli ninajisikia huru na ninajisikia mwenye furaha kuweza kufunzwa mimi kama kijana mdogo kwa ajili ya kuweza kufanya uchumi kidogo kidogo, kitu ambacho naweza kusaidia familia yangu, ijapokuwa hali ambayo tunaishi ndani yake, inaweza kutusaidia kuepuka kwenda katika mashamba mbali na kufanya Ndogo, ndogo katika mji ambazo zinaweza kutuinua juu na kuendelesha maisha mbele ya jamaa na ya jamii mzima. Ilikuwa mafikiri yangu toka zamani, ila nilikuwa nikikosa nitaanzia wapi na nitafanya nini. Naweza sema nilikuwa niko na akili ama mawazo ambayo ilikuwa maloriente ilikuwa désordonné. Ila kupitia mafunzo ambayo tumepata sasa, nimejua kuyatenga kwa usawa na kujua nitaanzia wapi, nitafanya nini ili kufikia lengo yangu. Waliofunzwa nao watakuwa walimu kwa kufunza wengine ili kupiganisha kwa pamoja umasikini na ukosefu wa kazi Jean Kasura na kiongozi makamu wa baraza la vijana mtaani Beni alisema hivi: hapo tumeweza kufunzwa zaidi sana, kusudi nasi pia tukue walimu wa, wa kufundisha wakazi hasa vijana ambao tunakuwa nao ndani ya mji na mafunzo imeweza kutusaidia kuwa tutaweza kupandisha ujuzi wa vijana hata watu mbalimbali, sio vijana tu, mambo ya komunate, kusudi tuwasaidie kuongoza hakili zao za kuweza kuanjisha makazi, zenye tutawaonesha shida mbalimbali zenye wanaweza pitia, lakini senye tunafanya ile itakuwa tunakuwa na deni ya kuwakompanyi, tunawaforme tunawaakompanye mem kama wanaweza kwabi, kuna difficulté ya kupata madokuma lego porke bakuwe nani, tunapashwa waakompanye paske avek Afrika Mani tunaweza pia kuwatetea kusudi leta aweze kuwakompanye zile mainisiative, paske vijana wanaweza kuwa na hamu ya kuanja kazi, lakini wanaweza kukuta vibambazi fulani fulani sababu ya vitasi haita wafasilite kuweza kuendelea lengo ni moja tu, kupiganisha ukosefu wa kazi na umasikini, alisema mwanjilishi wa shirika la Afrika Amani anayewalika wakaaji kuingilia mradi huo. Zeno Mamlasa Kasomo: nitaomba watu yote bakuye kujifunza ile entreprenaria, nami najua watu hawatapata deception sababu tukaingia mwa ile entreprenaria itatupunguzia magumu fulani fulani enye tunangoyaka mutu fulani anisaidie, na itatusaidia kuankadire batoto, inapunguza shomaji kwa kweli. Niko na imani na uhakika kama siebote tukaingia ndani ya ili mustari kufatana ili mustari tutapata na amani itaingia, na aba bakiana benye vanaezaenda jiunga na wafadui kupori hawataenda tena kule kupori hivi kwa wakaji wetu ya Beni, Teritoire de Beni na kandokando kando, ninaomba siebote tuingie mwile kujifunza kujitegemea. Hivi punde ofisi la shirika la Afrika Amani itachimikwa mjini na mtani Beni. Mark Marufimbo, Beni Radio Kapi. Na ni hapo tunafika mwisho wa taarifa yetu ya siku ya leo. Taarifa iliyotayarishwa naye Elize Chikota chini ya uongozi wake Alain Rung Mushinj pamoja na Poli Muzalia. Upande wa ufundi, taarifa hii ilipeperushwa kwenu naye Alain Ngoy na Jean Jean-Claude Nsiala.