Jambo wasikilizaji, wa wapenzi wa redio Kapi, popote mnapotusikiliza, karibu kwa taarifa yetu. Serikali ya Kongo na AFC zilitia saini kwa utaratibu wa ufuatiliaji wa kusimamisha mapigano Kivu ya kaskazini na kusini, huko Doha Jumanne chini ya upatanishi wa Qatar. Hatua hiyo inaonekana kuwa ya muhimu katika kuanzishwa upya kwa mchakato wa amani mashariki mwa DRC. Katika jimbo la Sankuru, zaidi ya wanafunzi elfu kumi kutoka karibu shule kumi za Kikatolika pale Loja hawajarejea shuleni. Vijana wanatishia kuvuruga masomo ili kulipiza kisasi cha rafiki yao marehemu presidenti wa vijana wa wilaya ya Otekele. Nyumba zilibomoka na watu wengi kati yao watoto wanabaki bila makao katika eneo ya Luena ni Pabukama ndani ya jimbo la Olomami. Hii ni kufuatia mvua kubwa iliyonyesha katika eneo hilo. Mashirika la raia yanaomba msaada ili waathiriwa hawa wapate makao. Karibuni tena na ninawatakia usikilivu mwema. Kama vile tulivyojulisha, hatua inayoonekana kuwa ya muhimu katika kuanzishwa upya kwa mchakato wa amani mashariki mwa DRC, serikali ya Kongo na AFC M23 zilitia sahini utaratibu wa ufuatiliaji wa kusitisha mapigano huko Kivu ya Kusini na Kaskazini. Yote yalipitika pale Doha Jumanne chini ya upatanishi wa Qatar. Wajumbe hawa wawili ambao walifika uwanjani siku ya Jumatatu lazima sasa wajaribu kutatua mambo muhimu ya kuzingatia katika majadiliano. Maelezo mengi na mwenzetu Martial Papi Mukeba. Vyanzo kaza vinasema kama mazungumzo hii kati ya serikali ya Kongo na kundi la AFC M23 ni hatua muhimu katika mchakato wa amani mashariki mwa nchi. Mazungumzo haya yanatarajiwa kujadili mambo yanayoleta migongano, hasa kubadilishana wafungwa, moja ya vikwazo vikubwa katika majadiliano. Swala lingine ni kurejea kwa wakimbizi wa Kongo walioko katika inchi jirani, mojawapo ya hoja saba zilizomo kwenye tamko la makubaliano kati ya pande hizo mbili. Serikali inasisitiza utambuzi wa wakimbizi kabla ya kurejea na inapinga kurudishwa kwao katika maeneo ambayo bado yana mapigano. Msimamo unaoweza kuchelewesha tena mazungumzo. Hata hivyo, kurejea kwa wakimbizi ni madai makubwa ya M23 kwa zaidi ya miaka kumi. Jumane hii, serikali na AFC M23 wamesaini pia mpango wa kushimamisha mapigano kwa muda, ingawa majina ya washiriki na taratibu za utekelezaji wake bado hayajatangazwa. Beni Martial Papi Mukeba, Radio Okapi. Upande mwingine, mshauri wa rais wa Marekani kuhusu Afrika, Masad Bulos, alikaribisha makubaliano yaliyofikiwa kati ya serikali ya Kongo na AFC M23, ukodoa kuhusu utaratibu wa ufuatiliaji na kuhakikisha kusitisha mapigano. Katika ujumbe uliotumwa kwa akaunti yake ya X Twitter hapo zamani Jumanne, Massad Boulos alisema hatua hii ni muhimu inaleta DRC na AFC M23 karibu na makubaliano ya amani ya kina na kukuza utekelezaji wa mkataba wa amani wa Washington. Utaratibu huo utahakikisha uzingatiaji wa makubaliano, kujenga uaminifu na kupunguza mivutano ya msingi, alisema. Tujielekeze sasa Kivu ya Kaskazini. Eneo la Mwenga limekatiliwa mbali kabisa na jiji la Bukavu tangu wiki moja. Sababu ni kwamba magari yote yanayosafirisha mizigo kuelekea Mwenga yamepigwa marufuku kutembea kando ya barabara nambari ya pili kutoka Bwahungu na AFC M23. Makundi za shirika la raia ya Mwenga vinatoa mwito kwa waasi kuruhusu kupita bure kwa wafanyabiashara wanaosambaza Mwenga mahitaji ya kimsingi. Lungele Itebo, akiwa kiongozi wa uratibu wa eneo la Mwenga wa mashirika la raia, anatahadharisha maoni ya kitaifa na ya kimataifa juu ya hatari inayowakabili wakaaji ikiwa hatua hiyo itaendelea. Kama vile tulivyotanguliza hapo mwanzo katika jimbo la Sankuru, wiki moja baada ya mauaji ya kiongozi wa vijana wa wilaya ya Otekele, zaidi ya wanafunzi elfu kumi kutoka karibu shule kumi za Kikatolika huko Loja bado hawajarejea shuleni. Duru za habari zinasema kuwa baadhi ya vijana wanatishia kuvuruga masomo ili kulipiza kisasi kifo cha rafiki yao marehemu rais wa vijana wa wilaya ya tekele mkurugenzi wa mkoa wa EPST Sankuru ya kwanza, anawaomba wazazi kuweka watoto wao nyumbani hadi hatua za usalama zichukuliwe. Maelezo yake Esther Dalafina, katika tafsiri ya Naomi Mutoke. Zaidi ya wanafunzi elfu kumi wa masomo karibuni kumi za Kikatolika ya muchi wa Loja awafike tena kwenye shule zao inakuwa karibuni juma moja. Izo abari zina akikishwa na mashahidi apo Loja. Ilikuwa siku ya pili baada ya kuwawa wakijana wa, wa kota Otekele. Maiti iliachwa muchana muzima na jamaa yake ambao ilikuwa ikilazimichwa malipo ya matengenezo. Vijana wengine wanasema watalipisha kisasi ya kifo ya rafiki yao, kwa kuvuruga amani ndani ya shule yengine ya Kikatolika, hata kama walinda amani wa wanapatikana ap kwenye television radio. Bwana Gregori Bokoma, msimamizi wa EPST Sankuru 1 eh, anaomba wazazi walinde watoto nyumbani wazazi ambao watoto wao awapatikane nafasi ya fujo wanashutumu kutokusoma ya watoto yao. Tueleke sasa upande wa Olomami, nyumba zilibomoka na watu wengi mkiwemo watoto wanabaki bila makazi katika eneo ya Lwena pale Bukama ni katika jimbo la Olomami. Hii ni kufuatia mvua kubwa iliyonyesha eneo hili Jumamosi iliyopita iliopita. Mashirika la raia ya eneo yanatajirisha na kutoa kilio cha yowe kwa ajili ya waasiriwa hawa ambao wamekabiliwa na hali mbaya ya hewa. Upande mwingine, kutambua udhaifu katika mfumo uliozoofika kwa muda mrefu na kuweka msingi ya mageuzi ya uendelevu ya sekta ya ushuru katika eneo la Tanganyika. Hii ndiyo lengo la mkurugenzi mpya wa ushuru ya barabara katika jimbo hilo. Cedric Mashangao alitembelea vibanda vya ushuru vilivyo karibu na mji wa Kalemi siku ya Jumatatu ili kubaini changamoto zilizopo. Kulingana naye, vitendo haramu vya uharibifu wa fedha za umma vinafanyika katika vituo hivyo vya kulipia ushuru. Pole Munanga anatuelezea mengi. Mkurugenzi wa vituo vya peaji ya barabara wa mkoa wa Tanganyika, Cedric Mashangao Lugunda alitembelea vituo vya Lukufwe, Rugumba na Tundwa. Alichunguza mitambo ya kiufundi ya ukusanyaji wa pesa na mazingira ya kazi ya wafanyakazi. Kulingana naye, lengo ni kurejesha jukumu la vituo vya peaji kama njia ya hatua ya kiuchumi inayohudumia maendeleo ya mkoa. Katika kituo cha peage cha Tundwa aligundua vitendo visivyo halali. Cedric Mashangao Lugunda: ku poste ya mwisho ya Tundwa pa 25 km na vile ya Kalemi, mahali ambapo niliona kulikuwa watu ambao walikuwa napokea makuta makuta kubamotar, kusema kama ni makuta ya taxe alorke wamotar kupitia decision ya guverneur ali ba exonere, muda wa mwaka mzima, na wao hawastahili kulipa. Na wakati ambapo niligundua hiyo namna, nikapana kabisa mitindo ya kusema patria hapa wewe mwenye kupeleka hii makuta inabidi utoke pale posta ya peage, sababu governor alisema wa Montara wasiteli kulipa, na kama wa Montara wasiteli kulipa bado governor ayaruhusu walipe. Sasa wewe unaanza kulipisha sababu ya nini? Toka Lubumbashi, Pole Munanga, Radio Kapi. Tujielekeze sasa katika jimbo la Chopo, wajumbe wane wa ofisi la bunge la mkoa wanaolengwa na maombi wanasalia ofisini. Uamzi huo ulitolewa Jumatatu kisha kura ya siri iliyoandaliwa na kamati ya umri iliyoundwa kwa kuchunguza maombi haya. Kwa mjibu wake rais wa kamati ya umri Prosper Lubanga, rais wa chombo cha mashauri lazima abaki nafasi yake, ili aweze kuendelea kazi aliyoianza ni ukarabati na usasa wa majengo ya mikutano ya mkoa. Jacques Mukonkole ana mafasirio mengi Wabunge ishirini na wanane kati ya ishirini na tisa wa bunge la mkoa walisharikia kikao hiki cha mkutano mkuu chini ya uongozi wa rais wa ofisi ya wazee. Maombi mane yamepitishwa kisa kwa kisa, chini ya uongozi wa rais wa ofisi ya wazee. Maombi mane yamepitishwa kisa kwa kisa. Wajumbe walioshughulikia wanasimulio kwa mpangilio mbinu zao kujilinda. Mwisho wa siku, kila ombi limekataliwa na wabunge wengi. Kwa katibu wa ofisi wa wazee Stavos Ngumbu, hii inaonesha ushindi wa demokrasia. Kwa upande wake, Pole Lokesa Bomboli, mtoa ripoti wa ofisi ya bunge la mkoa: ni vigumu kupendwa na kila mutu, kazi lazima iendelee bila chuki kwa mtu yoyote, kwa faida ya mkoa. Tukumbushe kwamba Mateus Kanga, rais wa bunge la jimbo la Chopo, alikuwa akikosolewa hasi kwa udanganyifu wa fedha ya Frivao, gharama za uendeshaji pamoja na ukiuaji wa taratibu za zabuni. Mujiki Sangani, Jacques Mkonkole, Radio Okapi. Tunajielekeza tena kivu ya kaskazini. Jueni kama wafuku wa B Esther wanatoa picha mbaya ya hali ya wasichana wadogo katika kivu ya kaskazini wakati huu wa vita ambao jimbo hilo linapitia. Lilisema hiyo wakati wa mkutano wa kuongeza ufahamu ulioandaliwa Jumatatu tarehe 13 Oktoba huko mjini Goma kwa msaada wa tawi la Monisco husika na swali za jinsia. Hii ni ndani ya mfumo wa siku ya kimataifa ya mtoto wa kike ambayo inasherekewa tarehe 11 Oktoba ya kila mwaka. Shirika hili lilichukua fursa hiyo kuongeza tena ufahamu wa wasichana juu ya kazi yao na kukuza ushiriki wao katika jamii zinazozunguka fursa sawa, pamoja na kupiga vita dhidi ya ukatili wa kijinsia inatoa mwito kwao tena kushiriki katika kutafuta amani lakini pia kujitawala. Tuzungumze sasa habari za michezo. Mechi ya kugombea kuhudhuria mashindano ya kombe la dunia mwaka elfu mbili makumi mawili na sita, leopard ya DRC itawakaribisha mamba wa Nil kutoka Sudan Jumanne hii tarehe kumi na nne Oktoba mwaka huu katika siku ya kumi ya na ya mwisho ya mechi ya kundi B, mechi muhimu ambayo itaamua iwapo DRC itacheza fainali za kombe la dunia zaidi ya miaka makumi tano baada ya nchi hiyo kushiriki mara ya mwisho. Wapenda wasikilizaji, karibu tena kufuata kipindi cha pili cha taarifa yetu katika usomi wake Rosalie Zawadi. Hali ya vita mashariki mwa Kongo inaleta vurugu ya kipsikolojia katika akili za wanafunzi wa shule la msingi na sekondari, hata wale wa vyuo vikuu Waalimu kwa ngazi zote hizo na hata wazazi pia. Hivi wote wanahitaji tiba inayofaa. Ndiyo maana chuo kikuu ISP Bukavu kimeandaa kitabu kwa sababu hiyo na kupendekeza kitumiwe katika programu ya mafunzo nchini Congo. Profesa Samuel Matabishi Nyamashunju ameongoza maandalizi ya kitabu hicho. Ana shahada ya udaktari katika sayansi ya lugha na mkurugenzi wa kitengo cha utafiti maalum kuhusu elimu na maendeleo. Tumsikilize katika mahojiano haya, Profesa Samuel Matabishi Nyamashunju, jambo. Am jambo Mariri. Mkutano huu ambao ESP chuo cha ualimu jimboni Kivu ya kusini kinatoka kuandaa pa Bukavu unakuwa na malengo gani? E, ndiyo, kwa niaba ya ESP ya Bukavu tumeandaa mkutano wa siku tatu. Tangia siku ya kwanza hadi siku ya pili ya tatu tulikuwa tukiongelea juu ya namna gani masomo itaweza saidia kwa kutatua mizozo ambayo tunaishi leo katika nchi yetu ya Kongo. Tutaingia muda fulani, tumeanza kutumika juu ya kitabu ambayo tunaita Manuel de gestion et résolution de conflits d'education en situation d'urgence, eh, de pedagogie sensible au conflit et au traumatisme. Hiyo kitabu ambayo tulianza andika tunahitaji iingizwe ndani ya programa ya masomo katika vyuo mm, vikuu ambavyo vinafunza wanafunzi namna ya kufundisha katika shule za msingi, shule za sekondari katika nchi ya Kongo nzima. Sasa mnawaza itasaidia kivipi? Ndiyo, tunawaza itasaidia, kwa sababu wakati wanafunzi wanafunzwa juu ya hiyo, kila mtu mahali kwenye iko atajikaza kujua namna gani mizozo inatatuliwa na nini inaleta mizozo, na wakati anapofunzwa kwa nini inaleta mizozo, hiyo itasaidia. Tunajua ya kwamba mwalimu ana kazi nyingi sana, kila mtu katika mji anajua ya kwamba mwalimu ni mtatua mizozo, mwalimu ni ni wakupana mashauri mwalimu, njoo vyote ka ndani ya muji, kila mtu mwenye na shida kwake anakida kwa mwalimu, na mwalimu kama hana la kusema hawezi kuwapatia maneno ambayo hakufundisha. Ndio tumeomba ya kwamba katika vyo vikubwa vya ISP mia moja na thelathini na mbili ambazo, ambazo vinakuwa ndani ya nchi ya Kongo, ikiwa wataza kufundisha walimu, kila mwenye anatoka ndani ya ISP ajue namna gani ataweza kutatua mizozo, na wazi tasaidia sana nchi yetu kwa kuevite mizozo ambayo tunaona kila siku, ambayo inazaa matunda mabaya traumatisma, watoto wanageuka. Tujue tena ni watu gani ambao tunafundisha, na wazi tutasaidia. Ombi lenu kubwa kwa watawala ni gani, kusudi muweze kufikilia lile ambalo mnalitarajia? Kisha mkutano, tumefikiria ya kwamba ombi kubwa ambayo tumefikiria ni kusema ya kwamba wahusika wa mambo ya masomo mafunzo katika nchi yetu na utafiti wajitie pamoja, ili hiyo kitabu iingizwe, hiyo programu iingizwe ndani ya ku mafunzo yoyote ambayo tutafanya. Tumesema ya kwamba na wale ambao wanafundisha waalimu wapya wakuingia ndani ya kazi ya kielimu kia nao wafunzwe namna gani wateza jere traumatisme, magonjwa ambayo inatokana na shida ambazo watu wamepitia. Waingize, wafundishe watu namna gani atafundisha wakati kuna shida mbalimbali, sawa i zenye tuko tunapitia ndani ya mji yetu leo, kwa sababu katika shida tuna ile shida ya vita na vita, inapokuwa inaleta mizozo, inaleta shida, inaharibisha moyo. Mtu anabadilika, mtu anabadilika kihali, anabadilika kihali. Anapobadilika kihali, ile inaleta shida nyingine ya kuelewana, na inaomba mwalimu mwenyewe atakuwa kwa masomo ajue ya kwamba watoto ambao atawapokea wana shida, na yeye mwenyewe ana shida, na wazazi wana shida, na kila mtu ana shida, na kila mtu kwa mgonjwa anahitaji atunziwe aone wadaktari ambao wanahusika na, na psikiatri kwa sababu tumepita magumu mengi sana, na hiyo imebadilisha hali ya mji na ya watu wote. Profesa Matabishi ninakushukuru. Asante sana Radio Kapi, dossier en swahili. Watu wengi huosha chupi zao mara kwa mara, lakini wachache wanatambua kwamba njia ya kukausha inaweza kuwa na jukumu muhimu katika afya zao. Kukausha chupi yako kwenye jua ni tabia rahisi ambayo inatoa faida nyingi. Jean-Claude Lokidile alizungumza na baadhi ya wakaaji wa Bunia. Hii hapa ni ripoti yake. Watu wengi husafisha mara kwa mara nguo zao za ndani, lakini wachache hawajui namna ya kuzianika kinaweza kuathiri afya yao. Hapa mujibunya wakazi kadhaa wamehakikisha uzoefu huu. Nicole Kodiango anaamini kuwa jua ndiyo njia salama zaidi ya kukausha chupi. Si basika tunakuwa na ba mikrobe zingine inakufaka mjua. Sasa ukikuwa na la abitidi ya ya kuanika suvetma yako kupali mwa ya baridi iwezi kauka bien epui, inapasha leta maladi ingine <laughs> Hata hivyo wanawake wengine huchagua kuikausha ndani za nyumba. Mwanamke mmoja ambaye hakutaka kutajwa jina lake anatoa sababu. <coughs> Kuna pango ingine kama batu piku mingi mnaikala batu mingi mtu ataogopa kuetale sous-vêtement yake nje. Pourquoi? parce que peut-être batangalia na macho wa mubaya watamtupia magonjwa, ndio ataogopa huo. Si unaona, mama mama wengine abakwa kina sous-vêtement zaidi. Saa zingine kuna nao mbili ubie tatu ubie moya kama inachoka moye a renouveler mbio mbio haiko ndio unaonaka anasikia voga anasikia haya kwa italia nje, lakini kwa wataalamu jua ndio utoa usafi bora zaidi. Daktari Sharki Samba anakumbusha faida ya kuweka mavazi ya sehemu ya ndani kwa jua, yote jua presque ba bakteria ultraviolet ireya soleil inauaka bamikrobe. Kukausha chupi kwenye jua pia ni za bure, zinaheshimu kanuni za mazingira, hakuna aja ya umeme, na kwa vitambaa vyeupe, jua hufanya kazi kama dawa za kuiboresha. Lakini Fedha Joani, mkazi wa mji Bunya, anaonya kwamba si lazima kuiacha siku nyingi kwenye mwangaza za jua kwa kuwa inaweza kusababisha muwasho katika sehemu za siri za msichana au za mwanamke. Daktari Shariki Samba anaongeza hatari zingine. Ndio kama inagawia tena kujua ku, kuko mpepeo kunapiga pushele napata na k inzi banatembea tembea tembe, na mayai inabakia pale, sio utenda vala yao ile mayai inaingia kung, kungozi inaleta magonjwa, inakuwa safunza inabakia chini ya ngozi, kama kuna naye 5 6 inaluma inaleta vile fever, alafu wakati nyaye inastahili tosha Dejo, injume ni mzuri kama kuko kwa hivyo kukausha nguo za ndani ama chupi juani kuna baki tabia rahisi, ni za bure, pia rafiki za mazingira. Na zaidi ya hayo yote hulinda afya ya siri toka Bunya. Naitwa Jean Claude Luki dile, Radio Kapi na ni hapo tunafika mwisho wa taarifa yetu ya siku ya leo, taarifa iliyotayarishwa naye Elize Chikota chini ya uongozi wake Alain Rung Mushinj pamoja na Poli Muzalia upande wa ufundi. Taarifa hii ilipeperushwa kwenu naye Jedonie Nyangasa, ninawashukuru kwa usikilivu wenu mwema na kuwatakia siku njema.