Radio, oh, hii ni radio Kapineo wa watangazia kutoka mji mkuu wa Kinshasa. Tuanze na habari kubwa kwa kifupi. Kituo cha Rao Bank nafasi ya Victoria mjini Kinshasa kilishambuliwa na wajambazi hii siku ya ine mbele ya mchana. Kisha msako wa mashirika ya usalama karibu watu wane walifungwa. Katika jimbo la Kongo Central linaripotiwa kushtuka kwa bei ya chakula cha baridi mjini Matadi, mkuu wa jimbo hilo, hali inayotokana na kupanda kwa samani ya faranga za kongomani mbele ya dola za Kimarekani, zasema duru za mahali. Kundi la wakuu wa jimbo la Chopo lililokatwa vipande linaomba wanabunge wa jimbo watawanye nje ya baraza lao uchunguzi wa ndani wa ubunge ni ajili ya kuruhusu wakazi wa Chopo wawe na habari kuhusu uongozi wa jimbo hilo, anasema kiongozi wa kundi hilo. Asante kwa kuwa nasi wengi. Ifuatayo ndiyo taarifa kamili ya habari. Karibuni, salamu na usikivu mwema. Shambulio zidi ya kituo cha Rawbank nafasi ya Victoire mjini Kinshasa hii siku ya ine mbele ya mchana kisha msako wa walinda amani katika jumba la benki hilo. Karibu watu wane walifungwa. Waziri makamu wanayehusika na mambo ya ndani na usalama alifika nafasi hiyo yenye kulindwa na askari polis. Kisha uchunguzi huo, mwenendo wa watu ulisimamishwa pia na duka za kando zilibaki zenye kufungwa. Upande mwingine kamanda wa jimbo la kumi na moja la kijeshi la FARDC anafurahishwa na taratibu za kisheria zidi ya wanaozaniwa wajambazi wanaosumbua wa watu mjini Kikwit katika jimbo la Kwilu. Huyo anafurahishwa pia na kuhukumiwa kwao miaka makumi mawili ya kifungo gerezani na mahakama ya kijeshi. Miongoni mwao kuna anayeitwa Fiston Tulengi, mkuu wa wajambazi wanaotesa watu katika maeneo yale. Tusikilize mafasirio ya Kaptan Antoni Mwalushai msemaji wa kijeshi katika eneo hilo masemu yake yalichukuliwa na kutafsiriwa moja kwa moja na gras amzati masanzi il ilichukua siku chache tu katika kusikilizwa kwa kesi ya wahalifu hawa kumhukumu fiston tulengi moja wa majambazi wakubwa wenye silaha ambao wanatatiza wakaaji wa mji wa kikwit kifungo cha miaka makumi mawili na hii baada ya kusikia mashahidi wahanga wajambazi huu tujulishe kwamba tulengi na majambazi wengine wakubwa wenye silaha walifikishwa na mwendesha mashtaka wa umma mbele ya mahakama ya kijeshi ya Kikwit kwa makosa ya ugaidi, wizi wa kutumia silaha na kuwa katika kundi la uhalifu. Wengine watajua matokeo yao wiki ijayo. Kamanda wa kanda ya kumi na moja ya kijeshi, Jenerali Padiri Muhizi Jonas, alielezea kufurahishwa kwake na kuhimiza sheria kuendelea kutenda haki. Hata aliahidi kufanya kila linawezekanalo ili kuhakikisha ofisi ya mwendesha mashtaka wa kijeshi kufanya hivyo hivyo, sio tu hapa Kikwit bali hata Kenge na miji mingine ambako majambazi hutatiza watu. Nalo e e e shirika la raia la jimbo la Olomami lina shutumu mashurti mabaya ya kifungo cha watu katika gereza kuu ya Kamina ni katika kiwanda cha zamani cha shirika la SNCC kinachoweza kukaribisha wafungwa makumi tano, bali kwa sasa wapo mia tatu. Lajulisha shirika la raia la mahali wafungwa wale wanalala vibaya, tena katika joto kali. Hakuna maji safi katika gereza hiyo. Hata hivyo kiongozi wa shirika la raia la Malemba Mkulu alijulisha katika tangazo ya hii siku ya ine kwamba hakuna matatizo kuhusu chakula cha wafungwa. Upande mwingine mbunge wa taifa Krispe Mbindule anaarifu serikali kuhusu uharibifu unaoendelea kudumu wa hali ya usalama katika majimbo mingi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ni kutokana na maovu ya makundi ya silaha. Mchaguliwa wa Butembo katika jimbo la Kivu Kaskazini alifikisha mbele ya uongozi wa baraza ya bunge la taifa ya waziri makamu mkuu anayehusika na ukingo wa taifa mbunge huyo analazimisha mafasirio kuhusu operesheni ya pamoja ya shujaa ya majeshi ya Uganda UPDF, zidi ya wanamgambo wa ADF katika majimbo ya Kivu Kaskazini na Ituri. Huyo anaomba ofisi ya uongozi wa baraza ya bunge la taifa iruhusu uchunguzi wa bunge kuhusu swala hilo. Afuataye ni mbunge Kristen Mbindule katika masemi yaliyochukuliwa na kutafsiriwa moja kwa moja na Grace Amzati Masanzi. Les terroristes, uh, ADF Nalu sont en train de tuer. Magaidi wa ADF Nalu wanauwa idadi ya watu kila siku, imepita mwezi moja zaidi ya vifo mia moja kaskazini mwa jimbo la Kiva Kaskazini, yani huko Lubero, Beni, lakini pia katika maeneo ya Mambasa, Irumu, jimboni Ituri. Operesheni ya pamoja kati ya jeshi la Uganda UPDF na jeshi la Congo FRDC, kwa maoni yangu, imeshindwa kazi na lazima tutathmini ama tuchunguze upya na kubadilisha mbinu ya mashambulizi dhidi ya hawa wa ADF Nalo. Katika swali langu nilizungumzia pia kuhusu waasi wa, wa M23, nilizungumzia pia swala la mbororo walioko jimboni la Otuele, nilizungumzia pia swala la mobondo huko Kwilu na katika maeneo mengine, na pia nilizungumzia swala la bakatakatanga wa Gedeon katika Jimbo la Tanganyika na muomba waziri wa ulinzi wa taifa, mwenye dhamana ya kuandaa wanajeshi, mwenye dhamana ya kuandaa vifaa na mafunzo, mwenye dhamana ya kutoa mafunzo kwa askari wetu, ashiriki kwa kawaida katika operesheni dhidi ya makundi yote yenye silaha yanayosababisha vifo na mateso kadhaa miongoni mwa wakaaji wa mashariki mwa nchi. Kwa kifupi, katika jimbo la Kongo Central inaripotiwa kushuka kwa chakula cha baridi mjini Batadi, mkuu wa jimbo hilo, hali inayotokana na kupanda kwa thamani ya fanga za Kongomani mbele za dola za Kimarekani, zahakikisha duru za mahali. Na tarehe 17 Oktoba ndio siku kuu limwenguni ya chakula iliyosimikwa tangu mwaka wa 1915 na shirika la Umoja wa Mataifa la chakula na kilimo. Mwaka huu mada yanayozungumziwa ni mkono mkononi kwa chakula na ujio mwema katika ulimwengu. Karibu asilimia mnane mkato mbili ya wakazi wanaishi katika hali ya malisho mabaya makali. Shirika la Umoja wa Mataifa la chakula na kilimo linahisi kwamba kazi ya pamoja ndiyo peke yake na uwezo wa kuruhusu kupelekea malisho mema kwa watu ulimwenguni. Uito wa kiongozi mkuu wa FAO ulisomwa na mwakilishi makamu wa shirika hilo katika Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo. Mwaka huu siku ya chakula duniani inaadhimisha miaka makumi mnane tangu kuanzishwe kwa shirika la FAO ambayo tangu mwanzo ilipewa jukumu la kukomboa binadamu kutoka kwenye uhitaji. Siku hii imewekwa chini ya kauli mbiu mkono kwa mkono kwa chakula na mstakabali bora. Mada hii inaonyesha umuhimu wa ushirikiano wa kimataifa ili kujenga kesho ya amani, maendeleo yenye ustawi na usalama wa chakula. Kwa sasa kwa kiwango cha dunia, takriban asilimia 8.2 ya watu wanakabiliwa na utapia mlo wa muda mrefu. Zaidi ya hayo, mwaka 2025 ingawa idadi ya watu imeongezeka mara tatu, dunia imezalisha kalori za kutosha kwa watu ili kuwalisha wakazi wote. Marafiki wapendwa, husi wakati wa kufanya tathmini. Hata hivyo, ni muhimu kutambua kuwa FAO na nchi wanachama wamepata mafanikio mengi katika kipindi cha miaka makumi mnane na sifa zote za mafanikio haya zinastahili wanachama wetu ambao hawajawahi kukoma kuunga mkono wazo kwamba dunia isiyo na njaa ni dunia bora kwa wote. Kutoka kaskazini au kusini, ni lazima tutende ili kesho iwe bora. Katika mtaa wa Nyunzu, jimboni Tanganyika, shirika la Umoja wa Mataifa la chakula na kilimo linaunga mkono jamaa nyingi katika kijiji cha kihi kwa kupinga ukosefu wa chakula shirika hilo liligawa mbegu mbalimbali mbali na vyombo vya kilimo kwa memba wa jamaa nyingi huko kwa kuruhusu mlimo wa chakula. Na siku ya tatu ndiyo mazao ya kilimo yalivunwa katika eneo la hektari mbili. Alijionea binafsi mshiriki wetu Blaise Makasi anayepatikana katika ziara ya kazi huku Kisha uchunguzi wa ndani wa ubunge na ofisi ya uongozi wa baraza ya bunge ya jimbo la Chopo, kundi la wakuu wa jimbo hilo lililokatwa vipande linaomba wana bunge wa jimbo watawanye mwenendo huo nje ya baraza hilo la ubunge. Wakati wa mkutano na wapasha habari siku ya tatu mjini Kisangani, wakuu wa shirika hilo walijulisha kwamba ripoti nyingi za ubunge hazina matokeo, zinabaki bila kuchunguzwa bungeni na bila mafasirio yoyote. Kiongozi wa shirika hilo mwalimu mkuu Tresor Grison Kakumbi anasema hali hiyo hairuhusu wakazi Wachopo kuwa na habari kuhusu uongozi wa jimbo lao. Na waalika sasa kusikiliza sehemu ya pili ya matangazo yetu chini ya uongozi wa mshiriki wetu Rosali Zawadi. Hali ya kibinadamu ya jamii za wahami wanaoishi katika kampi ya Magazin palubero Centre inakuwa hatari kubwa. Tayari vifo vimerekodiwa kutokana na njaa na ukosefu wa huduma za matibabu. Usaidizi wa chakula pia ni tatizo. Msaada wa mwisho wa chakula ulitolewa kunapita miezi mitatu sasa. Tunajadili hili na prezidenti wa kampi hiyo ya wahami Charlin Katungu Tamwinya, aliongea kwa simu na Mark Marofimbo. Bi Charlin Katungu Tamo ya jambo, jambo sana. Wewe ni msimamizi wa kambi ya wakimbizi ya huko Lubero Centre, karibu na uwanja kuu ya ofisi ya mutaa. Tunasaka kuelewa kwa sasa wakimbizi mnaishi namna gani? Hapa musite hapa magazin mutere ya teritwari, wakimbizi wanateseka sana. Vraiment ni magumu njwenye tunaishi ndani hapa muniveu ya Luberu, wakimbizi wanateseka sana tena sana. premierema wakimbizi hawana chakula na magonjwa ni ya mingi sana tena sana kabisa. Hatuna dawa ya bure, tuko nakosa franga za kuenda nazo kudawa. Unafunga roho kufia munyumba juu ya kukosa franga za kukubeba kuhospitali, uta fika ku hopitali wanaanza kuomba franga, utazitosha wapi? Huyu mkimbizi hauna chakula, utapata za dawa wapi? Njoo, tuko na sufriri sana vrema, tumeharifiwa kama kuna wakimbizi tayari wanaanza kufariki dunia kunako kambi hii, ambao unasimamia, ni sababu gani? kwa kweli pale watu kukufa, biko nakufa, bamingi biko na kufa juu ya njala. Wengine wanaogopa kwenda hospitali juu haveza pata franga ya kubatunzisha. Wandafika hospitali andakata faktiri ya 70 dolari 75, utazitosha wapi? Uwe mkimbizi huko kwanja, munyumba ya buri tena, utapata wapi na za kukutosha kudawa na chakula? Uko naikosa jo. Vrema watu biko na kufa sana, haiko bongo, ni kweli Watu wako na kufa juu ya njala na juu ya kukosa franga za kubabeba kudawa. Watu wewe walikufa kubwa wakubwa ni trua wazazi, wewe waliacha watoto watoto sasa wale ao hawakuna hesabu vraiment, senge hivi senga fa mwede 18 na wengine wangali wa kugonjwa, viko wale kwanza wamekufa juu ya njala ile kukosa franga za kuwabeba hospitali. Na kuna sikika pia ya kwamba wakimbizi wa moja wanaanza kushotwa vidone na wakaaji, ya kwamba wana zoezi ya kuharibisha mazao yao shambani. Ni kweli, wala pana ndiyo? Wakaaji viko nafika juu ya kukia reklame juu chakula iko na haribishwa mashamba, iko na bebewa kuibiwa mbamee basi, navo tuko na vambia vafunge roho juu ni njala, njo na acha. watu wanafaa vile natuongele. Eh, jambo la msaada munaipata namna gani hizi masiku, wala hazifike, hakuna Hapa hakuna mutu mwenye analetaka msaada hapa, hakuna kabisa. Tuko napeleka malalamiko fazi yote, burgumestre iko napata malalamiko, administrateur anapata malalamiko, mwenye tuko naona iko natusaidia sana, kwa sababu anatusikiaka kwa malalamiko yetu ni papa administrateur me selogisi tuko nasikia hakuna interface fulani yenye neza ingie hapa juu hapo. Wakubwa biko na tusemea kusema wakimbizi ao wanasema keki Lubero, hakuna tena wakimbizi njo tuko nakosa, kama wanatafuta kuwakimbizi uko mema au wanawatafutia nini? Basi, kulingana na mambo haya yote utakuwa na ujumbe kani kwa wakubwa viongozi, na hasa kwa wale wanaoshughulikia mambo ya msaada ya kiutu. Mie yenye ndeziambia vale waimanitere wake watusaidie njo wakuye, wasichoke, wajitoe, wakuye wajione avo peke, gizi vakimbizi wanaishi Lubero ni sufrasi enye vakimbizi wanaishi ndani juu. Avo vakakuya wakisha tuona avo peke watajua vrema vakimbizi wanateseka, mekuambiliwa kwa mbali waneza wazia kai ndio hakuna wakimbizi, me vakimbizi wanayala Vakuye, vatusaidie tunaomba njo musaada kutoka kuwabo, vrema batukufie huruma, batusaidie tu sana. Bisharlene Katungu tamanya, tunakushukuru sana Merci. Radio Kapi, dosi onswa ili katika kijiji cha Sake ndani ya mtaa wa Masisi, wanawake na wasichana waliorejea pamoja na wale walio hatarini zaidi, waliodhoofishwa kwa muda mrefu na migogoro, sasa wanapata tumaini jipya kutokana na mradi wa uwezeshaji wa kijamii na kiuchumi. Mpango huu unaoungwa mkono na shirika Tuungana kwa usaidizi wa PNUD unalenga kutoa mafunzo ya ufundi stadi, msaada wa kilimo na uundaji wa mashughuli ndogondogo za kujiongezea kipato. Viongozi wa mahali wanakaribisha mpango huu ambao husaidia kuimarisha uthabiti wa familia na kukuza utulivu katika eneo lao. Denis Lukeso alitembelea kituo cha mafunzo cha Tuungana kinachowasaidia wanawake hao. Hii hapa ni ripoti yake inayotolewa na Bernardin Nyangi. Kwenye senta ya Tungana ni makundi yanayokuwemo wanawake wanaojikusanya kulingana na masilahi yao ya kitaaluma: kukata na kushona, biashara, kusoma na kuandika, kilimo na kusuka. Hapa makumi ya wanawake na wasichana waliorejea makwao wananufaika na mradi wa uwezeshaji wa kijamii na kiuchumi. Lengo ni kuwaruhusu kujenga upya maisha yao baada ya miaka mengi ya usalama mdogo. Hapa niko na sho na robe, nilifata formation hapa ku cooperative tuungana tu. Tulianzaka apres tukakimbia kufika Mungambi, tukaikala kwanza. Mungu akatusaidia tena, Mama Zaina kakia akatutafuta tena, tukaanzia tena formation kule Mungambi, nilifika huku tena Mutu atajua kujitegemea, mutu atajua kujitegemea yeye peke, haiko tena kwenda lomba lomba, lombalomba. Jo, utakuwa ulishona ulale njala. Kwa wanawake wengine ni kusuka, ndio kini cha mabadiliko hii. Proje inanisaidia sana pia, ninajitegemea kwanza. Mie binafsi ninachunga baloko yangu kupitia hii proje, inanisaidia kakuvya kusangizi mapapa, manguo na mafuta mie mpeke kujuzia kama tonaosisha mukeka vaatugabulia kama nipatele 5000ninaoza kabunga tonateya mu nyumba. Mradi haukomei tu kwa mafunzo, baadhi ya wanawake pia upokea mbegu kwa ajili ya kilimo na usaidizi katika biashara ndogo ndogo. Uwezeshaji wa mama ni nguvu inayoongoza kwa maendeleo ya jamii uisi. Kiongozi wa sultani mdogo wa kamuron za Pasake Mwami Bauma Bitibu Pasake, mradi hii yabadilisha hatua kwa hatua maisha ya kila siku ya wanawake na wasichana waishio katika mazingira magumu na kutoa matumaini kwa jamii nzima. Hawa wanathibitisha kwamba kwa msaada unaofaa hatari yaweza kubadilishwa kuwa fursa na matumaini. Mwisho wa taarifa hii ya habari. Kwa nyaba ya wafundi wetu wa mitambo na wenzetu wote walionisaidia katika matayarisho, nasema asante kwa wote walioungana nasi kwa irini.