Radio Okapi. Katika kijiji cha Mkwaka zaidi ya kilomita 26 na Nyunzu centre Jimboni Tanganyika, mpango wa chakula duniani ulianzisha mradi wa utoaji wa umeme. Lengo ni kusisitisha maendeleo ya kiuchumi wa mahali kutokana na kituo cha mabadiliko ya haraka ya umeme katika vijiji Jimboni Turi, wakazi wa vijiji vine vya mtaa wa Jugu walikimbia makao yao kutokana na shambulio ya wahuni wa ADF ya jana siku ya ine katika eneo la madini liitwalo. Watu wawili walifariki na wahuni wa ADF walishikwa na majeshi ya FARDC. Masharti ya utoraji uzazi yapo mabaya sana kwa wanawake wa mitaa ya Pangi na Kailo jimboni Maniema. Ndiyo sababu wanaomba usaidizi wa rais wa jamhuri kwa kuboresha masharti yao. Baki nasi umpenda msikilizaji, popote unapopatikana, na ifuatayo ndiyo taarifa kamili ya habari. Karibuni, salamu na usikivu mwema. Pamukwaka, kijiji kinachopatikana kwenye umbali wa zaidi ya kilomita makumi mawili na sita na, na nyunzu centre katika jimbo la Tanganyika, mpango wa chakula duniani ulianzisha mradi wa utoaji wa umeme katika vijiji. Lengo ni ya kusisitisha maendeleo ya kiuchumi ya mahali kutokana na kituo cha mabadiliko ya haraka wa umeme katika vijiji TRR, na tena kwa kuunga mkono miradi ya kuzidisha mapato katika vijiji kupitia makazi mbalimbali mbali ya mikono ya mlimo, malisho na kadhalika. Taarifa Blaise Makasi, usomi wa mwenzetu Bernard Nyangi kandokando ya kijiji mtambo mupya ya nishati ya umeme wa jua huvutia watu na nifari ya wakazi. Ikifadhiliwa na mpango wa vyakula ulimwenguni PAM kwa kiwango cha dola za Marekani mia tano elfu inazalisha angalau kavea 24 za umeme. Nishati hii inalenga kuendesha shughuli kadhaa za kiuchumi: chumba cha baridi kwa ajili ya uhifadhi, viwanda, saluni za kunyoa nywele na kadhalika. Pia inasaidia kwa shughuli za kisima cha kumwagilia mashamba yanayolimwa na mashirika za mlimo. Kiwanda hicho kitafalia kwa kutoa umeme hivi karibuni kwa kituo cha afya cha kijiji ili kuboresha uhifadhi wa dawa na hali ya matibabu kwenye senta hiyo isiyo hadi sasa na msingi wowote ule wa umeme. Joao Semedo, kiongozi wa ofisi ya WFP eneo la Nyunzu Kabalo, huridhishwa na matokeo ya mradi hii. Kwa mujibu wake, umeme huu utaboresha maendeleo ya kiuchumi eneo hili la vijijini na hata kuboresha shughuli za mashule. Kwake Daniel Kongolo Fataki, kiongozi wa shirika la msaada kwa wakulima, mradi huu tayari unabadilisha maisha ya wakazi. Ujumbe wa pamoja wa mashirika ya Umoja wa Mataifa na serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo unachungua utimizi wa miradi inayoambatana na uhusiano wa maendeleo ya kudumu katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Mpango ule unaongozwa na waziri wa mambo ya kigeni Bibi Teres Kai kwamba na kiongozi wa mipango ya kibinadam ki ya kibinadamu katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo Bruno Le Marquis. Wakati wa ziara yake ya kazi jimboni Chopo, ujumbe ule ulitembelea maeneo ya Yangambi na Madula na kutazama moja kwa moja miradi inayofanyika huko. Upande mwingine hii leo tarehe 17 Oktoba mwaka wa 2015 ndio sherehe ulimwenguni wa kumaliza umaskini. Wakati kwa kiongozi wa operesheni wa benki ya kimataifa katika jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, Burundi, Angola, Sao Tome na Principe wa kutoa maoni, Albert Zefa anatoa angalisho kuhusu swala kuu kwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo kwa kufikia ujumuishaji hakika wa kijamii na tena waundaji wa makazi bora Albert Zefac anajulisha kuhusu jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo kwamba umaskini unatawanywa popote, sababu mazao kutoka sekta ya madini hayakusambazwa sana. <coughs> E, jimboni Ituri, wakazi wa vijiji vine vya mtaa wa Jugu walikimbia makao yao kutokana na shambulio ya wahuni wa ADF ya jana siku ya ine. Katika eneo la madini iliitwalo Sinkantener, ndugu za usalama zinajulisha kwamba mtoto mmoja aliuawa pamoja na kijana mmoja wa miaka kumi na saba. Na tena wahuni wa ADF walishikwa na majeshi ya FARDC. Watetezi wa haki za binadamu wa eneo hilo wanashutumu utumivu wa watoto katika makundi ya silaha. Maelezo mengi nawe Marcial Kizema Mungu kutoka mji wa Bunia na Jimbo ya madini yenye kuitwa Sekatere yenye kupatikana kilomita mbili tu na Mayuano, mtaani Mambasa, duru za usalama zimeripoti kusema ya kwamba wahasi hawa walifyatula masasi nyingi mbele ya kujielekeza kwa vijiji kandokando kama Yasome, Masangi, Mayuano na Mbangu kwa hile eneo. Wakiarifiwa na raia, jeshi la taifa lilijitokeza mara moja na kushambulia hawa waasi. Matokeo ni kama ADF moja aliwawa na mwingine mtoto wa miaka kumi na saba kushikwa. Watetezi ya haki ya kibinadamu kwa ile eneo wanafurahi kujitokeza mara moja kwa jeshi la taifa yenye lipelekea kuepusha vifo ya watu wanashutumu pia utimiaji ya watoto ndani ya kundi yenye kubeba silaha ya wahasia ADF. Duru nyingi kwa ile eneo inahakikisha ya kwamba wakaaji wenye walikimbia makao zao walijielekeza pale Mambasa Center na wengine ngambo ya teturi na Biakato. Nikiripoti kutoka Bunya, mimi Martial kizabiamungu mungu, redio okapi huko. Huko jimboni Turi, majeshi ya Monisco yalipinga siku ya pili iliyopita zidi ya vijiji vya Ndashulu, Maze na Largu kilomita makumi mawili na bunia mtani jugu. Kisha kuharifiwa, askari wa Umoja wa Mataifa walikimbiza wanamgambo wale waliojaribia kushambulia watu raia. Kitendo chao kilipelekea ukingo wa maeneo yanayoshambuliwa na, na wanamgambo na ulinzi wa wahami, alisema Meja Ahmed Buhia, afisa wa tawi la habari la majeshi ya Monisco na jimboni Kivu Kaskazini, mapambano makali yaliendeshwa hii siku ya tano kati ya wanamgambo wa AFC M23 na wazalendo wa mkusanyiko CMC, katika Kifaransa Collectif de Mouvement pour le Changement, katika usultani wa Bukombo utawalo wa Bwito mtaani Ruchuru Duruza. mahali zinazulisha kwamba mapambano yale yalipelekea mwenendo wa watu wengi. Wakati huo huo, jimboni Kivu Kusini, shule nyingi za usultani wa Kamisimbi katika mtawa wa Lungu azitumike sababu ya ukosefu wa usalama. Hali hiyo ilipelekea kusimamishwa kwa makazi katika mashule tangu miezi mingi ni kutokana na mapambano kawaida kati ya wazalendo na wauni wa AFC M23, kando ya eneo hilo. Hali hiyo ya ukosefu wa usalama inashurutisha watendaji wa shirika la raia la mahali wenye kuomba wakuu wa kiserikali wafanya iwezekanavyo kwa manufaa ya watoto wale wanaolazimishwa kubaki nyumbani malezo mengi roneli oneli tiboneaidamin. Wakati ambapo kipindi cha masomo cha mwaka 2025 2026 chini DRC wanafunzi wa baadhi ya shule katika maeneo ya Kamisimbi wanapata shida ya kurejea darasani. Kwa mjibu wa shirika la raia, ni karibuni shule kumi ndizo bado haziendeshe kazi. Miongoni mwa shule ambazo hazifungwe milango ni kama vile shule la Muku Chigezi, Kamisimbi, Shanga Sayuni, Mulambi Chishedu na Isheke. Wilfrid Abamungu, akiwa mratibu msaidizi wa shirika la raia NDC chumvi ya Kongo, ana wasiwasi kuhusu hali hii inayochochewa na ukosefu wa usalama, na anakuwa akiomba kwa wakuu viongozi kufanya lote iliwezekanalo ili kudumisha usalama katika eneo hili maksudi kuwasaidia watoto kurejea shuleni. Mtaa wa Lungu umeshuhudia vita vinavyokuwa vikiripotiwa mara kwa mara kati wazalendo na waasi wa M23. Mapigano haya yamekuwa makali zaidi katika siku za hivi karibuni, hasa katika maeneo yaliyo mpakani kati ya mtaa wa Lungu, Mwenga na Shabunda, na yenye imepelekea wakaji wengi kukimbia na kuyahama vijiji vyao. Mashurti ya utoaji uzazi yapo mabaya sana kwa wanawake wa mitaa ya Pangi na Kailo jimboni Manyema. Vyumba vya utoaji uzazi vinakosa madawa na vitanda vya kujifungua. Wanawake wa maeneo yale wanaomba usaidizi wa rais wa Jamhuri ajili ya kuboresha mashurti yao. Maelezo mengi nawe, Florence Kizalunga lunga, kutoka mji wa Kindu. Katika senta tofauti za uzazi katika wilaya hizi mbili zinakabiliwa na shida zile zile. Katika hospitali ya marejeleo ya jumla ya Kailo kwa mfano, Dibala Masumbuko, mkurugenzi wa uuguzi wa hospitali kuu ya Kailo, amenena kwamba hospitali imekumbwa na shida ya kukosa vifaa kwa ajili ya kusaidia wa mama. Hali hii inadhibitishwa na wanawake wa vijiji. Kika Mwayuma, yeye ni wa guvmenti, Salum. Sisi wa mama ya territoire ya Pangi, tuko na magumu mingi sana kupitia hali ya maisha yenyewe tunapitia hapa kwetu ku territoire ya Pangi. Sisi wamama tunazaa kuwari mbaya, magonjwa dawa hakuna. Mbaya zaidi wanawake ambayo huzaa katika miundo hii ya matibabu mara nyingi huwekwa kwa ufilisi. Wakati tulitembelea wengine ambao walikuwa wameshikiliwa kwa siku kadhaa, bili zao zili lilipwa na mfadhili Bili si bampa kutoka Fomalu. Kwa hivyo furaha ya wanufaika nafa mzima pa depo ni ya desa kenzi mile, lakini nashukuru na mama risi yake na governor anantosha hospitali kwa kuzingatia ukweli huu wa kusikitisha. Lisi bampa anasii kwa ufanisi wa mpango wa bure wa uzazi. Ni ya msangazo kuona kuko wa mama wengine wiko wanachelewa kumaternity apre ya kushuma tuna Naomba tu kwa president atusaidie pour que ile programu ya gratuite de la maternite itufikie huko kuManyema. Ukosefu wa vifaa katika wadi za uzazi pia usababisha vifo vya watoto wachanga, uongeza viongozi wa afya wa eneo hilo. Ripoti toka Kindu, Florence Kizalunga, Radio Kapi. Nawaalika sasa kusikiliza sehemu ya pili ya matangazo yetu pamoja na mwenzetu Rosali Zawadi, Radio Kapi. Hali ya kibinadamu ya jamii za wahami wanaoishi katika kampi ya Magazin Palubero centre inakuwa hatari kubwa. Tayari vifo vimerekodiwa kutokana na njaa na ukosefu wa huduma za matibabu. Usaidizi wa chakula pia ni tatizo, msaada wa mwisho wa chakula ulitolewa kunapita miezi mitatu sasa. Tunajadili hili na presidenti wa kampi hiyo ya wahami. Charlin Katungu Tamwinya aliongea kwa simu na Mark Marofimbo. Bi Charline Katungu Tamo ya jambo, jam sana. Wewe ni msimamizi wa kambi ya wakimbizi ya huko Lubero Centre karibu na uwanja kuu ya ofisi ya muta. Tunaweza kuelewa kwa sasa wakimbizi mnaishi namna gani? Hapa musite hapa magazin mutere ya teritoire, wakimbizi wanateseka sana vraiment, ni magumu njenye tunaishi ndani hapa munivo ya Luberu. Wakimbizi wanateseka sana tena sana. Premierema, wakimbizi hawana chakula na magonjwa ni ya mingi sana tena sana kabisa. Hatuna dawa ya bure, tuko nakosa franga za kuenda nazo kudawa, unafunga roho kufie mu nyumba juu ya kukosa franga za kukubeba kuhopitali juu fika ku hopitali wanaanza kuomba franga, utazitosha wapi? Huyu mkimbizi hauna chakula, utapata za dawa wapi? Njoo tuko na sufriri sana vrema, tumeharifiwa kama kuna wakimbizi tayari wananja kufariki dunia kunako kambi hii, ambao unasimamia, ni sababu gani kwa kweli Vale vatu kukufa, viko na kufa vamingi, viko na kufa juu ya njala. Vengine wanaogopa kwenda khopitali ju haweza pata franga ya kuvatunzisha. Wandafika khopitali andakata faktiri ya 70 dolari 75, utazitosha wapi? We mkimbizi huko kwanja munyumba ya buri tena utapata wapi naza kukutosha kudawa na chakula? Uko na ikosi, njo vrema watu viko na kufa sana, haiko bongo ni kweli. Watu wiko na kufa juu ya njala na juu ya kukosa franga za kubabeba kudawa. Watu webalikufa kubakubwa bakubwa ne trua wazazi webaliacha watoto. Watoto sasa wale avo hawakuna hesabu vraiment, senge hivi senge fa mwede 18 a na wengine wangali wa kugonjwa biko, wale kwanza wamekufa juu ya njala ile kukosa franga za kuwabeba kupitali. Na kuna sikika pia ya kwamba wakimbizi wa moja wanaanza kushotwa vitoni na wakaaji, ya kwamba wanazoezi ya kuharibisha mazao au shambani. Ni kweli wala pana Ndiyo wakazi biko nafika juu ya kukia reklame juu chakula yabo ikonaharibishwa, mashamba ikonabebewa kuibiwa mbamee basi, navo tuko na vambia vafunge roho ju ni njala njo na acha watu wanafaa vile. Na tuongelee eh, jambo la msaada munaipata namna gani? Hizi masiku wala hazifike hakuna Hapa hakuna mutu mwenye analetaka msaada hapa, hakuna kabisa. Tuko napeleka malalamiko fazi yote, burgumestre iko napata malalamiko, administrateur anapata malalamiko, mwenye tuko naona iko natusaidia sana, kukwa sama anatusikiaka kwa malalamiko yetu ni papa administrateur me selogisi tuko nasikia, hakuna interface fulani yenye neza ingia hapa juu. Awo wakubwa biko na natusemea kosie wakimbizi au wanasema keki Lubero hakuna tena wakimbizi, njoo njo tuko nakosa, kama wanatafuta kwa wakimbizi uko mema au wanawatafutia nini? Basi kulingana na mambo haya yote, utakuwa na ujumbe kani kwa wakubwa viongozi, na hasa kwa wale wanaoshughulikia mambo ya msaada ya kiutu mi yenye ndeziambia vale vaimanitere wake watusaidie, njoo wakuye, vasichoke, vajitoe, wakuye vajione avo peke gizi vakimbizi wanaishi Lubero. Ni sufrasi enye vakimbizi wanaishi ndani, ju avo vakakuya, bakisha tuona avo peke, vatajua vraiment vakimbizi wanateseka. Me mekuambiliwa kwa mbali, wanaza wazia kai ndio hakuna vakimbizi, me vakimbizi wanayala bakuye batusaidie tunaomba, njo njo musaada kutoka kwao, vraiment batukufie huruma, batusaidie tu sana. Bisharlene Katungu, tamenya tuna kushukuru sana. Merci. Radio Okapi. Dossier en swahili. Katika kijiji cha Sake ndani ya mtaa wa Masisi, wanawake na wasichana waliorejea pamoja na wale walio hatarini zaidi, waliodhoofishwa kwa muda mrefu na migogoro, sasa wanapata tumaini jipya kutokana na mradi wa uwezeshaji wa kijamii na kiuchumi. Mpango huu unaoungwa mkono na shirika Tuungana kwa usaidizi wa PNUD unalenga kutoa mafunzo ya ufundi stadi, msaada wa kilimo na uundaji wa mashughuli ndogondogo za kujiongezea kipato. Viongozi wa mahali wanakaribisha mpango huu ambao husaidia kuimarisha uthabiti wa familia na kukuza utulivu katika eneo lao. Denis Lukeso alitembelea kituo cha mafunzo cha Tuungana kinachowasaidia wanawake hao. Hii hapa ni ripoti yake inayotolewa na Bernardin Nyangi. Kwenye senta ya Tungana ni makundi yanayokuwemo wanawake wanaojikusanya kulingana na masilahi yao ya kitaaluma: kukata na kushona, biashara, kusoma na kuandika, kilimo na kusuka. Hapa makumi ya wanawake na wasichana waliorejea makwao wananufaika na mradi wa uwezeshaji wa kijamii na kiuchumi. Lengo ni kuwaruhusu kujenga upya maisha yao baada ya miaka mengi ya usalama mdogo hapa, niko na shona robe. Nilifata formasio hapa kukooperative tuungana juu tulianzaka apres, tukakimbia kufika Mungambi, tukaikala kwanza. Mungu akatusaidia tena, Mama Zaina kakia akatutafuta tena, tukaanzia tena formasio kule Mungambi, nilifika huku tena. Mutu atajua kujitegemea yeye pekee, haiko tena kwenda lomba lomba. Jo, utakuwa ulishona ulale njala. kwa wanawake wengine ni kusuka, ndio kini cha mabadiliko. hii proje inanisaidia sana, pia ninajitegemea kwanza. Mie binafsi ninachunga baloko yangu kupitia hii proje, inanisaidia kakuya kusangizi mapapa, manguo na mafuta mie peke kujuzia, kama tunaujisha mukeka batugabulia, kama nipata ile elfu tano faranga na uza kabunga tunatea mu nyumba. Mradi haukomei tu kwa mafunzo, baadhi ya wanawake pia hupokea mbegu kwa ajili ya kilimo na usaidizi katika biashara ndogo ndogo. Uwezeshaji wa mama ni nguvu inayoongoza kwa maendeleo ya jamii, huisi kiongozi wa sultani mdogo wa Kamuronza Pasake Mwami Bauma Bitibu Pasake. Mradi hii yabadilisha hatua kwa hatua maisha ya kila siku ya wanawake na wasichana waishio katika mazingira magumu na kutoa matumaini kwa jamii nzima. Hawa wanathibitisha kwamba kwa msaada unaofaa hatari hii yaweza kubadilishwa kuwa fursa na matumaini. Mwisho wa taarifa hii ya habari, kwa niaba ya wafundi wetu na washiriki wetu wote walionisaidia katika matayarisho, nasema asante kwa wote walioungana nasi kwa Irinii.