Wengi wenye kufata redio Okapi popote mlipo, tunawasalimu na kuwakaribisha kwa taarifa yetu ya siku ya leo. Bila kukawia, waziri wa viwanda alijiuzulu kutoka serikalini ili kurejea kiti chake katika bunge la kitaifa. Eme Boji anagombea nafasi yake spika wa bunge hili. Tutasikiliza maoni ya mchambuzi wa kisiasa Christian Moleka katika taarifa yetu. Mapigano makali yalizuka Jumanne asubuhi ya kati ya wapiganaji wa M23 na wazalendo katika kundi la bashali Mukoto mtaani Masisi. Mapigano haya yamezidi katika vijiji kinyana na Bibwe hata Panyabyondo. Wizara wa mambo ya kigeni inatangaza kuanzisha mnamo siku chache kituo cha kunasa pasipoti ya biometriki huko Beni. Kituo hiki kitafanya kazi kwa muda wa mwezi mmoja. Kwanza habari za kisiasa, kwa kufungua taarifa yetu. Waziri wa viwanda alijiuzulu kutoka serikalini jumatatu hii ili kurejea kwenye kiti chake katika bunge la kitaifa. Kulingana na vyanzo kadhaa ndani ya bunge la chini, Eme Boji anagombea nafasi yake spika wa bunge hili. Haya pia ni maoni ya mchambuzi wa kisiasa Christian Moleka, presidenti wa muungano wa wataalamu yaani wachambuzi wa swali za kisiasa. Kulingana naye Kujiuzulu huku kunakutana na kuitishwa kwa kikao cha mashauriano Jumanne hii katika bunge kwa uthibitishaji wa mamlaka, si chochote zaidi ya ujanja wa kisiasa ili kumweka Eme Boji katika nafasi iliyokuwa ikishikiliwa na Vital Kamerhe. Upande mwingine, katika jimbo la Tanganyika, washauri wa manispa ya Lukuga huko Kalemi wamemwondoa madarakani presidenti wa baraza la manispa hiyo. Hii ilitokea wakati wa kikao cha Jumatatu. Madiwani wa manispa wanamshutumu presidenti Marguerite Moa kwa malalamiko kadhaa, ikiwa ni pamoja na wamiliki wa ofisi nyingi na ukosefu wa uwazi katika usimamizi wa baraza la manispa Tuna musikiliza diwani wa manispa Wilonja Wili ambaye sauti yake ilichaguliwa na Pole Munanga. Nakumbuka kwamba Julai tarehe 8 iliyopita, ombi lililosainiwa na washauri wa manispa ine kati ya saba wanaounda halmashauri ya Lukuga didi ya bibi Mowaka Findo Margerite kwa mashtaka makuu ine. Kwanza, huyu anachanganya mamlaka ya mshauri wa manispa na mamlaka ya wakala wa utumishi wa umma wa serikali didi ya sheria inayomkataza kama mshauri kuunganisha agizo na utumishi wa umma. Kisha tunamlaumu Bibi Mowaka Findo Margerit kwa uzembe wa kufanya kazi yake ya kiongozi wa halmashauri ya manispa ya Lukuga kwa sababu hayuko tayari kufanya kazi vizuri kwenye ofisi ya baraza hilo, kutokana na kuwa siku zote yupo kwenye ofisi yake ya usajili wa ardhi. Mashtaka ya tatu ni kutokuwa wazi katika usimamizi wa fedha za halmashauri ya manispa. Hivyo tukagundua kuwa analazimisha analazimis yake badala ya kufuata yale ya wengi wa washauri wa manispa na hii inavunja kanuni zetu za fedha. Akijibu, presidenti wa almashauri ya manispa ya Lukuga alikataa tuhuma hizo. Marguerite Moa alidai uthibitisho wa tuhuma hizi. Tunajielekeza upande wa Mbujimai huko Kasai Mashariki, machifu wa kimila wanaoishi katika mji wa Mbujimai wanapewa wiki mbili ili kurejea katika vitengo vyao vya utawala. Tamko hili lilitolewa wiki iliyopita katika taarifa rasmi kutoka kwa waziri wa mambo ya ndani, mambo ya kimila na utaguzi wa mkoa kwa maagizo ya Mkuu wa Mkoa. Patrick Mukendi Makanda alithibitisha kuwa ujumbe huu unalenga kuwaleta watawala karibu na watawaliwa na pia kukomesha machafuko. Kitambulisho kikifuatiwa na uwasilishaji wa kadi na beji zitafanywa kwa Wizara ya Mambo ya Ndani ya Mkoa ili kuwatambua wachifu wa kimila. Patrick Mukendi Makanda, Waziri wa Mambo ya Ndani ya Mkoa, alizungumza na Esther Dalafina, sauti yake ikitafsiriwa ni kuweka mambo sawa tu kwa nguvu zote za kimila. Tunaamini kwamba kwa mwisho huu viongozi wa kweli watafanya juhudi ya kurudi katika mji mkuu ya vyombo vyao juu ya kutunza marekani na desturi pamoja na idadi ya watu wao. Hii itahusu moja mshikamano na itapunguza kazi ya matatizo katika kiwango cha vikundi na vyombo fulani. mtakumbuka kakuwa kila mara tunapokuwa na ujumbe unaokuja kwenye maeneo yetu, iwe ni mkuu wa nchi, waziri, seneta au mtu muhimu wa nchi, na wengine wanaoleta machifu wa vijiji, viongozi ambao hawana hata ubora, wengine wanaojifanya viongozi, hata chukua kofia ndogo kuweka juu ya kichwa chake, japo haiko kiongozi Kama vile tulivyojulisha hapo mbele, Kivu ya Kaskazini, mapigano makali yalizuka Jumanne asubuhi kati ya wapiganaji wa AFC M23 pamoja na wazalendo katika vijiji kadhaa vya kundi ya Bashali Mokoto. Hii ni katika eneo la Masisi. Kulingana na vyanzo kadhaa vya habari katika mkoa huo, mapigano haya yamezidi katika vijiji vya Kinyana na Bibwe. Wanaongeza kuwa Nyabiondo, ambayo pia ilikuwa eneo la mapigano mengi hapo jana, inaamka kukiwa hali ya utulivu. Tunarudi mjini Kinchasa kuhusu habari za kiutu. Wakaaji waliokimbia makazi yao kutokana na vita katika majimbo ya Kivu ya kaskazini na kusini wanaishi katika mazingira ya hatari mjini Kinchasa. Nyumba, chakula na hata maji ya kunywa ni matatizo. Pia wanakosa njia za kukiri mahitaji mengine ya, ya jamaa. Hii ndiyo sababu ya, ya ujumbe wa wajumbe wao waliokutana na mwakilishi wa ofisi ya uga ya Monisko ilikuwa Jumatatu hii tunahuji. Kivu ya Kaskazini, kama vile tulivyojulisha, wizara ya mambo ya kigeni imeamua kuanzisha kituo cha kunasa paspoti ya kibiometriki huko Beni, mji mkuu kwa muda wa jimbo. Mkuu wa kituo hiki na timu yake walikutana jana pamoja naye gavana wa Kivu ya Kaskazini ili kujadili mipango husika. Kwa mjibu wake, Anselme Ponge, kituo hiki kitafanya kazi kwa muda wa mwezi mmoja na waombaji watakuwa na wiki tatu kwa kupata hati zao za kusafiri baada ya kukamilisha taratibu zote. Anafafanua tena mengi katika sehemu hii iliyochaguliwa na Martial Pape Mukeba. Tumeletwa na uongozi mkuu kuja kuhudumia wakaaji wa mashariki kwa jumla na wabeni Butembo hasa. Misheni hii itadumu kwa zaidi ya mwezi mmoja. Kwanza kabisa watu wanapashwa kujua kwamba maombi yanafanywa mtandaoni. Kuna viungo ambavyo serikali imeweka kwa wale wote wanaotaka kupata pasipoti na viungo hivyo vinapatikana katika DGI. Ni lazima kwanza uwe na fomu ya kisha kuna programu ambayo serikali imeweka ili kupata nambari za za kier kwenye zile fomu. Baada ya hapo, mara unapokuwa na fomu yako, unaweza kwenda benki Equity Bank kulipa. Muda hautakuwa mrefu. Mkoani inachukua takriban wiki tatu tu na unapata pasipoti yako. Jueni kama kwa mjibu wa vyanzo rasmi, kituo cha ukamataji kitawekwa katika ukumbi wa mji wa Beni, na uendeshaji wake unatarajiwa bado siku chache. Tunajielekeza sasa upande wa Kindu, katika jimbo la Manyema. Wakulima wanawake katika eneo la Pangi wanasema wanaishi katika hali ngumu, wanasema wanakosa soko ya kuuza mazao ya shambani vinu vya kusaga na vyanzo vya maji safi. Katika taarifa kwa Redio Okapi, wanaongeza kufasiria kwamba huduma zao za matibabu pia ni tatizo. Wanatoa mwito kwa mamlaka za mkoa na kitaifa na washirika wao kutoa suluhisho kwa changamoto hizi zinazo wakabili kila siku. Tumsikilize moja wao, Kika Mwayuma Marguerite, akiwa kiongozi wa tawi la jinsia akizungumza na Florence Kizalunga. Sisi wamama wa hapa ku teritwari ya Pangi tuko na magumu kupata matunzo, kwa kupata matunzo kwao kuzala vitanda. Sisi wote ni walimaji hapa Pangi, wakati tunatoka tuna ile mazao tunaenda tunatembea tembea kubichwa kumikongo tunaenda tunaangaika angaika tunatoka jasho kwa kukosa soko. Hatuna nafasi ya matuio ya, ya soko. Wakati tunaisha maniza kwenda tunalobeka tunatosha kupori tunaileta kutwanga na mikono hatuna hatuna mule hatuna rizeri hatuna kisima, tunachanga nyama na sisi watu tunakunya maji fazi moya, tunapata ile maji ni kumitoni, hatuna kisima, mitoni tu ya kutelemuka. Nguruwe anakuya kukunywa nyama, inakuya kucheza na sisi, tunakuya pale sisi watu tunakuya kunywa na kushota, kupiga kuoka na kutumia vitu vyote vinastahili kuile maji ya mutoni sawa na nyama se. Wakati tunatumia ile maji tunapata magonjwa ya kila aina njo Tunasema wakubwa watusaidie. Tunarudi tena mjini Kinshasa. Tukumbushe kama jumuiya ya elimu nchini Kongo iko katika majonzi kufuatia kifo cha Bi Bonete Elombe. Huyu alikuwa mwalimu wa shule ya msingi ya Yolo Sud anayejulikana kwa mbinu zake za ubunifu za kufundisha na video zilizosambazwa sana kwenye mitandao ya kijamii Akiwa na shauku na ukali na mwenye huruma sana, aliwashawishi vizazi vya wanafunzi na kurejesha sifa ya taaluma ya walimu. Wasikilizaji wapenzi, nawakaribisha tena kufuata kipindi cha pili cha taarifa yetu ya leo. Katika usomi wake, Rosali Zawadi Radio Kapi. Vita mashariki mwa nchi ya Kongo inazorotesha sana afya ya kiakili ya wakaaji. Haya ni maoni ya Donatien Bashagaluke, daktari wa magonjwa ya akili katika shirika la TPO huko Kivu Kusini. Anazungumzia kuhusu athari za kipsikolojia za migogoro ya kivita na kupendekeza suluhisho zinazowezekana. Daktari Donatien bashagaluke azungumza hapa na Jean Kasami. Bwana Donasie jambo, wewe ni mmoja kati ya wale wanaokuwa na ujuzi katika mambo ya magonjwa ya psikolojia, na siku hizi tunapatikana ndani ya jimbo ambamo vita vinasababisha watu wengi kukosa kazi, wengine wamekimbia makao, wengine wamejikuta wamefisha wandugu katika hizo vita ile inakuwa na matokeo gani katika psikolojia ya wakaji? Hakuna afya bila afya ya kichwa. Kama kichwa haiko mzuri, maisha haina thamani, haina maana. Ndiyo maana wanasema mwili ina vitu mbili, vitu mbili tunakuwa natumika na, na, na, na vituo ya afya na vituo ya akili. Na ni mzuri sana kuhimiza wale wanganga na kujua, ili wajue magonjwa zenye watu wame patwa wakati wameishi ndani ya mavita, na waiwe namna gani ya kusaidia wale watu wenye wamesha kuwa na ile mashida ya kichwa. Ni mzuri sana kuimiza batu kufanya masensibilization kumaradio, kuma post, kumapost, kumafasi zozote, sawagisi, kumaparade na kumakanisa ili waonyeshe watu kama kwa kweli kuna problemu ya kichwa, kuna vidondo vya kichwa, kuna malali ya kichwa ambayo mtu amepata. Hata kama yeye hakukuwa viktimu wa shida, hata kama aliasiste kushida, naye atawezi kudevelope ile problemu, na inakuwa namuletea mawazo nyingineyo ndani ya maisha yake. Anakuwa nalala bila usingizi anakuwa nalala iko na vivu iko na ishi masene zibaya zote zenye zimeshapita. Wakati watu wanajikuta katika hali ya namna sawa, inabidi wafanyiwe nini kusudi akili zirudi kwenye usawa? Ni mzuri sana kukwenda kwenye vituo ya afya, waangalie wale watu ambao wamesoma ujuzi wa kichwa ili wawasaidie ni mzuri. Wakati unasikia kama kuko kitu ambayo haendeke moyoni mwako, mwilini mwako, unaenda kwenye kituo kya afya. Wakati unaenda kwenye kituo kya afya mzuri mzuri, utakuta baminganga batakusikiliza, banakusaidia na banakupatia madawa, banakupatia mashauri, banakusaidia wee mwenyewe unapata suluhisho kushida lako lenyewe na kukumba. Haiko mzuri kubakia nyumbani wakati unasikia kama ulishakuwa na hali yengine, yengine kuliko yenyewe ulikuwa nayo zamani. Ukishasikia kuko bitu fulani benye abiendeki ndani mwako, abiendeki ndani mwako, ni mzuri kukwenda kwenye vituo vya afya sagisi. Pabukavu utaweza kwenda ku centre psychiatrique sozam, hapana kubakia konyumba, kwa sababu ukibakia kunyumba itakuwa iko na grave beaucoup plus le shida nini shauri unaweza kupatia wale ambao wamesikia kukata matumaini, wakiona labda wandugu marafiki wakikumbwa na hii hali? Katika masomo yetu ya kipsikolojia, tunakuwa na naimiza dawa mnamna ine. Wakati mtu anasikia kama ko bitu ambayo habiendeki ndani mwake, ni mzuri kujihimiza kwenye kituo kya afya, bana mupa dawa Nyuma ya kumupatia dawa, kuna ingine kitu banaita prise en charge psikososiale. Ni muzuri sana mtu anaenda kwenye vituo ambao atakutana na bale wa minganga, bakusikiliza, wakupana mashauri, banamsaidia kurestrikture wala kupanga mzuri serveu ya kwake. Kuna ingine suluhisho wanakuwa nafanya, inakuwa ni msaada wa kisheria. Wakati mtu anapata ile shida, anapata shida fulani sati ya ubakaji, ni mzuri asindikiziwe kisheria. Kuna ingine solution banapanaka ya kusaidia mwanga kiuchumi, na inamsaidia kuhimiza jamaa ya kwake, anabakia tena msosiete mzuri, anaendelea kujenga jamaa yake vizuri, anabakia mahali yake nzuri. wakati mtu anapatwa na shida ya kichwa Tujikaze sana tumusaidie, kwa sababu naye angali mutu sawa sisi. Ni shida ambayo inamufikia na hakuitarajia. Tusimuchambe, tusimubague. Ninakushukuru kwa kujibu kwa maswali yote haya. Radio Okapi dossier en swahili. Huko Ituri idadi ya wakaaji wanaougua magonjwa ya akili inaendelea kuongezeka katika mji wa Bunia kulingana na vituo vya afya ya akili, ikiwa ni pamoja na Samelu, takribani wagonjwa wapya 300 hurekodiwa kila mwezi ikilinganishwa na takriban wagonjwa 200 mwaka uliopita. Takwimu hizi zilitolewa katika maazimisho ya siku ya afya ya akili duniani inayoazimishwa tarehe 10 Oktoba kila mwaka. Miong ngoni mwa sababu kuu zilizotajwa kuna kuwa matokeo ya vita na matumizi mabaya ya dawa za kulevya. Isakremoyope kwa maelezo zaidi. Katika kituo cha afya ya akili Lubiko Samelo kwa kifupi mjini Bunya, takriban watu elfu mbili mia nne wanaougua matatizo ya akili waliandikisha mwaka jana. Hii ni chini ya idadi ya mwaka huu. Kulingana na wataalamu, ongezeko hili linahusishwa na mambo kadhaa: kutumia dawa za kulevya na pombe kali miongoni mwa vijana, lakini zaidi ya yote, matekoo cha vita, mauaji, unyanganyi wa kutumia silaha, mlio wa risasi, ubakaji na hata picha za kutisha za watu waliokatwa vichwa. Mtaalamu mmoja katika kituo cha Samelo anaeleza njia za kuzuia hiyo ugonjwa ya akili: kwa kuepuka hii magonjwa kwa mazingira ya Ituri, if dao kutengeneza mazingira ile, maprobleme zile za makofli, if dao kuasimie securite, baweze kupunguza ma substances psychoactive ile bavito bavi ya kulevya, na benye banatumaka zile mapicha avo vile vanezak na vashaka gonja magonjwa ya kichwa bila kujijua. Samo kule exidama. Miongoni mwa wagonjwa hao mwalimu mmoja mwenye umri wa mwaka 40 aliyekuwa amelazwa hospitalini hapo kwa muda ya mwezi mmoja, anasema aliamua kuachana na pombe sababu ya ugonjwa wake ulionekana katika miripuko mikali na maumivu makali ya kichwa na kutishia maisha yake na nyumba yake yakey u mgonjwa mwingine mzee ameteswa na masuala ya afya ya akili kwa zaidi ya miaka ishirini kama matokeo ya vita. Yeye huruka kwa kelele kidogo na mara nyingi hutumia usiku bila usingizi. Hata hivyo, hali yake inaendelea kuimarika kutokana na huduma inayotolewa na wahudumu wa afya wa kituo cha Samelo. Binti yake anashuhudia: kalianja kwa tu polepole me sasa inakia tena ya nguvu zaidi, tunaona modela nakia kuile hali njo tulipeleka hiku hospitali mshanjima kuendelea Wataalamu wanakadiria kuwa idadi kubwa ya watu wanaoishi katika maeneo ya vita jimboni Ituri pia wana matatizo ya kisaikolojia yanayohitaji usaidizi unayofaa. Nikiripoti toka Bunya, Izakare Moyope, Radio Okapi. Na ni hapo tunafika mwisho kabisa wa matangazo haya. Shukrani kwa wote waliokuwa pamoja nasi. Elize Chikota na Richard Junior Kamunga ndio walitayarisha habari hizi chini ya uongozi wake Alain Irung Mushinj pamoja na Jude Mister Bilanda. Kwa ufundi tulikuwa na Jean-Claude Siala pamoja na Pierre Jiasinoa.