Asubuhi njema kwa wote ninawasalimu na kuwakaribisha kwa taarifa yetu ya siku ya leo. Watu karibu mia moja makumi tano wanafungwa kinyume na sheria na viongozi wa jeshi katika wilaya ya Mambasa jimboni Ituri. Shirika la raia linashutumu hali hii katika barua ya utetezi iliyowasilishwa mbele ya mahakama ya mkoa. Shirika la wamama Carrefour pour le développement du grand Kasai unaonyesha kuwa hali ya mwanamke wa Kasai bado inaacha kuhitajika. Irene Mbombo, mratibu wake, alisema hivyo kulingana na azimio 25 ya Umoja wa Kimataifa. Pa Tanganyika watumiaji wa barabara ya Nyunzu Kongolo wanakabiliwa na hali mbaya ya barabara ya kufika kilimo. Madereva na waendesha pikipiki wanasema kuishi kuzimu kila siku. Bei ya mahitaji ya msingi zinapanda sana pale Nyunzu na Kalemi. Karibu tena na asubuhi njema. Shirika la raia ya Kongo katika wilaya ya Mambasa huko Ituri linashutumu kuzuiliwa kinyume na sheria kwa zaidi ya washtakiwa mia moja makumi tano katika gereza kuu la chombo hiki. Katika barua ya utetezi iliyowasilishwa Jumatatu kwa mamlaka ya mahakama ya mkoa, muundo huu wa kiraia unaonyesha kwamba wafungwa hawa wanashtakiwa na mamlaka ya kijeshi ambayo kulingana na hayo haipo katika eneo hili. Hii inafanya kuwa ukiukaji mkubwa wa haki za binadamu. Inatetea kupangwa kwa mahakama zinazotembea huko Mombasa tukibaki katika habari za usalama pale Ituri, jeshi la DRC sekta la utendaji wa kijeshi lilipongeza kuasi siku nne zilizopita kwa wanachama watano tena waandalizi wa vuguvugu la kisiasa na kijeshi wake kiongozi wa zamani wa kivita Tomas Lubanga la CRP siku ya Jumatano, msemaji wa FARDC huko Ituri alitaka kuhakikishia maafisa hawa wa zamani wa CRP ni Jules Ngongo aliwaahidi msamaha wa jamhuri mara watakapo rejea Ituri na nchini Congo, kuchangia maendeleo ya jimbo. Luteni Jules Ngongo akifasiria kwenye mikrofoni ya Marcialo Kiza bya Mungu Kwaniaba ya gavana wa kijeshi wa Ituri, luteni jemadari Luboya Nkashama Joni, tunaita wanamemba wa CRP. Kama tayari wamekwisha kuacha shitali ni sawa. Kama kuna mtu anaweza kuwashawishi kuunga kundi lingine ya kushika silaha, ni kuleta uzuni kwa wakaji wa Ituri. Ituri inahitaji amani. Ituri inahitaji kimya. Tuko katika la hamani, watu wameumizwa sana. Tuache vita ya ukabila, tuepushane pia na hali ya miaka elfu moja, mia tisa, makumi tisa na tisa na elfu mbili Murudi nyumbani, msiogope, mtakuwa na salama. Ni kwa maslahi ya Ituri na kushiriki katika amani na maendeleo ya jimbo. Kufanya hivyo, mtakuwa washujaa wa taifa na mtapata msamaha ya jamhuri jamhuri na mjini Kinshasa Wizi upya ulirekodiwa tena Jumatano hii, wakati huu katika wilaya ya Nsele. Duka la simu lilivamiwa na majambazi wenye silaha. Hakukukua na jeuri, lakini pesa na simu za mkono ziliibwa. Kumbuka tena Halamisi iliyopita, wizi ungine ulifanyika katika tawi la benki la Rao Bank lililopo kwenye Place Victoire. Tunajielekeza upande wa Kasai kuhusu mipango ya maazimisho ya miaka makumi mawili na tano ya azimio la 1325 la Umoja wa Kimataifa. Muungano unaoitwa Carrefour pour le développement du grand Kasai unaonyesha kuwa hali ya mwanamke wa Kasai bado inaacha kuhitajika. Katika mahojiano na redio Kapi Jumatano hii, b Iren Mbombo, mratibu wake, alihakikisha hali hii kwa uwakilishi Ushi mdogo wa wanawake katika vyombo vya uamuzi, tena uongezeko la kesi la unyanyasaji dhidi ya mwanamke na kiwango cha chini cha elimu ya wanawake. Kulingana naye, kutokujali na uelewa duni wa zana za kijinsia ni vikwazo kwa maendeleo ya wanawake katika eneo hili. Kuhusu tu mada hiyo tunajielekeza upande wa Beni ambako mazungumzo ya mwanamke wa Afrika kwa amani na usalama katika ukanda wa maziwa makuu yalifanyika kuanzia Oktoba tarehe kumi na nne huko Windhoek Namibia, yakiwezeshwa na umoja wa Afrika na kuungwa mkono na ONU Femme pamoja na MONISCO katika ushirikiano wa kiufundi wa shirika la Ujerumani GIZ. Isabel Pendeza, kiongozi wa muungano wa CAFED, alieleza nia kwa simu akihojiwa na Papi Martial Mukeba. Tumekumbusha kwamba hakuna makubaliano ya amani yatakayofanikiwa bila ushiriki wa kweli wa wanawake na vijana, kwa kuwa wao wanawakilisha zaidi ya nusu ya idadi ya watu wa Kongo. Tunabeba sauti za watoto, wajane, wakimbizi wa ndani na wale waliotengwa. Tumesisitiza kwamba amani isiwe tu kusitishwa kwa mapigano, bali iwe mabadiliko halisi katika maisha ya wananchi, upatikana wa ardhi, elimu, huduma za afya na haki. Ndio maana tunaziomba Marekani, Katar, Umoja wa Afrika, Sadek na washirika wote wa kimataifa waunge mkono mchakato wa amani unaoweka binadamu katikati badala ya kuzingitia tu michakato ya kisiasa na kiuchumi. Tumeomba pia pande zote kuheshimu makubaliano na ahadi zilizochukuliwa kwa sababu tunaamini kwamba uzabiti unategemea pia uaminifu katika kutimiza ahadi hizo. Jueni kama wanawake wa Kongo walileta pendekezo la maelewano ya kudumu na wenzao wa nchi ya Rwanda. Tena wakapendekeza programu za pamoja za kuzuia migogoro, kukuza uchumi wa amani na kupambana na matamshi ya chuki. Tunakuwa sasa katika muji wa Mbuji Mai kuhusu habari za sheria. Kashfa ilizuka Ijumaa iliyopita kwenye kikao cha mahakama kuu ya mwenejitu katika mkoa wa Lumamii. Mwendesha mashtaka wa umma alijiondoa kwenye benchi bila kibali cha presidenti anayeongoza kesi hiyo, hata alivua falana yake nyeusi, kutofurahishwa kwake mbele ya mahakama. Mwamzi msimamizi wa mahakama kuu aliomba baraza kuu la mahakama kutumia sheria. Hata hivyo, mwendesha mashtaka wa umma alisema hatazungumza zaidi, jueni kama champion kabambamanga. Hakimu wa mahakama kuu ya mwenyejitu alisema kusikitishwa na tabia iliyoonyeshwa na mwendesha mashtaka wa umma. Tunajielekeza sasa upande wa Manyema. Baada ya malalamiko kadhaa ya wazazi na wanafunzi, kijiji cha Lonyoma kwenye kilometa makumi saba na nane kutoka Kindu sasa kina shule yake ya sekondari. Mwaka huu wa shule mtu binafsi amejenga shule ya kizungu inayoitwa Leselite, lakini kulingana naye hadi sasa imekuwa ikifanya kazi kwa shida sana, hivyo ametoa mwito kwa viongozi kuunga mkono mpango huu ili kuwasaidia watoto wa kijiji cha Lonyoma kuvuka ngazi ya shule ya msingi. Florence Kizalunga alikuwepo, anatupatia ripoti hii. Mwanzilishi wa shule hii anaripoti kuwa watoto hawa wakiwa wengi wenye kusoma kwenye shule lake wanakabiliana na magumu mbalimbali ikiwemo ukosefu wa marfaa inayoweza kuwasaidia kukaa vizuri na kunufaika na elimu bora. Morisho Bongo Bongo Mufayungi. Kole ya kukala, matablo, madifikite iko za mingi sana. Mkuu wa shule Lezelite huko Lonyoma pia anasii mamlaka ya mkoo kupata hati zote za usimamizi, pia analomba shule hiyo ipatiwe vitabu vya kianda. Nikirudi toka Lonyoma, Kindu. Florence Kizalunga, Radio Okapi. Na katika jimbo la Tanganyika, Watumiaji wa barabara ya Nyuzu Kongolo wanakabiliwa na kikwazo halisi. Barabara ya kufika kilimo imekuwa shida ya kweli kwa watumiaji: matope, vizuizi barabarani, uchovu na mafadhaiko. Madereva na waendesha pikipiki wanaishi kuzimu kila siku. Matokeo ya moja kwa moja inaonekana kuwa ni bei za mahitaji ya kimsingi zinapanda sana katika eneo la Nyuzu na Kalemi. Alisafiri sehemu ya barabara hii. Ripoti yake inatafsiriwa na Jean Desire Kanyama. Nafasi nyingi katika barabara Nyunzu Kongolo, magari yanakwama ardhini, hali inayopelekea wasafiri kuwaunga moyo madereva. Nafasi zingine katika njia hiyo hiyo, magari mengine yanapata shida katika matope, na hapa ufahamu wa sheria za trafiki hautoshe, inaomba ujuzi wa utembezaji uvumilivu una hasa mbinu kwa kutembeza ajili ya kuchagua njia nzuri. Josefu Kakuji, mdereva mmoja wa gari kubwa, anashuhudia ni namnukuu, barabara hii inayoenda hadi Kongolo haipitike. Inaomba dereva awe na ujuzi kwa kuondoka katika mashimo, na wakati wa mvua hakuna anayejaribu kutembeza katika barabara hii. Tunaomba basi wakuu wa kiserikali watengeneze njia hii Sababu tunasafirisha kutoka Kongolo chakula, sawa, mafuta ya ngazi, mwindi, ndizi na kadhalika. Mwisho wa kumnukuu. Hata hivyo, madereva wa pikipiki piki nao wanaguswa vibaya na hali hiyo, wakisafirisha vitu vingi, wanaomba mshikamano wa wenzao. Kinyume ya hiyo, bei ya vifaa vya lazima ya kwanza vinavyoingizwa nyunzu na kalemi inapanda sana. Wapendwa wasikilizaji, karibu tena kwa kipindi cha pili cha taarifa yetu naye Rosali Zawadi. Radio Okapi. Mgeni wetu leo ni Bwana Amisi Ashimu, anawakilisha makampuni ya madini huko Manima. Pamoja na Florence Kizalunga, wanajadili kuhusu matukio za ushuru wa kawaida ambao wachimbaji madini hulipa mara kwa mara kwa ukarabati wa barabara za Manima. Bwana Amisi ya Shimu, jambo jambo sana mama journaliste. Nini, wauza madini, mnakuwa kila maha mukilipa hiyo banaita tax conventionnel. Kisha masi miezi kadhaa ya nyinyi kulipa hiyo kodi, mnaona matukio ni gani? Mama journaliste, ile kodi kisha si kuilipa, tulianza kulipa depuis mwezi wa kumi na mbili mu 2024 tunaona kama matukio iko sawa pasi. Leo tunatembea distance nye haiko natembelewa, tunatoka Kindu 19 km, tunaenda Pangi Centre, tunakia Lubile, tunafika Kalima, na leo tunafika Kailo bila ya difikulite na tunatoka tena Kailo tunarudia Kindu kumwe ya saa mbili tunafika Kindu. Yaani kwenu kulipa hiyo taxe conventionnelle, yana maana, ina maana sana, na tunamambia guvernere kama siyo wafanya madini hatutaacha tutamusindikiza, na ile vizio yake, tutaendelea kulipa juska seke atapermetre aunge materitware yote kuManyema atravers les taxi, pasi tunakuta kama mafanyikio ile taxi mu materitware, tunaona kama iko na matunda mazuri na kwa kufungula hiyo manji. Ina faida gani kwenu? Faida kwetu dabor, tulikuwa ba victime ya brakage. Bame arme balikuwa nashimam mafasi enye ilikuwa maturbio ya mingi, banashimama pale, bana braket ukatuma makuta, banajua sasi bafanya madini tunakuoka na makuta mena, bakafika banakamata batu me avec e evenement. Tunakuwa na pita leo mwachuruzi wa madini banegosia banakoa nafanya na de course, anabeba minere hapa kailo anafikisha kindu na anarudia de fois pasi ile jisi njia, na kwa mzuri muzuri aipermeti tena ile brakage ekuwe bale batu wanakuwa na kimbia, donc taxe conventionnel zinatumika kazi kome ilikuwa previ, lakini miongoni mwenu kuna wale ambapo hawajakubali kabisa kulipa kwa moyo msafi hiyo taxe conventionnelle. Hapana madame journaliste, sisi wote tulikubaliana, tulijorganize en structure kamati. Donc ndani ya kamati niko charger na suivi ku et mobilisation, ndo mfatilio na kushitumu watu balipe pour que isedie, na hivi tunakuya leo, tunaona jinsi kinjia inatumikiwa, tutabashitumu tena baendelee kulipa pasi tukuorganize mustrikture, na nasema hapa kujena ya structure sisem kome operateur minier, nasema ono ya baoperateur minier tunaweza kusema kwamba kama hiyo taxi conventionnelle imeendelewa kulipiwa kama kawaida itaweza kusaidia jimbo la Manima iweze kujifungua na kuunganishwa na majimbo zengine e jirani. Naona kama mama, madamu journaliste, tukafanya miaka mbili tatu tuko nalipa hi taxi conventionnelle pasi ba minier, tunasema kama tutamsindikiza liwali na kuendelea kulipa dandeza 300 tutaungiwa na ingine jimbo se posible, pasi kama tunatoka hapa mpaka Kasongo, ikafika Kasongo songo deja, tunakuwa karibu ya jimbo jerani, donc tukafika salama bila deja, penemende tunakuwa jimbo jerani na ile mobilisation kisi, tunasema hatutamwachilia bwana liwali ku ile initiative, tutaendelea kuzilipa porke hatudesenklave Manyema atuunge na ingine majimbo. Na mumekutana kwamba bei ya hiyo matakse ni sawa kwenu na haiwazurumu kukitu, bo bei ya ile matakse kategoriko mingi be kutosha, ile taxe si yetuko migiso inike, donc singo tunaisentraliser tunapatia baba liwali ku bank, tunakuta kama ile bei aisumbue kabisa même si negosia anatusha kadoko kooperative anatusha kadoko entité de traitement donc entreprise miniere anatusha kidogo na sei mapenge tukachanga tukapata ele ndolar na 1 dollar leo, tunaona mafanyikio ndani ya teritware mbili. Na hivi mwezi jana nilikuwa tena puni ya Lubuto nakuta njieko pratikable. Donc avec miaka mbili ya sensibilisation, tutaungiwa na ngine majimbo. ujumbe wako ni gani kwa wale wote wanaokusikiliza na wanaokuwa na shaka kwa ajili ya hiyo banaita taxe conventionnelle? Ujumbe yangu ni kuambia kama wakaji wa Manyema mumufanye konfiance guverner basi konatumika na transparence si ye bote tuku asocie kome bacontribuable na tuangalie ku muda wa miaka mbili, bitu bitakuwa sawa, manje yote tafunguka na nasansibilize batu yote balipe bakuemobilize kulipa taxe conventionel. Donc taxe conventionele iko deja busole ya Manyema, inomba tuilipe na bashauria bote bajimobilize, na kome niko charger de suiviya mobilization takuwa napita kuma teritoare mbali mbalimbali kwa kona na shitumu batujuua kulipa. Kwani madame journaliste, leo tunapita kunji enyene nafanya miaka makumi ine na zaidi Kuko migii nenye kwa kupitiako 19 kilomete na kufika pangi centre, batu banasema barisha fanya zaidi ya miaka makumi ine na nusu, na gari abayapitakamegari na pita leo a traver eveneme ya taxi conventionele antu kako tunifurasiisavila wakaaji wa manyema na wanotable kabambi wamanyema, tunakuta kama wachuluzi wanakuwa na fasilite, mtu anatoka pangi na anakuya kindo alangula bitu yake na anarudishi, na konstante meme maretombeele taxi conventionele, bei hakuna diferense ya mingi entre pangi na kindo, basi njia iko na urahisi wa kufika Amisi, ashimu, shuk Katika jimbo la Kivu Kaskazini, bei ya samaki mbichi imeshuka kwa kiasi kikubwa Pakasindi Lubiria, mtaani Beni. Eneo hili linapatikana kwa umbali wa kilomita makumi kenda kutoka mji wa Beni, kwenye mpaka na Uganda. Kupungua huku ni matokeo ya mkutano wa pande mbili uliofanyika Jumatano iliyopita kati ya wauzaji jumla wa Uganda na wauzaji wa samaki wapya wa Kongo. Kufuatia mkutano huu mkuu wa idara ya uchumi wa eneo la Kasindi Lubiria amewataka wafanyabiashara wa Kongo kuheshimu hatua zilizokubaliwa ndani ya mfumo wa kanuni za bei ili kuhifadhi hali ya usawa ya biashara kati ya nchi hizo mbili. Je, wauzaji wanapaswa kuonyesha tabia gani baada ya mkutano huu? Mark Marofimbo atueleza zaidi. Kikao hiki kiliwakusanya wafanyabiashara wa samaki ya baridi na ya moshi wa nchi ya Kongo na Uganda huko Kasindi Lubiria. Ni kulingana tu na kuvuruga kwa sarafu ya Kongo sokoni, lakini sana hali ya mchanganyiko kati ya wafanya biashara wa nchi hizo mbili huko mpakani Kasindi Lubiria. Lengo kubwa lilikuwa la kustawisha bei hiyo ya samaki kwa nufaa ya wakaaji na hasa ya wafanya biashara wao. Pia mchuuzi mmoja ashuhudia. inakuwa na wakati samaki inakuwa na season. inapanda yao peke, na kunafika wakati ambao samaki inajishukisha yao peke. Kwa kikao ya leo mimi nashukuru shefu Muhasa kwa kuhusu ametuikalisha na wandugu wetu wa kutoka Uganda hapa, papa Colin, kuna mwingine pia tumeikaa, tumeongea vizuri na wateja wetu, tumesikilizana. Tunaenda ona kama gizi gani tutaongea na watajiri waone kama watatusaidia, lakini kama kutakuwa kunakwaka shida kadogo, sisi na wateja tutaona namna gani ya kutengeneza hiyo shida ili bei ya samaki ikuwe mzuri kila mchuzi alikuwa akijipatia bei yake kwa kutaka kwake mwenyewe. Hali hii haikufaulisha wakaji na hasa wafanyabiashara wa samaki wao wenyewe. Yani, kikao hiki ni amana na wote wamealikwa kuheshimu yaliyochimikwa sawa bei, alisema Muindo Kabaka wa kamati wa wachuzi wa samaki Pakasindi Lubiria. Leo humu sebe yetu kunauza samaki hatubenefisie kitu wakati yenyewe tunaenda, tunauzisha tunakuta kito inakuwa chini, na tulishauza samaki tena bei kali. Tulitarajia ketu hicho rani wetu ya Uganda kuwaona jua kuongelea jua samaki jua kushirikishia tunasema merci sana ku bakubwa yetu, na tunasema vraiment baendelee vi na viko na kuakombanye juu bila abo hatuwezi weza kitu. Na service ya economy na inakufuatilia sana mkila kazi yote yenye tunafaa hmm. Na mimi naelezea watu wote ya Kasindi, mimi nawaambia hii kikao yenye tumetoka ndani tutapata matunda kesho kesho yake, na kila mtu atakula samaki ni bei chini. Jambo hii yaridhisha shirika la raia yanaoomba wote kuheshimu yaliyochukuliwa kama pia mamuzi. Paul Zaidi ni mratibu mkuu si wa shirika la raia mkoani Basongora. Hii bei inabidi yaheshimike, sio tu kwa samaki baridi wala ya moshi, na hasa zile zingine hapa mpakani Kasindi Ruberia. Tunawalika wachuuzi wa samaki wanaotokea Beni na Butembo na hasa wale wa Kasindi Ruberia na pembezoni ndani ya ya mkoa wa Basongora mtaani Beni kuheshimu sana bei hii, kwani kuna samaki ya ndakala iliyouzwa kwa bei ya elfu nane, elfu tisa. Leo bei imeshukishwa kwa sarafu ya Kongo elfu tatu mia tano wala elfu ini mia tano kulingana na ukubwa wake. Kwetu ni kuridhishwa, ya muhimu ni kuheshimu sana bei iliyowekwa na chumba cha kazi ya uchumi. Kwa wachuuzi wa mzigo nzito na ndogo, tuwakumbushe kwamba samaki ya baridi aina ya ndaka iliyouzwa hivi majuzi kwa sarafu ya Kongo elfu nane wala elfu tisa sasa yauzwa kwa sarafu ya Kongo elfu tatu mia tano wala elfu ini mia tano kulingana na ukubwa wake. Ya kushika ni kwamba samaki inayoliwa kwa maeneo ya Beni na Butembo baadhi yake yatokea nchini Uganda na Tanzania. Beni. Mark Marufimbo, Radio Okapi. Tunafika mwisho kabisa wa taarifa hii. Tunawashukuru kutufuata mahali pote mlipo. Ufundi ulishikiliwa na Pierre Diasinwa pamoja na Jean Claude Nsiala. Habari hizi zilitayarishwa na Elize Chikota pamoja na Richard Junior Kamunga, Alain Rung Moshinj pamoja na Jude Mystere ndio waliongoza taarifa hizi. Asante kwa wote, na asubuhi njema kwenu.