Radio Okapi. Tayari rais wa Jamhuri aliongoza mkutano unaoelekea hali ya uchumi kutokana na kupanda kwa thamani ya faranga za Kongomani mbele ya dola za Kimarekani. Wakuu wa kiserikali waliohudhuria walichungua vinyume vya hali hiyo katika uwezo wa kununua wa Kongomani. Jimboni Kivu Kusini, kiwanda cha uzalishaji wa madini za dhahabu cha Twangiza katika usultani wa Luhinja, mtaani Mwenga, kilishambuliwa kwa bomu mara tena siku ya tatu usiku na ndege zisizo na marubani. Chombo cha uwekaji wa mafuta ya gari yanayotumikishwa katika utoaji umeme wa kiwanda hicho kilivunjwa. Na katika jimbo la Olomami, wahanga wa mvua kali ya siku ya pili iliyopita katika mtaa wa Malemba Nkulu wanahitaji usaidizi. Kiongozi mmoja wa shirika la raia la mahali amejusha kwamba wanaishi katika masharti mabaya sana. Asante kwa kuwa nasi wengi. Ifuatayo ndiyo taarifa kamili ya habari. Salamu, Karibuni na usikivu mwema. Tayari rais wa jamhuri aliongoza mkutano unaoelekea hali ya uchumi kutokana na kupanda kwa thamani ya faranga za kongomani mbele ya dola za kimarekani na vinyume vyake katika uwezo wa kununua wa kongomani. Walihudhuria kwenye mkutano ule wa lazima uliofanyika siku ya tatu mjini Kinshasa waziri mkuu, waziri makamu mkuu anayehusika na bajeti na mwenzake wa uchumi, waziri wa fedha na waziri kwa muda wa viwanda pamoja na mkurugenzi wa benki kuu ya taifa. Taarifa Elize Chikota, usomi wa sifa Maguru. Kikao hiki kilihusu kuchunguza hali ya siku hizi na kuchukua hatua ambazo zitakamilishwa kwa ngambo ya kiufundi, alisema naibu waziri mkuu anayesimamia uchumi wa taifa Daniel Mkoko Samba. Yeye alisisitiza pia kuwa mkutano umepangwa kwa Ijumaa ijayo ili kupunguza halisi la bei kama inavyoonekana kwenye soko liwe sawa na kuthaminiwa kwa sarafu ya kitaifa ili wakongomani wajisikie uboreshaji wa kweli katika uwezo wao wa ununuzi hatua pia zitachukuliwa kuhusu bei ya mafuta ya petroli ambayo huenda itashuka zaidi katika siku zijazo, bila kusahau kuimarishwa kwa utibiti wa bei ili kuhakikisha kuwa waendesha biashara wameheshimu kushuka huku. Ndivyo alitangaza Profesa Daniel Mukoko. Upande mwingine, uhaba wa mafuta ya gari unaripotiwa tangu siku ya tatu mjini Kinshasa ni kutokana na kusimamishwa kwa muda kwa utoaji wa mafuta ya gari na kiwanda SEP Congo kinachohusika sababu ya kitendo kimoja cha uharibifu. Tangazo ya waziri wa sekta hiyo, Akasia Bandubola, imejulisha kwamba watu wabaya wasiojulikana walitoboa wa siku ya sita usiku bomba kwa kuchukua mafuta ya gari. Kwa sasa hali imerudi sawa kutokana na makazi ya wafundi walioharikishwa, huku upande mwingine pa Matadi katika jimbo la Kongo Central, bei ya usafiri mjini imeshuka kutoka fanga za kongomani 700 hadi 515 katika magari ya teksi na mapikipiki. Hali hiyo ilikusudiwa wakati wa mkutano wa siku ya tatu kati ya meya wa mji na wakuu jimboni wa uchumi na usafiri, wakuu wa shirikisho la madereva na wapikipiki. Ni hatua inayotokana na kupanda kwa thamani ya fanga za kongomani mbele ya dola ya Marekani Ilipelekea pia kusuka kwa samani ya vifaa vingi sawa mafuta ya gari pamoja na bizaa na huduma. Kiwanda cha uzalishaji wa madini za dhahabu cha Twangiza katika usultani wa Luhinja mtaani Mwenga kilipigwa bomu mara tena siku ya tatu usiku na ndege zisizokuwa na rubani. Chombo cha uwekaji wa mafuta ya gari yanayotumikishwa katika utoaji wa umeme wa kiwanda hicho kilivunjwa maelezo mengi na naoye Jean Kasami. Mafuta yote ya kuwasha vyombo vya kutumia katika kazi yaliwaka moto kupitia miripuko ya mabomu toka angani. Lengo ni kwamba kiwanda kisiendelee kutumikishwa na AFC M23 ambao ndio wanakimiliki kwa sasa. Mkaaji mmoja wa Luhunja ndiye ameeleza hayo Alisibitisha drone zilitumiwa usiku na kuripua mirija yote katika kusudi la kuzorotesha shughuli za ndani ya kiwanda hicho cha dhahabu. Aliongeza kusema ile sehemu iliyoharibiwa na mabomu mengine siku zilizopita imekwisha rekebishwa na kuwezesha kazi kuendelea, jambo ambalo viripuzi vimekusudia sitisha mara nyingine. Hiyo ni mara ya pili vilipuzi toka hewani vinashambulia kiwanda cha kuzalisha dhahabu milki ya shirika lenye asili ya Uchina. Wataalam hueleza kuwa kiwanda hicho cha Twangiza Mining kinazalisha angalau kilogramu mia moja ya dhahabu kwa siku. Kwa kifupi, mkutano kati ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Rwanda, Marekani Qatar na kamisheni ya muungano wa nchi za Afrika uliendeshwa siku ya pili na ya tatu mjini Washington kwa mara ya tatu. Ni katika kikao cha tatu cha mwenendo wa pamoja wa uongozi wa usalama, ajili ya kuhakikisha utimizi wa mkataba wa amani wa Juni 2025 kati ya Rwanda na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo Chini ya upatanishi wa Marekani, pande zote zilizoshiriki katika mkutano ule zilikusudia uongozi wa pamoja wa mipango maalum kwa kumaliza wapiganaji wa FDLR na hatua za kujihami za Rwanda. Mkutano wa nne utafanyika tarehe 19 na 20 Novemba ijayo. Na wanamemba wa familia za wahami wa Goma na Bukavu wanaishi katika hali mbaya sana mjini Lubumbashi, katika jimbo la Okatanga miongoni mwa magumu wanayo kuna matatizo yanayoelekea mafunzo ya watoto. Watoto wao wanafundishwa katika viwanda vyenye kuwa wazi na watu wenye utashi mwema. Mbele ya hali hiyo, mwakilishi wa wahami wale anaomba usaidizi. Maelezo mengi nawe Pole Munanga. Kwa jumla ni hesabu ya jamaa makumi mbili na ine au watu mia moja makumi tano na sita wamekuwa wakiishi katika kitongoji cha Zambia, mtaani ya Anexe, mjini Lubumbashi, katika hali ya hatari kwa muda wa miezi kumi. Watoto wa watu hawa waliohamishwa kwa idadi ya makumi tano na ine hawako shuleni. Miongoni mwa watoto hao ni mayatima na waliotekelezwa na wazazi wao. Ili kuwafundisha watoto hao kusoma na wakilishi wa watu hao waliohama walisema walipata kibanda, na ndipo wanawakusanya watoto hao ili kuwafundisha masomo. Bwana Paul Biamungu mwakilishi wa wahami hao husema kama hakuna vifaa vya shule kama kalamu na daftari, hakuna vilevile vile hata viti vya kukalia. Kufuatana na jambo hilo, Paul Biamungu anatoa wito kwa serikali za jimbo na kitaifa pamoja na mashirika ya misaada ya kibinadamu kusaidia watu waliokimbia makazi yao na watoto kwa elimu yao. Toka Lubumbashi, Polemunanga, Radio Kapi. Kwa kifupi, zaidi ya wahami wapya elfu mia moja miongoni mwao wanawake na watoto kutoka jamaa takriban elfu makumi tatu na mbili wanaishi katika mashuruti mabaya ya kibinadamu na bila usaidizi wowote katika jimbo la Kwilu. Ni waliohesabiwa kati ya mwezi wa tano na wakenda mwaka huu, kutokana na idadi zilizotangazwa na shirika la OCHA kisha uchunguzi wa sekta nyingi, kwa mujibu wa ripoti ya shirika hilo zaidi ya asilimia makumi nane ya wahami wale walikimbia maovu ya uasi wa Mobondo Pakwamut, na wengine walikimbia maeneo yao sababu ya mafuriko ya maji ya mvua. Wanalazima vifaa vya kulalia vya upishi, chakula, maji safi, matunzo na ulinzi. Mbunge wa taifa mteuliwa wa Bagata Garisa Kata anadai watolewe usaidizi wanapatikana katika miji ya Bandundu na Kikuiti, tena katika mtaa wa Bagata, ndani ya mtaa wa afya wa Bagata na wa Kikongo na mtaani Masimanimba, katika eneo la afya la Mosango, imejulisha ripoti ya OCHA. E, katika jimbo la Olomami, wahanga wa mvua kali ya siku ya pili iliyopita katika mtaa wa Malemba Nkulu wanahitaji usaidizi kwa mjibu wa kiongozi mmoja wa shirika la raia la mahali, wanaishi katika masharti mabaya sana. Claude Kiasangolo anajulisha pia kwamba mvua hiyo ilisababisha uharibifu mkali katika vijiji vingi na watu wengi waliojeruhiwa. Ni tangu siku kumi sasa ndio walimu wa jimbo la elimu la Maniema ya pili hasa wa maeneo ya Kibombo ya kwanza na ya pili walisimamisha mafunzo, wanadai malipo ya wa mishahara ya miezi tatu kwa wamoja na miezi tano kwa wengine. Mgomo huo wa kazi mara na mara unafadhaisha wazazi na wanafunzi. Walionyesha hasira yao, wakiomba wakuu wa kiserikali watatue magumu yale yanayoelekea malipo ya walimu. Malezo mingi na we Florence Kizalunga kutoka mji wa Kindu. Wakitumia fursa ya ziara ya mkuu wa mkoa Papangi ili kukagua ukarabati wa miundombinu na kazi za ujenzi ndani ya tarafa hilo, wanafunzi hao ambao ni wahanga wa kwanza wa uamzi wa waalimu kugoma, waliwasilisha risala ya kumtaka gavana awajibike. Ombi yetu sisi wanafunzi aunga mkono ombi la wanafunzi hawa, wanaamini kuwa migomo ya mara kwa mara inasababisha baadhi ya wanafunzi kupanda madaraja ya juu huku wakiwa na mapungufu katika maarifa yao ambayo ni vigumu kutatua. Nikiripoti toka Kindu, mimi ni Florence Kizalunga, kwa niaba ya Radio Kapi. Nawaalika sasa kusikiliza sehemu ya pili ya matangazo yetu chini ya uongozi wa mwenzetu Rosalie Zawadi. Radio Okapi, en mgeni wetu leo ni Bwana Amisi Ashimu anawakilisha makampuni ya madini huko Manyema. Pamoja na Florence Kizalunga wanajadili kuhusu matokeo za ushuru wa kawaida ambao wachimbaji madini hulipa mara kwa mara kwa ukarabati wa barabara za Manyema. Bwana Amisi ya Shimu, jambo. Jambo sana mama journaliste. Nini wauza madini mnakuwa kila mara mkilipa hiyo banaita taxe conventionnel, kisha masi miezi kadhaa ya nyinyi kulipa hiyo kodi, mnaona matukio ni gani? Mama journaliste, ile kodi kisha si kuilipa, tulianja kuilipa depuis mwezi wa kumi na mbili mu 2024 tunaona kama matukio iko sawa pasi. Leo tunatembea distance nye aikonatembelewa, tunatoka Kindu 19 km, tunaenda Pangi Centre, tunakia lubile, tunafika Kalima na leo tunafika Kailo bila ya difikilite na tunatoka tena Kailo tunarudia Kindu kumwe ya saa mbili tunafika Kindu. Yani kwenu kulipa hiyo taxe konventionele yana maana, ina maana sana. Na tunamambia guvernere kama sie afanya madini atutacha, tutamusindikiza na ile vision yake, tutaendelea kulipa juska seke atapermetre aunge materitware yote kumanyema a travers les taxi pasi tunakuta kama mafanyikio ile taxi mu materitware, tunaona kama iko na matunda mazuri na kwa kufungula hiyo manji. Ina faida gani kwenu? Faida kwetu dabord tulikuwa bavictime ya brakage bame arme balikuwa nashimama mafasienye ilikuwa maturbio ya mingi banashima pale bana brake ukatuma makuta banajua sasi bafanya madini tunakuwoka na makuta mena bakafika banakamata batu me avec i evenement tunakuwa na pita leo mwachuruzi wa madini banegosia banakoa nafanya na de course anabeba minere hapa kailo anafikisha kindu na anarudia de fois pasi ele gisijia, mzuri enakwa muzuri aipermeti tena ile brakage ekuwe bale batu banakuwa nakimbia na donc taxe conventionnel zile zinatumika kazi kome ilikuwa Previ. Lakini miongoni mwenu kuna wale ambapo hawajakubali kabisa kulipa kwa moyo safi hiyo taxe conventionele. Hapana madame journaliste, sisi wote tulikubaliana, tulijiorganize en structure kamati donc ndani ya kamati niko charge na suivi ku, e mobilisation mafatiliyo na kushitumu batu balipe pourke isedie, na hivi tunakuya leo tunaona jinsi njia enatumikiwa tutabashitumu te tena baendelee kulipa pasi tukuorganize mu structure, na nasema hapa kujina ya structure, siseme come opérateur minier, nasema on ya ba operateur minye tunaweza kusema kwamba kama hiyo taksi conventionnelle imeendelewa kulipiwa kama kawaida, itaweza kusaidia jimbo la manima iweze kujifungua na kuunganishwa na majimbo zengine e jirani. Naona kama mwama, madam journaliste, tukafanya miaka mbili tatu, tuko nalipa hii taxi conventionnelle pasi ba minye tunasema kama tutamsindikiza liwali na kuendelea kwelipa da ndeza, tutaungiwa na ingine jimbo se posible, pasi kama tunatoka hapa mpaka kasongo, ikafika kasongo kasongo deja tunakuwa karibu ya jimbo jirani. Donk tukafika sala mabira deja penemende tunakuwa jimbo jirani. Na ile mobilization kisi, tunasema hatutamwachilia Bwana liwali kwile initiative tutaendelea kuzilipa porke hatudesenklave Manyema, atuunge na ingine majimbo. Na mumekutana kwamba bei ya hiyo matakse ni sawa kwenu na haiwazurumu kukitu, bo bei ya ile matakse kategoriko mingi mee kutosha ile takse si yetuko migishe inike. Donk singio tunaesentralize tunapatia baba liwali ku banki, tunakuta kama ile bei aisumbue kabisa. meme si negosia anatosha kadoko anatusha kadogo entité de traitement donc entreprise miniere inatusha kidogo, na sei mapengo tukachanga tukapata ile 1 dollar na ile 1 dollar leo tunaona mafanyikio ndani ya territoire mbili, na hivi mwezi jana nilikuwa tena puni yalubutu nakuta njie ko praticable donc avec miaka mbili ya sensibilisation tutaungiwa na ngine majimbo. Ujumbe wako ni gani kwa wale wote wanaokusikiliza na wanaokuwa na shaka kwa ajili ya hiyo manaita taxe conventionnelle? Ujumbe yangu ni kuambia kama wakaaji wa Manyema mumufanye confiance gouverneur parce guverner pasi konatumika na transparence siye bote comme asocie kome na natuangalie, ku muda wa miaka mbili bitu bitakwa sawa manje yote tafunguka na nasansibilize batu yote balipe bakuemobilize kulipa taxe conventionel. Donc taxe conventionele iko deja busole ya Manyema inomba tuilipe na bashauria bote bajimobilize na comme il liko charger de mobilisation suiviyo mobilization takoanapita ku materitware mbalimbali kwa mbali mbali kwenda na shitumu batujuu ya kulipa. Kwani madame journaliste leo tunapita kunji enye ine afanya miaka makumi ine na zaidi kwa kupitia kwa 19 km katika jimbo la Kivu Kaskazini, bei ya samaki mbichi imeshuka kwa kiasi kikubwa paka sindi lubiria mtaani Beni. Eneo hili linapatikana kwa umbali wa kilometa makumi kenda kutoka mji wa Beni kwenye mpaka na Uganda. Kupungua huku ni matokeo ya mkutano wa pande mbili uliofanyika Jumatano iliyopita kati ya wauzaji jumla wa Uganda na wauzaji wa samaki wapya wa Kongo. Kufuatia mkutano huu, mkuu wa idara ya uchumi wa eneo la Kasindi Lubiria amewataka wafanyabiashara wa Kongo kuheshimu hatua zilizokubaliwa ndani ya mfumo wa kanuni za bei ili kuhifadhi hali ya usawa ya biashara kati ya nchi hizo mbili. Je, wauzaji wanapaswa kuonyesha tabia gani baada ya mkutano huu? Mark Marofimbo atueleza zaidi kikao hiki kilikusanya wafanyabiashara wa samaki ya baridi na ya moshi wa inchi ya Kongo na Uganda, huko Kasindi Lubiria. Ni kulingana tu na kuvuruga kwa sarafu ya Kongo sokoni lakini sana hali ya mchanganyiko kati ya wafanyabiashara wa inchi hizo mbili huko mpakani Kasindi Lubiria. Lengo kubwa lilikuwa la kustawisha bei hiyo ya samaki kwa inajishukisha yao pekee kwa kikao ya leo. Mi nashukuru shefu Muhasa kwa kuhusu ametuikalisha na wandugu wetu wa kutoka Uganda hapa, papa Colin, kuna mwingine pia. Tumeikaa, tumeongea vizuri na wateja wetu, tumesikilizana. Tunaenda ona kama gizi gani, tutaongea na watajiri waone kama watatusaidia, lakini kama kutakuwa kunakwaka shida kadogo, sisi na wateja tutaona namna gani ya kutengeneza hiyo shida, ili bei ya samaki kwe mzuri kila mchuuzi alikuwa akijipatia bei yake kwa kutaka kwake mwenyewe. Hali hii haikufaulisha wakaji, na hasa wafanyabiashara wa samaki wao wenyewe. Yaani, kikao hiki ni ya maana na wote wamealikwa kuheshimu yaliyochimikwa sawa bei, alisema muindo kabaka wa kamati wa wachuzi wa samaki. paka sindilubiria leo humu sebe yetu kuna uza samaki hatubenefisie kitu, wakati nyie tunaenda tunauzisha tunakuta kito inakuwa chini, na tulisha uza samaki tena bei kali, tulitarajia kitu ite bandu wetu ya Uganda jua kuongelea jua samaki jua tushikishe. Tunasema mersi sana kwa wakubwa wetu, na tunasema vrema vaendelee na viko na tuwakumbu banye juu bila abu hatuwezi weza kitu, na servisi ya ekonomi na inakufatilia sana mkila kazi yote yenye tunafaa, hmm. Na mimi naelezea vatu yote ya Kasindi, mimi nawaambia hii kikao yenye tumetoka ndani, tutapata matunda kesho, kesho yake, na kila mtu atakula samaki mibei chini. Jambo hii yaridhisha ya shirika la raia yanaoomba wote kuheshimu yaliyochukuliwa kama pia. Mamzi Paul zaidi ni mratibu mkuu wa shirika la raia mkoani Basongora. Hii bei inabidi yaheshimike sio tu kwa samaki baridi wala ya moshi, na hasa zile zingine hapa mpakani Kasindiru Beria. Tunawalika wachuuzi wa samaki wanaotokea Beni na Butembo, na hasa wale wa Kasindiru Beria na pembezoni ndani ya mkoa wa Basongora, mtaani Beni, kuheshimu sana bei hii, kwani kuna samaki ya ndakala iliyouzwa kwa bei ya elfu nane elfu tisa. Leo bei imeshukishwa kwa sarafu ya Kongo 1305 wala 1305 kulingana na ukubwa wake. Kwetu ni kuridhishwa. Ya muhimu ni kuheshimu sana bei iliyowekwa na chumba cha kazi ya uchumi. Kwao wachuuzi wa mzigo nzito na ndogo, tuwakumbushe kwamba kwamba samaki samaki ya ya ya baridi aina ndakaa iliyouzwa hivi majuzi kwa sarafu ya Kongo 1305 wala 1305 na ya kwa sarafu sarafu Kongo Kongo sasa yauzwa kulingana na ukubwa wake, ni kwamba samaki inayoliwa kwa maeneo ya Beni na Butembo, baadhi yake yatokea nchini Uganda na Tanzania. Beni, mark Marufimbo, radio Okapi. Mwisho wa kipindi hiki cha habari. Kwa niaba ya wafundi mitambo wetu wote na waandishi wetu walionisaidia katika matayarisho, nasema asante kwa wote walioungana nasi, kwaherini.