Radio Okapi. Tayari rais wa jamhuri aliongoza mkutano unaoelekea hali ya uchumi kutokana na kupanda kwa thamani ya faranga za kongomani mbele ya dola za Kimarekani. Wakuu wa kiserikali waliohudhuria walichungua vinyume vya hali hiyo katika uwezo wa wako kununua Wakongomani. Jimboni Kivu Kusini, kiwanda cha uzalishaji wa madini za dhahabu, cha Twangiza katika usultani wa Luhinja mtani Mwenga kilishambuliwa kwa bomu mara tena siku ya tatu usiku na ndege zisizo na marubani. Chombo cha uwekaji wa mafuta ya gari yanayotumikishwa katika utoaji umeme wa kiwanda hicho kilivunjwa. Na katika jimbo la Olomami wahanga wa mvua kali ya siku ya pili iliyopita katika mtaa wa Malemba Nkulu wanahitaji usaidizi. Kiongozi mmoja wa shirika la raia la mahali amejulisha kwamba wanaishi katika masharti mabaya sana. Asante kwa kuwa nasi wengi. Ifuatayo ndiyo taarifa kamili ya habari. Salamu. Karibuni na usikivu mwema. Tayari rais wa Jamhuri aliongoza mkutano unaoelekea hali ya uchumi kutokana na kupanda kwa thamani ya faranga za kongomani mbele ya dola za kimarekani na vinyume vyake katika uwezo wa kununua wa kongomani. Walihudhuria kwenye mkutano ule wa lazima uliofanyika siku ya tatu mjini Kinshasa waziri mkuu, waziri makamu mkuu anayehusika na bajeti na mwenzake wa uchumi, waziri wa fedha na waziri kwa muda wa viwanda pamoja na mkurugenzi wa benki kuu ya taifa. Taarifa Elize Chikota, usomi wa sifa Maguru. Kikao hiki kilihusu kuchunguza hali ya siku hizi na kuchukua hatua ambazo zitakamilishwa kwa ngambo ya kiufundi, alisema naibu waziri mkuu anayesimamia uchumi wa taifa Daniel Mkoko Samba. Yeye alisisitiza pia kuwa mkutano umepangwa kwa Ijumaa ijayo, ili kupunguza halisi la bei kama inavyoonekana kwenye soko liwe sawa na kuthaminiwa kwa sarafu ya kitaifa, ili wakongomani wajisikie uboreshaji wa kweli katika uwezo wao wa ununuzi. Hatua pia zitachukuliwa kuhusu bei ya mafuta ya petroli ambayo huenda itashuka zaidi katika siku zijazo, bila kusahau kuimarishwa kwa utibiti wa bei ili kuhakikisha kuwa waendesha biashara wameheshimu kushuka huku. Ndivyo alitangaza Profesa Daniel Mukoko. Upande mwingine, uhaba wa mafuta ya gari unaripotiwa tangu siku ya tatu mjini Kinshasa ni kutokana na kusimamishwa kwa muda kwa utoaji wa mafuta ya gari na kiwanda Sep Kongo kinachohusika sababu ya kitendo kimoja cha uharibifu. Tangazo ya waziri wa sekta hiyo Akasia Bandubola imejulisha kwamba watu wabaya wasiojulikana walitoboa wa siku ya sita usiku bomba kwa kuchukua mafuta ya gari. Kwa sasa hali imerudi sawa kutokana na makazi ya wafundi walioharikishwa, huku upande mwingine pa Matadi katika jimbo la Kongo Central, bei ya usafiri mjini imeshuka kutoka fanga za kongomani 700 hadi 515 katika magari ya teksi na mapikipiki. Hali hiyo ilikusudiwa wakati wa mkutano wa siku ya tatu kati ya meya wa mji na wakuu jimboni wa uchumi na usafiri, wakuu wa shirikisho la madereva na wapikipiki. Ni hatua inayotokana na kupanda kwa thamani ya fanga za kongomani mbele ya dola ya Marekani. Ilipelekea pia kusuka kwa samani ya vifaa vingi sawa mafuta ya gari pamoja na bizaa na huduma. <mulia> Kiwanda cha uzalishaji wa madini za dhahabu cha Twangiza katika usultani wa Luhinja mtani Mwenga kilipigwa bomu mara tena siku ya tatu usiku na ndege zisizokuwa na rubani. Chombo cha uwekaji wa mafuta ya gari yanayotumikishwa katika utoaji wa umeme wa kiwanda hicho kilivunjwa. Maelezo mengi na naoye Jean Kasami. Mafuta yote ya kuwasha vyombo vya kutumia katika kazi yaliwaka moto kupitia miripuko ya mabomu toka angani. Lengo ni kwamba kiwanda kisiendelee kutumikishwa na AFC M23 ambao ndio wanakimiliki kwa sasa. Mkaaji mmoja wa Luhunja ndiye ameeleza hayo. Alisibitisha drone zilitumiwa usiku na kuripua mirija yote katika kusudi la kuzorotesha shughuli za ndani ya kiwanda hicho cha dhahabu. Aliongeza kusema ile sehemu iliyoharibiwa na mabomu mengine siku zilizopita imekwisha rekebishwa na kuwezesha kazi kuendelea, jambo ambalo viripuzi vimekusudia sitisha mara nyingine hiyo ni mara ya pili vilipuzi toka hewani vinashambulia kiwanda cha kuzalisha dhahabu milki ya shirika lenye asili ya Uchina. Wataalam hueleza kuwa kiwanda hicho cha Twangiza Mining kinazalisha angalau kilogramu mia moja ya dhahabu kwa siku. Na wanamemba wa familia za wahami wa Goma na Bukavu wanaishi katika hali mbaya sana mjini Lubumbashi, katika jimbo la Okatanga. Miongoni mwa magumu wanayo kuna matatizo yanayoelekea mafunzo ya watoto watoto. Wao wanafundishwa katika viwanda vyenye kuwa wazi na watu wenye utashi mwema. Mbele ya hali hiyo, mwakilishi wa wahami wale anaomba usaidizi. Maelezo mengi nawe Pole Munanga. Kwa jumla ni hesabu ya jamaa makumi mbili na ine au watu mia moja makumi tano na sita wamekuwa wakiishi katika kitongoji cha Zambia mtaani ya Nexe mjini Lubumbashi katika hali ya hatari kwa muda wa miezi kumi. Watoto wa watu hawa waliohamishwa kwa idadi ya makumi tano na ine hawako shuleni. Miongoni mwa watoto hao ni mayatima na waliotekelezwa na wazazi wao. Ili kuwafundisha watoto hao kusoma na kuandika, wakilishi wa watu hao waliohama walisema walipata kibanda na ndipo wanawakusanya watoto hao ili kuwafundisha masomo. Bwana Paul Biamungu mwakilishi wa wahami hao usema kama hakuna vifaa vya shule kama kalamu na daftari, hakuna vilevile vile hata viti vya kukalia. Kufuatana na jambo hilo, Paul Biamungu anatoa wito kwa serikali za jimbo na kitaifa pamoja na mashirika ya misaada ya kibinadamu kusaidia watu waliokimbia makazi yao na watoto kwa elimu yao. Toka Lubumbashi, Pole Munanga, Radio Okapi. Kwa kifupi zaidi ya wahami wapya elfu mia moja miongoni mwao wanawake na watoto kutoka jamaa takriban elfu makumi tatu na mbili wanaishi katika mashuruti mabaya ya kibinadamu na bila usaidizi wowote katika jimbo la Kwilu ni waliohesabiwa kati ya mwezi wa tano na wakenda mwaka huu, kutokana na idadi zilizotangazwa na shirika la OCHA kisha uchunguzi wa sekta nyingi, kwa mujibu wa ripoti ya shirika hilo zaidi ya asilimia makumi nane ya wahami wale walikimbia maovu ya uasi wa Mobondo Pakwamut, na wengine walikimbia maeneo yao sababu ya mafuriko ya maji ya mvua. Wanalazima vifaa vya kulalia, vya upishi, chakula, maji safi, matunzo na ulinzi. Mbunge wa taifa mteuliwa wa Bagata Garisa Kata anadai watolewe usaidizi wanapatikana katika miji ya Bandundu na Kikwit, tena katika mtaa wa Bagata, ndani ya mtaa wa afya wa Bagata na wa Kikongo, na mtaani Masimanimba, katika eneo la afya la Mosango, imejulisha ripoti ya OCHA. E, katika jimbo la Olomami, wahanga wa mvua kali ya siku ya pili iliyopita katika mtaa wa Malemba Nkulu wanahitaji usaidizi kwa mjibu wa kiongozi mmoja wa shirika la raia la mahali wanaishi katika masharti mabaya sana. Claude Kiasangolo anajulisha pia kwamba mvua hiyo ilisababisha uharibifu mkali katika vijiji vingi na watu wengi waliojeruhiwa. Kwa kifupi, tena katika jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, wakati wa mvua ulianza mwanzo wa mwezi wa Septemba, lakini mwezi mmoja baadaye mvua zenye kunyesha ni za idadi ya chini sana. Akiulizwa kuhusu jambo hilo Kiongozi wa tawi la kituo cha hali ya hewa Augustin Tagisabo anafasiria kwamba ni kutokana na kushuka katika uzembe kwa upepo kutoka kaskazini hadi kusini, na kupelekea ngurumo za radi na mvua. Hata hivyo, amesema hali itarudi kawaida, bali katika mabadiliko ni tangu siku kumi sasa, ndio walimu wa jimbo la elimu la Maniema ya pili, hasa wa maeneo ya Kibombo ya kwanza na ya pili, walisimamisha mafunzo, wanadai malipo wa ya mishahara ya miezi tatu kwa wamoja na miezi tano kwa wengine. Mgomo huo wa kazi mara na mara unafadhaisha wazazi na wanafunzi, walionyesha hasira yao wakiomba wakuu wa, waku, wa kiserikali watatue magumu yale yanayoelekea malipo ya walimu. Malezo mingi na we Florence Kizalunga kutoka mji wa Kindu. Wakitumia fursa ya ziara ya mkuu wa mkoa Papangi ili kukagua ukarabati wa miundombinu na kazi za ujenzi ndani ya tarafa hilo, wanafunzi hao ambao ni wahanga wa kwanza, wa kwanza wa uamzi wa waalimu kugoma waliwasilisha risala ya kumtaka gavana awajibike. Ombi yetu sisi Aunga mkono ombi la wanafunzi hawa, wanaamini kuwa migomo ya mara kwa mara inasababisha baadhi ya wanafunzi kupanda madaraja ya juu huku wakiwa na mapungufu katika maarifa yao ambayo ni vigumu kutatua. Nikiripoti toka Kindu, mimi ni Florence Kizalunga kwa niaba ya redio Kapi. Nawaalika sasa kusikiliza sehemu ya pili ya matangazo yetu chini ya uongozi wa mwenzetu Rosali Zawadi. Kundi la wazee wa mashirika ya kiraia kutoka jimbo la Kivu Kusini walituma barua ya wazi kwa rais Felix Tshisekedi. Wazee hawa wanamtaka presidenti wa jamhuri kuandaa mazungumzo ya kitaifa ya umoja ili kutatua mzozo ulioko mashariki mwa nchi. Adrien Zawadi ni mmoja wa kundi la wazee wa mashirika ya kiraia kutoka jimbo la Kivu Kusini, ndiye mgeni wetu leo, anazungumza na Jean Kasami. Bwana Adrie Zawadi, jambo. Jambo Bwana Jean Kasami. Kikundi cha watu kumi ambao wanajiita wakongwe wa shirika la raia la jimbo la Kivu ya kusini waliandikia rais kibarua hiki wazi, wakisema ni vema kuanzisha mazungumuzo ya ndani kati ya wakongomani wenyewe kwa wenyewe. Nini ndiyo ikawasukuma kumwandikia rais kibarua hiki? Asanti kwa ulizo lako Kilichotuma wanamemba wa shirika la raia wanaoitwa wa wadwae au wazee wa shirika la raia kuandikia rais Felix Antoine Tshisekedi kibarua ya kumlomba aweze kuitisha dialogue kati ya wakongomani ni kama shurti ya kila raia, kwa namna ya kipekee na kwa namna ya jamii yote, kusema kila mkongomani yeyote anapashwa kuleta kontribution yake ili amani iweze kurudi. Ya pili, hali mbaya ya usalama mdogo ya maisha magumu sana wanaopitia ndugu zetu Sud Kivu, Nord Kivu, kwa kipekee na Kongo yote, ni hali mbaya isipopata suluhisho haraka iwezekanavyo itakuwa ngufu. Na suluhisho hiyo inabidi Kongo yote iweze kushimama kama mtu mmoja, tuweze kugombanisha hizo tatizo zinazotuma amani inakosekana na wakongomani wanaishi kwa namna ya kipekee maisha magumu. Kuna mahali ninaona mnasema machafuko mashariki mwa nchi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, sio kwamba rais wa Rwanda Paul Kagame yeye tu ndiye amekuwa chanzo, lakini kuna vyanzo vingine ambavyo viko ndani ya nchi. Katika hiyo Gateway Forum ilikuwa Ubelgiji, aliweza kumupatia mwenzie Rais Paul Kagame mkono ili waweze kujenga pamoja amani katika nchi na maziwa makuu na sisi tumesema hiyo sio mbaya, hata kama kunaweza kuwa eh, maswali fulani fulani kufuatana na hiyo mkono amempatia, lakini tunasema kwamba ingelikuwa vizuri na ni muhimu rais mbele ya kwenza kufanya hiyo mpana hiyo mkono aweze kutengeneza mambo fulani fulani inayozorota katika nchi na inayotuma warugaruga wanaua wakongomani. Ndio maana tumesema kwamba ingelikuwa vizuri rais aweze kupana pia hiyo mkono ya amani kwa waopoza wote na wakongomani wote wenye kuwa katika nchi, watoto wa Kongo, wanawake kama wanaume wote, awatie kwenye meza moja, waweze kuongea, waambiane kweli, waseme kama shi tuligombana ni hiki na hiki kama tutafanya hivi na hivi, tuweze kutatua kwanza shida tunazo ndani ya nchi yetu. Tukitatua hizo shida, tutaweza kujisikia pamoja. Tunasema sasa hivi tuna adui mmoja, naye tugandamiza huko mashariki mwa Kongo tumfanyeje? Sababu tumeelewana, tunasema lugha moja neno moja, na tunajua kwamba adui wetu ni fulani, na tumeweza kusikilizana kuhusu mambo fulani fulani, siyo endeka vizuri katika nchi. Sababu kama vile wanasema, umoja ni nguvu. Kama tunaendelea kuwa divided, haitawezekana, hakuna hata siku moja tutaweza kuganyelea vita. Italomba tu Kongo yote isimame kwa neno moja, kwa sura moja, tusimame na tutapiganisha hiyo vita netaishi. Ndio maana sisi kama wamoja wa shirika la raia tumesema kwamba tumpatie rais hiyo proposition. Mnaomba rais Felix Tshisekedi ashike mkono wale wote wanaopatikana katika vyama vya upinzani nje na ndani ya Kongo, ajili ya kudumisha amani mashariki mwa nchi ya Kongo. Ina maana wapinzani, kuna wale wanachochea pia fununo za vita. Hata sentimetre yetu moja ya nchi yetu hatuko tayari kuipoteza watu was wamepigana na watapendelea kupigana tangu wamababu zetu hadi leo, ili hata sentimeta moja ya nchi yetu iweze kupotea. Lakini sasa hatuwezi kupigana kama hatukule, kama hatutunziwe, kama kuna shida kati yetu, hatuwezi kupigana, tuweze kuganya ile vita. Ndiyo maana ni ya muhimu kwa methodology procedure, tunawaza kwamba tumeweza kumshauria rais aweze kusema tutatue kwanza shida za ndani, baadaye sisi wote pamoja mkono mkononi, tutafuatana na za nje, na tutaweza kuzishinda kabisa, sababu wote tuko pamoja. Adrien Zawadi, ninakushukuru. Asante. Radio Kapi, Dossier en Swahili katika jimbo la Manyema katika kuazimisha siku ya kimataifa ya mtoto wa kike Inayoazimishwa tarehe 11 Oktoba ya kila mwaka, wanawake wa Manyema ambao wameendesha vyema kazi yao waliheshimiwa na shirika lisilo la kiserikali linaloitwa kwa lugha la Kifaransa Service de marketing numerique et danimation evenementiel. Sherehe ya umma iliandaliwa kwa niaba yao katika ukumbi wa michezo wa chuo kikuu cha Mapon ambapo wanawake kumi na wanne kila mmoja alipokea tuzo ya sifa ili kuheshimu kazi kubwa wanayoendesha kwa faida ya wengi. Florence Kizalunga ambaye alikuwa miongoni mwa wanawake eh, hawa wa kipekee alituandalia ripoti hii. Mara baada ya kuzarauliwa wanawake wa Maniema leo wana matokeo mazuri kwa jamii katika nyanja zote za maisha. Kulingana na waandaaji, ili kuwatia moyo, idara ya uuzaji na usimamizi wa matukio ya kidijitali Semena SARL ili wapatia tuzo za sifa. Amadi Numbi Nyembwa ndiye meneja wake. tunafanya hii sherehe usiku ya sikukuu ya siku ku ya kijana mwanamke ni juu ya ku excellence kuatendre mena menatunatuma mesaje kubwa kulimwengu ya kusema ki no kumanyema kuko pia banamuke benye biko banamuke banguvuaali emort tumika pia biko natosha resilta ya muzuri sawa vile banaume pia kupita ta banaume. Wanawake hawa washuhuri walishangaa, walishukuru kampuni hii kwa alama hii ya kutambuliwa na kudhibitisha kwamba tuzo hii inawakilisha jukumu kubwa waliokabiliwa. Victoria Ndabilo hiyo mie i seremoni ina nifurahisha sana, na inanituma na mie nisome masomo yangu vizuri na nifanye kazi vizuri junikwesa bale ba mama i journe ina kia kunisisite nifanye nguvu nitie parcours yangu ya mzuri ju nikue sa vile awa wanawake wanatoka kuwa honore apa ku kazi walifanya. Ikumbukwe kuwa shughuli hii iliandaliwa kwa ushirikiano na idara ya jinsi ya familia na mtoto ya Manyema. Nimeripoti toka Kindu. Mimi ni Florence Kizalunga kwa niaba ya Radio Kapi. Mwisho wa kipindi hiki cha habari, kwa niaba ya wafundi mitambo wetu wote na waandishi wetu walionisaidia katika matayarisho, nasema asante kwa wote walioungana nasi, kwa herini.