Ninawasalimu popote mnaposikiliza Radio Kapi karibu kupokea taarifa yetu ya siku ya leo. Bila kukawia, Paulin Lendongolia anaondolewa madarakani mwake kama vile gavana wa jimbo la Chopo kutoka bunge la jimbo. Hata hivyo, adhabu hii inakuja ikiwa gavana husika hayupo. Yeye anaendelea kukaa mjini Kinshasa. Watu kumi na nne walipoteza maisha kutokana na moto katika kata ya mosalafunu kwenye barabara ya maendeleo katika mtaa wa Kadutu. Moto huu ulizuka katikati ya usiku, na waathiriwa wote wanatoka katika familia mbili zilizoishi katika uwanja mmoja. Ituri zaidi ya watu elfu mbili wa kiasili na jamii zingine za wakaaji wamekimbia makazi yao ya kiasili katika msitu ya maeneo ya Irumu na Mambasa yaliyovamiwa na waasi wa ADF. Karibu tena, nawatakia usikilivu mwema. Bunge la mkoa la Chopo limepiga kura ya kuunga mkono pendekezo la kutokuwa na imani na mkuu wa mkoa. Manaibu wote kumi na nane kati ya ishirini na tisa wa taasisi hiyo waliokuwepo katika kikao hiki walipiga kura kuunga mkono hoja, ili kwa hiyo Polin Lendongolia anaondolewa madaraka yake kama vile gavana wa jimbo la Chopo hata hivyo, adhabu hii inatokea ikiwa gavana husika hayupo. Yeye anaendelea kupatikana mjini Kinshasa. Kama vile tulivyojulisha hapo mbele, jiji la Bukavu linaomboleza kupotea kwa wakaaji wake kumi na nne kufuatia moto katika kitongoji cha Mosala Funu, kwenye barabara maendeleo katika mtaa wa Kadutu. Moto huu ulizuka karibu usiku wa manane waathiriwa kutoka kwa familia mbili zilizokuwa katika boma moja. Chanzo cha moto bado kujulikana. Kwa mjibu wa wakaazi wa kitongoji tuliohusiana nao, maelezo mengi na Jean Kasami. Watumishi wa hiari toka kituo cha Msalaba Mwekundu Croix Rouge walistahidi hapa, wakisaidiwa na vijana kuogotesha mabaki ya miili ndani ya mavumbi ya nyumba zilizoteketea na moto miili hiyo haikukua tena katika hali ya kufahamu huyu na yule ndiye fulani. Majirani walibaki bumbuazi katika hali ya masikitiko, masikitiko de famille ndio ziliisha, mama na watoto, na mama na watoto, na wote walilongolea ba mnyuma. Bazazi banaume walikuwa masafari, wote baile de famille. So, ma mwenye alikuwa kule kudal moto ishakuwa msala. Kuna kisa ya pipi ilifalia suti kwa manjani ile mkata vraiment mbaya sana, wakabeba kwa Omer wakakatala, kwa ulama wakakatala, mais je crois qu'il faut que je, kisa hicho cha maradufu nyumba kuungua ndani ya mji wa Bukavu kinasisimua maswali ya kutaka kujua sababu gani hali hiyo inaendelea na nini inastahili kusudi ikomeshwe. Jambo lililo wazi ni kwamba muji wa Bukavu unasongwa na majengo ya nyumba kubanana. Pia hakuna gari la kuzima moto katika mji mzima wa Bukavu. Huko Ituri zaidi ya watu elfu mbili kutoka kwa watu wa kiasili na jamii zingine za wenyeji wamekimbia makazi yao ya kiasili katika msitu maeneo ya Irumu na Mambasa iliyovamiwa na waasi wa ADF. Wimbi la hivi punde la watu waliokimbia makazi yao limekuwa likimiminika upande wa njiapanda Bela kwenye mhimili ya Mambasa Beni kwa mwezi uliopita kufuatia mashambulio Hizi hivi karibuni katika sekta ya Bapiri ya Kivu ya Kaskazini na Loa huko Ituri. Familia hizi bila njia za kujikimu katika mazingira ambayo kila kitu kinaweza kununuliwa zinaishi katika mazingira ya hatari, zinaongea mashirika ya kijamii inayopatikana huko. Tukijielekeza katika mkoa wa Tanganyika, nyumba kadhaa zilivamiwa na majambazi wenye silaha usiku wa Jumamosi hadi Jumapili katika kitongoji cha Joseph, wilaya ya Lukuga katika mji wa Kalemie. Hawa waliiba vitu vya thamani na kiasi kikubwa cha pesa. Washuhuda wanaripoti kuwa majambazi hao walifyatua risasi kwa saa kadhaa. Baadhi ya waasiriwa walijeruhiwa na moja kati ya majambazi alipigwa na raia. Pole Monanga analeta mafasirio mengi miongoni mwa watirika wa wizi huu mulikuwa kiongozi wa barabara de la justice katika karta Joseph. Huyu alishambuliwa vikali na watu wenye silaha na sare ambao hawakutambuliwa. Alijeruhiwa na kulazwa hospitalini. Tumsikilize anashuhudia: Nafika mwa desert di matin, mie nasikia mikulu. Natoka musalona, angalia nje naona soda bien ekipe militer kwa na vana mateni. Alikuwa sept person. Kuna biana balikuwa karibu kama ni w person mbaile tusi kwanza kulalamika, ndio banavunja kutuingilia munyumba njo kupika mamarto ma mipanga. Kulingana na shirika Umoja ni Nguvu, majambazi hao waliiba kwa amani bila tatizo kwa saa kadhaa. Hali hii inatia wasiwasi wasi idadi ya watu na tamu gisho ni mratibu wa shirika hii jimboni Tanganyika. Hatujue nini tutasema kwa serikali yetu kwa sasa kwa sababu kilio inapita. Serikali tunahitaji ifanye chochote kile. Alafu wabunge wetu sasa hatujue tutawaambia nini. Hatukuweza kupata majibu kutoka kwa meya wa Kalemi na kamisha wa polisi wa mkoa wa Tanganyika. Toka Lubumbashi, Polemunanga, Radio Ukapi. Tujielekeze sasa upande wa Mbujimai, hapo Kasai Mashariki. Ukosefu wa usalama unazuka tena ndani ya mji wa Mbujimai. Mtu mmoja aliuawa hapo jana Jumapili katika wilaya ya Bipemba na watu wengine wawili walijeruhiwa vibaya siku ya Jumapili huko Bipemba na Jumamosi katika wilaya ya Kanshi na majambazi wenye silaha. Hakuna mshtakiwa yeyote aliyekamatwa hadi sasa. Taarifa yake Estanda inatafsiriwa na Naomi Mutoki. Alikuwa katika mvua iliyonyesha ambao majambazi walikuwa na silaha walivamia nyumbani kwa Marcel Mbikai, profesa katika cho kikuu rasmi cha Mbujimai, anaishi katika tofuti ya PMK katika wilaya ya Bipemba. Walipiga lisasi na kumuua polisi alikuwa lindo. Majambazi awa walifunga mwenye nyumba kabla ya kuchukua vitu kadhaa vya tamani. Mkuu wa mkoa alikwenda eneo hilo akiwa ameambatana na baadhi ya wajumbe wa baraza la usalama la mkoa. Nyumba zingine za wilaya ya Bipemba kikwemo kutuo cha afya pia zilitembelewa usiku huo huo na watu au wasiowataarabu waliochukua dawa na mali na kuwadulumu wamiliki wa nyumba hizo. Alipopigwa simu Andrei Mbo, alionyeshwa kuwa polisi wana jukumu la kulinda watu na mali zao. Moja kwa moja tunapatikana sasa katika jimbo la Manyema baada ya siku kumi za kusisitishwa kwa kazi kufuatia mgomo wao uliotangazwa tangu tarehe kumi na tatu Oktoba, walimu katika mkoa wa elimu ya Manyema ya pili walianza tena masomo Jumatatu hii tarehe makumi mawili na saba Oktoba hao wanasema wamepokea mishahara ya miezi miwili kama walivyodai. Hata hivyo, walimu hao wanaomba serikali kufuatilia ipasavyo ili kuhakikisha kuwa serikali ikiwapa walimu pesa kwa wakati. Jonathan Edongo Mulenda, mwakilishi wa Sieko, aliwasiliana na Florence Kizalunga. Gouvernement guvernema ina répondre ku revendication yetu a 40% na walimu, sa vile wazazi wakasema tusimamishe kwa muda iyi mugomo wetu. Anatanda tuko nafanya brui juu ya hii revendication yingine ikuwe realize. Kitu kabambi tunashutumu kuguvernema wajue ke mwalimu ni mutu ambaye anakuwa na lazima ya kuishi. Mwalimu kwa kutumika kazi, bamuweke tranquille, kumweka tranquille psychologiquement moralement na physiquement. nikusema kama mwalimu haiko stable, itakuwa vigumu atumike kazi na asedie inchi kunamuna ya mzuri, watoto wapate madibisho ya mzuri. Donc gouvernement itusedie inadebuse chaque 3 mois de salaire, du coup sasa hii retard iko natokea Upande mwingine, tukijielekeza katika mji wa Matadi, siku bila gari kwa teksi na teksi za pikipiki, katika mji wa Matadi ndani ya jimbo la Kongo ya Kati. Hali hii ambayo imelemeza kabisa msongamano wa magari tangu mapema asubuhi Jumatatu hii tarehe 17 Oktoba, ni matokeo ya uamuzi wa meya wa jiji hilo kuweka viwango vipya vya usafirishaji, bei ya usafiri irishaji wa pikipiki huenda kutoka kwa franka elfu moja hadi franka mia tano za Congo, wakati bei ya teksi inarekebishwa kutoka franka mia saba hadi mia tano makumi tano franka za Congo. Hatua hii iliondolewa hii siku ya kwanza mchana. Wapendwa wasikilizaji, karibu tena kufuata kipindi cha pili cha taarifa yetu katika usomi wa Rosale Zawadi. Leo tunampokea mwalikwa wetu toka jimbo la Manyema. Yeye ni Francois Milayo, kiongozi wa miradi katika Caritas Development Kindu. Katika kuazimisha siku ya kupunguza maafa, yaani katastrofe, inayoazimishwa tarehe 13 Oktoba kila mwaka, wakaaji walihimizwa ili wajihusishe katika kupunguza maafa badala ya kusubiri kujibu wakati tayari maafa yametokea. Francois Milayo, mgeni wetu, azungumza hapa na Florence Kizalunga. Bwana Francois Milabio, jambo. Jambo sana, mama journaliste Kiza. Kwa nini tu kwa siku ya leo munaendesha usisimuaji kwa wakaaji juu ya riske ya makatastrofe? mama Kiza, kila siku kumi na tatu kumwezi wa kumi dunia nzima wanasherehe hii siku ya reduction de risque de catastrophe, na ndio maana tulisema kufatana, kama sisi Kindu kwanza tuseme na Maniema yote, tunakumbwa sana na maazara mbalimbali, tulipenda na tujiingize mule, sababu ya kusisimua wakubwa wa nchi, hata nyinyi watu wa media, watu wote, kusudi tuingie ndani logik ya ile logike ya kuredwire katastrofe. Hapana tu kusaidia watu walishakuwa waanga walishateseka, lakini tuanze kuprevenir turedwire ile mambo ya riske de katastrofe. Usisimuaji huu tunaifanya na usaidizi wa CAFOD, CAFOD ambao alitusaidia tukatumika na maorganization mbalimbali mwenye alitusaidia zaidi kiteknolojia kisiansia ni Universite ya Goma. Na katika jimbo la Maniema ni hali gani ya janga ama riski ya katastrofe ambapo wakaaji wamekumbana nayo? Hapa kwetu Maniema tuko na inondation pluviale setadire, maji yenye kujaa kutokea kwa mvua. Tuko na maji yenye kujaa kutokea kwa bahari ambayo inakamata watu inawatesa inavunja manyumba inaua watu. Tuko nako vilevile vile na mpepeo gali ambayo inalushaka manyumba siku, na vile vile tuko na moto ya mbuga. Akose ulishakapata habari mingine mzima na lungula, sababu mbuga walilunguza. Na vile vile hatutaweza kusahau vita ambao inafanya watu wakimbie mafasi yao na waishi katika maisha ya tabu sana. Sasa hiyo janga ama risk ya katastrofe ni ukweli ama ni kitu kya kuwazia tu? Risk ya katastrofe ni ukweli, na tunaweza kuiprevenir tunaweza kuireduire kwa sababu akijua kama kesho nitapata vita, anaweza kutafuta disposition ya kukimbia sai. Na ndio maana tunasema riski ya katastrofe ni ukweli kabisa, na tunaweza kuiprevenir, tunaweza kuishusha iwe kidogo zaidi kuliko vile iko. Ni kusema mtu anastahili kupata information, mtu anastahili kutambua mbele ya wakati kama kutakuwa neno fulani, na katika hiyo inaweza kumsaidia kujiprepare, hata kujiepusha na maanga kama hayo. Na giso unasema kwamba kuna uwezo wa kuweza kuredwire hiyo mariske nini? Basi inapasha kufanyika kwa ukweli. Ah, kwa hayo tufikie, kwa hayo inatuomba kufanya kwanza evaluation, tutambue majanga gani inatu, inatukumba katika manyema, mariske gani tuko nayo, na baada ya vile tunafanya plan tunaplanifie, na baada ya vile tunakamata sasa maaction ya kufanya, tutafanya nini? Tunakamata kama ni mifreji, tunapasha kufanya kama ni visima ya kujenga, kusudi ile tu vitu isitufikie na iwanze kutuletea shida zaidi katika maisha ya watu, sababu tukiangalia bageti ya serikali 1 pourcent tu njo inaendaka ku reduction de risques de catastrophe, na tukiangalia wakati tunawasaidia watu na misaada mbalimbali, inaresudraka maprobleme yabo tu moins de 1%. Kumbuka, mtu anaangukiwa ana na nyumba unakua kumpatisha saa vile, mfano unaka kumpatisha 100 dolari. Eske ile 100 dolari itanunua radio, itayenga nyumba? Haitafanya ile yote. Ndiyo maana tunasema kwa sasa il faut tufanye ngufu kusudi watu wasifikie ile kiwamo ya katastrofe. Tuwasaidie watu wawanze kujiprepare na ile kitu isiwafikie kusudi maisha yao ipate kuendelea zaidi. Basi kwa kumaliza, nini ndio itakuwa vile saa ombi ama recommendation yenu? Tunasema pu serikali tunawaomba wapate kuongeza kubageti yao, ile namna ya kureduire, namna ya kushusha ile riske ya katastrofe. Tunasema watu wote kwanza wawe ndani ya mawazo yao waitie hapa, tunasema juu ya apa, tuna sema, juya, hata wahumanitere hata serikali yetu ianze kutia ndani ya mawazo yao, kama tunapashwa kushusha ile katastrofe, tunapashwa kureduire ile riske de katastrofe, na kwa kuireduire inaomba tutie misaada mbalimbali mbali kwa kusudi jambo fulani, janga fulani isiwafikie watu na hivi, tunaweza kusema watu wote wasaidie kwa kupana mawazo, kwa kupana na information kusudi kila mtu awe informe, kusudi watu wasifikie katika maisha yenye kulemewa zaidi. Bona François Milabio, shukrani, shukrani kwako mama Kiza, Radio Kapi. Jimboni Tanganyika ilizinduliwa kampeni ya kilimo ya mwaka 2025 2026 katika mtaa wa Kongolo. Shughuli hii imeandaliwa na Karitas Development Kongolo. Wakati huo Karitas iligawa mbegu bora kwa wakulima. Ni taarifa ya Pola Munanga. Walimaji wa Kongolo wanakaribisha kusindikizwa na Karitas Development katika kampeni hii ya kilimo, wanabainisha kuwa kilimo kinaboresha hali ya maisha ya watu hatua kwa hatua. Walimaji huko Kongolo wanajieleza: kwa siku ya leo tunafurahiwa kwa kukutwa mulansima ya proje ya agriculture. Sasa tunaona kitu kimoja kinatufurahisha, kwa sababu tunaona ya kwamba ndani ya mji wa Kongolo kunakuwa maendeleo mbele, na watoto tulikuwa nasumbuka juu ya chakula hivi tuna wanaona chakula inakuwa kwa wingi, watu wanatambua sasa maana ya kulima mulimo, kumbe ni walazima, na tunaona kwa association wanatuletea hako musaada kiloko ya kuweza kuendelea na kazi yetu ya mulimo na pana shukrani kubwa kubwa yetu ya Caritas ni kwa sababu panatupatia masemansa ameliore, sababu tulijua ile mbegu tulikuwa nayo zamani haikuwa tena produire mzuri. Na hivi tunapata mbegu mpya, tunajua kia seme, kumbe development yabo iko naenda mkutusindikiza, na sisi tutafanya nguvu de fasoke ile mambego anatupatia, na sisi tuizalishe kusudi pa nini itawale ikale ya mingi, na tupate faida ya bulimai ile mambego ya atatusaidia kupanda tena. Mwakilishi wa kiongozi wa tarafa la Kongolo anaomba kwa Karitas kupanga aina hizi za shughuli ndani la tarafa la Kongolo, isikuwe tu kwenye kituo cha Kongolo Centre. Hebu tumsikilize Bwana Kibale Mayanga. ba multiplie iyi maefore yabo isisimamie ya tu mu centre ya Kongolo, me yende mpaka na mu interieur mumamikini environa ya Kongolo yetu centre, ba ma chef de secteur, ba ma chef de cheferie ba, -chef ba ma groupement bote beko deja na hii akili hii image beko nayo mubichwa yabo, na njo maana bali balomba kila mmoja afungule kama mahektari ya mashamba me, tunamulomba baba director wa maproje asisimamie, hapa kukuwe suivi kuile bintu iko mu interior ba agrikulteur kama munaretire vibitu mushende kuviweka mu manyumba yenu, ni kupanda kile kupanda, kisha unavuna, na ile mavuno ndio itatuletea sasa development yenyewe. Tujulishe kwamba tarafa la Kongolo ni gala la kilimo na inasambaza mazao la kilimo maeneo mengine kama vile Nyunzu, Kabalo na Moba. Toka Lubumbashi, Polemunanga, Redio Okapi. Na ni hapo tunafika mwisho kabisa wa taarifa yetu ya leo. Shukrani kwa fundi wetu mitambo Jedone Nyangasana Pierre Jasinua. Taarifa hii ilitayarishwa na Elisee Chikota pamoja na Richard Junior Kamunga, chini ya uongozi wa Alain Rung na Lievin Mbwinga. Shukrani kwenu nyinyi wote mliofata habari hizi, tukutane tena baadaye.