Ninawasalimu popote mnaposikiliza Radio Kapi. Karibu kupokea taarifa yetu ya siku ya leo bila kukawia. Paulin Lendongolia anaondolewa madarakani mwake kama vile gavana wa jimbo la Chopo kutoka bunge la jimbo. Hata hivyo, adhabu hii inakuja ikiwa gavana husika hayupo; yeye anaendelea kukaa mjini Kinshasa. Watu kumi na nne walipoteza maisha kutokana na moto katika kata ya Mosala Funu kwenye barabara ya maendeleo katika mtaa wa Kadutu. Moto huu ulizuka katikati ya usiku na waathiriwa wote wanatoka katika familia mbili zilizoishi katika uwanja mmoja. Ituri, zaidi ya watu elfu mbili wa kiasili na jamii zingine za wakaaji wamekimbia makazi yao ya kiasili katika msitu ya maeneo ya Irumu na Mambasa yaliyovamiwa na waasi wa ADF. Karibu tena na watakia usikilivu mwema. Bunge la mkoa la Chopo limepiga kura ya kuunga mkono pendekezo la kutokuwa na imani na mkuu wa mkoa. Manaibu wote kumi na nane kati ya ishirini na tisa wa taasisi hiyo waliokuwepo katika kikao hiki walipiga kura kuunga mkono hoja, ili kwa hiyo, Polin Lindongolia anaondolewa madaraka yake kama vile gavana wa jimbo la Chopo. Hati hata hivyo adhabu hii inatokea ikiwa gavana husika hayupo, yeye anaendelea kupatikana mjini Kinshasa mjini Kinshasa. Tunabaki katika habari za siasa. Uchaguzi kwenye bunge la taifa, upinzani unapanga kuchukua nafasi ya Dominique Munongo kama vile naibu mwandishi wa bunge. Kundi la wabunge wake Mois Katumbi limemteua rasmi mbunge Clotilde Mutata Kalunga aliyechaguliwa kutoka Lubumbashi kuwa mgombea wake. Haya yanajiri baada ya kura za mchujo zilizofanyika Jumatatu hii mjini Kinshasa. Clotilde de Mutata anasema yuko tayari kukabiliana na changamoto ya kufanyia kazi umoja wa nchi. Wakati huo huo, wagombea wengine wa upinzani ambao si sehemu ya ensemble wanatangaza pia wagombea wao. Hiki ndicho kisa cha Christelle Vwanga aliyechaguliwa kutoka Funa mjini Kinshasa, ambaye anaahidi kutekeleza kikamilifu nafasi ya naibu mwandishi, lakini pia Gracien Irakan aliyechaguliwa kutoka Bunia huko Ituri ambaye anahakikisha azimio lake la kuunga mkono taasisi ya Jamhuri kwa uaminifu, wajibikaji na uzalendo. kama vile tulivyojulisha hapo mbele, jiji la Bukavu linaomboleza kupotea kwa wakaaji wake kumi na nne kufuatia moto katika kitongoji cha Mosala Funu kwenye barabara maendeleo katika mtaa wa Kadutu. Moto huu ulizuka karibu usiku wa manane waathiriwa kutoka kwa familia mbili zilizokuwa katika boma moja. Chanzo cha moto bado kujulikana, kwa mjibu wa wakaazi wa kitongoji tuliohusiana nao maelezo mengi na Jean Kasami. Watumishi wa hiari toka kituo cha msalaba mwekundu, Croix Rouge, walijitahidi hapa wakisaidiwa na vijana kuogotesha mabaki ya mili ndani ya mavumbi ya nyumba zilizoteketea na moto miili hiyo haikukua tena katika hali ya kufahamu huyu na yule ndiye fulani. Majirani walibaki bumbuazi katika hali ya masikitiko. Famili ndiyo ziliisha, mama na watoto, na mama na watoto, na wote walilongolea. Ba mnyumba bazazi, banaume walikuwa masafari, bote baile famili mwenye alikuwa kule kudal moto ishakuwa msala hakuna kisa ya pipi kwa manjanje ni mkata vema mbaya sana. Wakabeba kwa Omer wakakatala kwa ulamo wakakatala mejekwa kivi kujenera. Kisa hicho cha maradufu nyumba kuungua ndani ya mji wa Bukavu kinasisimua maswali ya kutaka kujua sababu gani hali hiyo inaendelea na nini inastahili kusudi ikomeshwe. Jambo lililo wazi ni kwamba mji wa Bukavu nasongwa na majengo ya nyumba kubanana, pia hakuna gari la kuzima moto katika mji mzima wa Bukavu. Huko Ituri zaidi ya watu elfu mbili kutoka kwa watu wa kiasili na jamii zingine za wenyeji wamekimbia makazi yao ya kiasili katika msitu maeneo ya Irumu na Mambasa iliyovamiwa na waasi wa ADF. Wimbi la hivi punde la watu waliokimbia makazi yao limekuwa likimiminika upande wa njia panda Bela kwenye mhimili ya Mambasa Beni kwa mwezi uliopita kufuatia m Hizi hivi karibuni katika sekta ya Bapiri ya Kivu ya Kaskazini na Loa huko Ituri. Familia hizi bila njia za kujikimu, katika mazingira ambayo kila kitu kinaweza kununuliwa, zinaishi katika mazingira ya hatari, zinaongea mashirika ya kijamii inayopatikana huko. Tukijielekeza katika mkoa wa Tanganyika, nyumba kadhaa zilivamiwa na majambazi wenye silaha usiku wa Jumamosi hadi Jumapili katika kitongoji cha Joseph, wilaya ya Lukuga katika mji wa Kalemie. Hawa waliiba vitu vya thamani na kiasi kikubwa cha pesa. Washuhuda wanaripoti kuwa majambazi hao walifyatua risasi kwa saa kadhaa. Baadhi ya waasiriwa walijeruhiwa na moja kati ya majambazi alipigwa na raia. Pole Munanga analeta mafasirio mengi miongoni mwa watirika wa wizi huu mulikuwa kiongozi wa barabara De La Justice katika karta Joseph. Huyu alishambuliwa vikali na watu wenye silaha na sare ambao hawakutambuliwa, alijeruhiwa na kulazwa hospitalini. Tumsikilize anashuhudia. Nafika ma desert du matin, mie nasikia mikulu, natoka musalo, naangalia nje, naona soda bien équipe militaire bekonavala mateni, alikuwa set person kunakuya biana balikuwa karibu kama ni wii person, baile tusi kwanza kulalamika, ndio banavunja kutuingilia munyumba, ndio kupika mamarto mamipanga. Kulingana na shirika umoja ni nguvu, majambazi hao waliiba kwa amani, bila tatizo kwa saa kadhaa. Hali hii inatia wasiwasi wasi idadi ya watu. Na tamu gisho ni mratibu wa shirika hii jimboni Tanganyika. Pita. Serikali tunahitaji ifanye chochote kile, alafu wabunge wetu sasa tujue tutawaambia nini. Hatukuweza kupata majibu kutoka kwa meya wa Kalemi na kamisha wa polisi wa mkoa wa Tanganyika. Toka Lubumbashi, Polemunanga, Radio Ukapi. Tujielekeze sasa upande wa Mbujimai hapo Kasai Mashariki. Ukosefu wa usalama unazuka tena ndani ya mji wa Mbujimai. Mtu mmoja aliuawa hapo jana Jumapili katika wilaya ya Bipemba na watu wengine wawili walijeruhiwa vibaya siku ya Jumapili huko Bipemba na Jumamosi katika wilaya ya Kanshi na majambazi wenye silaha. Hakuna mshtakiwa yeyote aliyekamatwa hadi sasa. Taarifa yake Esther Fina, inatafsiriwa na Naomi Mutoki. Alikuwa katika mvua iliyonyesha, ambao majambazi walikuwa na silaha walivamia nyumbani kwa Marcel Mbikai, profesa katika cho kikuu rasmi cha Mbujimai anaishi katika tofuti ya PMK katika wilaya ya Bipemba. Walipiga risasi na kumuua polisi alikuwa lindo. Majambazi awa walifunga mwenye nyumba kabla ya kuchukua vitu kadhaa vya thamani. Mkuu wa mkoa alikwenda eneo hilo akiwa ameambatana na baadhi ya wajumbe wa baraza la usalama la mkoa. Nyumba zingine za wilaya ya Bipemba kikwemo kituo cha afya pia zilitembelewa usiku huo huo na watu hao wasiowataahabu, waliochukua dawa na mali na kuwadulumu wamiliki wa nyumba hizo. Alipopigwa simu Andre Mbo, alionesha kuwa polisi wana jukumu la kulinda watu na mali zao. Moja kwa moja tunapatikana sasa katika jimbo la Manyema baada ya siku kumi za kusisitishwa kwa kazi kufuatia mgomo wao uliotangazwa tangu tarehe kumi na tatu Oktoba, walimu katika mkoa wa elimu ya Manyema ya pili walianza tena masomo Jumatatu hii tarehe makumi mawili na saba Oktoba hao wanasema wamepokea mishahara ya miezi miwili kama walivyodai. Hata hivyo, walimu hao wanaomba serikali kufuatilia ipasavyo ili kuhakikisha kuwa serikali ikiwapa walimu pesa kwa wakati. Jonathan Edongo Mulenda, mwakilishi wa Sieko, aliwasiliana na Florence Kizalunga. Gouvernement ina repondre ku revendication yetu a 40% na walimu sawa vile wazazi wakasema tusimamishe kwa muda iyi mugomo wetu, anatanda tuko nafanya brui juu ya iyi ma revendication nyingine ikuwe realize Wajue ke mwalimu ni mutu ambaye anakuwa na lazima ya kuishi. Mwalimu kwa kutumika kazi bamuweke tranquille, kumweka tranquille psychologiquement, moralement na physiquement. Ni kusema kama mwalimu haiko stable itakuwa vigumu atumike kazi na asaidie inchi kunamuna ya mzuri, watoto wa maadibisho ya mzuri. Donc gouvernement itusaidie ina debourse ya ka 3 mois de salaire. Du coup sasa hii retari kuna tokea wapi? Wasaidie kufanya Jiji la Kinshasa linaandaa toleo la kwanza la wiki ya kitaifa ya hali ya hewa kuanzia Oktoba tarehe makumi mawili na saba hadi tarehe makumi tatu. Kongamano hili liliwapa wakongomani fursa ya kufanya mazingira kuwa nguzo ya maendeleo ya nchi yao. Ili kufanikisha hilo, waziri wa mazingira alihimiza kila mwananchi kushiriki kikamilifu katika mapambano dhidi ya mabadiliko ya mazingira. Mkuu wa nchi anatumaini kuwa wiki hii itatoa kongamano la kweli kwa ajili ya majadiliano katika maandalizi ya ushiriki wa DRC katika mkutano wa kimataifa wa hali ya hewa uliopangwa kufanyika Novemba huko Belem nchini Brazilia. Wapenda wasikilizaji, karibu tena kufuata kipindi cha pili cha taarifa yetu katika usomi wa Rosale Zawadi. Mgeni wetu leo ni Bi Mwayuma Marguerite, mama wa kikundi cha salu katika wilaya ya Itabala Pangi. Katika mahojiano haya ya kipekee na Florence Kizalunga, anachora picha ya wanawake wa Pangi huku akitoa pendekezo zake kwa Rais Felix Antoine Tshisekedi. Mama Kika, Mwayuma Mwayuma Marguerite. Jambo, jambo jambo sana mama mama, mama eh, tunaweza hey, kutuambia namna gani mwanamke a Pangi anaishi? Ndiyo, asanti sana mama kunipa sauti kweli. Na hakika sisi wamama wa hapa ku teritoria ya Pangi tunapata magumu na tuko na magumu kwa kupata matunzo na kwa uzazi ya sisi wamama, hatujue gisi yenye tutasema. Na ujio ya baba liwali, tunapenda kujuisha hii magumu ya wamama ina ingia ndani ya siku mingi sana kwa ao kupata matunzo kwa ao kuzala vitanda vitu vyote tunapata magumu kupitia ari ya maisha, hata kuma interiere yetu yote ya huku tuko na magumu sana kuile bitu yenye tunapata taabu siku mingi hapa. Mwanamke wa Pangi anakuwa akifanya kazi gani? Mwanamke wa Pangi hapa kwetu analima shamba, sisi wote ni walimaji hapa Pangi. Wakati tunatoka tuna ile mazao, tunaenda tunatembea tembea kubichwa kumikongo, tunaenda tunahangaika hangaika, tunatoka jasho na tuna taabika za mingi sana kwa kukosa soko. Hatuna fasi ya matuio ya nini ya soko, njo magumu ya mama hapa pangi. Mnasema kwamba hamuna soko, wakati unakuwa ukiujisha ukitembea tembea, nao watu wanauza ya mingi, ama hamulimake ya kutosha? Mazao mingi tunalimaka kidogo na tunapata kidogo, lakini hatupatake sababu hakuna fasi. Kawaida nye makuta iko natoka, ni kupata kwa jari jasho kwa kuangaika na kupata sulubu ya kwenda naangaika na miguu na, ku, na kukichwa na kwenda naangaika tu kwa mtu wowote wa mwatakuonea huruma mwenzako mlimaya atakuuza na makuta kidogo sawa vile mioko. Ama mpunga mnapokuwa mkivuna namna gani? Mnakuwa mkigeuza ikuwe sawa vile bunga ikuwe sawa vile mchele, mnafanya je? Wakati tunaisha maniza kwenda tunalobeka, tunatosha kupori, tunaileta kutwanga na mikono, hatuna mule, hatuna rizeri ile vitu yote ni mikono tu njo inatumika tu, hatuna kitu ya kutusaidia, yote ni mikono tu ya shii wakaaji. Sasa kwa nini hampelekake vitu yenu huko, hata kindu kwenda akuujisha kule? Sisi hatukukatala kupeleka, lakini hatuna mzani ya kutoka hapa na kufika kule ku province, hatukuwa na barabara. Lakini tunashukuru Mungu, ujio ya baba liwali kabwankubi njo tunaona anatutengenezea barabara, na njo tunaanza kushukuru Mungu miaka makumi hatukuwa tunajua gisi ya kuhuzisha vitu saa zingine, ili barabara inatengemana, njo tunaweza kupeleka. Wakati tunaona magari na wakati tutaona vitu vyakuya kutulangula huku njo tutapeleka kule ku- province. Sasa nyiye kwa kufika ku province mlikuwa nafanya je? Mnasema kwamba hakukuwa na manjia, mkukuwa naona magari namna gani? Mama, sisi tuko na furaha zaidi sana. Mimi mwenye kusema, mama Margerita, niko miaka makumi tano. Ndani ya miaka makumi tano siyaonaka gari, sijue gari na kuwaka na muna gani, ata watoto, hata sisi wazee hatuyaonaka gari. Leo tunaona gari kupitia ujio wa baba Kabwa Nkubi kutengeneza barabara eti munakuwaka hapa kunako hii mingini wenu, uh, munakuwa na visima nyinyi wamama, wafasi ambapo munapata maji kama kawaida? Sisi ni watu wenye tunakuya kuokolewa, hatuna hata sauti. Tutafikisha meleo mama jurnaliste, tunatia sauti kwako kwa ajili ya si kupata visima. Hatuna kisima, tunachanga nyama na sisi watu tunakunya maji fasi moya. Na munakuwa mkikunya maji ya namuna gani? Na munapata hiyo maji wapi? tunapata hata ile maji ni kumitoni, hatuna kisima, mitoni tu ya kutelemuka. Nguruwe anakuya kukunywa nyama, inakuya kucheza na si, tunakuya pale sisi watu tunakuya kunywa na kushota kupiga kuoka na kutumia vitu vyote vinastahili kuile maji ya mutoni. Sawa, na nyama haiwaletei magonjwa nyinyi watu wakubwa na hata zaidi watoto wadogo? Ndio mama journaliste, wakati tunatumia ile maji tunapata magonjwa ya kila aina. Me tunashangaa sana tu Tuko karibu na shefu liye kutoka Kindu na kufika hapa iko mwendo wa saa tatu, njo tunasema wakubwa watusaidie tuishi kama vile watu wengine. Bi Kika Mwayuma Margerite, tunakushukuru, asante sana, Radio Okapi. Ubora wa bia ya Primus inayotoka Rwanda unashakiwa na watumiaji katika mji wa Bukavu, bistro na maeneo mengine ya sherehe yanaomboleza kupungua kwa matumizi ya bia hii, ni kwamba tarehe ya mwisho wa matumizi imepitwa kwa kiasi kikubwa. Maelezo zaidi katika ripoti hii. Unapotembelea baadhi ya vilabu vya mjini na kando kando za Bukavu inatambulikana kwamba watumiaji aina ya pombe hiyo Primus toka Rwanda sio tena wengi. Shirika la raia tunakuwa tukiambia watu wakamate maprekaution mbele ya kutumia bia, inalomba kuangalia kama date d'expiration yayo haiyakuwa expire juu ya kuweza kujiprotege. Anatandanke ke mankete zifanyike, naacha kwanza kuikonsome. Lakini hata hivyo, zingine aina za pombe toka kiwanda cha pombe cha Rwanda ambazo muda wa tarehe ya kutumiwa haujapindukia bado zaendelea pendelewa. Wengi wameanza pendelea pombe toka mahali pengine kama vile Burundi hiyo viza fulani fulani vyenye vinatoka nchi za kigeni kwa namna ya kipekee Rwanda, havifanyishiwe uchunguzi kikamilifu kadiri na stahili. Kampuni ya kuchunguza kalite ya viza fulani fulani vyenye kutoka nje ya nchi ni OCC, na hiyo OCC kwa sasa inakuwa katika hali kazi haifanyike kadiri inapashwa kufanyika na preferi, ma maprodui za kutoka Burundi ingawaje njia zenye inapitia ko njia mrefu juu zifikie hapa Bukavu, mapendekezo yatolewa ili watu wachunge afya yao vizuri, wasitumie kinywaji ambacho kimekwisha pitwa na muda. Tunakuwa tukiomba waku viongozi, ku ili ile maprodui isha kuharibika siende tena na kusirikile ndani ya mji ya Ukavu ya sababu inakuwa na shida juu ya afya ya watu. Tunakuwa tukiambia watu waende naiverify mzuri, naiverify nyingine mapombe zinakiwa ndani ya makanet. Wale wenye kuleta visa viza wakuwa tana zamiri ya kibinadamu waangalie na waone kama kuleta visa vyenye vimekwisha kutambusha muda ama ku expire ni crime de guerre, inakuwa ni crime contre l'humanite, na ni mambo yenye hawezi kukubalika kamwe. Shirika Bralima ambalo lilizalisha hapo awali pombe iliyotumiwa na wengi mjini Bukavu limesitisha shughuli zake sababu ya vita na ni hapo tunafika mwisho kabisa wa taarifa yetu ya leo. Shukrani kwa fundi wetu mitambo Alengoi. Taarifa hii ilitayarishwa na Elisee Chikota pamoja na Richard Junior Kamunga, chini ya uongozi wa Alain Rung na Lievin Mbwinga. Shukrani kwenu nyinyi wote mliofata habari hizi, tukutane tena baadaye.