Jambo kwa wote wenye kufata redio Kapi popote mlipo, karibu kwa taarifa yetu ya siku ya leo. Kusambazwa kwa mabaki ya vita isiyoripuka katika maeneo ya zamani ya vita kunaleta tishio kubwa kwa wakaaji pale Jugu na Irumu. Hali hii inapunguza mwenendo wa shughuli za wakaaji kuenda shambani au kwenye vituo vya maji. Wakaaji wa vitongoji mbalimbali mbali vya Kinshasa wanakumbwa na matatizo makubwa ya kupata maji ya kunywa. Regideso inataja makampuni ambayo inabomoa mabomba ya maji wakati wa kazi za ukarabati wa barabara mjini Kinshasa. Leo ndio mahakama ya kijeshi ya Kinshasa Gombe inaanza uchunguzi wa kesi ya wizi ndani ya kampuni ya Rau Banke kwenye Place Victoire mjini Kinshasa. Mshtakiwa mkuu Honorine Porsche anashtumiwa wizi wa kutumia silaha pia ugaidi na njama za uhalifu. Karibu tena, tufungue taarifa yetu na habari kutoka Ituri. Kusambazwa kwa vifaa vya vita visivyoripuka katika maeneo ya zamani ya mapigano kunaleta tishio kubwa kwa wakaaji, hasa katika maeneo ya Jugu na Irumu. Angalau vifaa vitano vimegunduliwa katika muda wa wiki moja, inaonya uratibu wa ulinzi wa raia ya mkoa. Hali hii inapunguza mwenendo wa wakaaji kwenda kwenye mashamba yao na kwenye vituo vya maji. Tunabaki Ituri ambako shughuli za kijamii na za kiuchumi zilianza tena upya kama kawaida siku ya Jumatatu huko Bafua Bango, katika eneo la Mambasa iliyo kusini magharibi mwa Bunia, kilometa mia moja makumi sita na tano. Haya yanajiri baada ya siku tatu ya kusimamisha shughuli uliotangazwa na mashirika ya kiraia ya eneo hiyo. Muundo huu ulishutumu kuzuka upya kwa ukosefu wa usalama katika eneo hii yenye kujulikana hasa juu ya visa vya mauaji na utekaji nyara wa wakazi unaofanywa na watu wenye silaha. Tunabaki katika habari za usalama Kivu ya Kaskazini. Kiongozi wa eneo la Kisharo aliuawa na watu wasiojulikana wenye kushika silaha usiku wa Jumapili hadi Jumatatu. Kisharo iko kwenye kilometa makumi tatu kutoka kiwanja kuelekea Nyamilima, katika usulutani wa Binza, tarafa ya Ruchuru. Habari kutoka eneo hilo zinaeleza kuwa hii ni kisa cha pili cha mauaji ya kiongozi wa msingi katika muda wa wiki moja. Hali hii ya ukosefu wa usalama inazidi kuwatia wasiwasi viongozi wa eneo hiyo ambao kwa sasa wanaishi katika hofu. Wengi kati yao wanalala nje ya nyumba zao, zaeleza duru zetu. Upande mwingine, eneo la Fizi katika jimbo la Kivu ya Kusini linakabiliwa na mapigano mengi kati ya makundi mbalimbali yenye silaha ambao yameenea katika eneo hilo. Kesi za hivi punde zinaripoti mapigano kati ya pande mbili za wazalendo na kusababisha vifo vya watu wane katika eneo la madini la Misisi. Msimamizi wa eneo la Fizi anatoa mwito kwa wahusika wote kuepuka vita na kuhakikisha ulinzi wa uadilifu wa, wa eneo tumsikilize sami Badibanga akihojiwa na Redio Kapi. Usalama ndani ya tarafani Fizi inazorota kidoko. Tarehe ya makumi mbili na ine siku ya posho, kati ya kijiji ya Misisi eh, kijiji ya Lulimba, mukurupumia basikasilo, msekte ya Nganja, kulikuwa marumbano ndani ya vikundi ya wazalendo, kikundi ya SNPCC pamoja na kikundi ya wa ancien combattant FPL kupikanisha kikundi ya ngoma zito ya fabeb. Kuna watu ine walifariki kungambo ya fabeb ya ngoma zitu, na kuna maposition wala mabariere zabo zilunguziwa na lingine ma vikundi hii hali ilituma wakaji wakimbie, wakaji wapoteze mavitu na watu wabakie nyumbani. Tunaomba wa ndugu zangu wote wa makabila zote zenye kuishi ndani ya tarafani Fizi baishi kwa amani kwa upendo, kwa sababu bila amani hatuwezi tengeneza kitu, hatuwezi endelesha tarafani yetu la Fizi. Bila amani na upendo, tutabaki nyuma. Tujielekeze sasa upande wa Kasai ya Mashariki. Viongozi wa asili ya Bena Mwembia na Bena Chimina, eneo mbili katika tarafa ya Katanda, ambavyo vimekuwa vikipigania udongo wa kilimo kwa miaka kadhaa, wanatoa mwito kwa wapiga kura wao kuinua amani na kuepuka vita. Viongozi hawa wawili walisema hayo wakati wa mkutano kuhusu uwajibikaji wa maazimio ya Umoja wa Kimataifa ya na 50 22 iliyoandaliwa na kituo cha habari cha mafunzo cha mwanamke na maendeleo sefife kwa kifupi, ilikuwa weekend iliyopita. Tusikilize ripoti yake, Esther Ndalafina, ikitafsiriwa na Jean Désiré Kanyama. Wakati mkutano ule ulioelekea azimio 13:15 na 13:15 wa kuwa kimila sawa uzuriaji, waliombwa kurudisha amani katika maeneo yao mbalimbali mbali. Bena Kapuya, bena Shimba na bena Mwembya wanafia udongo tangu miaka mingi. Wakuu wa kimila wanao ugomvi huo walisema mkataba wa kusimamisha mashambulizi ulisainiwa mwezi wa nne uliopita. Mmoja wao Christophe Kashala bena Shimba anakumbusha kwamba tarehe kumi na tarehe kumi na moja wa Aprili walisaini mkataba wa amani na wa kutoshambuliana, ulishindikizwa na wakuu waku mbalimbali wa kimila wa eneo la Kasai kubwa anasema tena, ndivyo walipatana ya kwamba atakayetenda kinyume kinyuma atafariki pamoja na jamaa yake yote. Upande wake kiongozi Kabemba ya Mpanu bena Mwembia, wa usultani wa, wa bena mwembia anasifu wakazi wa bena mwembia kurudisha amani. Wakati wa ziara yake mjini Kinchasa Kinshasa, anatarajia wabaki na msimamo huo huo. Naye mkuu Christophe Kashala wa bena nshimba aliomba jumuiya yote ya Bena Nshomba itiye mbele ya amani na mapatano na wandugu wao, wa Wabena Kapuya na Wabena Mwembia kama vile ilivyoanzishwa. Jueni kwamba ugomvi wa udongo upakatanda tayari kusababisha mauaji ya zaidi ya watu mia moja. Tunaendelea na habari zingine. Kama vile tulivyojulisha hapo mwanzo, wakaaji wa kata mbalimbali za mji wa Kinshasa wanakumbwa na matatizo makubwa ya kupata maji ya kunywa. Shirika la Regie des Eaux linafasiria hali hii kutoka makampuni ambayo yanabomoa mabomba ya maji wakati wa kazi za ukarabati wa barabara za mji wa Kinshasa. Bwana Jean Bosco Mwaka, naibu mkurugenzi mkuu wa regi de zou anaeleza kuwa tangu miezi mitatu regi de zou imetoa mahitaji ya kipesa ili kukarabati mabomba hayo, lakini kampuni hizo bado hazijalipa. Tumsikilize Jean Bosco pour Mwaka. Tulitoa nukuu za ukarabati wa tovuti zote makumi tano na sita. Tulianza na shamba la pumbu. Imepita zaidi ya miezi tatu tangu shamba la pumbu lilinukuliwa dola elfu moja makumi tano na sita na watu huko hawajaunganishwa kwenye mtandao wa usambazaji wa maji wa Regidezo. Kwa nini? Kwa sababu ya kazi, ukienda Barumbu, Ngiringiri, lingwa la Kinshasa, hata Gombe huko, Njili, Masina, tuna kazi nyingi zinazoendelea na wateja wetu wengi hawana maji. Ndiyo maana tunawasiliana na makampuni haya yote, mbali na OVD ambayo wakati mwingine uwa tahadhari kuja Regideso kabla ya kuanza kazi, lakini makampuni mengi hayafanyi hivyo. Regideso ni kampuni ya idadi ya watu. Tunasema kwamba idadi ya watu pia inatakiwa kuangalia mitambo ya Regideso. Jueni kama kuhusu ugawanyi wa maji ndani ya jamii. Jean Bosco Mwaka anasema kuwa operesheni hii inaendelea katika takriban manispa zote za mji wa Kinshasa. Kwa dola makumi tano za Marekani unakuwa mteja wa Regideso. Tunajielekeza sasa katika jimbo la Manima. Mfululizo wa mikutano ya kisayansi umefunguliwa huko Kindu katika chuo kikuu cha Mapon. Imeandaliwa na kundi la wanasheria wa mazingira pamoja na makongamano ya mijadala. Hii inazingatia COP30 kuhusu mabadiliko ya hali ya hewa. Mzungumzaji wa kwanza, profesa Augustin Ngumbi Amuri, anapendekeza kurejea kwa maadili ya jaji katika ulinzi wa mazingira tunarudi mjini Kinchasa. Majaji husika na swali za kibiashara wa DRC wamekuwa wakidai mishahara yao ya miezi kadhaa tangu kutangazwa kwa sheria hiyo mwaka wa elfu mbili makumi mawili na tatu ambayo inatoa malipo yao kutoka kwa hazina ya umma. Walifahamisha hayo Jumatatu wakati wa mkutano pamoja naye waziri wa nchi ahusikaye na sheria Giome Ngefa. Kulingana na makamu presidenti wa majaji hao, waziri aliahidi kutafuta suluhisho kwa madai yao. Jueni kama majaji wa swali za kibiashara ni wale wanaoendesha kazi pamoja na mahakimu wa sheria katika mahakama za kibiashara. Wao kimsingi hutatua mizozo ya kibiashara kati ya waendeshaji uchumi na wafanyabiashara kulingana na viwango vya kimataifa. Jueni tena kama leo ndio mahakama ya kijeshi ya Kinchasa Gombe inaanza uchunguzi wa kesi ya wizi uliokatishwa tarehe 16 Oktoba ndani ya kampuni ya Rau Bank iliyoko kwenye place Victoire mjini Kinchasa. Mshtakiwa mkuu katika kesi hii ya uchumi, Honorine Porche, raia wa Ujerumani, anafunguliwa mashtaka na mwendesha mashtaka mkuu wa kijeshi kwa hutuma za makosa ya wizi wa kutumia silaha wa dola za Kimarekani elfu kumi, pia ugaidi na njama za uhalifu. Watu wengine wane mkiwemo walinzi wawili wa Rau Bank na makamishna wawili wa polisi wanasambishwa pamoja naye kwa makosa hayo. Akidai kuwa mpagani tangu siku ya kwanza ya kesi hiyo, Honorine Porsche alikana kosa hilo na alipendelea kuona kesi yake ikiendelea haraka kuanzia Jumanne hii. Kumbukeni kwamba kesi nyingine inayohusiana na ujeuri wa kinyama uliotendewa kwake Honorine Porsche wakati wa wizi huo unashikiliwa kando katika mahakama ya kijeshi ya Kinshasa Gombe dhidi ya maaskari wengine. Wapendwa wasikilizaji, karibu tena kufuata kipindi cha pili cha taarifa yetu katika usomi wa Rosalie Zawadi. Mgeni wetu leo ni bi Mwayuma Marguerite, mama wa kikundi cha Salu katika wilaya ya Itabala Pangi. Katika mahojiano haya ya kipekee na Florence Kizalunga, anachora picha ya wanawake wa Pangi, huku akitoa pendekezo zake kwa Rais Felix Antoine Tshisekedi. Mama kika Mwayuma Margerite, jambo. Jambo sana mama, mama eti hey, unaweza kutuambia namna gani mwanamke apangi anaishi? Ndiyo, asanti sana mama kunipa sauti. Kweli na hakika sisi wamama wa hapa ku teritoria ya Pangi tunapata magumu na tuko na magumu kwa kupata matunzo na kwa uzazi ya sisi wamama, atujue gisi yenye tutasema na ujio ya baba liwali. Tunapenda kujuisha hii magumu ya wamama ina ingia ndani ya siku mingi sana kwa ao kupata matunzo kwa ao kuzala vitanda vitu vyote tunapata magumu kupitia hari ya maisha, hata kuma interieri yetu yote ya huku tuko na magumu sana kuile bitu vyenye tunapata taabu siku mingi hapa. Mwanamke wa Pangi anakuwa akifanya kazi gani? Mwanamke wa Pangi hapa kwetu analima shamba, sisi wote ni walimaji hapa Pangi. Wakati tunatoka tuna ile mazao, tunaenda tunatembea tembea ku kubichwa ku mikongo, tunaenda tunangaika ngaika, tunatoka jasho na tunataabika za mingi sana, kwa kukosa soko. Hatuna fasi ya matuio ya nini ya soko, njo magumu ya mama hapa pangi. Munasema kwamba hamuna soko, wakati unakuwa ukiujisha ukitembea tembea nao watu wanauza ya mingi ama hamulimake ya kutosha? Mazao mingi tunalimaka kidogo na tunapata kidogo, lakini hatupatake sababu hakuna fasi. Kawaida nyee makuta ike natoka nikupata kwa jari. Kasho kwa kuangaika na kupata sulubu ya kwenda naangaika na miguu na, ku, na kukichwa na kwenda naangaika tu kwa mtu wowote wa mwatakuonea huruma mwenzako, mlimaya atakuuza na makuta kidogo sawa vile mioko ama mpunga. Mnapokuwa mkivuna namna gani mnakuwa mkigeuza, ikuwe sawa vile bunga ikuwe sawa vile mchele, mnafanya je? Wakati tunaisha maniza kwenda tunalobeka, tunatosha kupori, tunaileta kutwanga na mikono, hatuna mule, hatuna rizeri ile vitu yote ni mikono tu njo inatumika tu, hatuna kitu ya kutusaidia, yote ni mikono tu ya shi wa kaaji. Sasa kwa nini hampelekake vitu yenu huko, hata kindu kwenda akujisha kule? Sisi hatukukatala kupeleka, lakini hatuna mzani ya kutoka hapa na kufika kule ku province atukuwa na barabara lakini tunashukuru Mungu ujio ya Baba Liwali Kabwankubi njo tunaona anatutengenezea barabara, na njo tunaanja kushukuru Mungu kumiaka makumi. Atukuwa tunajua gisi ya kuhuzisha vitu, saa zingine ili barabara inatengemana njo tunaweza kupeleka, wakati tunaona magari na wakati tutaona vitu vya kuya kutulangula huku njo tutapeleka kule ku- province sasa nyiye, kwa kufika ku province, mlikuwa nafanya je? Mnasema kwamba hakukuwa na manjia, mkukuwa naona magari namna gani? Mama, sisi tuko na furaha zaidi sana. Mimi mwenye kusema, mama Margerita, niko miaka makumi tano. Ndani ya miaka makumi tano, siyaonaka gari sijue gari na kuaka namuna gani, ata watoto hata sisi wazee hatuyaonaka gari. Leo tunaona gari kupitia ujio wa baba kabwa nkubi kutengeneza Barabara. Eti munakuwaka hapa kunako hii mngini wenu uh, mnakuwa na visima nyinyi, wa mama fasi ambapo mnapata maji kama kawaida? Sisi ni watu wenye tunakuya kuokolewa, hatuna hata sauti. Tutafikisha meleo mama jurnaliste, tunatia sauti kwako kwa ajili ya si kupata visima. Hatuna kisima, tunachanga nyama na sisi watu tunakunya maji fasi moya. Na mnakuwa mkikunya maji ya namna gani? Na mnapata hiyo maji wapi? tunapata ile maji ni kumitoni, hatuna kisima. Mitoni tu ya kutelemuka, nguruwe anakuya kukunywa nyama, inakuya kucheza na si, tunakuya pale sisi watu tunakuya kunywa na kushota kupiga kuoka na kutumia vitu vyote vinastahili kuile maji ya mtoni. Sawa, na nyama haiwaletei magonjwa nyinyi watu wakubwa na hata zaidi watoto wadogo? Ndiyo, mama journalist, wakati tunatumia ile maji tunapata magonjwa ya kila aina, me tunashangaa sana Uko karibu na shefu liye kutoka Kindu na kufika hapa iko mwendo wa saa tatu, njo tunasema wakubwa watusaidie tuishi kama vile watu wengine. Bikika Mwayuma Marguerite tunakushukuru asanti sana. Radio Kapi dosi onswahili Ubora wa bia ya Primus inayotoka Rwanda unashakiwa na watumiaji katika mji wa Bukavu, bistro na maeneo mengine ya sherehe yanaomboleza kupungua kwa matumizi ya bia hii. Ni kwamba tarehe ya mwisho wa matumizi imepitwa kwa kiasi kikubwa. Maelezo zaidi katika ripoti hii. Unapotembelea baadhi ya vilabu vya mjini na kando kando za Bukavu inatambulikana kwamba watumiaji aina ya pombe hiyo Primus toka Rwanda sio tena wengi. Shirika la raia tunakuwa tukiambia watu wakamate maprekaution mbele ya kutumia bia, inalomba kuangalia kama date d'expiration yayo haiyakuwa expire juu ya kuweza kujiprotege. Anatanda ke mankete zifanyike, naacha kwanza kuikonsome lakini La hata hivyo, zingine aina za pombe toka kiwanda cha pombe cha Rwanda ambazo muda wa tarehe ya kutumiwa haujapindukia bado zaendelea pendelewa. Wengi wameanza pendelea pombe toka mahali pengine kama vile Burundi hiyo vizaa fulani fulani vyenye vinatoka nchi za kigeni kwa namna kipekee, Rwanda havifanyishiwe uchunguzi kikamilifu kadiri na stahili. Kampuni ya kuchunguza kalite ya vizaa fulani fulani vyenye kutoka nje ya nchi ni OCC, na hiyo OCC kwa sasa inakuwa katika hali kazi haifanyike kadiri inapashwa kufanyika na prefere maprodui za kutoka Burundi ingawaje njia zenye inapitia ko njia mrefu juu zifikia hapa Bukavu. Mapendekezo yatolewa ili watu wachunge afya yao vizuri wasitumie kinywaji ambacho kimekwisha pitwa na muda. Tunakuwa tukiomba wakuu viongozi kuranforce mamezuri za control, surtout ku ngambo ya OCC ili ile maprodui isha kuharibika isiende tena na kusirikile ndani ya muji ya ukavu ya sababu inakuwa na shida juu ya afya ya watu. Tunakuwa tukiambia watu waende na iverifie mzuri na waverifie ngine mapombe zinakiwa ndani ya makaneti. Wale wenye kulete visa viza wakuwa tana zamiri ya kibinadamu, waangalie na waone kama kuleta visa venye vimekwisha kutambusha muda ama ku expire ni crime ndegeri na kuwa ni crime contre l'humanite, na ni mambo yenye hawezi kukubalika. Kamu. Shirika Bralima ambalo lilizalisha hapo awali pombe iliyotumiwa na wengi mjini Bukavu limesitisha shughuli zake sababu ya vita.