Aksanti kuwa wengi wenye kufata Redio Kapi, popote mnapotusikiliza, tunawakaribisha kwa taarifa yetu ya siku ya leo. Bila kukawia, waziri wa mawasiliano na vyombo vya habari anaamini kuwa hakuna vikwazo fulani katika harakati ya amani ya Washington, bali mchakato huo ni mgumu na unaendelea vizuri. Patrick Muyaya aliyasema Jumatano wakati wa kipindi chetu Paroles Auditeurs. Kasai Mashariki hoja ya kutokuwa na uaminifu dhidi ya gavana iliwasilishwa Jumanne hii katika bunge la mkoa tena manaibu hawa wote waliotia sahini kwenye hoja hiyo wanadai kuishi katika ukosefu wa usalama Waziri wa Sheria amemwagiza mkaguzi mkuu wa majeshi ya FARDC na mwendesha mashtaka mkuu katika mahakama ya Cassation kuanzisha kesi za sheria dhidi ya watu na vyombo vyote vilivyohusika katika udanganyifu wa shughuli za madini jimboni Lualaba. Karibu tena, tufungue taarifa hii na habari za siasa. Miezi minne baada ya kutiwa saini kwa makubaliano ya amani mnamo Juni tarehe makumi na saba mwaka huu huko Washington, kati ya Rwanda na DRC chini ya upatanishi wa Marekani, maendeleo katika utekelezaji wake inasalia kuwa dhaifu na yasiyo sawa, kulingana na ripoti mpya ya shirika la Barometre des Accords de Paix en Afrique. Hata hivyo, waziri wa mawasiliano na vyombo vya habari anaamini hakuna vikwazo fulani, bali mchakato huo ni mgumu na unaendelea vizuri. Patrick Muyaya alisitiza dhamira ya rais wa jamhuri na serikali ya Kongo kukomesha mateso ya wakaaji wa mashariki ambao wamevumilia kupita kiasi. Tukigusia sasa habari za usalama, jueni kama Kivu ya Kaskazini, kijiji cha Mpati lenye kupatikana katika kundi la Bashali Mokoto ndani ya usultani wa Bashali, tarafani Masisi, kinakabiliwa na uhaba mkubwa wa maji ya kunywa tangu miezi kadhaa. Haya yanajiri huku kijiji hicho kikiwa na wakimbizi wengi ndani ambao wamekimbia mapigano kati ya jeshi la taifa na waasi wa Mventua. Maelezo mengi na we, Jean-Désiré Kanyama. Kitongoji hicho kinachokaribisha wahami wengi wanaokimbia ujeuzi wa silaha katika maeneo jirani hakina bomba hata moja tangu mwaka wa 2024. Hali iliyokuwa mbaya sana kutokana na uharibifu wa vyombo vya maji inapita zaidi ya miezi sita wakati wa mapambano kati ya majeshi ya FARDC na uasi wa AFC M23 zahakikisha duru zetu. Wakazi wanalazimishwa kushota maji katika visima visivyotengenezwa hali inaowatia mbele ya hatari za afya, na kutokana na mwenendo wa watu wengi, idadi ya wagonjwa wanaoendesha inapanda sana ni katika maeneo ya afya ya Mpati, Bibwe, Lwama, Luhanga na Kivuye tangu mwezi mnane uliopita. Na tena huko kuna ukosefu wa vyoo vikuu. Anafasiraji wa Kimi Mulukundi Muholwa huyo anahakikisha idadi ya wagonjwa kutoka makumi tano na mnane hadi makumi mnane watu wanatembea njia mrefu kwa kupata nafasi ya choo kubwa. Wengine wanapigwa wakati wanatumia choo bila ruhusa mwenyeji. Kiongozi huyo wa afya anatoa mwito kwa wakuu wa mashirika ya kibinadamu kwa ukarabati wa vyombo vya maji na ujenzi haraka wa vyoo kwa kuepuka hatari. Jueni kwamba kijiji cha Mpati kinakaribisha zaidi ya jamaa elfu mia tano za wahami wanaoishi bila usaidizi katika katika makanisa masomo na wengine katika mafamilia mbalimbali mbali. Wakati huo huo, katika jimbo jirani ya Kivu ya Kusini, viongozi wa jumuiya katika eneo la Mwenga wanatetea bila kuchoka mbele ya jumuiya ya kimataifa kwa ajili ya kufunguliwa upya kwa njia ya taifa nambari ya pili. Barabara hii imefungwa kwa trafiki tangu wiki tatu na waasi wa AFC M23. Matokeo yake katika eneo la mwenga ambalo linategemea kabisa bidhaa muhimu kutoka mji wa Bukavu linakabiliwa na uhaba mkubwa. Tunaelekea sasa Ituri. Hifadhi ya wanajeshi wa ulinzi RAD kwa kifupi, imetangaza kujitolea kwa kikundi cha waasi wa Kodeko kujiunga na muundo huu wa ulinzi wa kitaifa, kulingana na mratibu wake. Uamuzi huu unatokana na kampeni ya uhamasishaji iliyofanywa kwa pamoja na washirika wengine katika maeneo yaliyo chini ya udhibiti wa wanamgambo hao. Kwa upande wake baraza la vijana la mkoa linapinga wazo la kuingia kwa wanamgambo wa Kodeko katika RAD likisema kwamba hiyo ingehalalisha uhalifu uliofanywa na baadhi ya wanachama na viongozi wa kundi hili lenye silaha. Tusikilize maelezo mengi na Isaac Remoyopi viongozi wa vikundi mbalimbali vya Kodeko wameonyesha nia yao ya kujiunga na Ghad. Ni matokeo ya kampeni ya uhimizaji zilifanywa huko Ala na Pandroma katika mtaa la Jugu. Kulingana na msimamizi wa Ghad canal Emmanuel Libandi, takriban wanamgambo elfu hamsini wameonyesha utayari wao wa kujiunga na shirika hilo. Hata hivyo, alisisitiza kwamba muungano huu lazima ufanyike kwa kufuata sheria za kupokonya silaha na kwa upekee na hiari ya kila mwanamgambo. Kwa upande wa baraza la vijana jimboni Ituri linaamini kwamba RADA ni shirika unaoundwa na wazalendo na wenye kujitoa kwa kulinda nchi. Kwa hivyo, haipaswi kuingiza wenye silaha waliohusika katika mabaya mengi za vita. Pia kuingia kwao kwa RADA isiwe sababu ya kutokuheshimu sheria kwa waliovunja haki za binadamu. Anena hivyo Deogracias Bungamuzi, kiongozi wa RADA. Anafurahia hatua hiyo kwa kukamilisha mwenendo wa amani jimboni Ituri, bali mafanikio ya mpango huu yatategemea rasilimali zinazohitajika kwa kuitimiza. Nikiripoti toka Bunya, Isaac re moyope, Radio Kapi <tune> katika jimbo la Kasai Mashariki ambapo hoja ya kutokuwa na uaminifu dhidi ya gavana huyo iliwasilishwa jumanne hii katika bunge la mkoa. Manaibu wa saba wa jimbo wanamshtumu kile wanachoeleza kama usimamizi usio wazi na mamlaka ya mkoa. Zaidi ya hayo, manaibu hawa wote waliotia sahini kwenye hoja hii wanadai kuishi katika ukosefu wa usalama. Vilevile vile katika jimbo la Sudubangi wa kisiasa unaonekana huko kati ya gavana na wanabunge. Wajumbe wa bunge la mkoa na gavana na wa Ubangi ya Kusini wameitwa mjini Kinshasa, naye naibu waziri mkuu wa mambo ya ndani ya nchi, Jacquemain Shabani, ni katika kibarua iliyotumwa kwao Jumanne. Hii inafuatia hoja ya kutokuwa na uaminifu dhidi ya gavana Miche Mobonga iliyowasilishwa Jumatatu iliyopita na ofisi ya mashauriano ya, ya naibu wa jimbo John de Balase. Waumbaji hao wanashutumu mkuu huu wa mkoa kwa makosa kadhaa, yakiwemo ubadilifu wa fedha za umma, matumizi mabaya ya madaraka na kutozingatia mapendekezo ya bunge la mkoa. Gavana huyu alitupilia mbali mashtaka hayo yote. Yeye anatarajiwa kujibu Alamisi hii tarehe makumi tatu wakati wa kikao cha bunge la mkoa. Tunajielekeza sasa mjini Kinshasa kuhusu sheria udanganyifu katika uchimbaji madini ndani ya jimbo ya Lualaba. Waziri wa sheria amemwagiza mkaguzi mkuu wa majeshi ya FARDC na mwendesha mashtaka mkuu katika mahakama ya Kasasion kuanzisha kesi za kisheria dhidi ya watu na vyombo vyote vilivyohusika katika udanganyifu huu. Huo ni kulingana na ripoti mpya ya shirika Barometre des Accords de Paix en Afrique. Taarifa yake Jeff Ngoy ya tafsiriwa na Rosalie Zawadi. Waziri wa sheria anaona vitendo hivi kuwa ni mashambulizi makubwa dhidi ya uhuru wa kiuchumi na faida ya raia wote. Kulingana na Giom Ngefa, wahusika bila kujali vyeo, nyazifa au utaifa, lazima wajibu mbele ya sheria. Maoni ya waziri yafuatia ripoti ya tume ya kitaifa ya kupambana na udanganyifu wa madini SNLFM, ambayo inafichua ukiukwaji mkubwa wa usimamizi wa sekta ya madini katika jimbo lalu wa laba unaojumuisha ukiukwaji wa kanuni za madini na kanuni za utekelezaji wake. Ripoti hii inabainisha maeneo kadhaa ya uchimbaji madini ambayo yamekuwa yakimilikiwa kinyume cha sheria huku kukiwa na watu wanaoendesha kwa uwingi biashara kimagendo ya madini. Wanahusika katika vitendo hivi raia wa kigeni pamoja na wanajeshi wakiwemo wale kutoka mkoa wa makumi mbili na mbili wa kijeshi, askari wa Garde republikani na polisi. Wote wanadaiwa kuhusika na vitendo hivi. Na katika jimbo la Manyema walimu katika wilaya ya elimu ya Manyema ya pili ambao wanalipwa kupitia Caritas development ya pale Kasongo songo wanashutumu kukatwa kwa sehemu ya mishahara yao. Makato haya yanaanzia ya tangu franka ya Kongo elfu kumi na mbili hadi Elfu makumi nane kwa kila mwalimu. Hali hii inasababisha machafuko na kuwachukiza walimu. Tusikilize maelezo mengi katika ripoti ya Florence Lungakiza. Walimu katika tarafa ya Kabambare waligundua shida hii wakati wa malipo yao ya Agosti na Septemba. Asani de Cadidas, katibu mkuu wa Sieko Kabambare: sisi walimu wa Kabambare tuko na machozi kumacho kupitia kulipwa na Karitasi Kasongo, wanakata pesa kutufaanisha nini kiini na wengine, wasimamizi wa mashule na walimu bado kupata mshahara wao wa mwezi wa mnane na mwezi wa kenda, na kugawia kwa mshahara ambayo unafanya siku makumi kenda ya mwezi moja. Tunakuwa na mwezi moja wa siku makumi kenda, na tunajua kwamba mshahara wa mwalimu unamsaidia kwa disi ya kukula. Hali kama hiyo ipo katika tarafa ya kasongo ya pili samba. Baada ya malalamiko kadhaa ambayo haikufanikiwa kwa msimamizi wa malipo, walimu hawa wanaomba msa kwa mamlaka Kambondo Akilimali mwakilishi wa muungano Caritas, eko na tukata mushahara wa 12000 a 50000 voire 70000 franc congolais, atujue makuta eko ni katia kunini, raison pour laquelle tunaomba Caritas aturishie franka yetu enye anatukata. Alipo ujiwa kwenye simu, mkuu wa Caritas Kasongo alimtaka mwalimu yoyote atakaye baini kukatwa kwenye mshahara yake awasiliane na ofisi za dina kwa ufafanuzi zaidi. Ripoti toka Kindu, Florence Kizalunga, Radio Kapi. Na tukijielekeza upande wa Kongo ya Kati, jueni kama kuchambua matokeo yaliyopatikana katika mapambano dhidi ya ugonjwa wa ukoma na kifua kikuu ubainisha udhaifu, vikwazo na maendeleo yaliyopatikana ili kuboresha mipango ya shughuli kwa mwaka ujao. Haya ndiyo malengo ya mkutano mkubwa wa mwaka wa uchaguzi wa programu za kitaifa katika mipango dhidi ya ukoma na kifua kikuu. Mkutano huu wa siku sita unawaleta pamoja madaktari, maratibu wa majimbo kutoka ofisi makumi mawili na saba za uratibu wa kikanda za DRC pamoja na maafisa wa kitaifa. Wapendwa wasikilizaji, na wakaribisha tena kufuata kipindi cha pili cha taarifa yetu katika usomi wa Bernard Nyangi. Jimboni Ituri, wapiganaji wa zamani takriban ishirini kutoka kundi la wanaojiami sila Zaire wamenufaika tangu mwezi Mei mwaka huu na mradi wa kufuga ngombe ishirini na watano linalozaminiwa na tume la MONUSCO. Pia hawa washiriki pamoja na wanamemba wengine wa jamii zao 48 katika kazi ya ukarabati wa baadhi ya barabara za huduma za kilimo zinazounganisha vijiji vya Kokolombi, Ngona na Rwampara. Mradi hii inawasaidiaje watu hawa waliosalimisha silaha kujumuika tena katika jamii? Baguma Daniel Mpiganaji wa zamani huzungumzia swala lile, naye Marsial Kisabia Mungu. Bwana Daniel Baguma, jambo. Uh, jambo sana monsieur journaliste. Sasa tuambie namna gani mnaishi hapa kwa groupement uh, oh, ya cere. Niko beneficiaire ima projet fulani fulani ilifika hapa ku groupement cere. Nilikuwa mpiganaji wa zamani alors kukundi ya auto defense wakati tulikuwa sensibilize na tukarudia tukakuwa tulikuwa sensibilize na PDRSS. Alors tukarudia na oyem ka tukamata charge. Tuna remercier oyem sana na union europeya tupatia maproje ya imo tulitumika litusaidia sana kitu, tutaomba baendelee na ile maproje hivi ipime kulave maesprit ngine sikue kumakichwa pime kuendelea kuishi pamoya na bakaji bengine. Uh, tunasikia kama mulikupata uh, pia usaidizi ya ngombe. Sasa ngombe hii iliwasaidia nini? tulipata mangombe 17 hmm. Kisha yake bakatongeza de nakuwa 19 na zikazala 3 tuko na ngombe 23 hmm. Tunadembeshe chef de groupement cera tupatia patroage kwa kutia ile mangombe tuko nazichunga na iko natusaidia sana, inatosha maziwa, tunaitembeza tembeza, inatuleta faida kidogo, iko natusaidia sasa kwa sasa tangu mtoka porini inafanya miezi ngapi? tangu mtoka pia porini? Tusafanya mwaka moya. Tangu tutoka pori, tangu mpo, mtoka pori inafanya mwaka mwaya, mwaka mmoja. sasa tuambie, mtoka pori inafanya mwaka moja, kwa sasa kunakuwa tofauti gani gisi mwao mnaishi porini na kwa sasa mnaishi hapa kwa mwingine na wakaji wote? Okay, tutaomba na wenye wako kupori vrema gisi tulikwenda tulikuwa menase tulikuwa napigania mafamii yetu tunaona kurudia nyumba iko faida sana, tuache ile masira na government ipime ipimeku, siraha ni ya government, tachunga jotachunga nayo watu sisi turudie, tuko na tunakuwa na faida sana tunaishi vizuri, tunapata mangombe vraiment, tuko kalme kwa maneno yote, mnaisha yamusumbuliwe na jeshi jesi atusumbue tena, tuko kalme, atusumbuliwe na jesi. Tunaishi vizuri na wakaji, tuko mzuri sana. Namna gani wakaji waliwapokea wakati mtoka porini mara ya kwanza? Wakaji walikuwa nashita na si wakati tuliendelea, eh, oyeme ilileta travail imo inatuchanga na ba na batu ya ba, mungini tunatumika pamoya, mafikiri naenda kuwa polepole inaishi na tunafahamiana vizuri sana. Kwa sasa unapisha kuwa na, tena mmbaya, na kuna mafikiri tena mbaya ya kurujia porini. Hakuna mafikiri mbaya isipokuwa niko nalomba na bandugu yango benye biko kupori baache ele mambo bakwye, tujiunge pamoya tukale kuba mungini, tujenge tuendeleshe nchi yetu na ile maana ya masira na ingine, tuachie government yao itatulinda. Minawaza hata sasa tukunaishi vizuri sana, inatuproteje mzuri sana. Sasa, unakuwa na watoto? Mimi na watoto saba wote wanasoma, wote wako kwa masomo batano, wako masomo na bangini habane ah ya kusoma. Uh, kitu kingine mbele kumaliza ndugu juu hii mawazo a mafikira ya kubakia kwa mwingine, kusaidia kwa maendeleo ya mwingine isipate kutoka. Unalomba nini na wakubwa? Tutaomba na wakubwa watupatie matravai makazi, nyee inaweza tusaidia matravai ba moo ba barabara ba vitu ba ngine tu jokipe na si sana juu tusikie na mafikiri ngine ya kujusi kama tunatuenda kupori kuko mangombe zetu walizitwala manyumba lichomewa boilitupeleka mbali lakini tulikuwa sasa, bizi narudia tunarudia, naomba batulinde na batusaidie sana kwa maneno kidogo, capi dossier en swahili batupatie ma travail pime ku tulavile moral. Kivu kaskazini wanawake na wasichana wasiopungua mia moja kutoka vijiji vya Kingarame na Kibumba katika eneo la Nyiragongo walipokea siku chache zilizopita vifaa mbalimbali ili kuwawezesha kuanzisha shughuli za kuzalisha pesa. Hii ni pamoja na hiyo mradi ya kusaidia uwezeshaji wa wanawake na wasichana katika eneo hili. Wanawake hawa wajaribu kuendelea na maisha yao baada ya zaidi ya miaka miwili kukaa katika kambi la wami eneo la mji wa Goma. Mradi huu unaotekelezwa na shirika Action unie pour le développement integral ANRDC audi Congo wazaminiwa na mpango wa maendeleo ulimwenguni PNUD, mradi unaorizisha wakazi wa Nyiragongo, ikiwa kwamba hiyo yafufua matumaini mengi. Nawe Rosali Zawadi. Mama Burie Hortense alienda kuanza kazi yake ya uchuruzi baada tu ya kupokea vyote alivyoomba. Tayari amepata matumaini ya maisha mazuri ya watoto wake. Vraiment merci sana, tunafurahi sana vyote vyenye nililombaka, nimevipata. Nimepata mayai, nimepata bunga, nimepata mchele, nimepata vyote na vya kuchuruzia ndani, vyote hakuna cha kinakosekana. Maana yake nenda churuza juni, jitegemee juni, kama watoto watakuwa na wako na komala. Kwa upande wake Buholo Francine pia alichagua uchuhuzi wa chakula ya kuku. Afurahia kupokea mwanzo kwa kuanza kazi yake. Naminiko parmi wabenefisiare, nililomba chakula ya kuku, njotunga me hawakutiamo chakula ya ya kuku akabambi hivi na kilo nayo nakosa hivi. Na shukuru kwanza, kuona kwanza, kwanza walitusaidia hapa, tunezichuruza tunaona ngizi ya kushitegemea sie wamama Mina sema, kwanza kwenye, hii kwa a kama wengine. Mama Neema Solange naye pia afurahia kuwanza marate na kazi miye. Nililomba farini hii muradi ya odi Congo. Hii, hii farini itanisaidia kuchuruza, nikwe napata faida, nikue nalimilia atotondaka, nachuruza ndazi itanisaidia kusonga mbele kumaisha na kusomesha watoto. Kila mama alisaidiwa kulingana na yale aliyoyaomba, ndivyo aeleza hapa Kavira Linda, kiongozi wa mradi huu. Kila mama alichagua kazi yenye anaona anaweza fanya, kulikuwa walichagua ufugo, wa mlimo, wa uchuruzi na wa kupiga mandazi. Na hiyo kila mtu tulimpatia kwa vitu, hatukupana pesa, tulipana vitu na vitu ambavyo vyote vinaomba kuanzisha kazi. Maana atatoka hapa, naiko na iko naenda anza kazi, wa kutengenezewa meza tulimtengenezea, wakumjengea fasi ya kuchungia ufugo yake tulitengeneza. Na hiyo tutakuwa karibu nao sana, ili kuwasindikiza ndani ya hiyo kazi, msi kufuatililia hiyo mradi juu kesho kesho yake tukutani kama imetoa matunda mazuri ndani ya mwingine na Ipate kusaidia kwa kuendelea ya Kingarame Kibumba. Pamoja na kufurahia mradi huu wa mama wa Kibumba na Kingarame, wanaomba amani ya kudumu, kwani amani ikizorota watapoteza tena yote kama ilivyokuwa hapo mbeleni. Goma, Rosali Zawadi, Radio Okapi. Tunafika mwisho kabisa wa matangazo yetu ya leo. Shukrani kwa usikilivu wenu mwema. Taarifa hii ililetwa kwenu kiufundi na Pierre Jasinua pamoja na Jedone Nyangasa, Elise Chikota na Richard Junior ndio walitayarisha habari hizi chini ya uongozi wa Alain Runge na Levine Mbwinga.