<mukati> Rais wa Jamhuri anapatikana katika ziara ya kazi mjini Paris nchini Ufaransa ajili ya kuhudhuria katika mkutano mkuu unaounga mkono amani na ustawi katika kanda la Afrika ya maziwa makuu. Kikao hicho kinatia mbele suala la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kati ya ubishi wa kimataifa katika lengo la kuhimiza jumuiya ya kimataifa kuhusu amani, alisema msemaji wa rais Pagoma. Simu ya mkono haitumikishwe peke yake kwa mawasiliano, bali imekuwa pia sawa chombo cha kutafutia riziki katika hali ya ukosefu wa mabenki na vituo vya ushirika vya kifedha. Mwenendo wa pesa ni moja wa kazi yenye mapato mjini Goma. Shirikisho la afya la walimu wa wizara ya EPST lilianzisha hii siku ya tatu mipango yake ya kazi katika mji wa Kananga jimboni Kasai Central. Lina lengo ya kutolea walimu wanaopokea mshahara na memba ine wa jamaa zao huduma ya afya. Asante kwa kuwa nasi wengi. Ifuatayo ndiyo taarifa kamili ya habari. Karibuni, salam na usikivu mwema. Rais wa jamhuri Felix Tshisekedi aliwasili hii siku ya eneo mjini Paris nchini Ufaransa ajili ya kuhudhuria katika kikao kinachounga mkono wa amani na ustawi katika kanda la Afrika ya maziwa makuu. Mkutano huo wa wakuu wengi wa ulimwengu uliandaliwa katika uhusiano na nchi ya Togo, taifa yenye kiongozi wa shauri ya mawaziri ndiyo mpatanishi aliyechaguliwa na muungano wa nchi za Afrika katika mgogoro wa mashariki ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Kikao hicho kinatia mbele suala la jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo kati ya ubishi wa kimataifa katika lengo ya kuhimiza jumuiya ya kimataifa kuhusu amani ya haki ya kudumu na inayolingana na haki ya kimataifa, alijulisha msemaji wa rais wa jamhuri Tina Salama. Upande mwingine, inchini jimboni Ituri, nafasi moja la na moja ambako silaha zilifichwa na uasi wa Convention pour la Revolution Populaire, CRP, ya Toma Lubanga iligunduliwa na majeshi ya FARDC katika mtaa wa Jugu. Silaha na risasi huenda vilifichwa na kundi hilo, kisha ki kupigwa na kufukuzwa na majeshi ya FARDC wakati wa operesheni za kijeshi siku ya mwingu iliyopita katika eneo hilo la madini. Msemaji wa jeshi Luteni Jil Ngongo anahakikisha kwamba lengo ya operesheni hizo ni ya kurudisha amani na uwezo wa serikali katika eneo hilo lenye makundi mengi ya silaha. Kutokana na utaalumu za jeshi letu uchunguzi umesababisha kupata kundi kubwa za silaha na risasi za kivita. Ni kama silaha 11 ikiwemo bunduki za vita aina ya AK 47, bunduki mnane ya kivita ya aina ya ya AK 56, bunduki mbili ndogo ya aina ya uzi. Kwa niaba ya gavana na kijeshi na kamanda wa sekta ya operesheni ya Ituri, Luteni Jemadari Lubo ya Kashama Joli anawapongeza jeshi wanajeshi wenye walifanya operesheni hii yenye ilikuwa na lengo ya kuleta amani kwa hii eneo. Operesheni zimeendelea kuondoa haina yoyote ya vurugu kutoka kwa makundi yenye kushika silaha. Pagoma, simu ya mkono haitumikishwe peke yake kwa mawasiliano bali imekuwa pia sawa chombo cha kutafutia riziki mwenendo wa pesa ni moja wa kazi yenye mapato mjini humo, katika hali ya ukosefu wa mabenki na vituo vya ushirika vya kifedha. Hata hivyo, watu wanashutumu tume zinazohitajika na watendaji wakati wa uchukuzi wa fedha, ikiwa asilimia ine wala tano ya fedha zilizotumwa. Mfano, kwa kuchukua dola elfu moja malipo ni ya dola makumi tano. Maguru, kwenye boulevard Kanyamuhanga inayopelekea kwenye boda kuu, mistari mirefu inaonekana mbele ya vibanda vya kutolea pesa kupitia simu. Kutuma pesa, uondoaji na hata malipo, kila utumiaji hupatia wafanyabiashara wale faida ndogo na wakati mwengine makumi ya maelfu ya franka kwa siku. Kama ilivyo katika maeneo ingine ya jiji, mashirika ya kuhamisha pesa yanazalika kila mahali. Mfanyabiashara moja wa pesa za simu ambaye alizungumza bila kutaja jina lake, anasema anapata pesa kila siku kutokana na kazi hii. Watu hutoka asubuhi hadi usiku, hasa watumishi wa serikali mwisho wa mwezi na wauzishaji wa maduka. Waendeshaji wakuu wa M-Pesa, Airtel Money, na Orange Money wanagombea sana soko hili. Katika hali ambayo benki hazipatikani, pesa za simu zinakuwa benki za watu. Kwa mjibu wa mwanauchumi, pesa kwa njia ya simu sio tu kwamba inasaidia kupata kazi, yarahisisha tena malipo hata viashara ndogondogo. Na jimboni Maniema, kipindi cha pili cha mkutano mkuu kuhusu madini, nishati na viwanda kitaanzishwa tarehe tatu hadi tarehe tano Novemba ijayo. Habari hiyo ilihakikishwa siku ya tatu na liwale wa jimbo hilo mbele ya wa wapasha habari kazi hizo zina lengo ya kukaza hali ya jimbo pamoja na uwezo wake ajili ya kuunda mazingira ya kukaribisha wawekezaji wa taifa na wa kimataifa. Liwali wa jimbo Musa Kabwe Nkubi Moiz ameomba ushirikiano wa washiriki wote pamoja na watoto wa Manyema, bila kusahau wanaopatikana nje ya jimbo hilo na nje ya taifa. Mbinu ya serikali kuhusu uongozi wa madini ya mpito wa nishati ni gani? Namna gani madini yale huenda leta faida kwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na sio kwa nchi zingine? Ndiyo shughuli za shirika lisilo la kiserikali Resource Matters hii siku ya ine, wakati wa kikao cha tisa cha mpango wa madini Mining Indaba unaoendeshwa mjini Lubumbashi. Majibu yanapatikana katika karatasi nyeupe itakayotangazwa punde na shirika hilo, alijulisha kiongozi wake Jimmy Munguriek Ufoy kwa kifupi tena kipindi cha tatu cha mkutano mkuu wa uchumi kati ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo na nchi ya Angola kitafanyika mwezi wa Februari mwaka kesho mjini Mwanda katika jimbo la Kongo Central ikiwa ni katika pande la magharibi ya nchi ni mkutano maalum utakaosimika msingi wa mbinu za uhusiano wa kukaza kati ya taifa hizo mbili azimio hiyo inaambatana na ziara ya kazi ya waziri mkuu makamu wa uchumi Daniel Mkoko Samba aliyezungumza mjini Luanda na memba wengi wa serikali ya Angola. Ubishi wao ulielekea namna ya kuondosha vizuizi katika uchuruzi kunako mpaka ya nchi hizo mbili, na tena kwa kuanzisha mabadilisho ya biashara yenye kuendeshwa katika uzembe wakati huu, ijapokuwa mpaka wa zaidi ya kilomita elfu mbili mia sita kati ya nchi hizo mbili na viungo vya historia na utamaduni vya ndani Shirikisho la afya la walimu wa wizara ya EPST lilianzisha hii siku ya tatu mpango yake ya kazi katika mji wa Kananga jimboni Kasai Central. Shirikisho hilo lina lengo ya kutolea walimu wanaopokea mshahara na memba ine wa jamaa zao huduma ya afya. Taarifa ya Andre Katende Ngalamulume, mulume usome mshiriki wetu Naomi Mutokie. Mpango wa bima ya afya kwa walimu katika sekta ya EPSP atimaye wamewasili Kasai Central miaka kumi na nne baada ya kuundwa kwake. Afla ya ufungaji ilifanyika Kananga mbele ya walimu, maafisa wa chama, miundo ya afya pamoja na mamlaka ya utawala na afya ya jimbo hilo. Walimu walikaribishwa kuwasili kwa kampuni ya bima ya ponde zote na watarajia huduma nzuri kutoka kwao. Jonas Kabinda anashukuru uwepo wa kampuni hii ya bima ya pamoja. Anasema kwamba tunachoweza kuuliza ni kwamba wanawakaribisha walimu ambao wanaweza kuwa wanagonjwa na ubinadamu, na kutoa huduma inayostahili jina lao. Joseph Mbope, mratibu wa mkoa wa MESP, anasema kwamba kila mwalimu anayelipwa na serikali ni mwanachama wa MESP moja kwa moja. Ikumbukwe kwamba awali MESP inatar huduma zake kwa walimu katika jimbo la elimu la Kasai Central 1 ambapo tayari imetia saini ushirikano na vituo vya afya na inapanga kupanua shughuli zake hadi Kasai Central i katika siku zijazo. Hatimaye, kiongozi jimboni Okatanga wa Kamisheni ya Taifa ya Haki za Binadamu anadai watengwe wafungwa saba katika gereza kuu ya Kasapa mjini Lubumbashi wanaugonjwa wa kifua kikuu Kwake Joseph Kongolo kuna oga kutokana na msongamano wa wafungwa wenye idadi ya juu kupita uwezo wa kukaribisha. Tumsikilize Joseph Kongolo, kiongozi jimoni wa Katanga wa Commission ya Taifa ya Haki za binadamu, njiani mwasimu na jangandu sifa maguru anatafsiri parmi les euh, detenus depistes kati ya wafungwa waliopimwa kuna kesi saba za ugonjwa wa kifua kikuu na kali, na kesi hizi saba zinahitaji kutengwa kwa kuhofia kwamba wengine wanaweza kuambukizwa. Hii ni fursa kwetu tena kuwahimiza na kuwaalika viongozi wenye madaraka kwa ngazi ya kitaifa na ya mkoa kuzingatia na kutimiza wajibu wao kuhusu haki za binadamu na hasa haki za wafungwa. Hapa tunazungumza juu ya wajibu wa wafungwa na wajibu wa kutekeleza haki za wafungwa. Nawaalika sasa kusikiliza sehemu ya pili ya matangazo yetu chini ya uongozi wa Rosali Zawadi. Mtaa wa Fizi katika jimbo la Kivu Kusini linakabiliwa na mapigano mengi kati ya makundi mbalimbali yenye silaha ambayo yanaongezeka katika eneo hilo. Matukio ya hivi karibuni yanahusisha mapigano kati ya makundi mawili ya wazalendo na kusababisha vifo vya watu wane pa Misisi. Kiongozi wa mtaa wa Fizi anatoa wito kwa wahusika wote kukomesha mapigano yao na kuhakikisha ulinzi wa eneo hilo. Sami Badibanga Kalonji ndiye mwalikwa wetu anazungumza. Hapa na Jean Kasami, kiongozi wa mtaa wa Fizi Sami Badibanga, jambo. Hali kiusalama katika eneo nzima la mtaa wa Fizi ambao unauongoza iko namna gani? usalama ndani ya tarafa ni Fizi inazorota kidogo. E, mnajua ya kwamba tarehe makumi mbili na ine e, siku ya posho kati ya kijiji ya Misisi e, kijiji ya Lulimba mgrupu ya Basikasilo msekta ya Nganja kulikuwa marumbano ndani ya vikundi ya wazalendo, kikundi ya SNPCC pamoja na kikundi ya wa ancien kombatant FPL kupikanisha kikundi ya ngoma nzito ya fa bebe. Tunasikia kwamba kuna watu ine walifariki kungambo ya fa bebe ya ngoma zitu, na kuna maposition wala mabarie zabo zilinunguziwa na vingine ma vikundi. E, hii hali ilituma wakaji wakimbie, wakaji wapoteza mavitu na watu wabakie nyumbani, kwa kusikia kinini ijapo endelea, kwa sababu watu walikuwa panike, e, na masasi ya kulia sana mu secteur ya Lulenge e, precisement mu mukididi ya Kilembwe mu groupement ya Bashimimbi e, kulikuwa tena masasi ya kulia sana jana uh, tarehe makumi ine e, siku ya posho uh, kule mu secteur ya Lulenge e, kati ya kikundi ya wa autodefense na kikundi ya Fabebe ya Ngomazito. Tatizo ni kusema ya kwamba wakati Fabebe walishusha mangombe zao, hawakupenda walipishiwe na autodefense, wakaanza pikana disasi, watu wakakimbia. Kuna kijana moja alilumia meaiko grave iko iko hai. Wewe kama vile kiongozi wa tarafa nini mwito wako kwa vikundi vyote hivyo hasimu? mimi kiongozi wa atarafani Fizi eh, Kalonji Badibanga Sami natosha, pole zangu kwa wazalendo wa Fabebengo mazito waliopoteza waelema wao ine, pole kwa familia ilumia, uh, ya nduku mwenye alilumia musekta ya Lulenge Kilembwe, tunatosha ujumbe ya amani, tunaomba wa nduku zetu wazalendo wa tarafani Fizi wa kukue pamoja kushirikiane na kushauriane na kuangalia mbele. Rais wa nchi Felix Antoine Tshisekedi Chilombo anawaita waero kwa sababu mlisimama imara ya kukumbanisha uvamizi wa nchi. Mweye mkashimama imara, mkasema hatutaki nchi yetu ikabuliwe, hatutaki nchi yetu ivamiwe. Lakini leo tuko na matumaini ya kwamba ujumbe ya rais wa nchi Felix Antoine Tshisekedi aliyo tubia mweye wazalendo ilifuatiliwa, na mweye mukashika silaha ya kudefendre la patrie, kudefendre nchi yetu. Tunawaomba kwa kukwe pamoja, tunawaomba wa kushirikane kutumika pamoja kwa amani ndani ya tarafani Fizi. Fizi ilisumbuka sana tangia 1974 vita ya Mulele 1989 <tabu> vita ya Wabembe wa buyu 1996, vita ya afdel e, 97, vita ya RCD 2012, vita ya npd e, mpaka leo M23, kama ni ya tatu ya ine, tarafani fizi iko na makumu na matatizo na ndio maana tarafani fizi ilibaki nyuma, kwa sababu ile wakati yote ilikuwa ni vita kwa vita, juma kujuma, mwezi kumwezi, miaka kumiaka. Leo tunapenda amani, tushimama sisi bote pamoja na raia wetu. Wakaji wa mtaa mzima wa Fizi wanaweza kuchangia vipi ili usalama urejeshwe katika maeneo wanamoishi? Tunaomba uh, kwa wandugu zangu wote wenye kuishi ndani ya tarafani Fizi tu, wandugu zangu wote wa makabila zote zenye kuishi ndani ya tarafani Fizi baishi kwa amani, kwa upendo, kwa sababu bila amani hatuwezi tengeneza kitu bila amani na upendo hatuwezi endelesha tarafani yetu la Fizi. Bila amani na upendo tutabaki nyuma, na ndio maana makabila zote za zenye kuishi ndani ya tarafani Fizi, muishi kwa amani, tutumike kwa amani, tupendane kwa amani, na tuendeleshe tarafani Fizi yetu. Asante sana, Samiba Dibanga. Tunakushukuru. Radio Okapi, Dossier en Swahili. Huko Ituri, maelfu ya watu waliokimbia makazi yao wamerejea katika vijiji vyao vya asili hasa katika maeneo ya Irumu, Jugu na Mahagi ambako sasa wanaishi kwa amani. Utulivu huu unawezekana kutokana na kuwepo kwa walinda amani wa MONUSCO ambao wameanzisha kambi kadhaa katika eneo hilo. Doria za kawaida za kijeshi pia zinaruhusu wakaaji kurejea katika mashamba yao kulingana na viongozi wa asili katika eneo hao walizungumza wakati wa sherehe ya miaka makumi nane ya Umoja wa Mataifa. Ilikuwa tarehe makumi mbili na nne Oktoba isakremo yope. Na ripoti kamili, matokeo ya kazi vya Umoja wa Mataifa kupitia Monisco na shirika la kiutu zinaonekana wazi jimboni Ituri, sawa huko Ame katika eneo la Mahagi kwa mipaka na Jugu, ambapo zaidi ya watu elfu makumi mbili waliokimbia mashambulio wa Kodeko tayari wamerudi katika vijiji vyao vya asili katika kipindi cha miaka mitatu iliyopita. Waskari ya Monusco waliokaa hapo kwa miaka saba, sio tu kwamba wanahakikisha ulinzi wa raia, lakini pia wamefanya miradi kadhaa ya kijamii, sawa ujenzi za ulalo na kutengeneza barabara. Sultani ya groupement ame anasifu mchango wao ambao anaueleza kama haitasaulika kamwe. wa Monusco wanatusaidia sana kwetu, ya kwanza kwa sekurite ya population na mali zao ya pili kwa development Monisco wanatusaidia kwa kujenga bakilalo na kutengeneza banjia pale ku centre ame, walitusaidia si kwa kuleta eclairage public katika groupement mrobo mtaani jugu. Uwepo wa Monisco umewezesha kufufua shughuli za mlimo na kusababisha uboreshaji mkubwa katika hali ya maisha ya idadi ya watu waliokuwa wakiishi katika hali mbovu. Wakaaji sasa wanatoa mzao wa shamba zaidi ya toni da wa MONUSCO na mashirika ya Umoja Mataifa kusaidia serikali ya jimbo, amani ambayo eneo hilo linafurahia leo ingekuwa vigumu kufikia alisifu kujitoa za waaskari la Monisco na wafanyakazi wa shirika la kiutu ambao wakati mwingine hufanya kazi katika maeneo ambayo hayana huduma za usalama na katika hali mgumu sana. Chamadhari Joni Luboya Kashama: leo ni siku munene ya maagense na ya Monisco, tunafanya kazi mzuri sana navo. Kazi zilizofanyika na Monisco na shirika la kiutu pia vinachangia kuimarisha mshikamano wa kijamii kati ya jamii ya wakaji. Nikiripoti toka Bunia Isaac, Karemo, Yope, Radio Kapi. Mwisho wa taarifa hii ya habari kwa niaba ya wafundi mitambo wetu wote na washiriki walionisaidia katika matayarisho, nasema asante kwa wote walioungana nasi kwa irini