Radio Okapi <tipos> <tipos> Rais wa Jamhuri anapatikana katika ziara ya kazi mjini Paris nchini Ufaransa ajili ya kuhudhuria katika mkutano mkuu unaounga mkono amani na ustawi katika kanda la Afrika ya maziwa makuu. Kikao hicho kinatia mbele suala la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kati ya ubishi wa kimataifa katika lengo la kuhimiza jumuiya ya kimataifa kuhusu amani, alisema msemaji wa rais. Pagoma, simu ya mkono haitumikishwe peke yake kwa mawasiliano, bali imekuwa pia sawa chombo cha kutafutia riziki katika hali ya ukosefu wa mabenki na vituo vya ushirika vya kifedha. Mwenendo wa pesa ni moja wa kazi yenye mapato mjini Goma. Shirikisho la afya la walimu wa wizara ya EPST lilianzisha hii siku ya tatu mipango yake ya kazi katika mji wa Kananga jimboni Kasai Central. Lina lengo ya kutolea walimu wanaopokea mshahara na memba ine wa jamaa zao huduma ya afya. Asante kwa kuwa nasi wengi. Ifuatayo ndiyo taarifa kamili ya habari. Karibuni, salam na usikivu mwema. Rais wa Jamhuri Felix Tshisekedi aliwasili hii siku ya eneo mjini Paris nchini Ufaransa ajili ya kuhudhuria katika kikao kinachounga mkono wa amani na ustawi katika kanda la Afrika ya Maziwa Makuu. Mkutano huo wa wakuu wengi wa ulimwengu. Uliandaliwa katika uhusiano na nchi ya Togo, taifa yenye kiongozi wa shauri ya mawaziri ndiyo mpatanishi aliyechaguliwa na muungano wa nchi za Afrika katika mgogoro wa mashariki ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Kikao hicho kinatia mbele swala la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kati ya ubishi wa kimataifa katika lengo ya kuhimiza jumuiya ya kimataifa kuhusu amani ya haki ya kudumu na inayolingana na haki ya kimataifa, alijulisha msemaji wa rais wa Jamhuri. Tina Salama. Upande mwingine nchini jimboni Ituri, nafasi moja ambako silaha zilifichwa na uasi wa Convention pour la Revolution Populaire CRP ya Thomas Lubanga iligunduliwa na majeshi ya FARDC katika mtaa wa Jugu. Silaha na risasi huenda vilifichwa na kundi hilo kisha ki kupigwa na kufukuzwa na majeshi ya FARDC wakati operesheni za kijeshi siku ya Mungu iliyopita katika eneo hilo la madini. Msemaji wa jeshi Luteni Jules Ngongo anahakikisha kwamba lengo ya operesheni hizo ni ya kurudisha amani na uwezo wa serikali katika eneo hilo lenye makundi mengi ya silaha. Luteni Jules Ngongo, tumusikilize katika masemi yaliyochukuliwa na kutafsiriwa moja kwa moja na Martial Kizabia Mungu. Grâce à la vigilance et au professionnalisme de nos troupes, kutokana na, na utaalumu za jeshi letu uchunguzi umesababisha kupata kundi kubwa za silaha na risasi za kivita ni kama silaha kumi na moja ikiwemo bunduki za vita aina ya AK47 bunduki mnane ya kivita ya aina ya AK56 bunduki mbili ndogo ya aina ya, ya, ya Uzi. Kwa niaba ya gavana na kijeshi na kamanda wa ouais sekta ya operesheni ya Ituri luteni jemadari Lubo ya Kashama Joi anawapongeza jeshi Shii, wenye walifanya operesheni hii, yenye ilikuwa na lengo ya kuleta amani kwa hii eneo. Operesheni zimeendelea kuondoa haina yoyote ya vurugu kutoka kwa makundi yenye kushika silaha pagoma. Simu ya mkono haitumikishwe peke yake kwa mawasiliano, bali imekuwa pia sawa chombo cha kutafutia riziki mwenendo wa pesa ni moja wa kazi yenye mapato mjini humo, katika hali ya ukosefu wa mabenki na vituo vya ushirika vya kifedha. Hata hivyo, watu wanashutumu tume zinazohitajika na watendaji wakati wa uchukuzi wa fedha, ikiwa asilimia ine wala tano ya fedha zilizotumwa. Mfano, kwa kuchukua dola elfu moja malipo ni ya dola makumi tano. Maguru kwenye boulevard Kanyamuhanga inayopelekea kwenye boda kuu, mistari mirefu inaonekana mbele ya vibanda vya kutolea pesa kupitia simu. Kutuma pesa, uondoaji na hata malipo, kila utumiaji hupatia wafanyabiashara wale faida ndogo na wakati mwengine makumi ya maelfu ya franka kwa siku. Kama ilivyo katika maeneo ingine ya jiji, mashirika ya kuhamisha pesa yanazalika kila mahali. Mfanyabiashara moja wa pesa za simu ambaye alizungumza bila kutaja jina lake, anasema anapata pesa kila siku kutokana na kazi hii. Watu hutoka asubuhi hadi usiku, hasa watumishi wa serikali mwisho wa mwezi na wauzishaji wa maduka. Waendeshaji wakuu wa M-Pesa, Airtel Money, na Orange Money wanagombea sana soko hili. Katika hali ambayo benki hazipatikani, pesa za simu zinakuwa benki za watu. Kwa mjibu wa mwanauchumi, pesa kwa njia ya simu siyo tu kwamba inasaidia kupata kazi, yarahisisha tena malipo hata viashara ndogondogo na jimboni Maniema, kipindi cha pili cha mkutano mkuu kuhusu madini nishati na viwanda kitaanzishwa tarehe tatu hadi tarehe tano Novemba ijayo. Habari hiyo ilihakikishwa siku ya tatu na liwale wa jimbo hilo mbele ya wa wapasha habari Kazi hizo zina lengo ya kukaza hali ya jimbo pamoja na uwezo wake ajili ya kuunda mazingira ya kukaribisha wawekezaji wa taifa na wa kimataifa. Liwali wa jimbo Musa Kabwe Nkubi Moiz ameomba ushirikiano wa washiriki wote pamoja na watoto wa Manyema, bila kusahau wanaopatikana nje ya jimbo hilo na nje ya taifa. Kwa kifupi tena kipindi cha tatu cha mkutano mkuu wa uchumi kati ya jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na nchi ya Angola kitafanyika mwezi wa Februari mwaka kesho mjini Mwanda katika jimbo la Kongo Central ikiwa ni katika pande la magharibi ya nchi. Ni mkutano maalum utakaosimika msingi wa mbinu za uhusiano wa kukaza kati ya taifa hizo mbili. Azimio hiyo inaambatana na ziara ya kazi ya waziri mkuu makamu wa uchumi Daniel Mkoko Samba aliyezungumza mjini Luanda na memba wengi wa serikali ya Angola. Ubishi wao ulielekea namna kuondosha ya kuondosha vizuizi katika uchuguzi kunako mipaka ya nchi hizo mbili, na tena kwa kuanzisha mabadilisho ya biashara yenye kuendeshwa katika uzembe wakati huu, ijapokuwa mpaka wa zaidi ya kilomita elfu mbili mia sita kati ya nchi hizo mbili na viungo vya historia na utamaduni vya ndani. Shirikisho la afya la walimu wa wizara ya EPST lilianzisha hii siku ya tatu mpango yake ya kazi katika mji wa Kananga jimboni Kasai Central. Shirikisho hilo lina lengo ya kutolea walimu wanaopokea mshahara na memba ine wa jamaa zao huduma ya afya. Taarifa ya Andre Katende Ngalamulume, usome mshiriki wetu Naomi Mutokie. Mpango wa bima ya afya kwa walimu katika sekta ya EPSP hatimaye wamewasili Kasai Central miaka kumi na ine baada ya kuundwa kwake. Afla ya ufungaji ilifanyika Kananga, mbele ya walimu, maafisa wa chama, miundo ya afya, pamoja na mamlaka ya utawala na afya ya jimbo hilo. Walimu walikaribishwa kuwasili kwa kampuni ya bima ya pande zote na watarajia huduma Nzuri kutoka kwao. Jonas Kabinda anashukuru uwepo wa kampuni hii ya bima ya pamoja, anasema kwamba tunachoweza kuuliza ni kwamba wanawakaribisha walimu ambao wanaweza kuwa wanagonjwa na ubinadamu, na kutoa huduma inayostahili jina lao. Joseph Mbope mratibu wa mkoa wa MASP anasema kwamba kila mwalimu anayelipwa na serikali ni mwanachama wa MASP moja kwa moja. Ikumbukwe kwamba awali MASP inatoa huduma zake kwa walimu katika jimbo la elimu la Kasai Central 1 ambapo tayari imetia saini ushirikano na vituo vya afya na inapanga kupanua shughuli za siku zijazo hatima. Hatimaye kiongozi jimboni Okatanga wa kamisheni ya taifa ya haki za binadamu anadai watengwe wafungwa saba katika gereza kuu ya Kasapa mjini Lubumbashi, wana ugonjwa wa kifua kikuu. Kwake Joseph Kongolo kuna oga kutokana na, na msongamano wa wafungwa wenye idadi ya juu kupita uwezo wa kukaribisha. Tumsikilize Joseph Kongolo, kiongozi jimoni Katanga wa komisheni ya taifa ya haki za binadamu njiani mwasimu na jangandu sifa maguru anatafsiri parmi euh, le detenu depiste kati ya wafungwa waliopimwa kuna kesi saba za ugonjwa wa kifua kikuu na kali na kesi hizi saba zinahitaji kutengwa kwa kuhofia kwamba wengine wanaweza kuambukizwa. Hii ni fursa kwetu tena kuwahimiza na kuwaalika viongozi wenye madaraka kwa ngazi ya kitaifa na ya mkoa kuzingatia na kutimiza wajibu wao kuhusu haki za binadamu na hasa haki za wafungwa. Hapa tunazungumza juu ya wajibu wa wafungwa na wajibu wa kutekeleza haki za wafungwa. Na waalika sasa kusikiliza sehemu ya pili ya matangazo yetu chini ya uongozi wa Rosali Zawadi. Huko Ituri, changamoto kadhaa zinakwamisha matunzo ya watu wanaoishi na ukimwi katika jimbo hilo ambapo kiwango cha maambukizi kinafikia asilimia tano ikilinganishwa na asilimia saba kitaifa. Miongoni mwa matatizo hayo ni pamoja na kukosekana kwa dawa zinazostahili uhaba wa vifaa vya kupima na ukosefu wa usalama unaopelekea wagonjwa wengi kutofuatilia kama inavyofaa afya yao. Je, changamoto hizi zinaweza kutatuliwa namna gani? Dr Michel Mbuyu, katibu jimboni wa mpango wa kitaifa wa mapambano dhidi ya ukimwi, anajibu maswali ya Izak Remoyope. Dr Michel Mbuyu, jambo ya watu wanagonjwa kiasi gani hapa sasa, vituni mzima inafanya stangposa. me sasa kama tunaangalia sasa tunafaa madepistaje yetu tunatafuta benye bali ya bayanzaka dawa mdego mingi Ituri yetu kuko tu mazon de sante mbili inye ile fazi inye efali kufanya madepistaje ile ni bunya na Ariwara me kama tunatosha aru na Ariwara tunaenda sasa fazi ingine Mungwalu nyanya Mambasa ile shida tena itakuwa mingi, na inawezi kupita hata yulu ya kumi yulu ya dis itapita. Parce que na mimi peke nilikuya ku 2020, ku Mungwalu niliingia chini ya makariere yote yote, kule nilifanya madepistage iile kazi vraiment na rapport lipekaka Kinshasa. Tatizo iko mingi inaonekana pia kwenye kambi ya wakimbizi mm -hmm. Ine, minaakikisha paske 2023 tuliingia ndani ya siti ya vili ya Bunya hapa. Tulifaa kazi ile ya depistage ata salama apa ku aeroport, tulifana tatizo iko na kamata tu. Ya 2023 ndani ya ka ya wakimbizi, siku tatu tu tulipata 4% menaka tunangaliamena. Sasa aru ndani ya kikundi ya bakimbizi ya Sud Sudan iko 3,6. Ile ni makaa mbili tu. Sasa kama tunafanya depistage maka ya bakimbizi yote mwenye kule atapa. Sasa ninasema hakuna hata structure moya, hata euh, partenaire moya anisha ku organize juu ya kukombanisha ile magonjwa. Sasa kama tunakamata kuile maka yote kwa bakimbizi yote, iko shida mingi. Njo ile tuko nasema pladoyer yenye tuko nafanya kila sana, kila wakati ni sisi peke ndani ya province yetu, tuwe namna gani? Na sisi tutajiprende en charge. Inaonekana kuna pia shida nyingine wanasemeka, hakuna dawa inayotosha kwa ajili ya kupiganisho magonjwa. Kuna sehemu zingine hakuna preservative, kuna sehemu nyingine kuma watu hawana ARV. Kuna watoto wamama wenye mimba kufatana na ARV hmm. Ituri yetu tuko na transizone muzoni, yote ARV iko fadzi niye kosa iko iko ni ma ARV, ile dawa ya ukimwi ya watoto inye iko fazi fulani fulani shisemeke aiko ituri muzima iko fazi fulani fulani, na shaba yetu ni kufanya nguvu ile dawa ikuwe na jo. Vita yenye mukubwa yetu ya inchi eko nayo na guverneur wetu anatokea ku president renyo ya CPMLS, hapa ni juu ya ile shida tu, namna gani tunezi kufanya juu watoto wale washikufe, watoto wale washizalike na ile magonjwa tunaita ya ukimwi ile mimi mi, nasema ni, ni dawa tu ya watoto na ma intra ile tu nasema, ma test yetu ya madepistage ile iko shida. Ile mi nahakikisha bidi gani wanafanya kwa kutatua hiyo shida yote yenye umetoka kueleza. Tuko ndani ya province yetu, tuko na mkubwa mwenye yeko wa kwanja juu ya magonjwa ya ukimwi. Ni son excellence gouverneur wetu militaire, anatuakompanye mzuri hata leo na hata leo kama alifanya ile reunion kubwa ni juu ya kufanya plaidoyer, tuko lazima Ituri tupate fazi yenye tunaweza kupata pesa, na sisi yetu mkubwa alikuya alisema ma strategie fulani fulani fulani, iko deja kumjia, donc ni kutafuta namna gani ku province ku, na ku budget yetu ya province kutoke kitu fulani yenye inaweza kusaidia ukimwi na kupitia ile Katika jimbo la Chopo, wakaaji wa Bafwasende wa wanaomba kuendelea kwa mradi wa kuwasaidia kulinda vema misitu yao. Hii ilitokea Ijumaa iliyopita, wakati wa ziara ya mkurugenzi wa Tropenbos RDC katika eneo hili lililoko kwa umbali wa kilometa 22 mashariki mwa Kisangani. Ziara hii inakuja siku chache kabla ya kumalizika kwa mradi huu ambao umetekelezwa kwa miaka saba hadi leo. Je, wakaaji wataachiliwa? Ikiwa sivyo, kuna njia nyingine ya usaidizi? Ripoti ya Jacques Mukonkole. Katika baadhi ya vijiji katika barabara ya Ituri, wakaaji wanatunza mashamba ya misitu ya jamii za kienyeji yaliyopatikana kwa msaada wa Tropenbos RTC. Kila mtu anajisikia kurudika na kazi zilizofanywa si tu kwa pamoja, bali pia na hasa kibinafsi. Belitabu ni mumliki wa shamba la kakao kaka yake Ernest Tabu naye anaaridika na musada wa Tropenbos na anatarajia kutoka kwenye shirika hili msada wa pembejeo. Tunamulezea direktere atuka ya kwanja, tumuremersie sana kutupatia ile akilile paski hatukukwata kalibu na ile tulikuwa bakilile tuli limite bon bona renforcement ya capacité nye baaketupatia na biko vile naendelea vile tu kutusaidia abaya tuacha mpaka sasa hivi atuka tulimweleza directeur ke kusema apime tu asituache katikati paske mbele tu ipandaka na ziaka mbele ni pandaka hectare mais leo niko na besoin ifata 6 6 hectares par rapport na ngufu nyimi ni faka hapa, ah pour le moment nye iko nye tu kwa ni kwa vuna pour le moment iko 2 hectares et demi nye production na ingine tena kuimwa waka 2025 ndanjo vuna paske ni kwa panda petit a petit upande wake Jean Marie Asumani ni rais wa SEFEL katika eneo la Bakundumu kilichoko takriban kilomita 218 kutoka Kisangani, anatarajia si tu pembejeo bali pia msaada wa kifedha na mafunzo kutoka Tropenbos RDC. Magumu ya kwanza siye sefesele, tunakuwa organe yenyewe, tunajulikana na le serikali, ilibidi tukua na siege administratif. Siege administratif ni kwenye biro yetu iko ya kwanza, iko magumu ya kwanza tu yapata biro, batu bapatie, batusaidie kujenga biro. Magumu ya pili tunapenda vilevile vile mapui finansiere mapime kutusaidia na mapui finansiere su itusaidie kumaprojet fulani fulani, ijapokuwa tuko na pori pori, tunakuwa na maresurse mingi yenyewe nye ikiingaliki Yeah. Kwa ajili yetu me ile ma inastahiri tufanye maproje na mapwi fulani fulani, inaweza kutusaidia juu ya ya kusaidia ku maisha yetu kwa mkurugenzi wa Tropen Bos Profesa Alfonso Maindo, jamii hazitaachwa, muradi mwingine utaanza hivi karibuni na utaangalia mahitaji yao. Na sisi tunajua vivile ya kwamba uh, uh, uh, kungali magumu, kungali mashida mbalimbali mbali kumakazi makazi nye tukonani pamoja hivi, na hatuwezi kuwacha vile juu kwetu vivi itakuwa sawa tuliponda wakati kama una, unafanya unaanza kitu na haikukamilika kabisa mzuri, na nayuyacha inaenda kisha inakufa na washiriki walionisaidia katika matayarisho , nasema asante kwa wote walioungana nasi kwa irini.