Hii ni Radio Kapi inayowatangazia kutoka mji mkuu wa Kinshasa. Tuanze na vichwa vikubwa vya habari zetu. Rais Felix Tshisekedi ataendesha punde ziara ya kazi nchini Marekani kwa kusaini mkataba na nchi ya Rwanda, lakini amesema hakuna mchanganyiko utakaofanyika kati ya jeshi la FARDC na uasi wa AFC M23, akiomba pia kuondoshwa inchini kwa majeshi ya Rwanda. <coughs> E, jimboni Kasai Oriental, bei ya mafuta ya gari inapanda sana mjini Mbujimayi. Lita moja iliyouzishwa faranga za kongomani 1400 inapita juma moja imeuzishwa sasa elfu tano, wala elfu tano na nusu. Wakati huu wa kukaribia karamu za mwisho wa mwaka wa 2025 polisi ya mji wa Bunia tayari imeandaa mpango wa usalama wa watu na vitu vyao. Ni kutokana na hali ya ukosefu wa usalama inayosindikiza mara nyingi wakati ule jimboni Turi. Baki nasi mpenda msikilizaji, asante kwa kuwa nasi wengi. Ifuatayo ndiyo taarifa kamili ya habari. Salam, karibuni na usikilivu mwema. Rais Felix Tshisekedi atajielekeza punde Marekani kwa kusahihi mkataba na nchi ya Rwanda chini ya upatanishi wa Marekani. Kabla ya hapo, mbele ya wa wakongomani wanaoishi nje ya taifa, Felix Tshisekedi alijulisha kwamba mchanganyiko kati ya jeshi la FARDC na wasi hautafanyika ni maneno aliyoyatamka siku ya tano nchini Serbia wakati mgogoro unapanda kati ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo na nchi ya Rwanda. Miongoni mwa masharti ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, alijulisha rais wa jamhuri jeshi la Rwanda linapasha ondoka katika maeneo ya mashariki yenye kudhibitiwa na uasi wa AFC M23. Wakati huo huo, msemaji wa serikali alitamka katika mazungumzo ya upekee siku ya sita iliyopita na Radio Kapi ya kwamba ni kipindi kinachoonyesha kwamba Jamhuri ya Demokrasia ya Kongo ina lazima ya amani. Patrick Muyaya alitarajia wakongomani wawe na uangalizi na wasiachie washambulizi muda wala njia yoyote. Mkusanyiko usiopendelea mazungumzo kati ya wa wakongomani unaungwa mkono na chama Kongo Positive, umefurahishwa na uimizaji wa wakongomani milioni moja waliopinga mahojiano yoyote ya kisiasa bila suluhisho ya mgogoro wa mashariki ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Wakati wa mkutano siku ya sita iliyopita mjini Kinshasa, kiongozi wa mkusanyiko ule alijulisha kwamba matokeo yale yanaonyesha fadhaiko na mateso wanaowakongomani mbele ya vita ya mashariki. Mkusanyiko huo unajiandaa kuonyesha wakuu wa kiserikali chenye saini ya wakongomani milioni moja. Jimoni Kasai Oriental, bei ya mafuta ya gari inapanda sana mjini Mbujimai. Lita moja iliyouzishwa franga za kongomani elfu ine inapita juma moja imeuzishwa sasa elfu tano, wala elfu tano na nusu. Mkusanyiko wa wafanya biashara fake Kasai unasema kuhusu sheria ya ugavi na mahitaji. Taarifa ya Ester Ndalafina kutoka Mbujimai usome mshiriki wetu wa Goma, Rosali Zawadi lita moja ya essence inauzwa kati ya franka elfu 5 na elfu 5 mia tano za Congo. Hata hivyo wiki moja tu iliyopita lita hiyo hiyo ilikuwa ikiuzwa kwa franka elfu 4 za Congo. Kadafi moja tuliye mhoji alisema kuwa mbele walikuwa wakipata lita mia mbili kwa bei ya dola mia nne kwa jumla, kwa leo wanalipa dola mia sita. Njia za usambazaji bidhaa ziko katika hali mbaya ambayo inasababisha bei kupanda. Watu wengine wana panga bei kuwa elfu sita au elfu sita mia tano ambapo hapo awali ilikuwa ikiuzwa elfu nne. Dereva wa pikipiki anasema kuwa ongezeko hili la bei linasababisha migogoro na wateja wake. Yeye afasiria kama anapata lita moja kwa bei ya elfu tano mia tano, wateja wanapenda wamlipe elfu moja pekee anapowachukua kwake. Yeye hii inavuruga kazi yake. Wila Bukasa, makamu wa kwanza wa prezidenti wa shirikisho la biashara wa Congo FEC Kasai Oriental, anasema kama shida hii yatokana na uhaba wa mafuta ya gari katika jimbo hilo. Ikumbukwe kuwa katika kipindi hiki cha uhaba wa maji ya kunywa maeneo ya Mbuji Mai, Regideso na Snel wanahitaji mafuta ya kuendesha mitambo yao. Jimboni o Katanga ni operesheni ya kupinga usumbufu na wingi wa mashirika ya kiserikali ndio inaendeshwa katika ukanda wa wachuruzi wanaotembea kwa miguu mjini Kasumbalesa. Mahakama ya kijeshi ilishuka siku ya 5 iliyopita katika ukanda huo na kushika watumishi wa moja wa mashirika ya usalama. Ukanda huo ndio njia ya wachuruzi wadogo wadogo katika mpaka wa Zambia wanaouza bidhaa nchini humo. Na timu inayoundwa na wafanyakazi wa ofisi ya mwendesha mashitaka wa kijeshi wa Kasumbalesa wakiongozwa na mkaguzi wa mahakama wa ofisi ya mwendesha mashitaka wa kijeshi Willy Malindo walienda kwenye korido ya watembea kwa miguu. Kulingana na vyanzo vya ndani, mamia ya wafanyabiashara wadogo husafiri na kurudi kati ya DRC na Zambia kila siku kununua bidhaa. Hata hivyo katika korido hii kunapatikana vikosi vya usalama vya serikali ambavyo hunyanyasa wafanyabiashara mara kwa mara. Mawakala wa huduma ya usalama waliopatikana katika eneo hilo ambao hawakuwa wamebeba maagizo ya misheni walikamatwa. kwake Wili Malindo, mkaguzi wa mahakama wa ofisi ya mwendesha mashtaka wa kijeshi wa Kasumbalesa: swala ni kurejesha utulivu katika eneo hilo. Huyu anaongeza kuwa ni kawaida kwa ofisi ya mwendesha mashtaka wa kijeshi wa Kasumbalesa kufanya uvamizi kwenye korido ya watembea kwa miguu toka Lubumbashi pole Munanga, Redio Kapi. Wakati huu karamu za mwisho wa mwaka wa elfu mbili makumi mawili na tano zinakaribia, mjini Bunia katika jimbo la Ituri, polisi tayari imejulisha kwamba iliandaa mpango wa usalama wa watu na vitu vyao. Ni sababu wakati huo unasindikizwa mara nyingi na ukosefu wa usalama mjini Bunia. Siku ya tano iliyopita, kamanda wa polisi mjini humo aliongoza mazoezi ya polisi mbele ya wa watu wengi katika kambi kambi Pem ndani ya kata Bankoko. Kwa mjibu wa kanali Abeli Mwangu, usalama unalazimisha mpango wa wakazi wote. Tumsikilize aliojiwa na kutafsiriwa na Marshal Kizabya Mungu. Ya de securita, de kuna hatua za usalama zinazoendelea kuchukuliwa wakati huu wa sherehe yani kumaliza mwaka elfu mbili makumi mbili na tano na kuanza mwaka elfu mbili makumi mbili na sita tumekuja kufanya maandamano wa kikisha, fanywa, kwa wananchi ili kuhakikisha wananchi kuwa jitihada zote fanyiwa kuhakikisha usalama ya wananchi na pia kuhakikisha wakati kuwa endapo kutatokea msukosuko wa usalama wa umma polisi itajitahidi kurudisha haraka sana amani. Endapo pia kutatokea mashambulio ya silaha mji wa Bunya, mamlaka za kijeshi itafanya nguvu yote kurudisha amani. Pia tumejitokeza mbele ya rahia ili kurudisha imani na ushirikiano unaopashwa kuwepo kati ya wanahichi na vyombo vya usalama pamoja na mamlaka za kisiasa na uendeshaji wa serikali. Mjini Beni walinda makumi tatu na saba walikomesha siku ya sita mafunzo ya kupinga ukatili wa kijinsia. Mafunzo yale yalikuwa na lengo ya kukaza uwezo wao katika heshima ya haki za binadamu. Taarifa ya Maro Fimbo kutoka Beni, usome mwenzetu wa Goma, Rozali Zawadi. Kwa takriban miezi mine, maafisa wa polisi makumi tatu na watano, na wanajeshi wawili wa jeshi la jamhuri la kidemokrasia ya Kongo FARDC walipata mafunzo kutoka kwa polisi wa MONUSCO katika kupambana na unyanyasaji wa jinsia, haki za binadamu, mbinu za uchunguzi, polisi jamii, kukabiliana na itikadi kali na usimamizi wa eneo la uhalifu. Kamisa mkuu Baudouin Buyongo Bamba, mshiriki, aliwashukuru waandaaji na kuwahimiza wafanyakazi wenzake kutekeleza ujuzi wao mpya walioupata kupitia matendo. Aliwaomba waweke kipao mbele cha haki za binadamu na wachukue hatua kwa mujibu wa sheria za jamhuri ili kuzingatia kila mara haki za binadamu Kumb Kumbuka kuwa mafunzo haya ni pamoja na mipango mingine ya kuwafunza watumishi wa sheria wa Kongo na polisi wa MONUSCO wakiwemo polisi wa FRDC. Nawakaribisha sasa kusikiliza sehemu ya pili ya matangazo yetu pamoja na mshiriki wetu Rosalie Zawadi Radio Kapi. Mgeni wetu leo ni kiongozi wa kijiji cha Yasongo kilichoko kilometa 73 kutoka Kisangani, katika mtaa wa Opala. Hivi majuzi alishiriki katika kikao cha upatanisho na ufafanuzi kati ya sekta ya Yalikanja ya Nunge ya Isangi na sekta ya Lobaie katika mtaa wa Opala. Anazungumzia kazi za wakaaji katika eneo hilo na hasa ugumu wa kusafirisha bidhaa za kilimo. Anazungumza na Jacques. O jina yango somi Isaya songo Gistin, zaidi zaidi chef loto banjo bato banani ziaka nao sana ikala ya songo 73 km route upala. Ya, pale, unafanya kazi gani? Pale niko sultani wa mungini alinda batu na mabitu yabo na kusaidia makazi ya leta ile mungini iko kubwa sana. Niko na bato elfu tano na makumi sita na zaidi. utambie kazi gani yenyewe inafanyika na raia a ba pale kwangu, niko na maekole, niko na centre de santé, niko tena na centre ya examen d'état na centre ya tena fepe na tena sospe lakini magumu hayozo kosokana chef Lotoba. Baraya yangu biko bali mashamba na wako wa Debria aloro kabisa shida kabisa zaidi haiko. Ya shida no inapasha tu kukua sema kongambo ya maisha. Maisha makazi no biko natumika sawa na mashamba aloro, malipo yuko kidoko, mema kazi kabisa iko nguvu sana. Wotambie mbalabala barabara ya Upala kulenjo nini muchele inatoka batu ampenda mchele ya kote ya, ya kule. Chef Letoba, hali ya barabara ikwaye ni nzuri, atuka papa journaliste na furahi sana vile weye una tushe ile fasi ya njia barabara kweli kabisa. Ku territoire Upala iko territoire agricole, munalima nini pale ya songo? Inatosa muchele mingi, inatosha ndizi mingi inatosha muoko mingi naba fufu na vinya mambo yote nyo inayomba ku, inatoka kushamba na mafuta opala inatosa ile njo kazi nyo terutaro pale natumika akono sasa magumu no iko natuletea si zaidi konja opala ni barabara tu. alors tu kwa tesekana sana, barabara ni mbaya, barabara si nzuri. na mna gani basi mnasafirisha marchandise yenu mchikisangani? sasa ijapokuwa ta bitu itoko ku kuzungu ifike kwetu na bitu yetu ifike rapide ku centre ya consommation au niveau ya centre ville ya Kisangani na ide inaleta shida akufatana na kupanda kwa bei, na mimi napenda leta na serikali ma serikali yetu ituangalilie sile magumu ya njia, mambo kama ile njia. Tukatoka kumagumu magumu ya njia, itakuwa na mabitu mingi ya kutoka Kisangani, itatufikia pale karibu karibu, rapide utaona respiration ya maisha muzuri, ku population itakua muzuri na bitu yetu tena ya kule itakua mbio Kisangani na franga itatembea mbio kwa mikono ya watu na maisha itaanza kutembea muzuri. kubaka Chef Lotoba, aksanti, aksanti sana papa journaliste. Radio Kapi, dossier en swahili siku ya kimataifa ya haki za watoto iliazimishwa tarehe 20 Novemba huku Beni, Kivu Kaskazini, takriban watoto mia moja kutoka shule mbalimbali mbali mjini walijifunza kuhusu haki zao. Maswali kadhaa kuhusu haki zao yaliulizwa kwa waandalizi wa sherehe hii pamoja na mapendekezo yao. Marki Marofimbo atuletea maoni yao mbalimbali mbali katika kipindi hiki yote yaliandishwa na kutolewa kwa historia fupi kuhusu hii siku kimataifa ya kusherekea haki za mtoto ikiwekwa wazi na wasimamizi wa mashirika ya watoto na chumba cha kazi ya ukingo la mtoto ya Monisco Beni. Kisha kuharifiwa, watoto walitoa maoni yao mbalimbali. Kwanza kabisa tumsikilize Bati Mwena aliyeshiriki pia kikao hiki. Siku ya ya leo iko na maana kabambi kwangu paske, imeacha watoto ndani ya mingini wana, wanaelewa ma haki zao na mapashwa yao juu mapashwa na haki yao ijulikane, inaomba kwanza kuelewesha watoto haki zao, unawajulisha en profondeur haki zao, epi na wazazi nao inaomba kusikiliza watoto wetu, wanahitaji nini, wanataka nini, ile inaweza kuwasaidia. Haki ya mtoto hayashimiki kwa sababu kadhaa zinazotolewa hapa na Rema Hope, mshiriki pia. Kwanza, protection ya wa watoto haiko respecte au fait Urejesho wa amani na kuwapatia wazazi kazi ni mojawapo ya mapendekezo ya bunge la watoto kwa viongozi wa serikali kupitia sherehe hii, kama aeleza hapa kiongozi msimamizi wa bunge la watoto mjini Beni, Eloge Bwana Kawa: mapendekezo yetu kwa uongozi ni kurudisha amani dabor kwetu na kushia, kurudisha amani ni kupatia wazazi wetu makazi juu povrete iishe, na kutia sekurite muvile yetu, na kando kandokando, uh, kwa watoto wenye habiko naenda ku masomo kwani, uh, service enachungaka watoto wa wasoda na tupatia rapport kusema kuko 5000 enfants benye hababenefisie ku education les enfants des militaires paske balikuya na wakati ya kuandikisha watoto inaisha kwa waongozi. Juu ya iye kitu tunawalomba waongeze hata masomo juu wale watoto waache kuangaika mtaani. Tujulishe kwamba hii siku kuu, kipindi chake cha 36 kulisherekewa chini ya mada kubwa, siku yangu haki zangu kuzitetea, kwa ajili ya uwepo wa mtoto katika maongozi ya mambo ya umma. Beni Mark Marufimbo redio. Mwisho wa kipindi cha habari. Kwa niaba ya wafuni mitambo wetu wote na waandishi walionisaidia katika matayarisho, nasema asante kwa wote waliungana nasi kwa irini.