Amjambo, wasikilizaji wapenzi wa Radio Kapi, popote mlipo, karibu kwa taarifa yetu ya siku ya leo. Kwanza jueni kama Rais wa Kongo Felix Tshisekedi alisifu ustamilivu wa wakongomani licha ya miaka makumi tatu karibu ya vita ambayo yamesababisha vifo vya watu wengi na idadi kubwa ya watu kukimbia makao yao. Yeye alisema hivi Jumanne mjini Doha pale Qatar katika mkutano wa pili duniani kuhusu maendeleo Kivu ya kaskazini pale Mwenga, mtu mmoja alifariki dunia baada ya kupigwa na radi na takriban nyumba kumi zilijaa maji na paa kadhaa kubebwa na upepo mkali. Viongozi wa hapo wanaomba msaada wa serikali. Hali ya kiafya na ya kibinadamu katika eneo la afya la Kibua mtaani Walikale inazidi kuwa mbaya. Wilaya nyingi zinakabiliwa na uhaba wa dawa za muhimu. Kiongozi wa afya ndani ya eneo anatoa ombi kwa mashirika za kiutu kuleta msaada. Karibu tena kwa wote na usikilivu mwema. Rais wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo alisifu ustamilivu wa Wakongomani licha ya miaka makumi tatu karibu ya vita ambayo imesababisha vifo vya watu wengi na idadi kubwa ya watu kuhama makazi yao. Felix Tshisekedi alitoa kauli hii Jumanne mjini Doha pale Qatar, wakati wa mkutano wa pili duniani kuhusu maendeleo ulioandaliwa chini ya ufadhili wa Umoja wa Kimataifa alijulisha hatua zinazoanzishwa na nchi ya DRC ili kukomesha ukosefu wa usawa na kutokomeza umaskini, pia kukuza umoja ndani ya jamii. Marekebisho haya yanajumuisha huduma ya afya kwa wote, elimu ya msingi bila malipo na programu ya maendeleo kwa matarafa 100, 15, 15. sauti yake rais Felix Tshisekedi ilichaguliwa na Alain Rung katika tafsiri. tamaa yetu ya pamoja inapaswa kuwa kwamba hadi kizazi cha ujio kanuni ya haki ya kijamii isitangazwe peke yake katika mikutano kuu sawa huu, bali iwe hakika katika maisha ya siku kwa siku ya kila mwananchi barani Afrika, Asia, Amerika ya Kusini, katika nchi za kaskazini sawa vile katika taifa za kusini. Hiyo inalazimisha ushujaa wa kisiasa, inalazimisha pia tuangalie mbele ya inao tutofautisha. E, naomba Kongo tukomeshe watu wa ya kwamba kundi wa la watu wa moja huenda wanapaswa baki katika ukosefu wa ustawi, umaskini wala katika vita. Kuhusu habari za usalama jimboni Kivu ya Kaskazini, hali bado ni ya wasiwasi na tete. Jumane hii katika maeneo ya Kihondo na Bukombo ni katika kundi la Bwito, eneo la Ruchuru. Eneo hilo linaendelea kuwa na mapambano kati ya waasi wa, wa AFCM na wazalendo wa kundi la CMC Nyatura. Hii ilikuwa ikiendelea kwa siku kadhaa. Jana Jumatatu, zaidi ya raia kumi walijeruhiwa katika mapambano hayo katika kijiji cha Mashango, eneo la Bukombo, kwa mjibu wa vyanzo vyetu vya habari. Tunajielekeza sasa huko Kisangani. Kamanda wa polisi wa taifa ya Kongo aliwasilisha matokeo ya operesheni Ndobo kwa, kwa wakaaji na mamlaka za kisiasa na za kiutawala za mkoa wa Chopo. Jumla ni watu kumi na wawili walioshukiwa kuwa majambazi wa barabara wakikamatwa wakati wa doria mbalimbali zilizoandaliwa na polisi katika vitongoji fulani vya Kisangani. Ripoti yake Jacques Mukonkole. Wajambazi kumi na wawili walionyeshwa wote wakifungwa kraka. Pembeni yao kulipatikana silaha tano za kivita na bunduki mbili zinazotengenezwa kwa mikono ya aina ya koma. Watafuatiliwa hasa kwa wizi kwa kutumia silaha, mauaji na unyanyasi wa mali. Wakati akishukuru ujasiri wa askari wa polisi, anaeleza kama wajambazi hawa wanapewa mikononi ya auditorat militaire kwa kusambishwa na hata kuhukumiwa. Walikubali makosa yao. Mmoja alikubali kama ni mwizi, mwingine alisema kama aliuwa watu watano, mwingine anaeleza kuwaua maafisa watatu wa polisi, mwingine tena alisema hivi ao vile. Pamoja na hatari zote, waliwafunga na wanawekwa kwenye mikono ya sheria kushikiliwa kwao ni matokeo halisi ya operasheni ya Ndobo iliyoanzishwa na waziri wa mambo ya ndani Jacquemain Mashabani, lakini kuimarishwa katika chopo na kamishina wa polisi wa pense tangu kuingia kazini katika mamlaka hii, anasema Elvis paranga na weja. Ili mkoa uwe salama, anahimiza polisi na wananchi kuheshimiana na kushikiana. Kwa wazi, Munjikisangani, Jacques Mkonkole, Radio Okapi na katika jimbo la Kongo ya Kati, mvutano unaendelea kati ya bunge la mkoa na serikali ya mkoa. Ni katika hali hii ambapo kamishna mkuu Bahunduwa Benanga Adolf, kiongozi kwa muda wa polisi, aliwataka maafisa wa polisi kuheshimu majukumu yao na kusitoingia katika mambo ya siasa. Alitoa kauli hii jana Jumatatu wakati wa mazungumzo yake pamoja na mapolisi. Kama vile tulivyojulisha hapo mwanzo, mtu mmoja alifariki dunia baada ya kupigwa na radi na takriban nyumba kumi zilijaa maji na paa kadhaa kubebwa na upepo mkali. Haya ndiyo madhara ya mvua kubwa iliyoonyesha sehemu kubwa ya eneo ya Mwenga Jumatatu na kusababisha uharibifu wa mali na kupoteza maisha huko Kibumba na Kitutu. Kutokana na ukubwa wa uharibifu huo, viongozi wa jamii katika eneo la Mwenga wanaomba kuingilia kati serikali ya mkoa na hata ya kitaifa. Lungele Itebo, prezidenti wa shirika la raia ya Mwenga, anafasiria kwenye mikrofoni ya Jean Kasami. Boy shofere moja alikuwa akishota maji mu barabara namba mbili mushimo ya pale Kibumba, kusudi gari yao ipite, alipigwa na radi akakufa pale pale. Na ngambo ya huko kushefuria wa mzimu Kitutu, nyumba zaidi ya kumi na tatu zilijazwa na maji ya mutoni mbilu mazi na mutoni ingine nye nagawana mujini ya Site Royale na Mtangubanguba, na nyumba zingine manjanje iliruka twatire nazo ziliruka. Kwa hivi ma organizasyo lokale mambere ma ya sosiete sivile ziko zinaenda zinafanya utafiti, evaluation ya maafa ya ile mvua yenyewe linyesha jana tangu saa kumi na moja na nusu hadi saa moja usiku, na baada ya pale ripoti kamili itatolewa. Kama vile tulivyojulisha, Kivu ya Kaskazini, hali ya kiafya na ya kibinadamu katika eneo la afya la Kibua mtaani Walikale unazidi kuwa mbaya kwa mujibu wa kiongozi wa afya ndani ya eneo hilo. Yeye anasema tangu eneo hili liliathiriwa na uharibifu wa vita, wilaya ishirini za afya chini ya jukumu lake zimekuwa zikikabiliwa na uhaba wa dawa za muhimu kwa hiyo kutunzwa magonjwa ya janga ya mlipuko kama vile malaria inakuwa magumu, wakati idadi ya watu katika eneo hilo ni maskini. Daktari Yves Tsongo mganga kiongozi wa eneo la afya la Kibua anafasiria: population yote ya zone de santé ya Kibua aipate matunzo ya mzuri, aikule mzuri na inateseka dini fason psikolojike, ndio maana inaomba kabisa tupate msaada ya haraka jwa kupata matunzo mazuri, kupata chakula na kupata protection. Vitu yote ya afya nyenye mina site pale, hakuna hata moja nyenye iko na partenaire d'appui, zinakuwa na shida ya kuweza mobilize makuta ya kuifaire fonctionner na njo inaacha pale hawatapata na dawa ya kupatia wagonjwa. Tunaona mem partenaire mwakawana tusaidia kudoa malaria naye hi, ayatupatia hiyo dawa li na livraison ya mwisho tulipata ilikuwa mpremier trimestre ya hii mwaka, na njo leo sasa hospitali kunatumika difficilement, hatuna dawa mustoki ya kutunza malaria upande mwingine mjini Kinshasa, mito iliyofurika iliripotiwa katika wilaya kadhaa baada ya mvua kubwa kunyesha mjini Kinshasa Jumanne hii. Wilaya zilizoathirika ni pamoja na Lingwala ambapo meya aliripoti mafuriko katika kitongoji cha Lokole pamoja na mitaa ya Nyangwe na Kalembelembe. Katika wilaya ya Kalamu, mamlaka ya manispa alionya juu ya mafuriko ya mto Kalamu na kwamba baadhi ya njia ndogo ndogo ndani ya makata zenye kuwa katika hali ya kusikitisha kutokana na uchafu uliobebwa na maji ya mvua. Upande mwingine madaktari wanaoendesha Tukibaki katika habari za afya, madaktari wanaoendesha kazi katika eneo la Kasai kubwa wanaombwa kujifahamisha na mapendekezo mapya ya itifaki mbalimbali mbali za ganzi inayofaa mbele ya upasuaji kwa kuzalisha. Kwa ajili ya hiyo, idara ya uzazi na magonjwa ya wanawake katika Chuo Kikuu cha Mbujimai iliandaa mkutano wake wa kwanza wa uhimizaji kuhusu mada inayosema mwongozo wa mbinu bora kwa kuzalisha kwa kupitia upasuaji tangu maandalizi hadi utunzaji wa watoto wachanga na kufuatilia baada ya upasuaji. Daktari Celestin Kadima anafasiria kwenye mikrofoni ya Ester Ndalafina, akitafsiriwa na Naomi Mutokie. Mpango wa bure wa uzazi na watoto wa changa mpango wa serikali kuu iko tayari unatumika mu Kasai Oriental. Wakati aya yafanika, tulitaka kuanzisha ujenzo wa uwezo, lakini kwa kweli tulifanya kazi rejea. Madaktari wamekuwa walifanya upasuaji kwa muda mrefu, wakunga wanatusindikiza na kazi inaendelea vizuri lakini hiyo siyo kisingizio cha kutumanisha uwezo wa wafanyakazi muhimu wa afya. Sisi kama wasomi, yaoni idara ya magonjwa ya wanawake na uzazi katika chuo kikuu rasmi cha Mbujimai, tuliona kuwa ni muhimu kuwaleta wahudumu hawa wote pamoja kwenye mada moja. Kwa mfano katika kipindi hiki cha kwanza tulijandili ngisi ya kufanya upasuaji, ngisi ya kwenda mjanzito kwa sehemu ya upasuaji. Nafikiri ile ni jambo jema tukijielekeza upande wa Kananga, wahudumu wa afya huko Kasai Central walifanya kikao Jumatatu kwenye ofisi ya kigavana wa mkoa. Walisema kwamba walipanga maandamano hayo kwa ombi la vyama vya kitaifa kwa kudai kuboreshwa kwa mazingira ya kazi yao. Mbele ya mkuu wa mkoa, wahudumu hawa wa afya walisoma kwa sauti kubwa hati inayohalalisha uwepo wao mbele ya jengo hilo la utawala. Wapendwa wasikilizaji, nawakaribisha tena kufata kipindi cha pili cha taarifa yetu katika usomi wa Rosali Zawadi, Radio Kapi shirikisho la viongozi wanawake wa kasongo linachagua mazao ya kudumu katika kazi zao za kilimo wanawake wa kikundi hiki wamechagua kupanda kakao katika shamba lao la majaribio la ekta moja hii ndiyo njia yao ya kukuza mazao ya kudumu leo tunampokea jean na tabu nassor mkuu wa kipengele cha kilimo ndani ya jukwaa hili anazungumza na florence kizalunga Bija netabu na soho jambo, jambo sana mama Florence Kiza. Kwa huu mwezi wa Oktoba, kupitia sherehe ya sikukuu ulimwenguni ya mwanamke mlimaji, nyinyi wanawake wa Maniema wa Kasongo preciseme, munaanza kazi ya kupanda kakao. Tuambie ukomo ukomo wa kupanda kakao. Ya kwanza, tunasema kama mama wa Kasongo yafaa aanze kubadilisha hali ya kulima, yafaa aanze kulima mlimaji ya kudumu kwa kuweza kumletea manufaa, na ngambo ya pili anaweza naye vile vile kujiandaa kwa kuanza kupiganisha ubadiriko wa majira yenye tunaita mukimombo changement climatique. Na hiyo mlimo wa kakao ni shamba ya upana ngapi, ambapo mumeanza hiyo kazi? Tumeanza upana ya kwanza, ni shamba ya kuonyeshea upana wa meta mia kwa mia, ni ile tutafanya kakao ndani, itasaidia kisha miaka fulani ita zasaidia kwa kuweza kuleta mashamba ingine. Hiyo kazi munaifanya muna msaada ya wafadhili ama munaifanya kibinafsi, hakuna msaada wowote? Msaada juhudia, wa kwanza ni juhudi ya wamama wa Kasongo wenyewe, na msaada wa pili ni ile banaita determination kujikotize. Wamama wenyewe wanafanya kazi kwa kuendelesha ile mradi wao, yaani ni namna ya mwanamke wa Kasongo msujaa um, anaoonesha kwamba ifoku promouvoir juu ya resilience Ndiyo, ndiyo sababu tunaona kama mama wa Kasongo ni mlimaji, anaishi kwa mlimo na kwa hali yeye ya siku ya leo. Majira inabadilika mlimo autoshe tena faida mingi, ni kwa vile walipata mafikara, wanasema wabadilishe hali ya kulima kwa kuchunga mazingira na kwa kuweza kuboresha maisha. Na hiyo shamba ambapo umeanza leo, matunda faida mtakuwa mkifanya je? Faida ya kwanza ni nje ya kuwa na ile shamba ya pamoja yafaa kila mama mwenye iko leo apatikane na yake shamba, sababu kwa kupata mbegu sio rahisi, na wababa wengine na vijana wenye wanabakia wasijana watoto kidogo wa mama wafate mfano kwa gisi, waendelee kwa ile kazi ya mlimo wa kudumu kwa gisi unaleta faida kiuchumi. Nyinyi mtaishia tu kwa huo mlimo mmoja wa kakao? Hapana, katika hali yenye inafanyika ndani ya kazi sur terrain inaonekana kama hawawezi Shamba juu ya kakao tutafanya na tunafanya agroforesteri. Ni ile sisteme ya mulimo yenye tunachanga chakula yenye tutakula kwa sasa sawa vile miindi, kalanga, sombe, mamboga, na mule ndani tunapanda miti ya kakao yenye itakuwa faida kesho kwa maisha na kwa kuweza kukomboa mazingira. Namna gani mwanamke wa Kasongo mlimaji anaendesha ya kazi yake kwa leo? Shida ni mengi, shida ni mengi sana kuhusu mlimo, sababu kuna magumu kidogo kidogo kuhusu njia, hali ya usalama vile inagusa mama mlimaji, sababu fasi ya kwenda kuhuzisha mazao yake yakuna, lakini alisema atakuwa bidii, hawezi funga mikono na ataendelea kufanya kazi japo mashida mbalimbali, hasa mbali, mabarabara. Vile vile unapozungumza kunako microphone ya radio kapi, wewe mama mlimaji, unaambia nini viongozi kuhusu? Viongozi tunawaambia kama wajue kazi ya mama mlimaji anafanya ndani ya jimbo la Manyema ni mama mlimaji mwenye analisha wa baba analisha watoto analisha majamaa. Bila kazi ya mama mlimaji hakuna maisha ya vile. Tutawaomba katika bajeti ya jimbo wakuwe na kumbuka kwa upekee gisi ya kusaidia mama mlimaji katika kazi yake ya shamba kwa kumtengenezea njia na vingine hivyo na kwa mwingine mwanamke mlimaji unamwambia nini? Kwa wamama wote wa Manyema, hata wenye wakuwa walimaji na wenye wiko walimaji, walimaji, mimi nawaambia kama tushikamane, tushikamane, sababu kazi siyo rahisi kuna mitihani mingi tujikaze, pamoja na Mungu, kazi itaendelea mbele na tutapata matunda. Na wamama wenye wangali nyuma wayaanza kazi ya shamba, watufate tuendeleshe kazi ya mulimo, hasa kazi ya mlimo wa kudumu katika jimbo letu ya Maniema, hasa kakao, kahawa, ngazi na ingine hivyo. Makazi ya milimo ya kudumu ni ya lazima sana ndani ya jimbo letu Bija, ni tabu na soho, shukrani. Na mimi nimekushukuru sana Mama Florence Kiza Jimboni Ituri, MONUSCO inafadhili kuunganishwa tena kwa wapiganaji 933 wa zamani na wanachama wa jumuiya za mitaa huko Miala, takriban kilomita kumi kutoka Bunia, katika eneo la Irumu. Walengwa hawa wanashiriki katika miradi ya kijamii inayolenga kuchangia maendeleo ya jamii zao na kuimarisha uhuru wao wa kijamii na kiuchumi kwa lengo la kupunguza ghasia za kutumia silaha katika jimbo hili. Wapiganaji hawa wa zamani wanatoa wito kwa wenzao kuweka silaha zao chini na kujiunga na mchakato wa kupokonya silaha. Kwa maeneo mane yanahusika katika mradi wa kuunganisha upya wapiganaji wa zamani sawa Telega Tsere na Chumia kwa bonde la ziwa Albert. Wale waliochagua kilimo walipokea vifaa sawa majembe piki na viatu, ili kulima mashamba zao. Wengine wanahusika katika kutayarisha chakula cha mifugo na samaki. Shirika lisilo la kiserikali Peace Mwangaza ambalo linatimiza mradi huu linatoa wito kwa wapiganaji wa zamani na wanachama kujitahidi kwa ustawi wa mradi kwa faida yao wenyewe na maendeleo ya jamii. Gloire Mongo wa beneficiare: tutawasi wakamate hii kazi kama yao. Hii budongo yenye inaacha tunawana tunakosana, tuitumike sasa juu itusaidie kujenga amani, bapoke hii projet na bapoke ba ex kombatant benye banadeside kuacha sila na kutafuta njia ya amani. Wapiganaji hao wa zamani wanasema wamefurahi na mradi huu ambao unawaruhusu kuungana tena na jamii. Wananena kwamba wameacha kabisa maisha ya mwanamgambo. Jacques Leripa ni mwakilishi wa wanamgambo hao wa zamani. Nimepokea na mkono mbili sana kwa sababu tunajua itatusaidia. s si wengine hatukuwa na kazi ndani ya komunote, na ile ilikuwa inatusukuma tuende kupori. E, kama ukipesiona kuwa leo ndani ya komunote itatusaidia sana kumsaa, tujenge maisha yetu ya kesho. Matunda ya shamba ionekana kulipa dawa. Kulingana na kiongozi wa group Mabatale, mpango huu unachangia kuimarisha amani katika eneo hilo kwa kuwaleta pamoja wapiganaji wa zamani na jamii ya wenyeji waliokuwa wahanga ya wale wapiganaji wa zamani. Rengabo Sezabuja: napokea wale batoto, mwana mpotevu, anarudia mkono yake. ile projet inaomba Tutumizie ye na makini sana, kusudi itakuwa mufano kwa bengine nyebangali kupori italeta na babu vile juhudi ya kurudia kumungini. Wanamgambo hawa wa zamani pia wanatoa wito kwa vijana ambao bado wanaendelea kumiliki silaha kuondoka porini na kurudisha silaha, wakiamini kwamba vita hivyo vinawapa watu maskini na kuharibu vijiji vyao. Angali piganisha kurudisha <muchilis> yaru, kwa sababu haiwezi kutusaidia. Ningewasia tuka ningewapikia magoti warudia. Monisco tayari imeanzisha mradi kadhaa sawa ufugaji wa samaki kwenye ziwa Albert, kuandaa unga wa miindi huko Nyakunde na utengenezaji wa mikate na sabuni huko Komanda. Nikiripoti toka Bunya, Isakaria Yope, Radio Kapi. Na ni hapo njio tunafika mwisho wa taarifa yetu ya siku ya leo. Taarifa hii ililetwa kwenu na Jedone Nyangasa pamoja na Jean Claude Nsiala. Kwa ngambo ya ufundi ilitayarishwa na Elize Chikota pamoja na Richard Junior Kamunga. Chini ya uongozi wake Alain Rung na Lievin Mbwinga.