Ninawasalimu wasikilizaji wapenzi wa redio Kapi popote mnamotusikiliza, karibu kwa taarifa yetu ya siku ya leo. Bila kukawia, watu kumi na moja walifariki na wengine kadhaa kujeruhiwa katika ajali ya trafiki iliyotokea Jumatatu asubuhi kwenye barabara ya Kasumbalesa katika jimbo la Okatanga zaidi ya watu elfu mia moja makumi saba waliokimbia upya makazi yao wamesajiliwa katika jimbo la Kwangu, kiisha ghasia kwa kutumia silaha iliyohusisha wanamgambo wa Mobondo. Tanganyika shirika lisilo la kiserikali la Young Men Action for Education lina wasiwasi kuhusu kutoheshimika kwa agizo la waziri wa elimu wa kitaifa kusamehe walemavu kusitolipa malipo ya shule ya sekondari. Karibu tena kwa wote na usikilivu mwema. Katika jimbo la Hukatanga, watu kumi na moja walifariki na wengine kadhaa kujeruhiwa katika ajali ya trafiki iliyotokea Jumatatu asubuhi kwenye barabara ya Kasumbalesa. Kwa mujibu wa mashahidi, magari mawili ndiyo yaligongana. Picha zinazosambazwa kwenye mitandao za kijamii zinaonyesha maiti kadhaa zikiwa zimelala chini na wengine kukwama ndani ya gari moja lililoharibika. Kulingana na mkuu wa kitengo cha kiufundi cha Saint Pierre au Katanga, ajali hii ilitokea karibu na kijiji cha Mako kwenye barabara ya Lubumbashi Kasumbalesa, takriban kilomita makumi nne kutoka Lubumbashi tunajielekeza sasa Mbuji Mai pale Kasai Mashariki. Barabara inayoitwa Monseigneur Kongolo sasa iko wazi kwa watembezi wa miguu, kwa pikipiki piki na magari. Maeneo kadhaa ya mifereji ya maji na miporomoko ya udongo ambayo ilikuwa imeharibu barabara hiyo tangu mwaka elfu moja tisa mia makumi mnane na tano yamefanyiwa ukarabati na kampuni la, la Safrimex iliyopewa mradi huo wa ukarabati wa barabara, jambo ambalo linawafurahisha wakazi ambao wanaoshauku ya kueleza furaha yao. Taarifa yake Estern Da Lafina yatafsiriwa na Florence Kiza. Inawezekana kusafiri kwenye mkoba Monsenyer Nkongolo, karibu kilomita mbili kwa urefu. Barabara hii inaunganisha vitungoji vya mawasiliano ya Julu na ile ya Bipimba. Kwa karibu miaka makumi tatu, wilaya za jamii hizi mbili zimegawanywa pamoja na mihimili wao ambao huanza kutoka kwa mzunguko wa Petrombu na Chombela. Vichwa vya mito hata vimemeza mamia ya nyumba zinazofanya mzunguko kuwa ngumu hata kwa watembea miguu. Kama sehemu za mradi wa Chilegelu, wenyeji wa jamii hizi mbili wanaweza tena kukutanana. Furaha ni kubwa, barabara inapatikana. Hata hivyo kazi haijakamilika inaonyesha, ofisi ya barabara na mifereji ya maji OVD. Kumbuka kuwa ufunguzi wa sehemu hii pia hufanya iwezekanavyo kukuza shughuli za kiuchumi za wenyeji wa manispaa mbili katika mji wa Matadi, jimbo la Kongo Central, wakazi wenye kupatikana kwenye eneo la umma katika wilaya ya Mvuzi wanaombwa kuhalalisha uwepo wao kwenye tovuti hizi katika muda mfupi. Meya wa Mvuzi akiwa na timu ya manispa waliendelea na ukaguzi wa maeneo hiyo, anawaalika watu wale wanaohusika kufika kwenye ofisi yake ya manispa na nyaraka zote zinazothibitishwa yao kuishi hapo. Kulingana naye, Oscar Mbwinga, mpango huu unalenga kubaini wale wanaokalia ardhi hiyo inayomilikiwa na serikali kinyume cha sheria. Ripoti yake na na Plurich Mambu yatafsiriwa na Jacques Mukonkole. Tume ya pamoja ya ukaguzi ilifanyika siku ya tano iliyopita, chini ya uongozi wa kamshi ya mtaa ya Mvuzi Oscar Mbwinga tati, akiwa na kikosi cha mtaa yenye kuhusika na mipango ya ardhi. Awamu hii ya kwanza ya operation ilifanyika kando ya sehemu ya barabara inayounganisha makumbusho ya makaya vangu, soko la Abako na mtaa wa Kotazo, ambapo wakaaji wengi wa ardhi za umma walipokea vibarua vya kuwalikwa. Uwepo wa maafisa wa mipango ya ardhi unalenga kuchunguza hali ya ardhi katika mtaa, alisema kamsha. Ikiwa kutakuwa na ukiukaji, mamlaka yanatangaza kwamba majengo haramu yataharibishwa kwa mujibu wa masharti ya wizara ya haki. Operasheni hii ya ukaguzi ina lengo la kuzuia na kutakaswa kwa ajili ya kurekebisha utaratibu katika usimamizi wa urithi wa umma wa mtaa. Kamsha wa Mvuzi anawataka wakaaji walioathirika kushirikiana, akibainisha kwamba Kuli Linda nafasi za serikali kunasaidia kuhifadhi maisha ya baadaye. Kama vile tulivyojulisha hapo mwanzo kuhusu habari za kiutu, zaidi ya watu waliokimbia makazi yao upya wamesajiliwa katika jimbo la Kwango kufuatia ghasia zenye kutumia silaha zilizohusisha wanamgambo wa Mobondo. Hii ni kwa mjibu wa tathmini za haraka za kisekta mbalimbali zilizofanywa kati ya Agosti na Septemba mwaka huu na huduma za serikali na mashirika yasiyo ya, ya, ya kiserikali ya kibinadamu ya huko Kwangu. matukio ya Tathmini hizi yamewasilishwa kwa OCHA Bandundu katika maeneo ya afya ya Boko, Kenge na Popokabaka. Alisema Seforien Kwengo, makamu wa presidenti wa mfumo wa uratibu wa mashirika ya kiraia ya Kwango tena presidenti wa mtandao wa mashirika yasiyo ya, ya kiserikali yanayotetea haki za wakimbizi na haki za binadamu Jumatatu hii. Kwengo alitoa mwito kwa serikali kuu na mashirika yasiyo ya ya kiserikali serikali kuunda kamisheni ya pamoja na ya kibinadamu ili kusaidia watu hawa wasio na uwezo kabisa. Katika habari hizo, Kivu ya Kaskazini, makundi ya watu wenye kukimbia upya makazi yao waliwasili mapema mwezi wa Novemba katika eneo la Ikobo lililoko katika eneo la Walikali. Kulingana na vyanzo vya ndani, jamaa 1175 zilikuwa zimesajiliwa mwishoni wa wiki iliyopita na kamati ya kuhusika na harakati za watu na ufuatiliaji wa kibinadamu katika eneo hilo. Wanatoka katika maeneo ya Mirangi, kaskazini magharibi mwa eneo la Ruchuru. Wengine wanatoka katika eneo la Bashali Mokoto ndani ya mtaa wa Masisi na wengine katika eneo la Kisimba katika mtaa wa Walikale, wote wakikimbia mapambano ya mara kwa mara kati ya waasi wa, asi, wa AFC, M23 na makundi ya wazalendo. Huko Ikobo wanakaribishwa na, na familia katika vijiji vya Buleusa, Rusamambu na Kateku. Mwanachama wa kamati ya mapokezi anaomba usaidizi wa dharura kwa watu hawa waliohamishwa na wanaokadiriwa kuwa zaidi ya watu mia nane. Tunabaki tu katika habari za kiutu. Katika mtaa wa Masisi, hali bado si shwari Jumatatu hii katika eneo la Ngululu ndani ya kundi la Nyamaboko mtaani Masisi. Haya yanajiri kufuatia mapigano makali yaliyokutanisha waasi wa AFC M23 wa na wapiganaji wa Zalendo siku nzima ya Jumapili. Kwa mujibu wa vyanzo vya habari, barabara za Ntete Kazinga na Ngululu ziliathiriwa na mapigano hayo, hali iliyowalazimu mamia wakazi kukimbia maeneo yao. Vyanzo hivi vinadai kuwa baadhi ya watu mashauri huko Ngululu. Kwa hivyo, kulingana na vyanzo vyetu, hali katika eneo hili vinabaki kuwa tete. Tunapatikana sasa katika jimbo la Tanganyika. Shirika lisilo la kiserikali la Young Men Action for Education lina wasiwasi kuhusu kutotekelezwa kwa maagizo ya waziri wa elimu ya taifa ya kuwasamee watu wenye ulemavu na mbilikimo ili wasipashwe kulipa malipo ya shule za sekondari. Katika barua iliyotiliwa sahini Juni, Waziri wa elimu Raisa Malu alisema kuwa uamzi huu unalenga kutokomeza aina zote za unyapaa na ubaguzi. Hata hivyo, katika taarifa yake Jumatatu hii shirika Young Men lilionyesha kuwa maagizo haya hayatekelezwi katika eneo la Tanganyika. Plaside Muyumba ameeleza hayo katika mahojiano na Poli Munanga. Wakati waziri wa mambo ya elimu aliweza kutoa instruction ya kuagiza magavana wa jimbo waweze kukamata madisposition juu ya maexemption ya ba bapigmi na bapeuple vivant avec handicap yani wale walemavu kupewa elimu bure kwenye mashule yote ndani ya jimbo la Tanganyika na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo nzima. Lakini tumegundua kama arete ya guverneur imetoka, tumeweza kuikagua na hakuna msemo hata mmoja ambaaba bagavana aliweza kuangalia ili kwamba wale watu waweze kupata exemption ku mapeima ya mafre mbalimbali na konsta nayo. Kwa sasa tunagundua kama watu hao wanazidi kufukuzwa kwenye mashule kwa sababu tu hawajalipa pesa, na ndiyo maana tunahomba pia kwa baba gavana kurevenir kutufanisia hata notification kidogo ambayo itaapwye ba autorite ba mettre en aplikation juu ya bale batu ba modele ile baweze kuendelea kusoma masomo bure, na vilevile tutakuwa tunamwomba ministre detat waziri wa elimu azidi kufuatilia ya mambo arensur ya nuvo Tukijielekeza sasa huko Ituri, jueni kama inabaki idadi kubwa ya watoto wasiosajiliwa wakati wa kuzaliwa katika maeneo kadhaa ya eneo la Jugu. Angalizo hili lilitolewa na shirika lisilo la kiserikali la kutetea haki za binadamu Kwadoo kwa kifupi, ambalo lilikuwa likifanya kampeni mwezi uliopita ili kuongeza uelewa miongoni mwa wazazi kuhusu umuhimu wa wajibu huu wa kiraia. Hali hii inasababishwa na ukosefu wa usalama unaoendelea kusababisha kukimbia kwa watu mara kwa mara, kutofanya kazi vizuri na huduma za usajili wa raia na hata ukosefu wa taarifa miongoni mwa wazazi. Tukijielekeza sasa jimboni Chopo, jueni kama wafanyakazi wa tawi la mkoa la Benki Kuu ya Kongo wanatetea kuboreshwa kwa hali ya kijamii na ya kazi yao. Walieleza mahitaji haya siku ya Jumatatu mjini Kisangani wakati wa kufunga mafungo ya kikamati iliyoandaliwa mwishoni wa juma chini ya uongozi wa gavana wa Benki Kuu ya Kongo, Andre Wameso. Benki Kuu ya Kongo inakabiliwa na changamoto kadhaa katika kuhakiki mafanikio yake, wafanyakazi wake wanakiri hizi ni pamoja na utulivu wa kifedha na ukuaji wa uchumi kwa nchi pamoja na kuimarisha mafunzo na maendeleo ya kitaaluma. Wapendwa wasikilizaji, na wakaribisha tena kufata kipindi cha pili cha taarifa yetu katika usomi na Jean Desire Kanyama, Radio Kapi Invite en Swahili. Tunakaribisha gavana wa jimbo la Manyema Musa Kabwankubi Moise, anayesema kuhusu uandalizi wa mikutano mbalimbali mbali katika juhudi za uongozi njema wa jimbo hilo. Ni maneno aliyoyatamka mjini Kindu wakati wa kipindi cha pili cha mkutano kuhusu nishati na viwanda. Musa Kabwankubi Moise anaojiwa na Florence Kizalunga. Gavana Musa Kabankubi Moise: jambo jambo, Madame Florence. ni kunukta gani mumemaliza hii kikao yenu ya leo ya siku tatu? Ni nuta nzuri kwani eh, tunakutanisha watu wenye kutoka mbalimbali. Edition ya kwanza ya conference ilikuwa ya kwanza, experience ilikuwa ya kuwa. me kwa hii tunaona kama meme kalite ya bainvité. Edition ya kwanza tulikuwa na ministre moja national wa min me, leo tunapata baministre tatu balipasha kuwa tano omwan alikutiwa Ulaya na mwingine ministre wa finance alisema atakuya siku ya lansema ya matravau wakati vanatosha pesa anakwya, tunazani kama anaweza kuya meme na premier ministre juu ya kulanse ili batravau mbalimbali nye iko anonse kwetu. Ni fura uona kama ii maconference iko inatusaidia kukutanisha watu mbalimbali baministre nationaux ba baopérater économique société civile confession religieuse sisi wote pamoja tunafatilia, tunaanalize mambo ya masekter mbalimbali mujimbo letu, tuyue shida ni gani na namna gani. Pamoja tunakamata masolution wala amavile ba recommandation. Kwa hiyo tunashukuru president de la république Son Excellence Félix Antoine Tshisekedi Tshilombo, wakati alisikia kama tuko tunafanya i deuxième edition ya conference, ali aliinstruire Son Excellence Madame la premier ministre Son Excellence Judith Suminwa atume wa ministre wakuye kuManyema kutuanonse maprograme mbalimbali juu ya maendeleo ya Manyema. Kwa hiyo tulimpokea ministre wa infrastructure et travaux public honorable John Banza, mwenye alituanonse construction ya vari ya Kindu Kasongo Kalima na ingine mamingini kubwa ya materitware yetu. Sasa kufatana na kungojelea yenu, edition ya kwanza na hiyo edition ya pili, eti mumepata matunda? Ndiyo, tunazani kama tunapata matunda mingi conference ilikuwa na fatika ndirect dunia nzima, donc iko occasion ya kwanza ni rare, tuko nasemea mambo ya Manyema na dunia nzima iko natufata. Watu zamani, watu walikuwa nallezaka Manyema njo nini njo wapi me, leo banayua kama Manyema ni province kubwa ya nchi yetu, na kama Manyema iko na potentialite ya mingi maresurse ya mingi. Sasa hiyo ni kikao ya pili, kutakuwa ya tatu na ya ine, itakuwa tu kwa ajili ya hiyo tungo moja kuta kutakuwa ya ine, kutakuwa ya kumi, kutakuwa ya mia moja juu ya kusemea jimbo letu. Tulisema niya tulikuwa nayo mbele ni kufanya konference ekonomike. Konference ekonomike ingilisemea masekter yote ya jimbo letu mlumoya, lakini tuliona kama tukaorganize konference economike kusiku tatu kusemea masekter yote lumoya, konsekuence ni kama hamuta kreze kabisa, hamuta hamutaanalize maneno en profondeur. Ndio tulifanya kwanja hii serie ya conference si Atelalisema manyema tunalala mingi sana manyema, inaomba tulamuke sasa. Sasa iyo vikao inasaidia nini kuongozi bora ya jimbo lako? Inasaidia paske tunakutana na assemblé provinciale gouvernement provinciale badeputé nationaux yetu basenatere bapartenere baminie watu wote tunakutana kutetea maendeleo ya jimbo letu, tunaangalia mashida iko wapi ndani ya kila sekte na mezure gani tutakamata? ba responsable ni banani? source ya financement toka wapi? nitakuwa execute u mise en oeuvre mundele gani? Asante. Jimboni Ituri, wapiganaji wa zamani walioingia katika mpango wa kujisalimisha na kuingizwa katika maisha ya kawaida PDDRSS wanaishi katika mapatano na memba wa makabila ya mahali hususan Patelega na Mialo kando ya Bunia. Hayo ni matokeo ya mahojiano ya kikabila yaliyoandaliwa na shirika lisilo la kiserikali Peace Mwangaza katika uhusiano na MONUSCO katika mpango wa miradi ya kuwarudisha wapiganaji wale wa zamani katika maisha ya kiraia. Lakini wanashutumu usumbufu na vitisho vya askari jeshi wa moja wa FARDC wanaozuia maendeleo ya mwenendo wa amani. Nawe kutoka mji wa Bunia, zaidi ya wapiganaji elfu moja wa zamani kutoka magundi mbalimbali mbali yenye silaha tayari wamejiunga na PDDRCS jimboni Ituri na sasa wanaishi katika jamii zao, bado wanasubiri miradi ya kurejeshwa kwa jamii kuzinduliwa rasmi, na wengine tayari wanazitimiza. Hivi ndivyo ilivyo kwa wapiganaji wa zamani wa Telega na Miala kwa kilometa kumi kutoka Bunia, ambao wamefanya kazi mbalimbali mbali. Wengi wanasema walikaribishwa kuwashirikisha kwa furaha na wakaji wa jamii zao ambao wanashirikiana kujenga amani na kuchangia maendeleo ya ndani. Ushuhuda kutoka kwa msimamizi ya vijana: hakuna problem tunakala wao mzuri, hakuna oga, hakuna maneno mengine bila, hakuna kingine hapa pale, bampatia wao kazi, natumika kazi, leta pesa pesa, ndio naleta mafuta taka kwa nyumba, watoto wote bana kula juu, baona watoto na nyumba yabo mzuri. Wapiganaji hao wa zamani wamerejea shughuli zao za zamani, kuendesha pikipiki, biashara, kilimo, kazi ambazo sasa zinawaruhusu kuishi bila kutumia ya silaha na kutunza familia zao. Mmoja wao aliyeoa wake wane na baba wa watoto apata ishirini anasema ametosheka na maisha haya mapya ya uhuru, kama raia yeyote ya Jamhuri, haki zote zikiwa zimehakikishwa. tunapenda amani ikuwe guvernema, alisema atatia haki ya kila mwanadamu binadamu ku fasi yake. Pale tuliona oliede kwa mbrembre mingi, tunakuwa ku maisha ya kiraia tunaisha kala siku naisha fika mingi tangia niliacha, nilikuwa faa taksi yangu vile mzuri sana. Tuko naishi tunashukuru hata hivyo, wapiganaji wa zamani kadhaa wanaripoti vitisho na unyanyasi barabarani, ijapokuwa wanaonesha vitambulisho vyao za kuwaondoa kwenye gundi lenye silaha walizopewa ili kurahisisha usafirishaji zao. Pia waskari wanawafunga kinyume na sheria na kupokonya mali zao. Wapiganaji hao wa zamani wanatoa wito kwa mamlaka ya kijeshi kukomesha vitendo hivi ambavyo kulingana nao vinahatarisha mchakato wa amani jimboni Ituri. Sasa Redio Kapi. Na ni hapo tunafika mwisho wa taarifa yetu kwa siku ya leo. Asanti kwa waliotusikiliza, tunawashukuru fundi wetu mitambo Alangoi na Jedone Nyangasa. Taarifa hii ilitayarishwa na Elize Chikota pamoja na Richard Junior Kamunga, chini ya uongozi wa Alain Rung Mushinge pamoja na Lievine Mbwinga. Asanti kwa wote.