Amjambo, wasikilizaji wapenzi wa Radio Kapi, popote mlipo, karibu kwa taarifa yetu ya siku ya leo. Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ina fursa nyingi za kutoa biashara kwa Israeli hasa katika sekta ya madini, miundombinu elimu na huduma za afya. Ndivyo alivyosema Felix Chisekedi siku ya Jumanne mjini Kinshasa wakati wa mkutano na waandishi wa habari pamoja na rais wa Israel. Hali ni ya wasiwasi Jumanne hii katika kundi la Nyamaboko 1 sekta ya Oso Banyungu eneo la Masisi, mapambano kati ya AFC/M23 na makundi yenye silaha yameendelea katika kijiji cha Ndete tangu asubuhi. Mbujimai, kazi za kuboresha barabara ya uwanja wa ndege wa Mbujimai ilikamilika Jumapili. Mradi huo ulihusisha upanuzi wa njia ya kurukia ndege katika uwanja wa ndege wa Bipemba. Karibu tena na usikilivu mwema kwa wote. Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ina fursa nyingi za kutoa biashara kwa Israeli, hasa katika sekta ya madini, miundombinu, elimu na huduma za afya. Hayo yamesemwa na rais wa Kongo Felix Tshisekedi siku ya Jumanne mjini Kinshasa, wakati wa mkutano na waandishi wa habari pamoja na mwenzake wa Israeli. Mkuu wa nchi ya Kongo alihakikisha tena uungaji mkono wa DRC kwa Israel akitoa wito kwa uwepo wa ushirikiano wa kufafanusha kati ya nchi hizo mbili. Kwa upande wake, Rais wa Israel Isaac Herzog alihakikisha uhusiano wa kirafiki na wa kiroho kati ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na Israel, akisema kuwa mataifa hayo mawili yana maadili mengi ya kibiblia. Kwa upande wa usalama, alionyesha matumaini yake kwamba mataifa ya Afrika yataweza kutatua migogoro yao wenyewe, hasa akiaminia hali ya mashariki ya DRC. Pia amepongeza ushiriki wa rais wa Marekani Donald Trump katika juhudi za kuleta amani kati ya DRC na Rwanda. Kuhusu usalama Kivu ya Kaskazini, hali ni ya wasiwasi. Jumanne hii katika kundi la Nyamaboko 1 sekta ya Oso Banyungu, mtaani Masisi. Kwa mjibu wa vyanzo kadhaa, mapigano kati ya AFC M23 na makundi yenye silaha yameendelea katika kijiji cha Ndete tangu asubuhi. Wakati huo huo, AFC M23 inashutumu jeshi la Congo kuwashambulia nafasi yake katika Luke ndani ya eneo hilo hilo Hilo, Jana usiku kwa kutumia ndege za kijeshi. Idadi ya raia imesalia katika mzozo huo na madhara makubwa kwa maisha na mali zao. Upande mwingine, huko Ituri, jeshi la FARDC limeimarisha usalama kwenye njia ya kitaifa ya nambari ya makumi mawili na saba kwenye mihimili ya Bunia Mahagi, ili kuwalinda vema watumiaji wa barabara dhidi ya mashambulizi ya makundi yenye silaha. Kulingana na abiria kadhaa walishuhudia ya kwamba mashambulizi ya magari kwa sasa ni marahaba. Huo ni kutokana na uwepo wa askari ambao wameimarisha doria. Hii ni licha ya hali mbaya ya barabara ambayo mamia ya usafiri wa umma na magari ya mizigo mara nyingi kukwama kwenye eneo hili. Mafasirio mengi, nawe Isaac Remo. Makao za kijeshi za FRDC zimesimikwa kwa vipindi vifupi kando ya njia ya kitaifa namba 27 urefu la kilomita 118.5. Askari hawa wanasaidiwa na wenzao wanavyofanya doria za kila siku, mchana na usiku, kwa kutumia pikipiki na gari zinazotolewa na serikali katika maeneo ambayo zamani yalikumbwa na mashambulizi ya mara kwa mara ya wanamgambo hasa katika eneo la Jugu. Uwepo wa askari unawahakikishia mamia za abiria ambao magari yao wakati mwingine hukwama kwenye matope kutokana na mvua kubwa ambayo imekuwa ikinyesha kwa eneo hilo. Kulingana na maelezo yao, wanaweza kutumia siku tatu hata wiki moja barabarani bila tishio lolote kutoka kwa watu wenye silaha. Ijapokuwa utulivu wa kiasi, wanamgambo kadhaa wa magundi mbalimbali mbali yenye silaha bado wana silaha zao ambazo hutumia kuishi wasafiri kwa barabara namba makumbili na saba. Wanaomba serikali kuongeza juhudi zake mara mbili kwa ajili ya utulivu mzuri na wa kudumu wa jimbo hilo. Ni kiripoti toka Bunia, Isak Kare Moyope, Radio Okapi. Tunajielekeza jimboni Lwalaba. Tume la kitaifa la haki za binadamu huko Lualaba lina wasiwasi kuhusu kifo cha mkurugenzi wa hospitali ya Kolwezi baada ya kuanguka katika kituo cha polisi cha eneo hilo. Tukio hilo lilitokea kati ya Jumapili usiku na Jumatatu asubuhi. Mratibu wa shirika hili linalounga mkono udemokrasia anadai uchunguzi kamili kuhusu kifo hiki ambacho anakitaja kuwa cha kutiliwa shaka na kinatokea katika mazingira ambayo ni magumu kueleza. kama vile tulivyojulisha hapo mwanzo. Kasai Mashariki, habari njema kwa wasafiri kwenye njia ya anga kati ya Mbujimai, Kinchasa, Kananga, Kolwezi, Lwalaba na Lubumbashi. Baada ya kufungwa siku nyingi, kazi za kuboresha barabara ya uwanja wa ndege wa Mbujimai ilikamilika Jumapili hii. Mradi huo ulihusisha upanuzi wa njia ya kurukia ndege katika uwanja wa ndege wa Bipemba. Njia ya kurukia ndege sasa ita Uwanja wa ndege wa Bipemba ulifunguliwa tena kwa trafiki Jumatatu. Wasafiri na wamishonari kadhaa ambao walikuwa wamefungwa katika hoteli huko Mbujimai walihudi katika mazingira yao. Kazi ya kupanua barabara ya uwanja wa ndege wa Bipemba ilianza hadi mwisho wa mwaka jana. Hivi ndivyo uwanja wa ndege ulivyopata kufungwa kwa trafiki ili kuruhusu mafundi kuweka safu ya pili ya lami barabarani. Urefu wa makumi tatu na ishirini barabara hii itachukua ndege kubwa ya aina Airbus mia tatu ishirini anadhibitisha kamanda wa Regi de Voi Aerienne. Kulingana na Rometi Nyamo, inahitaji mita elfu tatu ili kubeba ndege ya aina Airbus mia tatu makumi tatu na vilevile vile ndege ya aina Boeing. Kumbuka kuwa uwanja wa ndege hautafungwa tena kwa trafi lakini ujenzi wa miundombinu mingine ya uwanja wa ndege utaendelea hadi mwaka ujao. Na kuhusu habari za afya, jueni kama sasa kumepita siku makumi mawili na tatu tangu mgonjwa wa mwisho wa ebola kurudishwa kutoka eneo la afya la Bulape katika eneo la Mweka jimboni Kasai. Hali ya magonjwa ya milipuko inaendelea kuchunguzwa kama alivyosema Daktari Diedone Mwamba, mkurugenzi mkuu wa taasisi ya kitaifa ya afya ya umma. Anabainisha kuwa timu ya kukabiliana bado inabaki katika eneo ili kugundua kesi zozote mpya. Ikiwa hakuna kesi zinazoripotiwa ndani ya siku makumi nne na mbili, janga linaweza kutangazwa rasmi kumalizika katika eneo hili. Daktari Mwamba anatoa wito kwa wazazi wa Bulape na kandokando kuendelea kuheshimu hatua za kuzuia Ebola na kuripoti kesi zozote zinazoshakiwa. Kuhesabiwa kumeanza hadi siku ya makumi ine na mbili ambao ni kusema hadi mwisho wa mwezi huu wa Novemba. Ikiwa hatuna kesi mpya zilizothibitishwa na basi, tutatangaza mwisho wa janga hilo. Anwani zote huondolewa kutoka kwa kufuatilia. Tunaimarisha uchunguzi wa msingi wa jamii, ili arifu zote katika ngazi ya jamii ziripotiwe na kutekwa. Maabara ya rununu iko kwenye tovuti hadi Mwisho wa janga hilo litatangazwa ni juu ya idadi ya watu kuwa macho kutambua mtu yeyote katika jamii anayeonyesha ishara za ugonjwa wa virusi vya Ebola na kutumia haraka iwezekanavyo kwa kituo cha afya karibu, ambapo kutakuwa na utunzaji bora. Upande mwingine, katika mkoa wa Tanganyika mradi wa huduma za afya ya msingi kwa jamii umezinduliwa Jumatatu hii katika eneo la afya la Kalemi na eneo la afya la Kansimba eneo la Moba. Mradi huu ulipewa jina ya mradi wa afya Ziwa Tanganyika, unalenga vijiji nne vya kandokando kando ya ziwa Tanganyika. Lengo ni kuelimisha jamii kupitia kampeni za uhamasishaji kuhusu mabadiliko ya tabia ili kukabiliana na magonjwa ya kipindupindu na kupunguza vifo vya akinamama wajawazito. Maelezo kutoka kwa Pole Munanga, jumla ya vijiji 18 vilivyopatikana pembeni ya ziwa Tanganyika vinahusika katika shughuli hii. Kati ya vijiji hivyo vitano ni vya eneo la afya la Kansimba katika tarafa la Moba na kumi na tatu vya eneo la afya la Kalemi katika tarafa la Kalemi. Shughuli hizi huweka pamoja watoa maamuzi na wakaaji wa eneo ili kubaini matatizo na changamoto na kupata sululisho kwenye vijiji hivi. Katika uzinduzi wa shughuli hizo, wakaaji walieleza matatizo wanayo. Hapa Pangu Nguba shida ni kubwa sana, tunakosa maji nzuri, kwa maana mtoni wote tu hakuna maji. Watu wananiambia mume wanafulia mule mule. Tatizo hili anatuletea watu wanagonjwa malaria, wanagonjwa kolera. Mradi huu wa miaka tatu unatekelezwa na kanisa la Morav Congo Est kwa usaidizi wa kipesa wa shirika la maendeleo la serikali ya Denmark. Toka Lubumbashi, Pole Munanga, Radio Kapi. Wapenda wasikilizaji, karibu tena kwa kipindi cha pili cha taarifa yetu. Mgeni wetu leo ni mheshimiwa Mwamba Ntirampe, balozi wa Burundi nchini DRC. Baada ya kushiriki katika toleo la pili la mkutano wa madini, nishati na miundombinu, anajadili mchango wa nchi yake ya Burundi katika jimbo la Manyema. Mwamba Ntirampe, mgeni wetu, anajibu kwa maswali ya Florence Kizalunga. Radio Okapi, invité en soi. Bwana Mwamba Ntirampemba, Jambo. Jambo sana. Tumeona wewe kama vile balozi wa Burundi ukiwa hapa Kumanema, umetoka kuhudhuria kunako kikao ambapo iliendesha na gavana wa jimbo. Tunaweza kujua hiyo ujio wako ya maanisha ni mwanzo ya mahusiano kati ya Burundi na jimbo la Manema? Napenda kwanza nitoe shukurani kwa gavana na viongozi vinginezo, gisi tulipokelewa kwa shangwe, na naongezea sema eti sisi tulikuja hapa kufuatilia muhuri wa maandalizi ya njia ya rai itatokea Dar es Salaam, Tanzania, ipitie Kitega na Bujumbura nchini kwetu kutoka Uvira ifike mpaka hapa Kindu. Sasa hii muhuri njoo yenye tukwetu amekuja kufuatilia, na kabla ayatimizika, tukahudhuria tena kwa invitation ya gavna kwa hii conference ya ya pili ya kufuatana na mambo ya madini mambo ya ya umeme na mambo ya ya miradi mbalimbali kama sasa tulijionea igisi waandugu, wa ndugu wa kaji ya wa Kindu. Kindu Manyema wako wanaandaa miradi ya kudumisha hii uchumi kati ya manchi hii tatu kutangulia DRC. Sasa nini itakuwa kama vile msaada wa Burundi kwa jimbo la Manyema, kisha wewe kuhudhuria kwa hiyo kikao na kusikia vitu ambapo jimbo la manyema vimekuwa navyo? Nadhani jisi mnajua, mnafuatilia mzuri, Barundi na Bakongomani ni bajirani ya kawaida ya sawasawa sawa. Sasa Burundi au Barundi watakuwa wanaleta miradi mabiashara kuhusu mambo ya uchumi hapa Manyema idume, na hiyo itasaidiwa kupitia njia ya rai, kabla hiyo mpango wa reli iweze kufika aku Manyema, nini mtafanya? Kwanza kwa wakati kidogo, kwanza sisi tulikuwa tunatuma itisho kwetu kwa gavana na viongozi wake wapate kudumisha maelekeo yenye ma... mihuri yenye tulikamatia mwa hii conference isiwe e, inabakia kwa maneno tu, lakini waifanye kwa nguvu zote zenye wa, wako kama serikali baifanye waitumie. Sasa sio kusema kwamba ndio kutakuwa msaada kwa kutoka Burundi, lakini mjue kwamba kuko Warundi wengi wenyewe wa, wanadumisha hapa biashara manjia mbalimbali. hapa Burundi haiko tu manjia ama miundo mbinu, mumekuwa pia na maoni ama experiensi mingi kuhusu ufugo. Kwa hiyo ngambo, mtafanya nini na jimbo la Maniema? Siyo kusema tu ufugo ni ufugo kwa jumla, lakini ni ufugo na ulimaji mlimo mlimo. Tuko na kati ya mainchi hizi mbili zetu, tumeisha kuwa na mkataba ya kudumisha ufugo na mlimo. Sasa itakuwa ni kuendelesha tu tunapashwa kuchangia ma experience kati ya Warundi na Wakongomani wa maeneo la Manyema. Tunadhani kwamba sisi kwa sisi, bega kwa bega, tutapata nguvu na fursa ya kuendelea mbele na kudumisha uchumi kupitilia mambo ya ufugo na ulimaji. Ujumbe wako ni gani kwa viongozi wa manyema na wakaaji wa manyema wanaokusikiliza? Kwanza nawapongeza kwa gisi niliona bako na moyo ya kudumisha uchumi na maendeleo na wa akeni heri na kufaulu. E, wakati hii njia ya rai itafika hapa Kindu, wakati na wao kwa ngambo hao watakuwa wamesha jitengeneza kutia e, mambo e, nchini mambo fulani fulani, nadhani bora sisi sote tuta, tutafaidika. Sasa wajikaze watumie zile mbinu zote zenye walikamata kati ya conference. Bwana Mwamba Mtira Pimba, shukrani. Shukran. Huko Ituri, serikali ya DRC lazima iharikishe mchakato wa kupokonywa silaha kwa makundi yenye silaha kabla ya kufungwa kwa vituo vya kijeshi vya Monisco katika maeneo ya Pamitu, Ame na Mbru katika maeneo ya Jugu na Mahagi. Hii ni kuzuia kuzuka tena kwa ghasia zinazotishia na kuzuofisha juhudi zote za, za amani katika maeneo haya. Pendekezo hili lilitolewa na mamlaka za kimila na watendaji wa shirika la raia kwa ujumbe wa Monisco ambao ulihitimisha misheni yake hapo Alhamisi iliyopita kutangaza kufungwa kwa vituo hivi vya ulinzi wa amani. Isaac Remo anatueleza mengi. Uwepo wa askari wa MONUSCO kwa karibu mwaka saba umesaidia kuleta utulivu katika maeneo ya Pamitu Ame na Mrubu ambapo vikundi vyenye silaha vilikuwa zinashambulia raia. Maelfu za watu waliokimbia vijiji vyao tayari wamerudi na shughuli za kilimo na kiuchumi zilizosimamishwa kwa mwaka kadhaa zimerejea tena katika eneo hilo. Masoko mbalimbali ya jamii sawa lile la Ame ambalo ilivutia zaidi ya watu elfu kumi kila juma yamechangia kuimarisha mshikamano kamano wa kijamii. Kwa sultani wa Pamitu Ame, faida hizi zote za zamani ziko hatarini kuvunjwa na kufungwa kwa vituo vya Monisco. Siku Monisco iko pale Awakubuge, pale njo Monisco kama natoka Banapasha ona bangombe iko pale bambuzi pale banapasha kuderanje tuku nagopa juu chak sa vandredi Monisco nafikaka ku sekurite kufanya patrui kusoko nafiaka ro ya population na kuwaka kalmi pia ile bakomersa natokaka fati ngine vile kama banasikia deplacema ya bamonisco soko napasha diminue napasha kufa vile. Sultani wa eneo la Mrubu, ambao askari ya MONISCO walikuwa wameweka kambi yao huko, bali aliunga mkono shughuli hii akisema kwamba vikundi vyote vyenye silaha lazima vipokonywe silaha kabla ya kufungwa kwa kambi hii ya jeshi la MONISCO. Bangechunga kwanza baone namna maneno ya bagrupu ar waweza kutembea ile ndio ingekia mzuri bange akopanye prosesus ile baikala kwanza, kwa kuchunga prosesus ile ireisiri inaweza kusaidia populasio yetu, ili kuhakikisha usalama wa idadi ya watu. Vituo vya zamani vya MONISCO sasa vitatumika kama kambi ya FRDC, ujulisha MONISCO. Hatua hii ilikaribishwa na furaha na wasultani na sehemu zingine za idadi ya watu. Hata hivyo, wanapendekeza kwamba uongozi wa kijeshi waagize wanajeshi wake kuepuka aina yoyote ya unyanyasaji ya wakaaji ambao wanafananishwa kwa wanamgambo na waaskari ya FARDC. FRDC, natuna bapokea vile iko arme national me wakati ya trakaseri deja pale itakia probleme sasa ya mobaya ya kwabo na kiaka mtu enye natoka kukominate ingini banaitaka babo yote iko bamgisie ilendoko base nye nakiaka hapa komplikasio kiaka zaidi. Wasikari ya Monisico ambao bado wamekuwa katika kambi zingine katika eneo hilo watafanya doria za mbali mara kwa mara ili kuunga mkono FRDC katika kwa Raia. Toka Bunya, Hemoyope, Radio Kapi. Hapo tunafika mwisho wa matangazo yetu kwa siku ya leo. Shukrani kwa wote waliotusikiliza. Tunawashukuru tena wafundi wetu Bili Landre, Betu Alain Goy na Jedone Nyangasa, bila kusahau waliotayarisha taarifa hii Elize Chikota na Richard Jenor Kamunga chini ya uongozi wa Alain Irung na Lievine Mbwinga. Aksanti kwa wote.