Aksanti, kuwa wengi wenye kufata Radio Okapi. Ni wakati wa kuwaletea taarifa yetu ya siku ya leo. Mvua kubwa ilinyesha mjini Kinshasa Jumatano hii kuanzia mapema asubuhi na kusababisha madhara makubwa. Vilevile Kivu ya Kaskazini, mvua kubwa inayonyesha tangu wikendi iliyopita ilisababisha uharibifu wa barabara na trafiki kwenye barabara nambari ya pili mtaani Ruchuru. Kuhusu usalama, mapigano kati ya AFC M23 na kundi la waasi wa zalendo yaliendelea Jumatano katika kundi ya Nyamaboko Premier, sekta ya Osoba Nyungo, mtaani Masisi. Kesi kuhusu Honorine Porsche iliendelea kusikilizwa kosikilizwa Jumane mbele ya mahakama ya kijeshi ya Kinshasa Gombe. Ni kuhusu wizi wa pesa ndani ya tawi la benki la Rao Bank pale Victoire. Amjambo kwa wote na karibu tena. Mvua kubwa ilinyesha mjini Kinshasa Jumatano hii kuanzia saa nane mapema asubuhi na kusababisha madhara makubwa. Kwa mujibu wa taarifa za mahali, watu wasiopungua wawili wamepoteza maisha na familia kadhaa hazina makao na miundombinu ikiwa ni pamoja na madaraja na barabara imeharibika. Nyumba nyingi na mitaa zilifurika wakati mmomonyoko wa ardhi umezidi kuwa mbaya kwenye vilima vinavyozunguka. Ingawa kiwango cha maji kimepungua katika baadhi ya vitongoji, wakaaji wengi walitatizika kuacha nyumba zao na kuendelea maisha yao ya kila siku. Tena mjini Kinshasa, kurejea kwa mvua kumeweka mbele swala la hali ya barabara katika vitongoji kadhaa vya mji mkuu. Wakaaji wa Kimwenza katika wilaya ya Mongafula, kwa mfano, wanalalamika kuhusu uchafu wa barabara unaotoka upande wa Belair kuelekea bypass. Njia hii inaunganisha chuo kikuu mzunguko na kitongoji cha Cite Verte. Kwa mujibu wa maelezo yao, barabara hiyo ilikuwa tayari imewekwa lami. Hata hivyo, wanasema kazi hiyo imesimama ghafla katika miezi hivi karibuni. Wanatoa to kwa mamlaka kurejea kazini ili kurahisisha mtiririko wa maji. Tukibaki tu katika habari hizo za madhara ya maji, jueni kama Jumanne usafirishaji haukuwezekana kati ya mji wa Goma na maeneo kadhaa katika mtaa wa Ruchuru, ikiwa ni pamoja na eneo la Kiwanja na Kanyabayonga. Mto Ruchuru ulifurika kingo zake na kuzamisha daraja na kuzuia kupita. Ripoti yake Ronelin Tibonera, katika tafsiri ya Naomi Mutoki. Watumiaji wa barabara hii wanaripoti kuwa nguzo za magari ya kati na makubwa yakiwa yamesheheni bidhaa mbalimbali mbali, yalionekana katika pande zote mbili za daraja linalotazamana na mto Ruchuru katika ngazi ya kijiji cha Nyahanga katika eneo la Ruchuru. Hii ndiyo ilikuwa sababu ya ulemavu wa trafiki. Jumatano hii asubuhi waendesha pikipiki walianza kuvuka mto kupitia kivuko walichokuwa wametumia juu kidogo kutoka kwenye daraja. Watumaji wa barabara ya Goma kiwanja Kanyabaonga wanatoa wito wa kuboreshwa kwa kudumu kwa mtiririko wa magari. Barabara huu muhimu kwa ujumla uwa kikwazo wakati wa msimu wa mvua. Wanachukia kuhusu habari za afya Kivu ya Kusini, wakunga yaani wazalishaji wamezindua mpango mpya wa kliniki inayotembea ili kusaidia senta za kuzalisha katika eneo pembezoni mwa mji na vijiji yaliyoathirika na vita. Kitengo hiki cha kuzalisha husafiri kati ya mahospitali ndani ya maeneo ya Kabare, Kale na Walungu ili kutoa usaidizi wa kimatibabu na kivifaa kwa vituo vya ndani. Nestor Bafunyimbaka, makamu wa presidenti wa chama cha wakunga wa Kivu ya Kusini, anafafanua malengo na shughuli za operesheni hii katika maujiano na Jean Kasami. leo wako Kalehe sawa kumi na tano wanasaidia wenjao wenye kuwa kule, kwani walipata nguma ya watu walitoka huku na huku, maternite zao zote ziko inonde na watu wengi wamoja wanaanza zalia kunjia msada hakuna njowa sajfam. Walienda kusaidia wenzao kule, walienda mwingine ya kavumu ku hospitali ya Garanda, walimaliza mwezi moja na nusu, kusudi wasaidie wale wamama wajawazito wa kuwapatia masue zenyezikuaproprie na ndio wanaendelea wanajitayarisha kwenda kaniola burale walungu, na hata mbumbano fanya ile yenyewe naita kliniki mobile kusudi angalie namna wa kusaidia wengine ndio maana wasashi fame wanaomba washurulikiwe na serikali zote, kusudi waangalie kama wataweza kupata sekirite wakati ya matunzo hayo. Tunajielekeza sasa huko Kindu. Hali ya kiafya bado inatia wasiwasi katika sekta ya bebe bahemba iliyoko pale Kibangula katika eneo la Kabambare jimboni Manyema. Prezidenti wa shirika la raia ya Kibangula anatoa wito kwa mamlaka husika. Kulingana na shirika hilo, maji ya kunywa yanazidi kuwa machache katika eneo hii. Wakaaji hasa wanawake wanalazimika kusafiri umbali murefu na kungoja kwa masaa kadhaa ili kupata jerekani ya lita makumi mawili. Chanzo chetu pia kina ripoti vifo kadhaa vilivyotokana na ukosefu wa dawa katika vituo vya afya vya mitaa. Maelezo mengi na Florence Kizalunga. Akikabiliwa na hali hii muhimu, hamsini Selemani Toms anatoa wito ya haraka kwa mamlaka ya mkoo na watu wa utashi nzuri kwa uingiliaji wa haraka ili kuepusha shida ya kibinadamu. Hmm. Antuka probleme ya maji ikotelema difisile umu musentre kommersial. Hmm, batu biko naefektue kamtoni kamoja kisalasala, ingekuwa heri vrema munjetusaidia kuhusu muradi ya maji amsini. Selemani Tomse pia anatoa sauti kwa ajili ya ukosefu wa dawa katika miundo ya afia katika mkoo huo, anatoa wito kwa mamlaka ya mkoo na watu wenye nia njema kuingilia kati haraka ili kuzuia kuongezeka kwa hali hiyo. kuko probleme ingine kuma hospitali yote hakuna madawa hivi tu kunaongea hapa mumugini yote hamuna asete muko probleme ya benye biko tuberkule hamuna dawa ya ile magonjwa kordonata. Jimboni wa mpango wa kitaifa wa ukoma na ugonjwa wa kifua kikuu anadhibitisha uhaba wa dawa katika miundo ya afya ya Kibangula. Ripoti toka Kindu. Florence Kizalunga, Radio Kapi. Tunapatikana sasa pa Kisangani. Hospitali ya kijeshi ya kanda la tatu la ulinzi, kwa kushirikiana na chama cha wanaondoa wanajeshi kutoka mkoa wa makumi tatu na moja wa kijeshi, inaandaa kampeni ya iari ya uchunguzi wa kansa ya matiti ilizinduliwa Jumatatu iliyopita katika kituo cha hospitali ya Camp Sergent Katele, ikiendelea kwa angalau wiki Leng ni kuwachuza zaidi wanawake yapata mia moja makumi matano. Tunarudi Kivu ya Kaskazini kuhusu habari za usalama. Mapigano kati ya AFC M23 na kundi la waasi la wazalendo wa yaliendelea Jumatano katika kundi la Nyamaboko ya kwanza katika sekta ya Oso Banyungu, mtaani Masisi. Kulingana na vyanzo kadhaa vya ndani, vijiji vya Ngululu na, na Kataandwa vimeathirika zaidi na mapigano haya ambayo yanazidisha mzozo wa kibinadamu katika eneo hilo. Wakati huo Hali ya utulivu imetanda asubuhi ya leo katika kijiji cha Mweso ndani ya eneo la kichifu la Bashali. Haya yanajiri baada ya milio ya risasi kuzuka usiku kucha kuanzia Jumanne hadi Jumatano tukijielekeza huko Ituri, takriban watu elfu ine waliokimbia makazi yao waliokaa karibu na kampi ya kijeshi ya Monisco wanasubiri kwa miezi mitatu kurejea katika vijiji vyao vya asili. Wanasema kuwa vitisho kutoka kwa makundi yenye silaha vinaendelea katika eneo hilo na kuwazuia kuenda nyumbani. Watu hawa waliokimbia wanatoa mwito kwa jeshi la FARDC kuimarisha uwepo wao na kuwaomba tena wali nda amani wa Umoja wa Kimataifa kuzidisha doria ili kuhakikisha ulinzi wa raia. Walieleza wasiwasi wao siku ya Jumane wakati wa mkutano na ujumbe kutoka kwa ujumbe wa Umoja wa Kimataifa. Izakre Moyope kwa mafasirio mengi zaidi ya familia elfu moja mia mbili waliokimbia vijiji vyao bado wanaishi karibu na kituo cha kijeshi cha MONISCO katika eneo la Jina, katika eneo la Jugu. Walikimbia mapigano Septemba iliyopita kati ya FARDC na wanamgambo wa Convention pour la Revolution Populaire serpe, kwa kifupi katika vijiji vipatavyo kumi. Wengi wa watu hawa waliohamishwa wa hulala nje kwa wakati wa mvua kubwa ya siku hizi. Karibuni wengi wamekimbilia katika manyumba ya muda ya familia zingine, ambapo wakati mwingine Kumi hushiriki chumba kimoja. Hawaasili pia shambani kutokana na uwepo wa wanamgambo wale. Wakimbizi huenda huko kwa siri, wakati wa doria za MONUSCO kutafuta chakula. Wakisongwa na hali hizi mbaya ya maisha, wale wakimbizi wa jina walionyesha kiu yao siku ya pili kurudi vijijini mwao. Wanatoa wito kwa serikali kuimarisha uwepo wa FARDC katika eneo hilo na kuandaa mazungumzo kati ya jamii. Kwa upande wao, askari la MONUSCO wanaendelea na doria ili kuzuia shambulio lolote kutoka kwa vikundi vyenye silaha ambavyo bado wanafanya kazi katika sehemu hii ya jugu. Nikiripoti toka Bunia, Isak Hemoyope, Radio Kapi. Kama vile tulivyojulisha hapo mwanzo, kuhusu sheria kesi kuhusu Honorine Porsche iliendelea kusikilizwa Jumanne mbele ya mahakama ya kijeshi ya Kinshasa Gombe, katika kesi inayohusiana na wizi kwenye tawi la Rau Bank katika kata ya Victoire. Kufuatia kutembelea eneo la tukio la uhalifu, mahakama ilipitia picha za kamera za usalama za benki hiyo. Wapenzi wasikilizaji, karibu tena kwa kipindi cha pili cha taarifa yetu. Tangu mwanzoni wa mwezi, kesi mbili za polio zimethibitishwa huko Manyema. Watoto wawili wameathirika, wote wakiwa na dozi sifuri kwa chanjo zao. Tunamkaribisha Daktari Hussein Mubarak, mganga mkuu wa eneo la afya la Samba katika eneo la Kasongo. Alizungumza na mpasha habari Masimango kutoka redio ya jamii ya Mwangaza huko Samaba, kituo mshirika wa redio Okapi. Radio Okapi. Hussein Mbaraka, jambo jambo monsieur le journaliste, kuna watoto wawili ambao wamegunduliwa wana magonjwa ya bukabuka buka, na moja ni ndani ya mtaa kwa afya palubao na kwa sasa sijui unaweza kufasiria wakaaji gisi gani mulifikia kwenda kugundua ya kwamba watoto wanagonjwa polio? Oh, asante sana bwana journaliste, ni kupitia desturi yetu ya kawaida ya surveillance epidemiologique katika uchunguzi e, ilifikia consultant ambaye tunaye hapa consultant wa OMS akishindikizwa na bwana animateur communautaire AC ambao walifika katika structure privée moja E, katika kuuliza ikaonekana kwamba kuna mtoto ambaye alikuwa amekwisha kuanza kutembea, lakini ghafla ilifikia mtoto ule atembee tena. Basi ikaonekanika kwamba wakajikuta kama wako mbele ya situation muhimu ambaye ilihitajika kufanya proleveme kisha kunotifie ile kaa wakatuma eshantion e, mpaka hivi ndo maana tunapata matukio jibu ambayo inakuya ni ka konfirme e, ya poliomelite. Na sasa hali ya mtoto huyo kuhusu chanjo ikoje? Bo yule mtoto maadamu wazazi wake ni wazazi ambao hawakubali chanjo kwa mtoto wao, na ilikuwa ni mtoto wa kwanza ndo walikuwa naye na hawapendaki yule mtoto wao kupata chanjo. Tangu yule mtoto azaliwe hadi leo, yule mtoto hajapataka chando chanjo na iko katika e, statu vaccinal ambayo tunaita enfant zero dose. Na unaweza kuambia wakaaji nini? Kuna makampeni mingi ya chanjo ambayo inatiliwa ndani ya mtaa wa afya wa Samba na penginepo, lakini kunaonekana tena makaya wa watoto ambao wanagonjwa polio, ndio japokuwa juhudi kubwa ambayo imefanyiwa Pindi wazazi wengine wanavyokataa, hata wengine hufikiwa kusema wako tajari kama ni kuhamishwa hapa ndani ya mji wanaweza kahamishwa, ila hawakubali watoto wao wapate chanjo. Basi ni kwa hiyo inafikia wale watoto au wale wazazi ambao watoto wao wapate chanjo. Haya matukio mabaya ni kama haya ambayo inafikia huyu mtoto ambaye tunatoka kupata confirmation ya kaya poliomyelitis. Na sasa mta wa afya mwisho ukamata hatua gani juu ya kuchugua yule mtoto ambaye e, anagonjwa leo? Aya, yule mtoto tajari yeye amekuwa amenasibika katika hiyo ajali au hiyo matatizo ya kiafya, ambao wanabakia sasa ni wale watoto ambao wako kando kando, na ndo wale watoto inastahiki nao pia, kwa sababu ni mtoto ambaye anacheza na wengine na kuna matatizo swate ya kuweza kuchangia kishima na kadhalika. Kwa hiyo ndio maana ni muhimu e, kupiganisha hiyo virusi e, ambayo tunaita riposte rapid. Na sasa mezali gani ambao telekezea wa population wote ambao wanakufuata, hasa wale wazazi ambao wanakatala kuchanjisha watoto wao? Wazazi ambaye wamekataa kuchanjisha watoto wao kwa leo wamepata somo au fundisho. Ni kwa hiyo wazazi tunawapatia ujumbe Ujumbe ni kusema ya kwamba wazazi msikatae kuchanjisha watoto wenu. Kuchanjisha mtoto ni kumkinga na magonjwa, na kumchanjisha mtoto ndiyo kumpenda. Na pindi watoto watakuwa wamekingiwa ivo, wazazi watakuwa wamewapenda wale watoto wao. Basi redio inakushukuru. Na mimi ni zaidi bwana journalist. Muungano wa wachuuzi wa barabarani wa Bashi bahavu wa Kivu ya Kusini ulisimamisha kwa muda shughuli zao katika soko kuu ya Salamabila katika eneo la Kabambare mkoani Maniema. Maduka vibanda vilikuwa vimefungwa kwa siku mbili, ikiwa ni kwa maombolezo ya kumbukumbu ya moja wao, mwanachama wao aliyeuawa na mtu aliyejiita jemadari aitwaye mzalendo katika eneo jirani la Shabunda, ni ndani ya uchifu wa wakabango ya kwanza, kijiji cha Mulongo, tarehe makumi mawili na nne Oktoba. Tusikilize mengi katika makala hii. Soko ya Salamabila inapatikana Maniema, lakini najaa biashara inaletwa toka Bukavu na wachuuzi wanaojumuika katika kikundi Bashibahavu. Tarehe nane na kenda Novemba walizila kuchuuza sababu ya habari ya kuuawa kwa mwenzao mmoja upande wa Shabunda. Mwenyekiti wao Birashwirwa alikuwa na huzuni nyingi. Ndugu yetu huyu alikuwa akitokea Bukavu kuelekea Saramabila mahali alikuwa akifanyia makazi yake. Alipofika Mlongo, teritwari ya Shabunda, alianguka katika mikono ya wa reservist yaani wamaimai mai. Wakaweza kusema kwamba wanamkuta na pesa ya inchi ya Rwanda. Mtoto akaweza kuwafasiria mzuri kwamba Bukavu watu wengine wanavuka ng'ambo, wanauza biashara sababu ni watu wanaingiliana kimipaka, hawakupenda wamsikie. Muda wa siku tatu wanaanza kuomba makuta kusudi wamwachilie, na makuta ilisukumiwa turu ya kwanza mia mnane, wakasema tusukume tena mia mbili tena, ikaenda tulikia kukumbuka, tunasikia habari kwamba ndugu yetu usiku wa ile siku alichinjwa. Kusimamishwa kwa shughuli za wachuuzi bashi bahavu wanaotumikia katika soko ya salama bila iliweka mji mzima katika hali ya kibaridi baridi. Huku tunasumbuka sana, hawatuoni sawa, watu na kututendea mabaya, vifo vinajitokeza kupigwa sawa wanyama, ku mabariere, kunyanganywa, kuzulumiwa, musanse zote zile wa ndugu zetu wewalienda. Sasa wanaenda kutupigania lakini hawashiki kabisa ideology ye banapewa na bashefu yabo, ndio kwa maana tunaomba sauti yetu iweze kueleweka na ijulikane kama tunasumbuliwa kwa kweli na watu wenye hawapendi maendeleo ya inchi ya Kongo. Njia zote utakuta bariere kinachodaiwa na muungano wa wafanyabiashara bashi bahavu wenye kutumikia Shabunda na Salamabila ni kwamba sheria yazibu wote walioshiriki kifo cha huyo raia bila hatia. Bukavu, Jean Kasami, Radio Okapi. Hapo tunafika mwisho wa matangazo yetu kwa siku ya leo. Shukrani kwa wote waliotusikiliza, tunawashukuru tena wafundi wetu Bili Landri Betu, Alain Goi na Jedone Nyangasa, bila kusahau waliotayarisha taarifa hii, Elize Chikota na Richard Junior Kamunga, chini ya uongozi wa Alain Irung na Lievine Mbwinga. Aksanti kwa wote.