Asubuhi njema kwa wote na karibu kupokea taarifa yetu kwa siku ya leo. Ukaguzi wa magari umeahirishwa mjini Kinshasa Jumatano hii. Mpango huu ulichukuliwa na mkuu wa nchi na kuwasilishwa na waziri wa ukaguzi wa mkoa. Unalenga kuwaruhusu wakaaji wa mji wa Kinshasa kukaribisha timu ya taifa ya mchezo wa mpira. Kuwepo kwa waasi wa AFC M23 kuna ripotiwa katika kijiji cha kwanza ndani ya eneo la Shabunda mai mingi tangu Jumapili Novemba tarehe 16. Kituo cha afya ya ndani ya eneo kinasema kuhudumia wajeruhi kadhaa kwa mjibu wa vyanzo vya ndani. Kiongozi wa afya wa eneo la Masisi anaonyesha hofu wake kuhusu kuzuka upya kwa ugonjwa wa kipindupindu katika eneo lake. Maeneo yanayoathiriwa ni pamoja na wilaya za afya za Masisi, Kitule, Mutiri, Sati, Mianja kwenye kilometa karibu makumi mnane na saba kutoka Goma ndani ya mtaa wa Masisi. Karibu tena na usikilivu mwema kwa wote. Ukaguzi wa magari umehairishwa hadi Jumatano hii. Mpango huu ulizinduliwa na mkuu wa nchi na kuwasilishwa na waziri wa uchukuzi wa mkoa, unalenga kuwaruhusu wakaaji wa Kinchasa kukaribisha timu la taifa ya mchezo wa mpira. Kulingana na waziri wa uchukuzi wa jimbo hilo, kuhairishwa huko pia kunatokana na mapokezi yake rais Felix Chisekedi kwa timu la leo katika uwanja wa Martir kwa lakini kwenye Avenue des Ecuries, uko Ngaliema. Kwa mfano, polisi na wafanyakazi wa ukumbi wa jiji waliopewa jukumu la kufanya ukaguzi kwa wakati mmoja walikuwa bado wakionekana barabarani licha ya kuahirishwa. Taarifa yake likinzau yatafsiriwa na Florence Kiza. Uchunguzi wa kiufundi lazima uruhusu uhakiki wa hali ya magari yanayoendesha Kinchasa, wakati kampeni ya Tosabatosayo yani heshimu ili wa kuheshimu, ni mpango ambayo unakusudia kupigana na kuendesha gari vibaya na kutofuata sheria za trafiki na madereva wa teksi na waendeshaji pikipiki huko Kinchasa. Licha ya kuwazirishwa huu, kuna magari machache kuliko kawaida kwenye mishipa fulani inayojulikana kwa foleni nzito za trafik. Kwa mfano kunako mkoba desecurie, kutoka parokia ya mtakatifu Leopare hadi duka la Kintambo mara nyingi ni eneo la afuleni kubwa za trafiki, lakini asubuhi ya leo iliwasilisha picha ya barabara iliyo wazi kwenye duka la Kintambo. Mambo ya polisi wa kitaifa na vile vile vya mazingira ya brigade hupelekwa kwa usahihi kutekelezwa ukaguzi huu. Awamu wa uhamasishaji Ulianza tarehe kumi Novemba. Waziri wa uchukuzi wa mkoa anatoa wito kwa madereva wa teksi na pikipiki kufuatia njia hii ya raia iliyowasilishwa kama hatua muhimu kuelekea usafirishaji salama na wa watumiaji wa mijini. kuhusu habari za usalama, kama vile tulivyojulisha, kuwepo kwa waasi wa AFC M23 kumeripotiwa katika kijiji cha kwanza ndani ya eneo la Shabunda mai mingi tangu Jumapili tarehe 16 Novemba. Waasi hawa walianza mashambulizi ya kushitukia kwenye position za jeshi ya kawaida. FARDC ililipiza kisasi kabla ya kurudi nyuma zaidi kuelekea Kimbili ambako kituo cha afya kwa sasa inahudumia majeruhi kadhaa, kwa mjibu wa vyanzo vyetu vya ndani ya mfumo wa uratibu wa jumuiya ya kiraia wa eneo la Shabunda. Huko Ituri washtakiwa kumi na wawili wakiwemo wanajeshi wane wamepelekwa mbele ya mahakama ya kijeshi ya Ituri mjini Bunia tangu Jumatatu. Vikao hivi vinafanyika katika viwanja vya shule rasmi ya msingi ya Epo ndani ya mji. Wanashtakiwa hasa kwa mauaji kiisha visa viwili vya kupiga masasi mwezi wa Julai na Agosti mwaka jana na kusababisha vifo vya watu wane na we wengine kumi kujeruhiwa. Kivu ya kaskazini, kama vile tulivyojulisha, kiongozi wa afya wa eneo la Masisi anaonyesha hofu kuhusu kuzuka upya kwa ugonjwa wa kipindupindu katika mamlaka yake. Kulingana naye maeneo yaliyoathiriwa ni pamoja na wilaya za afya za Masisi, Kitule, Mutiri, Sati, Mianja na mazingira yake kwenye kilometa 87 kutoka Goma katika mtaa wa Masisi anabainisha kuwa visa vya kuhara kama vile kipindupindu vilianza kuripotiwa katika ukanda huu ambao unajumuisha wilaya makumi mawili na sita za afya mwanzoni wa mwezi wa Oktoba. Ingawa hakuna vifo vilivyoripotiwa katika vituo vya matibabu, angalau vifo tatu vilionekana ndani ya jamii tayari vimerekodiwa katika wilaya za afya za Mianja na Masisi Centre. Mganga mkuu wa wilaya ya Masisi, Daktari Lucien Kandundao, anawataka wananchi kuzingatia usafi ili kuzuia ugonjwa huo wa hatari. Tunajelekeza upande wa Kisangani, katika sekta ya afya, eneo la afya la Basoko, kwenye umbali wa kilomita 5 chini ya mto kutoka Kisangani kwenye mto Kongo, linakabiliwa na kuzuka upya kwa ugonjwa wa kipindupindu kwa kutia wasiwasi wasi. tangu kuanza kwa janga hilo Juni mwaka jana jumla ya kesi mia nne makumi tano na kenda pamoja na vifo makumi mawili na moja vimeripotiwa kulingana na ofisi kuu ya taasisi ya afya. Hali hii inaonyesha upungufu wa mfumo wa afya katika eneo hilo. Upande mwingine tujielekeze katika jimbo ya Lualaba. Huko serikali ya mkoa imetoa ripoti ya awali ikisema kwamba wachimba migodi makumi tatu na wawili ndio walifariki katika daraja ya muda iliyoporomoka kwenye machimbo ya Mulondo. Katika taarifa iliyotolewa Jumapili huko Kolwezi, waziri wa mambo ya ndani wa jimbo ya Lwalaba alizungumzia mazingira ya mkasa huo. Maneno yake Roy Kaumba yalichaguliwa na Polemu Nanga incident est survenu tukio kubwa ya kusikitisha ilitokea siku ya saba Novemba tarehe kumi na tano kwenye lupango ya kampuni ya Pajeklem inayopatikana pale Kawama tarafa la Muchacha kwenye eneo la madini la Mulondo. Ijapo kupigwa marufuku rasmi kwa kuingia eneo hilo kutokana na mvua kubwa kunyesha na hatari ya mporomoko ya ardhi, wachimbaji haramu walilazimika kuingia kwenye eneo hiyo kwa kuingia walisimika daraja la muda ili kuvuka mifereji kwa usalama uliochimbwa na kampuni hiyo ili kuzuia uvamizi wowote. Wakati wa kuvuka kwa haraka kwa wachimbaji, uzito wa idadi kubwa ya watu kwenye muundo huu usio na utulivu ulisababisha kuanguka kwa watu kadhaa ndani ya maji ya mifereji. Kufikia sasa mili makumi tatu na mbili imeondoshwa katika mifereji saba kati yao imehamishwa katika chumba cha maiti ahospitali kuu ya rufaa ya Mupanja na makumi mbili na tano katika chumba cha maiti cha hospitali kuu ya Mwangeji huko Kolwezi. Tunabaki Palualaba ambako ndege iliyokuwa ikibeba wajumbe kutoka wizara wa madini mkiwemo Waziri Lui Watum ilianguka Jumatatu. Ndege hiyo ilishindwa kutua na ikaja kupumzika nje ya njia ya ndege katika uwanja wa ndege wa Kolwezi. Kulingana na vyanzo vya ndani, hakukukua majeuri. Chanzo cha ajali hiyo bado hakijajulikana. Picha zinazosambazwa kwenye mitandao ya kijamii zinaonyesha ndege hiyo ikiteketea kwa moto. Tunajielekeza sasa upande wa Kasai ya Mashariki, mradi wa Perse, yaani mradi wa kuimarisha mfumo wa usawa wa elimu ulizinduliwa Jumatatu hii huko Mbujimai. Alfa hiyo iliongozwa na waziri wa elimu wa mkoa. Mradi huu mwenye gharama ya jumla ya zaidi ya dola elfu mia moja makumi tatu unalenga kuboresha upatikanaji wa elimu bora kwa kupambana na unyanyasaji wa kijinsia shuleni. Wapendwa wasikilizaji, sasa ni wakati wa kuwaletea kipindi cha pili cha taarifa yetu. Tarehe kumi na nne Novemba ni sikukuu ulimwenguni ya kisukari duniani. Nchini DRC, mpango wa taifa unaripoti maambukizi ya watu porsenti nane juu ya mia, na hali hiyo inaendelea kuongezeka kulingana na waratibu wake. Kauli mbinu ya taifa ya maadhimisho haya ni kusema kisukari na ustawi, kuishi bora na kisukari Tando ya yanayoweza kuepukika kama vile urithi. Ugonjwa wa kisukari unaweza kuzuiwa vipi, na wale ambao tayari wanaugua wanawezaje kuishi vizuri? Daktari Luc Kamanga, mkurugenzi wa programu ya taifa ya kisukari, anajibu kwa maswali ya Freddy Bikumbi. Daktari Luc Ferdinand Kamanga, jambo jambo sana. Tungependa kujua ugonjwa huo namna gani unapitika humo nchini, namna gani unatatiza wananchi? Asante, aksenti sana. Diabete iko ugonjwa moya iko apa kwetu Republique Democratique du Congo, pia na migini nyingine ya Afrika na ya monde. Inapatikana kwetu huko depuis zamani, me ilikuwa ugonjwa moya batu na yua kama inatoka wapi. Banasema iko rare, maladi rare. Me sasa hivi inaisa kuwa mingi sana hapa kwetu, inapatikana kubatu mingi iko baloko wala baze. Sasa, wanasema, ni ugonjwa ya matajiri watu ambao wana pesa. Namna na gani mtu anaweza kupata ugonjwa huo? Zamani ilikuwa balikuwa nasema iko ugonjwa ya batu ya pesa. Me sasa hivi ugonjwa nakamata batu pote sutu benye abana pesa. Juu ya nini? iko maneno ya bahabitude habitude alimentaire tunakamata ku bazungu, tunakuwa nayo huku kwetu na kukosa pesa jua kununua bitu yenye iko lazima kukula muzuli. Ile yote inaleta maladi ikwe mingi ku mukini yetu. Sasa, hmm, namna gani kuishi na mgonjwa wa kisukari? Kwa kuishi na ugonjwa wa usukari, tunakuwa na ile tunasema prevention manake tunambia wa watu wote namna gani anaweza kuisha juu asipate ule ugonjwa, na anaweza pata ule ugonjwa namna gani, anaweza kukua bila kupata ba komplikasio, a partir ya namna ya kula yake vitu kanaweza kula, a partir ya habitude comportementale yake. Asa, par exemple, batu na kunywa malofu alcohol sana, pombe, kuvuta tumbako sana, ile yote iko ba facteur inye kunafanya ke batu benye balikuwa mwili mzuri bila ugonjwa ya diabetes bapite ngambo ya batu yenye viko na diabetes kwa kuishi. Wanasema mgonjwa wa kisukari anakuwa mkali sana, asikie watu uh, sijue inaomba kufanya nini kwa kumsikiliza, kumtuliza kama vile mtu uh, iko kweli kama ugonjwa wa sukari inakuwa na bakomplikasion mingi. Uh, na bakomplikation yengine inaweza e no kuwa ile inyoo nasema uh, aiko natulizana aiko nasikili zana mzuli. uh, ma bakomplikatio kabisa kabisa iko iko surtout bakomplikatio liye na sukali inapanda mingi sana kudamu yake, na ile sukali ikapanda mingi kudamu yake inaweza e no kufanya mtu uh, haone mzuli bakomplikatio chronique. Ha, auni mzuli vision inakuwa flu, anaweza kupata maradhi ya ro maradhi ya tension, anaweza kupata maradhi ya barin na bengine, aaa na bilonde inya aikaukake, ay ile koba komplikasyon chronique ya maradhi ya sukari kumwili kwa kumaliza. Uh, Daktari Luc Ferdinand Kamanga, nini ambayo inafanyika katika mpango wa taifa unaopiganisha ugonjwa wa kisukari nchini Congo tukunapiganisa ugonjwa a travers masensibilisation yo tukunafanya sahii, tukunafanya hivi kwa information tunaleta kwa population, na tena a travers programu yetu tunaisha kuwa na kitabu banorme directive, tunaisha fanya yayo. Tunabakia sasa tu, tutume fasi yote juu ya kuyua namna gani ya kutunza mutu mwenye na maladi ya sukali. Lakini wanasema dawa zao zinakosekana Hospitalini. Haan, iko kweli, walakini bakubwa ya nchi yetu barisha kufanya nguvu juu a travers couverture uh, santé universelle badaye kui. Me deja gouvernement anaisha kuleta ku programme bakita glisemi mm -hmm, ya kupima damu juu ya kuyua uh, sukali <coughs> iko na nivo gani. Ile iko deja disponible na iko gratuit tunaonyesha pana mu structure za mingi Kinshasa na interieur tungali na tuma juu, batu, problème ya sukali wala hapana, na vile vile gouvernement ikonafa nguvu bajuba dawa ikuie, benye biona iugonjwa apate dawa facilement et gratuitement, Docteur Luc Ferdinand Kamanga, Radio Okapi. Hali ya kuzalisha ni ya kusikitisha kwa wanawake katika maeneo ya Pangi na Kailo katika jimbo la Maniema. Wodi za wajawazito hazina madawa na vitanda vya kujifungulia. Wanawake hawa wanamwomba rais wa jamhuri kuboresha hali zao. Ripoti yake Florence Kiza, ambaye alikuwa akitembelea maeneo haya, anatuletea maelezo mengi. Katika hospitali mbalimbali, wodi za uzazi katika maeneo haya mawili zinakabiliwa na matatizo sawa. Katika hospitali kuu ya Kailo, kwa mfano, Zibala Masumbuko, mkurugenzi wa uguzi katika hospitali kuu ya Kailo, anaripoti kuwa hospitali imekosa vifaa inaofaa ili kusaidia wanawake waweze kujifungua kwa amani. Hali hii inadhibitishwa na wanawake wa vijijini Kika Mwayuma Margherite. Yeye ni Sisi wa grupmenti ya Salum. Sisi wamama wa hapa ku teritori ya Pangi tuko na magumu kwa kupata matunzo na kwa uzazi ya sisi wa mama, tunapenda kujuisha hii magumu ya wamama. Inaingia ndani ya siku mingi sana, kwao kupata matunzo, kwao kuzala, vitanda, vitu vyote tunapata magumu kupitia hari ya maisha, hata kumainterieri yetu yote ya huku tuko na magumu sana. Kibaya zaidi, wanawake wanaojifungua katika vituo hivi vya matibabu mara nyingi huwekwa kizuizini kwa sababu ya ufilisi katika ziara yetu. Baadhi baada ya kuzuiliwa kwa siku kadhaa, walilipwa bili zao na mfadhili, bili si Bampa wa formalu. hivyo furaha ya walengwa nafaa mwezi mzima pa depo nizalaka jadesa kenzi mile, lakini nashukuru na mama risi bibi yake na guverner anantosha hospitali leo, narudia kunyumba na, na mtoto wangu nashukuru Mungu sana. Nashukuru na, na Mungu nilizala kwa cesarienne, nilifapa siku mingi menatoka leo leo, bwana Nikimbiaka, menashukuru na Mungu. Mama guverner ananisaidia, nasema merci sana. kwa kuzingatia ukweli huu wa kusikitisha lisi bampa anaomba ufadhili wa mpango wa uzazi wa bure. Ni kitu ya msangao sana kuona kuibaani tuko kwai, kuko banamke venye biko banachelewa kobaupito juu ya kukosa franka kidogo, juu ya kulipa ku maternite. Mama anaweza kufanya de utruwa mo anakosa meme sa mili franka juu ya kulipa ku maternite Hier tuko naona bamaternite ingine bamama biko banazala gratuitement, njeo maana tunanyolosha mikono kwa president wetu Fachi Beto, atusaidie pour que le programe ya gratuite ya kuzala ya bamama. Ukosefu wa vifaa katika wodi za uzazi pia husababisha vifo vya watoto wachanga, anaongeza mamlaka za afia za mitaa. Ripoti toka Kindu, mimi ni Florence Kizalunga kwa niaba ya Radio Kapi. Hapo ndipo mwisho wa taarifa yetu kwa leo. Aksanti kwa usikilivu wenu mwema. Shukrani tena kwa fundi wetu Bile Landry Betu, tena kwa walio tayarisha habari hizi Elize Chikota na Lievin Mwinga pamoja na Poli Muzalia. Aksanti kwa wote.