Aksanti kwa wengi wenye kufata vipindi vya Radio Kapi. Sasa ni wakati wa kualetea taarifa yetu kwa siku ya leo. Martin Fayulu mkuu wa kundi la kisiasa Lamuka anatoa mwito wa kuandaliwa mara moja kwa mazungumzo ya kitaifa nchini DRC. Kiongozi wa upinzani wa Kongo alieleza wasiwasi wake kuhusu mwelekeo ambao DRC inachukua ambao anaamini kuwa inaelekea kwenye uasi na ugawanyi wake. Watu waliokimbia makazi yao pale Burinyi katika eneo la Mwenga Kivu ya Kusini wanakosa mahitaji ya kimsingi pamoja na familia zilizowapokea. Makundi yote ya kiraia ya Burinyi yanatoa ombi la msaada kwa niaba ya watu wanaoteseka. Hali ya usafirishaji ilionekana kuzorota asubuhi ya leo mjini Kinshasa na wakaji wengi walilazimika kutembea kwa mguu hadi ofisi zao za kazi. Sababu ni kwamba ukaguzi wa leseni ya madereva ulianza Jumane hii. Amjambo kwa wote na usikilivu mwema. Martin Fayulu, mkuu wa jukwaa la kisiasa la Muka, anatoa mwito kwa kuandaliwa mara moja kwa mazungumzo ya kitaifa ya shirikishi nchini DRC. Katika onyo na rufaa kwa jumla ya uhamasishaji aliyotoa Jumane hii, kiongozi wa upinzani ya Kongo alieleza wasiwasi wake kuhusu mwelekeo ambao DRC inachukua kwa sasa, ambao anaamini kuwa unaelekea kwenye ugawanyi wake. Kupitia ujumbe wake, anashutumu kile kinachoitwa mkataba wa ushirikiano wa kiuchumi uliotiwa saini hivi karibuni, ambao unachukuliwa kuwa tishio kwa uadilifu wa eneo la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Anauliza, tunawezaje kuzungumzia ushirikiano wakati majeshi ya Rwanda na Uganda yanamiliki ardhi ya DRC, kunyonya rasilimali zake na kusababisha watu kuhama makazi yao. Kuhusu habari za kiutu, watu waliokimbia makazi yao pale Burinyi ni katika eneo la Mwenga, Kivu ya Kusini, wanapitia wakati mgumu na familia zilizowapokea ambao pia wanakosa mahitaji ya kimsingi ya kuishi. Makundi yote ya kiraia pale Burinyi yanatuma ombi la msaada kwa niaba ya watu wale wote wanaoteseka. Utawala wa kichifu wa Burinyi umekuwa ukihifadhi maelfu ya wakimbizi wa ndani tangu ana maelezo mengi. Watu walianza hama tangia 20 Oktoba wakati mapigano yalipamba moto kati ya AFC M23 na Wazalendo. Wakaaji wa groupement Tondo Luhuku na zingine walishika njia kuelekea Bihala, Budaha na Nirinja. Kamati ya maendeleo ya Burhinyi inaomba wahami hao watolewe msaada wa kibinadamu. Mwenyekiti wa shirika la raia, Bibi Riziki Chizungu, anasihi mashirika yasiyokuwa ya kiserikali na wote wenye moyo wa huruma kuhudumia wahanga hao wa vita. Kikundi ya maendeleo na shirika la raia mshefria Burini inaomba kusaidia wakimbizi wenye kutoka mu mugrupma Tondo Luhuku na kukimbilia mu mazinazo zinazokuwa karibu. Kuanzia mwezi wa mnane, watu wengi sana wamekimbia makao yao. Kuanzia tarehe kumi na mbili hadi kumi na tano Novemba, wahami wengine yapata jamaa mia kenda makumi mbili na mbili walikimbia vijiji vyao, wanapatikana ndani ya vijiji jirani ambamo wanaishi katika hali ya mateso. Bukavu, Jean Kasami, Radio Okapi. Vilevile vile Kivu ya kaskazini, zaidi ya jamaa elfu nane waliokimbia makazi yao wakiwa watu Elfu makumi ine na ine wanaishi katika hali mbaya katika mihimili ya Kiahala, Mirangi, Lusoha yote katika eneo la afya la Kibirizi mtaani Ruchuru. Ripoti hiyo ilitolewa na shirika la ndani, la ndani la Solidarite Communautaire de lutte contre le tribalisme inayopatikana pa Kiahala. Mkuu wa shirika hili analalamika kwamba mashirika fulani ya kibinadamu yaliyokuwa yakihudumu huko ya tayari hii inatokana na mapigano ya mara kwa mara kati ya waasi wa AFC M23 na makundi ya wazalendo katika eneo hili la Bwito na eneo lake jirani la Ikobo katika mtaa wa Walikale. Anahisi kurejeshwa kwa utulivu. Upande mwingine, wakimbizi waliorejea kutoka Angola wenye kupatikana pale Nkonko ni katika jimbo la Kasai ya Kati wanapewa vibali vya udongo vyao binafsi. Kaya hizi karibu mia nane zilipokea hati hizi muhimu kutoka kwa ujumbe wa ofisi wa kamishna mkuu wa Umoja wa Kimataifa husika na wakimbizi UNHCR waliofika Kananga kwa ziara hii. Timu hiyo inaongozwa naye Abdurauf Gon Konde, mkurugenzi wa HCR katika kanda ya Afrika Magharibi na ya Kati. Kumbukeni kwamba baadhi ya waliorudi, labda waliobahatika zaidi, walipokea nyumba zao tayari zimejengwa. Maelezo zaidi kutoka kwa Andre Katende yakitafsiriwa na Naomi Mutoke. Ni kwa furaha kubwa kwamba raia ya Angola waliorejea katika eneo la Konko wanakaribisha ujumbe wa UNHCR. Mkurugenzi wa mkoa Abdurauf gno konde alieleza kuwa hii ni njia ya kuweka msingi imana wa mshikamano na amani kwa watu wao waliokimbia makazi yao kwa sababu ya vita vya Kamwinasa. Walengwa walipata maneno sahihi ya kushuku HCR ambayo ilizingatia maisha yao kwa kuwezesha upatikanaji wa viwanja vya ardhi na kuwajengea nyumba. Tunarudi mjini Kinshasa. Kama vile tulivyojulisha hapo mwanzo, ukaguzi wa leseni za dereva ulianza Jumanne hii, siku moja baada ya uamuzi wa kiraisi kuahirisha kwa saa makumi ine na nane. Operesheni hii ilipashwa kuanza kesho Jumatano, Novemba tarehe kumi na kenda. Hata hivyo, polisi ya kitaifa wametumwa katika maeneo fulani kutekeleza ukaguzi huu. Maafisa hawa wanaweza kupatikana miongoni mwa maeneo mengi kama vile kwenye Boulevard du 30 Juin. Baadhi ya madereva wanalalamika mkanganyiko unaozingira operesheni hii. Hali hii imesababisha usumbufu wa usafirishaji na wakaaji wengi wanalazimika kutembea kwa mguu hadi maeneo yao ya kazi. Katika jimbo la Lualaba, maelezo zaidi yamejulikana kuhusu ajali ya ndege huko Kolezi ambayo ilihusisha wajumbe kutoka wizara wa madini wakiongozwa na Waziri Louis Watum Kabamba. Kulingana na taarifa rasmi iliyotolewa na Wizara wa Madini siku ya Jumatatu, ndege hiyo ilitua kwa nguvu na kuwaka moto baada ya kuacha njia katika uwanja wa ndege wa Kolwezi. Waziri na wajumbe wake wengine waliokolewa bila kujeruhiwa, lakini kulikuwa uharibifu mkubwa wa nyenzo. Katika eneo la Beni Kivu ya Kaskazini, chuo kikuu cha maji ya kunywa ndani ya kitongoji cha Pakanza katika mtaa wa Oicha, kilomita makumi tatu kutoka mji wa Beni, kimetangazwa kuwa hakifai kwa matumizi ya idara ya maji na usafi wa mazingira kwa msaada wa ofisi ya uchunguzi wa magonjwa ya eneo la afya la Oicha. Hali hii inaathiri zaidi ya wakaaji elfu makumi tatu na tano wanaotegemea chuo hiki kwa maji ya kunywa. Mark Marufimbo ana mafasirio mengi. Kisima cha maji iliyojengwa kunako kitongoji cha umati ya watu ya Pakanza yametangazwa kuwa sio halali kwa kunywa kisha kutambulika kwake kuwa na uchafu. Matokeo ni kwamba wakaaji wengi wa kitongoji hii walirikodiwa kuwa wahanga wa magonjwa inayotokana na matumiaji ya maji isiyo safi miezi mitatu zilizopita. kwake Arshipkusa, mganga mtaalam anayehusika na uchunguzi wa milipuko wa magonjwa kunako maeneo kiafya ya Oicha, wakaaji wameombwa kuwa na tabia nzuri ya ukingo ya kutumia maji ya kisima hii wakisha kiwekea dawa iitwayo aquatable wala chlor. Kwake kuongeza kusema pia kwamba inabidi kuwekewa kibao ambao kutawekwa tangazo kwa watu wote, ili wawe na taarifa kwamba maji ya kisima hicho sherti yawekewe dawa kabla ya kuikunywa wala kuitokotesha. Tujulishe kwamba kata linalojaa watu la Pakanza tarafani Oicha mji mkuu wa mtawa Beni yana wakaaji wasiopungua elfu makumi tatu na tano na mia nane kumi na nne. Nikiripoti toka Beni, mimi ni Mark Marufimbo kwa niaba ya Radio Kapi. Tukijielekeza upande wa Kindu, zaidi ya wanafunzi mia sita wa shule ya msingi ya Bulambo wako nje na hawajui tena kusoma. Haya ni moja ya matokeo ya mvua kubwa iliyonyesha katika jiji la Kindu usiku wa tarehe kumi na nne kwa kuamkia 15 Novemba na kusababisha uharibifu mkubwa wa mali. Mwalimu mkuu wa shule ambaye alitupa taarifa hii anatoa mwito wa kuingilia kati kwa haraka kwa mamlaka na mashirika ya kibinadamu. Wapendwa wasikilizaji, nawakaribisha tena kwa kipindi cha pili cha taarifa yetu ya leo tarehe kumi na ine Novemba ni siku kuu limwenguni ya kisukari duniani. Nchini DRC, mpango wa taifa unaripoti maambukizi ya watu por senti nane juu ya mia, na hali hiyo inaendelea kuongezeka kulingana na waratibu wake. Kauli mbinu ya taifa ya maadhimisho haya ni kusema, kisukari na ustawi, kuishi bora na kisukari. Kando ya mambo ya yanayoweza kuepukika kama vile urithi, ugonjwa wa kisukari una weza kuzuiwa vipi? Na wale ambao tayari wanaugua wanawezaje kuishi vizuri? Daktari Luc Kamanga, mkurugenzi wa program ya taifa ya kisukari, anajibu kwa maswali ya Fredi Bikumbi, Radio Kapi. Invite en soiree, Daktari Luc Ferdinand Kamanga, jambo. Uh, jambo sana Ningependa kujua ugonjwa huo namna gani unapitika humo nchini, namna gani unatatiza wananchi? Asante sana. Diabet iko ugonjwa moya iko hapa kwetu Republik Demokratik du Congo, pia na migini ingine ya Afrika na ya monde. Inapatikana kwetu iko depuis zamani, me ilikuwa ugonjwa moya, batu aaka nayua kama inatoka wapi, wanasema iko ra maradi ra, me sasa hivi naisa kwa mingi sana hapa kwetu inapatikana kwa batu mingi, iko ye baloko wala baze sasa, wanasema ni ugonjwa ya matajiri, watu amba wana pesa. Namna gani mtu anaweza kupata ugonjwa huo? Zamani ilikuwa balikuwa nasema iko ugonjwa ya batu ya pesa masasa, evi, na sasa ugonjwa ugonjwa nakamata batu pote surtout benye abana pesa. Juu ya nini? Iko maneno ya bahabitude habitude alimentaire tunakamata kubazungu tunakuwa nayo huku kwetu, na kukosa pesa jua kununua bitu yenyewe, iko lazima kukula muzuli. Ile yote inaleta maladi ikwe mingi ku mugini yetu. Sasa namna gani kuishi na mgonjwa wa kisukari? Kwa kuishi na ugonjwa wa usukari, tunakuwa na ile tunasema prevention, maanake tunaambia wa watu wote namna gani anaweza kuisha juu asipate ule ugonjwa, na huyu mwenyewe anaweza pata ule ugonjwa namna gani, anaweza kukua bila kupata ba complications a partir ya namna ya kula yake vitu kanaweza kula, a partir ya habitude comportementale yake. Asa, par exemple batu benye banakunywa malofu alkool sana, pombe benye banakuvuta tumbako sana, ile yote iko ba facteur inye kunafanya ke batu benye balikuwa mwili muzuli bila ugonjwa ya diabete bapite ngambu ya batu yenyewe biko na diabete kwa kuishi. Wanasema mgonjwa wa kisukari anakuwa mkali sana, asikie watu. Uh, sijue inaomba kufanya nini kwa kumsikiliza, kumutuliza kama vile mtu. Uh, iko kweli kama ugonjwa wa sukari inakuwa na bakomplikasio mingi. Uh, na bakomplikasio yengine inaweza kuwa ile inyo nasema Uh, aiko na tulizana aiko nasikilizi zana na zana muzuli uh, ba bakomplikation kabisa kabisa, iko iko surtout bakomplikation liye na sukali inapanda mingi sana kudamu yake. Na ile sukali ikapanda mingi kudamu yake e, inaweza kufanya mutu uh, aone mzuli, ba complication chronique aone muzuli vision inakuwa flu anaweza kupata maladi ya ro, maladi ya tension, anaweza pata maladi ya barin na bengine, kana bilonde inyaa ikaukake kwa iliikoba komplikation chronique ya maladi ya sukari kumwili. Kwa kumaliza, uh, Dr. Luc Ferdinand Kamanga, nini ambayo nafanyika katika mpango wa taifa unaopiganisha ugonjwa wa kisukari? nchini Congo, tukunapiganisha ugonjwa atraver masensibilisation yeneo tukunafanya saa hii, tukunafanya hivi kwa information tunaleta kwa population, na tena atraver programu yetu tunaisha kuwa na kitabu banorme directive, tunaisha fanya hayo. Tunabakia sasa tu, tutume fasi yote juu ya kuona namna gani ya kutunza mutu mwenye kuna maradhi ya sukali. Lakini wanasema dawa zao zinakosekana hospitalini ah, iko kweli walakini, bakubwa nchi yetu baisha kufanya nguvu juu a travers couverture uh, sante universelle madawa iko hivi, mais deja gouvernement anaisha kuleta ku programu ya glisemi ya kupima damu juu ya kuyua sukali iko na nivo kani, ile iko deja disponible na iko gratuit. Tuonyesha pana mu mastructure za mingi Kinshasa na entere na tuma kama depistage na, entere, tungali, na tuma juu, batu, probleme ya sukali wala apana. Na vile vile, le gouvernement inafanya nguvu ba juba dawa ikuie benye bi kona i ugonjwa apate dawa facilement et gratuitement. Docteur Luc Ferdinand Kamanga, Radio kapina kushukuru asante sana. Radio Kapi, dossier en Swahili Hali ya kuzalisha ni ya kusikitisha kwa wanawake katika maeneo ya Pangi na Kailo katika jimbo la Maniema. Wodi za wajawazito hazina madawa na vitanda vya kujifungulia. Wanawake hawa wanamwomba rais wa jamhuri kuboresha hali zao. Ripoti yake Florence Kiza, ambaye alikuwa akitembelea maeneo haya, anatuletea maelezo mengi. Katika hospitali mbalimbali, wodi za uzazi katika maeneo haya mawili zinakabiliwa matatizo sawa katika hospitali kuu ya Kailo. Kwa mfano, Zibala Masumbuko, mkurugenzi wa uguzi katika hospitali kuu ya Kailo, anaripoti kuwa hospitali imekosa vifaa inaofaa ili kusaidia wanawake waweze kujifungua kwa amani. Hali hii inadhibitishwa na wanawake wa vijijini. Kika Mwayuma Margherite, yeye ni wa groupmenti ya Salum. Sisi wamama wa hapa kwa territoria ya Pangi tuko na magumu kwa kupata matunzo na kwa uzazi ya sisi wamama, tunapenda kujuisha hii magumu ya wamama, inaingia ndani ya siku mingi sana, kwao kupata matunzo, kwao kuzala, vitanda, vitu vyote tunapata magumu kupitia hari ya maisha, hata kumainterieri yetu yote ya huku, tuko na magumu sana. Kibaya zaidi, wanawake wanaojifungua katika vituo hivi vya matibabu mara nyingi huwekwa kizuizini kwa sababu ya ufilisi katika ziara yetu baadhi, baada ya kuzuiliwa kwa siku kadhaa, walilipwa bili zao na mfadhili bili si bampa wa fomalu, hivyo furaha ya walengwa nafaa mwezi mzima pa depo nizalaka jadesa kenzi mile, lakini nashukuru na mama yake na kuvernere anantosha logo hospitali. Leo narudia a kunyumba na mtoto wangu, nashukuru Mungu sana. Nashukuru na Mungu nilizala kwa cesarienne, nilifapa nilifa siku mingi menatoka leo leo, bwana nikimbiaka, mena shukuru na Mungu, mama guverner ni, ananisaidia, nasema merci sana. Kwa kuzingatia ukweli huu wa kusikitisha Lisi Bampa anaomba ufadhili wa mpango wa uzazi wa bure. Ni kitu ya msangao sana kuona kuibani tuko bana, kuko banamke venye biko banachelewa kwa baupito juu ya kukosa franka kidogo, juu ya kulipa kumaternité. Mama anaweza kufanya deux trois mois, anakosa meme franc juu ya kulipa kumaternité. Hier tuko naona bamaternite ingine bamama biko banazala gratuitement, njio mana tunanyolosha mikono kwa president wetu Fachi Beto atusaidie pourkele programme ya gratuite ya kuzala ya bamama. Ukosefu wa vifaa katika wodi za uzazi pia husababisha vifo vya watoto wachanga, anaongeza mamlaka za afya za mitaa. Ripoti toka Kindu, mimi ni Florence Kizalunga kwa niaba ya Radio Okapi. Hapo ndipo tunafika mwisho wa habari zetu kwa siku ya leo. Tunawashukuru kwa kutusikiliza. Taarifa hii ililetwa kwenu na Pierre Diasinwa pamoja na Jean Claude Nsiala. Waliotayarisha ni Elize Chikota, Viki Odia na Poli Muzalia. Shukrani, shukani kwa wote.