Asubuhi njema kwenu ninyi wote mnaofuata Radio Kapi. Rais Felix Tshisekedi alizindua Jumanne hii mkutano mkubwa kuhusu kazi na ujasiriamali wa vijana. Lengo ni kuwapatia vijana wa Kongo matarajio ya siku za usoni kupitia ajira na ujasiri mali. Martin Fayulu, mkuu wa kundi la kisiasa la Lamuka, anatoa mwito wa kuandaa mara moja kwa mazungumzo ya kitaifa nchini Kongo. Kiongozi wa upinzani wa Kongo alieleza wasiwasi wake kuhusu mwelekeo ambao nchi inachukua, ambayo anaamini kuwa inaelekea kwenye ugawanyi wake. Watu waliokimbia makazi yao pale Burinyi katika eneo la Mwenga Kivu ya Kusini wanakosa mahitaji ya kimsingi ya kuishi pamoja na familia zilizowapokea. Makundi yote ya kiraia ya Burinyi wanatuma ombi la msaada kwa niaba ya watu hawa wanaoteseka. Amjambo kwa wote na usikilivu mwema. Kuwapatia vijana wa Kongo matarajio ya siku za usoni kupitia ajira na ujasirimali, hili ndilo lengo la mkutano mkubwa wa kitaifa kuhusu kazi na ujasirimali kwa vijana uliofunguliwa Jumane hii mjini Kinshasa. Kikao hili lililozinduliwa na Rais Felix Tshisekedi linaleta pamoja viongozi wengi wa kitaasisi, kiuchumi na kijamii ili tambua njia za kuunda fursa za kitaaluma na kusaidia mipango ya kibinafsi inayoongozwa na vijana popote nchini. Katika hotuba yake ya ufunguzi, mkuu wa nchi alieleza malengo ya kongamano hilo na matarajio yake. Upande mwingine, Martin Fayulu, mkuu wa jukwaa la kisiasa la Muka, anatoa mwito kwa kuandaliwa mara moja kwa mazungumzo ya kitaifa ya shirikishi nchini DRC. Katika onyo na rufaa kwa jumla ya uhamasishaji aliyotoa Jumane hii, kiongozi wa upinzani ya Kongo alieleza wasiwasi wake kuhusu mwelekeo ambao DRC inachukua kwa sasa ambao anaamini kuwa unaelekea kwenye ugawanyi wake. Kupi Kupitia ujumbe wake anashutumu kile kinachoitwa mkataba wa ushirikiano wa kiuchumi uliotiwa saini hivi karibuni ambao unachukuliwa kuwa tishio kwa uadilifu wa eneo la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Anauliza, tunawezaje kuzungumzia ushirikiano wakati majeshi ya Rwanda na Uganda yanamiliki ardhi ya DRC kunyonya rasilimali zake na kusababisha watu kuhama makazi. Kuhusu habari za kihutu, watu waliokimbia makazi yao pale Burinyi ni katika eneo la Mwenga, Kivu ya Kusini, wanapitia wakati mgumu na familia zilizowapokea ambao pia wanakosa mahitaji ya kimsingi ya kuishi. Makundi yote ya kiraia pale Burinyi yanatuma ombi la msaada kwa niaba ya watu wale wote wanaoteseka. Utawala wa kichifu wa Burinyi umekuwa ukihifadhi maelfu ya wakimbizi wa ndani Tangu Oktoba iliyopita, Jean Kasami ana maelezo mengi. Watu walianza hama tangia 20 Oktoba wakati mapigano yalipamba moto kati ya AFC M23 na Wazalendo. Wakaji wa grupema Tondo Luhuku na zingine walishika njia kuelekea Bihala, Budaha na Nirinja. Kamati ya maendeleo ya Burhinyi inaomba wahami hao watolewe msaada wa kibinadamu. Mwenyekiti wa shirika la raia Bibi Riziki Chizungu anasihi mashirika yasiyokuwa ya kiserikali na wote wenye moyo wa huruma kuhudumia wahanga hao wa vita. Kikundi ya maendeleo na shirika la raia Mshefria Burini inaomba kusaidia wakimbizi wenye kutoka mu groupement Tondo Luhuku na kukimbilia mu magroupement zinazokuwa karibu kuanzia mwezi wa mnane watu wengi sana wamekimbia makao yao. Kuanzia tarehe kumi na mbili hadi kumi na tano Novemba, wahami wengine yapata jamaa mia kenda makumi mbili na mbili walikimbia vijiji vyao, wanapatikana ndani ya vijiji jirani ambamo wanaishi katika hali ya mateso. Bukavu vilevile vile Kivu ya Kaskazini, zaidi ya jamaa elfu nane walio waliokimbia makazi yao wakiwa watu elfu makumi ine na ine wanaishi katika hali mbaya katika mihimili ya Kiahala, Mirangi, Lusoha yote katika eneo la afya la Kibirizi mtaani Ruchuru. Ripoti hiyo ilitolewa na shirika landani, la ndani la Solidarite communautaire de lutte contre le tribalisme inayopatikana pa Kiahala. Mkuu wa shirika hili analalamika kwamba mashirika fulani ya kibinadamu yaliyokuwa yakihudumu huko yamejiondoa tayari. Hii inatokana na mapigano ya mara kwa mara kati ya waasi wa AFC M23 na makundi ya wazalendo katika eneo hili la Bwito na eneo lake jirani la Ikobo katika mtaa wa Walikale. Anahisi kurejeshwa kwa utulivu Upande mwingine wakimbizi waliorejea kutoka Angola wenye kupatikana pale Nkonko ni katika jimbo la Kasai ya Kati wanapewa vibali vya udongo vyao binafsi kaya hizi karibu mia nane zilipokea hati hizi muhimu kutoka kwa ujumbe wa ofisi wa kamishna mkuu wa umoja wa kimataifa husika na wakimbizi UNHCR waliofika Kananga kwa ziara hii Timu hiyo inaongozwa naye Abdurauf Gon Konde mkurugenzi wa HCR katika kanda ya Afrika Magharibi na ya Kati. Kumbukeni kwamba baadhi ya waliorudi labda waliobahatika zaidi walipokea nyumba zao tayari zimejengwa. Maelezo zaidi kutoka kwa Andre Katende yakitafsiriwa na Naomi Mutoki. Ni kwa furaha kubwa kwamba raia ya Angola waliorejea katika eneo la Konko wanakaribisha ujumbe wa HCR. Mkurugenzi wa mkoa, Abdurauf Gnon Konde, alieleza kuwa hii ni njia ya kuweka msingi imana wa mshikamano na amani kwa watu wao waliokimbia makazi yao kwa sababu ya vita vya Kamwinasap. Walengwa walipata maneno sahihi ya kushukuru HCR ambayo ilizingatia maisha yao kwa kuwezesha upatikanaji wa viwanja vya ardhi na kuwajengea nyumba. Tunarudi mjini Kinshasa. Kama vile tulivyojulisha hapo mwanzo, ukaguzi wa leseni za dereva ulianza Jumanne hii, siku moja baada ya uamuzi wa kiraisi kuahirisha kwa saa makumi nne na nane. Operesheni hii ilipashwa kuanza kesho Jumatano, Novemba tarehe kumi na kenda. Hata hivyo, polisi ya kitaifa wametumwa katika maeneo fulani kutekeleza ukaguzi huu. Maafisa hawa wanaweza kupatikana miongoni mwa maeneo mengi kama vile kwenye Boulevard du Trente Juin. Baadhi ya madereva wanalalamika mkanganyiko unaozingira operesheni hii. Hali hii imesababisha usumbufu wa usafirishaji na wakaaji wengi wanalazimika kutembea kwa mguu hadi maeneo yao ya kazi katika jimbo la Lwalaba, maelezo zaidi yamejulikana kuhusu ajali ya ndege huko Kolwezi ambayo ilihusisha wajumbe kutoka wizara wa madini wakiongozwa na waziri Louis Watum Kabamba. Kulingana na taarifa rasmi iliyotolewa na wizara wa madini siku ya Jumatatu, ndege hiyo ilitua kwa nguvu na kuwaka moto baada ya kuacha njia katika uwanja wa ndege wa Kolwezi. Waziri na wajumbe wake wengine waliokolewa bila kujeruhiwa, lakini kulikuwa uharibifu mkubwa wa nyenzo. Katika eneo la Beni, Kivu ya kaskazini, chuo kikuu cha maji ya kunywa ndani ya kitongoji cha Pakanza katika mtaa wa Oicha kilomita makumi tatu kutoka mji wa Beni kimetangazwa kuwa hakifai kwa matumizi ya idara ya maji na usafi wa mazingira kwa msaada wa ofisi ya uchunguzi wa magonjwa ya eneo la afya la Oicha. Hali hii inaathiri zaidi ya wakaaji elfu makumi tatu na tano wanaotegemea chuo hiki kwa maji ya kunywa. Mark Marofimbo ana mafasirio mengi. Kisima cha maji iliyojengwa kunako kitongoji cha umati ya watu ya pakanza yametangazwa kuwa sio halali kwa kunywa, kisha kutambulika kwake kuwa na uchafu. Matokeo ni kwamba wakaaji wengi wa kitongoji hii walirekodiwa kuwa wahanga wa magonjwa inayotokana na matumiaji ya maji isiyo safi miezi mitatu zilizopita. Kwake Arshipkusa, mganga mtaalam anayehusika na uchunguzi wa milipuko wa magonjwa kunako maeneo kiafya Uicha, wakaaji wameombwa kuwa na tabia nzuri ya ukingo ya kutumia maji ya kisima hii wakisha kiwekea dawa itwayo aquatablet wala chlor. Kwake kuongeza kusema pia kwamba inabidi kuwekewa kibao ambao kutawekwa tangazo kwa watu wote, ili wawe na taarifa kwamba maji ya kisima hicho sherti yawekewe dawa kabla ya kuikunywa wala kuitokotesha. Tujulishe kwamba kata linalojaa watu la Pakanza tarafani Oicha mji mkuu wa mtaa wa Beni yana wakaaji wasiopungua elfu makumi tatu na tano na mia nane kumi na nne ni kiripoti toka Beni. Mimi ni Mark Marufimbo kwa niaba ya Radio Kapi. Wapendwa wasikilizaji, nawakaribisha tena kwa kipindi cha pili cha taarifa yetu ya leo katika usomi wa Rosali Zawadi. Kampuni ya uchimbaji madini ya Punia Kasese Mining PKM bado haijaweza kuzindua uchimbaji madini wa kiindustria katika eneo la Punia. Zaidi ya hayo, kunaonekana pia kutokuheshimu kanuni za uchimbaji madini katika eneo hilo. Kampuni hiyo inapaza sauti na kutoa wito kwa viongozi kurejesha utulivu katika sekta ya madini. Eloi Bundibuli ya Bugoye, mwanasheria wa Punia Kasese Mining PKM, anajadili hili na Florence Kizalunga. Eloi Bundibuli ya Bugoye, jambo. Jambo sana. Kwa siku hizi namna gani makazi za kampuni Punia Kasese mainingi imeendesha? Kazi za Punia Kasese mainingi zimeendelea vizuri, kwa sababu tangu tulipewa hiyo ma mahaki ya kuchimba madini pale Punia kunakuwa sasa miaka tatu, tunaendelea kuleta vifaa, kutengeneza aeroport, kutengeneza barabara na hata kuanza ile wanaita prospection, na hivi tunafikiri kama mwisho wa hii mwaka tutafanya etude de faisabilite na mwaka kesho tunaweza kuanza izi mbili za kidogo moja kupe 19 na nyingine kupe 235 yani matumizi ya uh, madini kupitia njia ya mashini bado kuanzishwa. Itaanza wakati gani? Ndiyo, e, madini kupitia njia ya mashini itaanza, ndio mimi nasema mwaka kesho, kwa sababu inatuomba kufanya ma, mafunzo fulani ma etude de faisabilité na recherche géologique, kwa sababu wa partenaire wafinansi waweze kutupatia pesa vyepesi. Yani mna magumu fulani ambapo mumekumbwana nayo, tunash mingi sana pale Punia, kwa sababu kufika Punia haiko haiko nziaka barabara ya kutoka Kisangani kwenda Punia inapita Lubutu, inaharibika sana. Mara ingine tunabeba kamio kutoka Kisangani, inafanya miezi mbili munjia kwa kufika Punia. Hiyo ni shida kubwa sana na hiyo ndio ilitutuma kuchenga aeroport pale Punia. Shida ingine ni hawa waexploita mini artisano wenye kuwa ndani ya permis exploitation ya PKM. PKM anasema hakatai waexploita artisano lakini PKM analomba wale waexploita artisano wakuwe na maprotocole d'accord na PKM. Apana kukamata minere ndani ya pe ya PKM na kwenda kuhuzishia societe ya wa wantit de ttemet ingine. PKM atanunua hiyo minere na istoke mpaka wakati atanza esportacio. hiyo aeroport ambapo mmejenga kiwanja ndege ina upana ya ngapi na nguvu ya kupokea mandege ya namna gani? Hiyo aeroporo iko ndefu sana, iko ya 2 km na inaweza kupokea mandege ya aina rbc 320. Ndiyo ndege ambayo tunakua nayo kubwa katika hii region na kupitia hiyo ndege zingine za kidogo kidogo, lakini itakuwa aeroporo moyo itakuwa certifie na guvernema, na kutakuwa maservisi zote kwa gisi mandege zianze kutua pale, sawa vile mandege zinatua hapa Kindu. Sasa imekuwa miaka ine ambapo mmekala huko kunako tarafa la Punia. Nini matukio ya kazi ya pekm kwa ajili ya wakaaji? Ndiyo, matokeo ya kazi ya pekm inaanza kuonekana. Mwanzo ni kupatia watu kazi. Unajua, kwa hiyo kidogo tuko tunafanya tunisha kuwa hata wanawatumishi e, zidi ya mia moja na wale watumishi kila mwezi wanapata mshahara na maisha mjini inabadilika ya. E, pili ni hiyo barabara ambayo tunatengeneza kutoka Puni ya kwenda Lubutu. Mimi pekm nimefanya hiyo barabara wakati ya mbele, na sasa nayo kuko siku nilala munjia, lakini sasa inakuwa natoka Lubutu unafika Punia, natoka Punia unafika Lubutu. Hiyo ni mafaa kubwa tunajitarajia pia kutengeneza hiyo baraji hidroelektrik ya, ya belia santrali ya belia, kwa sababu kura punia inakwasa vile buji hiyo, wakati ya somiki haikuwa vile, tunapenda turehabilite ile santrali na watu wapate kura 24 sur 24 hr, na kura ya grande kapasite ni hiyo hiyo, kura ndio itatumikisha izine ya PKM na maaktivite ingine yote yenye tafanyika. Sasa imekuwa mara ya pili mumehuzuria kunako kikao ambapo jimbo imeandaa kuhusu madini, umeme na miundombinu. Ndiyo inakuwa mara pili tunauzuria e, kuhudhuria yetu kwa hiyo mkutano, ni kuonyesha kama tunaunga serikali ya manyema mkono. PEKM ni kompanyi kubwa tunakuwa na permis dexploitacion saba, na hiyo permis dexploitacion saba tunapenda tukuwe sosiete ya kwanza ndani ya jimbo ya Manyema, ndiyo maana tunakuja kila wakati kwa hiyo konferanse, tuna tunakontribue na tunawaza kama tunazani kama jimbo ya Manyema itapata na development itafika. Eloi, Lia, Bugoye. Asante sana navepmeloi budi dossier en shukrani. Mjini Goma, angalau wanawake vijana makumi saba na watano waundaji wa, wa chapa mpya za nguo walikamilisha mafunzo yao kunapita siku chache. Mafunzo haya ilitolewa na kampuni ya Alinda House Fashion Academy. Vijana hawa sasa wako tayari kuanza kuunda mtindo mpya ya mavazi ya sasa, mitindo ya kikongo iliyotengenezwa nchini DRC. Wageni wengi walihudhuria sherehe ya kukomesha mafunzo haya. Bernardin Diambu alituandalia Ijapokuwa vita Goma inaendelea kusikika, hiyo ni sauti ya ubunifu na uvumilivu, lakini pia ya kuishi pamoja. Alinda House Fashion Academy ni kiwanda cha kushona mavazi mjini Goma, ambapo inafundisha wasichana wachanga waliomaliza shule na vyuo ufundi wa kutengeneza mavazi ya arusi. Augustin Camo, mkufunzi katika Alinda House Fashion, anaeleza: marke yetu ni DRC kwani wa ndugu zetu njo waliweza kushona, lakini vitambaa vyo tunaweza kutumikisha avikoma DRC, ila polepole pole tuko naweza kutia hivi vitambaa vya DRC ndani ya nguo zetu, na wakati tenda na pita tutaweza kujiaproprie hizo nguo na vitambaa vyetu na tunavitia ku grand public. Kwa upande wake kiongozi wa Alinda House Fashion alimpongeza kila mmoja wa wanafunzi wake kwa jitihada waliyozitumia katika mafunzo ya miezi mitatu. Tumusikilize Aline Ndakola. Ninawashukuru wanafunzi wetu waliotumika kwa bidii, ni zamu na juhudi. Wamoja wanatoka sehemu za mbali, ni kama Butembo, Bukavu na Kinshasa, wakiwa na utayari wa kusoma na kuunda. Kazi walioonyesha ni matunda ya juhudi za wiki nyingi za mafunzo na upendo kwa kazi ya kushona. Manguo walioshona zilionyeshwa mbele ya wauzuriaji wengi kwao ni matokeo ya wiki kadhaa ya jitihada kuzifunza na upendo wa kushona. Mmoja wao anaonyesha furaha yake. wiki yako alinda Fashion Academy na siju yake shona ngoa tisi na sani na shona haita toka ngisi mi napenda kule mama mimi zona modele na mimi nakata na mimi na shona na mimi na yazi nilitia maperle mie peke nilishona na mkono parce que kushona inaweza kuwa fasile mie kuperle tuwafahamishe kwamba katika jiji la Goma, siku baada ya siku, idadi ya ndoa inaongezeka bila kujiadi hali ya usalama. Zaidi ya hayo, wateja wengi hasa wasichana wanaotarajishwa kwa kuoa walikuwa wanatafuta mavazi mazuri ya sherehe nje ya nchi hasa Turkii, Nigeria au nchini Tanzania. Sasa kwa leo wanatuma maagizo moja kwa moja kwa Alinda House Fashion, ambao mavazi ya sherehe yauzwa kati ya dola mia tatu na mia tano za Marekani, hata pia kati ya dola mia moja na makumi tano na mia mbili. Hapo ndipo tunafika mwisho wa habari zetu kwa siku ya leo. Tunawashukuru kwa kutusikiliza. Taarifa hii ililetwa kwenu na Bili Landri Betu. Waliotayarisha ni Elize Chikota, Viki Odia na Poli Muzalia. Aksanti kwa wote na ninawatakia mchana mwema.