Amjambo kwa wote na karibu kwa taarifa yetu ya siku ya leo. Zaidi ya watu sitini walifariki jana Jumatatu wakati boti yao iliyokuwa ikielekea mjini Kinshasa ilipinduka. Ajali hii ilitokea kwenye mto Sankuru huko Dibu Lansenda katika eneo la Ilebo. Jiji la Kinshasa lilipokea kikao cha makumi mnane na nne cha kamati ya utendaji ya Umoja wa Bunge za Afrika kuanzia Novemba tarehe 18 hadi makumi mawili na mbili. Jukwaa hili linaendelea kuimarisha ushirikiano baina ya mabunge za Afrika. Katika mji wa Beni takriban wanawake mia moja walielemishwa Jumanne kuhusu vita dhidi ya kansa ya kizazi. Shughuli hii iliandaliwa na eneo la afya la Beni kwa ushirikiano wa UNICEF. Karibu tena kwa wote. Katika eneo la Ilebo jimbo la Kasai, zaidi ya watu sitini walipoteza maisha Jumatatu wakati boti la nyangumi liliokuwa likielekea Kinshasa lilipinduka. Ajali hiyo ilitokea kwenye mto Sankuru huko Dibulansenda katika eneo la Ilebo karibu na makutano yake na mto Kasai. Vyanzo vya habari vinaonyesha kuwa boti hii iliondoka Jumapili iliyopita kutoka bandari ya Benadibili. Katika eneo la Kole. Maelezo yake Esther Dalafina ya tafsiriwa na Jacques Mukonkole, msimamizi wa eneo la Kole, anadai kuwa Meli hii iliacha bandari ya Benadibele katika eneo la Kole katika mkoa wa Sankuru Jumapili iliyopita ikiwa na wasafiri mia moja ishirini na mizigo. Ilikuwa ikielekea mji mkuu Kinshasa. Ni katika kijiji cha Dibula Semba katika eneo la Ilebo ndipo meli hii ilipobadilika, anadai chanjo hicho hicho ni karibu na mdomo wa mto kuelekea mto Kasai, lakini inajulikana kuwa maji yake yenye mikondo yenye nguvu hata hivyo, balenia ingine ilibaki imekwama tangu iligongana mwaka mmoja uliopita. Kati ya wasafiri 120 waliokuwa katika meli hii, msimamizi wa eneo anasema kuwa taarifa zilizopo kwake zinaonyesha kuwa takriban mia moja wameokolewa. Mjini Kinshasa ukaguzi wa magari unaendelea jambo ambalo linasababisha kilio cha kuomba msaada kutoka kwa wakaaji wa jiji hilo. Wananchi wa Kinshasa wanatoa mwito kwa serikali ya Kongo kupeleka haraka mabasi ili kuwaondolea matatizo ya usafiri. Kufuatia kuanza kwa ukaguzi wa leseni za udereva Jumanne, ukaguzi wa magari ulianza tena Jumatano operesheni hizi zinasababisha uhaba wa magari za usafirishaji wa umma huku wakazi wengi wakikabiliwa na matatizo makubwa ya kuzunguka kutokana na ukosefu wa huduma na kupanda kwa nauli kuanzia mzunguko wa upen wilayani ngaliema kwa mfano hadi kituo cha mabasi cha susimat na kuendelea hadi kituo cha treni cha kati pale gombe kupitia kitambo magazin polisi pamoja na wakaguzi wa usafiri kutoka ukumbi wa jiji wamesambazwa katika maeneo mbalimbali mbali. Timu letu lilitembelea makutano hayo tofauti. Taarifa yake likinzao na Naomi Mutoke inatafsiriwa na Florence Kiza. Wakati wa operesheni hizi polisi wanakagua leseni za udereva, huku wakaguzi kama inavyoonyesha kwenye mashati yao wakiendelea na ukaguzi wa magari. Sehemu za barabara ni wazi zimeondolewa kwa magari ambayo bado hayajafuatwa. Hii ni kusema wale ambao bado hawajapata hati zinazohitajika. Katika maeneo mbalimbali tuliyotembelea, usafiri wa umma ni haba. Baadhi ya magari tayari yamezuiliwa kutokana na ukosefu wa nyaraka sahihi. Kwa wakazi wa eneo hilo, matatizo yanaendelea. Wengine wanaamini kuwa kufanya mabasi ya serikali kupatikana kungekuwa suluhisho. Josephat Ngonde anatoa ombi hili kwa serikali. Baadhi ya madereva bila nyaraka sahihi wanaamini kuwa operesheni hizi zimezidisha matatizo yaliyopo, hasa yanayohusiana na barabara. Wakazi wa Kinshasa tuliozungumza nao wanasema wanatarajia hali kuimarika. Tunabaki mjini Kinshasa. Jiji la Kinshasa lilipokea kikao cha makumi mnane na nne cha kamati ya utendaji ya Umoja wa Mabunge ya Afrika kuanzia Novemba tarehe kumi na nane hadi makumi mawili na mbili Ufunguzi huu ulifanyika katika Hotel Golden Tulip Kin Oasis, mbele ya mwenyekiti wa kamati tendaji cha mkutano huo, maspika wa mabunge yote mawili na bunge ya DRC, maspika wa bunge wengine wa Afrika na makatibu wakuu wa taifa ya DRC. Jukwaa hili linalenga kuimarisha ushirikiano baina ya mabunge ya Afrika. Tunabaki mjini Kinchasa. Mradi wa sheria ya fedha kwa mwaka elfu mbili makumi mawili na sita umetangazwa kuwa umekubalika na bunge la kitaifa jana. Waziri mkuu Judith Suminwa alitetea mradi huo wa fedha mbele ya manaibu wa kitaifa, ikikadiriwa kuwa franka za Congo miliarde makumi tano na kenda au zaidi ya dola bilioni makumi mawili na sita za Marekani bajeti hii inalenga zaidi masuala za usalama kiuchumi elimu afya na ulinzi wa jamii. Tukijielekeza huko Mbandaka, jueni kama makamu gavana wa jimbo la Mongala Cedric Ayaka Kuma ameondolewa madarakani wakati wa kikao cha mashauriano kiliyofanyika na manaibu kumi na kenda wa jimbo walipiga kura ya kumwondoa baada ya kuthibitishwa kwa hoja ya kiutaratibu. Uamuzi wa mahakama pia uliitisha uchaguzi wa sehemu nafasi ya makamu wa gavana, kitengo cha mawasiliano cha bunge la mkoa wa Mongala kiliongeza. Alipoulizwa, makamu gavana huyo aliyefukuzwa alisema alishangazwa na kufukuzwa kwake, kwani alikuwa anakaa mjini Kinshasa kwa sababu ya kazi. Upande mwingine, Rais Felix Tshisekedi na mjumbe maalum wa Katibu Mkuu wa Umoja wa Mataifa katika kanda la Maziwa Makuu walikutana hapo Jumanne katika ofisi ya jiji la Umoja wa Afrika mjini Kinshasa. Katika ajenda, michakato mbalimbali mbali ya amani inayoendelea katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Uwan Xia alisema kuwa alisikiliza tathmini za rais kuhusu hali ya sasa, juhudi za amani la Afrika na zile zinazoongozwa na Marekani pamoja na Qatar. Tunachotarajia ni kwamba watendaji wa Afrika na wanje wafanye kazi bega kwa bega, kuunda harambee kubwa zaidi, kumaliza mgogoro wa mashariki mwa DRC na Kanda, aliendelea kusema. Tukijielekeza upande wa Beni kuhusu afya, katika mji wa Beni takriban wanawake mia moja walielimishwa siku ya Jumanne kuhusu vita dhidi ya kansa ya kizazi. Shuruli hili iliandaliwa na eneo la afya la Beni kwa ushirikiano na kitengo cha mawasiliano cha UNICEF. Ilikuwa ni sehemu ya siku duniani ya kupiganisha kansa ya kizazi. Wakati wa alfa hiyo, mshauri wa mawasiliano wa UNICEF alieleza sababu kuu za hatari ya saratani hiyo ya kizazi kwa mashirika na kuwahimiza kuchunguzwa mara kwa mara. Tunarudi tena Kivu ya Kaskazini. Jueni kama shule kadhaa katika mji wa Kiwanja eneo la Ruchuru zinaliwa kihalisi na kurudiwa. Katika shule ya msingi ya Gamaliel, mojawapo ya shule zilizohatarika zaidi, tishio la kuporomoka ni kubwa kiasi kwamba baadhi ya wazazi wanalazimika kuwahamisha watoto wao hadi shule nyingine. Mbaya zaidi, wengine wameacha tu masomo. Katika siku hii ya kimataifa ya haki za watoto, mkuu wa shule hii anapiga kengele. Kwao, suluhisho pekee ya kudumu ni kuhamisha shule hizi zote. Tufuate mafasirio yake, Rozali Zawadi kwenye shule ya msingi ya Gamaliel iliyopo katika kata la Mabungo, hali ni mbaya. Shule hiyo imezungukwa na mifereji ya karibu mita tatu iliyochongwa na mvua. Darasa na ofisi tayari vinatishiwa kuanguka. Viongozi wanahofia usalama wa wanafunzi wanaochezea hatua chache kutoka kwenye mifereji mikubwa hiyo. Licha ya juhudi zao za kuzuia mnyonyomoko huo, wanahisi kutokuwa na nguvu. Adilar Malikani. Kiongozi wa shule la sekondari la Gamaliel katika kiwanja hicho anashuhudia: kwa nguvu zetu tulipanda ndani mianzi, lakini maji ilikuja ikabomoa, na kwa sasa kwa nguvu yetu tunapanda peluse gazon. Tunaomba vraiment wa organisation no gouvernementale kutusaidia kutupatia nafasi yengine, kwani hapa vraiment si nafasi nzuri kwa elimu ya watoto. Kumbuka kwamba siyo shule ya Gamaliel pekee iliyo hatarini, shule ya msingi ya muka na ile ya sekondari ya Buturande zinakabiliwa na hali hiyo hiyo. Katika eneo hili la migogoro, shule inawakilisha tumaini pekee la maisha bora ya kesho, lakini matumaini haya sasa yanakabiliwa na adui mpya, ikiwa ni hali ya hewa. Goma, Rosalie Zawadi, Radio Okapi na tukijelekeza upande wa Mbujimayi, jueni kama zaidi ya tani mia moja makumi ine za mahindi zimekuwa zikiuzwa tangu Jumatatu iliyopita katika jimbo la Lomami. Mazao yale yaliyotolewa na kampuni ya Lomami ya Saplome sasu iliyoundwa na jimbo ili kufufua kilimo na kukabiliana na uhaba wa chakula. Kipimo cha kilo tatu na nusu kinauzwa kwa franka ya Kongo wakati kipimo hiyo hiyo inakaribia franka 1400 ya Kongo kwenye soko. Mafasirio kutoka Esther Ndalafina yatafsiriwa na Florence Kiza uuzaji huu wa mahindi ulianza jumatatu iliyopita huko ngandajika katika eneo la jina hilo hilo operesheni hiyo iliendelea jumane hii huko luputa katika eneo la lwilu kipimo cha kilo tatu na nusu cha mahindi kina gharamu franga za kongo 2500 lakini kipimo sawa na hivi kinauzwa kwa franga 400 za kongo kwenye soko njia ya mauzo ilitangazwa na mkuu wa idara ya biashara kila mteja ununua vipimo vitano tu vya bidhaa hii mbele ya bohari shauku kubwa kati ya akina mama wa nyumbani ilionekana, wengine walionyesha hata furaha yao. Kulingana na vyanzo katika serikali ya mkoa wa Lumami, kampuni ya Saplomo, Sasu inatekeleza hili kwa mara ya kwanza. Ililima ardhi ardi inaofaa kwa kilimo katika maeneo ya Ngandajika na Lwilu wakati wa msimu wa kilimo wabi wa mwaka 2225 lakini uuzaji wa chakula hiki kikuu cha jimbo hilo utaenezwa hadi katika miji ya Kabinda na Mweneditu. Wapendwa wasikilizaji, na wakaribisha tena kufata kipindi cha pili cha taarifa yetu katika usomi wa Rosalie Zawadi. Kampuni ya uchimbaji madini ya Punia Kasese Mining PKM bado haijaweza kuzindua uchimbaji madini wa kiindustria katika eneo la Punia. Zaidi ya hayo, kunaonekana pia kuto kuheshimu kanuni za uchimbaji madini katika eneo hilo. Kampuni hiyo inapaza sauti na kutoa wito kwa viongozi kurejesha utulivu katika sekta ya madini. Elwa Bundibuli ya Bugoye, mwana sheria wa Punia Kasese Mining PKM, anajadili hili na Florence Kizalunga. Elwa Bundibuli ya Bugoye, jambo. Jambo sana kwa siku hizi namna gani makazi za kampuni Punia Kasese Mining imeendesha? Kazi za Punia Kasese Mining zimeendelea vizuri, kwa sababu tangu tulipewa hiyo mahaki ya kuchimba madini pale Punia, kunakuwa sasa miaka tatu, tunaendelea kuleta vifaa, kutengeneza aeroport, kutengeneza barabara na hata kuanza ile wanaita prospection, na hivi tunafikiri kama mwisho wa hii mwaka tutafanya etude de faisabilite na mwaka kesho tunaweza kuanza izi mbili za kidogo moja kupe 19 na nyingine kupe 235, yani matumizi ya uh, madini kupitia njia ya mashini bado kuanzishwa. Itaanza wakati gani? Ndiyo uh, madini kupitia njia ya mashini itaanza, ndio mimi nasema mwaka kesho, kwa sababu inatuomba kufanya ma, mafunzo fulani ma etidi de fezabilité na recherche géologique kwa sababu wa partenaire wa finansi waweze kutupatia pesa vyepesi. Yani mna magumu fulani ambapo mumekumbwana nayo? Tuna mingi sana pale Punia kwa sababu kufika Punia haiko nziaka. Barabara ya kutoka Kisangani kwenda Punia na napita Lubutu inaharibika sana. Mara ingine tunabeba kamio kutoka Kisangani inafanya miezi mbili munjia kwa kufika Punia. Hiyo ni shida kubwa sana, na hiyo ndio ilitutuma kujenga aeroport pale Punia. Shida ingine ni hawa waexploita mini artizano wenye kuwa ndani ya permis exploitation ya PKM. PKM anasema hakatai waexploita artizano lakini PKM analomba wale waexploito artizano wakwe na maprotokolo d'accord na PKM. Hapana kukamata minere ndani ya pe ya PKM na kwenda kuhuzishia societe ya wantité de traitement ingine. PKM atanunua hiyo minere na istoke mpaka wakati ataanza exportation. Hiyo aeroport, ambapo mmejenga kiwanja ya ndege, ina upana ya ngapi na nguvu ya kupokea mandege ya namna gani? Hiyo aeroporo iko ndefu sana, iko ya 2 km na inaweza kupokea mandege ya aina RB 320. Ndiyo ndege ambayo tunakuwa nayo kubwa katika hii region na kupitia iyo, na kupitia hiyo na hata ndege zingine za kidogo kidogo, lakini itakuwa aeroport mayo itakuwa sertifie na guvernema, na kutakuwa maservisi zote kwa ghisi mandege zianze kutua pale, sawa vile mandege zinatua hapa Kindu. Sasa imekuwa miaka ine ambapo mmekala huko kunako tarafa la Punia nini matukio ya kazi ya PKM kwa ajili ya wakaaji? Ndiyo, matokeo ya kazi ya PKM inaanza kuonekana. Mwanzo ni kupatia watu kazi, unajua. Kwa hiyo kidogo tuko tunafanya tunisha kuwa hata wanawatumishi e, zidi ya mia moja, na wale watumishi kila mwezi wanapata mshahara na maisha mjini inabadilika ya e, pili ni hiyo barabara ambayo tunatengeneza kutoka puni ya kwenda Lubutu. Mimi peke nimefanya hiyo barabara wakati ya mbele, na sasa naye kuko siku nilala munjia, lakini sasa inakuwa natoka Lubutu butu unafika Punia, unatoka Punia unafika Lubutu. Hiyo ni mafaa kubwa. Tunajitarajia pia kutengeneza hiyo baraji hidroelectrique ya, ya belia sentrale ya belia kwa sababu kura punia inakuwa inakwasa vile buji hiyo, wakati yasomiki haikuwa vile tunapenda, turehabilite ile sentrale na watu wapate kura 24 sur 24h, na kura ya grande kapasite ni hiyo. Hiyo kura ndio itatumikisha izine ya PKM na maaktivite ingine yote yenye tafanyika. Sasa imekuwa mara ya pili mumehuzuria kunako kikao ambapo jimbo imeandaa kuhusu madini umeme na miundombinu. Ndiyo inakuwa mara pili tunahudhuria e, kuhudhuria yetu kwa hiyo mkutano ni kuonyesha kama tunaunga serikali ya Manyema mkono. PKM ni kompanyi kubwa, tunakuwa na permis d exploitation saba, na hiyo permis d exploitation saba tunapenda tukuwe sosiete ya kwanza ndani ya jimbo ya Manyema. Ndiyo maana tunakuja kila wakati kwa hiyo konferanse, tuna tunakontribue na tunawaza kama tunazani kama jimbo ya Manyema itapata Fazili waku na development itafika. Eloi Budi Bulia Bugoye, shukrani. Aksante sana Radio Okapi, Dossier en Swahili. Mjini Goma, angalau wanawake vijana makumi saba na watano waundaji wa, wa chapa mpya za nguo walikamilisha mafunzo yao kunapita siku chache. Mafunzo haya ilitoliwa na kampuni ya Alinda House Fashion Academy. Vijana hawa sasa wako tayari kuanza kuunda mtindo mpya ya mavazi ya sasa, mitindo ya kikongo iliyotengenezwa nchini DRC. Wageni wengi walihudhuria sherehe ya kukomesha mafunzo haya. Bernardin Diambu alituandalia ripoti hii Ijapokuwa vita Goma inaendelea kusikika, hiyo ni sauti ya ubunifu na uvumilivu, lakini pia ya kuishi pamoja. Alinda House Fashion Academy ni kiwanda cha kushona mavazi mjini Goma, ambapo inafundisha wasichana wachanga waliomaliza shule na vyuo ufundi wa kutengeneza mavazi ya arusi. Augustin Camo Mukufunji, katika Alinda House Fashion, anaeleza, marke yetu ni DRC kwani wa ndugu zetu njo waliweza kushona, lakini vitambaa vyo tunaweza kutumikisha aviko ma DRC, ila polepole pole tuko naweza kutia hivi vitambaa vya DRC ndani ya nguo zetu, na wakati tenda na pita, tutaweza kujiaproprie hizo nguo na vitambaa vyetu na tunavitia ku grand public. Kwa upande wake kiongozi wa Alinda House Fashion alimpongeza kila mmoja wa wanafunzi wake kwa jitihada waliyozitumia katika mafunzo ya miezi mitatu. Tumusikilize Aline Ndakola. Nina washukuru wanafunzi wetu waliotumika kwa bidii ni zamu na juhudi wamoja, wanatoka sehemu za mbali ni kama Butembo, Bukavu na Kinshasa, wakiwa na utayari wa kusoma na kuunda. Kazi walioonyesha ni matunda ya juhudi za wiki nyingi za mafunzo na upendo kwa kazi ya kushona. Manguo walioshona zilioneshwa mbele ya wa uzuriaji wengi. Kwao ni matokeo ya wiki kadhaa ya jitihada, kuzifunza na upendo wa kushona. Mmoja wao anaonyesha furaha yake kulikia kwa Linda Fashion Academy na siju yake shona nguo na sani na shona haitatoka ndisi. Mimi napenda pour le moment, mimi naona modele, na mimi nakata, na mimi nashona, na mimi na yazi nilitia maperle, mie pete nilishona na mkono basi. Kushona inaweza kuwa fasile mie kuperle Tuwafahamishe kwamba katika jiji la Goma, siku baada ya siku, idadi ya ndoa inaongezeka bila kujiadi hali ya usalama. Zaidi ya hayo, wateja wengi hasa wasichana wanaotarajishwa kwa kuoa walikuwa wanatafuta mavazi mazuri ya sherehe nje ya nchi, hasa Turki, Nigeria au nchini Tanzania. Sasa kwa leo wanatuma maagizo moja kwa moja kwa Alinda House Fashion, ambao mavazi ya sherehe yauzwa kati ya dola mia tatu na mia tano za Marekani, hata pia kati ya na makumi tano na mia mbili. Hapo ndipo tunafika mwisho wa habari zetu kwa siku ya leo. Tunawashukuru kwa kutusikiliza. Taarifa hii ililetwa kwenu na Pierre Diasinwa pamoja na Jean Claude Nsiala. Waliotayarisha ni Elize Chikota, Viki Odia na Poli Muzalia. Shukrani kwa wote.