Amjambo kwa wote na karibu kwa taarifa yetu ya siku ya leo. Zaidi ya watu sitini walifariki jana Jumatatu wakati boti yao iliyokuwa ikielekea mjini Kinshasa ilipinduka. Ajali hii ilitokea kwenye mto Sankuru huko jibu Lansenda, katika eneo la Ilebo. Jiji la Kinshasa lilipokea kikao cha makumi mnane na nne cha kamati ya utendaji ya umoja wa bunge za Afrika kuanzia Novemba tarehe 18 hadi makumi mawili na mbili. Jukwaa hili linaendelea kuimarisha ushirikiano baina ya mabunge za Afrika. Katika mji wa Beni takriban wanawake mia moja walielemishwa Jumanne kuhusu vita dhidi ya kansa ya kizazi. Shughuli hii iliandaliwa na eneo la afya la Beni kwa ushirikiano wa UNICEF. Karibu tena kwa wote. Katika eneo la Ilebo, jimbo la Kasai, zaidi ya watu sitini walipoteza maisha Jumatatu wakati boti la nyangumi liliokuwa likielekea Kinshasa lilipinduka. Ajali hiyo ilitokea kwenye mto Sankuru huko Dibula Nsenda katika eneo la Ilebo karibu na makutano yake na mto Kasai. Vyanzo vya habari vinaonyesha kuwa boti hii iliondoka Jumapili iliyopita kutoka bandari ya Benadi. Katika eneo la Kole, maelezo yake Ester Dalafina ya tafsiriwa na Jacques Mukonkole, msimamizi wa eneo la Kole, anadai kuwa meli hii iliacha bandari ya Benadibele katika eneo la Kole katika mkoa wa Sankuru Jumapili iliyopita ikiwa na wasafiri 120 na mizigo. Ilikuwa ikielekea mji mkuu Kinshasa. Ni katika kijiji cha jibu la Semba katika eneo la Ilebo ndipo meli hii ilipobadilika, anadai chanjo. Hicho hicho ni karibu na mdomo wa mto kuelekea mto Kasai, lakini inajulikana kuwa maji yake yenye mikondo yenye nguvu hata hivyo, balenier ingine ilibaki imekwama tangu iligongana mwaka mmoja uliopita. Kati ya wasafiri mia moja ishirini waliokuwa katika meli hii, msimamizi wa eneo anasema kuwa taarifa zilizopo kwake zinaonyesha kuwa takriban mia moja wameokolewa. Mjini Kinshasa, ukaguzi wa magari unaendelea, jambo ambalo linasababisha kilio cha kuomba msaada kutoka kwa wakaaji wa jiji hilo. Wananchi wa Kinshasa wanatoa mwito kwa serikali ya Kongo kupeleka haraka mabasi ili kuwaondolea matatizo ya usafiri. Kufuatia kuanza kwa ukaguzi wa leseni za udereva Jumanne, ukaguzi wa magari ulianza tena Jumatano. Operesheni hizi zinasababisha uhaba wa magari za usafirishaji wa umma huku wakazi wengi wakikabiliwa na matatizo makubwa ya kuzunguka kutokana na ukosefu wa huduma na kupanda kwa nauli. Kuanzia mzunguko wa Upen wilayani Ngaliema kwa mfano, hadi kituo cha mabasi cha Susimate na kuendelea hadi kituo cha treni cha kati pale Gombe kupitia Kitambo, Magazin, polisi pamoja na wakaguzi wa usafiri toka ukumbi wa jiji wamesambazwa katika maeneo mbalimbali mbali. Timu letu letulilitembelea makutano hayo tofauti. Taarifa yake likinzao na Naomi Mutoke inatafsiriwa na Florence Kiza. Wakati wa operesheni hizi polisi wanakagua leseni za udereva, huku wakaguzi kama inavyoonyesha kwenye mashati yao wakiendelea na ukaguzi wa magari. Sehemu za barabara ni wazi zimeondolewa kwa magari ambayo bado hayajafuatwa. Hii ni kusema wale ambao bado hawajapata hati zinazohitajika. Katika maeneo mbalimbali tuliyotembelea, usafiri wa umma ni haba. Baadhi ya tayari yamezuiliwa kutokana na ukosefu wa nyaraka sahihi. Kwa wakazi wa eneo hilo, matatizo yanaendelea. Wengine wanaamini kuwa kufanya mabasi ya serikali kupatikana kungekuwa suluhisho. Josephat Ngonde anatoa ombi hii kwa serikali. Baadhi ya madereva bila nyaraka sahihi wanaamini kuwa operesheni hizi zimezidisha matatizo yaliyopo hasa yanayohusiana na barabara. Wakazi wa Kinchasa tuliozungumza nao wanasema wanatarajia hali kuimarika. Tunabaki mjini Kinchasa. Jiji la Kinchasa lilipokea kikao cha makumi mnane na nne cha kamati ya utendaji ya Umoja wa Mabunge ya Afrika kuanzia Novemba tarehe kumi na nane hadi makumi mawili na mbili. Ufunguzi huu ulifanyika katika hotel Golden Tulip Kin Oasis mbele ya mwenyekiti wa kamati tendaji cha mkutano huo, maspika wa mabunge yote mawili na bunge ya DRC, maspika wa bunge wengine wa Afrika, na makatibu wakuu wa taifa ya DRC. Jukwaa hili linalenga kuimarisha ushirikiano baina ya mabunge ya Afrika. Tunabaki mjini Kinchasa. Mradi wa sheria ya feza kwa mwaka elfu mbili makumi mawili na sita umetangazwa kuwa umekubalika na bunge la kitaifa jana. Waziri Mkuu Judith Suminwa alitetea mradi huo wa fedha mbele ya manaibu wa kitaifa, ikikadiriwa kuwa franka za Congo miliardi makumi tano na kenda au zaidi ya dola bilioni makumi mawili na sita za Marekani. Bajeti hii inalenga zaidi maswali za usalama, kiuchumi, elimu, afya na ulinzi wa jamii. Upande mwingine, Rais Felix Tshisekedi na mjumbe maalum wa Katibu Mkuu wa Umoja wa Mataifa katika kanda la Maziwa Makuu walikutana hapo Jumanne katika ofisi ya jiji la Umoja wa Afrika mjini Kinshasa. Katika ajenda michakato mbalimbali mbali ya amani inayoendelea katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Uwan Xia alisema kuwa alisikiliza tasmini za rais kuhusu hali ya sasa, juhudi za amani la Afrika na zile zinazoongozwa na Marekani pamoja na Qatar. Tunachotarajia ni kwamba watendaji wa Afrika na wanje wafanye kazi bega kwa bega kuunda harambee kubwa zaidi kumaliza mgogoro wa mashariki mwa DRC na Kanda, aliendelea kusema. Tukijielekeza upande wa Beni kuhusu afya katika mji wa Beni, takriban wanawake mia moja walielimishwa siku ya Jumanne kuhusu vita dhidi ya kansa ya kizazi. Shughuli hili iliandaliwa na eneo la afya la Beni kwa ushirikiano na kitengo cha mawasiliano cha UNICEF. Ilikuwa ni sehemu ya siku duniani ya kupiganisha kansa ya kizazi. Wakati wa alfa hiyo, mshauri wa mawasiliano wa UNICEF alieleza sababu kuu za hatari ya saratani hiyo ya kizazi kwa mashirika na kuwahimiza kuchunguzwa mara kwa mara. Tunarudi tena Kivu ya Kaskazini. Jueni kama shule kadhaa katika mji wa Kiwanja eneo la Ruchuru zinaliwa kihalisi na kurudiwa. Katika shule ya msingi ya Gamaliel, mojawapo ya shule zilizohatarika zaidi, tishio la kuporomoka ni kubwa, kiasi kwamba baadhi ya wazazi wanalazimika kuwahamisha watoto wao hadi shule nyingine. Mbaya zaidi, wengine wameacha tu masomo. Katika siku hii ya kimataifa ya haki za watoto, mkuu wa shule hii anapiga kengele kwao. Suluhisho pekee ya kudumu ni kuhamisha shule hizi zote. Tufate mafasirio yake Rozali Zawadi. Kwenye shule ya msingi ya Gamaliel iliyopo katika kata la Mabungo hali ni mbaya. Shule hiyo imezungukwa na mifereji ya karibu mita tatu iliyochongwa na mvua. Darasa na ofisi tayari vinatishiwa kuanguka. Viongozi wanahofia usalama wa wanafunzi wanaochezea hatua wa chache kutoka kwenye mifereji mikubwa hiyo. Licha ya juhudi zao za kuzuia mnyonyomoko huo, wanahisi kutokuwa na nguvu. Adilar Malikani, kiongozi wa shule la sekondari la Gamaliel katika kiwanja hicho, anashuhudia: kwa nguvu zetu tulipanda ndani mianzi, lakini maji ilikuja ikabomoa, na kwa sasa kwa nguvu yetu tunapanda peluse gazon. Tunaomba vraiment wa organisation no gouvernementale kutusaidia kutupatia nafasi yengine, kwani hapa vraiment si nafasi nzuri kwa elimu ya watoto. Kumbuka kwamba siyo shule ya Gamaliel pekee iliyo hatarini, shule ya msingi ya Mukali, na ili ya sekondari ya Buturande zinakabiliwa na hali hiyo hiyo. Katika eneo hili la migogoro, shule inawakilisha tumaini pekee la maisha bora ya kesho, lakini matumaini haya sasa yanakabiliwa na adui mpya, ikiwa ni hali ya hewa. Goma, Rosalie Zawadi, Radio Okapi. Na tukijelekeza upande wa Mbujimai, jueni kama zaidi ya tani mia moja makumi ine za mahindi zimekuwa zikiuzwa tangu Jumatatu iliyopita katika jimbo la Lomami. Mazao yale yaliyotolewa na kampuni ya Lomami ya saplome sasu iliyoundwa na jimbo ili kufufua kilimo na kukabiliana na uhaba wa chakula kipimo cha kilo tatu na nusu kinauzwa kwa franka ya Kongo elfu mbili mia tanu, wakati kipimo hiyo hiyo inakaribia franka elfu ine ya Kongo kwenye soko mafasirio kutoka Esther Ndalafina yatafsiriwa na Florence Kiza uuzaji huu wa mahindi ulianza jumatatu iliyopita huko ngandajika katika eneo la jina hilo hilo operesheni hiyo iliendelea jumane hii huko luputa katika eneo la lwilu kipimo cha kilo tatu na nusu cha mahindi kina gharamu franga za kongo 2500 lakini kipimo sawa na hivi kinauzwa kwa franga mia nne za kongo kwenye soko njia ya mauzo ilitangazwa na mkuu wa idara ya biashara kila mteja ununua vipimo vitano tu vya bidhaa hii mbele ya bohari shauku kubwa kati ya akina mama wa nyumbani ilionekana, wengine walionyesha hata furaha yao. Kulingana na vyanzo katika serikali ya mkoa wa Lomami, kampuni ya Saplomo, sasu inatekeleza hili kwa mara ya kwanza. Ililima ardhi inaofaa kwa kilimo katika maeneo ya Ngandajika na Lwilu wakati wa msimu wa kilimo wa bi wa mwaka 2025 lakini uuzaji wa chakula hiki kikuu cha jimbo hilo utaenezwa hadi katika miji ya Kabinda na Mweneditu. Wapendwa wasikilizaji na wakaribisha tena kufata kipindi chapili, cha pili cha taarifa yetu katika usomi wa Rosali Zawaji Radio Okapi katika mji wa Beni visa makumi tano na tano vya moto vilipelekea nyumba kuungua na takriban vifo kumi vimerekodiwa na huduma ya ulinzi wa raia tangu mwanzo wa mwaka huu. Usimamizi mbovu wa moto wa kupikia chakula na uwekaji umeme duni ndiyo sababu kuu za moto huu. Ni tabia gani wakaaji wanaombwa kuwa nazo ili kupunguza visa hivi? Tunajadili hili na mratibu wa ulinzi wa raia wa eneo la Beni Jean-Paul Kapitula akiongea hapa na Mark Marufimbo. Jean-Paul Kapitula, jambo jambo, kama pia mkurugenzi mkuu wa shirika la ukingu wa raia. Visa takribani hamsini na tano hivi ya mkasa wa moto ndani ya mji wa Beni kuripotiwa kwa miezi kumi, unakieleza namna na gani? Kwanza nikumbusha kama katika visa hivi vyote tutavikumbuka vile ambavyo vimekuwa kwa mwezi huu wa Novemba. Utakumbuka kama tumekuwa tangu mwanzo wa Novemba hadi sasa na mikasa tatu ya moto, mmoja ilitokea tarehe mbili Novemba pale Butanuka na tarehe kumi na moja Novemba kwenye Katatamende pia tarehe kumi na tatu hii, hii mwezi kumeonekana na mkasa mwingine katika kata Matunge, na ni kitu ambacho kinahuzunisha sana, kwa sababu mji kama Beni unakuwa mji mkuu umekomaa sasa, lakini hatuna gari za kuzima moto, na hiki ni shida ambayo tumefanya miaka mitano tukiendelea kuomba na kusihi wale wenye uwezo, hususan serikali yenyewe. Na kitu hichi hatukipokee na furaha, kwa sababu pia tunakuwa na shida mbali na kukosewa vyo vyombo vya kusaidia kama gari la kuzimia moto, gari la kuchukua wenye kufanya usaidizi. Pia wafanyakazi ni wachache. Tungelijiambia kwamba mafunzo ni ya lazima, vyombo vya kuzima moto ni vya lazima, pia kuongeza idadi ya wafanyakazi katika kampuni letu ni ya lazima, kwa sababu mji mkuu kama huu inatubidi kuanza kuweka mipango ya kuzuia matokeo kama haya, na namna gani kuyajibia kama yakitokea. Lakini baadhi ya mikasa ya moto mlioripoti inatokana na nini? Kwa kweli, kama pia chanzo, kwanza chanzo kama mkasa wa leo, kwa zile habari za rambirambi tulizo nazo ni kwamba kulikuwa mama mmoja aliyekuwa na restaurant ambayo aliacha chungu kwenye moto, lakini tungali tunaendelesha utafiti lakini baadhi ya mikasa ni kwamba umeme unakuwa chanjo, inaweza kutoka umeme wa kutumia maji kama wanaisa, wa hydraulic electricity, lakini pia umeme wa kutumia battery na solar inaweza kuwa umeme pia. Kama hii inatuletea shida pia, kunatokana na mara nyingine watu kutumia nyumba moja na kuweka ndani petroli, mafuta ya gari na hii ni kama zoezi hapa mjini Beni, watu wana maduka ya petroli na wanaweka ndani, hawana chuma ya zima moto na hawajui namna gani wanaweza kuzima moto ya mafuta. Na tunafikiri kama tutakapoidadisha visa vyote ambavyo vimeweza kutokea na kuweza kueneza ripoti zote kujua chanzo zilitokana namna gani, tutajua pia chanzo zingine ambazo zinaweza kuwa mbali na zile ambazo tunazijua. Lakini juhudi tayari mumeanja kuzifanya ili mupate gari la kuzima moto, wala hapana? E, e, kwanza juhudi zimekuwa nyingi kwa sababu tumeweza kuandika vibarua wa ndugu zetu wa Munusko na hatujachoka tunaendelea kuandika na tumeandika kibarua kingine kwa liwali gavana wa jimbo letu ambaye ameahidia pia kwamba kama Mungu akimjalia ataweza kuona karibuni kama tunaweza kuwa namna gani lakini mwito ni kwamba sote ambazo tuna uwezo tungeliweza kuchangia mawazo changamoto hili la kuweza kupata gari la kuzima moto pia gari la kuchukua wasaidizi wa kuzima moto vyombo kwa sababu kwenye kuzima moto kuna pia mavazi ya kufaa sio tu kuwa na gari na kuwa na vingine lakini mavazi ya kufaa kwa ajili ya kuzima moto na viatu vya kufaa kwa ajili ya kuzima moto hivyo vyote vinaonekana e, na kwa hiyo ni, ni kusema kwamba tu, kusudi tueneze vyombo na vifaa vinavyo vinavyokamilika kwa kuzima moto ni gharama kubwa ya pesa, na kwa hiyo ni, ni kitu ambacho kingeliweza kufanywa mradi na ha, sio mradi ambao umekosa. Tuna mradi ambao upo, na tunaendelea kila mara kuukumbusha kwa watu wote wafadhili na hata government kusudi waweze kuona namna gani katika mji wetu huu waweze kuleta jibu kwa mikasa ya moto. Katika jimbo la Manyema, mtandao wa mashirika ya maendeleo ya jamii unaofadhiliwa na Action Aid International DRC unasaidia jamii 1315 zilizoathiriwa na mvua kubwa na upepo mkali wa tarehe 26 Agosti. Msaada ya shirika hilo inakuwemo fedha ikiwa ni dola za Marekani mia moja kumi na moja nukta makumi kenda kwa kila jamii. Zaidi ya pesa, jamii zinapokea pia vifaa vya usafi na vifaa vya shule kwa wanafunzi mia kenda katika eneo la Kibombo msaada huu inakuwa sehemu ya utekelezaji wa mradi wa msaada ya sekta nyingi kwa watu walioathiriwa na upepo mkali katika mji wa Kindu na maeneo jirani. Florence Kizalunga ndiye alituandalia ripoti hii. Msaada huu unaotolewa na mtandao wa vyama vya maendeleo ya jamii unapokelewa vyema na wahanga hao, ambao wanasema wanapitia nyakati ngumu. Tunashukuru sana na msaada tunapata bitu mingi mumvula, banatusaidia na makuta na mabomba na makopo. Tunashukuru sana, itatusaidia mwi wakati tuko inatatusaidia kidogo, ndio maana tunasema asante kwa ile msaada bana banatupatia hapa. Mratibu wa shirika hili lisilo la kiserikali anakiri kwamba usaidizi huu ni wa kutoa misaada kwa waadhirika. Jean Claude Kayumba, tumesaidia hawa watu 1315 na tumejua kama ActionAid pamoja na partenero wake radek, kwenye mfadhili wabo Start Fund, hii 1350 menage, hatukumaliza mashida yote ya baba sinistre, ma besoin iko ya mingi. Tuliasiste 1350 menage kukash ku kite wash na 900 eleve. Ku mratibu wa ulinzi wa raia, yani protection civile, anaendelea kupiga kelele kwa sababu hitaji bado linaonekana walanga Bali Michel, sisi tunashukuru kwanza, kwa sababu tulilalamika, tuliandika, tuliita na leo hii banakuja kusaidia kwa wale ambao walikuwa waanga wa hiyo ajali ya pepo kali. Kwetu sisi ni alama ya shukurani, 1350 inye banapatia, lakini bila ilikuwa ya 2000 na zaidi. Sasa kwa wale ambao wakupata, tunaomba tu kwa wengine marafiki baparteneri wengine bakuje kusaidia na bale bengine nako baendelee kupata kwa ajili ya kupunguza hiyo shida ambao walipata. Kananayo. Ikumbuke kwamba janga hili la asili pia lilisababisha hasara za wanadamu, yani vifo vya watu watano. Ripoti toka Kindu, Florence Kizalunga, radio Kapi. Hapo ndipo tunafika mwisho wa habari zetu kwa siku ya leo. Tunawashukuru kwa kutusikiliza. Taarifa hii ililetwa kwenu na Billy Landry Betu. Waliotayarisha ni Eliza Chikota, viki Odia na muzalia Shuka.