Kwa wote wanaosikiliza redio Kapi popote mlipo, karibu sasa kwa taarifa yetu kwa siku ya leo. Wakimbizi milioni tano na wakimbizi wa ndani milioni kumi na nne wanateseka katika maeneo ya Afrika ya kati na magharibi. Hali hii ya kutishia inatokana na ukosefu wa msaada, sababu ya kufunga kwa ofisi makumi tatu za UNHCR katika eneo hilo, mkiwemo DRC. Kuonyesha uwazi ufuatiliaji wa madini muhimu kutoka mashariki mwa DRC. Hii ndiyo lengo la ujumbe wake waziri mkuu huko Geneva. Bi Judith Suminwa Tuluka anasindikizwa na mawaziri wa sheria, wa madini na wa mawasiliano. Mvua kubwa iliyonyesha na kuambatana na upepo mkali ilisababisha uharibifu mkubwa katika eneo la Shabunda, Kivu ya Kusini. Takriban nyumba 1500 ziliharibiwa. Karibu tena na usikilivu mwema kwa wote. Wakimbizi milioni tano na wakimbizi wa ndani milioni kumi na nne wanateseka katika maeneo ya Afrika ya kati na Magharibi. Hii ni ripoti iliyotolewa kwa Radio Kapi na mkurugenzi wa kanda la ofisi la shirika la Umoja wa Mataifa husika na wakimbizi UNHCR mwishoni mwa ziara yake ya siku sita nchini DRC. Kulingana na Gno Konde, hali hii ya kutishia inaonyeshwa ukosefu wa usaidizi ikisababishwa na kufungwa kwa ofisi makumi tatu za UNHCR katika eneo hilo ikiwa ni pamoja na DRC. Anaamini hali hii linahitaji hatua za haraka ili kuokoa maisha katika mahojiano na Askin Zigbya Tayoro Gno Konde alitoa mwito kwa wafadhili mbalimbali kurejesha ahadi zao za kusaidia wakimbizi na wakimbizi wa ndani ambao wanaishi katika mazingira yasiyo ya heshima. Upande mwingine katika eneo la Lubero Kiva Kaskazini, wanawake wanapaza sauti yao kujibu kwa mashambulizi yanayoongezeka ya waasi wa ADF. Wanadai kuwa wao ndio waasiriwa wakuu katika ghasia hizi. Katika mkutano waliowasilishwa Jumatano kwa msimamizi wa kijeshi wa eneo hilo, wanadai kuanzishwa kwa operesheni kubwa za kijeshi ili kurejesha amani katika eneo hilo. Maelezo mengi nawe Mark Marufimbo. Ni wanawake wa mashirika za wanawake Femme na pia kile kia Synergie de pour la paix et la, la sécurité ndio walipeleka kibarua ya kuonesha dukuduku yao kuhusu manyanyaso ya wahuni wa ADF dhidi ya wakaaji, barua walichomupa kiongozi wa mtawa Lubero. Wanawake hawa walani mashambulizi ya wahuni wa ADF dhidi ya wakaaji ambao mashambulizi ya hivi majuzi iliwaharibishia maisha wakaaji wengi, kuna kituo cha afya maeneo ya Lubero, baadhi yao wakiwa ni wanawake. mmoja wao akijitetea alisema wa mama ndio wameguswa vita hii imegusa sana wamama. Tunaona kwamba adui akianza kuwa wamama ina maana kwamba huyo adui anataka amalize watu wote, sababu sisi tutazeeka, hatutakuwa na watoto ambao wamezaliwa ambao watakujanii. Kwa upande wake, kiongozi wa mtaa wa Lubero Kanali Alekiwewa aliwapa tu matumaini. Tuwakumbushe kwamba mashambulizi ya mwisho ya wahuni ya ADF kijijini Byambwe iliwaharibishia maisha ya wakaaji wasiopungua 30 hivi, ikiwa zaidi ya kumi kati yao ni wanawake kunako kituo cha afya ya Byambwe. Matokeo ni kwamba kituo hicho cha matibabu kufunga mlango yake kwa muda. Nikiripoti kiripoti toka Beni, mimi ni Mark Marufimbo kwa niaba ya Radio Kapi. Tukibaki Kivu kaskazini, tujielekeze upande wa Goma. Tarehe makumi mawili Novemba, duniani kote kunasherekewa sikukuu ya kimataifa ya haki za watoto. Siku hii inachukuliwa kama ukumbusho wa hali mbaya inayokabili maelfu ya watoto wanaokabiliwa na kuhama mara kwa mara, ukosefu wa elimu na aina mbalimbali za vurugu. Mwaka huu sikukuu hiyo inawapa watoto sauti ya kueleza haki zao na matarajio yao. Maelezo mengi nawe Florence Kiza. Usikate tamaa katika ndoto zako na uendelee kuhamasishwa na malengo yako. Huo ndio ujumbe kutoka kwa Gabriela Mbungu kwa watoto wengine duniani kote: shikilia ndoto zako. Mwaka huu sikukuu ya kimataifa ya haki za watoto inasherekewa chini ya tungo, siku yangu haki zangu ndoto yangu. Ni kuwa mwandishi wa habari, ninapenda kuongea na watu, napenda kuwafahamisha na penda kukusanya habari. Hakuna kitu kama kazi mbaya. Chagua yako, anamalizia kunena Gabriela. Mkataba wa haki za watoto uliopitishwa mnamo tarehe 20 Novemba mwaka 1989 unasisitiza haki ya kila mtoto ya afya, chakula, utambulisho, ushiriki na zaidi ya yote kuishi katika mazingira salama. Kuhusu habari zingine za kisiasa, kuonyesha uwazi na ufuatiliaji wa madini muhimu kutoka mashariki mwa DRC ndiyo lengo la ujumbe wa kiwaziri mkuu huko Geneva. Judith Suminwa Tuluka pamoja na mawaziri wa sheria, wa madini na wa mawasiliano wanaofuatana naye. Inabidi watilie mkazo swala hili la mali ghafi kwani litaimarisha uaminifu wa DRC katika mapambano dhidi ya uwazi wa madini. Upande mwingine, jueni kama katika kipindi cha miaka ishirini iliyopita, sekta ya madini ndani ya DRC imevutia wastani wa dola za Marekani bilioni mbili katika uwekezaji wa kigeni kila mwaka. Kupitia uwekezaji huu, nchi imevuka alama ya tani milioni tatu kwa uzalishaji wa shaba na kuwa mzalishaji wa pili kwa ukubwa popote duniani. Maoni yale yalisemeka naye naibu waziri mkuu na waziri wa uchumi wa taifa Daniel Mkoko Samba wakati wa mkutano na vyombo vya habari vya kitaifa na vya Qatar katika ziara mjini Kinshasa yake amiri wa Qatar Sheikh Tamin. Kuhusu habari zingine, huko Ituri, zaidi ya walimu 105 waliondoka darasani kwenda kufanya kazi za uchimbaji dhahabu na kilimo katika kipindi cha miezi mitatu iliyopita kwa mwaka huu wa shule 2025 na 2026. Taarifa hii iliwekwa hadharani Jumatano, wakati wa mashindano maalum ya kujiari walimu wapya. Lengo ni kujaza nafasi zilizoachwa wazi na kuepuka kuhatarisha mustakabali wa wanafunzi. Martial Kiza Mungu anatuletea mafasirio mengi. Tangu mwezi wa Septemba hadi mwezi huu wa Novemba, kuondoka kwa walimu kumeongezeka katika shule nyingi za maeneo ya Mambasa, Njugu, Irumu pamoja na mji wa Bunya, kulingana na mkaguzi mkuu wa mkoa wa EPST Ituri ya kwanza. Kuondoka kwa walimu kunasababishwa na mvuto wa shughuli za dhahabu na kilimo cha kakao, sehemu ambazo zinachukuliwa kuwa zinalipa vizuri zaidi ya walimu wanaotafuta njia ya kuwasilisha familia zao. Ivonne Abwasili anaeleza kwa masikitiko matokeo ya hali hii: wanafunzi wengi, mara wana nyingi, wanakosa walimu wa jambo ambalo linaweza kuhatarisha masomo yao kwa ukali. Nikiripoti kutoka Bunya, mimi Martial Kizabia, Mungu Radio Okapi. Kama vile tulivyojulisha hapo mwanzo, mvua kubwa iliyoambatana na upepo mkali ilisababisha uharibifu usiopimika katika eneo la Shabunda, Kivu ya Kaskazini. Takriban nyumba 1500 ziliharibiwa Tawi la shirika la raia la ndani linatoa mwito kwa serikali za kitaifa na mikoa pamoja na mashirika ya kibinadamu kusaidia waathiriwa wa, wa janga hili lililotokea Jumatano tarehe 18 Novemba. Kuhusu habari za usalama, tujielekeze huko Lubumbashi. Polisi wa taifa ya Kongo katika jimbo la Hokatanga wanachukua hatua za kulinda watu na mali zao kwa kutarajia sherehe za mwisho wa mwaka. Maelezo yametolewa na msemaji wa polisi huko Hokatanga, Meja Charles Esperanto Bin Lwamba, akiwasiliana na Jean Gandu, sauti yake inatafsiriwa na Naomi Mutoki. Kamishina wa mkoa wa polisi wa kitaifa wa Congo uko Okatanga General Mbula Kilimba Limba Blaise imekuwa vitendo vyote vya polisi wa kitaifa wa Congo katika jimbo la Okatanga kwenye hali ya kusubiri hadi ilani nyingine ili kuwalinda watu wote na mali zao wakati wa sherehe za Krismasi na mwaka mpya ya mbili ishirini na sita. Ufuatiliaji wa maeneo yenye walifu na vimarishaji wa ushirikwano na viumbo vyote vya ulinzi na usalama, pamoja na mamlaka zote za mitaa na walifanya na kumishra wa polisi wa jimbo la Kongo uko Okatanga ambaye alikagua mara moja magari kadhaa kwa kuyakerebisha na kufanya kazi kwa doria. Kuhusu habari za michezo, jueni kama timu la taifa la kandanda ya Leopard sasa inafahamu wapinzani wao katika mchuo wa kugombea kombe la dunia kwa mwaka elfu mbili makumi mawili na sita kati ya mabara. katika fainali, wachezaji wa Kongomani watacheza na mshindi wa mechi kati ya Jamaike na New Caledonia. Katika fainali nyingine mshindi wa mechi kati ya Bolivia na Suriname watamenyana na Iraq. Washindi wa fainali zote mbili watajihakikishia nafasi ya kucheza fainali ya kombe la dunia. Mechi za mchuzo zimetarajiwa mwisho wa mwezi wa mechi mwaka elfu mbili makumi na sita. Kura ya mchuzo huu itafanyika Alhamisi hii. Sasa ni wakati wa kuwaletea kipindi cha pili cha taarifa yetu ni katika usomi wa Rosali Zawadi, Radio Kapi. Katika mji wa Beni visa makumi tano na tano vya moto vilipelekea nyumba kuungua na takriban vifo kumi vimerekodiwa na huduma ya ulinzi wa raia tangu mwanzo wa mwaka huu. Usimamizi mbovu wa moto wa kupikia chakula na uwekaji umeme duni ndiyo sababu kuu za moto huu. Ni tabia gani wakaaji wanaombwa kuwa nazo ili kupunguza visa hivi? Tunajadili hili na mratibu wa ulinzi wa raia wa eneo la Beni Jean Paul Kapitula akiongea hapa na Mark Marufimbo. Jean Paul Kapitula, jambo. Jambo kama pia mkurugenzi mkuu wa shirika la ukingo wa raia, visa takribani hamsini na tano hivi ya mkasa wa moto ndani ya mji wa Beni kuripotiwa kwa miezi kumi, unakieleza namna gani? Kwanza nikumbusha kama katika visa hivyo vyote, tutavikumbuka vile ambavyo vimekuwa kwa mwezi huu wa Novemba. Utakumbuka kama tumekuwa tangu mwanzo wa Novemba hadi sasa na mikasa tatu ya moto, mmoja ilitokea tarehe mbili Novemba pale Butanuka na tarehe kumi na moja Novemba kwenye Katatamendi pia tarehe kumi na tatu hii mwezi kumeonekana na mkasa mwingine katika kata Matunge, na ni kitu ambacho kinahuzunisha sana, kwa sababu mji kama Beni unakuwa mji mkuu umekomaa sasa, lakini hatuna gari za kuzima moto, na hiki ni shida ambayo tumefanya miaka mitano tukiendelea kuomba na kusihi wale wenye uwezo, hususan serikali yenyewe. Na kitu hicho hatukipokee na furaha, kwa sababu pia tunakuwa na shida mbali na kukosewa vyo vyombo vya kusaidia kama gari la kuzimia moto, gari la kuchukua wenye kufanya usaidizi, pia wafanyakazi ni wachache. Tungelijiambia kwamba mafunzo ni ya lazima, vyombo vya kuzima moto ni vya lazima, pia kuongeza idadi ya wafanyakazi katika kampuni letu ni ya lazima, kwa sababu mji mkuu kama huu, inatubidi kuanza kuweka mipango ya kuzuia matokeo kama haya na namna gani kuyajibia kama yakitokea lakini baadhi ya mikasa ya moto mlio ripoti inatokana na nini? Kwa kweli kama pia chanzo baadhi ya mikasa ni kwamba umeme unakuwa chanjo, inaweza kutoka umeme wa kutumia maji, kama wanaisa wana hydraulic electricity, lakini pia umeme wa kutumia battery na solar, inaweza kuwa umeme pia. Kama hii inatuletea shida, pia kunatokana na mara nyingine watu kutumia nyumba moja na kuweka ndani petroli, mafuta ya gari. Na hii ni kama zoezi hapa mjini Beni, watu wana maduka ya petroli na wanaweka ndani, hawana chuma ya zima moto na hawajui namna gani wanaweza kuzima moto ya mafuta na tunafikiri kama tutakapoidadisha visa vyote ambavyo vimeweza kutokea na kuweza kueneza ripoti zote, kujua chanjo zilitokana namna gani, tutajua pia chanjo zingine ambazo zinaweza kuwa mbali na zile ambazo tunazijua. Lakini juhudi tayari mumeanza kuzifanya ili mupate gari la kuzima moto, wala hapana? E, e, kwanza juhudi zimekuwa nyingi kwa sababu tumeweza kuandika vibarua wa ndugu zetu wa Munusko na hatujachoka, tunaendelea kuandika na tumeandika kibarua kingine kwa liwali gavana wa jimbo letu, ambaye ameahidia pia kwamba kama Mungu akimjalia, ataweza kuona karibuni kama tunaweza kuwa namna gani, lakini mwito ni kwamba sote ambazo tuna uwezo, tungeliweza kuchangia mawazo changamoto hili la kuweza kupata gari la kuzima moto, pia gari la kuchukua wasaidizi wa kuzima moto, vyombo, kwa sababu kwenye kuzima moto kuna pia mavazi ya kufaa, sio tu kuwa na gari na kuwa na vingine, lakini mavazi ya kufaa kwa ajili ya kuzima moto na viatu vya kufaa kwa ajili ya kuzima moto, hivyo vyote vinaonekana eh, na kwa hiyo ni, ni kusema kwamba tu, kusudi tueneze vyombo na vifaa vinavyo vinavyokamilika kwa kuzima moto ni gharama kubwa ya pesa, na kwa hiyo ni, ni kitu ambacho kingeliweza kufanywa mradi na ha, sio mradi ambao umekosa. Tuna mradi ambao upo na tunaendelea kila mara kuukumbusha kwa watu wote, wafadhili na hata government kusudi waweze kuona namna gani katika mji wetu huu waweze kuleta jibu kwa mikasa ya moto. Katika jimbo la Manyema, mtandao wa mashirika ya maendeleo ya jamii unaofadhiliwa na Action Aid International DRC unasaidia jamii 1315 zilizoathiriwa na mvua kubwa na upepo mkali wa tarehe 26 Agosti msaada ya shirika hilo inakuwemo fedha ikiwa ni dola za Marekani mia moja kumi na moja nukta makumi kenda kwa kila jamii. Zaidi ya pesa, jamii zinapokea pia vifaa vya usafi na vifaa vya shule kwa wanafunzi mia kenda katika eneo la Kibombo. Msaada huu inakuwa sehemu ya utekelezaji wa mradi wa msaada ya sekta nyingi kwa watu walioathiriwa na upepo mkali katika mji wa Kindu na maeneo jirani. Florence Kizalunga ndiye alituandalia ripoti hii. Msaada huu unaotolewa na mtandao wa vyama vya maendeleo ya jamii unapokelewa vyema na wahanga hao ambao wanasema wanapitia nyakati ngumu. Tunashukuru sana na hii msaada tunapata hapa inatusaidia malgre tulipoteza vitu mingi. Mumvula banatusaidia na makuta na mabomba na makopo. Tunashukuru sana itatusaidia Mwini Wakati tuko, inatusaidia kidogo. Ndio maana tunasema asante kwa ile msaada wanatupatia hapa, tunashukuru sana, kwani hii msaada inafika kwa wakati inaofaa, malgre tulikuwa tunateswa, tunalala nje, vitu vyote vinapondekana. Me, hii msaada itatusaidia sana kwa kuuza vitu kidogo ya kutusaidia muda wa hii siku yetu tunaishi. Mratibu wa shirika hili lisilo la kiserikali anakiri kwamba usaidizi huu ni wa kutoa misaada kwa waathirika. Jean-Claude Kayumba tumesaidia hawa watu elfu moja mia tatu makumi tano na E cash espece na kite wash sababu yabatimize kwanza mabezoin yabo primere na vilevile kuko mabezoe ya mingi eneekingali tumejua kama Action Aid pamoja na partenere wake Radek kwenye mfadhili wabo start found hii 1350 menage atukumaliza mashida yote ya baba sinistre mabezoen iko ya, ma ya mingi, tuliasiste 1350 menage ku cash ku, cash ku kite wash na 91 ku ole aiko kumaliza mashida mabezoin ngali ya mingi, ila tunapatia vile kwa kusulaje ile masoufrance yenye iko mwayo na tunaomba vilevile vile wengine wakuje ili wa evre pour que mabezoin ya population ikoe diminuer. Mratibu wa ulinzi wa raia yani protection civile anaendelea kupiga kelele kwa sababu hitaji bado linaonekana. walanga bali Michel, sisi si, tunashukuru kwanza, kwa sababu tulilalamika, tuliandika, tuliita na leo hii banakuja kusaidia kwa wale ambao walikuwa waanga wa hiyo ajali ya pepo kali. Kwetu sisi ni alama ya shukurani. 1350 inyewe banapatia lakini bila ilikuwa ya 2000 na zaidi. Sasa kwa wale ambao wakupata, tunaomba tu kwa wengine marafiki, baparteneri wengine bakuje kusaidia na bale wengine nako baendelee kupata kwa ajili ya kupunguza hiyo shida ambao walipatikana nayo. Ikumbuke kwamba janga hili la asili pia lilisababisha hasara za wanada Yani, vifo vya watu watano, ripoti toka Kindu, Florence Kizalunga, Radio Kapi. Hapo ndipo mwisho wa taarifa yetu kwa siku ya leo. Taarifa hii ililetwa kwenu na Pierre Jasinwa pamoja na Jean Claude Nsiala, kwa ngambo ya ufundi Bi Elise Chikota, Viki Odia na Lievine Mbwinga ndio walitayarisha taarifa hii. Kwa niaba ya wote tunasema shukrani na jioni njema.