Kwa wote wanaosikiliza redio Kapi popote mlipo, karibu sasa kwa taarifa yetu kwa siku ya leo. Wakimbizi milioni tano na wakimbizi wa ndani milioni kumi na nne wanateseka katika maeneo ya Afrika ya kati na magharibi. Hali hii ya kutishia inatokana na ukosefu wa msaada, sababu ya kufunga kwa ofisi makumi tatu za UNHCR katika eneo hilo, mkiwemo DRC. Kuonyesha uwazi, ufuatiliaji wa madini muhimu kutoka mashariki mwa DRC. Hii ndiyo lengo la ujumbe wake waziri mkuu huko Geneva. Bi Judith Suminwa Tuluka anasindikizwa na mawaziri wa sheria, wa madini na wa mawasiliano. Mvua kubwa iliyonyesha na kuambatana na upepo mkali ilisababisha uharibifu mkubwa katika eneo la Shabunda, Kivu ya Kusini. Takriban nyumba 1500 ziliharibiwa. Karibu tena na usikilivu mwema kwa wote. Wakimbizi milioni tano na wakimbizi wa ndani milioni kumi na nne wanateseka katika maeneo ya Afrika ya Kati na Magharibi. Hii ni ripoti iliyotolewa kwa Radio Capi na mkurugenzi wa kanda la ofisi la shirika la Umoja wa Mataifa husika na wakimbizi UNHCR mwishoni mwa ziara yake ya siku sita nchini DRC. Kulingana na Gno Conde, hali hii ya kutishia inaonyeshwa na ukosefu wa usaidizi ikisababishwa na kufungwa kwa ofisi makumi tatu za UNHCR katika eneo hilo ikiwa ni pamoja na DRC. Anaamini hali hii linahitaji hatua za haraka ili kuokoa maisha. Katika mahojiano na Askinsi bya Tayoro, Gno Konde alitoa mwito kwa wafadhili mbalimbali kurejesha ahadi zao za kusaidia wakimbizi na wakimbizi wa ndani ambao wanaishi katika mazingira yasiyo ya heshima. Upande mwingine katika eneo la Lubero Kiva Kaskazini, wanawake wanapaza sauti yao kujibu kwa mashambulizi yanayoongezeka ya waasi wa ADF. Wanadai kuwa wao ndio waasiriwa wakuu katika ghasia hizi. Katika mkutano waliowasilishwa Jumatano kwa msimamizi wa kijeshi wa eneo hilo, wanadai kuanzishwa kwa operesheni kubwa za kijeshi ili kurejesha amani katika eneo hilo. Maelezo mengi nawe Mark Marufimbo. Ni wanawake wa mashirika za wanawake Rien Sans Les Femme na pia kile kia Synergie des Femmes pour la paix et la sécurité ndio walipeleka kibarua ya kuonesha dukuduku yao kuhusu manyanyaso ya wahuni wa ADF dhidi ya wakaaji, barua walichomupa kiongozi wa mtawa Lubero. Wanawake hawa walani mashambulizi ya wahuni wa ADF dhidi ya wakaaji ambao mashambulizi ya hivi majuzi ili waharibishia maisha wakaaji wengi kunako kituo cha afya maeneo ya Lubero, baadhi yao wakiwa ni wanawake. Mmoja wao akijitetea alisema, wa mama ndio wameguswa vita hii imegusa sana wamama. Tunaona kwamba adui akianza kuwa wamama ina maana kwamba huyo adui anataka amalize watu wote sababu sisi tutazeeka hatutakuwa na watoto ambao wamezaliwa ambao watakuja. Kwa upande wake, kiongozi wa mtaa wa Lubero Kanali Alekiwewa aliwapa tu matumaini. Tuwakumbushe kwamba mashambulizi ya mwisho ya wahuni ya ADF kijijini Byambwe iliwaharibishia maisha ya wakaaji wasiopungua 30 hivi, ikiwa zaidi ya kumi kati yao ni wanawake kunako kituo cha afya ya Byambwe. Matokeo ni kwamba kituo hicho cha matibabu kufunga mulango yake kwa kwa muda. Nikiripoti toka Beni, mimi ni Mark Marufimbo kwa nyaba Radio Kapi. Tukibaki Kivu kaskazini, tujielekeze upande wa Goma. Tarehe makumi mawili Novemba, duniani kote kunasherekewa sikukuu ya kimataifa ya haki za watoto. Siku hii inachukuliwa kama ukumbusho wa hali mbaya inayokabili maelfu ya watoto wanaokabiliwa na kuhama mara kwa mara, ukosefu wa elimu na aina mbalimbali za vurugu. Mwaka huu sikukuu hiyo inawapa watoto sauti ya kueleza haki zao na matarajio yao. Maelezo mengi nawe Florence Kiza. Usikate tamaa katika ndoto zako na uendelee kuhamasishwa na malengo yako. Huo ndio ujumbe kutoka kwa Gabriela Mbungu kwa watoto wengine duniani kote. Shikilia ndoto zako. Mwaka huu sikukuu ya kimataifa ya haki za watoto inasherekewa chini ya tungo siku yangu, haki zangu. Ndoto yangu ni kuwa mwandishi wa habari. Ninapenda kuongea na watu, napenda kuwafahamisha enda kukusanya habari. Hakuna kitu kama kazi mbaya, chagua yako, anamalizia kunena Gabriela. Mkataba wa haki za watoto uliopitishwa mnamo tarehe 20 Novemba mwaka 1989 unasisitiza haki ya kila mtoto ya afya, chakula, utambulisho, ushiriki na zaidi ya yote kuishi katika mazingira salama. Kuhusu habari zingine za kisiasa, kuonyesha uwazi na ufuatiliaji wa madini muhimu kutoka mashariki mwa DRC ndio lengo la ujumbe wa kiwaziri mkuu huko Geneva. Judith Suminwa Tuluka pamoja na mawaziri wa sheria, wa madini na wa mawasiliano wanaofuatana naye. Inabidi watilie mkazo swala hili la mali ghafi kwani litaimarisha uaminifu wa DRC katika mapambano dhidi ya uwazi wa madini. Upande mwingine, jueni kama katika kipindi cha miaka ishirini iliyopita sekta ya madini ndani ya DRC imevutia wastani wa dola za Marekani bilioni mbili katika uwekezaji wa kigeni kila mwaka. Kupitia uwekezaji huu, nchi imevuka alama ya tani milioni tatu kwa uzalishaji wa shaba na kuwa mzalishaji wa pili kwa ukubwa popote duniani. Maoni yale yalisemeka naye naibu waziri mkuu na waziri wa uchumi wa taifa Daniel Mukoko Samba wakati wa mkutano na vyombo vya habari vya kitaifa na vya Qatar katika ziara mjini Kinshasa yake amiri wa Qatar Sheikh Tamin. Kuhusu habari zingine, huko Ituri, zaidi ya walimu 105, waliondoka darasani kwenda kufanya kazi za uchimbaji dhahabu na kilimo katika kipindi cha miezi mitatu iliyopita kwa mwaka huu wa shule 2025 na 2026. Taarifa hii iliwekwa hadharani Jumatano wakati wa mashindano maalum ya kujiari walimu wapya. Lengo ni kujaza nafasi zilizoachwa wazi na kuepuka kuhatarisha mustakabali wa wanafunzi. Marcial Kiza Byamungu anatuletea mafasirio mengi. Tangu mwezi wa Septemba hadi mwezi huu wa Novemba, kuondoka kwa walimu kumeongezeka katika shule nyingi za maeneo ya Mambasa, Njugu, Irumu pamoja na mji wa Bunya. Kulingana na mkaguzi mkuu wa mkoo wa EPST Ituri ya kwanza, kuondoka kwa walimu kunasababishwa na mvuto wa shughuli za dhahabu na kilimo cha kakao, sehemu ambazo zinachuhulikwa kuwa zinalipa vizuri zaidi ya walimu wanaotafuta njia ya kuwasilisha familia zao. Ivonne Abwaseli anaeleza kwa masikitiko matokeo ya hali hii: wanafunzi wengi, mara wana nyingi, wanakosa walimu, jambo ambalo linaweza kuhatarisha masomo yao kwa ukali. Nikiripoti kutoka Bunya, mimi Martial Kizabiamungu, Radio Okapi. Kama vile tulivyojulisha hapo mwanzo, mvua kubwa iliyoambatana na upepo mkali ilisababisha uharibifu usiopimika katika eneo la Shabunda, Kivu kaskazini. Takriban nyumba 1500 ziliharibiwa. Tawi la shirika la raia la ndani linatoa mwito kwa serikali za kitaifa na mikoa pamoja na mashirika ya kibinadamu kusaidia waathiriwa wa, wa janga hili lililotokea Jumatano tarehe 18 Novemba. Kuhusu habari za usalama tujielekeze huko Lubumbashi. Polisi wa Taifa ya Kongo katika jimbo la Haut-Katanga wanachukua hatua za kulinda watu na mali zao kwa kutarajia sherehe za mwisho wa mwaka. Maelezo yametolewa na msemaji wa polisi huko Haut-Katanga, Major Charles Esperanto Bin Lwamba, akiwasiliana na Jean Gandu, sauti yake inatafsiriwa na Naomi Mutoki. Le General Mbula Kilimba Limba Blaise, Kamishra wa mkoa wa polisi wa kitaifa wa Kongo uko Okatanga, Generali Mbula Kilimba Limba Blaise imekuwa vitendo vyote vya polisi wa kitaifa wa Kongo katika Jimbo la Okatanga kwenye hali ya kusubiri hadi ilani nyingine, ili kuwalinda watu wote na mali zao wakati wa sherehe za Krismasi na mwaka mpya ya mbili ishirini na sita. Ufuatiliaji wa maeneo yenye uhalifu na vimarishaji wa ushirikwano na viumbo vyote vya ulinzi na usalama pamoja na mamlaka zote za mitaa, na walifanya na kumishra wa polisi wa jimbo la Kongo uko Okatanga ambaye alikagua mahamocha magari kadhaa kwa kuyakerebisha na kufanya kazi kwa doria. Kuhusu habari za michezo, jueni kama timu la taifa la kandanda ya Leopard sasa inafahamu wapinzani wao katika mchuo wa kugombea kombe la dunia kwa mwaka elfu mbili makumi mawili na sita kati ya mabara katika fainali. Wachezaji wa kongomani watacheza na mshindi wa mechi kati ya Jamaike na New Caledonia. Katika fainali nyingine Mshindi wa mechi kati ya Bolivia na Syria watamenyana na Iraq. Washindi wa fainali zote mbili watajihakikishia nafasi ya kucheza fainali ya Kombe la Dunia. Sasa ni wakati wa kuwaletea kipindi cha pili cha taarifa yetu. Ni katika usomi wa Rosali Zawadi Radio Kapi. Leo mwalikwa wetu ni Dr Dudu Kove, mratibu wa mpango wa afya ya uzazi jimboni Ituri. Anakuja toa jibu kwa ulizo wa nalo jiswali, wazazi wengi: ni kwa umri gani wazazi wanapashwa kuzungumza na watoto wao kuhusu maneno ya uzazi. Dr Dudu Kove anahujiana na Jean Claude Lokidile. Kwa sababu gani lazima mzazi ya, ya kongea na mtoto wake juu ya damu ya mwezi, yani regle? Ni lazima mtoto akuwe ameelewa, ni lazima sana. Kwani ile masiria sio tunaitaka regle, mtoto msika akaona mara ya kwanja na hakukua informe, inamshangazaka sana. Mtoto msika atasema ah, iko nini tena inaona naona damu inanitokea siwe kama ile damu inatoka wapi? e, Itakuwa kwa kisusi inquietude mingi, ataenda kuuliza na barafiki beba, tampatia informasyo ya mubaya or mzazi utampatia, utampatia informasyo ya muzuri kukalifia msika mubaya Mama nani asema ukaona ile nini ukiambia kwangu nikupatie vile lenje, na mama atamuoneshea vile na mna kani kutumizia. Wazazi wengine wamama wengine bado wanakuwa na haya, kwa sababu gani? Wazazi wengine wanaogopa kusimulia juu ya hii damu ya mwezi ya msichana kumwangika na inaweza kuwa mato, matokeo gani mabaya, ni konsekansi gani mabaya juu uh, ya afya ya watoto na njoo sistema iko na konsekansi mbaya paske siba mama tuko liye na kiltiri yetu parce que ha, haiko informé mwili yake haiko prepare jea kubeba ile mimba, ndio nanaka cause mingi tayari, ba fistile inakuwa ka mingi kubatoto kidogo kidogo. Wakati unaanza kuwa na tirase vele sexe opposé, utabeba taba infection sexuellement transmissible ukishabeba ile malali inaenea hata kuenda mpaka kunivaya sita siju. Kama ni lazima pia wasichana na pia vijana wao pia wakuwe informés sensibilisés kuhusu matokeo mabaya ni conséquence uh, ya règle menstruation, très important. Ni lazima sana kwa tusia watoto wa kiana parce que ba hauteur ya grossesse inakuwa kabakiana na kiana kyan. Na nayo wakati anaingia kwaishi ya adolescence, anaanja kuwa na tendance ya kukuwa atiré vers mwanamuke Ifo kubaelezea kwa msa ie vile akuwe na komportema moya ya normal ya kuprotege musika na kujiprotege yepeke, bo, na waza banenia kuanja utoe, paske jisi nisema mbele adolisa sina kuwaka didisa 19 ans. Me kwa kuona maendeleo ya siasa leo na ba telefon na ba televizio, juu si tulikomeaka, hatukujua ka televizio tukujua ka telefon. Watoto yuko na yua probleme ya ya mapendo mbele sana kwa mie, ingekuwa hata deja kwa deja unaanza kusimulia na mutoto. Na tunakostate vile batoto biko banaona regle yabo mbele sana. Hmm? Au kulie na vironuma, yetu kondani sasa, malisho, malisho, kulie na nini, atujui, atuka batoto ya sasa banajidevelope mbio sana parapona si batoto ya zamani. Sisi tulikuwa tunaona regle yetu nyuma kidogo, me sasa batu biko nona regle troto. katika mji wa Beni mkutano mkuu kwa ajili ya amani kwa jina ya maarufu Requiem pour la paix inayoandaliwa kila mwaka tangu miaka sita sasa iliendeshwa siku ya sita iliyopita, kwenye uwanja wa mpira wa vikapu. Lilikuwa tukio la kuhuzunisha sana, likiambatana na shuhuda kutoka kwa wale waliopona mauaji katika eneo la Beni. Kulikuwa na ngoma za kitamaduni na mziki, na haya yote yaliwasilisha ujumbe wa matumaini ya kuimarisha usalama biti wa jamii kwa ajili ya kurejesha amani katika eneo hilo. Marke Maro Fimbo alihudhuria tukio hili na hii hapa ni ripoti yake. Beni inateseka, tujinge kwa uojari na tusisahau wenzetu walizotangulia. Hii ni ujumbe maalum iliyosemeka wakati wa mkutaniko hii wahudhuria walipokuwa wakifikiria tabu na mateso wanaopitia kwa maeneo ya Beni, sawa aeleza hapa Sara Kahamwiti Sakazara, msanii. Aktivite ya leo ilitupermettre sana kuweza kukumbuka wale ambao walituacha mwa ii vita osi na kubonesha ke si hatukotelima speciali ju tuishi leo nao balikuwa na mareve mandoto naye ni msanitu ana matumaini ya kuona amani umerudi mara tena. Ujumbe ilikuwa kuita watu waendelee kuchunga tumaini na waendelee kupigana juu ya amani amani nitarajiwa kila Mkongomani kweli kweli, na hakika, alisema Janete Bazibue wa shirika uwezo Afrika. Amani kwa population yote ya beni ya Kongo yote nzima, tunawatakia habari njema ya amani, kwa sababu ndiyo ukomo yetu sisi wote. Tunataka amani, tunataka amani mu inchi yetu, tunataka amani mu jamaa zetu, tunataka amani mu kazi zetu, na kama hakuna amani, hakuna maendeleo. Amani ndiyo inajenga inchi, kazi zote zitafanyika salama kama tuko na amani, kwa sababu kila mtu atafika mahali anapotaka kwenda. Hapa bado kidogo, tumeona kama watu wamekimbia mashamba, awalimi na hawana kazi, wanakuwa wadeplase, wanakuwa miserable, lakini kama kila mtu iko na amani, ataishi na yake kidogo yenye iko nayo, atalima atafuga, na hata kuwa mtu wa kunyosha mkono kila leo kuonekana kuwa mtu wa matesi. Ifaamike kwamba wakimbizi toka Mitaya, Walikale, Ruchuru, Masisi, Lubero, Mtana mji wa Beni walionekana pia kwa sherehe hii ya kumbukumbu kumbu. Beni, Mark Marovimbo, Redio Kapi. Hapo ndipo mwisho wa taarifa yetu kwa siku ya leo. Taarifa hii ililetwa kwenu na Jedone Nyangasa kwa ngambo ya ufunzi, Bi Elize Chikota, Viki Oja na Lievine Mbwinga ndiyo walitayarisha taarifa hii. Kwa niaba ya wote tunasema shukrani na asubuhi njema kwa wote.