Radio Kapi. Jambo kwa wote wanaofata Radio Kapi, karibu kwa taarifa yetu ya siku ya leo. Amiri wa Qatar Sheikh Tamim bin Hamad Al Thani aliwasili Kinshasa Ijumaa asubuhi kwa ziara rasmi akikaribishwa na Rais Felix Tshisekedi. Upande mwingine DRC na Rwanda walihudhuria mkutano wa kuratibu usalama wa pamoja huko Washington tarehe 19 na tarehe 12 Novemba. Pale Kananga, walimu katika eneo ya elimu ya Kasai ya pili waligoma kazi siku mbili zilizopita, walidai malipo ya mishahara yao ya Septemba, Oktoba na Novemba. Wanafunzi waliachiliwa bila kufundishwa. Jimboni Manyema kampeni ya upasuaji ya fistula ya viungo vya uzazi iliendelea kwenye hospitali kuu ya Kindu. Takriban wanawake kumi juu ya wale makumi saba tayari wamefanyiwa ukarabati na wengine wanasubiri. Karibu na usikilivu mwema kwa wote, tufungue taarifa hizi na siasa. Amir wa Qatar Sheikh Tamim bin Hamad Al Thani aliwasili Kinshasa Ijumaa asubuhi kwa ziara rasmi. Alikaribishwa kwenye uwanja wa ndege wa Njili na raisi Felix Antoine Tshisekedi na wajumbe kadhaa wa serikali. Kiongozi wa Qatar, ambaye nchi yake ina jukumu la upatanishi kati ya DRC na AFC M23 ndani ya mfumo wa mchakato wa Doha atajadili masuala ya amani mashariki mwa DRC na Rais Tshisekedi. Ziara hii inaonyesha kuwasili rasmi kwa Sheikh Tamim nchini DRC. Anawasili baada ya kukaa siku mbili nchini Rwanda ambako alikutana na Rais Paul Kagame katika shamba lake la Kibugabuga. Upande mwingine, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na Rwanda walihudhuria mkutano wa nne wa utaratibu wa kuratibu usalama wa pamoja huko Washington tarehe kumi na kenda na makumi mawili Novemba. Waakilishi kutoka Marekani wengine Qatar na Jamhuri ya Togo kama vile mpatanishi wa Umoja wa Afrika pamoja na tume ya Umoja la Afrika pia walihudhuria. Mkutano huo ulikuwa ni sehemu ya utekelezaji wa mkataba wa amani uliotiwa sahini Juni tarehe makumi mawili na saba, mjini Washington, lengo lake kuu ilikuwa ni kuarikisha utekelezaji wa makubaliano hayo. Mafasirio mengi na Marcial Mukeba. Kulingana na tangazo ya serikali ya Marekani, DRC na Rwanda zimehakikisha kuendeleza amri ya operation conops unaolenga kupokonya silaha FDLR, kuondoka kwa majeshi na kuondoa hatua za kujilinda za Rwanda. Waangalizi wamepongeza pande zote mbili katika juhudi zao za kupokonya silaha na kurudisha FDLR. Mkutano umeangazia awamu ya kwanza ya mpango za operation ikiwemo ugawaji wa taarifa na uhamasisaji wa DRC kwa FDLR kuweka silaha chini. Washiriki waliomba uhusiano kati ya michakato ya amani wa Doha na Washington, wakipongeza saini ya accord cadre kati ya serikali na AFC M23. Taarifa pia inabainisha kuwa Togo itapokea mkutano wa ngazi ya juu tarehe 17 Januari ya mwaka unaokuja ili kuimarisha mchakato wa amani DRC na eneo la maziwa makuu. Kuhusu tu usalama, jueni kama senta ya Walungu ilikumbwa na milio ya risasi usiku kucha kuanzia Alhamisi hadi Ijumaa. Washuhuda wanaripoti kuwa makombora yaliharibu sehemu kubwa ya shule ya msingi ya Walungu ya pili inayojulikana kama shule ya msingi rasmi ya Walungu Epoa iliyo karibu na uwanja wa mpira wa Mafundwe. Nyumba iliyokuwa ikijengwa pia iligongwa katika kijiji cha Kabikwinja. Bikumbi anatuletea maelezo mengi. Wakaaji waliamshwa na milio nzito za risasi hii Ijumaa na kuona maafa ya bomu zilizobomoa vyumba vya masomo kwenye shule hilo la msingi wa Lungu 2. Hali hiyo ilitokea hapo saa sita za usiku wakati mizinga zilirushwa na kuangukia nyumba iliyokuwa ikijengwa huko Kabikwinja. Fahamu kuwa imepita siku mbili kuliripotiwa mapigano kati ya wazalendo na hao waasi wa M23, maeneo ya Mugogo, Bideka, Walungu Centre na hata huko Kanyola. Kufuatia mapigano hayo, vyanzo vya habari vyajulisha kuwa watu watatu waliharibiwa maisha, ila shirika la raia la eneo hilo la Walungu lasema bado maafa ya mapigano hayo ni mengi. Kama vile wapiganaji wanaendelea kurushiana risasi huko Karembu, kijiji cha mpaka kati ya Walungu na mtaa wa Mwenga pia Shabunda tukijielekeza huko Ituri, wanajeshi wa FARDC na wale wa MONUSCO wanaendelea na juhudi zao za pamoja za kuwalinda raia dhidi ya mashambulizi ya makundi yenye silaha. Mnamo tarehe 16 Novemba, vikosi hivyo viwili vilizuia jaribio la upelelezi la wanamgambo wa CRP karibu na sanduku katika eneo la Jugu, kilometa makumi ine na tano na Bunia. Wanamgambo hawa walijaribu kuchunguza eneo hilo ambako kuna pia kampi la wakimbizi la ndani. Wakichukizwa na uingiliaji haraka wa Fardese na walinda amani, hawa walilazimika kurudi nyuma. Kama vile tulivyojulisha hapo mwanzo, pale Kananga, walimu katika jimbo la elimu la Kasai ya pili waligoma kazi siku mbili zilizopita. Hawa wanadai malipo ya mishahara yao ya Septemba, Oktoba na Novemba, wanafunzi wakiachwa bila kufundishwa. Na shirikisho la kitaifa la walimu wa Kongo Feneko, katika mkoa wa Kasai, linaomba serikali kuu kuhakikisha kuwa walimu wanalip na kuanza masomo tena. Maelezo kutoka kwa Andre Katindinga la mulume ya tafsiri wa na Bernardin Nyangi. Inapita siku tatu tokea walimu kutoka jimbo la elimu la Kasai ya pili liloko katika maeneo ya Mweka Luebo, Ilebo na Dekese kuamua kugoma kazi. Kulingana na vyanzo vyetu, walimu hawa wanadai malipo ya mshahara wao wa miezi miwili, Septemba na Oktoba, huko wakipendelea kulipiwa kadhalika mwezi wa Novemba ambao unakaribia mwisho wake. Felisien Lobo Mwamba, msemaji wa shirika la kitaifa la walimu nchini Kongo, FENEKO Kasai, ualika serikali kuwalipa walimu ili kuwaruhusu wanafunzi kuendelea na masomo. Mashirika mapya ya kiraia ya Luebo yanahofia vinyume vya mgomo huu wa walimu kwa mafunzo ya watoto. Bazile Mbanza, mratibu wake, anayetambua haki ya walimu la kudai mishahara yao, ualika angalau kushughulikia watoto huko, wakisubiri serikali itimize wajibu wake. Ikumbuke kwamba siku chache zilizopita, Karitas ya deosisi ya Lwebo, muunzo unaohusika na malipo ya walimu, yalishuka uwanjani ili kuwalipa walimu mshahara wao wa mwezi mmoja, ila walimu walikataa wakidai mezi zote zilipwe kwa jumla. Upande mwingine, amani ya kijamii imerejea kwa kampuni ya uchimbaji madini ya Shemaf baada ya siku kadhaa ya mvutano katika mji wa Lubumbashi. Wafanyakazi wa kampuni hiyo wakiwa na wasiwasi wa kukaribia tarehe makumi tatu Novemba, siku ya kusitishwa kwa shughuli zote ikiwa ni pamoja na uzalishaji wa katodhi ya shaba, wanatoa mwito kwa mamlaka kutafuta suluhisho wasije wakakabiliwa na ukosefu wa ajira kutokana na ukosefu wa wawekezaji. Mjini Kinshasa ofisi kuu ya ushuru ilituma karnavali ya kuvutia ya magari Ijumaa ili kuongeza ufahamu kuhusu wajibu wa kutoa kuhitaji ankara iliyosainishwa yaani facture normalisée kuanzia tarehe moja Disemba. Ankara sanifu ni hati rasmi ya ankara ya kielektroniki inayokusudiwa na biashara zote zinazotoa malipo ya TVA. Hii inaruhusu kulinda operesheni zote za kibiashara, kupiganisha wizi na rushwa, tena kuhakikishia ufuatiliaji bora wa mauzo na ununuzi. Tukijielekeza jimboni Maniema, tuko sasa kwa siku ya tatu ya kampeni ya upasuaji wa fistula ya viungo vya uzazi katika hospitali kuu ya rufaa ya Kindu. Kati ya wanawake makumi saba wanaotarajiwa kuwa na fistula, takriban kumi tayari wamefanyiwa ukarabati na wengine wanasubiri. Florence Kizalunga alitembelea hospitali ya mkoa ambako ratibu hizo zinafanyika na anatuletea taarifa hii. Wanawake wengi wanaogua fistula wanakaribisha kampeni hii, wanatoka pande zote kama ilivyo kwa Madeleine Bwasusa. Nilitokea teritware ya Pangi katitula, nilifika hapa kwa hopitale, bakanipokea mzuri, beshanipasula. Mungu anasaidia, na shukuru sana. Aziza Baruti ambaye anaishi na hali hii kwa zaidi ya miaka ishirini anawashukuru madaktari hao wa magonjwa ya wanawake ambao anawaita waokozi wake. Pa. Aisha tupasula nasema na shukuru tu na Mungu, asante sana. chingiweza shina mama shina baba, niko tu kutumbangu mie peke, nashukuru sana, niko nakula, niko napata madawa, niko nakunya. Nawambia bamama bee, viko na magonjwa ya mkoyo, bakuye hapa kuspitale jeerali, viko natufaisha madawa ya bule, bakuye bakuye. Katika hospitali wanawake wengine ambao wanasubiri tayari wanaamini katika kupona kwao niko hapa kwa hopitale niko na chunga kupasuliwa, niko na malaria ya koyola koyola, mkoyo kunipitaka, ndio niko na chunga kupasuliwa hapa kwa hopitale generali. Niko na furaha sana sana sana, ndio nataka kupona, ba ginekologi walifika mimi napona taratibu. Hizi zinafanyika katika chumba cha kisasa cha upasuaji kilichotolewa na Moise Katumbi. Ripoti toka Kindu, Florence Kizalunga, Radio Kapi. Wapendwa wasikilizaji, ni wakati sasa wa kuwaletea kipindi cha pili cha taarifa yetu katika usomi wa Rosalie Zawadi. Radio Okapi. Invité en ansoyi Leo mwalikwa wetu ni Dr. Dudukove, mratibu wa mpango wa afya ya uzazi jimboni Ituri, anakuja toa jibu kwa ulizo wanalo jiswali wazazi wengi: ni kwa umri gani wazazi wanapashwa kuzungumza na watoto wao kuhusu maneno ya uzazi. Dr. Dudukove anahujiana na Jean Claude Lokidile r o tena jambo. Jambo. Kwa sababu gani lazima mzazi ya, ya, kongea na mtoto wake juu ya damu ya mwezi yani regle? Ni, ni lazima mtoto akuwe ameelewa, ni lazima sana, kwani ile yetu tunaitaka regle, mtoto msika akaona mara ya kwanja na hakukuwa informe, inamshangazaka sana mtoto msika, atasema ah, iko nini tena, inaona naona damu inanitokea siwe kama ile damu inatoka wapi e, itakuwa kwake ya akietd mingi atenda kuuliza, na barafiki batampatia informasyo ya or ya mubaya. Utampatia, utampatia informasyo ya na mwanaume, beba mimba, bata kukalifia msika mubaya mama nene asema ukaona ile nini ukiembio kwangu ni kupatie vile lenji, na mama atamwoneshea vile na muna kani kutumizia. Wazazi wengine wamama wengine bado wanakuwa na haya. Kwa sababu gani wazazi wengine wanaogopa kusimulia juu ya hii damu ya mwezi ya msichana kumwangika? Na inaweza kuwa mato, matokeo gani mabaya ni konsekansi gani mabaya juu ya afya watoto, na njoo sistema iko na konsekansi mbaya paske siba mama tuko liye na kiltiri yetu nini gisi tulikoia ya ba mimba ava âge ya 18 inakuwa mingi kubajeune, paske batoto biku bana apprendre biku na besoin ya kuimite paske ha, haiko eforme mwili yake haiko prepare ju ya kubeba ile mimba, njo nanaaka cause mingi ataya ba fistile inakwaka mingi kubatoto kidogo kidogo. Wakati unanja kuwa na tiras vele sexe opposé, utabeba taba infection sexuellement transmissible Ukishabeba ile malali inaenea hata kuenda mpaka kunyufa sita. Sijui kama ni lazima pia wasichana na pia vijana wao pia wakuwe informe sensibilize kuhusu matokeo mabaya yani consequence uh, ya regle menstruation très important. Ni lazima sana kuwatusia batoto bakiana paseke bahotere ya grossesse inakuwaka bakiana na kiana naye, wakati anaingia kwa asha yake adolescence ananja kuwa na tendance ya kukuwa attirer vers mwanamke. Donc il faut naye ayueke deke msika naona regle. Ye garson akanja kum, kumfuata, mlo msika nenea beba mimba. Il faut kubaelezea comme ça yevile akue na comportement moya ya normal ya ku proteger msika na kujiproteger yepeke. Kwa muda ameka gani yafaka ya kusumbua mtoto msichana kuhusu hii hatari. Katika mji wa Beni, mkutano mkuu kwa ajili ya amani kwa jina ya maarufu Requiem pour la paix inayoandaliwa kila mwaka tangu miaka sita sasa iliendeshwa siku ya sita iliyopita kwenye uwanja wa mpira wa vikapu. Lilikuwa tukio la kuhuzunisha sana likiambatana na shuhuda kutoka kwa wale waliopona mauaji katika eneo la Beni. Kulikuwa na ngoma za kitamaduni na mziki na haya yote yaliwasilisha ujumbe wa matumaini ya kuimarisha uthabiti wa jamii kwa ajili ya kurejesha amani katika eneo hilo. Marke Marofimbo alihudhuria tukio hili na hii hapa ni ripoti yake. naye ni msanitu ana matumaini ya kuona amani umerudi mara tena. Uh, ujumbe ilikuwa kuita watu waendelee kuchunga uh, tumaini na vingine vingine nzima amani nitarajiwa kila Mkongomani kweli kweli na hakika, alisema Janet Bazibue wa shirika Uwezo Afrika. Amani kwa populasion yote ya beni ya Kongo yote nzima, tunawatakia habari njema ya amani, kwa sababu ndiyo ukomo yetu. Sisi wote tunataka amani, tunataka amani mu nchi yetu, tunataka amani mu jamaa zetu, tunataka amani mu kazi zetu. Na kama hakuna amani, hakuna maendeleo. Amani ndiyo inajenga nchi, kazi zote zitafanyika salama kama tuko na amani, kwa sababu kila mtu atafika mahali anapotaka kwenda. Hapa bado kidogo tumeona kama watu wamekimbia mashamba awalimi na hawana kazi, wanakuwa wadeplase, wanakuwa miserable. Lakini kama kila mtu yuko na amani, ataishi na yake kidogo yenyewe iko nayo, atalima atafuga, na hata kuwa mtu wa kunyosha mkono kila leo kuonekana kuwa mtu wa matesi. Ifahamike kwamba wakimbizi toka mitaa ya Walikale, Rutshuru, Masisi, Lubero mtaa na mji wa Beni walionekana pia kwa sherehe hii ya kumbukumbu kumbu. Beni, Marc Maruvimbo, Radio Okapi. Hapo tunafika mwisho kabisa wa taarifa yetu kwa siku ya leo. Taarifa hii ililetwa kwenu na Jean-Claude Ntiala, Richard Junior pamoja na Jude Mister Bilanda, ndiyo walitayarisha habari hizi. Tunasema asante kwa wote na kuwatakia weekend bora.