Radio Kapi. Aksanti kwa wengi wenye kufata vipindi vya Radio Kapi, karibu kwenu nyinyi wote kupokea taarifa yetu ya siku ya leo. Watu makumi tano walipatikana na ajali ya boti kwenye ziwa Tanganyika eneo la Fizi. Hadi sasa abiria karibu makumi mawili hawajulikane walipo. Upande mwingine, watu tano waliokolewa Jumapili baada ya mashua kupinduka kwenye mto Semliki katika eneo la Beni. Mji wa Luanda pale Angola unapokea mkutano mkubwa wa saba wa kilele kati ya umoja wa nchi za Ulaya na Umoja wa Afrika muda wa siku mbili. Amani, biashara, afya na ushirikiano wa pande nyingi ndio nukta za mazungumzo yao. Mjini Matadi baadhi ya maeneo ya mtaa wa Mpozo yanakabiliwa na ukosefu mkubwa wa maji ya kunywa. Wakaaji hao wanapata kwa shida maji ya kunywa na wanashtumu hali hiyo na kuwataka wanabunge wanaowawakilisha wapate kuingilia kati. Tena kwa wote na usikilivu mwema. Boti iliyokuwa ikibeba abiria karibuni makumi tano imepinduka katika ziwa Tanganika kwenye pwani la Lusenda ni katika eneo la Fizi. Kisa hicho kilitokea kati ya Jumatano usiku na Alhamisi asubuhi. Takriban abiria makumi mawili hawajulikane walipo, na kiasi kikubwa cha mizigo kilipotea baharini. Juhudi za utafutaji wa wavuvi wa eneo hilo zinaendelea kwa matumaini ya kupata miili ya waliotoweka. Msimamizi wa eneo la Fizi, Sami Badibanga, aliwasiliana na mwenzetu Jean Kasami anatoa mafasirio mengi. Le territoire de Fizi est en deuil. Wa bumbe. E, za rambirambi wa kangi wa eneo. E, upande mwingine ni watu tano ndio waliokolewa Jumapili baada ya mashua kupinduka kwenye mto Semuliki huko Kambo katika eneo la Beni. Boti hiyo iliyokuwa ikitokea Kasindi Lubiria kuelekea Butembo ilizama baada ya injini yake kuharibika. Wavuvi ndio waliwaokoa manasura. Mashirika ya kiraia katika eneo ya Basongora sasa yana dai jaketi za kuokoa maisha kwenye boti zote na kutoa mwito kwa serikali kutimiza ahadi zake za kujenga daraja la kisasa katika mto Semliki. Kama vile tulivyojulisha hapo mwanzo, mji wa Luanda katika nchi ya Angola umepokea mkutano mkubwa wa saba wa kilele kati ya Umoja wa Nchi za Ulaya na Umoja wa Afrika kuanzia Jumatatu Novemba tarehe makumi mawili na nne hadi makumi mawili na tano kupitia mkutano huu wa siku mbili mashirika haya ya kimataifa yanakusudia kufafanua upya ushirikiano wao katika maeneo ya kimkakati kama vile amani, biashara, afya na ushirikiano wa pande nyingi. Jukwaa hili ni sehemu ya maadhimisho ya miaka makumi mawili na tano ya ushirikiano wao. Tukiendelea na habari zingine, jueni kama huko Ituri takriban watu ishirini waliokimbia makazi yao kutoka kampi ya Kigonze huko Bunia wamezuiliwa kwa angalau wiki moja katika makao makuu ya FARDC huko tsere nje kidogo ya jiji. Walikamatwa wakati wa msako mkali uliofanywa na jeshi hilo kuwabaini washukiwa wanaosadikiwa kujificha katika kampi hiyo. Kulingana na vyanzo vya ndani, operesheni hii imezua hali ya kutoaminika kati ya jeshi na wakaaji, ambao ni wengi wao sasa wanapendelea kulala nje ya kambi. Kiongozi wa chama cha kitamaduni cha nt anakashifu taarifa potovu zinazolenga waliokimbia makazi yao na kukamatwa kiolela, jambo ambalo linalochochea mivutano na kuharibisha juhudi za amani. Tunajielekeza sasa upande wa Kalemie katika jimbo la Tanganyika. Wakaaji wa kijiji cha Musebe katika eneo la Manono wanalaani unyanyasi unaofanywa na watu wanaojidai kuwa wazalendo. Watu hawa wanashutumiwa kunyang'anya pesa kutoka kwa wamiliki wa biashara na kuweka vizuizi barabarani ili kupora pesa kutoka kwa watu. Katika taarifa iliyotolewa Jumatatu hii, baadhi ya wakaaji wa Musebe waliotoa wito kwa mamlaka kuingilia kati na kukomesha vitendo hivyo haramu. Kuhusu habari zingine za kijamii, tujielekeze mjini Matadi ambako baadhi ya maeneo ya mtaa wa Mpozo yanakabiliwa na ukosefu mkubwa wa maji ya kunywa. Hali hii imeendelea kwa zaidi ya mwaka mmoja. Chanzo kikuu, kulingana na Regideso, ni matatizo yanayohusiana na kusukuma maji. Kinachowaongezea mateso ni malipo kali ambayo inaombwa na kampuni hii. Wakazi wanaopata kwa shida maji ya kunywa wanashutumu hali hiyo isiyovumilika na wanataka wanabunge wanaowakilisha mji wa Mataji kuingilia kati na kukomesha ukosefu wa maji inavyowakabili. Taarifa yake Nana Pluriche Mambo inatafsiriwa na Naomi Mutoki. Njia hizi zilizotikiswa na ukosefu u wa maji ya kunywa ni aswa matadimakela kimbauka na nsubi katika wilaya ya Mponzo kwa kawaida inaitwa sita hadi sita katika wilaya ya Mvunzi, ndani ya nchi. Kaya kadhaa zinadaa kuwa bidhaa hii muhimu inazidi kuwa ya anasa, kwani mara chache utiririka kutoka kwenye mabomba. Wakazi awa pia wamekazirishwa na kile wanakuelezea kama kutofaulu kueleweka kwa rejidezo kwa upande wa rejidezo Mkurugenzi wa mkoa anasema maji yanayosukumwa yosukumwa kutoka kiwandani hayafiki kwa shida njia hizo ambazo hazina maji ya kunywa kwa sababu ziko eneo la milimani. Na Teofile Kabea anaonesha kuwa kila mteja analipa kulingana na mtumizi yake. Katika jimbo la Manyema mjini Kindu, mradi wa kuziweka umeme hospitali na vituo vya afya vya pembezoni katika mji wa Kindu unaendelea. Baada ya chumba cha kisasa cha upasuaji katika hospitali kuu ya rufaa ya Kindu, mwishoni mwa wiki hii ilikuwa ni zamu ya kituo cha afya cha Basuku. Kituo hiki kilinufaika na paneli za jua za wati elfu moja pamoja na ufunguaji kikamili kwa umeme. Kwa mjibu wa mwanzilishi wa mradi huo seneta Salomon Idi Kalonda, lengo ni kuboresha huduma kwa wagonjwa. Mradi huu unalenga zaidi vituo vitano vya afya vya Kindu na maeneo jirani. Taarifa yake Florence Kizalunga yana maelezo mengi. Hospitali nyingi na vituo vya afya hutumia toshi au hata simu za mkono kutibu wagonjwa na hata kudhibiti uzazi katika kituo cha afya cha Basoko. Ili kuepusha usumbufu yoyote wakati wa mashauriano ya wajawazito, kila mjamzito alitakiwa kuja na toshi yake na pile mbili alipofika kituoni hapo kujifungua. Kuona kituo hiki leo kikiwa na vifaa vya umeme mkurugenzi wake alisema maneno ya fadhili ya kumshukuru mf fadhili wake Salomo Id Kalonda. Jacqueline Ndoromo Asiye, tunaona mshangazo mwa inaopendeza sababu senateri wetu anatuma ekipe yake na panu za kabambi, bateri sita ya sita ampere kwa moya mampule, na banaacha engeniere mwenye afanye installation ya bile. hata kuma kushima tulianza kutumikisha tu matala ya matorshi. Donc pour le moment tulianza sensibilize bamama, unapokuya kwa kuzala, uza pile yako mbili, tia mutorshi Kuzala, ifasilite ba kusheze sababu mara ba kusheze matelefone yabo ilikuwa inaisha moto okuru ya kushma. Ikumbukwe kuwa kabla ya mchango huu Salomo Idi Kalonda pia alipatia kituo hiki hiki magodoro baada ya kumkuta mgonjwa amilala kwenye mkeka. Ripoti toka Kindu Florence Kizalunga Radio Kapi. Tunarudi mjini Kinchasa. Waziri wa haki za binadamu atetea wafanyakazi kwa kukaribia kwa sherehe za mwisho wa mwaka. Katika taarifa iliyopokewa na redio Kapi Jumatatu hii, waziri Samuel Mbemba amewataka wajiri kulipa mishahara na marupurupu ya, ya wafanyakazi wao kwa wakati. Anahakikisha kwamba hii itawaruhusu kusherekea Krismas na makesha ya mwaka, huku haki zao zikiheshimika, haki zao za msingi na za kibinadamu kufatana na kanuni za kazi nchini Kongo. Sehemu ya maoni yake waziri Samuel Mbemba, iliyochukuliwa na Blaise Ndongala, yatafsiriwa na Naomi Mutoki. Shere za Krismasi na mwaka mpya zinapokaribia na kupendekeza kila mwajiri achukue hatua zinazoitajika kulipa mishahara na manupurupu yote ambayo wafanyakazi wanastahili kupata mwishoni mwa mwaka, ili waweze kusherehekea kwa kuzingatia haki zao za msingi na utu wa binadamu, kwa mujibu wa kanuni ya kazi ya Kongo, hasa kifungu cha saba, wafanyakazi wa Kongo wana haki ya kulipwa. Kifungu cha tisini na tisa cha kanuni hiyo kinasema kwamba Malipo ya lazima yafanywe kwa vipindi vya kawaida visivyozidi mwezi mmoja. Kwa hivyo wanashauria sana kuwalipa wafanyikazi wao pesa hizi zote kwa wakati. Wapendwa wasikilizaji, ni wakati sasa wa kuwaletea kipindi cha pili cha taarifa yetu katika usomi wa Rosalie Zawadi Radio. Mgeni wetu leo anatujia kutoka Kindu, ni ndani ya jimbo la Manyema. Yeye ni Dr. Abeli Choma Floran, mkurugenzi wa matibabu wa kituo cha matibabu na upasuaji cha Kitumaini CMCK, na daktari bingwa wa upasuaji wa eneo hilo kwa ushirikiano na hospitali kuu ya rufaa ya Kindu. Anaandaa kampeni ya ukarabati wa bure wa midomo iliyopasuka. Basi wito unatolewa kwa wazazi wote wa watoto wenye ulemavu huu waende kwenye hospitali kuu ya rufaa ya Kindu na kituo cha matibabu na upasuaji cha Kitumaini ili kujiandikisha. Dr. Abeli Choma Florent anazungumza na Florence Kizalunga. Daktari Abeli Choma Floren, jambo. Jambo madamu, kwa ushirikiano wenu na hopital general ya Kindu mnaandaa kampeni ya kuweza kupasua magonjwa ya mdomo kupasuka, mtuambie kwa sasa muko kukipindi gani? apa tungali kukipindi ya sensibilisation. tunaita wazazi wote wenye biko na watoto benye biko na kilema ya kupasulika milomo baweze kuya ku difere enregistre ku hopital general ya Kindu na ku centre mediko chirurgical Kitumaini, kule batakuta banganga benyebiko bana tayarishe le ma intervention, bata bapokea bata ba consulter na batagarde ma numero yabo pour que wakati yenye ma operation etaanza tuweze kuaita. Donc tunaita wagonjwa wote, wakuye basi kale kumanyumba. Sasa, iyo kampeni yenu inavizia watoto wa miaka ngapi? kampeni tui inavizia vizi watoto wenye biko na miezi apartira ya miezi tatu na kupanda mpaka ku wazee tunapasha kubapasula. Donc bazee benye biko na magonjwa basiikali kumanyumba. Donc kwanza miezi tatu mpaka ku age adulte tutawapasula. Sasa nyinyi mlitosha wapi fedha? Kwani tumejua kwamba makampeni kama na hii ama upasuaji ya magonjwa kama na hii inaomba fedha mingi, sijue nyinyi kwa upande wenu mlitosha wapi fedha kwa ajili ya kufanya hiyo kazi? Ya kweli kwa kuweza kutunzwa magonjwa inaomba fedha mingi, juu inaomba presence ya baspecialiste ya madomaine mbalimbali, na tunatumika na bapartenere. Kuko partenere wa Kabambi, Smile Train mwenye iko na tusaidia kuweza kutunza watoto wote wenye bilema kumilomo, banaifanya kila wakati, na banatumika pamoja na ingine ma organisation tel que help, na hapa tuko na partenariat na hospital general juu ya kuweza kusaidia watoto benye banapatikana huku Kumanyema na ile magonjwa, tutaweza kuwatunza kwa bure. Sasa kwa nini daktari, wakati kampeni kama na hiyo imekuwa imeendeshwa, tunakuwa tukiona kwamba wagonjwa hawakuje wengi, wagonjwa wenye kuwa na hiyo ulema wa kupasuka mdomo na hata wamama wenye wamekuwa na hiyo shida ya kupasuka kwa machupa yao ya mikoyo? Ndiyo, effectivement tunakonstate kuko wazazi wengine olieu balete batoto porke batunziwe wanaekala nabo kuma nyumba juu ya marezo mingi. Kuko bengine banawaza kusema ile kilema iko tu ni bulozi enye inafanya kibakue na ile kilema haipashi kutunziwa. me kuko bengine nako ni haya tu, anaona kosema mtoto yake iko na kilema, hapende kutoka naye kutembea naye basi mucheke, na bengine ni kukosa kupata information, na njo mana si tunaomba wazazi ote benye biko na batoto benye bilema ya mulomo wala wenye wanayua watoto wala watu wenye biko na ile bilema baweze kubatuma ku mahopito enye tulitaya: Hopital General ya Kindu na Centre Medico Chirurgicale Kitumaini yenye iko ku Boulevard Joseph Kabila ku mulima ya Chomba, babatume pour que tuweze kuwapasua kwa bure. Sasa kuna wale wenye wanapatikana katika matarafa, wako mbali, mulipanga nini kwa ajili ya kuweza kuwarekipere nao, kwa wale wenye andikia wala banatuita kwile numero, tutaweza kuwapokea na kubasaidia pourke baweze kutunziwa. Lakini hivi hospital genéral ya Kindu inatayarisha nako kupasula wenye biko na mafistule. Tunaita wanamuke wote wenye biko na mafistule baweze kupita ku hopital general pourke baweze kutunziwaaknt adam Mjini Bunia katika jimbo la Ituri, wanawake 25 walio katika mazingira magumu, wote wakiwa wamehamishwa kutokana na migogoro ya silaha iliyoharibu eneo la Jugu, walikamilisha mafunzo ya siku mbili kuhusu uwezeshaji wa kijamii na kiuchumi. Ilikuwa tarehe 12 Novemba. Mpango huu unaoongozwa na shirika la United for Children Smile na kufadhiliwa kwa dola elfu kumi za Marekani na mfumo wa wanawake wa Kongo unalenga kuwapa wanawake hawa ujuzi wa kilimo ili kuboresha hali yao ya maisha kwa uendelevu. Ripoti hii ni ya Jean-Claude Lokidile. Kabla ya kupata msaada huo, wanawake wengi miongoni mwao walikuwa wakitumia siku zao wakiwa mitaani mjini Bunya wakiomba pesa za kuwapatia wa watoto wao chakula. Hali hii ya uchungu ndio Celestin Zira mwenye umri ya miaka sitini na nne anatumainia kuacha nyuma sasa. nilikuwa kala kwa barabara kusita siku na kala masikini chakula hapana, nabakia na bayatima bajukuru sengi batalete mi sengi sawa sengi batalete mi mili fra ile ndio tunaishi na watoto ile. Katika kipindi hiki cha mafunzo washiriki walijifunza mbinu za msingi za kilimo cha mbogamboga, namna ya kubadili mazao ya kilimo katika nafasi ndogo, pamoja na ufahamu muhimu kuhusu uendeshaji wa shughuli ndogo za kibiashara. Claris Njangusi, mama wa watoto watano, anaona fursa hii kama njia ya kurejesha udhibiti wa maisha yake. Formasio ile itanisaidia juu liko na tupatia kwanza informasio, na kisha kibanda sana batatujengea ka kioski kidogo, wanatupatia kazi kidogo, tunaanza faa itatusaidia na itanisaidia. Kukula kana na, na mwaya ya kuya kuleta hata nini faranga dawa kidodoko ta, nja, saidiana ya batoto kazi kidodoko ya ashambae tutafaa itatusaidia, ingine tutaweza kula itueza uhia hata kidodoko tuuze tabasi ba mafuta kidodoko. Hata ba batoto, na. Kwa upande wa shirika lilioandaa mafunzo haya, viongozi wanasema lengo lao linaenda mbali zaidi na siku hizi tatu za mafunzo. Dezi Shabani ni mratibu wa mradi huu, anaeleza zaidi. Dola elfu kumi itasaidia ku renforcema ya kapasite yao, kuwafundisha namna ya kulima ka mlimo kidogo mumuda wa siku kidogo, na awezi kupata rekolte enye tasaidia eh, kujamaa yake njaa ikimbie kwanza na ile mulimu kidogo wenyewe watafundishiwa itawasaidia. Ya pili, tutawapatia imakite kidogo kidogo, wenyewe wataanza nao kazi ya commercialisation. Watakuwa wanaujisha vifaa kidogo kidogo, sasa vile maepise imaepise masoko yetu mbalimbali imaepise wanaujisha. Kusudi wajikute wanakuwa autonome, wasikue tena kudependre na kuomba omba ndani ya mabarabara. Kwa wanawake hao waliokimbia makazi yao, mafunzo haya yanatafsiri mwanzo wa mabadiliko kutoka kwenye maisha ya kuomba omba msaada hadi shughuli inayoweza yao kuishi maisha vema kama familia zingine. Toka Bunya, naitwa Jean Claude Loki de Radio Okapi. Nani hapo tunafika mwisho wa taarifa yetu kwa siku ya leo, taarifa iliyoletwa kwenu kiufundi na Alengoi pamoja na Jedone Nyangasa. Taarifa hii ilitayarishwa na Elize Chikota, Viki Odia na Lievine Mbwinga. Kwa niaba ya wote, na washukuru na kuwatakia siku njema.