Jambo kwenu nyinyi wote wasikilizaji wapenzi wa radio Kapi, popote mlipo, karibu kwa taarifa yetu kwa siku ya leo. Zaidi ya wakimbizi elfu makumi ine kutoka Sudan ya Kusini wameishi katika eneo la Aru jimboni Ituri tangu Aprili mwaka jana. Ndivyo alijulisha mbunge wa kitaifa Amule Arakayo Kizito. Yeye anahofu kwamba uwepo wa watu hawa kutoka nchi yenye kukumbwa na vita unaweza kuleta mvutano na jamii wenyeji. Kampeni ya siku 16 za kupiganisha ukatili na jinsia inaanza Jumane hii Novemba tarehe 15. Mpango huu wa kimataifa unaofanyika kila mwaka hadi tarehe 10 Disemba unalenga kuongeza uelewa na kuhamasisha jamii dhidi ya aina zote za ukatili kwa wanawake na wasichana. Kinshasa, karibu watu kumi walipoteza maisha, mkiwemo watoto watatu wa shule. Hii ni matokeo ya ajali mbaya ya trafiki iliyotokea Jumatatu hii kwenye barabara ya Matati karibu na kituo cha mabasi cha Gramalike wilayani Ngaliema. Karibu tena kwa wote. Zaidi ya wakimbizi elfu makumi nne kutoka Sudan ya Kusini wameishi katika eneo la Aru jimboni Ituri tangu Aprili mwaka jana. Hayo ni kulingana naye naibu wa kitaifa Amule Arakayo Kizito. Mchaguliwa huyu wa Aru anahofia kwamba mmiminiko huu mkubwa wa watu kutoka nchi inayokumbwa na vita unaweza kuleta mvutano na jamii za wenyeji, huku anakiri kujitoa kwa tume ya kitaifa ya wakimbizi pamoja na ofisi ya shirika la Umoja wa Mataifa husika na wakimbizi katika kudhibiti hali hii. Naibu Amule anaamini kuwa serikali kuu inapaswa kushiriki kikamilifu kwa ufanisi ili kutoa masuluhisho yanayofaa kwa tatizo hili. Kampeni ya siku kumi na sita za kupiganisha ukatili wa kijinsia inaanza popote Jumanne hii tarehe kumi na tano Novemba. Mpango huu wa kitaifa unafanyika kila mwaka hadi tarehe kumi Disemba na unalenga kuongeza uelewa na uhamasishaji jamii dhidi ya aina zote za ukatili dhidi ya wanawake na wasichana. Katika hafla hii kiongozi wa shirika B Bester anatoa mwito wa kuhusika kwa gati kutoka kwa kila mtu kulinda wanawake na wasichana katika sehemu ya mashariki ya nchi. Minyon Zaina cha upanga pia anasisitiza haja ya waathirika kuvunja ukimya. Alizungumza na Martial Papimukeba kwa njia ya simu akitafsiriwa na Marke Marofimbo pande wa mashariki mwa nchi, yamepita miaka thelathini sasa. Huko wanawake na wasichana wanapitia kila ghasia ya manyanyaso, kijijini, mjini na hasa kunako kambi ya wa wakimbizi. Maisha yao ni ya woga, uchungu na ukosefu wa sheria. Maisha machungu kama na yale haipashwi kupita gizani. Tunaposherekea siku kumi na sita ya kugombanisha ujeuri dhidi ya wanamke, naalika majamii wote, wanaharakati wote wa mashirika za raia na viongozi kujitoa kwa jambo lile Kwani mchango wetu ni ya thamani kubwa kwa kuwakinga wanawake na wasichana, ili kukuwa na jamii inayohakika ukweli na sheria. Wahanga wameombwa kutoa nje manyanyaso zao ili wapate msaada. Upande mwingine, wanawake katika eneo la Kasai ya kati walisherekea siku hii kwa namna yao wenyewe. Waliandamana Jumanne hii huko Kananga, ilikuwa ni kuadhimisha uzinduzi wa kampeni ya siku kumi na sita za kupiganisha ukatili wa kijinsia. Maandamano yao yalianza katika mzunguko wa Notre Dame kuelekea kwenye jengo la utawala ambapo risala ilisomwa na kuwakilishwa kwa gavana. Na maelezo yake Andre Kitenge Ngalamulume ya tafsiriwa na Florence Kiza. Waandamanaji hao walibeba mabango na mabango yenye ujumbe mbalimbali kuhusu mapambano dhidi ya ukatili wa kijinsia. Walipofika kwenye ofisi ya mkuu wa mkoa, mahali walipopangiwa kukutana, walisoma risala. Katika mkataba huu, mashirika ya kutetea haki za wanawake waliangazia kuongezeka kwa visa vya unyanyasaji wa jinsia tangu mwaka elfu mbili ishirini na moja. Wakikabiliwa na hali hii, waandamanaji waliomba kuungwa mkono na mkuu wa mtendaji wa mkoa. Gavana Joseph Muis Kambulu alikaribisha ombi hili na kuahidi msaada wake. Baada ya maandamano hayo, mashirika ya kutetea haki za wanawake walielekea kwenye jengo la chama cha wanasheria wa Kasai Central ambapo waziri wa jinsia wa mkoa alizindua Siku 16 za wanaharakati, tunabaki katika mada hiyo. Tumieni simu zenu kwa kuunga, siyo kwa kugawanya. Hii ni ombi lililotolewa kwa vijana kukomesha unyanyasaji wa kidijitali dhidi ya wanawake na wasichana. Ombi hili lilizinduliwa na waziri wa jinsia, familia na watoto, Micheline Ombea, wakati wa mkutano na wapasha habari mjini Kinchasa hapo Jumatatu. Hii ilikuwa ni sehemu ya kampeni ya uhamasishaji dhidi ya ukatili wa kijinsia inayozinduliwa Jumanne hii tarehe makumi mawili na tano na wizara ya jinsia, familia na watoto, pamoja na shirika la umoja wa kimataifa husika na afya ya jinsia na uzazi mjini Kinshasa. Waziri Mkuu Judith Suminwa Tuluka alifungua toleo la kumi na moja la kongamano la kimataifa la biashara likiitwa Makutano. Kauli mbinu ya jukwaa hilo ni mkataba nchini Kongo, muda wa kuchagua kwa siku mbili tukio hili linaleta pamoja watu mashauri kutoka kwa sekta ya serikali na ya kiuchumi DRC. Mazungumzo makuu mane ya kimkakati yamo kwenye ajenda ni kama vile utawala, madini, nishati na uchukuzi. Tunabaki mjini Kinshasa. Kama vile tulivyojulisha hapo mwanzo, ajali mbaya ya trafiki ilitokea Jumatatu hii kwenye barabara ya Matadi karibu na kituo cha mabasi cha Grand Malik ni katika mtaa wa Ngaliema. Kwa mjibu wa washuhuda, takriban watu kumi walipoteza maisha, mkiwemo watoto wa shule. Mwanamke mmoja alikatwa pia mguu. Mashahidi pia waliripoti kwamba lori la aina tata lilipoteza breki na kugonga wapita njia. Baada ya kugundua hitilafu kwenye breki, dereva wa lori hii alijaribu kuomba msaada ili kuwaonya wapita njia waondoke barabarani. Tunajielekeza sasa upande wa Mbandaka pale jimboni Mongala. Mvua kubwa iliyonyesha Jumatatu iliyopita ilisababisha uharibifu mkubwa wa nyenzo huko Bongandanga mojawapo ya wilaya za jimbo hilo. Kulingana na uratibu wa mashirika ya kiraia na viongozi wa jumuiya, majengo kadhaa ya utawala yaliharibiwa na zoruba hiyo kali, miongoni mwake ni jengo la seni tena la hospitali kuu. Ukubwa wa uharibifu ni kwamba wafanyakazi katika majengo haya kwa sasa hawawezi kufika katika maeneo yao ya kazi. Nyumba nyingi pia zilibomolewa katika maji pale Bongandanga. Barthelemi Lotanda, mratibu wa shirika la raia na viongozi wa jumuiya huko Bongandanga, anaomba msaada kwa waathirika wa janga hili. Aliwasiliana kwa simu kutoka pale Bongandanga naye Askin Zigbia Tayoro. Sauti yake inatafsiriwa na Naomi Motoki. Asa, katika ya jiji mvua i ilisababisha uharibifu mkubwa wa mali aswa. Ofisi ya kanali ya tarafa Bongandanga ilisombwa na maji, pamoja na wodi ya wazazi ya hospitali kuu ya Bongandanga. Isitoshe, akina mama waliyojifungua hapo walilazimika, ili kuwalinda watoto wachanga ambao walikuwa wazi. Gala la seni balibeba, na maafisa wa polisi waliwekwa kulinda gala hilo pamoja na ofisi la ukaguzi wa bwawa la msingi na nyumba nyingi. Tunaomba mamlaka zinazotusikiliza zisaidie ofisi hizi ambazo zimeharibiwa. Tukijielekeza pale Tanganyika kuhusu afya, jueni kama visa ya pata mia sita vinavyoshukiwa kuwa ni kipindupindu vikiwemo takriban vifo makumi mawili vimeripotiwa katika eneo la afya la Moba katika wiki ya makumi nne na saba. Katika taarifa yake Jumanne hii, daktari mkuu wa kanda hiyo alisisitiza kuwa maeneo ya afya yaliyoathirika zaidi yako karibu na Ziwa Tanganyika, ambako wakaaji wanatumia maji ya ziwa hiyo. Daktari alisema kuwa uhaba wa vifaa muhimu unazuia matibabu ya wagonjwa. Matamshi yake Daktari Barwine Moma, kiongozi wa eneo la afya la Moba, yanaripotiwa na Pole Munanga. Tuko katika hali ya hatari, kwa sababu kuanzia wiki ya kwanza hadi wiki ya makumi ine na saba eneo la afya tayari limeripoti kesi mia sita makumi ine zinazozaniwa kuwa kipindupindu pamoja na vifo makumi mbili. Sasa kwa wiki makumi ine na saba ambayo imepita, tulirekodi visa makumi tisa na ine vinavyozaniwa kuwa vya kipindupindu bila vifo. Kesi mengi hizi zilizoripotiwa ziko katika kanda ya Ziwa. Tunafanya kazi bila kuchoka ili kukomesha hali hii, na matibabu yanayotolewa ndani ya eneo la afya kwa kudhibiti visa vya kipindupindu bila klorini inaonekana kuwa hali ngumu sana kwa kuwa eneo la afya linakabiliwa na ukosefu wa klorini, na pia tunakumbwa na uhaba wa vifaa vingine vya matibabu. Katika ngazi ya ofisi ya kanda ya kati, tuna kiasi kidogo sana cha klorini. Wapendwa wasikilizaji, sasa ni wakati wa kuwaletea kipindi cha pili cha taarifa yetu kwa siku ya leo katika usomi wa Rosalie Zawadi. Radio Okapi Invité. Mgeni wetu leo anatujia kutoka Kindu, ni ndani ya Jimbo la Manyema. Yeye ni Dr. Abeli Choma Florent, mkurugenzi wa matibabu wa kituo cha matibabu na upasuaji cha Kitumaini CMCK na daktari bingwa wa upasuaji wa eneo hilo kwa ushirikiano na hospitali kuu ya Rufaa ya Kindu, anaandaa kampeni ya ukarabati wa bure wa midomo iliyopasuka. Basi, wito unatolewa kwa wazazi wote wa watoto wenye ulemavu huu waende kwenye hospitali kuu ya Rufaa ya Kindu na kituo cha matibabu na upasuaji Daktari Kitumaini ili kujiandikisha. Abeli Choma Floren anazungumza na Florence Kizalunga. Daktari Abeli Choma Floren, jambo. Jambo madamu. Kwa uh, ushirikiano wenu na Hopital General ya Kindu, munaandaa kampeni ya kuweza kupasua magonjwa ya mdomo kupasuka, mtwambie kwa sasa muko gani? Apa, kukipindi gani hapa tungali ku kipindi ya sensibilisation, tunaita wazazi wote wa wakuye basikale kumanyumba sasa hiyo kampeni yenu inavizia watoto wa miaka ngapi kampeni yetu inavizia watoto wenye biko na miezi tatu apartira ya miezi tatu na kupanda paka kuwaze tunapasha kubapasula donc baze benye biko na magonja basikale kumanyumba donc kwanza miezi tatu paka ku aja adulte tutawapasula sasa nini mutosha wapifeza kwani tumejua kwamba ma, kampeni kama na iye, ama Uh, upasuaji ya magonjwa kama na hii inaomba fedha mingi. Sijue nyinyi, kwa upande wenu mlitosha wapi fedha kwa ajili ya kufanya hiyo kazi? Ya kweli, kwa kuweza kutunziwa na hii magonjwa inaomba fedha mingi, juu inaomba presence ya baspecialiste ya madomene mbalimbali, na tunatumika na bapartenere. Kuko partenere wa Kabambi Smile Train mwenye iko na tusaidia kuweza kutunza watoto wote wenye bilema kumilomo, banaifanya kila la wakati na banatumika pamoya na ingine ma organization telke helpe. Na hapa tuko na partenariat na hopital general juu ya kuweza kusaidia watoto benye banapatikana huku Kumanyema na ile magonjwa tutaweza kuwatunza kwa bure. Sasa, kwa nini daktari, wakati kampeni kama na hiyo imekuwa imeendeshwa, tunakuwa tukiona kwamba wagonjwa hawakuje wengi, wagonjwa wenye kuwa na hiyo ulema wa kupasuka mdomo na hata wamama wenyewe wamekuwa na hiyo shida ya kupasuka kwa machupa yao ya mikoyo ndiyo effectivement, tunakonstate kuko wazazi wengine olie balete batoto purke batunziwe wanaekala nabo kuma nyumba juu ya marezo mingi. Kuko bengine banawaza kusema ile kilema iko tu ni bulozi enye inafanya kibakue, na ile kilema haipashi kutunziwa. Me kuko bengine nako ni haya tu, anaona sema mtoto wake iko na kilema hapende kutoka naye kutembea naye, basi mucheke, na bengine ni sa kupata information na njo mana si tunaomba wazazi wote benye biko na batoto benye bilema ya mulomo wala wenye wanayua watoto wala watu wenye biko na ile bilema baweze kubatuma ku mahopito yenye tulitaya, Hopital General ya Kindu na Centre Medico Chirurgicale Kitumaini yenye iko ku Boulevard Joseph Kabila ku mulima ya Chomba, babatume pourke tuweze kuwapasua kwa bure. Sasa kuna wale wenye wanapatikana katika matarafa wako mbali, mulipanga nini kwa ajili ya kuweza kuwarecupere nao, kwa Tuandikia wala, wala tuita kwile numero tutaweza kuwapokea na kubasaidia, pourkue baweze kutunziwa. Lakini hivi hospital general ya Kindu inatayarisha nako kupasula wenye biko na mafistule. Tunaita wanamuke wote wenye biko na mafistule baweze kupita ku hopital genéral, pourke baweze kutunziwaaknt Madame Radio Capi. mjini Bunia katika jimbo la Ituri, wanawake 25 walio katika mazingira magumu wote wakiwa wamehamishwa kutokana na migogoro ya silaha iliyoharibu eneo la Jugu walikamilisha mafunzo ya siku mbili kuhusu uwezeshaji wa kijamii na kiuchumi. Ilikuwa tarehe makumi mbili Novemba. Mpango huu unaoongozwa na shirika la United for Children's Smile na kufadhiliwa kwa dola elfu kumi za Marekani na mfumo wa wanawake wa Kongo una nalenga kuwapa wanawake hawa ujuzi wa kilimo ili kuboresha hali yao ya maisha kwa uendelevu. Ripoti hii ni ya Jean-Claude Lokidile. Kabla kupata msaada huo, wanawake wengi miongoni mwao walikuwa wakitumia siku zao wakiwa mitaani mjini Bunya, wakiomba pesa za kuwapatia wa watoto wao chakula. Hali hii ya uchungu ndio Celestine Zera mwenye umri ya miaka sitini na nne anatumainia kuacha nyuma. Sasa ilikuwa kala kubarabara kusita siku na kala masikini chakula hapana, nabaki na bayatima bajukuru sengi batalizemi sengi saa, sengi batalizemi ile ndio tunaishi na watoto ile. Katika kipindi hiki cha mafunzo washiriki walijifunza mbinu za msingi za kilimo cha mbogamboga, namna ya kubadili mazao ya kilimo katika nafasi ndogo, pamoja na ufahamu muhimu kuhusu uendeshaji wa shughuli ndogo za kibiashara. Clarice Njangusi, mama ana watoto watano, anaona fursa hii kama njia ya kurejesha udhibiti wa maisha yake. formasio ila itanisaidia juu liko na tupatia kwanza informasio na kisha kibandasana, batatujengea ka kioski kidogo, wanatupatia kazi kidogo, tunaanja faa itatusaidia na ita, hmm kukula tutafaa. Kwa upande wa shirika lilioandaa mafunzo haya, viongozi wanasema lengo lao linaenda mbali zaidi na siku hizi tatu za mafunzo. Dezi Shabani ni mratibu wa mradi huu, anaeleza zaidi. dola elfu kumi aidia ku reforcema ya kapacite yao kuwafundisha namna ya kulima ka mulimo kidogo mumuda wa siku kidogo, na aweze kupata rekolte nye tasaidia, eh, kujama yake njaa ikimbie. Kwanja paseke iliweza kukua ku, ku, ku, constate kama baa mingi malitisio na fata watoto walikuwa abikoo pembeni yao eh, juu ya njaa na ile mlimu kidogo wenyewe watafundishiwa itawasaidia. Ya pili, tuwapatia imakite kidogo kidogo wenyewe wataanza nao kazi ya commercialisation. Watakuwa wanaujisha vifaa kidogo kidogo, sasa vile imaipise na masoko yetu mbalimbali maipise wanaujisha. Kusudi wajikute wanakuwa autonome, wasikwe tena kudependre na kuombaomba ndani ya mabarabara. Kwa wanawake hao waliokimbia makazi yao, mafunzo haya yanatafsiri mwanzo wa mabadiliko kutoka kwenye maisha ya kuombaomba omba msaada hadi shughuli inayo kuweza kusaidia jamaa ya yao kuishi maisha vema kama familia zingine toka Bunya. Naitwa Jean Claude Luki de la Radio Okapi. Na ni hapo tunafika mwisho kabisa wa taarifa yetu kwa siku ya leo. Taarifa hii ililetwa kwenu kwa ufundi na Alain Ngoy pamoja na Jedone Nyangasa, Elize Chikota, Viki Odia na Lievine Mbwinga pamoja na Poli Muzalia ndio walitayarisha habari hizi. Shukrani kwa wote.