Radio Kapi. Oh, Kapi. Hii ni radio Kapi nao watangazia kutoka mji mkuu wa Kinshasa. Tuanze na vichwa vikubwa vya habari zetu. Mvua ingini kali linyesha hii siku ya tatu mbele ya mchana mjini Kinshasa na kuharibu mwenendo wa watu na wa magari katika mitaa mingi. Nafasi ya mafuriko zilijaa maji ya mvua kama kawaida. Uhusiano wa biashara kati ya serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na Uingereza una matunda mema. Viungo vya chakula, kahawa na kakao kutoka Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo hadi Uingereza havitalipishwa tena ushuru wa forodha. Ofisi ya UNICEF mjini Beni katika jimbo la Kivu Kaskazini itafungwa punde kutokana na matatizo ya fedha alijulisha kiongozi wake katika majimbo ya Kivu Kaskazini na Manyema. Fura Furasasumadi alihakikisha habari hiyo kisha mkutano na makamu liwali wa jimbo la Kivu Kaskazini. Asante kwa kuwa nasi wengi. Ifuatayo ndiyo taarifa kamili ya habari. Salam, Karibuni na usikivu mwema. Mvua ingine kali inyesha hii siku ya tatu, mbele mchana mjini Kinshasa na kuharibu mwenendo wa watu na wa magari katika mitaa mingi. Nafasi ya mafuriko ilija maji ya mvua kama kawaida ni sawa kutoka barabara de Zuileri mtani Lingwala kupitia barabara de la pe mtani Gombe na flambo pabarumbu Barumbu, njia zote zilija maji ya mvua. Hata hivyo, mashirika ya matengenezo ya barabara OVD na kiwanda kimoja cha China zinaendesha makazi katika nafasi zimoja kwa kuruhusu mwenendo wa watu na kushusha matokeo mabaya ya mvua hiyo. Viungo vya chakula, kahawa na kakao kutoka Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo hadi Uingereza havitalipishwa tena uchuru wa foroza. Ni matokeo ya uhusiano wa biashara kati ya serikali za nchi hizo mbili. Uhusiano huo ulianzishwa hii siku ya pili mjini Kinshasa, kati ya waziri wa uchunguzi wa nje Julien Paluku na balozi wa Uingereza Alison King. Ni katika lengo ya kutawanya uchumi wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo sawa vile madini na kupandisha mabadilisho ya biashara kutoka milioni mia moja za dola za Kimarekani hadi miliari 1.5 hadi mwaka wa elfu mbili makumi tatu. Kwa mjibu wa balozi wa Uingereza, uhusiano huo utaruhusu viwanda vya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kufikisha biashara nchini mwake pamoja na malipo bila uchuru wa foruza waziri wa madini Louis Watum anaomba wakongomani wote washindikize matengeneo ya sasa kwa uongozi njema na ajili ya kurudisha uwezo wa serikali. Uito huo ulifanyika katika mpango wa kipindi cha 11 cha mkutano wa kimataifa wa kibiashara uitwao makutano unaoongozwa chini ya mada ya uchaguzi wa mikataba ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, alijulisha Louis Watum. Tawi la kipindi cha kwanza cha mahakama ya sheria ya jumuiya ya Afrika ya Mashariki EAC ilipokea mwanzi wa juma. Tunayo mashtaka ya karibu mashirika tatu yasiyo ya kiserikali ya Ituri na ya Kivu kaskazini kuhusu makazi ya mafuta ya gari katika mbuga la Virunga. Mashtaka yale yalifikishwa mbele ya tawi hilo la sheria tarehe makumi mawili na saba Oktoba na shirika la ACDH katika Kifaransa Alerte Congolaise pour lEnvironnement et le droits de lhomme na washiriki wake katika mpango wa kampeni itwayo udongo wetu bila mafuta ya gari. Katika kitangazo kilichosahihiwa hii siku ya tatu mjini Arusha nchini Tanzania, katibu mtendaji wa shirika la ACDH amehakikisha kwamba lengo ni ya kudai haki kwa manufaa ya wahanga wa miradi inayoelekea makazi ya mafuta ya gari katika eneo hilo la Rift Albertin. Kumbukeni kwamba katika Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo, karibu vitalu vitano vya mafuta ya gari viliwekwa mipaka kati ya majimbo ya Ituri na Kivu Kaskazini katika eneo la Virunga. Upande wa Jamhuri ya Uganda, mashirika yale yanasema kuhusu vitalu vilivyounganishwa Tilenga na King Fisher pamoja na makazi yanaogusa vikali mazao ya samaki katika maziwa Albert na Edward. Puto kumi za vyandaruwa vya mbu zilishikwa juma jana katika mtaa wa afya wa Samba na mashirika ya usalama. Shirika la Reya lenye kutoa habari hiyo linatoa angalisho kwa wakuu wa jimbo la Maniema na wa afya ajili ya kusimamisha magendo yale. Wanaozaniwa kuiba shandaruwa hizo walishikwa pia na kufikishwa mbele ya kituo cha sheria cha Kasongo. Maelezo mengi nayo Florence Kizalunga kutoka mji wa Kindu kulingana na shirika la kiraia tawi la Basonge 1, puto hizi kumi za chandarua zilinaswa na vikosi vya usalama aswa FRDC katika kizuizi cha Lwengo katika eneo la Basonge 1. Presidenti makamo wa kundi hili la wananchi Kambondo Akilimali Lebon anaomba ufafanuzi zaidi juu ya jambo hili. Force ya FRDC yene kupeku barriere ilikamata le du ballon et du ballon, ilikuwa napelekwa pamoja wa Kongolo, immediatement wakabaleta hapa Samba baada ya kufanya maankete wakafungiwa aje mbili umoja wa hopital general de reference ya Samba na aje mwengine wa bureau central. Njo kwa mana waliwahi kupelekwa ku parke ya Kasongo ili wakarepondre ku maakte ya kwao. vitendo hivyo havikomeshwe, njo kwa mana tunaomba wa autorite provinciale wafanye administration ya kwao ya nguvu sana kwa kukomesha vitendo hiyo. Tulipohusiana naye mratibu wa malaria katika eneo hili la afia anadibiti habari hii Kalonda Ngoi Gaston anasema kuwa hatua zimewekwa ili kukatisha tamaa vitendo hivi. Ijulishe kwamba jimbo unajiandaa kuandaa kampeni ya bure ya usambazaji wa vyandarua vilivyotiliwa dawa katika siku zijao. Ripoti toka Kindu, Florence Kizalunga, Radio Kapi. UNICEF imejulisha kufungwa kwa ofisi yake ya mji wa Beni mkuu kwa muda wa jimbo la Kivu Kaskazini. Habari ilitangazwa hii siku ya pili na kiongozi wa UNICEF katika majimbo ya Kivu Kaskazini na Maniema mwishoni wa mkutano na makamu uliwali wa jimbo la Kivu Kaskazini. Ni azimio inayotokana na matatizo ya fedha. Hata hivyo, UNICEF itaendelea kutoa usaidizi wa operesheni zake tangu mji wa Goma. Alisema Fura sasu madi masemu yake alichukuliwa na Marcel Papi Mukeba Mark Marofimo ana tafsiri. Tumeongelea mambo matatu. Ya kwanza yalihusu kufungiwa kwa ofisi ndogo ya INSEF a Beni. Tunapoongelea kufungiwa kwa ofisi hiyo, siyo kwa mara moja, ila ni namna moja wala lingine kwetu ya kutumika, yamaanisha kwamba ofisi kubwa ya goma peke yake itaendelea ya kutumika jimboni kote. Mnajua vema kwamba INSEF ina uwezo ya kivifaa ya kueneza majukumu zake za kazi kote jimboni Kivya Kaskazini. Tumefunga ofisi yetu ndogo hii, kwani hizi siku kuna tatizo kubwa la hela inayotusukuma kupunguza idadi ya wafanyakazi wetu. Tulikuwa na wafanyakazi mia thalathini kwetu NSF ambao vibarua vyao vya kazi zilisimamishwa kulingana tu na ukosefu wa hela nchini. Ila ujumbe ni kwamba NSF yapo karibu na wakaaji, NSF yapo pamoja na watoto, NSF yaweka mtoto kwa ngazi ya kwanza juu ya yote. Watu wane wanaodhaniwa kuwa wajambazi walionyeshwa wakuu wa kiserikali siku ya kwanza iliyopita mjini Mwanda katika jimbo la Congo Central. Ni waliofungwa siku ya sita iliyopita usiku wakiiba katika makao ya watu wakitumia silaha, wakati wa msako wa pamoja wa polisi na askari jeshi wa FARDC. Juhudi za walinda amani zinafurahisha makamu kiongozi wa mtaa wa Mwanda, Nicolas Kindwelo mwenye kuunga mkono wakazi wanaojulisha vitendo vya watu wenye shaka kwa usalama wa mji wa Mwanda wakati huu wa ujio wa karamu za mwisho wa mwaka. Hatimaye, mkutano uliendeshwa hii siku ya tatu mjini Kinshasa kati ya kiongozi wa ofisi ya kazi ya waziri wa michezo Magloire Kasongo, watumishi wanaogoma kazi na katibu mkuu wa wizara hiyo, ni kwa kuchunguza hali hiyo ya waliogoma kazi na malipo ya marupurupu yao yaliyopandishwa, alisema alisama Magloire Kasongo mwenye kuwaomba utulivu. Masemu yake alichukuliwa na Vanessa Kongolo. Sifa Maguru anatafsiri la kusababisha ni kwamba waziri wa michezo Didier Budimbu amekusudia sana kuboresha mazingira ya kazi ya wafanyakazi wake. Tayari ameanzisha mchakato ambao utaruhusu wale ambao wapo awali walipokea bonasi kidogo kupokea malipo ya juu kwa sasa, huku waziri Didier Budimbu akishika asukani, mchakato unaendelea elea wa kuongeza kwa kiasi kikubwa marupurupu ya watumishi wa wizara ya michezo na burudani. Ninawahakikishia kuwa katika siku zijazo bonasi za wafanyakazi hawa zitaongezeka kwa kiasi kikubwa, kwa hiyo wanapaswa kutulia. Kwa hiyo nadhani watapata mafasirio mengi baada ya mkutano unaowekwa kufanyiwa leo. Kumbukeni kwamba azimio hiyo inatokana na mgomo wakazi, wawanza, Wamartir, wanaudai, malipu, wa kazi wa watumishi wa uwanja wa michezo wa Martir wanaodai malipo ya masalio ya marupurupu yao ya miaka 13 ya fanga za Kikongomani elfu makumi sita kwa mwezi. Haya basi, tuanze na mgeni wetu wa siku katika mipangilio ya kuunga mkono hali ya kuwashirikisha kisiasa vijana na wanawake kwa ajili ya kuinua asili ya uongozi mpya wa kisiasa kimsingi katika shirika la Kafuko Maniema. Kikao maalum kwa ajili ya majadiliano kwa wamama wa Kongomani yanaendelea kutufisha mikutano na wanawake viongozi wa kisiasa katibu mkuu wa Kafuko Maniema katika majadiliano na Florence Kizalunga, Bi Beatrice Mukombe. Jambo jambo, kwa nini Kafuko unaandaa mara kwa mara vikao kwa ajili ya wamama? Ndio, kama vile mnajua, si mara ya kwanza kafko yuko anafanya maaktiviti fulani fulani kwa ajili ya wamama, na anapenda kuwahimiza wamama juu ya maeleksio ya 2028. Ndio maana anatia ile vikao mbalimbali mbali, pamoja na wamama, kwa sababu ya kuwahimiza kwa matayarisho ya uchaguzi ambao unakuja kwa siku za usoni. Kwa uchaguzi uliopita mliona nini, uchaguzi yenye ilipita? Sawa vile ku province yetu ya Manyema uchaguzi haikwenda mzuri. Wamama hawakuchaguliwa na wakati Kafuko aliita wamama na kuongea nao, wamama walionyesha matatizo fulani fulani ambao walikuwa nayo yenye haikuwaruhusu wao wachaguliwe. Saa vile mnaweza kuona kwa ansamble provinsial yetu ya Manyema hakuna hata mwanamke mmoja hata, vile vilevile kumaposte ya nomination ku guvernema provinsiale hakuna mwanamke hata umoja ambayo aliyeteuliwa kama vile waziri. Naweza kwamba kupitia hiyo mafunzo mnayofanya leo hapa mwanamke wa Manyema kuma uchaguzi takaokuja atakuwa vraiment represente gisi mko na ataka. Ndiyo tunaamini kwa sababu mafunzo ni ya mingi na ule wote atapata ile mafunzo na kuiwekesha mukitendo, tunawaza ule mama atachaguliwa uchaguzi. Sio tu mafunzo, uchaguzi, nalomba pia fedha, feza. Eske mtu nyie Kafuko mtaendelea kusaidia wa mama kwa ile ngambo, ama namna gani? Tunasaidia na mafunzo na siye vile vile Kafuko tuko na wapaternere wetu, tutanyoosha mikono ikiwezekana tunaweza kuwasaidia au hapana. Na nini kwanza ndio shida ya mwanamke wa Manyema ule anayejiita mfanya siasa, mwanamke mfanya siasa wa jimbo la Manyema, neno yake ya kwanza, mwanamke ye hakuwa mbele, hakuwa kinara. Donke tunaweza kusema mwanamke alikonetre retar ya kuwa kinara. Mwanamke hakujulikana mbele, mwanaume njo alijulikana mbele. Neno ya pili, mwanamke vilevile wa Manyema haana pesa, kwa sababu uchaguzi vile vile inalomba maje na inalomba vile vile pesa. Mwanamke wa Manyema anayo wengine kikwazo mwanaume hapende kumwona mwanamke wa Manyema aende mbele. Njo ile vikwazo iko nabafikia bamama Manyema abafike nabokufanine kuchaguliwa kumauchaguzi mbalimbali iko nafanyika. Na vile vile guvernema haifikize mauchaguzi yote ifike kumwisho, kwa sababu ingekuwa uchaguzi yote inaanza na inafika kumwisho, huko mauchaguzi inginenye mwanamke angeweza kuchaguliwa na wakati anachaguliwa atajitayarisha juu atoke tena kwile kiwango kwingine, uchaguzi aame kiwango ingine fulani aitetee na apate kupata ile kiwango ambayo atatetee. Na imeonekana kwamba sio tu Maniema kunakuwa wanawake wanajiorozesha wakiwa mingi, lakini kwa uchaguzi hawachague wenzao wanawake. Ndiyo maana Kafuko iko anaandaa ile vikao pamoja na wamama, kuambia kama namna wanawake wako wengi ndani ya nchi ya Kongo babadirishe ile kuwa wingi yao vile vile, baipeleke kuchaguzi kwa kuchagua wanawake wenzao. Unawaza kwamba itaweza kufanyika kweli katika hiyo uh, jimbo la Maniema, kwani ni jimbo ambapo mwanamke anakuwa tu nyuma? Ndio tunatumika na tuko natumika na tutaendelea kutumika ili tufikie kwa ile ukomo. Unaambia nini wanawake wote, awa wanawake wenyewe leo ni wa politiki na wanawake wenyewe sio wa politiki? Nawaambia wanawake ambao wiko wa politiki waendelee kusonga mbele, wala wasirudie nyuma. Hii mafunzo yote biko tuko tunabapatishia, bajikaze baiweke kukitendo. Na wanawake ambao awiko mupolitike, nao vilevile vile tunawaimiza sisi, wanawake tujikaze, tuchague wanawake wenzetu wakati wa uchaguzi. Na tukachagua wanawake, itasaidia jimbo na itatuma jimbo yetu iende mbele, kwa sababu hakuna maendeleo bila mwanamke. Bi Beatrice Mkombe. Na sasa ni makala yetu ya siku kuwaelimisha vyema. Viongozi kwa ajili ya kuwapa ujuzi ya kutatua mizozo ni lengo kubwa la kikao la kuongezewa elimu iliyokomeshwa siku ya tatu uliopita mjini Goma. Wanaharakati wasiopungua hamsini hivi wa mashirika ya mahali wanaokazia kutafuta amani walifunzwa na shirika la Africa Reconciled, ikishirikiana na chumba cha kazi inayoshughulikia majukumu ya raia ya tume la MUNISCO. Ni mradi inayovizia kuwafunza watu mia tatu waume na wanawake mjini Goma na mtaani Nyiragongo. Nini kwa kweli ni matokeo ya tarajio ya mafunzo yale kwa maisha ya kila siku ya wakaaji? Biro Zali Zawadi ana tuarifu zaidi kazi ya mashirika yanayotumika katika sekta ya ujenzi wa amani inaendelea mjini Goma, na vipindi vya mafunzo kama hiki vinaunga mkono kujitolea kwao kufikia matokeo makubwa zaidi, kama anavyosema Jospin Amani wa mtandao wa kitaifa wa mashirika ya vijana na watoto kwa ajili ya kujenga amani. Mafundisho ilipelekea namna ya kukinga na kutatua mizozo, na hiyo itatusaidia wakati tuko kwenye kazi ya kila siku ili tuweze kusumulia na komunaute vizuri na tuweze kutatua hiyo mizozo. Tulijifunza namna nyingi saa, kama vile mizozo yenye inaletewa ya discours de haine na ubaguzi na ingine hiyo namna tuliitatua sawa jizi pratik. Um, katika formation imetusaidia kuwa kwa sasa na namna na mbinu ambazo tutaenda tukitumia katika kazi ya kila siku. Gladys Mukongya toka muungano wa mashirika ya maendeleo ya wanawake pia alishiriki kwa mafunzo haya, anaeleza namna gani wanawafundisha wa mama kuishi kwa pamoja kwa amani. tunawasaidia kuwafundisha namna gani uh, malgre ma mizozo mbalimbali yenye lipitia masiku zinazopita, watu wanawezi ishi kwa pamoja. Tunawafunza makazi uh, ya mikono yenye inawaunga wote kwa pamoja uh, tunawafundisha namna gani kushona, namna gani kusuka, kupodoa. Na wakisha ishi kwa pamoja inawashurtisha kuunga tena ile ma relation yenye ilikuwa brise na vita. Kwa upande wake B Rufin Zindula, mkuu wa mradi huo katika shirika la Africa Reconcile, anaamini kwamba wahusika wa amani wana kazi kubwa katika eneo hili. Tumeandai kikao ili tukusanyishe wana memba wa maorganisation locale de pe. Ili waweze kupata maelekezo kamili kuhusu ma mekanisme za ku renforcer resolution pacifique de conflit communautaire, na badaye waweze kwa kapable ya kutumika ndani ya makomunate na kuaongoza gisi ya kuishi pamoja bila mizozo na na bila bila ubaguzi na bila, uh, diskur de. Lengo la mradi huu ni kusaidia watendaji wa amani mjini Goma kutumika kwa pamoja ili kuwapelekea wakaaji kujitolea kwa kuzuia migogoro na ikiwa migogoro itatokea, basi itatuliwe kwa amani, anahitimisha Bi Rifin Zindula, Goma. Rosali Zawadi, Radio Okapi. Mwisho wa taarifa hii ya habari.