Jambo kwenu nyinyi wote wasikilizaji wapenzi wa Radio Kapi, popote mlipo, karibu kwa taarifa yetu kwa siku ya leo. Zaidi ya wakimbizi elfu makumi ine kutoka Sudan ya kusini wameishi katika eneo la Aru, jimboni Ituri tangu Aprili mwaka jana. Ndivyo alijulisha mbunge wa kitaifa Amule Arakayo Kizito. Yeye anahofu kwamba uwepo wa watu hawa kutoka nchi yenye kukumbwa na vita unaweza kuleta mvutano na jamii wenyeji. Kampeni ya siku 16 za kupiganisha ukatili na jinsia inaanza Jumanne hii Novemba tarehe 25. Mpango huu wa kimataifa unaofanyika kila mwaka hadi tarehe 10 Disemba unalenga kuongeza uelewa na kuhamasisha jamii dhidi ya aina zote za ukatili kwa wanawake na wasichana. Kinshasa karibu watu kumi walipoteza maisha mkiwemo watoto watatu wa shule. Hii ni matokeo ya ajali mbaya ya trafiki iliyotokea Jumatatu hii kwenye barabara ya Matati karibu na kituo cha mabasi cha Gramalike wilayani Ngaliema. Asubuhi njema na usikilivu mwema. Zaidi ya wakimbizi elfu makumi nne kutoka Sudan ya kusini wameishi katika eneo la Aru jimboni Ituri tangu Aprili mwaka jana. Hayo ni kulingana naye naibu wa kitaifa Amule Arakayo Kizito. Mchaguliwa huyu wa Aru anahofia kwamba mmiminiko huu mkubwa wa watu kutoka nchi inayokumbwa na vita unaweza kuleta mvutano na jamii za wenyeji huku kujitoa kwa tume ya kitaifa ya wakimbizi pamoja na ofisi ya shirika la Umoja wa Mataifa husika na wakimbizi katika kudhibiti hali hii. Naibu Amule anaamini kuwa serikali kuu inapaswa kushiriki kikamilifu kwa ufanisi ili kutoa masuluhisho yanayofaa kwa tatizo hili. Kampeni ya siku kumi na sita za kupiganisha ukatili wa kijinsia inaanza popote jumanne hii tarehe makumi mawili na tano Novemba. Mpango huu wa kitaifa unafanyika kila mwaka hadi tarehe kumi Disemba na unalenga kuongeza uelewa na uhamasishaji jamii dhidi ya aina zote za ukatili dhidi ya wanawake na wasichana. Katika halfa hii Kiongozi wa shirika b Ester anatoa mwito wa kuhusika kwa gati kutoka kwa kila mtu kulinda wanawake na wasichana katika sehemu ya mashariki ya nchi minyone zaina cha upanga. Pia anasisitiza haja ya waathirika kuvunja ukimya. Alizungumza na Martial Papimukeba kwa njia ya simu akitafsiriwa na Marke Marufimbo pande wa mashariki mwa nchi yamepita miaka thelathini sasa, huku wanawake na wasichana wanapitia kila gasia ya manyanyaso, kijijini, mjini na hasa kunako kambi ya wa wakimbizi. Maisha yao ni ya woga, uchungu na ukosefu wa sheria. Maisha machungu kama na yale haipashwi kupita gizani. Tunaposherekea siku kumi na sita ya kugombanisha ujeuri dhidi ya wanamke, na lika majamii wote, wanaharakati wote wa mashirika za raia na viongozi, kujitoa kwa jambo lile kwa Mchango wetu ni ya thamani kubwa kwa kuwakinga wanawake na wasichana, ili kukua na jamaa inayohakika ukweli na sheria. Wahanga wameombwa kutoa nje manyanyaso zao, ili wapate msaada. Upande mwingine wanawake katika eneo la Kasai ya Kati walisherekea siku hii kwa namna yao wenyewe. Waliandamana Jumane hii huko Kananga, ilikuwa ni kuadhimisha uzinduzi wa kampeni ya siku kumi na sita za kupiganisha ukatili wa kijinsia Maandamano yao yalianza katika mzunguko wa Notre Dame kuelekea kwenye jengo la utawala ambapo risala ilisomwa na kuwakilishwa kwa gavana. Na maelezo yake Andre Kitenge Ngalamulume ya tafsiriwa na Florence Kiza. Waandamanaji hao walibeba mabango na mabango yenye ujumbe mbalimbali mbali kuhusu mapambano dhidi ya ukatili wa kijinsia . Walipofika kwenye ofisi ya mkuu wa mkoa mahali walipopangiwa kukutana, walisoma risala. Katika mkataba huu mashirika ya kutetea haki za wanawake waliangazia kuongezeka kwa visa vya unyanyasa wa jinsia tangu mwaka elfu mbili ishirini na moja. Wakikabiliwa na hali hii, waandamanaji waliomba kuungwa mkono na mkuu wa mtendaji wa mkoa. Gavana Josefu Mois Kambulu alikaribisha ombi hili na kuahidi msaada wake. Baada ya maandamano hayo, mashirika ya kutetea haki za wanawake walielekea kwenye jengo la chama cha wanasheria wa Kasai Central ambapo waziri wa jinsia wa mkoa wa rasmi siku kumi na sita za wanaharakati, tunabaki katika mada hiyo. Tumieni simu zenu kwa kuunga, siyo kwa kugawanya. Hii ni ombi lililotolewa kwa vijana kukomesha unyanyasaji wa kidijitali dhidi ya wanawake na wasichana. Ombi hili lilizinduliwa na waziri wa jinsia, familia na watoto, Micheline Ombea, wakati wa mkutano na wapasha habari mjini Kinchasa hapo Jumatatu. Hii ilikuwa ni sehemu ya kampeni ya uhamasishaji dhidi ya ukatili wa kijinsia inayozinduliwa Jumanne hii tarehe makumi mawili na tano na wizara ya jinsia, familia na watoto, pamoja na shirika la Umoja wa Kimataifa husika na afya ya jinsia na uzazi. Mjini Kinshasa, Waziri Mkuu Judith Suminwa Tuluka alifungua toleo la kumi na moja la kongamano la kimataifa la biashara likiitwa Makutano. Kauli mbinu ya jukwaa hilo ni mkataba nchini Kongo muda wa kuchagua. Kwa siku mbili, tukio hili linaleta pamoja watu mashauri kutoka kwa sekta ya serikali na ya kiuchumi DRC. Mazungumzo makuu mane ya kimkakati yamo kwenye ajenda, ni kama vile utawala, madini, nishati na uchukuzi. Tunabaki mjini Kinshasa kama vile tulivyojulisha hapo mwanzo, ajali mbaya ya trafiki ilitokea Jumatatu hii kwenye barabara ya mataji karibu na kituo cha mabasi cha Gramalik ni katika mtaa wa Ngaliema. Kwa mjibu wa washuhuda, takriban watu kumi walipoteza maisha, mkiwemo watoto wa shule. Mwanamke mmoja alikatwa pia mguu. Mashahidi pia waliripoti kwamba lori la aina tata lilipoteza breki na kugonga wapita njia. Baada ya kugundua hitilafu kwenye breki, dereva wa lori hii alijaribu kuomba msaada ili kuwaonya wapita njia waondoke barabarani. Tunajielekeza sasa upande wa Mbandaka pale jimboni Mongala. Mvua kubwa iliyonyesha Jumatatu iliyopita ilisababisha uharibifu mkubwa wa nyenzo huko Bongandanga, mojawapo ya wilaya za jimbo hilo. Kulingana na uratibu wa mashirika ya kiraia na viongozi wa jumuiya, majengo kadhaa ya utawala yaliharibiwa na zoruba hiyo kali, miongoni mwake ni jengo la seni tena la hospitali kuu. Ukubwa wa uharibifu ni kwamba wafanyakazi katika majengo haya kwa sasa hawawezi kufika katika maeneo yao ya kazi. Nyumba nyingi pia zilibomolewa katika maji pale Bongandanga. Barthelemi Lotanda, mratibu wa shirika la raia na viongozi wa jumuiya huko Bongandanga, anaomba msaada kwa waathirika wa janga hili. Aliwasiliana kwa simu kutoka pale Bongandanga, naye Askan Zigbia Tayoro, sauti yake inatafsiriwa na Naomi Mutoki. Asa katika ya jiji mvua hii ilisababisha uharibifu mkubwa wa mali, haswa ofisi ya kanali ya tarafa Bongandanga ilisombwa na maji pamoja na wodi ya wazazi ya hospitali kuu ya Bongandanga. Isitoshe, akina mama waliojifungua hapo walilazimika ili kuwalinda watoto wachanga ambao walikuwa wazi, gala la seni balibeba na maafi Maafisa wa polisi waliwekwa kulinda gala hilo pamoja na ofisi la ukaguzi wa bwawa la msingi na nyumba nyingi. Tunaomba mamlaka zinazotusikiliza zisaidie ofisi hizi ambazo zimeharibiwa. Tukijielekeza pale Tanganyika kuhusu afya, jueni kama visa ya pata mia sita vinavyoshukiwa kuwa ni kipindupindu vikiwemo takriban vifo makumi mawili vimeripotiwa katika eneo la afya la Moba katika wiki ya makumi nne na saba. Katika taarifa yake Jumanne hii, daktari mkuu wa kanda hiyo alisisitiza kuwa maeneo ya afya yaliyoathirika zaidi yako karibu na ziwa Tanganyika ambako wakaaji wanatumia maji ya ziwa hiyo. Daktari alisema kuwa uhaba wa vifaa muhimu unazuia matibabu ya wagonjwa matamshi yake Daktari Barwi Ne Moma, kiongozi wa eneo la afya la Moba, yanaripotiwa na ripotiwa na Pole Munanga. Tuko katika hali ya hatari, kwa sababu kuanzia wiki ya kwanza hadi wiki ya makumi ine na saba, eneo la afya tayari limeripoti kesi mia sita makumi ine zinazozaniwa kuwa kipindupindu pamoja na vifo makumi mbili. Sasa kwa wiki makumi ine na saba ambayo imepita tulirekodi visa makumi tisa na ine vinavyozaniwa kuwa vya kipindupindu bila vifo. Kesi mengi hizi zilizoripotiwa ziko katika kanda ya Ziwa. Tunafanya kazi bila kuchoka ili kukomesha hali hii, na matibabu yanayotolewa ndani ya eneo la afya kwa kudhibiti visa vya kipindupindu bila klorini inaonekana kuwa hali ngumu sana, kwa kuwa eneo la afya linakabiliwa na ukosefu wa klorini, na pia tunakumbwa na uwaba wa vifaa vingine vya matibabu katika ngazi ya ofisi ya kanda ya kati, tuna kiasi kidogo sana cha klorini. Wapendwa wasikilizaji, sasa ni wakati wa kuwaletea kipindi cha pili cha taarifa yetu kwa siku ya leo, katika usomi wake Marke Maro Fimbo, Radio Kapi. Haya basi, tuanje na mgeni wetu wa siku, katika mipangilio ya kuunga mkono hali ya kuwashirikisha kisiasa vijana na wanawake kwa ajili ya kuinua asili ya uongozi mpya wa kisiasa kimsingi, katika shirika la Kafuma Maniema, kikao maalum kwa ajili ya majadiliano kwa wamama wa kongomani yanaendelea ya kutufisha mikutano na wanawake viongozi wa kisiasa na vijana ya maeneo hii. Lengo ni kuandaa vyema kwa ajili ya uchaguzi zinazotarajiwa. Ili tukiongelee, Radio Kapi inampokea bi Beatrice Mkombe Kafuko Maniema katika majadiliano na Florence Kizalunga. Ebi Beatrice Mukombe jambo, jambo. Kwa nini Kafuko unaandaa mara kwa mara vikao kwa ajili ya wamama ndio, kama vile mnajua, si mara ya kwanza Kafko yuko anafanya mativiti fulani fulani kwa ajili ya wamama na anapenda kuwahimiza wamama juu ya maelekeo ya 2028 ndio maana anatia ile vikao mbalimbali mbali, pamoja na wamama kwa sababu ya kuwahimiza kwa matayarisho ya uchaguzi ambao unakuja kwa siku za usoni. Kwa uchaguzi uliopita mliona nini uchaguzi yenye ilipita? Sawa vile ku provensi yetu ya Maniema, uchaguzi haikwenda mzuri, wamama hawakuchaguliwa na wakati Kafuko aliita wamama na kuongea nao, wamama walionyesha matatizo fulani fulani ambao walikuwa nayo yenye haikuwaruhusu wao wachaguliwe. Saa vile mnaweza kuona kwa asamble provinciale yetu ya Manyema hakuna hata mwanamke mmoja hata vile vilevile, kumaposte ya nomination ku guvernema provinciale hakuna mwanamke hata umoja ambaye aliyeteuliwa kama vile waziri. Naweza kwamba kupitia hiyo mafunzo mnayofanya leo hapa O Manyema kuma uchaguzi takaokuja atakuwa vrema represente gisi mko na ataka, ndiyo tunaamini, kwa sababu mafunzo ni ya mingi na ule wote atapata ile mafunzo na kuiwekesha mkitendo, tunawaza ule mama atachaguliwa. Uchaguzi sio tu mafunzo, uchaguzi nalomba pia fedha. eske mt... nie Kafuko mtaendelea kusaidia wamama kwile ngambo ama na magna gani? tunasaidia na mafunzo na sie vile vile Kafuko tuko na wapaterneri wetu, tutanyoosha mikono ikiwezekana, tunaweza kuwasaidia au hapana? na nini kwanza, ndiyo shida ya mwanamke wa Manyema ule anayojiita mfanya siasa, mwanamke mfanya siasa wa jimbo la Manyema. Neno yake ya kwanza, mwanamke ye hakuwa mbele, hakuwa kinara. Donke tunaweza kusema mwanamke alikonetre retar ya kuwa kinara. Mwanamke hakujulikana mbele, mwanaume ndio alijulikana mbele. Neno ya pili, mwanamke vile vile wa Manyema haana pesa kwa sababu uchaguzi vile, vile vile inalomba maje na inalomba vile vile pesa. Mwanamke wa Manyema anayo ingine kikwazo. Mwanaume hapende kumuona mwanamke wa Manyema aende mbele. Njo ile vikwazo iko nabafikia bamama Manyema abafike nabo kufanini kuchaguliwa kwa mauchaguzi mbalimbali iko nafanyika. Na vile vile guvernema aifikize mauchaguzi yote ifike kumwisho, kwa sababu ingekuwa uchaguzi yote inaanza na inafika kumwisho, huko mauchaguzi ingine nye mwanamke angeweza kuchaguliwa na wakati anachaguliwa atajitayarisha juu atoke tena kwile kiwango kwingine, uchaguzi aame kiwango ingine fulani aitetee na apate kupata ile kiwango ambayo atatetee. Na imeonekana kwamba sio tu manyema kunakuwa wanawake wanajiorozesha wakiwa mingi, lakini kwa uchaguzi hawachague wenzao wanawake. Ndiyo maana kafuko iko anaandaa ile vikao pamoja na wamama kuambia kama namna wanawake wako wengi ndani ya nchi ya Kongo babadirishe ile kuwa wingi yao vile vile baipeleke kuchaguzi kwa kuchagua wanawake wenzao. Unawaza kwamba itaweza kufanyika kweli katika hiyo uh, jimbo la Maniema, kwani ni jimbo ambapo mwanamke anakuwa tu nyuma? Ndio tunatumika na tuko natumika na tutaendelea kutumika ili tufikie kwa ile ukomo. Unaambia nini wanawake wote awa, wanawake wenyewe leo ni wa politiki na wanawake wenyewe sio wa politiki? Nawaambia wanawake ambao wiko wa politiki waendelee kusonga mbele, wala wasirudie nyuma. Hii mafunzo yote biko tuko tunabapatishia, bajikaze baiweke kukitendo. Na wanawake ambao awiko mpolitike, nao vile vile tunawahimiza sisi wanawake tujikaze, tuchague wanawake wenzetu wakati wa uchaguzi, na tukachagua wanawake itasaidia jimbo na itatuma jimbo yetu yende mbele, kwa sababu hakuna maendeleo bila mwanamke. Bi Beatrice Mkombe. Aksanti. Ndiyo, mimi ndo nakupiga aksanti, madame journaliste. Radio Kapi, dosie on Swahili na sasa ni makala yetu ya siku Kuwaelimisha vyema viongozi kwa ajili ya kuwapa ujuzi ya kutatua mizozo ni lengo kubwa la kikao la kuongezewa elimu iliyokomeshwa siku ya tatu uliopita mjini Goma. Wanaharakati wasiopungua hamsini hivi wa mashirika ya mahali wanaokazia kutafuta amani walifunzwa na shirika la Africa Reconciled ikishirikiana na chumba cha kazi inayoshughulikia majukumu ya raia ya tume wa Munisco. Ni mradi inayovizia kuwafunza watu mia tatu waume na wanawake mjini Goma na mtaani Nyiragongo. Nini kwa kweli ni matokeo tarajio ya mafunzo yale kwa maisha ya kila siku ya wakaaji? Biro Zali Zawadi anatuarifu zaidi. Kazi ya mashirika yanayotumika katika sekta ya ujenzi wa amani inaendelea mjini Goma na vipindi vya mafunzo kama hiki vinaunga mkono kujitolea kwao kufikia matokeo makubwa zaidi kama anavyosema Jospin Amani wa mtandao wa kitaifa wa mashirika ya vijana na watoto kwa ajili ya kujenga amani. Mafundisho ilipelekea namna ya kukinga na kutatua mizozo na hiyo itatusaidia wakati tuko kwenye kazi ya kila siku, ili tuweze kusumulia na komunote vizuri na tuweze kutatua hiyo mizozo. Tulijifunza namna nyingi saa kama vile mizozo yenye inaletewa ya discours de haine, na ubaguzi na ingine hiyo namna tuliitatua sawa jizi pratique. Um, katika formation imetusaidia kuwa kwa sasa na namna na mbinu ambazo tutaenda tukitumia katika kazi ya kila siku. Gladys Mukongia toka muungano wa mashirika ya maendeleo ya wanawake pia alishiriki kwa mafunzo haya, anaeleza namna gani wanawafundisha wamama kuishi kwa pamoja kwa amani. tunawasaidia kuwafundisha namna gani uh, malgré ma mizozo mbalimbali yenye lipitia masiku zinazopita watu wanawezi ishi kwa pamoja. Tunawafunza makazi uh, ya mikono yenye inawaunga wote kwa pamoja uh, tunawafundisha namna gani kushona, namna gani kusuka, kupodoa. Na wakisha ishi kwa pamoja, inawashurtisha kuunga tena ile marelation yenye ilikuwa brise na vita. Kwa upande wake B Rufin Zindula, mkuu wa mradi huo katika shirika la Africa Reconciled anaamini kwamba wahusika wa amani wana kazi kubwa katika eneo hili. Tumeandae kikao ili tukusanyishe wanamemba wa maorganisation local depe ili waweze kupata maelekezo kamili kuhusu mamekanisme za kurenforce Lengo la mradi huu ni kusaidia watendaji wa amani mjini Goma kutumika kwa pamoja ili kuwapelekea wakaaji kujitolea kwa kuzuia migogoro na ikiwa migogoro itatokea, basi itatuliwe kwa amani. Anahitimisha Bi Rifin Zindula. Goma, Rosali Zawadi, Radio Okapi. Na ni hapo tunafika mwisho kabisa wa taarifa yetu kwa siku ya leo. Taarifa hii ililetwa kwenu kwa ufundi na Jedone Nyangasa, Elize Chikota, Viki Odia na Lievine Mbwinga pamoja na Poli Muzalia. Ndiyo walitayarisha habari hizi. Shukrani kwa wote.