Radio Kapi. Oh, Kapi. Hii ni Radio Kapi nao watangazia kutoka mji mkuu wa Kinshasa. Tuanze na vichwa vikubwa vya habari zetu. Mvua ingini kali linyesha hii siku ya tatu mbele ya mchana mjini Kinshasa na kuharibu mwenendo wa watu na wa magari katika mitaa mingi. Nafasi ya mafuriko zilijaa maji ya mvua kama kawaida. Uhusiano wa biashara kati ya serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na Uingereza una matunda mema. Viungo vya chakula, kahawa na kakao kutoka Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo hadi Uingereza havitalipishwa tena uchuru wa forodha. Ofisi ya UNICEF mjini Beni katika jimbo la Kivu Kaskazini itafungwa punde kutokana na matatizo ya fedha. Alijulisha kiongozi wake katika majimbo ya Kivu kaskazini na Maniema. Fura Furasasumadi alihakikisha habari hiyo kisha mkutano na makamuliwali wa jimbo la Kivu kaskazini. Asante kwa kuwa nasi wengi, ifuatayo ndiyo taarifa kamili ya habari. Salam, karibuni na usikivu mwema. Mvua ingine kali inyesha hii siku ya tatu mbele mchana mjini Kinshasa na kuharibu mwenendo wa watu na wa magari katika mitaa mingi. Nafasi ya mafuriko ilija maji ya mvua kama kawaida ni sawa kutoka barabara de zuileri mtani Lingwala kupitia barabara de la pe mtani Gombe na flambo pabarumbu Barumbu, njia zote zilija maji ya mvua. Hata hivyo, mashirika ya matengenezo ya barabara OVD na kiwanda kimoja cha China zinaendesha makazi katika nafasi zimoja, kwa kuruhusu mwenendo wa watu na kushusha matokeo mabaya ya mvua hiyo. Viungo vya chakula, kahawa na kakao kutoka Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo hadi Uingereza havitalipishwa tena uchuru wa foroza. Ni matokeo ya uhusiano wa biashara kati ya serikali za nchi hizo mbili. Uhusiano huo ulianzishwa hii siku ya pili mjini Kinshasa kati ya waziri wa uchunguzi wa nje Julien Paluku na balozi wa Uingereza Alison King. Ni katika lengo ya kutawanya uchumi wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo sawa vile madini na kupandisha mabadilisho ya biashara kutoka milioni 100 za dola za Kimarekani hadi miliari 1.5 hadi mwaka wa elfu mbili makumi tatu. Kwa mjibu wa balozi wa Uingereza, uhusiano huo utaruhusu viwanda vya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kufikisha biashara nchini mwake pamoja na malipo bila uchuru wa foruza. Uwaziri wa madini Louis Watum anaomba wakongomani wote washindikize matengeneo ya sasa kwa uongozi njema na ajili ya kurudisha uwezo wa serikali. Uito huo ulifanyika katika mpango wa kipindi cha 11 cha mkutano wa kimataifa wa kibiashara uitwao Makutano, unaoongozwa chini ya mada ya uchaguzi wa mikataba ya jamhuri ya kidemokrasi ya Kongo, alijulisha Louis Watum. Tawi la kipindi cha kwanza cha mahakama ya sheria ya Jumuiya ya Afrika ya Mashariki EAC ilipokea mwanzi wa juma. Tunayo mashtaka ya karibu mashirika tatu yasiyo ya kiserikali ya Ituri na ya Kivu Kaskazini kuhusu makazi ya mafuta ya gari katika mbuga la Virunga. Mashtaka yale yalifikishwa mbele ya tawi hilo la sheria tarehe makumi mawili na saba Oktoba na shirika la ACDH katika Kifaransa Alerte Congolaise pour l'environnement et les droits de l'homme na washiriki wake katika mpango wa kampeni itwayo udongo wetu bila mafuta ya gari katika kitangazo kilichosahihiwa hii siku ya tatu mjini Arusha nchini Tanzania, katibu mtendaji wa shirika la ACDH amehakikisha kwamba lengo ni ya kudai haki kwa manufaa ya wahanga wa miradi inayoelekea makazi ya mafuta ya gari katika eneo hilo la Rift Albertine. Kumbukeni kwamba katika Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo, karibu vitalu vitano vya mafuta ya gari viliwekwa mipaka kati ya majimbo ya Ituri na Kivu Kaskazini, katika eneo la Virunga. Upande wa Jamhuri ya Uganda, mashirika yale yanasema kuhusu vitalu vilivyounganishwa pa Tilenga na King Fisher, pamoja na makazi yanayogusa vikali mazao ya samaki katika maziwa Albert na Edward. Puto kumi za vyandarua vya mbu zilishikwa juma jana katika mtaa wa afya wa Samba na mashirika ya usalama. Shirika la Reya lenye kutoa habari hiyo linatoa angalisho kwa wakuu wa jimbo la Maniema na wa afya ajili ya kusimamisha magendo yale. Wanaozaniwa kuiba shandarua hizo walishikwa pia na kufikishwa mbele ya kituo cha sheria cha Kasongo. Maelezo mengi nayo, Florence Kizalunga, kutoka mji wa Kindu kulingana na shirika la kiraia tawi la Basonge 1 puto hizi kumi za chandarua zilinaswa na vikosi vya usalama aswa FRDC katika kizuizi cha Lwengo katika eneo la Basonge 1. Presidenti makamo wa kundi hili la wananchi Kambondo Akilimali Lebon anaomba ufafanuzi zaidi juu ya jambo hili. force ya FRDC yene kupeku barriere ilikamateledblo iye dlo ilikuwa napelekwa pamoja wa Kongolo immediatement wakabaleta hapa Samba baada ya kufanya maankete wakafungiwa aje mbili umoja wa Hopitale general de reference ya Samba na aje mwengine wa bureau central, njo kwa mana waliwahi kupelekwa ku parke ya Kasongo ili wakarepondre ku maakte ya kwao. Vitendo hivyo havikomeshwe, njo kwa mana tunaomba wa autorite provinciale wafanye administration ya kwao ya nguvu sana kwa kukomesha vitendo hiyo. Tulipohusiana naye mratibu wa malaria katika eneo hili la afia anadibiti Habari hii Kalonda Ngoi Gaston anasema kuwa hatua zimewekwa ili kukatisha tamaa vitendo hivi. Ijulishe kwamba jimbo unajiandaa kuandaa kampeni ya bure ya usambazaji wa vyandarua vilivyotiliwa dawa katika siku zijao. Ripoti toka Kindu, Florence Kizalunga, Radio Kapi. UNICEF imejulisha kufungwa kwa ofisi yake ya mji wa Beni mkuu kwa muda wa jimbo la Kivu Kaskazini. Habari ilitangazwa hii siku ya pili na kiongozi wa UNICEF katika majimbo ya Kivu Kaskazini na Maniema mwishoni wa mkutano na makamu uliwali wa jimbo la Kivu Kaskazini. Ni azimio inayotokana na matatizo ya fedha. Hata hivyo, UNICEF itaendelea kutoa usaidizi wa operesheni zake tangu mji wa Goma alisema fura sasu madi masemu yake alichukuliwa na Marcel papimukeba mukeba mark marofimbo ana tafsiri. Tumeongelea mambo matatu. Ya kwanza yalihusu kufungiwa kwa ofisi ndogo ya Insefa Beni. Tunapoongelea kufungiwa kwa ofisi hiyo, siyo kwa mara moja, ila ni namna moja wala lingine kwetu ya kutumika. Yamaanisha kwamba ofisi kubwa ya goma peke yake itaendelea ya kutumika jimboni kote. Mnajua vema kwamba Insef ina uwezo ya kivifaa ya kueneza majukumu zake za kazi kote jimboni Kivya Kaskazini. Tumefunga ofisi yetu ndogo hii kwani hizi siku kuna tatizo kubwa la hela inayotusukuma kupunguza idadi ya wafanyakazi wetu. Tulikuwa na wafanyakazi mia thelathini kwetu NSF ambao vibarua vyao vya kazi zilisimamishwa kulingana tu na ukosefu wa hela nchini. Ila ujumbe ni kwamba NSF yapo karibu na wakaaji, NSF yapo pamoja na watoto, NSF yaweka mtoto kwa ngazi ya kwanza juu ya yote. Watu wane wanaodhaniwa kuwa wajambazi walioneshwa wakuu wa kiserikali siku ya kwanza iliyopita mjini Mwanda katika jimbo la Congo Central. Ni waliofungwa siku ya sita iliyopita usiku wakiiba katika makao ya watu wakitumia silaha, wakati wa msako wa pamoja wa polisi na askari jeshi wa FARDC. Juhudi za walinda amani zinafurahisha makamu kiongozi wa mtaa wa Mwanda, Nicolas Kindwelo, mwenye kuunga mkono wa kazi wanaojulisha vitendo vya watu wenye shaka kwa usalama wa mji wa Mwanda wakati huu wa ujio wa karamu za mwisho wa mwaka. Hatimaye, mkutano uliendeshwa hii siku ya tatu mjini Kinshasa, kati ya kiongozi wa ofisi ya kazi ya waziri wa michezo Magloire Kasongo, watumishi wanaogoma kazi na katibu mkuu wa wizara hiyo, ni kwa kuchunguza hali hiyo ya waliogoma kazi na malipo ya marupurupu yao yaliyopandishwa alisema, alisama Magloire Kasongo mwenye kuwaomba utulivu. Masemu yake alichukuliwa na Vanessa Kongolo. Sifa Maguru anatafsiri. La kustaajabisha ni kwamba waziri wa michezo Didier Budimbu amekusudia sana kuboresha mazingira ya kazi ya wafanyakazi wake. Tayari ameanzisha mchakato ambao utaruhusu wale ambao wapo awali walipokea bonasi kidogo kupokea malipo ya juu kwa sasa, huku waziri Didier Budimbu akishika asukani, mchakato unaendelea elea wa kuongeza kwa kiasi kikubwa marupurupu ya watumishi wa wizara ya michezo na burudani. Ninawahakikishia kuwa katika siku zijazo bonasi za wafanyakazi hawa zitaongezeka kwa kiasi kikubwa, kwa hiyo wanapaswa kutulia. Kwa hiyo nadhani watapata mafasirio mengi baada ya mkutano unaowekwa kufanyiwa leo. Kumbukeni kwamba azimio hiyo inatokana na mgomo wakazi wawanza wamartir wanaudai malipu wa kazi wa watumishi wa uwanja wa michezo wa Martir wanaodai malipo ya masalio ya marupurupu yao ya miaka 13 ya franga za kikongomani elfu makumi sita kwa mwezi. Nawaalika sasa kusikiliza sehemu ya pili ya matangazo yetu pamoja na mwenzetu Rosali Zawadi. Mgeni wa redio Kapi leo ni Ismael Matungulu, mkurugenzi wa programu ya kituo cha redio ya kijamii Sake FM, ikitangaza kutoka mji wa Sake, grupu maka Moronza, mtaani Masisi, jimboni Kivu Kaskazini. Redio hii iliyoanza kazi zake tarehe 17 Novemba mwaka wa 2017 inasherekea kumbukumbu yake ya miaka minane ikiwa na changamoto na matarajio zake. Ismael Matungulu atueleza mengi katika mahojiano haya na Chris Mukand. Bwana Ismael uh, Matungulu, jambo. Tafadhali, kwa ufupi, tutambulishie redio yako. Asante sana radio Kapi, na asante sana kwake Bwana Chris Mukanda na washukuru sana kwa maswali mbalimbali ambayo mmetuuliza. Uh, mimi ni Ismael Matungulu nikiwa uh, kiongozi wa Radio Sake FM ambayo uh, inatumika ndani ya muji wa Sake tangu mwaka wa 2017 kwa hitaji ya wakazi ambao waliona ni vema wawe na radio ili kwa kupata habari. Ndiyo maana kulikuwa viongozi mbalimbali yaani wa leader, hata vilevile wakazi wa moja ambao walipenda maendeleo walitusaidia na mchango kidogo, ili radio ianze peperusha vipindi mbalimbali, hata na habari mbalimbali mbali kuhusu usalama na kuhusu hata vilevile maendeleo ndani ya mji wa Sake. Ni vipindi gani kuu ambazo vyombo vya habari vinatumia katika eneo la vijiji Ikamasake, vipindi vyetu vyote vinahusu mwito, ya kwanza ni amani. Unajua kwamba mwingine ambayo haina amani na mwingine ambayo haina redio ni kusema ya kwamba haina amani na haina maendeleo, kuishi hata vilevile kwa umoja na kusaidia kwa kwa kudumisha maendeleo ndani ya mji wa Sake. Munakuwa makabila mbalimbali, kunakuwa Watembo, kunakuwa Wanyanga, kunakuwa Wahavu, kunakuwa Wahunde, makabila mbalimbali zinakuwa ndani ya hizo kabila uh, tujue tabia zabo ni namna gani? Ndiyo maana tunasema ya kwamba tunafanyaka vipindi mbalimbali mbali vya kupatanisha watu yani, uh, de tematike de la cohabitation pacifique. Twambie, Radio Sake imeadhirije mazingira yake. Ndiyo Bwana journalist, Radio Sake FM, yani radio ya kijamii Sake FM, imesaidia wakaaji wa Sake ndani ya mwaka muonza kwa vipindi vyake mbali mbalimbali na kupata habari ekamili ambayo ni ya kweli, ili wakazi wapate kusikiliza. Imeimiza hata vilevile wa vijana kwa makazi na kuwa wa kuwafundisha, yani kuwa encadre kwa namna mbali mbali. Ni changamoto gani mnazokutana nazo, Bwana journalist? Tumepitia ni kati ya upungufu ya vyombo, kwani vyombo vyake viliibiwa wakati wa vita, wakati tulitoka ndani ya mji wa Sake tukajielekeza ndani ya make hapo mjini Goma kulikuwa vyombo mbalimbali ambavyo vilibaki ndani ya studio yetu ya Radio Sake, ila tukakuta vyombo walisha kuvipora wale watu ambao wasiojulikana ambao wanamiliki ya silaha. ili kwa kuboresha ni vyombo na kuongeza ujuzi kwa wafanyakazi wa kituo cha radio ya kijamii za FM. Mitazamo ya Radio Sake ni ipi? Radio Sake FM inataka iwe radio ambayo itaweza sikilika ingalau ojimoni kivu kaskazini na kusini, kuwa na anwani yani site web iwe sawa vile radio Kapi ambayo inasikilika mahali pengi na wafanyakazi wenye ujuzi hata vilevile kunako radio Sake. Ujumbe kwa wasikilizaji na washirika wenu, tunashukuru hata vilevile wasikilizaji wetu wote ambao wanatuunga mkono na kutusunikiza. Tunashukuru hata vilevile mashirika mbalimbali ambayo zinasaidia maredio ya kijamii hasa vilevile Kapi, kwa kujua shida ya radio Sake FM namna gani inaishi na namna gani inaendelea tunashukuru hata vilevile CORACON, vile ni Collectif de Radio et Television Communautaires du Nord-Kivu, CORACON tunaishukuru. Ili radio ya kijamii Sake FM ipate kuendelea na kusonga mbele, tunaomba kuwa tayari kutukosoa na kutushauri, tukiwaahidi kuendelea kuwatumikia vema wasikilizaji Radio wa radio Saki FM. Tunawashukuru sana Radio Kapi kwa kutuliza maswali mbalimbali kuhusu miaka karibuni nane ambazo tunafanya kwa kutumikia raia ndani ya mtaa wa Masisi mnamo jimbo la Kivu ya Kaskazini. Toleo la pili la mkutano kuhusu madini, nishati na miundombinu unaochukuliwa kuwa vichocheo muhimu vya maendeleo ya jamii na kiuchumi katika jimbo la Manima lilihitimishwa Kindu. Hafla hii ya siku tatu ilifanyika katika ukumbi wa michezo wa Kabwankubi katika eneo la Lwama ya pili ya chuo kikuu cha Kindu. Waandaji na washiriki walipongeza maendeleo yanayoonekana jimboni humu. Hata hivyo, sauti kadhaa zimetaka utekelezaji wa haraka wa ahadi zilizotolewa na viongozi wa serikali waliohudhuria mkutano huo ili kuhakikisha ustawi wa wakaaji wa Manyema. Ripoti zaidi na Florence Kizalunga. Kufuatia mawasilisho mbalimbali, washiriki walikaribisha shirika la aina hii ya kongamano wakiamini linatoa jukwaa shirikisha la mazungumzo kati ya magundi mbalimbali ya jamii kuhusu changamoto za maendeleo ya mkoa. Profesa Kazimira Ngumbi akizungumza kwa niaba ya washiriki alisisitiza umuhimu wa kudumisha aina hii ya mpango ili kukuza mashauriano na mshikamano kuhusu vipaumbele vya Manyema. Tunaona kama ilikuwa kama kawaida kuita watu wote wafikiri sababu ya ile ambayo itaweza kutendeka ndani ya jimbo letu la Manyema. Nadhani tunaweza kungojea vitu vizuri. Kisha baadaye, mapendekezo makuu mawili yalitolewa na washiriki mwishoni mwa mkutano huo. Haya yanawasilishwa hapa na Padri Aleksinda Limbuzi, katibu wa ufunzi wa jukwa hiyo. tumefanya mbili na wile komanda mbili kuko moja, ilikuwa prioritaire make ya lazima kabisa, na ingine ilienda kufatana na ile ma sektor mbalimbali. Dio byote kabisa nii ya lazima, lakini nye tuka na lazima zaidi ni mabarabara. Wawakilishi wa mashirika ya kiraia kutoka Maniema walieleza kurizika kwao. Stefan Kamundala: tunakuta kama iko reusite iyi maasize kwa kuona ke bitu ambayo population ilikuwa na chunga itaanza kupata majibu polepole pole. Ila tunaomba kama walituprome isikuwe kama vile ya uh, apoliticien kesho wafikie kurealize mambo amayo anatuprometre leo sino, sisi sa vile shirika la raia tutapandilia kuanza kudenonse kuona kama tulikuwa viktimi ya bongo ndani ya sana. Gavana kwa upande wake alitangaza mara moja kwamba toleo la kwanza la mkutano kuhusu mazingira utalii, maji na kilimo litafanyika Februari mwaka elfu mbili ishirini na sita. Musa Kabankubi Moizo Mfevriye 2026 tutakwa na conférence juu ya environnement, tourisme, eau et agriculture. juu ya nini a environnement? Province ya Maniema iko na pori kubwa sana, me kwa leo province yetu haipati kitu en terme ya vente ya ma kredi carbon. Kama ukumbusho, toleo ili la pili la mkutano wa madini, nishati na miundombinu lilileta pamoja karibu washiriki mia tano, miongoni mwao walikuwemo wajumbe wa, wa serikali kuu, masenata, manaibu wa kitaifa, washauri wa jamhuri na maafisa wengi wa umma tukitaja wachache tu. Ripoti toka Kindu, Florence Kizalunga, Radio Kapi. Mwisho wa taarifa hii ya habari. Asante kwa wote walioungana nasi, kwa herini.