Radio Kapi. Oh, Kapi. Hii ni Radio Kapi inayowatangazia kutoka mji mkuu wa Kinshasa. Tuanze na vichwa vikubwa vya habari zetu. Vijana wa Goma katika jimbo la Kivu Kaskazini waliunda mfumo Health Link unao habari za afya za mgonjwa. Ni kwa kuepuka hatari kwa wenye kupoteza ufahamu wakiwa na lazima ya matunzo. Chini ya magari ya asilimia 15, ndiyo zilichunguzwa kiufundi katika kituo cha mafunzo na uchunguzi cha ENPP mjini Kinshasa. Ni matokeo kutoka makamu kiongozi wa kituo hicho, juma moja kisha kuanzishwa kwa uchunguzi wa magari mjini humo. Wapiganaji wa waasi wa CRP tayari walirudia katika maeneo ya kando ya ziwa Albert, jimboni Ituri Jambo wanaoshutumu watendaji wa shirika la raia na watetezi wa haki za binadamu kutokana na wasiwasi upande wa wakazi. Asante kwa kuwa nasi wengi. Ifuatayo ndiyo taarifa kamili ya habari. Salamu karibuni na usikilivu mwema. Ni nini inafanyika wakati mgonjwa mwenye kupoteza ufahamu anafika katika hospitali kwa matunzo ya haraka bila kibarua chochote mikononi mwake? Kwa kuepuka hatari kutoka silika, vijana wa Goma waliunda mfumo Health Link unao habari za afya ya mgonjwa. Suluhisho ni kupitia kadi inayo nambari ya QR yenye kusema nafasi ya mgonjwa. Huu ni muungano kati ya mainjinia na madaktari kwa huduma salama ya matunzo. Ni taarifa iliyoandaliwa na Rosali Zawadi kutoka mji wa Goma. Wakati alipopatwa na malaria alipokuwa akisafiri katika jimbo lingine, kijana Elvis Ansima alishindwa kuwaelewesha waganga ya kwamba kuna dawa ambazo hapashwe tumia. Anafasiria kwamba ni shida hii iliyompelekea kutafuta suluhisho itakayosaidia watu kuwa mahali pote na rikodi zao za afya. Nikuwa naenda kwa hospitali karibuni kila wiki, nikajikuta kuwa kila siku mi nakuwa na Wananiambia hawezi kunywa ile dawa, mimi najua njo itakutunza. Mfumo huu uliundwa na viwango viwili vya usalama. Kiwango cha kwanza kiko wazi kwa kila mtu, ili kuokoa maisha. Wanapo skani kodo kwenye kikomo hapo, inaonyesha utambulisho wa mgonjwa, anwani yake, kilo zake, aina yake ya damu, vizuio kiafya na hata nambari ya ndugu wake wa karibu. Ila habari kuhusu historia ya matibabu ya mtu imefungwa kwa kiwango kingine ambacho kinaruhusu. Siwa kwa waganga peke. Goma, Rozali Zawadi, redio, kapi, na kampeni ya chanjo ya polio na shurua ilianzishwa hii siku ya tatu katika majimbo kumi na kenda za Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo, inagusa karibu watoto milioni makumi mawili na mnane mkato tano wa chini ya miezi makumi tano na kenda kwa mjibu wa serikali ya Jamhuri, lengo ni ya kukomesha polio inchini na kushiriki katika kumaliza shuruwa katika jimbo la Kwilu. Gavana Philippe Akamituna Ndolo ndiye alianzisha rasmi kampeni hiyo, akiomba wazazi wa ruhusa watoto wao kutolewa chanjo hizo. Masemi yake yalichukuliwa na wenzetu wa Radio Tele Bandundu Development, RTBD. Christian Mapendano anatafsiri Jimbo la Kwilu linakusudia kuwachanja watoto milioni moja na laki mbili na elfu mia tano ishirini na nane kwa kutumia mbinu ya nyumba kwa nyumba ambamo timu elfu tatu mia kenda makumi kenda ine za chanjo zimetumwa katika maeneo mia saba makumi sita ya afya yanayounda mitaa makumi mbili na ine za afya zinazopatikana katika jimbo letu kwa hiyo natoa mkubwa kwa wazazi wote kufanya chanjo kuwa kipaumbele cha vipaumbele kwa manufaa makubwa ya watoto wetu. Mimi na serikali yangu tunajitolea kufuatilia kwa karibu utekelezaji wa shughuli hizi za chanjo, ili kila nyumba katika jimbo itembelewe na watoto wote waliolengwa wachanjwe katika kipindi cha siku hizi nne. Mjini Kinshasa, ni chini ya magari ya asilimia 15 ndiyo zilichunguzwa kiufundi katika kituo cha mafunzo na uchunguzi cha INPP. Ni matokeo kutoka makamu kiongozi wa kituo hicho, juma moja kisha kuanzishwa kwa uchunguzi wa magari mjini Kinshasa, kutokana na azimio la serikali ya Jamhuri. Kwa mjibu wa Aaron Miziamu, ni matokeo ya chini mno kuambatana na idadi ya magari yanayopatikana mjini Kinshasa huyo wanaomba wakuu wa kiserikali wazilishi operesheni hiyo kwa kufikisha idadi ya juu ya uchunguzi wa magari jimboni Kasai Central. Ni operesheni ya kupinga soko zisizoruhusiwa ndiyo ilianzishwa na kufukuza wachuruzi katika mabarabara. Ni operesheni iliyoandaliwa na gavana wa jimbo hilo. Hao wanafukuzwa pamoja na bidhaa vyao tangu hii siku ya tatu mjini Kananga, kupitia operesheni itwayo acheni njia ya barabara. Mpango ule unalengwa kuwafukuza wanaouzisha kandokando ya kando mabarabara kutokana na hatari wanawo wakati wa ajali ya gari. Taarifa ya Andre Katende Ngala Mulume, usomi wa mshiriki wetu Naomi Mutokie. Tuko mbele ya soko kuu la Kananga. Hapa polisi anarudisha wanamuke waliokuwa wakiuzisha chakula kando ya barabara. Wanamuke hawa walikuwa wamekaa kando ya barabara, wakiwazuia watembea kwa miguu kusonga uhuru na kuwalazimisha kutembea barabarani. Mwanamuke tuliyezungumuza naye alieleza kuwa wanapendelea kuuzisha njiani kwa sababu ni Fu na hakuna mafasi sokoni. Anasema kwamba batafute mafasi ya kuwatia musoko kwenye banaeza uzisha, oja zilizokataliwa na msimamizi wa soko kuu ambaye alihakikisha kila mutu kwamba soko lake bado lilikuwa na mafasi ningi. Marie Claude Kanku alionyesha kuwa wanamuke hawa awa walitamani kubaki njiani ili waepuke kulipa ushuru. Harakati ya iya Lusha sehemu ya Kasai Central inakaribisha uamuzi huu wa mamlaka ya mkoa, lakini inalaani ukatili ambao polisi wanarudisha watu awa nyuma. Kwa kifupi, katika jimbo la Tanganyika, wafanyakazi waliojenga shule la msingi ya tatu Manika katika kijiji Kalongo mtaani Moba katika mpango wa maendeleo ya mita 115 waliharibisha jengo hilo. Hii siku ya tatu ni ajili ya kukaza madai yao kwa malipo ya mshahara yao ya miezi mingi na kiwanda cha Afrika kilichowatumikisha. Na kazi za ujenzi wa kilalo juu ya mto Kalamu zilianzishwa siku ya pili iliyopita mjini Kinshasa ni kwa sababu ya kurekebisha mwenendo na masharti ya maisha wakazi wa kando na kupunguza hatari za, za mafuriko. Watu wanafurahishwa na kazi hizo, lakini wengine wananungunika na mikengeuko na msongamano wa magari kutoka makazi hizo. Taarifa ya Rachel Kalombe. Usomi wa sifa maguru hapo barabarani, vifaa vingi vya ujenzi vimezuia barabara ya Avenue Victoire kutoka kwenye mtoni. Magari yote, pikipiki piki na vyombo vingine vya usafirishaji haviwezi kuvuka. Watembea kwa miguu pekee ndio wanazoea kuvuka mto. Magari yote yanayotoka upande wa Njili Masina na upande wa Ngaba wanaelekezwa kuchukua barabara ya Bongolu au Victoire au Boulevard Lumumba ili kufikia mzunguko wa Victoire. Ujenzi huu umefanya trafiki kuwa mgumu kwa watembea miguu na madereva. Ive Mayula, dereva wa teksi, analalamika kwamba hawezi kufanya kazi kwa sababu ya kufungana kwa barabara ya Victoire. Kwa upande wake Norton ifunga mkaaji wa mtaa huo anauomba viongozi wa jiji kuchukua tahadhari kwa maendeleo ya daraja hili linaloziba njia kuu. Idadi kuu ya watu wanaomba serikali ya Kongo kufuatilia ujenzi wa daraja hili ili kurejesha kupita vema kwa trafiki. Jimboni Ituri, watendaji wa shirika la raia na watetezi wa haki za binadamu wanatazari wakuu wa kijeshi kuhusu kurudi tangu siku ya pili iliyopita kwa wapiganaji wasi wa CRP, Convention pour la Revolution Populaire, katika maeneo mingi ya kando ya ziwa Albert. Wanamgambo wale waliofukuzwa mara ya kwanza katika eneo hizo wakati wa operesheni ya askari wa FARDC wanarudi tena, hali inayopelekea wasiwasi wasi upande wa wakazi. Hatimaye uamuzi wa kesi kuhusu swali la mashambulizi ya kituo cha Rawbank mjini Kinshasa tayari ulitangazwa. Mshutumiwa mkuu Honorine Porsche alihukumiwa kifungo cha miaka kumi kutokana na uwizi akitumia silaha. Kwa mjibu wa mahakama ya kijeshi ya Kinshasa Gombe iliyotangaza uamuzi huo, sheria ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo inatolewa wakati wa siku mnane kwa pande zote kusukuma kesi hiyo katika ngazi za juu. Nawaalika sasa kusikiliza sehemu ya pili ya matangazo yetu pamoja na mwenzetu Rosali Zawadi. Mgeni wa redio Kapi leo ni Ismael Matungulu, mkurugenzi wa programu ya kituo cha redio ya kijamii Sake FM ikitangaza kutoka mji wa Sake, grupu Maka Moronza, mtaani Masisi, jimboni Kivu Kaskazini. Redio hii iliyoanza kazi zake tarehe 17 Novemba mwaka wa 2017 inasherekea kumbukumbu yake ya miaka minane ikiwa na changamoto na matarajio zake. Ismael Matungulu atueleza mengi katika mahojiano haya na Chris Mukand. Bwana Ismael uh, Matungulu jambo. Tafadhali kwa ufupi, tutambulishie redio yako. Aksante sana Radio Kapi na aksente sana kwake Bwana Chris Mukanda na washukuru sana kwa maswali mbalimbali ambayo mmetuuliza. Uh, mimi ni Ismael Matungulu nikiwa uh, kiongozi wa Radio Sake Feb ambayo uh, inatumika ndani ya muji wa Sake tangu mwaka wa 2017 kwa hitaji ya wakazi ambao waliona ni vema wawe na radio ili kwa kupata habari. Ndiyo maana kulikuwa viongozi mbalimbali mbali, yani wa leader hata vilevile wakazi wa moja ambao walipenda maendeleo walitusaidia na mchango kidogo, ili radio ianze peperusha vipindi mbalimbali hata na habari mbalimbali mbali kuhusu usalama na kuhusu hata vilevile vile maendeleo ndani ya mji wa Sake. Ni vipindi gani kuu ambazo vyombo vya habari vinatumia katika eneo la vijiji Ikamasake. Vipindi vyetu vyote vinahusu mwito ya kwanza ni amani. Unajua kwamba mwingine ambayo haina amani na mwingine ambayo haina redio ni kusema ya kwamba haina amani na haina maendeleo, kuishi hata vilevile kwa umoja na kusaidia kwa, kwa kudumisha maendeleo ndani ya mji wa Sake. Munakuwa makabila mbalimbali, kunakuwa Watembo, kunakuwa Wanyanga, kunakuwa Wahavu, kunakuwa Wahunde, makabila mbalimbali zinakuwa ndani ya na hizo kabila uh, tujue tabia zabo ni namna gani, ndiyo maana tunasema ya kwamba tunafanyaka vipindi mbalimbali vya kupatanisha watu yani, uh, de tematike de la cohabitation pacifique. Tuambie, radio sake imeadhirije mazingira yake? Ndiyo bwana journaliste, radio sake fm yani radio ya kijamii sake fm imesaidia wakaaji wa sake ndani ya mwaka muonza kwa vipindi vyake mbali na kupata habari ekamili ambayo ni ya kweli ili wakazi wapate kusikiliza imeimiza hata vilevile wa vijana kwa makazi na kuwa wa kuwafundisha yani, kuwa encadre kwa namna mbalimbali. Ni changamoto gani mnazokutana nazo Bwana journalist? Tumepitia ni kati ya upungufu ya vyombo kwani vyombo vyake viliibiwa wakati wa vita, wakati tulitoka ndani ya mji wa Sake tukajielekeza ndani ya ma hapo mjini Goma kulikuwa vyombo mbalimbali ambavyo vilibaki ndani ya studio yetu ya Radio Sake, ila tukakuta vyombo walisha kuvipora wale watu ambao wasiojulikana ambao na miliki ya silaha, ili kwa kuboresha ni vyombo na kuongeza ujuzi kwa wafanyakazi wa kituo cha redio ya kijamii za Sake FM. Mitazamo ya Radio Sake ni ipi? Radio Sake FM inataka iwe radio ambayo itaweza sikilika, ingalau ojimoni kivu kaskazini na kusini, kuwa na anwani yani site web, iwe sawa vile Radio Kapi ambayo inasikilika mahali pengi na wafanyakazi wenye ujuzi hata vilevile kunako Radio Sake. Ujumbe kwa wasikilizaji na washirika wenu? Tunashukuru hata vilevile wasikilizaji wetu wote ambao wanatuunga mkono na kutusunikiza, tunashukuru hata vilevile mashirika mbalimbali ambao zinasaidia maredio ya kijamii hasa vilevile Radio Kapi kwa kujua shida ya radio Sake FM, namna gani inaishi na namna gani inaendelea. Tunashukuru hata vilevile Coracon, ni Collectif de radio et television communautaire du Nord Kivu, Coracon tunaishukuru ili radio ya kijamii Sake FM ipate kuendelea na kusonga mbele. Tunaomba kuwa tayari kutukosoa na kutushauri tukiwahidi kuendelea kuwatumikia vema wasikilizaji Radio wa radio Saki FM. Tunawashukuru sana Radio Kapi kwa kutuliza maswali mbalimbali kuhusu miaka karibuni nane ambazo tunafanya kwa kutumikia raia ndani ya mtaa wa Masisi mnamo jimbo la Kivu ya Kaskazini. Bwana Ismail Matungulu, shukrani. Tunashukuru Radio Kapi. Radio Kapi. Dossier en Swahili. Toleo la pili la mkutano kuhusu madini nishati na miundombinu unaochukuliwa kuwa vichocheo muhimu vya maendeleo ya jamii na kiuchumi katika jimbo la Maniema lilihitimishwa Kindu. Hafla hii ya siku tatu ilifanyika katika ukumbi wa michezo wa Kabwankubi katika eneo la Lwama ya pili ya chuo kikuu cha Kindu. Waandaji na washiriki walipongeza maendeleo yanayoonekana jimboni humu. Hata hivyo, sauti kadhaa zimetaka utekelezaji wa haraka wa ahadi zilizotolewa na viongozi wa serikali waliohudhuria mkutano huo ili kuhakikisha ustawi wa wakaaji wa Manyema. Ripoti zaidi na Florence Kizalunga. Kufuatia mawasilisho mbalimbali, washiriki walikaribisha shirika la aina hii ya kongamano wakiamini linatoa jukwaa shirikisha la mazungumzo kati ya magundi mbalimbali ya jamii kuhusu changamoto za maendeleo ya mkoa. Profesa Kazimira Ngumbi akizungumza kwa niaba ya washiriki alisisitiza umuhimu wa kudumisha aina hii ya mpango ili kukuza mashauriano na mshikamano kuhusu vipaumbele vya Manyema. Tunaona kama ilikuwa kama kawaida kuita watu wote wafikiri sababu ya ile ambayo itaweza kutendeka ndani ya jimbo letu la Manyema. Nadhani tuna tunaweza kungojea vitu vizuri. Kisha baadaye, mapendekezo makuu mawili yalitolewa na washiriki mwishoni mwa mkutano huo. Haya yanawasilishwa hapa na Padri Aleksinda Limbuzi, katibu wa ufunzi wa jukwa hiyo. Tumefanya mbili na wile rekomandasi mbili kuko moja ilikuwa prioritaire make ya lazima kabisa na ingine ilienda kufatana na ile masekteur mbalimbali dio byote kabisa ni lazima lakini nie tuka lazima zaidi ni mabarabara. Wawakilishi wa mashirika ya kiraia kutoka Manema walieleza kurizika kwao. Stefan Kamundala: tunakuta kama iko reusite hii iyi maasize kwa kuona ke bito ambayo population ilikuwa inachunga itaanza kupata majibu polepole pole. Ila tunaomba kama walitupromet isikwe kama vile ya politisien, kesho wafikie kurealize mambo ambayo wanatuprometre leo. Sino sisi sa vile shirika la raya tutapandilia kuanza kudenonse, kuona kama tulikuwa viktimi ya bongo ndani ya sala. Gavana kwa upande wake alitangaza mara moja kwamba toleo la kwanza la mkutano kuhusu mazingira utalii, maji na kilimo litafanyika Februari mwaka elfu mbili ishirini na sita. Musa Kabankubi Moizo Tutakuwa na conférence juu ya environnement tourisme eau et agriculture. Juu ya nini environnement? Province ya Maniema iko na pori kubwa sana, me kwa leo province yetu haipati kitu en terme ya vante ya ma crédit carbone. kama ukumbusho toleo ili la pili la mkutano wa madini, nishati na miundombinu lilileta pamoja karibu washiriki mia tano miongoni mwao walikuwemo wajumbe wa, wa serikali kuu, masenata, manaibu wa kitaifa, washauri wa Jamhuri na maafisa wengi wa umma tukitaja wachache tu. Ripoti toka Kindu, Florence Kizalunga, Radio Kapi. Mwisho wa taarifa hii ya habari, asante kwa wote walioungana nasi kwa irini.