Ojimboni oh, Ituri, mashirika kiraia ya Baguru na Sesele katika mtaa wa Jugu yanafurahishwa na kurudi kwa maisha ya pamoja katika amani kati ya makabila ya maeneo yale mawili. Hali hiyo tulivu inatokana na mikutano iliyoandaliwa na wakuu wa mahali kwa kukaza amani. Watoto wa Kongomani wanapaza sauti yao na kulazimisha serikali ulinzi wa haki zao zenye kuelekea elimu, afya na maisha mema. Ni madai yaliyofanyika jana siku ya ine mjini Kinchasa wakati wa sherehe ulimwenguni ya watoto mbele ya wakuu wengi. Siku ine kiisha kuanzishwa kwa malipo ya faktura iliyo na kiwango uongozi mkuu wa kodi Karibuni na usikilivu mwema. Mashirika ya kiraia ya Baguru na Sesele katika mtaa wa Jugu jimboni Ituri yanafurahishwa na kurudi katika utaratibu kwa maisha ya pamoja katika amani kati ya makabila ya maeneo yale mawili. Siyo siku nyingi, mabadilisho yalikuwa ya magumu kati ya makabila ya huko kutokana na ugomvi wa silaha yenye vinyume vibaya ya kijamii kwa mjibu wa duru za mahali, hali hiyo tulivu inatokana na mikutano iliyoandaliwa na wakuu wa kiserikali sawa vile wa kijeshi na wakimila kwa kukaza amani huko. Askari wa fardese na wazalendo wameanza karibiana mjini Uvira, kusini ya jimbo la Kivu Kusini, kisha wakati mfupi wa mgogoro kati ya vikosi hivyo viwili misukosuko iliyopelekea mauaji ya watu jumajana inaanza malizika polepole pole, amejulisha msemaji wa sekta ya operesheni soko la kusini ya Kivu Kusini. Wakuu viongozi wa vikosi hivyo viwili walizika jana, siku ya ine, waliowawa kutokana na kutokuelewana jumajana mjini Uvira. Mafasirio ya Jean Kasami Juma linalotoka malizika, mawasiliano kati ya FRDC na wazalendo yalikuwa hafifu mjini uvira kiasi kwamba makundi hayo mawili yalipambana, watu saba wakafariki, wengine kumi na kenda kujeruhiwa. Jana sherehe za mazishi ya wazalendo wawili waliouawa wakati wa marumbano na jeshi la taifa, pande hasimu zilitumia hiyo sherehe kuwa fursa ya kuombana masamaha. Kwa masemi ya ripota wa sekta operationel sud Kivu, sous lieutenant Buirigen, jeshi la taifa liliwakilishwa na makamanda wake wawili wanaotumikia Uvira. Wazalendo upande wao wakaakilishwa na maafisa wake. Jeshi lilitoa vifaa vya mazishi, ishara kana kwamba wazalendo na FRDC wanarudilia mawasiliano yao ya hapo mbeleni. Wakati mikakati ya kuboresha urafiki wao ikiendelea, wito toka wazee wa busara wa eneo la Uvira wanaomba wazalendo wasahihishe tabia na kurudilia umoja wao na FRDC ajili ya kupambana wote pamoja dhidi ya uvamizi wa nchi ya Jamhuri ya Demokrasia ya Kongo. Bukavu, Jean Kasami, Radio Kapi. katika jimbo la Kivu Kaskazini, kesi ya watu kumi na wawili miongoni mwao wapiganaji wa moja wazalendo na askari jeshi moja inaendeshwa mbele ya mahakama ya kijeshi pa Beni katika uhamisho pa Walikale. Kesi ilianzishwa siku ya tatu katika chumba cha mkutano wa ofisi ya uongozi wa, wa mtaa. Wanashutumiwa makosa wa mengi makali zazulisha duru za mahali. Katika jimbo la Ekwateur, mahakama ya kijeshi ya Mbandaka ilihukumu askari polisi Wali Molangi Jose azabu ya kifo. Ni kutokana na mauaji ya mtu katika soko kuu ya mji wa Mbandaka. Uamuzi ulitangazwa kisa kesi ya uhalifu iliyoanzishwa siku ya tatu iliyopita mbele ya watu wengi Watoto wa Kongomani wanapaza sauti yao na kulazimisha serikali ulinzi wa haki zao zenye kuelekea elimu, afya na maisha mema. Madai yale yalifanyika jana siku ya nne mjini Kinshasa, wakati wa sherehe ulimwenguni ya watoto. Waziri mkuu alihakikisha ahadi ya serikali yake ya kutia maisha mema ya watoto kati ya miradi yake mbalimbali Naye kiongozi makamu wa Monisco alihakikisha kwamba utume wa Umoja wa Mataifa utaendelea kusindikiza serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo katika utimizi wa siasa yake kwa faida ya watoto. Jimboni Kasai Oriental, maji safi yanakosekana sana mjini Mbujimai tangu juma mbili sasa. Shirika la Regideso lasema kuhusu ukosefu wa nishati kwa kutumikisha mashini zake. Nalo shirika la Snel lenye kutoa umeme lilijulisha matatizo ya kiufundi upande wa chombo cha moto cha stesheni ndogo ya Chibwe mjini Kisangani. Zaidi ya wapasha habari makumi mawili wa radio televisheni na washawishi wa, wa kijamii walitolewa mafunzo kuhusu uongozi wa mawasiliano ya afya. Ni mradi wa tume jimboni Chopo la afya katika uhusiano na shirika la afya duniani ni kwa kupinga usambazaji wa habari zenye hatari katika afya ya watu. Siku ine kisha kuanzishwa kwa malipo ya faktura iliyo na kiwango, uongozi mkuu wa kodi DGI imekaza uhimizaji, ijapokuwa matatizo ya kutofahamu na kupinga kwa malipo yale na walipa kodi. Uongozi wa DGI unakumbusha asili ya lazima ya malipo yale. Sikilizeni mafasirio ya moja wa viongozi wake katika ka masemi alochukuliwa na Jocelyn Musa Oponde. Ni namna ya kuingiza fraka mukesi ya leta njoba nasema ile kodi ilfo nakwa elektroniki inapasha kukua konnekte kuma server ya DGI juu DGI akwe na yuwa kukontrole TVA yote yenye ikonengia mukesi ya leta. ma operasyon yote yenye inapitika na travers wa to wa kodi, manake akuta kwa mambo ya kufuchika tena, o nilingiza franka kiloko ora lingiza franka mingi, me ye peke na kamata ni na patia leta franka ya kiloko, bwizi ya itakuwa tena. Manake i facture normalize, ni je ya kumaliza wizi na je ya kuingiza franka mingi katika kesi ya leta, na je ya kuonesha ukweli katika kazi ya uchuruzi yenye kwa nafanyika deja itarudia nyuma. Ma, manake ni ile siku na njo siku yenye inapashwa ku kila komersa inapashwa kuitilize ile bili ya kawaida mafakture normalize a traver ile ma vyombo elektronike vya kuonesha kodi. Faktua iliyo na kiwango itaanzishwa tarehe moja Disemba ijayo. Walipa kodi wasiyo na kifaa cha kielektroniki cha uchuru wajiunge kwa malipo na jukwaa la kidijitali www edf dgirc cd. Katika sehemu ya pili ya matangazo yetu, tutakaribisha Bwana Askofu Mobali anayehusika na ufuatiliaji na tasmini katika shirika lisilo la kiserikali Afrika Reconciled ni lenye kuendesha mafunzo ya watendaji wa mahali kuhusu usuluhisho wa amani wa migogoro. Huyo ni mwalikwa wetu aliyehojiwa mjini Goma na Rosalie Zawadi. bwana askofu Mobali, jambo jambo. Mtangazaji uh, leo munakomesha kikao ya siku tatu na wanamemba wa shirika mbalimbali mbali mjini Goma wanaotumika katika sekta ya amani. utuambie nini iliwapelekea kuandaa kikao hiki? Unajua, sekta ya amani walikuwa na haja ya ku renforcer capacité zabo katika mateme mbalimbali mbali. Mateme ambazo sa vile résolution pacifique des conflits communautaires na ingine mateme, alors ilikuwa inaomba kuwarenforce kwa sababu communauté zetu zinakumbwa na shida mbalimbali, ilikuwa inabidi kwanza kuwarenforce au kama wafanyakazi wa katika wa sekta ya amani pia waende kwenye macommunauté wagere zile makonfli zenye ziko au sein de nos communautes. Namna gani mliwachagua wale ambao wanashiriki katika kikao hiki? tulifanya mavisite kwenye maorganisation zao, tukaangalia nini ambao wanafanya, na ndipo kisha kuona nini ambao wanafanya, ndio tukakamata hiyo eh, organisation makumi tatu zenye zili participe kwa hii atelie ambayo tumefanya hapa mjini Goma ambayo tumemaliza leo. Katika mazungumzo mlichangia kuhusu mizozo mbalimbali ambayo inaonekana uh, mjini, utueleze mizozo gani ambayo inaonekana kwa wingi katika mji wa Goma? Kuna mizozo mbalimbali, kuna mizozo ya kifamilia, kuna mizozo ya maparcele, kuna kuwa na mizozo pia ya madiscours de haine, watu wanasema malangaji ambazo zinaweza kuinsite a la haine kuchukiana watu kati ya wengine. Alor, ni ma mizozo ambazo tulizungumzia zaidi na tukawapatia masuluhisho ambayo wataweza kutumia ili kutatua hiyo mizozo kwenye makomunote zetu. Na baada ya hii kikao ya siku tatu nini itafuata? Baada ya kikao ya siku tatu tutajelekeza mtaani Nyiragongo, kwa sababu projects inahusu mji wa Goma na mtaa wa Nyiragongo, na kisha huko Nyiragongo sesion zitaendelea, kwa sababu kutakuwa pia session ya experience ya exchange experience kati ya wafanyakazi ambao wako local na wafanyakazi ambao wako international na wafanyakazi ambao wanatumika katika system agence ya Nations Unies. Kwa hiyo project ingali mrefu na tuna amini ya kuwa wafanya kazi katika sekta ya amani watarenforce kapasite zao wa kupitia project hii. Na uh, mlitumika na MONUSCO katika mradi hii mchango wake ilikuwa gani? Project hii ilifanyika financierement na Monisco biro ya afaire civil ndio ilituakompanye financierement pia techniquement, kwa sababu tulikuwa nao na katika siku hizi tatu alikuwa akitushiriki tukiongozana, ili wafanyakazi wa amani waweze kurenforce kapasite. Bwana askofu Mobali, nakumbusha kwamba wewe na kuwa mhusika wa kuangalia namna kazi inavyoendeka kwenye shirika Africa afrika Reconcilie Accent, mimi ndiye nakushukuru, mpasha habari. Masharti ya utoaji uzazi ni mabaya katika mita ya pangi na Kailo, jimboni Maniema. Vyumba Vi vya utoaji uzazi havina vyombo vya kazi, havina madawa na vitanda vya uzazi. Mwenzetu wa Kindu Florence Kizalunga aliyetembelea maeneo yale alituandalia taarifa ifuatayo. Katika hospitali mbalimbali, wodi za uzazi katika maeneo haya mawili zinakabiliwa na matatizo sawa. Katika hospitali kuu ya Kailo kwa mfano, Dibala Masumbuko, mkurugenzi wa uguzi katika hospitali kuu ya Kailo, anaripoti kuwa hospitali imekosa vifaa inayofaa ili kusaidia wanawake waweze kujifungua kwa amani. Hali hii inadhibitishwa na wanawake wa vijijini. Yeye yeah, yeah, ni wa groupmenti ya Salu. Sisi wamama wa hapa ku territoire ya Pangi tuko na magumu kwa kupata matunzo na kwa uzazi ya sisi. Wamama tunapenda kujuisha hii magumu ya wamama, inaingia ndani ya siku mingi sana kwao kupata matunzo, kwao kuzala, vitanda, vitu vyote tunapata magumu kupitia ari ya maisha. Hata kwa interior yetu yote ya huku tuko na magumu sana kibaya zaidi wanawake wanaojifungua katika vituo hivi vya matibabu mara nyingi huwekwa kizuizini kwa sababu ya ufilisi. Katika ziara yetu, baadhi baada ya kuzuiliwa kwa asiku kadhaa walilipwa bili zao na mfadhili bili sibampa wa fomalu. Hivyo furaha ya walengwa nafaa mwezi mzima padepuni zalaka jadesa kenzimile, lakini nashukuru na mamarisi bibi yake na guverner na anantosha logo pitale leo narudia kwa nyumba na mtutangu nashukuru Mungu sana, nashukuru na Mungu, nilizala kwa cesariane, nilifapa siku mingi menatoka. Leo leo, nikimbiaka, Bwana nikimbiaka, menashukuru na Mungu, mama guverner ananisaidia. Nasema merci sana. Kwa kuzingatia ukweli huu wa kusikitisha, lisi bampa anaomba ufadhili wa mpango wa uzazi wa bure. Ni kitu ya msangao sana kuona kuibaani tukokwai kuko banamuke benye biko banachelewa kubapito jua uuyakuo franka kidogo ju ya kulipa ku maternite mama anaweza kufanya de outr, anakosa meme 100 mil fran ju ya kulipa ku maternité. Or ayer tuko naona bamaternité ingine bamama biko banazala gratuitement. Njeo mana tunanyolosha mikono kwa prezident wetu fachi beto atusaidie pour kele program ya gratuité ya kuzala ya ba mama. Ukosefu wa vifaa katika wodi za uzazi pia husababisha vifo vya watoto wachanga, anaongeza mamlaka za afya za mitaa. Ripoti toka Kindu, mimi ni Florence Kizalunga kwa niaba ya Radio Okapi. Mwisho wa taarifa hii ya habari, asante kwa wote walioungana nasi. Kwa Irini.