Oh, amjambo na karibu kwenu nyinyi wote wasikilizaji wa Radio Kapi kupokea taarifa yetu kwa siku ya leo bila kukawia. Wavuvi ya pata mia mbili makumi mnane kutoka eneo la Mwanda jimboni Kongo ya Kati wamekuwa katika umaskini unaokatiri tangu mwezi wa Juni mwaka jana. Huo ni tangu jeshi la maji la Angola kuwanyang'anya vifaa vyao. Hawa wanasema kukumbana na matatizo ya kutoweza kuhudumia familia zao. Siku kuu ya ukimwi duniani, mjini Beni wataalamu wa afya wanahimiza wakaaji kujipimisha ugonjwa huo. Pia watu ambao tayari wameambukizwa watumie dawa za kupunguza makali ya virusi. Mjini Kinchasa, wanawake na wasichana wengi wanasema kuasiriwa kwa unyanyasaji kwenye, kwenye teksi za pikipiki, kati ya vitendo visivyofaa na matamshi machafu. Baadhi ya abiria wanasema wanapitia matatizo ya kweli. Karibu tena kwa wote na usikilivu mwema katika eneo la Mwanda Jimboni Kongo ya Kati, karibu wavuvi mia mbili makumi mnane kutoka Kimwabi na watu wa jamaa zao wamekuwa wakiishi katika umaskini uliokatiri tangu jeshi la Angola kuwanyanganya vifaa vyao vya uvuvi Juni mwaka jana, kulingana na Martin Kula, kiongozi wa chama cha wavuvi. Hali hii imewafanya kukosa ajira. Tangu mwaka huo wamekumbana na matatizo ya kusomesha watoto wao na kuhudumia familia zao. Anatoa mwito kwa viongozi wa kitaifa na wa majimbo sio tu kurejesha vifaa vyao vya uvuvi, lakini pia kukomesha kukamatwa kiolela na kunyang'anywa zana zao na jeshi la Angola. Tukijielekeza mjini Ituri, msongamano wa magari umetatiza kati ya maeneo kadhaa katika eneo la uchimbaji madini na jiji la Bunia. Chanzo ni kuporomoka kwa daraja la Nizi lililotokea wikendi iliyopita, wakati lori lililokuwa likibeba mizigo ilikuwa ikivuka. Hali hii tayari inatatiza pakubwa maisha ya kila siku ya wakaaji ambao wanaona ongezeko la bei la bidhaa nyingi katika Kulingana na Jean-Pierre Bikilisende dahibu wa Jimbo aliyochaguliwa katika eneo la Njugu, barabara ya Iga Barrier Mungwalu ndio njia kuu ya kusafirisha bidhaa muhimu. Kuporomoka kwa barabara hilo tayari kusababisha bei kupanda huku baadhi ya bidhaa zikipunguka sokoni. Watendaji kadhaa wa shirika ya kiraia pia wanaelezea wasiwasi yao wakibainisha kuwa eneo bado liko chini ya chisio mara kwa mara kutoka kwa makundi yenye kushika silaha. Wasiwasi wasi huu unashirikiwa na wachifu wa mashifu ya mambisa baujo Bandinga, ambaye anahofu kwamba usumbufu huu utazuia kutenda kazi ya vikosi vya usalama vilivyopewa jukumu la kulinda idadi ya uraia, huku wakitoa wito wa ukarabati haraka sana kwa daraja la nizi. Sauti nyingi zinalomba na wakuu wa kiserikali kutengeneza mabarabara madogo madogo ajili ya usambazaji ya visa mbalimbali kwa eneo hili. Nikiripoti kutoka Kabunya, mimi Martial Kizabia, Bongo, Radio Kapi. Tukijielekeza upande wa Kananga, jueni kama vuguvugu vugu la wananchi likiitwa Lutte pour le Changement tawi lake la Kasai ya kati linazindua kampeni inayoitwa Salongo mapashwa yetu. Kampeni hii inayoendelea, ambayo hufanyika kila Jumamosi, inalenga kuongeza uelewa kwa idadi ya watu juu ya uraia wa kuwajibika na mapambano zidi ya hali mbaya ya jiji. Maelezo katika ripoti ya Wakitumia megafone wanaharakati kutoka tawi la Kasai ya kati wa kigundi cha Lucha wanahamasisha wakazi wa Kananga kuhusu uraia unaojibika. Katika siku yao ya kwanza, walianza katika soko la Kamai ambapo walifanya kazi ya usafi kabla ya kuhamia mitaa tofauti jijini, ili kuwahimiza wanaofanya biashara katika soko hilo lisilo rasmi kutumia masoko maalumu. Kwa mjibu wa Ben Kapena, mwanaharakati wa Lucha tuliomwoji lengo ni kuamsha uelewa wa wananchi kuhusu uraia wa kweli na kupambana na hali chafu na soko lisilo rasmi. Kampeni ya Lucha ya Salongo, wajibu wetu wa kiraia, inaunga mkono operesheni hii iliyozinduliwa Kananga na gavana wa mkoa wiki moja iliyopita na operesheni ya jiji safi ya ukumbi wa jiji. Kama vile tulivyojulisha hapo mwanzo, sikukuu ya Ukimwi duniani mjini Beni, wataalamu wa afya wanahimiza idadi ya wakaaji kupimisha mara kwa mara ili kujua hali yao ya ugonjwa huo. Pia wanapendekeza kwamba watu ambao tayari wameambukizwa watumie dawa za kupunguza makali ya virusi mara kwa mara ili kuimarisha kinga yao na hivyo kupunguza maambukizi ya virusi uendapo watafanya ngo bila kujikinga. Tunabaki katika mada hiyo upande mwingine kiwango cha maambukizi ya virusi vya ukimwi katika jimbo la bazwele kwa sasa kinakadiriwa kwa porsenti moja nukta saba ingawa inapunguka kidogo mkoa huu unasalia kuwa miongoni mwa majimbo kumi nchini DRC ambako kiwango cha maambukizi kinasalia zaidi ya porsenti moja Taarifa hii inatoka kwa ofisi ya mkoa wa mpango wa kitaifa wa serikali wa mapambano dhidi ya ukimwi huko Bazwele. Ofisi hii inatangazia hali hiyo kutokana na sababu kadhaa, ikiwa ni pamoja na kuwepo kwa zaidi ya maeneo mia moja makumi tano ya uchimbaji wa dhahabu na almasi na kuwepo kwa makahaba tena mipaka ya pamoja na Otwele tena na Jamhuri ya Afrika ya Kati na Sudan Kusini, yote inazidisha hatari ya kuambukizwa. Ili kukabiliana na janga hili, katibu wa mpango huu unaopiganisha ugonjwa wa ukimwi katika eneo la Bazuele anatoa mapendekezo kadhaa, hasa kwa serikali. Fabrice Denangowe do Abili akizungumza kwenye maikrofoni ya Jacques Mukonkole Serikali kuu kuelekeza washirika kushirikiana katika shughuli za uhamasishaji, upimaji wa vijana wa kike na wavulana, na hasa kutoa huduma kwa vijana wa kike wajawazito walio na virusi ya ukimwe, kuweka malaboratwara kwa watu wanaoishi na virusi vya ukimwe, na kujaribu kupanga upya miundo ya umoja ya watu wanaoishi na virusi vya ukimwi nchini Kongo, na kujaribu kutoa msaada wa lishe kwa watu wanaoishi na virusi kupitia idara ya masuala ya jamii na vitendo vya kibinadamu. Kama hitimisho, maono ni kuhakikisha upatikanaji wa rasilimali sawa, endelevu na wa ubora wa huduma za kinga, upimaji, matibabu na msaada kwa jamii zote bila ubaguzi, ili kuondoa ukimwi kama tishio la afya ya umma nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kufikia mwaka 2030. Tunajielekeza upande mwingine, katika jimbo la Sankuru, shughuli za azina ya bima ya afya ya walimu iliyoazinishwa ilizinduliwa jumatatu hii. Sherehe hiyo iliongozwa huko Loja naye mwakilishi wake liwali, mbele ya maafisa kadhaa wa shule. Zaidi ya walimu elfu kumi na mbili walioajiriwa na watu wengine elfu kumi na mbili wanaoishi na ulemavu watahudumiwa na hazina ya bima ya afya iliyoidhinishwa, kama vile tulivyowajulisha hapo mwanzo. Mjini Kinshasa teksi za pikipiki zinasalia kuwa njia haraka sana ya kuepuka msongamano wa magari, lakini zaidi, ushuhuda kutoka kwa wanawake na wasichana ambao ni waathiriwa wa unyanyasaji kwenye teksi za pikipiki unaongezeka. Kati ya vitendo visivyofaa, matamshi machafu, baadhi ya abiria wanasema wanapitia matatizo ya kweli. Enock Katumbi alichunguza jambo hili. Taarifa yake yatafsiriwa na Naomi. Teksi za pikipiki kawaida uchukua wateja wawili kwenye bodi. Katika kesi hii, wanamke kwa ujumla uchukua nafasi ya kati ya dereva na abiria mwenza, lakini kwa wanamke wengi uko Kinshasa, kila safari inaweza kuwa wakati wa mvutano na wasiwasi. Mmoja wa wasiriwa alitoa ushahidi kwamba kulikuwa na tu hata kwenye pikipiki piki ambaye aliweza kumwanga mani aditi yake haijatengwa. Baadhi ya wapandaji wenyewe anakini kuwepo kwa tatizo hilo. Ili kuelewa kupindukia huku, wataalamu wanapendekeza mchanganyiko wa msukumo ndiki ya mjini, na zaidi ya yote kutokujali. Kwa hivyo vyama vya wanamke vinatoa wito kwa kampeni za uhamasichaji zinazolenga abiria wa kiume wanaotumia pikipiki piki mjini Kinshasa. Upande mwengine, jueni kama Wizara ya Elimu ya Kitaifa imetoa angalau viti vya shule elfu mbili mia mbili arobaini na sita kwa shule za umma katika mkoa wa Kwango, kulingana na taarifa ya vyombo vya habari kutoka kwa ziara iliyopokelewa na Radio Kapi siku ya Jumatatu. Vifaa hii vya shule viliwasilishwa vipande vipande, kutoka mji wa Kenge hadi maeneo mbalimbali mbali ya Kwango. Mchango huu ni sehemu ya mpango wa serikali kuu unaolenga kuboresha mazingira ya kujifunza shuleni kote katika jimbo hilo. Wapendwa wasikilizaji, nawakaribisha tena kufata kipindi cha pili cha taarifa yetu katika usomi wa Rosalie Zawadi. Radio Okapi, invité en swahili. Mgeni wetu leo ni kiongozi wa kijiji cha Yasongo kilichoko kilomita 173 kutoka Kisangani katika mtaa wa Opala. Hivi majuzi alishiriki katika kikao cha upatanisho na ufafanuzi kati ya sekta ya Yalikanja ya Nunge ya Isangi na sekta ya Lobaiye katika mtaa wa Opala. Anazungumzia kazi za wakaaji katika eneo hilo na hasa ugumu wa kusafirisha bidhaa za kilimo. Anazungumza na Jacques Mzuri Jambo. Jambo jina yango somi isa ya songo Gistin, zaidi zaidi shefu lotoba njobato bana nizoyaka na usana naikala ya songo 73 km pale. Niko sultani wa mungini kualinda batu na mabitu yao nakusaidia makazi ya leta mugini yuko Kabambi. naweza kuwa na batu ngapi? Ile mugini yuko kubwa sana, niko na bato elfu tano na bato tano na makumi sita na zaidi. Wao utambia kazi gani inafanika na raia pale ba pale kwangu? Niko na maekole, niko na centre de santé, niko tena na centre ya examen d'etat na centre ya tena fepe na tena sospe nanikotena na, na, na maeglise kofondi nanikovile na soko anikovile na, na, na service ya leta sawadc hiko pale kwangu, a hiko kwangu dpte hiko kwangu, na turisme hiko kwangu. kwangu kabisa raia hakuna kabisa shida ya mingi lotoba baraia yangu biko bali mashamba na wako badebria aloro, kabisa shida kabisa zaidi, haiko ya shida nyo inapasha tukukuwa sema kungambo ya maisha maisha makazi, biko natumika sawa na mashamba aloro, malipo yuko kidoko, memakazi kabisa iko nguvu sana barabara ya Upala kule njo nini mchele inatoka batu wanapenda mchele ya kote ya, ya kule chef lotoba, hali ya barabara ikwaye ni nzuri. Atuka papa journaliste na furahi sana vile wewe unatushe ile fasi ya njia ya barabara. Kweli kabisa, ku territoire Upala iko territoire agricole, munalima nini pale ya songo, inatosa mchele mingi, inatosha ndizi mingi inatosha muoko mingi nabafufu, na bafufu na vinya mambo yote nyo inayomba ku inatoka kushamba na mafuta opala inatosa ile njo kazi nyo terutaro opala inatumika akoro sasa magumu nyo iko natuletea si zaidi konjia opala ni barabara tu alo tu kwa tesekana sana, barabara ni mbaya, barabara si nzuri. Namuna gani basi munasafirisha marchandizo yenu muchikisangani? Sasa ijapokuwa ta Territoire esange ya particulier secteur Likandja ya li Nonge ivi mai ya bahali ko pale karibu, njo yiko na saidia ta kupeleka bitu ku centre ya consommation ko nivo ya centre ville ya a Kisangani na ile inaleta shida akufatane na kupanda kwa bei, na mimi napenda leta na serikali maserikali yetu ituangalilie si ile magumu ya njia, mambo kama ile njia. Tukatoka ku magumu ya njia, itakuwa na mabitu mingi ya kutoka Kisangani itatufikia pale karibu karibu, rapide utaona respiration ya maisha muzuri kupopulaso, itakuwa muzuri na bitu yetu tena ya kule itakuwa itakuwa mbio Kisangani, na franga itatembea mbio ku mikono ya batu, na maisha itanja kutembea muzuri kubatu. Chef lotoba aksanti, aksanti sana papa journaliste, Radio Okapi, dossier en Swahili. Siku ya kimataifa ya haki za watoto iliazimishwa tarehe makumi mbili Novemba huku Beni, Kivu Kaskazini. Takriban watoto mia moja kutoka shule mbalimbali mbali mjini walijifunza kuhusu haki zao. Maswali kadhaa kuhusu haki zao yaliulizwa kwa waandalizi wa sherehe hii, pamoja na mapendekezo yao. Mark Marofimbo atuletea maoni yao mbalimbali mbali katika kipindi hiki yote yaliandishwa na kutolewa kwa historia fupi kuhusu hii siku kimataifa ya kusherekea haki za mtoto ikiwekwa wazi na wasimamizi wa mashirika ya watoto na chumba cha kazi ya ukingo la mtoto ya Monisco Beni. Kisha kuharifiwa, watoto walitoa maoni yao mbalimbali. Kwanza kabisa tumsikilize Bati Mwena aliyeshiriki pia kikao hiki. siku ya ya leo iko na maana kabandi kwangu pasike, imeacha watoto ndani ya haki zao na mapashwa yao. Juu mapashwa na haki yao ijulikane, inaomba kwanza kuelewesha watoto haki zao, unawajulisha en profondeur haki zao, epi na wazazi nao inaomba kusikiliza watoto wetu, wanahitaji nini, wanataka nini, ile inaweza kuwasaidia. Haki ya mtoto hayashimiki kwa sababu kadhaa zinazotolewa hapa. Naye Rema Hope, mshiriki pia: kwanza protection ya watoto haiko respecte au fait Urejesho wa amani na kuwapatia wazazi kazi ni mojawapo ya mapendekezo ya bunge la watoto kwa viongozi wa serikali kupitia sherehe hii, kama aeleza hapa kiongozi msimamizi wa bunge la watoto mjini Beni, Eloge Bwana Kawa. mapendekezo yetu kwa uongozi ni kurudisha amani dabor kwetu, na kusha kurudisha amani ni kupatia wazazi wetu makazi juu pauvrete iishe, na kutia sekurite muvile yetu na kandokando kando. Na, kwa watoto wenye habiko naenda kwa masomo, kwani uh, service inachungaka watoto wa wasoda na tupatia rapport kusema kuko 5000 enfants benye haba beneficie ku education les enfants de militaire paske balikuya na wakati ya kuandikisha watoto inaisha kwa waongozi. Juu ya iye kitu tunawalomba waongeze hata masomo juu wale watoto waache kuangaika mtaani. Tujulishe kwamba hii siku kuu kipindi chake cha thelathini na sita kulisherekewa chini ya mada kubwa, siku yangu, haki zangu kuzitetea kwa ajili ya uwepo wa mtoto katika maongozi ya mambo ya umma. Beni Mark Marufimbo. Na ni hapo tunafika mwisho wa taarifa yetu kwa siku ya leo. Shukrani kwenu nyinyi wote muliotusikiliza. Tena tunashukuru wafundi wetu Pierre Diasinwa na Bili Landri Betou, bila kusahau waliotayarisha habari hizi Elize Chikota, Lievine Mbwinga na Poli Muzalia.