Wamjambo kwa wote wenye kufata redio Kapi, ni wakati wa kuwaletea taarifa yetu kwa siku ya leo. Zaidi ya maafisa wa polisi elfu moja walitumwa Jumatatu huko Oicha, mji mkuu wa tarafa ya Beni, kwa ajili ya kuimarisha usalama wa wakaaji katika maeneo ya kilimo ya tarafa ya Beni kabla, wakati na baada ya vipindi vya likizo ya mwisho wa mwaka. Kasai mashariki furaha ni kubwa kisha kutangazwa kwa kumalizika kwa janga la Ebola katika eneo la afya la Bulape ndani ya eneo la Mweka. Chifu wa kundi la Bulape, Eritier Bope, anawataka wapiga kura wake kuheshimu hatua za kuzuia. Waziri wa kilimo na usalama wa chakula anapatikana pale Ngandajika mkoa wa Lomami tangu Jumatatu. Mwindo Zangi Butondo atazindua ujenzi wa barabara ya kuingia katika hifadhi ya kilimo ya Ngandajika. Karibu na usikilivu mwema kwa wote. Katika eneo la Beni, zaidi ya maafisa wa polisi elfu moja walitumwa Jumatatu huko Oicha, mji mkuu wa eneo hilo. Hii ni kwa ajili ya kuimarisha usalama katika maeneo ya kilimo ya eneo la Beni kabla, wakati na baada ya kipindi cha likizo ya mwisho wa mwaka. Tunabaki Kivu Kaskazini. Hali bado ni ya wasiwasi wasi Jumane hii katika kijiji cha Bitoi kilicho katika kundi la Ufamandu de ndani ya mtaa wa Masisi. Kulingana na vyanzo vya ndani, mvutano huu unatokana na ugomvi kati ya vikundi viwili vya wazalendo. Kuanzia Jumapili hadi Jumatatu jioni, mapigano kati ya makundi haya mawili ya Maimai yalilazimisha mamia ya familia kutoka vijiji sita jirani na na kukimbia makao yao. Habari za usalama mdogo, tunajelekeza pa Ituri. Mkulima mkuu wa kakao alitekwa nyara na kuuawa na watu wenye silaha siku ya Jumatatu katika shamba lake ndani ya kijiji cha Manyama katika eneo la Mambasa, kulingana na wanaharakati wa haki za binadamu katika kanda hiyo. Makumi ya kesi kama hizi tayari zimerekodiwa katika kipindi cha miezi miwili iliyopita ndani ya eneo hili ambako watu kadhaa wenye silaha wako huru. Wanatoa mwito kwa huduma za usalama kuhakikisha usalama wa wakaaji na mali zao katika eneo hili ambalo limekuwa likilengwa mara kwa mara na waasi wa ADF. Marsial Kizabyamungu, kwa mafasirio zaidi. Hakijulikana kwa jina la David, mkulima huu wa kakao alichukuliwa mateka kwa mara ya kwanza na watu wenye kubeba silaha Jumapili katika shamba lake huko Manyama, kilometa 15 mnamuji wa Bikato katika eneo la usultani wa Babila Babombi, kabla ya kupatikana amefariki Jumatatu asubuhi. Watetezi wa haki ya kibinadamu katika eneo hilo wanashutumu kesi hii ya hivi punde ambao inaongeza takriban ya nyingine kumi zilizorikodiwa siku za hivi karibuni. Waafirika zahidi wanajihusisha sana na sekta ya kilimo ya kakao, zao lenye faida zahidi katika eneo hilo. Hii inazidisha ukosefu ya usalama katika eneo ambapo watu wenye kushika silaha wanaripotiwa kuhama kutoka Kivu ya Kaskazini. Kutokana na maseme ya mtetezi umoja wa shirika ya kibinadamu CRDH, Ramsi Ramazani anatoa wito kwa jeshi la taifa kuchukua hatua ya kukamata waliohusika na ukosefu wa usalama ambao wanasema umekuwa uliongezeka siku hizi katika eneo la Mambasa. Hatukuweza kupata maoni ya administrator ya mtaa ya Mambasa kuhusu swali hii. Nikiripoti kutoka Bunia, mimi Martial Kizabia Mungu, Radio Okapi. Kama vile tulivyojulisha hapo mwanzo, mlipuko wa Ebola katika eneo la afya la Bulape, jimbo la Kasai, umemalizika. Taarifa hiyo ilitolewa jana Jumatatu na waziri wa afya Daktari Samuel Roger Kamba, bila kesi mpya zilizoripotiwa katika siku makumi nne na mbili zilizopita tangu mgonjwa wa mwisho alipona mnamo Oktoba tarehe kumi na kenda. Viongozi sasa wanazingatia kuzuka kwa ugonjwa huo kwa jumla Mlipuko huo uliathiri watu makumi sita na ine pamoja na makumi tano na tatu waliothibitishwa na kesi kumi na moja zinazowezekana na kusababisha vifo makumi ine na tano Hapa sehemu ya sauti yake waziri wa afya Samuel Roger Kamba, ilichaguliwa na Poli Muzalia, sauti yake ilitafsiriwa na Rafiki Nzita. Leo ni siku ya maana sana kwa wizara ya afya, sababu sio kawaida kwetu kupata habari nzuri. Mara nyingi tunatangaza mwanzo wa mlipuko wa magonjwa, kwa leo tunatangaza mwisho. Hii ni matokeo ya kuzoea milipuko mingi ya magonjwa. Tumechunguza kama tuna dawa ya kutunza wagonjwa wetu, kama tuna chanjo. Tumewageukia wazamini hasa Marekani na CDC Atlanta kupata vipimo, dawa na sapoti ya ziada. Tumeendea Shirika la Afya Ulimwenguni, Shirika la Waganga bila Mipaka, na hapa nimetaka kuwashukuru wadhamini wote ili nchi yetu ikumbuke kama kuna watu walituunga mkono kupiganisha Ebola. Upande mwingine habari hiyo ilileta furaha kubwa katika jamii. Chifu wa kundi la Bulape alisema kuwa kuwepo kwa ugonjwa huo katika mkoa ulileta tishio kuu. Eritier Bope aliwataka wapiga kura wake kuheshimu hatua za kuzuia. Alipatikana kwa simu na Andre Katindi Ngala Mulume, akitafsiriwa na Florence Kiza. Tumefurahi sana kwa sababu uwepo wa ugonjwa wa Ebola kati yetu ulimaanisha kifo. Wakati mwisho wa janga hilo ulipotangazwa, tulitoka kifo hadi uzimani. Nawaambia wakazi wa Bulape kwamba na janga hilo limekwisha, tunaweza kufurahi huku tukiendelea kuheshimu hatua za kujikinga ili kuepuka magonjwa yanayoenezwa kupitia mikono michafu. Lazima tuheshimu hatua hizi ili kuzuia janga nyingine. Tudumishe kasi hii ili kujiepusha na magonjwa ya kila aina. Tunabaki katika swali hilo, nini itafuata tangazo ya mwisho ya janga la Ebola huko Bulape? Swali hili lilitolewa kwa Kedidone Mwamba, mkurugenzi wa taasisi ya kitaifa ya afya. Amejulisha kuwa ndani ya siku makumi kenda au miezi mitatu, shughuli za ustamilivu zinaandaliwa katika eneo la afya la Bulape na maeneo jirani yake. Hii itahusisha kutoa huduma za kimsingi za kijamii kama vile maji na kusaidia vituo vya afya. Daktari Dieudonne Mwamba pia alihojiwa kwa simu na Andre Katende akitafsiriwa na Polin Munanga. De la... hatutaachilia eneo hilo baada ya tamko la kumalizika kwa janga hili. Tutaanza mpango wa masiku makumi tisa kwa kuimarisha mfumo wa afya katika eneo la afya la Bulape na hata katika maeneo ya karibu. Kwa mfano, tayari wakati wa kampeni tulianza usambazaji wa maji huko Bulape. Tutaimarisha vituo vya afya kwa ukarabati na utoaji wa injini na vifaa tutaendelea na mafunzo ili kuhakikisha kuwa katika eneo ya afya ya Bulape na maeneo ya jirani tumeacha mfumo wa afya ulioimarishwa wenye uwezo wa uchunguzi. Tutachunguza jinsi ya kuandaa eneo hili maaraba yenye uwezo wa kupima ebola na hata magonjwa mengine. Daktari Jedone anatuhakikishia kuwa kuna mpango wa ufuatiliaji wa kiafya na kisaikolojia kwa waliopona na ebola. Ufuatiliaji huu utachukua muda wa miezi makumi nane. Kuhusu habari za kilimo, waziri wa kilimo na usalama wa chakula anapatikana pa Ngandajika, mkoa wa Lumami, tangu Jumatatu. Kabla ya kuwasili Ngandajika, Mwindo Nzangi Butondo alisafiri kupitia Mbujimai, mji mkuu wa jimbo la Kasai Mashariki. Kulingana na waziri, dhamira yake katika mkoa wa Lumami ni kuzindua ujenzi wa barabara ya kuingia katika hifadhi ya kilimo ya Ngandajika. Upande mwingine katika jimbo la Hokatanga, kamanda wa kikosi cha polisi wa trafiki ya Lubumbashi amewaonya maafisa wanaojihusisha na unyanyasaji. Kanali Jean-Claude Mpalaga alitoa tangazo hili wakati wa mkutano mkubwa uliofanyika Jumanne mjini Lubumbashi. Alisema mkosaji yeyote wa kurudia atachukuliwa hatua. Wapindo wasikilizaji, karibu tena kufata kipindi cha pili cha taarifa yetu katika usomi wa Rosalie Zawadi, Radio Kapi invité en n huko Beni, Kivu Kaskazini, ni katika mazingira gani ilisherekewa mwaka huu siku ya kimataifa ya mkataba wa haki za mtoto inayohazimishwa kila tarehe makumi mbili Novemba? Tunampokea presidenti wa bunge la watoto mjini Beni, Eloge Bwanakawa, anaongea hapa na Mark Marofimbo. Eloge Bwanakawa, jambo. Jambo sana bwana journaliste. Siku kuu limwenguni hmm, ya kutetea haki za mtoto leo tarehe ishirini Novemba, kwako kibinafsi inaonyesha nini? Ile siku kuna maana gani? Sikukuu ya leo kwangu inaonyesha kwa kujiuliza par rapport ya sini tunaishiki huku kwetu ya mtoto wa Beni en particulier na mtoto wa Nord Kivu en general tunaona ya kwamba haki ya watoto haziko respecte juu kuko mafenomene zenye pays ina faire face surtout vita na sumbua, batu banahama baya mingi na maisha inakuwa ngufu, banakuwa obligé kutuma watoto waende ujisha, watoto walombelombe franga, watoto wanakuwa expose kuma violence sexuelle vraiment. En grande partie haki za watoto hazieshimiwe. za mukadri ya maisha ya watoto surtout batoto benye biko puse kwenda lomba franga, batoto benye biko puse kuenda ujisha marchandise, batoto biko puse kufanya tendo ya ngono juu baweze kusatisfaire mafamie zabo, inakuwa kama babo njo banapasha nurir famille. Hizi zote zina ma problème ya watoto. Uh, na kuko phénomène moa likuya inakuyaka toujours mu Novembre. Ile mupanzi iko tunaita mu français soterel, inakuya handicapé protection ya mtoto, unajua ile iko repanye, iko délicieux. Na une fois mtoto anajua kama kunyumba hakuna possibilité ya kuuza juba kule uh, pamoya anakuwa obligé kwenda itafuta usiku na kuangaika barabarani, kutokuenda kumasomo, anatafuta mupanzi juste asatisfaire ma besoin yake kulingana na utamu ya hiyo chakula. Na kwa siku kama hii ya leo, kama pia siku ya kukumbuka haki ya mtoto na kuitekeleza, unafikiri nini takuwa mapendekezo yenu kama pia viongozi ya watoto mjini hata mtaani? Mapendekezo yenu kwa viongozi ni nini? pendekezo yetu kwa uongozi ni kurudisha amani dabor kwetu, na kuisha kurudisha amani ni kupatia wazazi wetu makazi juu povrete iishe na kutia sekurite muvile yetu. Na kando kando, kuna watoto hati leo hawajarja masomo tango masomo ilianja kwao. Utaomba nini kutoka kwa viongozi kwa watoto wenye habiko naenda ku masomo? Kwani uh, servise inachungaka watoto wa wasoda na tupatia rapor kusema kuko 5000 enfants benye aba beneficie ku education les enfants de militaire parce que balikuya na wakati ya kuandikisha watoto inaisha. Na kwa waongozi, juu ya iye kitu tunawalomba waongeze hata masomo juu wale watoto waache kuangaika ndani ya mtaani. Eloge, uh, tunakushukuru sana. Ndio Radio Okapi, dossier en Kiswahili. Jamii za Yainyongo Rome katika eneo la Isangi na zile za sekta ya Lobaye katika eneo la Opala zimefanya amani. Ijumaa iliyopita, walitia saini barua ya upatanisho kuhusu mipaka ya maafikiano ya misitu ya jamii huko Yainyongo. Pia waliahidi kuishi kwa mshikamano baina ya jamii na kuwa macho dhidi ya jambo lolote litakaloweza kuharibu uhusiano wa mababu zao. Nini kilikuwa chanzo cha mivutano kati ya jamii hizo mbili na ni maelewano gani yaliyofikiwa? Ripoti ya Jacques Mukonkole. Kwa miezi michache iliyopita, jamii ya Yai Nyongo ilikosa uwezo ya kuendesha shughuli zake katika maeneo yake hata ilikuwa na hati halali. Jaribio la kuanzisha hesabu ya rasilimali nyingi liliathiriwa na jamii za Lobai kama mbinu za kuuza sehemu ya msitu huu ambako unabaki kuwa na manufaa ya pamoja. Mwisho wa siku mbili za maelezo, pande zote zilimeelewana. Daktari Cesar Imoko wa jamii ya Opala ana kisha kwamba hakuna mutu atakayezuia tena shughuli katika hifadhi hii ya misitu. Ile confusion ilikuwa na ba desinformation yenye ilitufikia kwamba banatafuta kufanya inventaire multi ressource. Ile jina inventaire multi ressource ilitukoroga sana, yenye haikupermettre kwamba mtu wote a comprendre au même niveau que inventaire multi ressource iko nini. Tuliwazia inakamata eh, maminere majiwe chini ya bulongo, lakini eh, kisha kuelewa mzuri hapa bana bote kusema kama haikugusa chini ya bulongo na hata kama ikagusa chini ya bulongo ni ngambu ya Yainyongo, si ngambu yetu. Jamii ya Yai Nyongo Rome inafurahi na matokeo chana ya majadiliano haya. Kiongozi wa eneo ya Yalikanja ya Nonge Jean-Pierre Botomoito anazungumzia kutokuelewana ambako sasa kumeondolewa. Ivi mainformasio haikupita mzuri, kumale balidere abonjo balikia kuyua ivi tuna eklere opinion. Cela tunakubaliana tunaandikiana makaratasi na maneno itaendelea tena kwa kime. Jamii hii imepata mikataba yake miwili kutokana na usaidizi wa CIFOR ICRAF. Afisa wake wa misitu ya jamii, George Musa Samutombo, anaeleza aina ya musaada wa shirika hili kwa jamii za wakulima wa yai nyongo kubonesha njia wapi banapitaka juu ya kupata barua ya poli yabo, na tukaendelea nabo tena, tukawasaidia wayuwe namuna gani watajiorganize juu ya kulinda ile poli ile kwa namna ya kudumu, na kisha pale ilikuwa vile tunawasaidia juu ya kuandika ile kitabu yenyewe banaita plan simple de gestion juu bayuwe kutumikisha ile poli kwa namna ya kudumu na kuheshimia vile sheria ya nchi yetu. Njia ikiwa tayari imepangwa, jumuiya ya yai ya nyongo inabaki tu kuanzisha upya shughuli zake za uhifadhi wa rasilimali nyingi za mgodi wake kabla ya kuhamia kwenye hatua ya uchimbaji na na pia na muhimu zaidi kuhakikisha ulinzi uendelevu wa msitu huu Mjikisangani, Jacques Mkonkole, Redio Okapi. Na ni hapo, wasikilizaji wapenzi, tunafika mwisho wa taarifa hii kwa siku ya leo, taarifa iliyoletwa kwenu kwa ngambo ya ufundi na Pierre Diasinua pamoja na Bili Landri Betu na Alain Goy, Elize Chikota, Lievin Mbwinga na Poli Muzalia ndiyo walitayarisha habari hizi. Kwa niaba ya wote ninawashukuru.