Radio Kapi. Amjambo kwa wote wenye kufata Radio Kapi, ni wakati wa kuwaletea taarifa yetu kwa siku ya leo. Zaidi ya maafisa wa polisi elfu moja walitumwa Jumatatu huko Oicha mji mkuu wa tarafa ya Beni kwa ajili ya kuimarisha usalama wa wakaaji katika maeneo ya kilimo ya tarafa ya Beni kabla, wakati na baada ya vipindi vya likizo ya mwisho wa mwaka. Kasai Mashariki furaha ni kubwa kisha kutangazwa kwa kumalizika kwa janga la Ebola katika eneo la afya la Bulape ndani ya eneo la Mweka chifu wa kundi la Bulape Eritie Bope anawataka wapiga kura wake kuheshimu hatua za kuzuia. Waziri wa kilimo na usalama wa chakula anapatikana pale Ngandajika mkoa wa Lomami tangu Jumatatu, Moindo Nzangi Butondo atazindua ujenzi wa barabara ya kuingia katika hifadhi ya kilimo ya Ngandajika. Karibu na usikilivu mwema kwa wote. Katika eneo la Beni, zaidi ya maafisa wa polisi elfu moja walitumwa Jumatatu huko Oicha, mji mkuu wa eneo hilo. Hii ni kwa ajili ya kuimarisha usalama katika maeneo ya kilimo ya eneo la Beni kabla, wakati na baada ya kipindi cha likizo ya mwisho wa mwaka. Tunabaki Kivu kaskazini, hali bado ni ya wasiwasi wasi Jumane hii katika kijiji cha Bitoi kilicho katika kundi la Ufamandu 2 ndani ya mtaa wa Masisi. Kulingana na vyanzo vya ndani, mvutano huu unatokana na ugomvi kati ya vikundi viwili vya Wazalendo. Kuanzia Jumapili hadi Jumatatu jioni, mapigano kati ya makundi haya mawili ya Maimai yalilazimisha mamia ya familia kutoka vijiji sita jirani na kukimbia makao yao. Habari za usalama mdogo, tunajielekeza Paituri. Mkulima mkuu wa kakao alitekwa nyara na kuuawa na watu wenye silaha siku ya Jumatatu katika shamba lake ndani ya kijiji cha Manyama katika eneo la Mambasa, kulingana na wanaharakati wa haki za binadamu katika kanda hiyo. Makumi ya kesi kama hizi tayari zimerekodiwa katika kipindi cha miezi miwili iliyopita ndani ya eneo hili ambako watu kadhaa wenye silaha wako huru. Wanatoa mwito kwa huduma za usalama kuhakikisha usalama wa wakaaji na mali zao katika eneo hili ambalo limekuwa likilengwa mara kwa mara na waasi wa ADF. Marsial Kizab ya Mungu, kwa mafasirio zaidi hakijulikana kwa jina la David, mkulima huu wa kakao alichukuliwa mateka kwa mara ya kwanza na watu wenye kubeba silaha Jumapili katika shamba lake huko Manyama, kilomita kumi na tano mwanamuji wa Bikato katika eneo la usultani wa Babila Babombi, kabla ya kupatikana amefariki Jumatatu asubuhi. Watetezi wa haki ya kibinadamu katika eneo hilo wanashutumu kesi hii ya hivi punde ambao inaongeza takriban ya nyingine kumi zilizorikodiwa siku za hivi karibuni. Waafirika zahidi wanajihusisha sana na sekta ya kilimo ya kakao zao lenye faida zahidi katika eneo hilo. Hii inazidisha ukosefu ya usalama katika eneo ambapo watu wenye kushika silaha wanaripotiwa kuhama kutoka Kivu ya Kaskazini. Kutokana na masemi ya mtetezi umoja wa shirika ya kibinadamu CRDH, Ramsi Ramazani anatoa wito kwa jeshi la taifa kuchukua hatua ya kukamata waliohusika na ukosefu wa usalama ambao wanasema umekuwa uliongezeka siku hizi katika eneo la Mombasa. Hatukuweza kupata bahoni ya administrator ya mtaa ya Mombasa kuhusu swali hili. Nikiripoti kutoka Bunya, mimi Martial Kizabia Mungu, Radio Okapi. Kama vile tulivyojulisha hapo mwanzo, mlipuko wa Ebola katika eneo la afya la Bulape, jimbo la Kasai, umemalizika. Taarifa hiyo ilitolewa jana Jumatatu na waziri wa afya Daktari Samuel Roger Kamba, bila kesi mpya zilizoripotiwa katika siku makumi nne na mbili zilizopita tangu mgonjwa wa mwisho alipona mnamo Oktoba tarehe kumi na kenda. Viongozi sasa wanazingatia kuzuka kwa ugonjwa huo kwa jumla mlipuko huo uliathiri watu makumi sita na ine pamoja na makumi tano na tatu waliothibitishwa na kesi kumi na moja zinazowezekana na kusababisha vifo makumi ine na tano. Hapa sehemu ya sauti yake waziri wa afya Samuel Roger Kamba ilichaguliwa na Paul Muzalia. Sauti yake ilitafsiriwa na Rafiki Nzita. Leo ni siku ya maana sana kwa Wizara ya Afya sababu sio kawaida kwetu kupata habari nzuri. Mara nyingi tunatangaza mwanzo wa mlipuko wa magonjwa, kwa leo tunatangaza mwisho. Hii ni matokeo ya kuzoea milipuko mingi ya magonjwa. Tumechunguza kama tuna dawa ya kutunza wagonjwa wetu, kama tuna chanjo. Tumewageukia wadhamini hasa Marekani na CDC Atlanta kupata vipimo, dawa na sapoti ya ziada. Tumeendea shirika la afya ulimwenguni, shirika la waganga bila mipaka na hapa nimetaka kuwashukuru wadhamini wote ili nchi yetu ikumbuke kama kuna watu walituunga mkono kupiganisha Ebola. Quand il a fallu se battre contre Ebola. Upande mwingine, habari hiyo ilileta furaha kubwa katika jamii. Chifu wa kundi la Bulape alisema kuwa kuwepo kwa ugonjwa huo katika mkoa ulileta tishio kuu. Eritier Bope aliwataka wapiga kura wake kuheshimu hatua za kuzuia. Alipatikana kwa simu na Andre Katendingala Mulume, akitafsiriwa na Florence Kiza. Tumefurahi sana kwa sababu uwepo wa ugonjwa wa Ebola kati yetu ulimaanisha kifo. Wakati mwisho wa janga hilo ulipotangazwa, tulitoka kifo hadi uzimani. Nawaambia wakazi wa Bulapi kwamba janga hilo limekwisha, tunaweza kufurahi, huku tukiendelea kuheshimu hatua za kujikinga. Ili kuepuka magonjwa yanayoenezwa kupitia mikono michafu, lazima tuheshimu hatua hizi ili kuzuia janga nyingine. Tudumishe kasi hii ili kujiepusha na magonjwa ya kila aina. Tunabaki katika swali hilo, nini itafuata tangazo ya mwisho ya janga la Ebola huko Bulape? Swali hili lilitolewa kwa Kedi Donne Mwamba, mkurugenzi wa taasisi ya kitaifa ya afya. Amejulisha kuwa ndani ya siku makumi kenda au miezi mitatu shughuli za ustamilivu zinaandaliwa katika eneo la afya la Bulape na maeneo jirani yake. Hii itahusisha kutoa huduma za kimsingi za kijamii kama vile maji na kusaidia vituo vya afya. Daktari Dieudonne Mwamba pia aliojiwa kwa simu na Andre Katende akitafsiriwa na Paulin Munanga. De, hatutaachilia eneo hilo baada ya tamko la kumalizika kwa janga hili. Tutaanza mpango wa masiku makumi tisa kwa kuimarisha mfumo wa afya katika eneo la afya la Bulape na hata katika maeneo ya karibu. Kwa mfano, tayari wakati wa kampeni tulianza usambazaji wa maji huko Bulape. Tutaimarisha vituo vya afya kwa ukarabati na utoaji wa injini na vifaa. Tutaendelea na mafunzo ili kuhakikisha kuwa katika eneo ya afya ya Bulape na maeneo ya jirani tumeacha mfumo wa afya ulioimarishwa wenye uwezo wa uchunguzi. Tutachunguza jinsi ya kuandaa eneo hili maaraba yenye uwezo wa kupima Ebola na hata magonjwa mengine. Daktari Jedone anatuhakikishia kuwa kuna mpango wa ufuatiliaji wa kiafya na kisaikolojia kwa waliopona na Ebola. Ufuatiliaji huu utachukua muda wa miezi makumi nane kuhusu habari za kilimo, waziri wa kilimo na usalama wa chakula anapatikana pangandajika mkoa wa Lomami tangu Jumatatu. Kabla ya kuwasili Ngandajika, Mwindo Zangi Butondo alisafiri kupitia Mbujimai, mji mkuu wa jimbo la Kasai Mashariki. Kulingana na waziri, dhamira yake katika mkoa wa Lomami ni kuzindua ujenzi wa barabara ya kuingia katika hifadhi ya kilimo ya Ngandajika. Upande mwingine katika jimbo la Hokatanga, kamanda wa kikosi cha polisi wa trafiki ya Lubumbashi amewaonya maafisa wanaojihusisha na unyanyasaji. Kanali Jean Claude Mpalaga alitoa tangazo hili wakati wa mkutano mkubwa uliofanyika Jumanne mjini Lubumbashi. Alisema mkosaji yeyote wa kurudia atachukuliwa hatua. Wapinda wasikilizaji, karibu tena kufata kipindi cha pili cha taarifa yetu katika usomi wa Rosalie Zawadi, Radio Okapi invite en soi Njiwa Beni ulipokea toleo la kwanza la tamasha la vitabu na sanaa kuanzia tarehe 28 na hadi tarehe 30 Novemba. Tukio hili la kitamaduni limeandaliwa na shirika la uchapishaji Nge kwa ushirikiano na UNIC RDC. Je, ni mambo gani muhimu ya kuchukua kutoka kwa tukio hili na malengo yake ni nini? Tulizungumza na afisa wake wa mawasiliano Ramesu Kabyuna katika mahojiano haya na Marki Maro Fimbo. Ramesu Kabiona, jambo jambo. Mpasha habari wewe, ni msemaji wa tamasha ya kitabu kipindi cha kwanza. Tunaweza kuelewa mafikiri ya kuunda hii tamasha ilitokea wapi? Uh, kwa kusema kwanza, sikio mafikiri ya kuorganize hii evenement ilikuya kwa hii uh, wakati tuliangalia kama ndani ya jamii yetu watu mingi sana habawezaki kujiinterese sana na mambo ya kusoma vitabu na mambo ya kuandika pia historia za kwao, kwa sababu hapa nyumbani kwetu tusha Kaangalia kama unaweza kuwa ulipitia kitu, lakini ili uweze kuamini ile kitu, inabidi mtu wa nje ndiye akikueleza hiyo kitu, au inaomba we mwenyewe uweze kuandika mambo ambayo unaangalia vala pokwa. Sisi tuweza kuangalia tukasema, ni muhimu sana kuweza kukumbusha jamii tena kuonesha kama kusoma, kuandika mambo ya kwao kwao na kuweza kupublish mambo ya kwao ni kitu cha muhimu sana ili kuendeleza jamii yetu mbele. Na waandishi wala watakao shiriki kwa ile kikao, mliwachagua namna gani? Wila voilà, uh, tuliweza kuwachagua kwa njia mbalimbali. Ya kwanza tuliweza ku lance uh, appel à candidature, tuliweza kuwaomba watu waze kuji wa kujiandikisha. Ukiwa msanii, ukiwa mwandishi wa vitabu, ukiwa sijue mchoraji, wote ili uwengi wakie kwa iyo, uh, mambo mengi iko kwenye program par exemple, kutakuwa uh, maprestation artistique, wasanii watakuja wataimba, wengine watacheza. Kutakuwa pia uh, wandishi wa vitavu ambao wataweza ku expose vitavu vyao pale na kuza usiku vifanya ma kuvifanya ma séance za dedicace na a part cela, kutakuwa aussi, ma maconférence avec ba conférencier ba mbalimbali mb mbali mbali mbali watatoka huku na kule. Kutakuwa pia maatelier pamoja na wasanii wote, ili kuweza kuwafunza kuweza kuwa capacite para poro ya sanaa ambao wanaweza kufanya mbalimbali na kadhalika. Ndio, kutakuwa mambo mengi itakuwa ku program ambayo siweza kusema yote hapa kwenye microphone. Na watu ni watatokea wapi ambao watakashiriki kwa kikao hiki? Atoka watu tuna, watatokea mahali mbalimbali. Kuna ambao watatokea pa Beni, kuna wengine watatoka Butembo, kuna wengine watatoka Guma, kuna wengine ambao watatoka uh, kandokando kama vile Oicha Soma kwa kuandika na kuweza usi kutafuta amani hapa kwetu nyumbani. E, inawezekana wanafunzi wana university wanaobukua mabuku mbalimbali kuonekana kwa kikao hiki. Uh, mnangojea kwa itakuwa nini? Alors, tunagoja uh, mambo mengi sana, kutokana na wale wa wanafunzi wa etudia uh, wa na watu wengine ambao tkusema pale, tuna, d'abord tunachunga kwanza waje ku, kuparticipe kuhudhuria ndani ya umkutano, kwa sababu hakuna namna ambayo wanaweza kuonesha kwamba wanayunga mkono sayansi, wanayunga mkono utafiti bila kuja kusherekea hii sikuku. Donc, tunachunga kwa waje wapartisipe na ingine sisi tutaweza kujiokipe nayo Uh, Ramis Kabiona tunakushukuru sana. Asante sana uh, mpasha habari mimi nakushukuru. Radio Kapi dossier en Swahili. Katika jimbo la Manyima, kampeni ya kutunza fistula kwenye hospitali kuu ya rufaa ya Kindu inaendelea vizuri. Kati ya wanawake makumi saba wenye ugonjwa wa fistula wanaotarajiwa kutibiwa, takriban kumi tayari wametunzwa na wengine wanasubiri. Florence Kizalunga alitembelea hospitali ya jimbo ambapo taratibu hizo zinafanyika na anatuletea ripoti hii. Wanawake wengi wanaogua fistula wanakaribisha kampeni hii. Wanatoka pande zote kama ilivyo kwa Madeleine Bwasusa Nilitokea teritware ya Pangi katitula, nilifika hapa kwa hospitali, bakanipokea mzuri, besha nipasula. Mungu anasaidia, nashukuru sana. Aziza Baruti ambaye ameishi na hali hii kwa zaidi ya miaka ishirini anawashukuru madaktari hao wa magonjwa ya wanawake ambao anawaita waokozi wake. Natesa sana okisha, Mungu anasaidia. Aabatu bele kutangaza banakuya, ndio tunafika hapa, besha tupasula, nasema nashukuru tu na Mungu sana shingiweza shina mama shina baba, niko tukutumbiangu miepeke. Nashukulu sana, niko nakula niko napata madawa niko nakunya. Nawambia bamama bee viko na magonja ya mkoyo, bakuye hapa kupitale jenerali, viko natufaisha madawa ya bule, bakuye bakuye katika hospitali. Wanawake wengine ambao wanasubiri tayari wanaamini katika kupona kwao, niko ola mkoyo kunipitaka kunachunga kupasuliwa hapa kwa hospitali generale, kuna furaha sana sana sana. Jumata kupona nataka kupona, ba ginekologi walifika mimi napona. Mkurugenzi wa matibabu wa hospitali ya mkoo anawataka wanawake wanaohusika kuchangamkia fursa hii. Dr. Jean Boure di Senga, tokea siku ya tatu, kitoke ketu kya afya ya Kindu, ama hospitali generale yetu ya Kindu ilianza kampeni ya upasulishaji ya wamama awala, kutengeneza wamama ambao chupa a mkooyo imeweza kuvunjika ile tunaita fistile. Muda wa siku kumi masiku iko naenda polepole, ndio maana tutaomba wale wamama wengine ambao wamezidi kuikala kunyumba kwa kujiofia na hali yao ya kiafya, wajikaze kuya ili wapate matibabu. Matibabu hiyo ni ya bure, ni kusema mgonjwa tango atafika ku hopital wanamkonsulte bure, wanafanya operashini yake bure, na madawa vile vile ataifaulu kwa bure na laya ile yote tuko vilevile vile na, na saidia wa wamama na wadada wale wagonjwa wetu na chakula, ili wapate kuendelesha na matunzo yao mzuri. Tafadhali kumbuka kuwa taratibu hizi zinafanywa katika chumba cha kisasa cha upasuaji kilichotolewa na Moise Katumbi Chapwe. ni miripoti toka Kindu. Mimi ni Florence Kizalunga kwa niaba ya Radio Kapi na ni hapo, wasikilizaji wapenzi, tunafika mwisho wa taarifa hii kwa siku ya leo. Taarifa iliyoletwa kwenu kwa ngambo ya ufundi na Pierre Jasinwa pamoja na Billy Landri Betu na Alain Goy, Elize Chikota, Lievin Mbwinga na Poli Muzalia ndio walitayarisha habari hizi. Kwa niaba ya wote ninawashukuru.