Ni wakati wa kuwaletea taarifa yetu kwa siku ya leo. Amjambo popote mnapotusikiliza, bila kukawia, rais wa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo aliwasili Washington DC Jumatano. Felix Tshisekedi ataungana na mwenzake wa Rwanda Paul Kagame kushiriki katika alfa ya kuridhia mkataba wa amani ulioanzishwa tangu Juni na mawaziri wao wa mambo ya nje wa nchi zote mbili. Siku ya kimataifa ya watu wenye ulemavu: ligi ya mkoa wa Manyema ya watu wenye ulemavu inashutumu vita kuwa ni kiwanda kinayounda idadi kubwa ya watu wenye ulemavu. Askofu Donatien Bafuidisoni anakumbusha kwamba jimbo la Maindombe bado linaomboleza watoto wake waliopotea katika ajali ya boti ya nyangumi Novemba. Yeye anashutumu kusitohajibika kwa jamii na viongozi kuhusu swali hilo. Amjambo na kwa wote, na uskili mwema. Raisi wa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo aliwasili Washington DC Jumatano, siku ya Alamisi, tarehe ine Disemba Felix Tshisekedi ataungana na mwenzake wa Rwanda Paul Kagame kushiriki katika alfa ya kuridhia mkataba wa amani ulioanzishwa Juni tarehe 7, na mawaziri wa mambo ya nje wa nchi zote mbili kulingana na ofisi ya Rais wa Kongo. Programu rasmi inaeleza kuwa sherehe hizo zitafanyika katika hatua mbili. Pande zote zimekubaliana juu ya maelezo yote ya itifaki na tukio lin linatarajiwa kudumu saa moja na nusu. Taarifa hii ilitolewa kwa rais wa Kongo kufuatia mkutano wa Jumatatu katika wizara wa mambo ya nje ya Marekani. Kuhusu tu swali hilo, wakongomani wana maoni gani kuhusu wakati huu muhimu katika historia ya nchi? Nini matarajio yao? Katika mji wa Beni, ambao kwa muda umekuwa mji mkuu wa Kivu ya Kaskazini, unaokaliwa kwa kiasi fulani na waasi wa M23 wanaoungwa mkono na Rwanda, vijana wanaodai kuwa sehemu ya vuguvugu la Generation Z wanamtaka mkuu wa nchi kutanguliza maslahi ya watu wa Kongo. Kwa vijana hawa, kuondolewa kwa wanajeshi wa kigeni katika ardhi ya Kongo kunapashwa kuwa mahali pa kuanzia kwa mazungumzo Yoyote. Upande mwingine, kuhusu usalama, operesheni za kuwapokonya silaha na kuwaondoa wapiganaji wa mobondo zilizinduliwa rasmi uko Mbakana katika wilaya ya Maluku. Alfa hiyo iliongozwa na naibu waziri mkuu na waziri wa mambo ya ndani. Shughuli hizi ziko chini ya mpango wa kupokonya silaha, uondoaji, urejeshaji wa jamii na uimarishaji, PDDRCS kwa kifupi. Mchakato huu wa kupokonya silaha unahusisha karibu wapiganaji elfu tano wa zamani wa Mobondo wanaoishi katika eneo la mfumo Nketo. Vuakali hiyo iliyoonyesha siku ya pili katika eneo la Mbakana haikuzuia maandamano yaliyotayarishwa ya upokonyaji silaha za wapiganaji wa Mobondu mbele ya makamu wa waziri mkuu anayehusika na ukingo wa taifa. Sawa mfano wa kwanza, silaha mbili za vita zilitolewa. Hali inaonyesha utashi wa uwasi huo wa Mobondu wa kujibu kwa wito wa amani uliofanyika na serikali. Mwakilishi wa kundi hilo Matakama alihakikisha kwamba memba wake walikubali ombi hiyo ya rais Felix Tshisekedi ajili ya amani katika eneo hilo lote la uwanda wa juu, yani plateau. Makamu wa waziri mkuu anayehusika na usalama alifurahishwa na msimamo ule wa uasi wa Mobondo. Jacques Shabani alisema wanaojisalimisha wanatenda kitendo cha ushujaa na uaminifu kwa taifa, hata hivyo wanachagua kuacha ujeuri kwa mabadilisho na amani na upatanisho. Naye kiongozi mkuu wa taifa wa PDDRCS Jean Dedien Tanga Ntita alikumbusha ukubwa wa changamoto za kazi ya shirika hilo. Alijulisha kwamba operesheni ya mpakana ndiyo funguo kwa kurudisha uwezo wa serikali na maendeleo ya kijamii. Tunajielekeza upande wa Kindu kuhusu sikukuu ya kimataifa ya watu wenye ulemavu Disemba tarehe tatu. Ligi ya mkoa wa Manyema ya, ya vyama vya watu wenye ulemavu inatoa sauti yake, inatoa mwito kwa mamlaka kutatua migogoro katika eneo ya mashariki mwa nchi kidiplomasia, si kijeshi, kulingana na mratibu wake wa, kwa muda vita hivi ni kiwanda ambacho kinaunda watu wengi wenye ulemavu. Moket Shabani Shama anatumia fursa hii kuwaelimisha pia vijana wenzake kuhusu kuwachanjisha watoto wao ili kuwakinga na magonjwa ya kudumu maishani. Upande mwingine Kuhusiana tu na matukio ya tarehe tatu Desemba, mfumo wa mashauriano wa siasa za kiraia huko Chopo ulichunguza hali halisi ya watu wanaoishi na ulemavu. Chombo hiki kiliakisi haswa juu ya kujumuisha watu hawa katika jamii pia juu ya changamoto zinazo wakabili. Haya yalifanyika wakati wa mdahalo wa mkutano uliofanyika hapo jana Kisangani, kupitia mada inayosema kukuza jamii jumuishi kwa watu wanaoishi na ulemavu ili kuchocheza maendeleo ya kijamii. Tusikilize ripoti yake Jacques Mkonkole. Siku ya tarehe tatu Desemba imejitolea kwa watu wanaoishi na ulemavu ili hasa kukuza haki zao na ustawi wao. Pia ni suala la kuhimiza ujumuishwaji na ushiriki wa kweli wa watu wenye ulemavu katika jamii kwa usawa sawa na wengine. Ujumuishwaji huu una faida kwa wale wenye ulemavu wenyewe na pia kwa jamii, anasema Alfonso Longongo, rais wa shirika la ushauriano wa kiraia. Ujumuishaji na watu wenye ulemavu unakabiliwa na changamoto nyingi kama anavyofafanua Luis Mande Kitenge Cordonato, wa shirika la watu wenye ulemavu kwa maendeleo na haki tukubatu samwe tunapenda nasiye tonikane natufanya makazi vile muko naifanya, tuko na makapasite yote ya kutumika. me mambo ya nini mwee muko natutupa? niko nalomba kwa, kwa serikali iko nafanya kweli, me tamulomba endelee kufanya konkretize maneno yote ili kukuza haki zao walemavu wanaitwa kuchukua nafasi ya mbele. Kwa hiyo wanapashwa kusoma ili kushiriki katika mamlaka za kufanya maamuzi, anasisitiza Alfonse Longongo mjini Kisangani, Jacques Mgonkole, Radio Okapi. Tunarudi sasa Kivu ya Kusini, huko Kale, katika kundi la Ziralu, janga la maradufu linatia wasiwasi mamlaka za mitaa. Mkuu wa kikundi Maunga Chanda Christophe anapaza sauti, surua na malaria sasa uatiri mnane ya wakaaji. Taarifa yake Jackson mali ya bwana, yatafsiriwa na Dieu Merci Mwindu. Katika barua iliyotuma kwenye uduma wenye uwezo tarehe 29 Novemba iliyopita, msimamizi wa eneo la Ziralo anasema kama surua inawapiga hasa watoto wa chini ya miaka 5, wakati malaria inawasiri watu wote. Vituo vya afya vimejaa wagonjwa na vinakabiliwa kukosa dawa, vifaa na wafanyakazi. Mamlaka za mitaa zinaripoti kuwa kuna vifo kadhaa. Dama la mkuu wa eneo la afya ya Bunyakiri, daktari Marquis Tiralo anasema kama hali hiyo inatokana na kiwango kidogo cha chanjo pamoja na hali ya usalama katika eneo. Mkuu wa eneo la afya na msimamizi wa Ziralo wanaita msaada kwa haraka ili kuepusha maafa ya kiafya katika eneo hilo. Upande mwingine, sababu nyingine ya wasiwasi wakati huu huko Kasai Mashariki, asilimia makumi sita ya jamaa katika jimbo hili zinakabiliwa na uhaba wa chakula. Matokeo haya yalichapishwa hapo jana Jumanne Pambujimai na taasisi ya kitaifa ya takwimu INS ikiungwa mkono na mpango wa chakula duniani WFP. Ripoti inajulisha kuwa hali inatia wasiwasi hasa katika maeneo ya Kabeya Kamwanga, Miabi na Lupatapata ambapo idadi ya jamaa zisizokuwa na chakula ni sawa zaidi ya asilimia sabini. Mkurugenzi wa mkoa wa INS huko Kasai Mashariki anapendekeza kwamba serikali ya mkoa ikuze ufahamu miongoni mwa wakaaji kuhusu kulima ardhi ili kuzalisha chakula. Kama vile tulivyojulisha. Je, maisha yetu bado yana samani? Hii ndio ujumbe kutoka kwa Askofu wa Inongo huko Maindombe, uliopokewa Jumane hii na Radio Okapi unalenga kuhamasisha kuhusu ajali za meli zinazotokea mara kwa mara katika eneo hilo. Kwa hakika, askofu Donatien Bafuinisoni anakumbusha kwamba jimbo la Mai Ndombe bado linaomboleza watoto wake waliopotea katika ajali ya boti ya Nyangumi Dudu Bamboka Alamisi tarehe makumi na saba Novemba, katika huzuni yangu moyo wangu unavuja damu nyingi na kunilazimisha kupiga kelele kwa mara nyingine tena ili kuonyesha kuumizwa kwangu na mkasa huu wa mara kwa mara unaofichua kutohajibika kwetu kwa pamoja. Ndivyo alivyosema askofu Donatien Bafuidisoni. Maelezo mengi na Grase Amzati. Katika ujumbe wake, askofu wa Inongo anauliza, ni mara ngapi sijawaita kuwasii na kuwahimiza kila mtu kufahamu hali mbaya ya boti zetu? Ni mara ngapi sijaomba kwamba maisha ya mwanadamu kwenye mito yetu na kwenye ziwa letu hatimaye yaheshimiwe? Napenda kujua maisha yetu bado yana maana, wakati baadhi ya wamiliki wa boti wanaona tu mafaa yao ya haraka. Namna gani tunaweza kukubali kuona watu, wanawake na hata watoto wamewekwa pamoja na vikapu vya samaki kama wambuzi, kobe au kuku wanaolia, waliofungwa na kuzuiliwa juu ya paa? Ni hivi ndivyo Askofu Donasieba Fridinsoni anafoka kwa hasira kabisa. Kwa hakika, sisi wenyewe tunapoonyesha kujali kidogo maisha yetu, wenye mamlaka au viongozi, kwa kuzingatia jukumu zao, wanapaswa angalau kutekeleza maamuzi ambao wao wenyewe wameweka. Kwa mfano, hakuna tena kujaza zaidi boti, vifaa, yani vazi ya ulinzi lazima yalazimishwe, na hatua zingine za muhimu. Lakini inaonekana kuwa ni jambo sio ya muhimu kwa viongozi, anasikitika askofu huu wa Inongo. Wapendwa wasikilizaji, karibu tena kufata kipindi cha pili cha taarifa yetu ya leo katika usomi wa Rosali Zawadi, Radio Kapi. Njiwa Beni ulipokea toleo la kwanza la tamasha la vitabu na sanaa kuanzia tarehe 28 na hadi tarehe 30 Novemba. Tukio hili la kitamaduni limeandaliwa na shirika la uchapishaji Nge kwa ushirikiano na Euniq RDC. Je, ni mambo gani muhimu ya kuchukua kutoka kwa tukio hili na malengo yake ni nini? Tulizungumza na afisa wake wa mawasiliano Ramesu Kabyuna katika mahojiano haya na Mark Maro Fimbo. Ramesu Kabio, jambo. Kabio, jambo. Jambo, jambo. Mpasha habari. Wewe ni msemaji wa tamasha ya kitabu kipindi cha kwanza, tunaweza kuelewa mafikiri ya kuunda hii tamasha ilitokea wapi? Uh, kwa kusema kwanza, sikio mafikiri ya kuorganize hii evenement ilikuya kwa hii uh, wakati tuliangalia kama ndani ya jamii yetu batu mingi sana habawezaki kujiinterese sana na mambo ya kusoma vitabu na mambo ya kuandika pia historia za kwao, kwa sababu hapa nyumbani kwetu tuisha kaangalia kama unaweza kuwa ulipitia kitu lakini ili uweze kuamini ile kitu, inabidi mtu wa nje ndiye akikueleza hiyo kitu or inaomba wewe mwenyewe uweze kuandika mambo ambayo unangalia. voila pourquoi sisi tuweza kuangalia tukasema, ni muhimu sana kuweza kukumbusha jamii tena kuonesha kama kusoma, kuandika mambo ya kwao na kuweza kupiblie mambo ya kwao ni kitu ya muhimu sana, ili kuendeleza jamii yetu mbele. Na waandishi wala watakao shiriki kwa ile kikao mliwachagua namna gani? Wala voilà, uh, tuliza kuwachagua kwa njia mbalimbali. Ya kwanza tuliweza ku lance appel a candidature donc tuliweza kuwaomba watu waze kujiandikisha, ukiwa msanii, ukiwa mwandishi wa vitabu ukiwa sijue mchoraji, wote tuliweza kuwaita waweze kupostile na ambao waliweza kupostile walikuwa retenu na ambao resultat zao zitakuwa publie d'ici la. Alors, na meso si kuna wengine ambao tuliweza kualika kupitia invitation wa wapartisipe kwa hiyo, uh, wala mambo mengi iko kwenye program. Par exemple kutakuwa uh, maprestation artistique, wasanii watakuja wataimba, wengine watacheza. Kutakuwa pia mwandishi wa vitavu ambao wataza ku expose vitavu vyao pale, na kuza usiku vifanya ma séances de dédicace. Na a part cela kutakuwa aussi ma conférence avec ba ba conférencier mbalimbali mbali mbali watatoka huku na kule. Kutakuwa pia maatelier pamoja na wasanii wote, ili kuweza kuwafunza kuweza kuwa capacity paraporo ya sanaa ambao wanaweza kufanya mbalimbali. Na kadhalika ndio, kutakuwa mambo mengi itakuwa ku program ambayo siweza kusema yote hapa kwenye microphone. Na watu ni watatokea wapi ambao watashiriki kwa kikao hiki? Atoka, watu tuna, watatokea mahali mbalimbali, kuna ambao watatokea hapa Beni, kuna wengine watatoka Butembo, kuna wengine watatoka Goma, kuna wengine ambao watatoka, uh, kandokando kama vile Oicha Nobili na kadhalika. Ah, lakini mnapoanza kikao kama na hiki, nini kabisa mnakivizia? Kwa kweli, alo tunavizia mambo mbalimbali wakati tunafanya kitu kama hiki. Alo, din manière générale, d'abord tunataka d'abord tuweze sie tuweze ku promouvoir littérature, tuweze ku promouvoir sanaa hapa kwetu nyumbani kama vile levier ya mémoire, ya résilience na ya cohésion sociale hapa kwetu Beni. Cela eh, inarudi ndani ya teme yetu ya festival ambayo inasema mémoire plume Soma kwa kuandika na kuweza usi kutafuta amani hapa kwetu nyumbani. E, inawezekana wanafunzi wana university wanaobukua mabuku mbalimbali kuonekana kwa kikao hiki. Uh, mnaongojea kwa itakuwa nini? Alors uh, tuna tunagoja mambo mengi sana kutokana na wale wa wanafunzi wa etidian uh, wa na watu wengine ambao nitakusema pale tuna, dabo tunachunga kwanza waje ku, kuparticipe kuhudhuria ndani ya umkutano kwa sababu hakuna namna ambao wanaweza kuonesha kwamba wanayunga mkono sayansi, wanayunga mkono utafiti bila kuja kusherekea hii sikuku. Donc tunachunga kwa waje wapartisipe na ingine sisi tutaweza kujiokipe nayo. Katika jimbo la Manyima, kampeni ya kutunza fistula kwenye hospitali kuu ya rufaa ya Kindu inaendelea vizuri. Kati ya wanawake makumi saba wenye ugonjwa wa fistula wanaotarajiwa kutibiwa takriban kumi, tayari wametunzwa na wengine wanasubiri. Florence Kizalunga alitembelea hospitali ya jimbo ambapo taratibu hizo zinafanyika na anatuletea ripoti hii. Wanawake wengi wanaogua fistila wanakaribisha kampeni hii, wanatoka pande zote kama ilivyo kwa Madeleine Bwasusa. Nilitokea teritware ya pangi katitula nilifika hapa kwa hopitale baka, bakanipokea mzuri besha nipasula. Mungu anasaidia, nashukuru sana. Aziza Baruti ambaye ameishi na hali hii kwa zaidi ya miaka ishirini anawashukuru madaktari hao wa magonjwa ya wanawake ambao anawaita waokozi wake. Natesa sana okisha Mungu anisaidia, batu bekutangaza mama kuya, ndio tunafika hapa, besha tupasula, nasema nashukuru tu na Mungu sana singiweza, sina mama, sina baba niko tu kutumbiangu mie miepeke. Nashukuru sana niko nakula, niko napata madawa niko nakunya. Nawambia bamama bebi kona magonjwa ya mkoyo bakuye hapa kupitale jenerali, viko natufaisha madawa ya bule, bakuye bakuye. Katika hospitali wanawake wengine ambao wanasubiri tayari wanaamini katika kupona kwao. Niko hapa kupitale, niko nachunga kupasiliwa niko na malaria ya koyola, koyola. Mkoyo kunipitaka ni kuna chunga kupasuliwa hapa kwa hospitali generale, kona furaha sana sana sana. Nata kupona ba ginekologi walifika mimi napona. Mkurugenzi wa matibabu wa hospitali ya mkoo anawataka wanawake wanaohusika kuchangamkia fursa hii. Daktari Jean Bore Disenga, tokea siku ya tatu kitoo ketu kya afya ya Kindu ama hospitali generale yetu ya Kindu ilianza kampeni ya upasulishaji ya wamama wala kutengeneza wamama ambao chupa a mkoyo imeweza kuvunjika ile tunaita fistule. Muda wa siku kumi, masiku iko naenda polepole ndio pole. Maana tutaomba wale wamama wengine ambao wamezidi kuikala kunyumba kwa kujiofia na hali yao ya kiafya wajikaze kuya ili wapate matibabu. Matibabu hiyo ni ya bure, ni kusema mgonjwa tangu atafika kuhopital wanamkonsulte bure, wanafanya operashini yake bure na madawa vilevile ataifaulu kwa bure na odela ya ile yote tuko vilevile vile na, na saidia wamama na wadada wale wagonjwa wetu na chakula, ili wapate kuendelesha na matunzo yao mzuri. Tafadhali kumbuka kuwa taratibu hizi zinafanywa katika chumba cha kisasa cha upasuaji kilichotolewa na Moise Katumbi. Chapwe nimeripoti toka Kindu, mimi ni Florence Kizalunga kwa niaba ya Radio Kapi. Tunafika mwisho wa taarifa hii. Shukrani kwa wote waliotusikiliza popote mlipo. Shukrani tena kwa wafundi wetu, Pierre Diasinwa, Billy Landri Betu na Alain Goy. Taarifa hii ilitayarishwa na Elize Chikota, Lievin Mbwinga na Poli Muzalia. Shukrani tena kwa wote na tubaki pamoja katika vipindi vingine.