Ni wakati wa kuwaletea taarifa yetu kwa siku ya leo. Amjambo popote mnapotusikiliza, bila kukawia. Rais wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo aliwasili Washington DC Jumatano. Felix Chisekedi ataungana na mwenzake wa Rwanda Paul Kagame kushiriki katika alfa ya kuridhia mkataba wa amani ulioanzishwa tangu Juni na mawaziri wao wa mambo ya nje wa nchi zote mbili. Siku ya kimataifa ya watu wenye ulemavu, ligi ya mkoa wa Manyema ya watu wenye ulemavu inashutumu vita kuwa ni kiwanda kinayounda idadi kubwa ya watu wenye ulemavu. Askofu Donatien Bafuidisoni anakumbusha kwamba Jimbo la Mai Ndombe bado linaomboleza watoto wake waliopotea katika ajali ya boti ya nyangumi Novemba. Yeye anashutumu kusitohajibika kwa jamii na viongozi kuhusu swali hilo. Amjambo tena na kwa wote, na usikilivu mwema. Rais wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo aliwasili Washington DC Jumatano, siku ya Alhamisi tarehe ine 4 Disemba, Felix Tshisekedi ataungana na mwenzake wa Rwanda Paul Kagame kushiriki katika alfa ya kuridhia mkataba wa amani ulioanzishwa Juni tarehe 17 na mawaziri wa mambo ya nje wa nchi zote mbili. Kulingana na ofisi ya Rais wa Kongo, programu rasmi inaeleza kuwa sherehe hizo zitafanyika katika hatua mbili. Pande zote zimekubaliana juu ya maelezo yote ya itifaki na tukio lin kudumu saa moja na nusu. Taarifa hii ilitolewa kwa rais wa Congo kufuatia mkutano wa Jumatatu katika wizara wa mambo ya nje ya Marekani jueni kama rais wa Rwanda Paul Kagame aliwasili pia Washington siku ya Jumatano kushiriki katika uwadinishaji wa makubaliano ya amani hayo. Yamebainishwa na akaunti rasmi ya rais wa Rwanda ya X. Kuhusu tu swali hilo, wakongomani wana maoni gani kuhusu wakati huu muhimu katika historia ya nchi? Nini matarajio yao? Katika mji wa Beni ambao kwa muda umekuwa mji mkuu wa Kivu ya Kaskazini unaokaliwa kwa kiasi fulani na waasi wa M23 wanaoungwa mkono na Rwanda, vijana wanaodai kuwa sehemu ya vuguvugu la Generation Z wanamtaka mkuu wa nchi kutanguliza maslahi ya watu wa Kongo. Kwa vijana hawa, kuondolewa kwa wanajeshi wa kigeni katika ardhi ya Kongo kunapashwa kuwa mahali pa kuanzia kwa mazungumzo Yoyote. Upande mwingine kuhusu usalama, operesheni za kuwapokonya silaha na kuwaondoa wapiganaji wa Mobondo zilizinduliwa rasmi huko Mbakana katika wilaya ya Maluku. Alfa hiyo iliongozwa na naibu waziri mkuu na waziri wa mambo ya ndani. Shughuli hizi ziko chini ya mpango wa kupokonya silaha, uondoaji, urejeshaji wa jamii na uimarishaji, PDDRCS kwa kifupi. Mchakato huu wa kupokonya silaha unahusisha karibu wapiganaji elfu tano wa zamani wa Mobondo wanaoishi katika eneo la mfumo, maelezo yake nketoaeake Vuakali hiyo iliyoonyesha siku ya pili katika eneo la Mbakana haikuzuia maandamano yaliyotayarishwa ya upokonyaji silaha za wapiganaji wa Mubundu mbele ya makamu wa waziri mkuu anayehusika na ukingo wa taifa. Sawa mfano wa kwanza, silaha mbili za vita zilitolewa. Hali inaonesha utashi wa uwasi huo wa Mubundu wa kujibu kwa wito wa amani uliofanyika na serikali. Mwakilishi wa kundi hilo Tede Matakama alihakikisha kwamba memba wake walikubali ombi hiyo ya rais Felix Chisekedi ajili ya amani katika eneo hilo lote la uwanda wa juu, yani platau. Makamu wa waziri mkuu wanayehusika na usalama alifurahishwa na msimamo ule wa uasi wa Mobondo. Jacquemain Shabani alisema wanaojisalimisha wanatenda kitendo cha ushujaa na uaminifu kwa taifa, hata hivyo wanachagua kuacha ujeuri kwa mabadilisho na amani na upatanisho. Naye kiongozi mkuu wa taifa wa PDDRCS, Jean Dedien Tanga Ntita alikumbusha ukubwa wa changamoto za kazi ya shirika hilo. Alijulisha kwamba operesheni a mpakana ndiyo funguo kwa ndiyo kurudisha uwezo wa serikali na maendeleo ya kijamii. Tunajielekeza upande wa Kindu kuhusu sikukuu ya kimataifa ya watu wenye ulemavu Disemba tarehe tatu. Ligi ya mkoa wa Manyema ya vyama vya watu wenye ulemavu inatoa sauti yake, inatoa mwito kwa mamlaka kutatua migogoro katika eneo ya mashariki mwa nchi kidiplomasia, si kijeshi, kulingana na mratibu wake wa kwa muda vita hivi ni kiwanda ambacho kinaunda watu wengi wenye ulemavu. Moket Shabani Shama anatumia fursa hii kuwaelimisha pia vijana wenzake kuhusu kuwachanjisha watoto wao ili kuwakinga na magonjwa ya kudumu maishani. Upande mwingine Kuhusiana tu na matukio ya tarehe tatu Desemba, mfumo wa mashauriano wa siasa za kiraia huko Chopo ulichunguza hali halisi ya watu wanaoishi na ulemavu. Chombo hiki kiliakisi haswa juu ya kujumuisha watu hawa katika jamii, pia juu ya mchangamoto zinazowakabili. Haya yalifanyika wakati wa mdahalo wa mkutano uliofanyika hapo jana Kisangani, kupitia mada inayosema kukuza jamii jumuishi kwa watu wanaoishi na ulemavu ili kuchocheza maendeleo ya kijamii. Tusikilize ripoti yake Jacques Mkonkole. Siku ya tarehe tatu Desemba imejitolea kwa watu wanaoishi na ulemavu ili hasa kukuza haki zao na ustawi wao. Pia ni suala la kuhimiza ujumuishwaji na ushiriki wa kweli wa watu wenye ulemavu katika jamii kwa usawa sawa na wengine. Ujumuishwaji huu una faida kwa wale wenye ulemavu wenyewe na pia kwa jamii anasema alfonso longongo rais wa shirika la ushauriano wa kiraia ujumuishaji na watu wenye ulemavu unakabiliwa na changamoto nyingi kama anavyofafanua luis mande kitenge kordinato wa shirika la watu wenye ulemavu kwa maendeleo na haki tukubatu samwe Tunapenda na sie tonikane na tufanya makazi vile muko naifanya, tuko na makapasite yote ya kutumika. Me mambo ya nini mwee muko natutupa? Niko nalomba kwa serikali iko nafanya kweli, me tamulomba endelee kufanya konkretize maneno yote ili kukuza haki zao. Walemavu wanaitwa kuchukua nafasi ya mbele, kwa hiyo wanapashwa kusoma ili kushiriki katika mamlaka za kufanya maamuzi, anasisitiza Alphonse Longongo. Mujikisangani, Jacques Mkonkole, Radio Okapi. Tunarudi sasa Kivu ya Kusini, huko Kale, katika kundi la Ziralo, janga la maradufu linatia wasiwasi mamlaka za mitaa. Mkuu wa kikundi Maunga Chanda Christophe anapaza sauti, surua na malaria sasa huathiri karibu porcenti makumi manane ya wakaaji. Taarifa yake Jackson Maliabwana, yatafsiriwa bwana na Dieu merci Mwindo. Katika barua iliyotuma kwenye uduma wenye uwezo tarehe tisa Novemba iliyopita, msimamizi wa eneo la Ziralo anasema kama surua inawapiga hasa watoto wa chini ya miaka tano, wakati malaria inawasiri watu wote. Vituo vya afya vimejaa wagonjwa na vinakabiliwa kukosa dawa, vifaa na wafanyakazi. Mamlaka za mitaa zinaripoti kuwa kuna vifo kadhaa. Dama la mkuu wa eneo la afya ya Bunyakiri, Daktari Markis Tiralo anasema kama hali hiyo inatokana na Mkuu eneo wa eneo la afya na msimamizi wa Ziralo wanaita msaada kwa haraka ili kuepusha maafa ya kiafya katika eneo hilo. Kama vile tulivyojulisha, je, maisha yetu bado yanasamani? Hii ndiyo ujumbe kutoka kwa askofu wa Inongo huko Maindombe uliopokewa Jumane hii na Radio Kapi unalenga kuhamasisha kuhusu ajali za meli zinazotokea mara kwa mara katika eneo hilo. Kwa hakika, askofu Donatien Bafuinisoni anakumbusha kwamba jimbo la Mai Ndombe bado linaomboleza watoto wake waliopotea katika ajali ya boti ya nyangumi Duduba Mboka Alamisi tarehe 17 Novemba. Katika huzuni yangu, moyo wangu unavuja damu nyingi na kunilazimisha kupiga kelele kwa mara nyingine tena ili kuonyesha kuumizwa kwangu na mkasa huu wa mara kwa mara unaofichua kutohajibika kwetu kwa pamoja. Ndivyo alivyosema Askofu Donatien Bafudinsoni. Maelezo mengi na Grace Amzati. Katika ujumbe wake, askofu wa Inongo anauliza, ni mara ngapi sijawaita kuwasi na kuwahimiza kila mtu kufahamu hali mbaya ya boti zetu. Ni mara ngapi sijaomba kwamba maisha ya mwanadamu kwenye mito yetu na kwenye ziwa letu hatimaye yaheshimiwe? Napenda kujua maisha yetu bado yana maana, wakati baadhi ya wamiliki wa boti wanaona tu mafaa yao ya haraka. Namna gani tunaweza kukubali kuona watu, wanawake na hata watoto wamewekwa pamoja na vikapu vya samaki kama wambuzi kobe au kuku wanaolia waliofungwa na kuzuiliwa juu ya paa? Ni hivi ndivyo Askofu Donasieba Fridinsoni anafoka kwa hasira kabisa. Kwa hakika, sisi wenyewe tunapoonyesha kujali kidogo maisha yetu, wenye mamlaka au viongozi, kwa kuzingatia jukumu zao, wanapaswa angalau kutekeleza maamuzi ambao wao wenyewe wameweka. Kwa mfano, hakuna tena kujaza zaidi boti vifaa yaani, vazi ya ulinzi lazima yalazimishwe na hatua zingine za muhimu, lakini inaonekana kuwa ni jambo sio ya muhimu kwa viongozi, anasikitika Askofu huu wa Inongo. Wapendwa wasikilizaji, karibu tena kufata kipindi cha pili cha taarifa yetu ya leo katika usomi wa Rosali Zawadi. Katika kituo cha Irumu, zaidi ya wakaaji elfu kumi na tatu wanakabiliwa na uhaba mkubwa wa maji ya kunywa. Vituo vinne vya maji vilivyopo havitoshelezi, hivyo kulazimisha jamaa nyingi kutumia maji ya mito, huku kukiwa na hatari kubwa kiafya. Jean Pierre Bungamwizi, mganga anayesimamia kituo cha afya cha Komanda, anazungumzia shida hii na Jean Claude Lokidile. Jean Pierre Bungamuzi, jambo. Jambo sana. Magumu gani wananchi wakajwa hapa, uh, nyumbani katika Centre Santé ya Irumu, wana kabilia nazo kila siku kwa sekta ya kiafya? E, magumu tunayo hapa, tunakuta ya kwamba population hapa hawana maji ya kujitosha kabisa, wanakuwa na magumu ya maji ya kukunywa, kwa sababu Irumu hana maji kabisa ya kukunywa, na hii ni magumu kinyawa kaje wanaendelea kuishi nayo sana hapa hao wakaaji wa, wa wananchi wa eneo wanaenda kuchota maji kwa kuwa hakuna visima vya maji safi. Sijui kama wapi wanajielekeza kwa kuweza kuchota maji ya kunywa ama maji ya kwa ku, kutumizia kwa mahitaji mengine kadhaa ya nyumbani. E, mara mingi watu wanaenda jis enda kuchota mai kwa rejidi zo, ambapo inakuwa pa kwa Irumu Sate. Inasaidia tu watu wa Irumu Sate, lakini watu wa pembeni hawapate mai kabisa. Wanateseka sana na maneno ya mai. Na utombe kwa mahao wa, wa, watu wengine wenyewe uh, wana uwezo kufika hapa kwenye kituo cha Irumu Sate, wanajelekeza kwenye mito, yani ma riviere. Kwa na, kwa kuchota maji inateremuka na inakuwa na matokeo mabaya e, kufuatana na ukosefu ya mai tunakuta watu wengi wanagonjwa ugonjwa ya tifoide kwa sababu hawapate maji ya kuvifaa kwa afya yao, na ndio maana inaleta tu, eh, watu wengi wanagonjwa na fever tifoide kwa mji kwa RD Sate ya Irumu kwa sababu hawana maji kabisa ya kuwafaa kwa afya zao. Zaidi ya hayo, tuambie pia kwamba kuna ugonjwa ya malaria kwa kuwa wengi miongoni mwao ni wakimbizi za kivita na weli wenye wametoka kuruti kutoka mbali ya ukimbizi inakuwa na kinyume gani na konsekansi gani? Lefetiki, hawa watu wanaishi katika hiyo hali, watu wanaishi uh, ndio hiyo hali ndio kwa afya ya wagonjwa kupi. Kufatana na malaria tunakuta kwamba hesabu eh, ya malaria inapita ugonjwa yote ambapo tunaweza kutunza wagonjwa hapa, mm-hmm. idadi inakuwa idadi za juu sana, kati ya mia tano na saba sita dire malaria inakuwa juu sana kupita magonjwa zote na inakuwa sana kwa wapopulasyo, kwa sababu wapopulasyo hawana chandarua, hawana watumizie msikere na muji vile hakuna, hakuna muji safi kwa sababu, kwa kupiganisha ile malaria. Tunaendelea kufanya kwa kuelewesha watu wafanye asenisema kwa kupiganisha ile ugonjwa ya malaria, na tukiona katika mavilaji vijiji ingine vinakuwa kabisa miutuni na muna kufanya usafi inakuwa ngufu kwa sababu watu wanarudia sasa, hawajapata kwanja nguvu kabisa ya kuweza ku hawajiwezi kabisa kwa kufanya usafi ya mazingira. Jean Pierre Bagamoz, kilio ni ombi yenu nini kwa vi, vi, viongozi wa ngazi za juu, ikiwa ngamu za jimbo la Ituri, kiungamu za nchi ama mashirika, mashirika, mashirika, mashirika zingine, uh, rafiki za kiutu kwa kuweza kusaidia kwa, kwa raia kuweza kuleta maji safi. Unaomba nini kwa jina ya raia ya iumua Irumu? kwa waraia ya Irumu kwa viongozi tunahitaji kabisa wenye kuwa na roho safi wakuja wasadie wapu, wakaji wa Irumu kwa sababu hawana maji, na kwa wakaji wa Irumu tunaomba tufanye usafi ya mazingira kwa kupiganisha malaria, hivi tusiendelee kugonja malaria sana yes. Na tunahitaji kwa wenye roho ngufu kwa mwaka ijayo wasadie wa population ya Irumu kwa kuagawia msikeri kwa kupiganisha ile ugonjwa. Namna gani munaishi hapa? Uh, sasa zingine mashirika ma zingine za kiutu wanasikia ngamu za, za Irumu, bado kunakuwa ukosefu wa usalama ndogo. Kwa kweli hapa Irumu inakuwa usalama kabisa, kabisa, kabisa. Hakuna tatizo nyingine, watu wanatembea salama, kila mtu analala salama. Hakuna mambo za kukosa u, nini, usalama. Watu wanatembea mzuri, tunatembeleana vizuri sana, kwa katika Mjini Beni jimboni Kivu Kaskazini, tume ya kitaifa ya usalama barabarani CNPR ilizindua siku si nyingi operesheni ya kuweka alama za barabarani na uchoraji wa mistari wa mlalo kwenye barabara kuu za lami za mji. Mpango huu unalenga kuwahimiza madereva kuheshimu vyema kanuni za barabara kuu na hatimaye kupunguza ajali za barabarani. Hatua hiyo imewafurahisha watumiaji wengi wa barabara ambao sasa wanatoa wito kwa madereva kuwa na nizamu zaidi. Ripoti ya Mark Marufimbo. Barabara kubwa ya Nyamwisi kile kia karta la uchuzi la matunge na yale yanayonyorosha kile kia nambari ine kitaifa ndivyo vinahusika na kazi hii iliyosubiriwa tangu kale na wakaaji pa matunge. Kwa mfano, ajali nyingi zilikodiwa kwa ukosefu wa mistari barabarani. Flavien Kaeni, mkaaji wa karta hii, aridhika na kazi hii. Tunashukuru sana kwa Senper kujibu kwa malalamiko yetu, sababu watoto walikuwa wanavuka kusomea kwenye machuo ya mabakanga kuna kwa vile sitio Kunakuwa CFM, kunakuwa vile na ecole maternelle ile ya Emma iko pale nyuma. Ivi watoto walikuwa navuka, wengine walikuwa wanapata maksida sana, hapa kabisa. Hivi tunashukuru sana kwa service kwa kujibu kwa ile malalamiko yetu. Hivi kazi na wakilia ni kuasibilize kwa ajili ya kurespekte ile mali ndare, ni kusema wakati wamezitia pale ni kwetu kuziheshimisha na kujua kama zinatumika namna gani Toka, vere kawaka ni kusema unajitayarisha kuenda alo, tutendelesha masensibilization kufasi yote tutafika, purke wa kondukter wote wajue maana ya ile sinyalizasyon ambayo wametia hapa, na haiko tu ipeke yake, zingine ziko kule Matonge, na zingine kotea Yuli kotea alfa. Hivi tutendelesha masensibilizasyon, walimu waendelee kufundisha watoto Vuka ile traversee pour pietons. Socrate Kaindo Kalindiro ni muhusika na mambo ya kiufundi kunako shirika jimboni la Saint Pierre, ambaye awalika wote kuheshimu kanuni za matembezi barabarani, kwani ajali barabarani yauwa kuzidia magonjwa mengine. Socrate Kaindo: tulishaweka deja horizontale, ma, ma signalisation routiere barabara horizontal. ku barabara ma, yani marangi kwenye watu wanaweza vukia, tulishaweka deja ma panneaux ya delimitation de vitesse 20 km/h. Ukivuka 20 km/h, maana unaingia mu exces de vitesse, au exces de vitesse deja ina ukonduire inverse ya gari juu ya nini hauna retroviseur? Juu angalia nyuma yako, unapaswa ona kwenye gari iko natokea. Tunaambia ba Pieto wetu ama ba isage to observe ma marque routier, to observe ma grande ligne de conduite, to observe code de la route, youtube pun mepunguza ajali barabarani, kwani barabara inaua kushinda na na pandemi na ma epidemie. Tukue vraiment makini kwa ile, Ifamike kwamba kazi hii, hii ya kuweka alama barabarani itaendeshwa hadi Oicha, mji mkuu wa mtaa wa Beni. Tunafika mwisho wa taarifa hii. Shukrani kwa wote waliotusikiliza popote mlipo. Shukrani tena kwa wafundi wetu Pierre diasignwa, Billy Landry Betu na Alain Goy. Taarifa hii ilitayarishwa na Elize Chikota, Lievine Mbwinga na Poli Muzalia. Shukrani tena kwa wote na tubaki pamoja katika vipindi vingine.