Radio Kapi. Punde saa chache, mkataba wa amani wa Washington utathibitishwa na marais Felix Tshisekedi na Paul Kagame, chini ya upatanishi wa Marekani, makubaliano yanayotayarisha heshima ya uadilifu wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na wa Jamhuri ya Rwanda na kukomeshwa kwa mapambano. Jimboni Kivu Kaskazini, eneo kumi na kenda za mtaa wa afya wa Pinga zinakosa madawa wakati huu. Hali hiyo inatokana na ukosefu wa ustawi katika usalama na matatizo ya kuwasili, huku o wakati huu wa karibu ya karamu za mwisho wa mwaka. Vitendo vya ujeuri wa silaha katika makao ya watu vinazidishwa jimboni Manyema, jambo wanaoshutumu wakazi. Wanaomba msaada kwa wenye mamlaka. Asante kwa kuwa nasi wengi. Ifuatayo ndiyo taarifa kamili ya habari. Ni punde katika saa chache ndiyo marais Felix Chisekedi na Paul Kagame watathibitisha mjini Washington mkataba wa amani uliosainiwa kati ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na Jamhuri ya Rwanda tarehe 27 Juni iliyopita chini ya upatanishi wa Marekani. Makubaliano yale yanapanga heshima ya uadilifu wa nchi hizo mbili, kukomeshwa kwa mapambano upokonyaji wa makundi ya silaha yasiyo ya kiserikali pamoja na uundaji wa mwenendo wa pamoja wa uongozi wa usalama. Na kuhusu tu makubaliano ya Washington, jueni kwamba waziri msaidizi wa ulinzi wa taifa Elizer Ntambwe amefurahishwa na kuwepo kwa rais wa jamhuri Felix Tshisekedi nchini Marekani. Alitamka yale wakati wa sherehe ya miaka mia moja na saba ya mapatano ya kusimamisha vita kwa muda. Alisema serikali ya jamhuri inatia katika mipango yake lazima matengeneo ya maisha wanajeshi waliopigana hapo zamani. Jioni pia kwamba watu elfu kumi na saba miongoni mwao wapiganaji wa zamani watafaidishwa na usaidizi kupitia shughuli za mapato, ni kutokana na mradi wa ustawi wa mashariki star est Pabeni kazi zilianzishwa hii siku ya nne mjini humo na viongozi wa shirikisho remed la vituo vya upashaji wa habari kwa maendeleo lililochaguliwa kwa utimizi wa mradi huo. Wapiganaji wale wa zamani watafaidishwa na dola za Kimarekani mia ine katika vipindi viwili. Watatolewa pia mafunzo ya kazi za mikono mbele ya kuanza mashughuli ya mapato. Jimboni Kivu Kaskazini, eneo kumi na kenda za afya za mtaa wa afya wa Pinga zinakosa wakati huu madawa. Hali hiyo inatokana na ukosefu wa ustawi katika usalama na matatizo ya kuwasili huko vyenye kuzuia njia ya kufikisha madawa. Daktari kiongozi wa mtaa wa afya anajulisha kwamba matatizo yale yanazuia washiriki kufika huko tangu miezi mingi na kuharibu hivi matibabu ya wagonjwa, hususan maelfu ya wahamiaji. Taarifa ya Bernardin Diambu Usomi wa mshiriki wetu Usifa Maguru. Kituo cha afya cha Kalinga katika eneo la afya la Buhimba kwenye mpaka na Mpeti, kwa mfano, kimekosa dawa kwa muda wa miezi sita, kulingana na afisa mkuu wa eneo hilo. Kituo hiki hata hivyo kinahudumia wagonjwa wengi, mkiwemo watu waliofukuzwa kutoka vijiji vya Balinda na Banakindi wanaokimbia mapigano kati ya waasi wa AFC M23 na wanamgambo wa Zalendo. Daktari Ngango Kubuya Placide ana ahusisha hali hii ya ukosefu wa usalama unaoendelea, kutofikiwa kwa eneo hilo na ukosefu wa washirika kwa usaidizi. Kuhusu hali ya usalama, eneo la afya kwa sasa linatengwa. Eneo la Masisi Nyabiondo nalo halipitiki, lakini barabara iko katika hali mbaya. Hii inafanya usambazaji wa dawa na usaidizi kuwa shida. Afisa huyu wa afya anaripoti kuzuka upya kwa visa vya malaria na kuhara hasa navyo athiri watoto na wajawazito. Anaomba kupatiwa dawa haraka katika eneo yote kumi na kenda ya afya ikiwemo hospitali kuu ya Pinga, ili kuokoa maisha ya watu. Jimboni Tanganyika, watu sita miongoni mwa askari wawili wa kikosi cha maji waliwawa na risasi hii siku ya tatu usiku mjini Kalemie. Kiongozi wa shirika Umoja ni Nguvu anashutumu kurudi kwa ujambazi mjini humo. Sikilizeni mafasirio ya Nathan Mugisho kuhusu tukio hilo. Masemi yake yalichukuliwa na Pole Munangaa kufika ma 3h du matin tukasikia milio mikubwa ya masasi. La kisha kuuliza watu walikuwa huko, ni ndani ya komine Lukuga mu quartier Kaite mu avenue Basilike, wabandi wameingia ndani ya nyumba ya ndugu ambaye anaitwa kwa jina ya Mungu Akonkwa wa, na wakati waliingia, wakapiga watu wane masasi, watatu wakafariki, yani wamama wawili wanawake wakubwa na mtoto mmoja wakafariki hapo hapo. Mke wake yeye ndugu akapelekwa mara moja kwenye hospitali huko kwa Undugu ambayo inapatikana ndani ya komini ya Lukuga, na alipoanza kutunziwa, lakini haikufaulu akafariki. Tulipoenda asubuhi mapema, tunafika hapo, tunakutana habari ingine ya kwamba hata askari mbili ambao walikuwa kwa njia ya kuingia kwenye kamp mare, nao wamepigwa masasi, nao wameuawa. Yafaa kusema ya kwamba watu sita wameuawa kwa ajili ya ukosefu wa amani kwa usiku mmoja, ni kitu ambacho kinatuuma kwenye mioyo. Kutokana na hali hiyo ya kupanda kwa ujambazi mjini Kalemi, liwali wa jimbo la Tanganyika aliondoa katika madaraka waziri wa jimbo anayehusika na mambo ya ndani na usalama. Swala la ukosefu wa moto na wa miradi ya umeme na maji katika Jamhuri ki ya Kidemokrasia ya Kongo ndiyo lilizungumziwa siku ya tatu, wakati wa kikao cha Senate kilichoongozwa na Jean Michel Samalukonde. Ni kutokana na ombi ya mafasirio ya seneta Janvier Mwisha Kasiwa kwa waziri wa rasilimali za maji na umeme Molendo Sakombi. Mwandalizi wa swala hilo aliuliza waziri kuhusu bajeti ya uwekezaji wa kurudisha upya vyombo vya kazi vya shirika la umeme SNEL. Maelezo mengi nawe Grace Amzati Masanzi. Katika ulizo wake, seneta Janvier Mwisha kutoka Kivu Kaskazini alihoji sababu za kukatika kwa umeme mara kwa mara mjini Kinshasa na maeneo mengine ya nchi. Kwa mjibu waziri Molendo Sakombi, alisema kuwa swali la umeme linaandana na maono ya rais wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na mpango kazi wa serikali. Usimamizi bora ya umeme ilichukuliwa mwaka wa 2012 na, na, na, na, na, na, na, na, na, na kuundwa upya mnamo Oktoba mwaka huu. Waziri alifafanua zaidi kuwa usimamizi huu bora wa umeme unatokana na malengo mawili: kuimarisha usambazaji wa umeme na kuhakikisha uhuru wa umeme nchini Huku ikilenga upatikanaji wa umeme kwa wananchi wote ifikapo mwaka 2014 na, na lengo la kati la upatikanaji wa asilimia 62 ifikapo mwaka 2013. Wakati wa kikao hiki, maseneta kadhaa walielezea wasiwasi wao kuhusu huduma ya umeme katika majimbo yao. Kwa hiyo, waziri alipewa saa 24 ili kujibu maswali yaliyoulizwa. <mulia> Wakati huu wa karibu ya karamu za mwisho wa mwaka, vitendo vya ushambulizi wa makao ya watu vinaripotiwa na kuzidishwa jimboni Manyema, jambo wanaoshutumu wakazi wanaoomba msaada kwa wenye mamlaka. Mda wa juma moja wapasha habari wawili walishambuliwa mjini Kindu, miongoni mwao Kibondo Amis Lulu wa Radio Kindu Frequence Module, KFM. Hatimaye jimboni Ituri, karibu asilimia makumi tano ya wanafunzi wa shule ya msingi Saint Luc inayopatikana katika kambi ya wahami ya Kingoze Pabunia walisimamisha mafunzo tangu juma moja. Ni kutokana na ukosefu wa uwezo wa wazazi wao wa kulipa fanga za kongomani elfu sita zinazolazimishwa kila mwezi kwa kuunga mkono walimu. Taarifa, Jean-Claude Lokidi le usomiwa Marshal Kizayambungu. Kulingana na usimamizi wa shule, wazazi wengi ambao tayari wanaangaika na hali mbaya katika kambi hii ya watu waliohamishwa hawawezi tena kuongeza kiasi kawaida lakini muhimu kinachohitajika ili kuendelesha madarasa. Kwa sababu hiyo madarasa yanakuwa tupu na watoto wengi wameacha kwenda kushuleni, amesema hivi Benoit Loti, mkurugenzi wa shule hii. Mratibu wa mkoa wa ulinzi wa raia Robert Jalunga anawasiwasi kuhusu uwezekano wa hali kuwa mbaya zaidi. Anaonya juu ya hatari ya shule hii gua kabisa, kwani hata walimu wanane wanaungwa mkono na serikali wanatishia kusimamisha shughuli zao, wanadai malipo ya nyuma ya miezi mitatu. Kwake yeye, uingaliwaji kati ya haraka wa serikali ni muhimu ili kuepuka kuhatarisha mustakabali ya watoto hawa ambao tayari wameondoa wa fisha na kufurushwa na umaskini. Nikiripoti kutoka Bunya, mimi Marcel Kiza Biamungu, Radio Okapi na wakaribisha sasa kusikiliza sehemu ya pili ya matangazo yetu pamoja na mwenzetu Rosali Zawadi. Radio Kapi. Katika kituo cha Irumu, zaidi ya wakaaji elfu kumi na tatu wanakabiliwa na uhaba mkubwa wa maji ya kunywa. Vituo vini vya maji vilivyopo havitoshelezi, hivyo kulazimisha jamaa nyingi kutumia maji ya mito huku kukiwa na hatari kubwa kiafya. Jean Pierre Bungamwizi, mganga anayesimamia kituo cha afya cha Komanda, anazungumzia shida hii na Jean Claude Lokidile. Jean Pierre Bungamwizi, jambo. Jambo sana. Magumu gani wananchi wakajwa hapa, uh, nyumbani katika sante ya Irumu, wana tunakabiliana nazo kila siku kwa sekta ya kiafya. e, magumu tunayo hapa tunakuta ya kwamba wapopulasio hapa hawana mai ya kujitosha kabisa, wanakuwa na magumu ya mai ya kukunya kwa sababu irumu hana mai kabisa ya kukunya, na hii ni magumu kinya wakaaji wanaendelea kuishi nayo sana hapa. Mahali gani hao wakaaji wananchi wa eneo wanaenda kuchota maji, kwa kuwa hakuna visima vya maji safi? Sijui kama wapi wanajelekeza kwa kuweza kuchota maji ya kunywa maji ya kutubizia kwa mahitaji mengine kadhaa ya nyumbani. U e, mara mingi watu wanaendaenda kuchota mai kwa rezide zo, ambapo inakuwa pa kwa Irumu Sate inasaidia tu watu wa Irumu Sate, lakini watu wa pembeni hawapate mai kabisa, wanateseka sana na maneno ya mai. Na utambia kwa wa, watu wengine wenyewe uwezo uh, kufika hapa hapa kwenye uh, kituo cha uh, Irumu Centre wanajirekeza wana kwenye mito, yani ma riviere kwakweza kuchota maji n in, nateremuka in, in, inakuwa na matokeo mabaya e, kufuatana na ukosefu ya mai tunakuta watu wengi wanagonjwa ugonjwa ya typhoid kwa sababu hawapate maji ya kuvifaa kwa afya yao, na ndio maana inaleta So, eh, watu wengi wanagonjwa na fievre tifoide kwa muji kwa RD sate ya Irumu kwa sababu hawana maji kabisa ya kuwafaa kwa afya zao. Zaidi ya hayo, utuambee utu, pia kwamba kuna ugonjwa ya malaria kwa kuwa wengi miongoni mwao ni wakimbizi za kivita na weli wenyi wametoka kuruti kutoka pahali ya ukimbizi, inakuwa na kinyume gani na konsekensi gani lefetiki hawa watu wanaishi katika hiyo hali ndiyo, uh, kwa afya ya wagonjwa kupi. Kufatana na malaria, tunakuta kwamba hesabu eh, ya malaria inapita ugonjwa yote ambapo tunaweza kutunza wagonjwa hapa, mm-hmm. idadi inakuwa idadi za juu sana kati ya mia tano na saba setadire malaria inakuwa juu sana, kupita magonjwa zote, na inakuwa hatari sana kwa wapopulasio, kwa sababu wapopulasio hawana chandarua, hawatumizie mstikere na muji vile, hakuna, hakuna mji safi. Kwa sababu kwa kupiganisha ile malaria, kama sasa tunaendelea kufanya kwa kuelewesha watu wafanye asensema, kwa kupiganisha ile ugonjwa ya malaria, na tukiona katika mavilaji vijiji ingine vinakuwa kabisa miutuni, namuna kufanya usafi inakuwa ngufu, kwa sababu watu wanarudia sasa, hawajapata kwanja ngufu kabisa ya kuweza ku hawajiwezi kabisa kwa kufanya usafi ya mazingira. Jean-Pierre Bagamuzi, kilio ni ombi yenu nini? ni kwa viongozi vi, wa ngazi za juu za jimbo la Ituri, kuingam za nchi ama mashirika, mashirika, mashirika, mashirika zingine uh, rafiki ya za kiutu kwa kuweza kusaidia raia kwa kuweza kuleta maji safi. Unaomba nini kwa jina ya ya raia yaiumuirumu kwa waraya ya Irumu, kwa viongozi tunahitaji kabisa wenye kuwa na roho usafi wakuja wasadie wapu, wakaji wa Irumu kwa sababu hawana maji. na kwa wakaji wa Irumu tunawaomba tufanye usafi ya mazingira kwa kupiganisha malaria, hivi tusiendelee kugonja malaria sana mm. Na tunahitaji kwa wenye roho ngufu kwa mwaka ijayo wasadie wa population ya Irumu kwa kuwagawia mstikeri kwa kupiganisha ile ugonjwa. Na namna gani mnaishi hapa sasa? Zingine mashirika zingine za kiutu wanasikia ngamu za Irumu bado kunakuwa ukosefu wa usalama ndogo. Kwa kweli hapa Irumu inakuwa usalama kabisa kabisa, hakuna tatizo nyingine, watu wanatembea salama, kila mutu analala salama, hakuna mambo za kukosa u, nini usalama. Watu wanatembea mzuri, tunatembeleana vizuri sana kwa katika Mjini Beni jimboni Kivu Kaskazini, tume ya kitaifa ya usalama barabarani CNPR ilizindua siku si nyingi operesheni ya kuweka alama za barabarani na uchoraji wa mistari wa mlalo kwenye barabara kuu za lami za mji. Mpango huu unalenga kuwahimiza madereva kuheshimu vyema kanuni za barabara kuu na hatimaye kupunguza ajali za barabarani. Hatua hiyo imewafurahisha watumiaji wengi wa barabara bao sasa wanatoa wito kwa madereva kuwa na nizamu zaidi. Ripoti ya Mark Marofimbo. Barabara kubwa ya Nyamwisi kile kia karta la uchuzi la Matonge na yale yanayonyorosha kile kia nambari ine kitaifa ndivyo vinahusika na kazi hii iliyosubiriwa tangu kale na wakaaji pa Matonge. Kwa mfano, ajali nyingi zilirikodiwa kwa ukosefu wa mistari barabarani. Flavien Kaeni, mkaaji wa karta hii, aridhika na kazi hii. Tunashukuru sana kwa Saint-Pierre kujibu kwa malalamiko yetu, sababu watoto walikuwa wanavuka kusomea kwenye machuo ya Mabakanga, kuna kwa vile sitio Sekondari kunakuwa CFM, kunakuwa vile ekoli maternel ili ya emaiko pale nyuma, hivyo watoto walikuwa wanavuka, bengine walikuwa wanapata maksida sana hapa kabisa. Hivi tunashukuru sana kwa servisi, kwa kujibu kwa ile malalamiko yetu. Hivi kazi nawakilia ni kuwasasibilize kwa ajili ya kurespekte ile ligne d'arret. Ni kusema wakati wamezitia pale ni kwetu kuziheshimisha na kujua kama zinatumika namna gani. Paske kuna mahali pengine wametia deja ma feu rouge, ni kuyua alama, wakati rouge inawaka ni kusema unashimama, jaune ikawaka ni kusema ujitayarishe, soit kushimama soit kuondoka. Toka, vere kawaka ni kusema unajitayarisha kuenda. Alo, tutendelesha masensibilizasyo kufasi yote tutafika, porke wakondukter wote wajue maana ya ile sinyalizasyo ambayo wametia hapa, na haiko tui peke yake, zingine ziko kule mu Matonge, na zingine kotea yul kotea alfa. Hivi tutendelesha masensibilizasyo, walimu waendelee kufundisha watoto ni muhusika na mambo ya kiufundi kunako shirika jimboni la Saint Pierre, ambaye awalika wote kuheshimu kanuni za matembezi barabarani, kwani ajali barabarani yaua kuzidia magonjwa mengine. Sokrate Kaindo: tulisha weka deja ma signalisation routiere horizontale kubalabala, yani marangi kwenye watu wanaweza vukia. tulisha weka deja ma panneaux de delimitation de de vitesse 20 km/h, ukivuka 20 km/h maki unaingia au exces de vitesse, deja ina ukonduire Juu ya nini hauna retroviseur? Juu angalia nyuma yako, unapaswa ona kwenye gari iko inatokea. Tunaambia bapieto wetu ama baisage, twobserve ma marque routiere, twobserve ma grande ligne de conduit, twobserve code de la route, tumepunguza ajali barabarani, kwani balabale inaua kushinda na, na pandemi na maepidemi. Tukue vraiment makini kwa ile ifamike kwamba kazi hii, hii ya kuweka alama barabarani itaendeshwa hadi oicha, mji mkuu wa mtaa wa Beni. Mark Marofimbo Beni Radio Kapi. Mwisho wa taarifa hii ya habari kwa niaba ya wafundi mitambo wetu wote na washiriki walionisaidia nasema asante kwa wote waliungana nasi kwa irini.