Kapi. Waziri wa taifa anayehusika na mambo ya kigeni amesema na zamiri ya matarajio makubwa ya wakongomani wanao matumaini ya utimizi haraka wa mkataba wa amani wa Washington. Ndivyo alisema Teresa Kai kwamba huko Washington, wakati wa mkutano mbele ya wa wapasha habari na wenzake mawaziri. Mjini Kandaga njia ya reli inashambuliwa na mporomoko mkuu wa udongo katika mtaa wa Lukonga, kitongoji cha Mabondo, eneo la Basongila, nikiisha kusimamishwa kwa makazi za mradi wa haraka na wa kuimarisha mji wa Kananga. Mjini Goma, katika jimbo la Kivu Kaskazini, maisha ya watu wengi wanaoishi na ukimwi vei ya sida yanatishwa na ukosefu wa dawa za lazima kwa matibabu yao. Ni muungano wa mashirika wa Kongomani ya wanaoishi na ukimwi ndio unapiga hiyo kelele. Asante kwa kuwa nasi wengi. Ifuatayo ndiyo taarifa kamili ya habari. Karibuni, salamu na usikilivu mwema. Waziri wa taifa anayehusika na mambo ya kigeni amesema ana dhamira ya matarajio makubwa ya Wakongomani wanao matumaini ya utimizi haraka wa mkataba wa amani kati ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na nchi ya Rwanda. Ni makubaliano yaliyothibitishwa jana mjini Washington na marais Felix Tshisekedi na Paul Kagame. Ndivyo alisema Therese Kai kwamba huko huko Washington jana, siku ya ine, wakati wa mkutano wa pamoja mbele ya wapasha habari na wenzake wa uchumi wa mawasiliano na upashaji wa habari pamoja na gavana kuu wa Benki ya Taifa o waziri wa taifa nayehusika na na mambo ya kigeni. Alisema kwamba amani ni mwenendo unaopashwa jengwa na unaomba. Wakati tumsikilize Therese Kai kwamba masemeke alichukuliwa na Alain Rung, mwandishi maalumu wa Radio Kapi pa Washington. Uh, prendre... Tunafahamu kuwa kuna matarajio mengi kuhusiana na makubaliano haya na jisi yatakavyoanza bila shaka. Tuko katika saa ya mwanzo baada ya kutia saini, lakini ninafikiri kwamba tunapaswa kukumbuka kama kumekuwa na msukumo mkubwa hasa kutoka upande wa Marekani kuona gisi juhudi hizi ya diplomasia ambazo zimefanywa zinaweza kutawazwa na hati inayofunga pande pande zote na ambayo itaweka msingi wa amani ya kudumu katika mashariki mwa DRC, lakini pia kwa njia pana zaidi katika eneo la maziwa makuu, na kwa njia hiyo pia kufungua mtazamo kuelekea upatanisho wa watu na muunganiko mkubwa wa kiuchumi. Tunajua kwamba yote haya yatafanyika hatua kwa hatua, kila juhudi hizi zitakazofanywa zitakuwa zimejengwa juu ya nyingine. Amani kwa muda na umakini Upande mwingine hapa nchini, pa Beni katika jimbo la Kivu Kaskazini, maoni yapo tofauti. Kisha kuthibitishwa kwa mkataba wa Washington na marais wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na wa Rwanda, watu wa moja wanahisi maandamano yale yanaleta matumaini ya amani mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Kinyume wengi waliohojiwa na waandishi wetu wanamashaka kuhusu bahati ya kufikia amani ya kudumu. Ni vivyo hivyo kwa wakazi wa jimbo la Kivu Kusini, wanao maoni mbalimbali mbali. Kwa wamoja ni kutokana na mapambano yanayoendelea huko, na wengine wanawaza ni njia ya kufikia amani katika kanda la Afrika ya maziwa makuu. Masemi yao waliochukuliwa na Jean Kasami. Kwetu ni furaha kubwa sana kuona kwamba akor kwa ajili ya amani kati ya Kongo na Rwanda imekuwa sinye, a travers mainitiative zote president wa Amerika. Mecho yetu ilikuwa ikiangalia huko sisi zote, na hivi sasa mecho yetu itabaki kwenye Kongo na masikio yetu pangalia kama kweli waliweza wakishimu hiyo accord. Tunaomba wote wawili wajikaze hiyo accord iheshimike na ilete matunda mema. Tunaoga sana ya kwamba hipokrizi ambayo presida wa Rwanda, Paul Kagame anaweka siku kwa siku, ijapokuwa makosa na inakuwa sinye, lakini inaonekana kwamba ni hipokrizi ambayo anaitilize bila kuona maelezo kamili ya makubaliano hii na sinserite ya Kagame na Tshisekedi, ni vigumu kusema kama hii ni hatua kweli yenye kuelekea amani ya kudumu au ni maonyesho tu ya kisiasa? Si ni mambo ya mitego, na ni hii mitego mitego sina ndio inafanya fujo izidi na vita iendelee. Sisi hatuoni kitu, hatuoni kitu daire. Tulipofuata RFI wamesema kuwa y'avait une ambiance glaciale entre les deux presidents, yaani walikuwa katika hali ya baridi baridi. Wao wenyewe wasipoaminiana na wa hawaamini walichokisahi, sisi raia tutaiaminia je? ini tatuonyesha, kama iyo accord inaheshimiwa, tusikia hakuna tena fujo, hakuna tena vita, hakuna tena masasi na vinginevyo, na tukiona hivyo vinaendelea, tutaona gisi ilikuwa kuchokea bure. Upande wake Monisco, imefurahishwa na kuthibitishwa kwa mkataba huo kati ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na nchi ya Rwanda. Utume wa Umoja wa Mataifa unasifu marais wa nchi hizo mbili kwa uamuzi wa ua kisiasa kwa amani na uhusiano wa kanda la maziwa makuu pamoja na mkataba wa Doha huo Washington na azimio 773 kuna fursa ya kutoka katika ugomvi kwa suluhisho za kisiasa, amejulisha Kadilo, msemaji wa Monisco. Hata hivyo inaomba utimizi wa mikataba hiyo kwa heshima ya enzi kuu ya kila taifa, pamoja na mazungumzo ya ndani yanayoendelea kwa kukaza amani kwa manufaa ya wakazi, imejulisha Monisco. Mjini Kananga njia ya reli inashambuliwa na mporomoko mkuu wa udongo katika mtaa wa Lukonga kitongoji cha Mabondo eneo la Basangila. Ni kutokana na kusimamishwa kwa makazi ya mradi wa haraka na wa kuimarisha mji wa Kananga. Wakazi wanaomba usaidizi wa haraka waku wa wakuu wa kiserikali kwa kupunguza hatari za mporomoko huu wa udongo. E, taarifa ya Andre Katende Ngala Mulume kutoka Kananga, usomi wa mshiriki wetu wa Goma Bernard Nyangi. Ilitokea mezi sita ndipo kazi imesimamishwa kwenye shimu lile. Lutete Kabongo, mkazi wa kata la Mabondo, unena kwamba kila mvua yenye shapo shimu lile lapanuka, tayari lakuwa kwa meta mbili na njia ya reli na la hatarisha kukata reli lile la barabara ya taifa nambari 41. Eneo hili wakazi waishio kando ya shimu lile wako pia hatarini. Martin chela mama wa watoto mnane anasisitiza kwamba kutokana na mvua kubwa iliyonyesha jijini nyumba yake inakuwa katika hatari ya kuanguka kwenye bonde hili. Anatoa wito wa kuingilia kati kwa haraka kutoka viongozi. Kwa kila mvua shimo lililapanuka haswa upande tulipo ushuhudia, mama huyu. Kwa mujibu wake, hali hiyo yawahatarisha kwa upande wa Poruk. Solange Mwinja Aminata, mtaalamu wa mawasiliano alisema kuwa kazi iliyoanza kwenye bonde lile ilikuwa ya matayarisho. Anahakikisha kuanza upya tena kwa kazi ili kupambana na mnyonyomboko huu wa ardhi, kupitia kampuni ya Kichina ya China Fest ambayo imo katika harakati za kuweka msingi wake. Mjini Goma, maisha ya watu wengi wanaoishi na ukimwi vei ya sida yanatishwa na ukosefu wa dawa za lazima kwa matibabu yao. Ni muungano wa mashirika ya kongomani wanaoishi na ukimwi ndiyo unapiga hiyo kelele. Ukosefu ule wa madawa unatia katika hatari mwendelezo wa matunzo yao na kupandisha hatari ya vifo tena kutawanywa kwa virusi hivyo katika jumuia. Maelezo mengi Nawerosali Zawadi, kutoka mji wa Goma. Hali ni mbaya sana kwa watu wanaoishi na kifua kikuu na ukimwi pamoja. Jimmy Basila, kiongozi wa ufuatiliaji katika shirika Eco Plus, hafichi wasiwasi yake. Anaamini kwamba bila suluhisho la haraka, uhaba huu wa dawa utakuwa na matokeo mabaya sana. Inakuwa mwaka dawa ya tiberkilozi haipatikane, unakuja kuta mtu anagonjwa maradhi ya ukimwi na anakuwa na tiberkilozi, huyo mtu iko tayari kufariki kwa sababu gani? kwa sababu hakuna dawa ya tiberkilozi. Pia kuna ukosefu ya hiyo matest ya VIH kwa kupima mtu, inabidi kukuwe test, lakini azipatikane. Kunakuwa usi hiyo ARV pediatric ni ya watoto, nayo haipatikane. Ndio maana iko plus inatoa wito kwa wasaidizi katika sekta hii kutoa dawa ili kuokoa maisha. Kwa upande wake, shirika la Umoja wa Mataifa ihusikayo na ukimwi inasisitiza kama katika mazingira ya sasa ya mgogoro wa fedha, nchi zinapaswa kuongeza dhamira yao katika mapambano dhidi ya ukimwi ikiwa wanatumai kumaliza janga hili ifikapo mwaka wa 2030. Goma, Rosali Zawadi. Hatimaye, katika jimbo la Maniema, hospitali kuu ya Samba katika mtaa wa Kasongo ina matatizo ya mwenendo wa kazi. Inapatikana mbele ya ukosefu mkali wa viwanda na huduma za lazima. Pamoja na ukosefu wa vitanda, hospitali hiyo inakosa huduma nyingi za lazima, sawa kituo cha ufufuo na cha taswira, hali inayoshusha uwezo wake wa kutolewa wagonjwa matibabu yote. Daktari Cedric Mbayus, kiongozi wa hospitali kuu ya Samba, anaomba usaidizi kwa kupata jibu kwa matatizo yale aliojiwa kupitia simu ya mkono na Kawaya Masimango. Kama kwa hospitali kuu yetu ya Samba haina vitanda kama gisi inavyostahili kuitiwa hospitali general. Kwa sasa tuko na vitanda makumi ine na sita kiku ma servisi yingine ambayo yenye ilipashika kuwa ku hospitali general haina ako, sababu tunakosa mabatima Mwaliko wetu leo ni Moke Shabani Shama, kiongozi kwa muda wa jumuiya ya vyama vya watu wanaoishi na ulemavu jimboni Manyema. Katika kuadhimisha siku ya kimataifa ya watu wenye ulemavu inayosherekiwa tarehe 3 Disemba, anawahamasisha vijana wenzake kuhusu kuwachanja watoto wao dhidi ya magonjwa yanayosababisha ya ulemavu. Moke Shabani Shama anazungumza hapa na Florence Kizalunga. Bwana Mokesha Bani Shama, jambo. Jambo sana. Kwa nini kwa siku ya leo unaomba wakaaji, watu wote, walemavu wote waweze kuchanjisha watoto wao kwa nini? Na shukuru kwa ulizo. Kama tunasema watu wote wachanjishe watoto wao, ni kukuambia kama ile magonjwa ya vunja vunja ni magonjwa mbaya, kwa maana inaacha mutoto kuwa kilema katika maisha yake yote. Na kama mutu anakuwa kilema, maisha yake, kazi yake yote itaz embea na ndiyo maana tuko tunaepuka na tunapenda kukinga watoto wetu kwa ajili ya ile magonjwa, sababu magonjwa ile wakati inapofikia hapa, ni watoto wanakuwa wengi vilema na hata walemavu zaidi. Tunawambia wapitishe watoto wao katika kufanya ile chanjo, sababu wao wenyewe wamekwishajua jua magumu ambao wako nayo ya ulemavu, na inaweza kuwa vizuri wao kama wamekwisha kuwa vilema, watoto wao wasikuwe vilevile tena vilema, sababu ni wao watakuwa msa ada yao kwa kesho. Ile ndio ukomo kabisa, tunapenda kuchanjisha watoto wetu na hayo zaidi ni kwa kuepuka vilema tena kuongezeka ndani ya jimbo letu la Manyeme. Tumesikia tena, umesema kwamba kupitia vita ambapo inapitikana mashariki mwa nchi yetu, nao vile vile imeleta walemavu mingi ndani ya nchi. Ndiyo, hakuna mutu anasahau kama mashariki ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kuna vita. Kwetu sisi walemavu ni kitu kigumu sana kwetu, ayo iko vigumu sana kwa watu wazima mara ngapi sasa kwa mutu ambaye anakuwa kilema, ile vita tunaifananisha kama vile mashine yenye iko baze uku kueste ya kuweza kutengeneza tena vilema. Sasa kwa kutafuta surulisho ya kumaliza ile vita, masurulisho ni nyingi. Sisi tulipendelea wafanye ile surulisho yenye iko diplomatique, sababu ile ayeze kufikisha tena kupata vilema wengi, lakini wakifanya solution yenye iko militaire, wakati tena watakapopigana hapo, hesabu tena wale mavu itaongezeka. Sababu nyingine tunapenda kuambia watu. Ni kuambia kama uleme natoka kwa njia pia vilevile, kumakatastrofe na tirel. Mulisikia hapa sasa hivi kule Siria kulikuwa mutikisiko wa udongo, na wakati ilipovunja manyumba watu wengi waliumia na wakabakia vilevile vilema. Kuli na kama vilema wanakuwa wengi, ina konsekansi gani ku inchi? Kama walemavu wanakuwa wengi tena katika inchi, utaenda kukuta makazi mingi ambao inadai mtu mutu ambaye ana nguvu haitakwe natumikwa vizuri. Kutakuwa upungufu ya uchumi, kutakuwa vilevile upungufu wa kimaisha na hata hari yote ile ya kazi mbalimbali ambao watu wanakuwa wakifanya itazorota, sababu kwa kupata kilema kutumika kazi, anapashwa kutafutiwa kazi fulani ya kuweza kutumika, lakini mtu mzima atatumika kazi yote sawasawa. Ni kusema uchumi itapunguka katika nchi yetu. Imepita miaka mingi mlikuwa nyinyi walemavu mkilia kuomba kwa ku government ifanye shurti fulani kwa ajili yenu, eti government iliweza ku Zenu. Sawa vile unavyosema Madame Florence, sisi kwanza tunashukuru sana raisi wetu o Felix Antoine Tshisekedi Chilombo, mwenyewe alipata akili na fikara ya kuweza kututilia ministere na akatia ndani ya ile ministere sekretaria general akuishia hapo, akafanya vilevile vile sheria ambayo inakinga vilema na kuwaruhusia vilevile wapate makazi katika nchi yetu, na hivyo pia ndani ya ile sheria akaiwekea mameziri d'application sawa vile kukreye conseil national consultatif na kadre ya concertation mwisho wakati tena na madekre yenyeo inaenda kuonyesha kama kilema anapasha kuwa represente mu institution publique de l'etat mu 5% na akasema vilevile vile kuma institution privée ya 3%. Ile yote ni kusema kama anapendelea walemavu wapate na wao kujikuta kwa hali ambao watu wengine wanapatikana. Nini nyinyi walemavu munafanya kwa ajili ya kusaidia nchi yetu iendeleku kuwa kati ya amani? Kitu ambako sisi tunafanya wale mavu kwanza tuna miza watu ambao tunaishi nao waepukane kwanza na mahabari mbaya kwa kukubali habari ambao inapasha kufika kujamii, haifai kuikubali mbio mbio, inafaa kuchunguza habari, sababu ile uongo ni kitu cha kwanza ambao iko inaenda kuharibisha mambo na ari ya maisha yetu katika jamii. Kitu ingine ambako tuko tunafanya ni kupenda kuambia wakubwa wa serikali kusema wajikaze katika jukumu zote wafikie kumaliza vita kule ngambo ya mashariki. Mashariki ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ni kile ambacho tunafanya tu. Bwana Mokesha Bani Sham, tunakushukuru asanti sana, man. Radio Kapi dosie en Swahili. Kuendeleza ajenda ya wasichana katika jimbo la Kivu Kaskazini kuna maanisha kuwaelimisha, kuwasikiliza na kuwaunga mkono. Hii ikiwa ni kumbukumbu kumbu kuu kutoka kwa maazimisho huko Beni ya siku ya kimataifa ya mtoto wa kike iliyoandaliwa na ofisi ya mkoa wa Kivu Kaskazini ya jinsia, familia na watoto kwa ushirikiano na UNICEF. Kwa washiriki, kuendeleza ajenda ya wasichana wadogo kutoka Kivu Kaskazini, pia kunamaanisha kuwasaidia kupata elimu. Marke Marofimbo atueleza zaidi. Hali ya msichana kijamii kilichunguzwa kwa kilindini wakati wa kikao hiki, ikiwa ndoa pasipo kutaka na kutokumsomesha ni matatizo makubwa, alieleza Jean Dark Kaindo, mwanamemba wa jamii ya Uriport mshirika kwa kikao hiki. Banatonesha gizi maisha ya mwanamke aishie tu kundoa, unapasha fanya bitu kuzidia ndoa, njo maana leo tulikuwa na vitu vyetulipartage na rekomandasio kuba autorite betu. Jacques kuko ma temoignage zilikuwa kote ma territoire mpaka na Nakuville, kuonesha kwanza ukosaji wa usalama wakati usalama haiko, wazazi wanachunga, wanafungia watoto wasika kumanyumba, ata masomo atamsaidia yeye. Sababu ni nyingi kweli yanayokosesha msichana fursa ya endelea ingalau ukosefu wa usalama anapoishi na hasa vitu vinginevyo katika jamii, alisema mwanasheria Consta Kalumendo wakati wa mkusanyiko hii. Ya kwanza kunakuwa umaskini ya wazazi, ya chama inaacha tunafikiria kama lifo mtoto aolewe, petetre kesa batakiwa muoa itapermetre aseke batuletie mali paske leo, na wazazi mali inakuwa sa exageration mtoto ataolewa mbuzi mu 150 200 dollars, sava permetre aseki kukua kakitu mukono eputaselepasa. Kunakuwa makondition swatu manorme sociale zenye zinaacha ile nee, nafikia pale jemerapele. Kunakuwa dini fulan fulani fulani wanakubalia watoto wa, wa jeune fille wawezi kuoleweka na miaka bado kufika. Kunakuwa ingine tulikuta ikuta kama nakuwa koze, ni feiblese ya systeme judiciaire yetu ndani ya inchi Wasichana wanaoishi na ulemavu nao walikuweko, hawa wasii kwa serikali kuwapa pia thamani sawa pia watu wengine wote. Abigail Kalisi ni mmoja wao. E, mimi naomba government itusaidie kufanya sensibilisation ma groupe different par exemple ma ecole ma kanisa donc partout kwenye msichana mlemavu anapashwa kuwa juu na si tukuwe capable kufanya yenyewe. wengine wanapashwa fanya kwa mfano ku mawasomo kuna kwa ka muda yenye wao msichana mwanzi kapeu unakuwa na courage ya kusema me senyu utasema mu watu banakuwa kama wanakucheka banaona kama wao mtu hauko kapabli kuongea na wewe. mu watu ya pili, waendelee kusensibilize jusie wasichana na sie tukuwe sawa na wengine, tusome donk, tutumike masetir zote, ifahamike kwamba kikao hiki kilikomeshwa na kusahinishwa na viongozi kwa kibarua cha kuwashindikiza wasichana katika mwelekeo ya kutimiza mipangilio zao kwa maendeleo ya ajenda zao mbalimbali mbali. Mark Marofimbo Beni Radio Kapi. Mwisho wa taarifa hii ya habari kwa niaba ya wafundi mitambo wetu wote na washiriki walionisaidia, nasema asante kwa wote walioungana nasi kwa irini