Hii ni Radio Kapi inayowatangazia kutoka mji mkuu wa Kinshasa. Tuanze na vichwa vikubwa vya habari zetu. Maisha imeanza katika hali tulivu pa Uvira siku mbili baada ya kuondoka mjini humo kwa waasi wa FCM23. Tayari shughuli za kibiashara na za usafiri wa mji zilianzishwa hii siku ya tatu, mwenendo ukiendeshwa bila vizuizi. Ni tangu karibu mwezi moja ndio wakazi wa mji wa Mwene Ditu katika jimbo la Lomami wanakosa maji kutoka kiwanda Regideso, hali inayohatarisha na magonjwa yanayosababishwa na maji. Na katika jimbo la Manyema, walimu wa mji wa Kailo na wa eneo la nyoka walikusudia kusimamisha mgomo wa kazi ulioanzishwa tarehe 6 Januari iliyopita ni kutokana na malipo ya masalio ya mishahara ya miezi miwili pamoja na mwenendo njema wa kuhamishwa kwa malipo yao kutoka Caritas hadi benki nyingine. Ujambo, mpenda msikilizaji, popote unapopatikana, ifuatayo ndiyo taarifa kamili ya habari. Mtangazaji ni mimi Jean Désiré Kanyama. Maisha imeanza katika hali tulivu pa Uvira siku mbili kisha kuondoka mjini humo kwa wasi wa AFC M23. Shughuli za kibiashara na za usafiri wa mji zilianzishwa hii siku ya tatu na mwenendo unaendeshwa bila vizuizi. Milio ya risasi haisikiki tena, jambo inaopelekea wazazi wengi kusudia kutuma tena watoto wao katika masomo tangu juma ijayo. Maelezo mengi nawe Jean Kasami. Shughuli zimeanzishwa upya na wakaji wanatumika bila wasiwasi wasi kazi zao kama kawaida. Wakaaji hawa wa Uvira tulihojiana nao washuhudia, ndiyo, kwa sasa mji wa Uvira usalama unaendelea kuboreshwa kulingana na nguvu ambazo wajeshi wa FRDC wanaendelea kutia na kupita katika makata mbalimbali mbali. Uvira kabisa watu wanatulia, depuis jana ko maforce zilikuya za baibu console, washatia komanda de ville ko wanafanya patrouille, hakuna tena lisasi imelia mpagisi. Leo watu wameamka ba kabisa shwari imeingia, wahalifu wako wanakamatiwa, na wenye kupiga masasi ovyo wako wanakamatiwa na kufungwa, akuwe mzalendo, akuwe soda wa FRDC wako wanafungwa. Baadhi ya viongozi wa serikali ya jimbo wamesubiriwa kurudi Uvira leo wakitokea Bujumbura, ambako tume ya uongozi wa mji wa Uvira ndiyo itafika kwenye mstari wa mbele. Viongozi wengine watafika baadaye kupangilia jinsi benki zinaweza tena kufungua na jinsi wakaaji ambao wamekimbia wanaweza rejeshwa mjini na huduma za kibinadamu kwa ajili yao. Bukavu, Jean Kasami, Radio Okapi. Na katika jimbo la Kivu Kaskazini, magari ya usafiri wa watu kati ya mji wa Goma na maeneo jirani yanashambuliwa sana na watu wenye silaha katika njia ya kiwanja Rwindi Kanyabayunga ndani ya barabara ya taifa namba mbili mnamo mbuga la taifa la Virunga kwa mjibu wa duru nyingi. Katika mtaa wa Ruchuru, ajali ya mwisho ilifanyika siku ya pili nyuma ya mchana wakati wasafiri walishambuliwa katika gari mbili karibu ya Rwindi. Inaripotiwa kwamba dereva moja na wasafiri watatu walijeruhiwa vikali. Mjini Kisangani, watu kumi na tano wanaozaniwa kuwa wajambazi walioneshwa mbele ya wapasha habari siku ya pili na kamanda jimboni Chopo wa polisi ya taifa. Ni wakati wa mazoezi ya kila juma yaliyofanyika mbele ya ofisi ya uongozi jimboni Chopo wa polisi. Vitu vingi vilivyonyang'anywa katika ka mikono ya wajambazi wale sawa, silaha za moto, simu za mkono na kadhalika, vilionyeshwa pia na kamanda Elvis Palanga na Wej. Na jimboni Ituri, hali ilirudi tulivu tangu saa chache katika maeneo mengi ya mtaa wa Jugu hasa katika usultani wa Luvangire ndivyo alijulisha Augustin Lodi, kiongozi wa shirika la raia la mahali, anayefurahishwa na ustawi unao vinyume vizuri. Watu wa makabila walioishi katika ukosefu wa masikilizano wameanza tena kutana, hali inayoruhusu mkazo wa mshikamano wa kijamii. Kiongozi wa shirika la raia la mahali amesema amani ni ya lazima sana kwa kuanzishwa kwa makazi ya kilimo yenye kutoa mapato kwa familia nyingi za eneo hilo. Ni tangu karibu mwezi moja ndio wakazi wa mji wa Mwene Ditu katika jimbo la Lomami wanakosa maji kutoka kiwanda cha Regideso. Watu wanatafuta maji katika maeneo ya mbali na makao yao na tena katika visima visivyotengenezwa, hali inayohatarisha na magonjwa yanayosababishwa na maji. Hata hivyo shirika la Regideso limehakikisha kuchukua hatua katika uhusiano na kiwanda kinachoendesha makazi ya ukarabati wa barabara namba moja ya taifa, ni hususa makazi ya kuondosha mchanga uliyokusanywa katika chombo cha uchukuzi wa maji cha mto Musadi. Taarifa ya Esther Ndalafina, usomi wa mwenzetu Benjamin Mudumbi. Angelique Kabidi anashuhudia ya kwamba kila siku anatembea kilomita kadhaa kwenda kushota maji katika vyanzo visivyo andaliwa. Kiasi cha maji tunachorudi nacho hakitoshi kufuatana na mahitaji yote ya nyumbani, anaongeza na kusema tunaenda kushota maji kwenye mtoni, nina watoto kumi, tunarudi na jerikani mbili tu za maji. Hiyo haitoshi kwa kazi za nyumbani wala kwa kuoga. Watoto wanaenda shuleni wakiwa wachafu. Tunatumikisha jerikani hizo mbili kwa ajili ya kuandaa chakula cha usiku. Kwa upande wa mkurugenzi wa kanda Didie Mburi lelo, anahakikisha ya kwamba kazi za ujenzi wa barabara ya taifa namba moja ziliharibu ukamataji la maji la mto Musadi ambao ni chanzo kikuu cha maji ya mji huo. Anaongeza na kusema ya kwamba, kama tunapata matatizo mwene ditu, ni kwa sababu ya ujenzi wa barabara ya taifa namba moja, hasa daraja juu ya mto Musadi. Wakati wa kazi hizo, vifaa vilivyokuwa vikilinda kitanda cha mto ilifunikwa na mchanga na hatuwezi tena kupata maji. Bwana Didi hatua zimechukuliwa kwa kushirikiana na kampuni inayosimamia kazi hizo ili kuondoa mchanga iliyokusanyika na kurejesha usambazaji wa maji. Regideso inawaomba wananchi waendelee kuwa watulivu, ikiahidi ya kwamba hali hii itapata suluhisho hivi karibuni. Na kisha mvua kali za mwisho mjini Kinshasa, mafuriko ya maji yanaendelea kuonekana katika mabarabara zimoja za mji, sawa katika Boulevard Triomphal kando ya jumba la raia wala tena katika barabara Kasavubu mtani Badalungwa na nafasi zingine. Kutokana na hali hiyo, waziri wa miundo mbinu na makazi ya serikali John Banza alijulisha kwamba makazi ya ujenzi yatafanyika nafasi hizo na kikosi cha ujenzi cha majeshi ya FARDC. Na katika jimbo la Kivu Kaskazini, ushikaji wa watu kiolela na kufungwa bila sababu kutokana na magendo ya kakao na kahawa ndiyo jambo lililozungumziwa siku ya pili paka sindi lubiria, na shirika la raia la mahali. Jumuiya hiyo ya vijijini ya mtaa wa Beni kunako mpaka na nchi ya Uganda inayopatikana kwenye umbali wa kilomita makumi tisa na Beni ilikusanya wakulima, wanunuzi na wasafirishaji wa ndani, ni katika lengo ya kufasiria katika uwazi jukumu kwa kukomesha magendo na tena kukaza uchunguzi katika sekta ya kakao na kahawa. Maelezo mengi nawe Mark Marofimbo. Tangu mwezi wa Agosti kulipoandishwa wakati wa mavuno kubwa ya kakao, usafirishaji kimagendo ya mzigo ya kakao yaliripotiwa sana huko Kasindi Rubiria, ikisababisha hivi vyombo vya usalama na ya ujasusi kuwanyanyasa wale wanaohusika na kazi ya kakao. Maelezo kamili naye Paul Zaidi, mratibu wa shirika la raia ya Kasindi. Awa watu walikuwa nafana mna gani? Wakati mkulima anaondoka na kakao ama kafe yake kushamba na nakkaush kwake nyumbani, unakuta wa watu wanakamata ule mkulima, wanamnyanyasa, wanampiga mafimbo, wana, mninyasa, wana walikuwa wanajikamata kwa gizi wanajisikia ilikuwa jukumu kwetu sisi kama shirika la raia kuuliza unapak, vile pia na task force kuwauliza, kweli kweli kama ni wao wanaendesha hivi vitendo na kama ni wao wanafaa vile, na kuwakumbusha kama sheria hairuhusu ile maneno ya matorture. Kweli sisi sote inabidi tupiganishe ile fraud, ama kupitiza ya vitu kimagendo, lakini tuheshimu vile pia haki ya binadamu. Ni tangu Desemba uliopita ndio serikali ya Jimbo iliweka kikundi cha uchunguzi mpakani huko Kasindi ili kuwanasa wote watakaopatikana katika vitendo vya usafirishaji kimagendo ya kakao. Shirika la raia yaomba kuheshimishwa kwa mkataba huo. Beni, Mark Marufimbo, Radio Okapi. Walimu wa mji wa Kailo na waeneo la Nyoka katika jimbo la Manyema walikusudia kusimamisha mgomo wa kazi ulioanzishwa tarehe 6 Januari iliyopita. Habari ilitangazwa siku ya pili na msemaji akiwa pia mwakilishi wao Misenga Cha Milungu Stefan wakati wa mkutano na wapasha habari. Ni kutokana na malipo ya masalio ya mishahara ya miezi mbili na kisha kupokea kibarua cha kiongozi wa baraza ya bunge la jimbo inayoonesha maendeleo katika mwenendo wa kuhamisha malipo kutoka Caritas hadi benki nyingine. Misenga Cha Milungu Stefan ameomba wenzake waanze kufundisha watoto tangu hii siku ya tatu. Tangu masomo ya rejea tarehe sita Januari baada ya mafungo ya Krismasi na mwaka mpya, shule za umma huko Kailo zilikuwa zimelemazwa na mgomo wa waalimu. Hali hii iliwaadhibu wanafunzi ambao walikosa siku kadhaa kati ya mia mbili ishirini na mbili zilizopangwa ndani ya kalenda za shule. Kuhusika kwa bunge la mkoo kumewapa waalimu matumaini mapya. Msemaji wao Misenga cha Milungu Stefano alikaribisha vema maendeleo haya, inakuja ku onyesha walimu wenzangu kusema kama premier institution yetu ya Maniema natupatia barua kusema kama kuma vikao venye waliikala Kinshasa pamoja na uongozi wa jimbo, waliona kusema kama kuko deja hii ni grande partie ya kututosha mu Caritas mu, mu kipindi ya pili ya hii mwaka yani deuxième trimestre, tutakuwa tunajifixe ku banki moja yenye taanza kutupokeza. Maana yake ni kusema kama turudie ku masomo kwa kusubiria ile mpango ku deuxième trimestre. Sisi hatukutosha grave. Tunasimamisha tu kwanza greve. Aida, msemaji huyo alitoa wito kwa wazazi kuwapeleka watoto wao shuleni ili waweze kuendelea na masomo yao. Hata hivyo, wanafunzi wachache walikuwepo shuleni Jumatano asubuhi. Ripoti toka Kindu, mimi ni Florence Kizalunga kwa niaba ya Radio Kapi. Nawaalika sasa kusikiliza sehemu ya pili ya matangazo yetu pamoja na mshiriki wetu Rosalisa Zawadi Radio Okapi. Saidi Gigi Masomo ndiye mgeni wetu leo. Yeye ni mwalimu katika idara ya lugha za Kifaransa na Kiafrika kwenye chuo kikuu ISP Kindu. Hivi anatoa wa mtazamo wake kuhusu mtihani wa kuongea Kiingereza ulioongezwa katika mpango wa mitihani ya kitaifa. Saidi Gigi Masomo azungumza na Florence Kizalunga. Bwana Saidi Gigi Masolo, jambo. Jambo mama Florence. Imesemwa kwamba katika mwaka huu katika mchekecho wa kitaifa, yani kutakuwa pia ile oral ya anglais. Eti ni jambo la mupya ama la? Kwa mimi mwenye najua historia kidogo ya masomo ile ya mchekecho, naona kama wale wanafunzi wa sasa watasema ni kitu kipya, me wanafunzi wa zamani hawatasema ni kitu kipya, sababu walipita kule mchekecho wa kusema lugha ya Kiingereza katika mchekecho wa sasa wataona sema mili. Ilifika kipindi kimoja ule mchekecho wenyewe ulikuwa unapita, wa kiingereza ulikatwa na kukamata kumwandiko, kiingereza kilianza kuandikwa tu bila kuwa kukisema na kuuliziwa kwa kukisema. Tunaona kuko namba mbili benye bana, lakini sisi tunaona sema ni kitu kinye banarudilia. Mambo yenyewe ilipitaka kufatana na ukubwa wa gisi mambo inapitikana katika dunia. Ingefaa mkongomani mwanafunzi wetu asiwe na ubaridi mbele ya mtu mwenye kusema kiingereza, afundishiwe kusudi na yeye na uwezo wa kusemeshana na mwenye kusema Kiingereza namna gani? Basi mashule inaweza kufanya kwa ajili ya kutia kwenye kazi hiyo, mpango mashule ingifaa ijitayarishe, sababu tutaona mipango mbalimbali yenyewe, mbali ilikuwa kumashule kwa kufundisha ile, ama metodolojia inaonekanika sema metodolojia ilikuwa zaidi kwa kuandika Kiingereza hasa na sarufi ya Kiingereza na historia ya Kiingereza. Sasa ni kusema Kiingereza inapasha kupita mbele kuandika ni baadaye, wakati wanafunzi watafanya ule mchekecho watauliziwa bajibie ku ile maulizo na ile walimu wanapasha kubatayarisha vizuri, hapana kubaogopesha, na ile inafikisha kwa kuogopesha, hamutasikia kiingereza kiko magumu uonakisema je, kana kiko magumu. Na unajua sema mtoto iko na ule upesi wa kusema lugha kana ukampitisha vizuri, na ni ile tunawaomba, basi kamate vile kwa banasemaka kuogopesha wanafunzi, kutromatize, kuogopesha anglais. Nakuja sasa, mutaona hapana, anglais ni lugha wengine biko wanaisema. Walimu wapime gisi kani ya kwenda tangu kwenye viko viteketeke kwende kwenye viko magumu, wanafunzi watajua. Sasa jambo hiyo inagusa na kuinterpele sio tu mashule na hata hiyo mashule yenyewe inaweza kufundisha maprofesa kama vile ma ESP, yani chuo chikuu ya kialimu ambao wanaandaa pia lugha la kiingereza Madam Florence, kwa mtu kuja kufundisha lugha ya kiingereza huku chini, ingilifaa atayarishiwa. Sasa wale wenyewe watatayarisha, sa vile chuo cha pedagojia kinaitwa ESP yenye viko na ile hali ya kutayarisha ile matayarisho ba, badirishi na namna yao ya kutumika babadirishi ile yenyewe tunaita strategie enye naweza kuweka kimbele gisi ya kusema ukaangalia majifunzo ya lugha manasema, kuko namba mbili kusema na kuandika. Naenye nasemaka inaanzaka mbele ni kusema, kisha kusema ndio mtoto aandike. Sisi tulijifunzaka kama banasemaka kukilugha ya France, strategie ya dramatisation, ya sketch, ya dialogue meme kuimba ku Kiingereza, itapatisha wale batoto bao na ulimi mwepesi kwa kufika kuanza kusema na kutosha. Haya, sasa ama Mkongomani, kuna kunakuwa lugha mbili ambayo imekuwa kama vile komukonkerence, yani Kifaransa na Kiingereza, itakuwaje kwa ajili ya malugha zingine? Madame Florence, lugha ya Kifaransa na lugha ya Kiingereza ni malugha enye natuletea sisi tuwe na umoja na mataifa ingine, tujue vile kwenye teknolojia inapita, lakini haituelezie haiye kuua malugha yetu, na ni hasara kubwa. Mutu kana nasema ile lugha yake asemaiko lugha ya basenji iko lugha mbaya, hapana. Lugha inatambua mtu mizizi yake, kimaana yake anapatikana, anasema ni Mkongomani anasema. Kwa mfano ukisema Kiswahili ukasoma Chiluba ukasoma Kikongo ukasoma hapa kwetu, kama mtu anasema Kibinja ukasoma Kilega, ni faida sana kwa mtoto anajijua me, kisha Kilega kisha Kikwangi, kana mtoto anasema Kifaransa anasema Kiingereza, hata malugha ingine atashinwa tusa kwake, ni faida kwa wanafunzi wenyewe. unawaambia nini kwa wanafunzi wenyewe? Wasiogope sababu sana lisikia kama Kiingereza inakuja kuulizwa, wengine wanaanza kutetemeka Kasema tutafanya je kwa gisi tupitisha ile mchekecho? Hapana, watafundishwa vizuri na walimu wanasikia wiko wanaambiwa, wale wa Kiingereza, kama ingelifaa wabadirishe mastrateji yao gisi kenye ya kufundisha. Na ni ayo, mama Florence, wakati wanafunzi wanakosa, sio wanafunzi tu wanakosa, na mwalimu anakosa, ndio pedagogia ya sasa. Sababu hukufundisha vizuri, ingelifaa kujiangalia ulifundisha vizuri au hapana. Mbele ndio ilikuwa banakosa bali banyanguzi, hapana. Kana banakosa, iko kosa lako, na ndio banaita kule, ingepasha kujua kufanya remediation, kuponyesha binyi bijaribika Biwe sawa sawa. Bwana Saidi Gigi Masulo, tunakushukuru. Na mimi nakushukuru Mama Florence. Radio Okapi, dossier en Swahili. Jimboni Kivu Kaskazini, chini ya jua kali na wakati mwingine, chini ya tishio la mvua, watoto wasiopungua mia tano wanajaribu kuendelea na shule katika mazingira hatarishi mjini Beni Paa za vyumba vya madarasa katika shule ya msingi Mbini na Kilewe pamoja na ile ya Saint Therese Da Villa zilipelekwa siku ya tano mchana na mvua kubwa iliyokuwemo upepo mkali. Wakikabiliana na hali hii, wasimamizi wa shule hizo wanaomba usaidizi ili kuwaruhusu wanafunzi wao kusoma katika mazingira yanayokubalika. Mark Marofimbo atueleza zaidi katika ripoti hii. Tuko kwa wakati ya pumziko ndogo hapa kunako shule la msingi la Mbene, ambako mabati yalirushwa na upepo mkali hivi majuzi. Huko wanafunzi takribani 218 wasomea chini ya jua kali, kama eleza hapa Kavuo Josiane, mwanafunzi wa darasa la pili. Bengine juiko na bapika manjanji liruka mvuikinyesi na bangokia nje, tunaomba mtusaidie inatisimbo ina ka sana bati batezi si gonjo. Hali hii ni ngumu sana kwa watoto, asema Claude Zitone Sibamwenda, msimamizi wa darasa la msingi la Mbeni. Batoto biko banasongwa mu vyumba vya masomo venye viko na vengine viko inje. Kisiku na sikia fujo ya banafunzi, ni bale benye banakosa fasi ya kuikala mukusonga wanafunzi mu masomo enye iko, alafu benye abana mafasi ya kuweza kushimama wala kuikala biko nje. Kwa haraka, inaomba kurudisha ile mabati juu ya ya masomo ikikuwa siku mingi, na kwa siku tatu na banarudisha ile mabati enye iliongolekana ku masomo kwanza. Pale tutasema hata banasoma biko pale tu, bengine inje, bengine ndani mule, se ini distraction abasome, tuseme tu, kwa haki abasome hali hiyo tu yaonekana kunako shule la msingi la Kilewe pembeni hapo tu, ambako wanafunzi mia moja makumi mawili wameguswa hivyo hivyo. Kunako shule la kisegondari la Saint Therese da Villa, huko wanafunzi mia moja makumi tatu na mbili wasoma kwa hali mbovu. Kakule Jean, kiongozi wa shule hii la kisegondari, aeleza hali ya wanafunzi iko vrema pekomplike. Leo wanafunzi wanasomea masomo yenye haina tena manjanja, nungu manjanja na sharpandi vyoti viliruka. Aloro vatoto vikonasomia vraiment ma makondision za mbaya sana. Oga ni nini masituation yenye vatoto viko nasoma ndani, haiwezi yes, vapermetre kuasimile maleso tel que ça doit se faire. Ombi yangu tu ni moja, ni kuambia watu wa mapenzi mema wa kuye kutusaidia donge kuko shule mbili na biro watoto wa iko mia moya makumi mbili na mbili. wenyewe wamekuwa tushe na ile katastrofe. Wasimamizi wa mashule hizi zote waomba tu kutengenezwe kwa haraka mabati ya masomo zile ili wanafunzi waendelee kusoma pasipo matatizo. Beni Mark Marufimbo, Radio Kapi. Mwisho wa taarifa hii ya habari, asante kwa wote waliongana nasi kwa irini.