Radio Kapi. Oh, Kapi. Hii ni Radio Kapi nao watangazia kutoka mji mkuu wa Kinshasa. Tuanze na vichwa vikubwa vya habari zetu. Katika mkutano wa kiuchumi pa Davos nchini Uswisi, Felix Tshisekedi alidai kwa usalama na tena ajili pande la rasilimali ya madini kutoka udongo itumikwe katika maeneo za uzalishaji jimboni Kivu Kaskazini. Wakazi wa vijiji vingi vya utawala wa mwenye Manzia na Bapa Kombe katika mtaa wa Lubero walikimbia maeneo yao tangu siku tatu, ni kutokana na mashambulio wa wa ya wapiganaji wa ADF yanayopelekea ya mauaji. Shule ya msingi Safari mjini Kindu katika jimbo la Maniema ilivunjwa juma jana wakati wa ajali kali ya moto. Kiongozi wake anaomba usaidizi kutoka wakuu wa kiserikali na washiriki wa kibinadamu. Ujambo mpenda msikilizaji, popote unapopatikana, ifuatayo ndiyo taarifa kamili ya habari. Rais wa Jamhuri amehakikisha kwamba mafanikio ya mpito wa nitashi duniani yanaambatana na jukumu ya pamoja ustawi katika samani ya madini na ahadi ya kudumu ya watendaji wote pamoja na lazima ya usambazaji wa kuaminika wa kimaadili na jukumu hayo ni masemi yaliyo yatamka siku ya tatu mjini Davos nchini uswisi Felix Tshisekedi wakati wa mkutano wa mwaka wa makumi tano na sita wa uchumi duniani Alisema Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo inatamani kuwa mtendaji maalum wa mpito wa nishati duniani kupitia masharti fulani. Hapa nchini katika jimbo la Tanganyika, shughuli za kibiashara zilianzishwa katika hali ya uzembe hii siku ya ene mjini Kalemi kisha uharibifu wa siku mbili. Kumbukeni kwamba kwa ombi ya mkusanyiko wa wafanyabiashara fek Tanganyika, kazi hizo zilisimamishwa kutokana na uhalifu mjini unaogusa memba wake. Kinyume katika mji mdogo wa Kongolo, hadi sasa shughuli za kibiashara zinazembea ikiwa tangu siku mbili huko. Wakazi wanapinga kurudishwa kwa malipo ya uchuru wa barabara unaowasumbua kuambatana na hali ya sasa. Na jimboni Ituri, wakulima wa vijiji vingi vya mtaa wa Mambasa wanashutumu tangu karibu mwezi mmoja wizi unaofuatana wa mazao yao ya kilimo. Wanasema wanaotenda hivyo ni watu wenye silaha hususan wapiganaji wa ADF wanaoharibu uchumi wa mahali na kusababisha ukosefu wa kazi. Mbele ya hali hiyo, wakulima wanaomba wakuu wa kiserikali wa mahali wachukua hatua kwa kukomesha uwizi huo wa mazao yao ya kilimo. Maelezo mengi nawe Marshal Kizebamungu kutoka mji wa Bunia. Vitendo vya wizi ya mimea ya shamba iliripotiwa tangu mwezi wa kwanza wa mwaka uwa 2026 kwa masulutani ya Babila Babombi, Bakwanza na Karo pale kwa mta ya Mambasa. Watetezi wa haki binadamu wenye kutaja wakulima wanasema ya kwamba wizi imekuwa ikifanyika na watu wenye kubeba silaha na sanasana sana vijana wenye kujifanya kama wahasi ya ADF wanatumia kipindi cha mavuno kwa kuiba mashamba za watu. Mimea yenye kuibwa ni kama kakao, maragi na hata ndizi, hali yenye kuongeza kimasikini ya wakulima wenye kuwa na kazi moja tu, ukulima, kwa kusaidia familia zao. Waazirika wanataka wakuu ya serikali kuingilia kati ya mambo hii kwa kumaliza kitendo kibaya haya. Hatujaweza kupata majibu yake administrator wa mta ya Mambasa kuhusu hii mambo. Nikiripoti kutoka Bunya, mimi Martial Kizabiamungu, Radio Okapi. Upande mwingine, shughuli za kibiashara zilianzishwa mjini Uvira katika jimbo la Kivu Kusini, lakini zinaendeshwa katika hali mbili. Wachuuzi wadogo wadogo tayari walisimika vibanda vyao vya biashara, bali wenyeji maduka makubwa na mahoteli wanatamani kusubiri matengenezo ya masharti za usalama kwa kuanza makazi yao. Wafanyabiashara wengi wanabaki katika hali ya uvumilivu katika mji huo unaochunguzwa kwa wingi na wazalendo bila wakuu wa kiserikali. Hata hivyo wakuu viongozi wa jimbo wanapatikana hadi sasa mjini Bujumbura nchini Burundi. Malizo mengi nao Jean Kasami kutoka mji wa Bukavu. Biashara ya aina mbalimbali inaonekana hapa na pale katika soko za mji wa Uvira, Mulongwe, Kalimabenge na penginepo. Wakaaji wanajinunulia kila kile wanataka sokoni na furahi. Butike za mingi zinaanza fungula, wachuruzi wanaanza makazi zao. Tunaomba pia serikali yetu ya Kongo iangalie namna gani ya kuongeza nguvu kwa ajili ya kuboresha usalama katika mji wa Uvira. Hali ni tofauti katika maduka makubwa makubwa, wenyeji wanashita kuanzisha biashara yao katika mji ambamo hawajaaminia hakika hali ya usalama muji ambao unadhibitiwa kwa sehemu kubwa na wazalendo wenye silaha wakivaa sare za kiraia. Jirani yangu wameingilia hapa chini na mkutana kwake, tunashamaa wasema mimi nimetoa mpiga masasi, ndio kusema watu watakuwa lezi. Vile wenyeji maduka makubwa makubwa wanahofia kufungua milango kwa vile hakuna kiongozi halali wa serikali aliyeko mjini. Timu tangulizi ya uongozi wa mji wa Uvira ambayo ilisubiriwa toka Bujumbura jana haikuwasili tena Bukavu. Jean Kasami, Radio Okapi. Jimboni Kivu Kaskazini, wakazi wa vijiji vingi vya utawala wa Mwenye Manzia na Bapa Kombe katika mtaa wa Lubero walikimbia maeneo yao tangu siku tatu; ni kutokana na mashambulio ya wapiganaji wa ADF yanayopelekea mauaji watu wanaacha hivi makao yao na mashamba na kuenda katika maeneo yanayo usalama. Kwa kifupi, wizara ya mambo ya ndani na usalama imejulisha kwamba kesi ya askari polisi watano walioshutumiwa kuimba nyimbo ya kunyang'anya raia simu za mkono iliendeshwa siku ya tatu mbele ya mahakama ya kijeshi ya Kinchasha Njili. Polisi watatu walihukumiwa kifungo cha miaka tatu na malipo ya gharama za kesi ya franga kongomani elfu mia mbili kila moja. Polisi moja aliachwa huru na mwengine atafungwa miezi kumi na mbili. Kwa kifupi, kamisheni ya taifa ya haki za binadamu inasema inachunguza katika angalisho habari kuhusu kufungwa kwa mwanasiasa Obemi Naku wa chama cha PPRD na watendaji wengine wa kisiasa. Katika tangazo ya siku ya tatu mjini Kinshasa, CNDH imekumbusha kwamba nchi inapatikana katika hali ya upeke ya usalama kutokana na vita vya mashariki vinavyoendeshwa na uwasi wa AFC M23 unaoungwa mkono na jeshi la Rwanda. Katika jimbo la Manyema, shule ya msingi Safari ilivunjwa juma jana wakati wa ajali kali ya moto. Kwa mjibu wa kiongozi wa shule hiyo, asili ya moto huo ulioharibu vyumba vitatu vya masomo haijulikane hadi sasa. Zaidi ya watoto mia tatu wanasoma katika hali mbaya, wamoja wakikaa chini kabisa bila kiti. Tambwe Sikubali Pacific anaomba usaidizi kutoka wakuu wa kiserikali na washiriki wa kibinadamu. Masemu yake yalichukuliwa na Florence Kizalunga nakuja kuredio kujulisha kama tulipata ajali kwa siku ya ine siku ya kumi na tano mwezi wa kwanza mwaka elfu mbili makumi mbili na sita ni pale kulionekana moto uliotiliwa kwa masomo vyumba tatu viliungua na kunakuwa maba ya watoto kuikalia imoya ilirungula hapa e tunabakia tu na sale tatu na tunaona watoto wiko mukondisio moya ya nguvu banabakia tu kujua habana fasi ya kusomea njo kwa hiyo tuna mikono yetu kwa viongozi wa jimbo, tunatanda mikono yetu kwa wachaguliwa wa jimbo, watoto wa Manyema, watoto wa vile ya Kindu. Watusaidie kwa mbele, watusaidie kwanza hata na mabashe, tuone kufinika batoto baone fasi ya kusomea, na hivi niko nabambia batoto biko tu chini ya jua bo. Hiki kitendo sio mara ya kwanza. Mara ya mbele haikuwa moto, ilikuwa ni wizi, banabeba vitabu madokima fulani, fulani, banaenda nayo na leo waliona vema watie Hatimaye tume jimboni Kasai Central ya mambo ya kijamii ilitolea siku ya tatu watoto wa jamaa za wakosefu mjini Kananga vifaa vya kujiunga na maisha ya kijamii na kazi. Ni mradi uliosaidiwa kifedha na UNICEF na kuhusu wasichana na vijana wanaume waliotolewa mafunzo ya wa mashono, useremala na ufundi wa mitambo kuunga mkono makazi yao ya uwezeshaji wa kijamii na kiuchumi. Taarifa ya Andre Ngala Mulume kutoka Kananga, usomi wa mwenzetu Elise Kavira. Kati ya vyombo walivyopewa kuna mashine ya kushona, vyombo vya kufanyia kazi ya mbao na vyuma Waliopewa vyombo hivyo vya kazi wamemaliza miezi kadhaa ya mafunzo na wanasema hiyo itawasaidia kujisaidia wenyewe na kuleta maendeleo katika biashara zao. Wengi kati yao wanasema kwa sasa wanaweza kukata nguo na kushona na kidogo watapata, wana uwezo wa kujisaidia kwa mafaa zao. Wengine wanasema wamejifunza kutengeneza magari au kutengeneza viti na vyombo vingine vya mbao. Marie Isabel Mapende ambaye ni waziri wa masuala ya kijamii wa jimbo hilo aliwahimiza watu hawa watumie vyombo hivyo vya kazi vizuri, wasiviuzishe, na akawakumbusha kwamba na akawakumbusha kwamba wamepewa vyombo hivyo vya kazi ili wajisaidie maisha yao nzima. Nawaalika sasa kusikiliza sehemu ya pili ya matangazo yetu pamoja na mwenzetu Rosali Zawadi leo tunampokea mgeni wetu kutoka kambi ya wakimbizi wa Kongomani huko Ruyigi nchini Burundi. Bireke ruhindwa wili anazungumza kuhusu shida zinazowakabili wakimbizi katika kambi hii iliyoko kwa umbali wa zaidi ya kilomita 165 kaskazini mwa Burundi. Hali mbaya ya hewa, ukosefu wa maji na ukosefu wa chakula ni miongoni mwa magumu ambayo wakimbizi huvumilia. Bireke ruhindwa wili alizungumza na Jean Kasami alipokuwa bado ana katika kampi ile ya wakimbizi ya Ruyigi. Bireke Ruhindwa Wili, jambo jambo, jambo. mimi ni mkimbizi katika province ya Ruyigi lokalite ya Busuma. unaishi muda fulani katika kambi ya Ruyigi huko Burundi, tuambie, namna gani wakimbizi toka Uvira, Fizi, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wanaishi huko ndani ya kambi? Tuko mshida kwa maana kambi imejikuta ingali mpya na kambi iko na watu wengi sana. shida gani kubwa mnakabiliwa nayo na kambini huko ndani? Ukosefu wa maji. Kwa hiyo ukosefu wa maji unakuta mtu anafanya hata wiki moja bila kukoga, na pili, matibabu yako chini sana, na tukitizama hii sehemu tuko wako ya kambi baridi ni nyingi sana, mvua inanyesha mara kwa mara unajikuta watu wakigonjwa ni wengi, wengi, wengi, wengi wanakufwa na wako transfer, unakwenda huko kwenye centre kubwa Ruigi, watu ni kufa. Mfano, watu kumi wanaweza kuwa wako transfer takuta ni watu mnane watu kenda watakufa, umoja njo atanusurika mwali e, ya hopitali kabisa hopitali ngali na matibabu ya chini, watu ni wengi vile vile. Unajikuta ngambo ya chakula tuko tunatizama na aser, chakula vile vile ni tatizo, pana mtu kwenye amekimbilia mpaka kufika kwa kati kama hii hayapata hata msaada hata umoja. Hiyo inatuma watu wengi kuumia roho na kujiuliza, tumekimbia vita ya masasi, vita ya mabomu, sasa vita ya njaa watu wanaiona kama njo itawamaliza. Hivi tuko tunafika kwa kati yenye wakimbizi wanagumuka kusema, malaki tumekuja kufa hii ni kutuua ama ni kutusaidia? Kutanisha watu wako mshida kabisa. Msaada ilikuwa ya kwanza, watu wamepokea ule uchakula budogo budogo, kwenye ukuenea watu walikuwa wanapana kwa kichwa ya mtu bilo kumi ya unga, kwa hivi wanafika kupana bilo tatu, ni watu wengi ndio wanalia sana kwa ukosefu ya kufikiliwa kupata hiyo msaada kabisa ndani ya kambi, ni mateso, ni mateso, ni mateso kabisa. Nini mnafikiri njia inayoweza kuamua na matatizo hayo ya maisha magumu katika kambi? Ase ifanye mambo yaliyostahili kwa kutizama haki ya binadamu kwa maana kwa muda wenyewe watu wamekuja wamoja, ni wengi wenye wangali ndani ya mabashu wa kujitengenezea na baridi ni nyingi. Watu ukosefu ya mablanketi, ukosefu wa kupata hata majira ya kupata nyumba zenye wanatengeneza ndogo kuliko watu waliokuwa ndani ya kambi e. Ndio maana watu wanalia sana, ni shida, ni shida, ni shida. Jimboni Kivu Kaskazini, takriban madereva elfu tatu wa magari katika mji wa Beni wameshiriki hivi karibuni katika mafunzo kuhusu kanuni mpya ya barabara. Mafunzo haya yanayodumu juma tatu, yanaandaliwa na tume ya kitaifa ya usalama barabarani CNPR. Lengo ni kuwafahamisha madereva sheria ili kupunguza kwa kiasi kikubwa idadi ya ajali mjini Beni. Mark Marofimbo atueleza zaidi. Kawa ya Eritier ni mtembezaji pikipiki mjini Beni. Hapa aongelea yaliyo msukuma kufuata mafunzo kuhusu kanuni ya utembezaji barabarani. Kawa ya Erite: enye nanisukuma, unaona, kila kongolea ya masitwaye ma mukaji inastahili ujue code la rute juu ya kudiminue maksida, kama ujue code la rute, iko probleme sana kabisa. Njo maana nilijileta mie peke hakuna mwali ni kusukuma mie peke mimi na jileta juu nikefa nini? Ni nikwe recycle ni code de la route ndiyo itanisaidia sana, sitakuwa na fama accident vote vyeviko nyuma. Vraiment c'est beau, vakuye vake vasome juu masomo presque ni abure hakuna franga mingi. Mtu asiogope kutokujua sheria ya matembezi barabarani ndiyo chanjo kubwa ya ajali. Alisema Ezekiel Muindo, aliyefunzwa tayari. Unajua baba, kama maksidazi nakuwa mingi kumugini mingi, mingi natokana na kutokujua wakati watu wote wanaweza kuwa na wamekuwa forme lorde manevre kvirenda weza fanya nini qu'est-ce qu'il faut faire via ville fere vyavile nainaporte vraiment plis plus ku maisha yangu. Na shukuru sana Mkurugenzi Musika na kazi hii ya kuwafunza watembezaji pikipiki piki na magari. Kuna ko shirika la CNPR asema kwamba kufunzwa ni kupunguza idadi ya ajali diedon banga. Kwa muda huu tumekutana ya kwamba maaksida zinakuwa mingi sana osi maange zinakuwa mingi sana muville de Beni, circulation na inakuwa tres intense na pia kunakuwa maambuteage ya sana kufatana na uingi amaange na katikati ya wale waongoza gari na mapikipiki wengi hawajue code de la route, ndio sababu unaona maaksida zinakuwa mingi. Hii ndio tunaita remede principal ya kuepuka maaksida ku barabara ni watu kusoma code de la route, kazi ambayo senper iko nafanya kwa leo. Sasa tunangoja na tunaespere kama aksida zitashuka sana, kwa sababu kila mara aksida zinapopanda, tunapomaliza kufundisha watu tunakonstatea kwamba aksida zinashuka na watu wanaanza kutembea barabara vizuri bila kufanya tena maajari. Ujumbe ni nao, ni kuita watu wote ambao wako wanatembeza magari, mapikipiki kuja kusoma code de la route, kwa maana hayo njoo inabaki dawa kusudi sote tuepuke maaksida ku barabara, maana wakati kunakuwa aksida mambo mingi haitembee mzuri ndani ya jamaa hata kiserikali. Tunahitaji sote kusoma kusudi tutembee vizuri ndani ya barabara tukiheshimu sheria za barabara, kuaminana na polisi ya usafirishaji barabarani. Muji wa Beni ulirikodi mwaka uliopita ajali zaidi ya mia moja ikisababisha watu zaidi ya kumi kuharibiwa maisha na watu wengi kujeruhiwa. Ndiyo maana mafunzo yale yaweza kuwa suluhisho. Beni, Mark Marufimbo, Radio Kapi. Mwisho wa taarifa hii ya habari. Asante kwa wote walioungana wa nasi, nasi kwa Irini